Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano, Agosti 23 mwaka wa 2017, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi, na vile vile katika masafa mafupi kwenye mita bende 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa baadhi ya ripoti utakazosikia usiku wa leo ni kwamba hali ya usalama katika miji ya Goma, Butembo na kwingineko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, yaelezewa si ya usalama. Kusema kweli, katika mji wa Butembo hali ya usalama siyo nzuri, na hiyo imekuwa karibia mwaka mmoja. Watu wanaendelea kuingiliwa usiku, mabandia wanatokea hatujui wapi na katika makala yetu ya afya hii leo tutazungumzia umuhimu wa wanaume kufahamu saratani aina ya tezi dume. Basi msikilizaji, sikiliza VOA kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Kama kawaida, basi huwa tunaanza kukusomea habari za dunia hapa studio. Leo atakaye kusomea habari hizo ni BMJ Muridhi. Nam zilizotufikia kutoka chumba chetu cha habari hivi punde ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya imewatahadharisha wadau wa kesi iliyowasilishwa kwake kuhusu uchaguzi wa urais dhidi ya kuizungumzia hadharani hadi pale litakaposhughulikiwa suala hilo tarehe mosi mwezi Septemba. Mahakama hiyo imewataka waliokuwa wagombea urais, wafuasi wao, mawakala na tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo, IBC kusita kuzungumzia kesi hiyo nje ya mahakama. Katika taarifa iliyotiwa saini na jaji mkuu David Maraga pamoja na majaji wengine sita watakaosikiliza kesi hiyo, mahakama hiyo ya juu imewataka raia kuheshimu sheria inayowakataza kuzungumzia maswala ambayo yanajadiliwa mahakamani ili kuipa nafasi ya kufanya uamuzi wake pasina kuingiliwa. Tangu muungano wa Nasa kuwasilisha hoja yao mahakamani kufuatia kutangazwa kwa rais Uhuru Kenyatta kama mshindi wa uchaguzi huu wa tarehe nane mwezi huu, viongozi wa kisiasa wa mrengo huo na hata wale wa mrengo wa Jubilii unaotawala wamekuwa wakitoa kauli kuhusu kesi hiyo katika mikutano ya hadhara na kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, majaji hao pia wamewaonya waandishi wa habari dhidi ya kuvunja sheria wakati wakitekeleza kazi zao. Kwingineko ni kwamba mkutano kati ya mshauri wajua, wa juu wa rais wa Marekani Jared Kushner na waziri au wizara ya mambo ya nje ya Misri umehairishwa hii leo, ikiwa ni kupinga uamuzi wa Marekani wa kuipunguzia misaada Misri. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri alitarajiwa kukutana na Kushna na maafisa wengine wa Marekani hii leo, lakini ratiba iliyofanyiwa marekebisho ya Shukri imeonyesha kwamba mkutano huo umefutwa. Ofisi ya rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi Imesema hata hivyo kwamba Alsisi atakutana na ujumbe wa Marekani baadaye hivi leo. Upinzani huo umekuja kufuatia uamuzi wa Marekani kupunguza takriban dola milioni mia moja ikiwa ni msaada wa kiuchumi na kijeshi kwa Misri na kuchelewesha utoaji wa dola milioni mia mbili zaidi za kuhifadhi au kufadhili jeshi. Punguzo hilo limekuja ikiwa ni majibu kwa Misri ya kushindwa kufanya maboresho katika za binadamu na kulegeza masharti makali kwa mashirika ya kiraia na mengine yasiyo ya, ya kiserikali. Na Chad inafunga ubalozi wa Kataa nchini humo na kuwapa wanadiplomasia wake siku kumi kuondoka nchini. Serikali hiyo imelipa taifa serikali hiyo ya taifa la Guba kwa kujaribu Kumradhi, serikali hiyo imeishutumu taifa hilo la Ghuba kwa kujaribu kudumaza taifa hilo la Afrika ya Kati, upande wa kaskazini unaopakana na nchi jirani ya Libya. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. si taifa la kwanza la Afrika kuchukua hatua dhidi ya Qatar kufuatia mzozo wake na mataifa mengine ya Ghuba ikiwemo Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, ambazo misaada mamilioni ya dola inatolewa kupitia mashirika ya hisani huko Afrika Magharibi na ya kati. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Senegal limesema wiki hii kuwa inamrejesha balozi wake nchini Qatar baada ya kumwita nyumbani kwa miezi mitatu iliyopita, katika juhudi ya kushawishi kupatikana kwa suluhisho kwa mzozo ili kulinda amani na usalama katika eneo hilo. Chad inaitaka Qatar kuacha harakati zote ambazo zinaweza kudumaza usalama pamoja na nchi zilizo katika eneo la ziwa Chad na zile zilizopo katika eneo la Sahel, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Chad imesema hivi leo. Taarifa hiyo haikutoa maelezo zaidi kuunga mkono shutuma zake. Taarifa kutoka wizara hiyo ya mambo ya nje ya Chad imeongeza kwamba itafunga ubalozi wake mjini Doha na kuwaita nyumbani wafanyakazi wake. Maafisa wa Katar hawakupatikana kutoa maoni yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yuko tayari kuibua mzozo wa bajeti ya kitaifa ili kutekeleza ahadi yake ya wakati wa kampeni kwa kile alichokiita ukuta ambao ni muhimu zaidi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Hata ikibidi kufunga shughuli za serikali tutaujenga ukuta huo, Trump amesema kwenye hotuba yake ya jana usiku katika ukumbi wa, ukumbi wa Phoenix Convention Center jimbo la Arizona. Aliongeza kwamba wale waliomchagua mwezi Novemba mwaka jana walipigia kura udhibiti wa uhamiaji ufadhili wa ujenzi, wa ujenzi wa ukuta huo unahitaji kuidhinishwa na bunge la Marekani ambalo hadi kufikia sasa alijakamilisha kazi yake ya bajeti ya mwaka ujao wa fedha ambao unaanza Oktoba mosi. Wabunge wa Demokrat wanapinga wazo hilo la ujenzi wa ukuta na kupelekea rais Trump kuwaita wapingaji wa sera katika hotuba yake ya jana usiku. Aidha, Trump alikemea baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani na kuwaita baadhi ya wa waandishi wasaliti, watu wabaya, wasiopenda nchi yao. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis leo amefanya mazungumzo na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan mjini Ankara, Uturuki, kufuatia mkutano mwingine aliyohufanya na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Nuretin Kanikeli. Matis yuko kwenye ziara ya siku moja nchini Uturuki baada ya kusimama kwa muda mfupi nchini Iraq kutathmini maendeleo yaliyopatikana katika juhudi za kupambana na kundi la kigaidi la Islamic State. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu katika matangazo haya ni huko DRC, ambapo mashariki mwa Congo ni kwamba raia wanalalamikia hali mbaya ya kiusalama ambayo imekithiri kwa sasa, ikiwemo mauaji saa za usiku na wizi kwa silaha katika miji ya Goma, Butembo na Beni ambako saa za jioni watu wanauliwa kwa risasi na vitu kuporwa na watu waliovalia kama jeshi la Kongo pamoja na wengine kama polisi. Raia kwa sasa wanaishi kwa hofu. Mwandishi wetu Austeri Malivika na ripoti ifuatayo. Guverneman hapende tuishi na mani jua donge vakombatava ba mingi vashakufa jua kasuku kasu, kubomola nyumba vanakuingilia na nyumba vanakuingilia mnyumba vanafata kuelimine vachaba makuta zako vanakuelimine. Wote hao ni raia katika muji wa Butembo ambao walalamikia hali mbaya ya kiusalama japokuwa kuna vyombo vya usalama, ila watu huuliwa na wengine kujiruhiwa kwa risasi kila jioni kama mama huyu mshamburi angu mulikuwa vawili na nje na kunayala, silikuwa delegasio ya vatu vamingi na vashale tafujo sana. Unawaza ni vale wale wenye viko na kiafanya ile juu, na ni busiku tena, viko naangazia mtu mumacho, hautaiwa mangozi yenye vanavala kama ni za namuna gani. So walikuwa sema ile malingala lingala na malugha lugha zenye mtu kuna kosa ni lugha gani? Hali hii imewagusa watoto, vijana na wazee. Walingaa kunyumba samdi na na zerer walifika tu kunyumba, wakanja wakafika kwa wavua zekisha, njo wakakuya kwetu tu na tuko nasikia. Wakashigawanya pale, mmashambre vengine na wiko mbalabala na vengine naviko mkiwanja na vengine wakaenda mmashambre zote, wakatwambia tupane makuta na matelefoni wakabeba manguo na makuda na matelefone tu zote. Kufuatia hali hiyo, katika mji wa Butembo shughuli zote zimesimamishwa leo na kufuatia maandamano ya vijana neno yenye iko nafanyekana kwa wajambazi na wanajiaminia chijesi. Wanasema wao hakuna kwenye tunaweza ita tatu ite kinjasa atatu ite goma atatu ite nini, waretaya wakubwa wote wakasema, atatu ite nani haweze kawafikia, wanajiaminia na watu wenyewe wanajulikana tu, nikasema nyinyi la polisi hivi bi, vyote vyenyewe viko nafanyika vyote vitalipiwa hapa chini ambao walichoma ofisi za polisi, atupendi gari ya polisi onekane tena mukarte hata moya e, tunakutana ke polisi njo vaprovokeri vile vitu juu sekirite mi, i nani vile kwa mikono yavo kama vanashindwa wahalale taranjesie njomana, tunasirika tunachoma biroza, watupendi kuvaona tena mbarabari. Naye Edgar Mateso ni kutoka mashirika ya kirahia katika muji wa Butembo mkoa wa Kivu ya kaskazini. Kusema kweli, katika muji wa Butembo hali ya usalama sio nzuri na hiyo imekuwa karibia mwaka mmoja, watu wanaendelea kuingiliwa usiku, mabandia wanatokea hatujui wapi, wanamiliki silaha na wanavaa nguo za jeshi, jeshi ya askari ya Congo na hata ya polisi. Tumejaribu kuwatafuta viongozi katika muji wa Butembo, juhudi zetu zimeshindwa, kwani walikuwa katika mikutano ya kiusalama, ila vijana walioandamana wamoja wao wakikamatwa kama Tembo Siotama aliyeitisha mgomo katika mji wa Butembo. Kwa sasa miji mingi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yapitia hali mbaya ya kiusalama na watu kulazimika kuingia kitandani saa kumi na mbili ama saa moja kutokana na watu wenye silaha wanaodhulumu wananchi. Vilevile katika mji wa Goma watu waendelea kuwa na hofu, wengine wakiuliwa kwa risasi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Wapiga kura nchini Angola leo wanamchagua rais mpya anayetarajiwa kuchukua nafasi ya kiongozi wa muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos ambaye anaondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa kipindi cha takriban miaka thelathini na minane. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mwendo wa saa moja asubuhi, saa za huko, katika nchi ambako zaidi ya raia milioni nane wamesajiliwa kama wapiga kura. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba zoezi hilo lilianza polepole pole, huku watu wachache wakijitokeza ya kupiga kura majira ya asubuhi. chama cha Dos Santos MPLA kinatarajiwa kupata kura za kutosha kukiwezesha kubaki madarakani huku kikiongozwa na mrithi wake ambaye ni waziri wa sasa wa ulinzi Joao Lorenzo. Yeyote atakayechaguliwa kushinda kushika madaraka atakabiliwa na changamoto ya kushughulikia matatizo ya kiuchumi katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta na ambayo ukuaji wake umeathiriwa na kushuka kwa bei za bidhaa hiyo. Chama cha MPLA kimeongoza Angola tangu taifa hilo lipate uhuru kutoka kwa Ureno mwaka wa 1975. Upinzani umelalamika kwamba uchaguzi huo huenda usiwe huru na wa haki, lakini tume ya uchaguzi inashikilia kwamba zoezi hilo halitokuwa na dosari yoyote. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mashirika ya kutoa msaada nchini Sudan Kusini yanamtaka rais wa Uganda, Yoweri Museveni, kuimarisha juhudi za kutatua mzozo nchini humo kwa haraka iwezekanavyo, yakionya kwamba Sudan Kusini inakaribia kuangamia. Hii ni baada ya ripoti kwamba wapiganaji wanaomtii aliyekuwa makamu rais, Dr Riek Machar, wamepata silaha nzito za kutungua ndege za kivita tayari kuanzisha mapigano makali dhidi ya serikali ya Sudan Kusini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na ripoti zaidi. Kulingana na jamii ya kimataifa ya Shirika la Msalaba Mwekundu, wapiganaji nchini Sudani Kusini wamepata silaha nzito kwa bei rahisi na wapo tayari kuanzisha vita tena dhidi ya serikali. Kwa muktadha huu, rais wa mashirika ya kutoa misaada kimataifa Peter Maura anataka kukutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni na kupanga jinsi mzozo wa Sudani kusini unaweza kusuluhishwa kwa haraka iwezekanavyo. Nina imani kwamba rais Yoweri Museveni ana mchango mkubwa katika kutatua hali ya kisiasa nchini Sudani Kusini. Nina imani kubwa kwamba matatizo Sudan ya Sudani kusini yanaweza kusuluhishwa iwapo wanasiasa wataketi meza moja na kuzungumza. Sudani kusini imetajwa kuwa nchi hatari sana katika eneo la maziwa makuu kwa wahudumu wa kutoa misaada na kwa raia kuishi. Ijumaa iliyopita gazeti moja la Sudani kusini liliripoti kwamba wapiganaji wa tiifu kwa aliyekuwa makamu wa rais Dr Riek Machar wa SPLM wamepata silaha nzito zikiwemo roketi zenye uwezo wa kudungua ndege za kivita zinazopaa juu zaidi. Mashirika ya kutoa misaada yanahofu kwamba hata raia wanamiliki silaha nzito kama hizo. of law are... pande zote mbili katika mzozo wa Sudani Kusini zimevunja mikataba ya kimataifa kuhusu amani. so na silaha, pande zote zinatumia silaha vibaya. back... Jumuiya ya kimataifa inastahili kuingilia kati, kuchunguza wale wanaotoa wa silaha hizo mashirika hayo vilevile yanaeleza wasiwasi kwamba Sudani Kusini ipo katika hatari ya kuporomoka kiuchumi na kwamba hata haina chakula kulisha raia wake. Wakimbizi elfu moja mia tano kutoka nchini Sudani Kusini huingia nchini Uganda kila siku, Uganda ikiripoti kwamba imepokea wakimbizi milioni moja kutoka nchi hiyo. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na huku zikiwa zimebakia chini ya siku tano kabla ya serikali ya Kenya kuanza kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo, wizara ya mazingira na maliasili nchini Kenya inasisitiza kwamba kuanzia Jumatatu amri hiyo itaanza kutekelezwa. Aidha, serikali ya Kenya pia inasisitiza kwamba itavilenga viwanda vinavyotengeneza mifuko hiyo ili kukomesha kusambaa kwa mifuko hiyo. Ili kujua taarifa hii kwa kina, basi tumsikilize mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kenneth Wandera. Jumatatu Kenya itakuwa inajiunga na mataifa mengine katika jumuiya ya Afrika Mashariki kama vile Rwanda, Tanzania na Uganda kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Kupitia ilani kwa gazeti rasmi la serikali Februari 28 mwaka huu, serikali ya Kenya kupitia wizara ya mazingira na mali asili iliweka makataa ya miezi sita wa Kenya na makampuni ya mifuko hiyo kutafuta njia mbadala za kubebea bidhaa. Marufuku hii inaendana na harakati za bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki kupinga marufuku matumizi ya mifuko hiyo katika jumuiya ya nzima. Baadhi ya mifuko ya plastiki ambayo itapigwa marufuku kutumika na wakenya ni ile inayotumika katika maduka ya jumla kubebea bidhaa, maduka ya rejareja reja, kwenye majengo ya kibiashara, pamoja na ile inayofunga mboga sokoni na matumizi ya nyumbani. Kwa mujibu wa serikali ya Kenya, mifuko hii ya plastiki hutumika tu mara moja na kisha hurundikwa mitaani na baadaye kupeperushwa kwa upepo. Mrundiko huu wa takataka hupeperusha hadi kwenye kingo za mito, fukwe za maziwa na kando ya barabara, na hivyo basi kuzua athari kubwa kwa mazingira. Mifuko hii ambayo mingi yayo hutengenezwa kutokana na mafuta na gesi za kiasili kusalia ardhini kwa muda mrefu sana, hivyo basi kuleta balaa kwa wanyama na binadamu. Hata hivyo, marufuku hii haijumuishi mifuko inayotumiwa viwandani kufunga bidhaa, iwapo tu itatimiza viwango vya ubora vilivyowekwa na serikali. Hii itakayotumika viwandani ni ile iliyowekwa chapa ya kiwanda husika. Na licha ya kuwepo kwa pingamizi kwa makampuni ya kutengeneza na kusambaza mifuko hii, katibu mkuu katika wizara ya mazingira na mali asili, Charles Sunkuli akizungumza na waandishi wa habari jijini Nairobi amesisitiza kuwa siku ya mwisho kwa Wakenya kutumia mifuko ya plastiki ni wiki ijayo Jumatatu tarehe 24. Uh, azimio hili la ku, kupiga marufuku utumiaji wa plastiki, ningependa kusema kwamba kama wizara, kama serikali, hatuna nia ya kuongeza masiku ama kuondoa. Tuko tayari kutekeleza itikadi hii ni baada ya marufuku hiyo kutekelezwa, watengenezaji na waagizaji wanatakiwa kutoa ripoti kwa mamlaka ya usimamizi wa mazingira NEMA, kuelezea kiasi cha mifuko hiyo kilichobaki na hatua thabiti zitafikiwa. Aidha, Bwana Charles Nkuli anasisitiza kuwa serikali mwanzoni italenga viwanda ambavyo hutengeneza mifuko ya plastiki ambayo serikali ya Kenya itakuwa imepiga marufuku. Wale ambao wanatengeneza wale ambao wako na viwanda vya kutengeneza E, plastiki tungependa kusema kwamba wao ndio tageti yetu ya kwanza kuhakikisha kwamba hawataweza kutoa ama kutengeneza ya, e, e, plastiki ambayo tumepiga marufuku kabla haijafikia sasa mwananchi. Tunataka kuhakikisha kwamba kutoka kiwanda hakuna hiyo plastiki, kama hakuna hapo, hata huku itapungua kote nchini. Neema sasa inawashauri wa Kenya na wamiliki maduka kutumia mifuko mbadala, mfano wa karatasi za kawaida, nguo, vikapu, na mifuko iliyotengenezwa kwa nyuzi za mikonge na mifuko ya begi, na yeyote atakayekaidi agizo la serikali atapata adhabu ya shilingi milioni nne au kifungu cha miaka minne jela. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Na leo katika makala ya afya, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na daktari bingwa wa magonjwa ya saratani kutoka hospitali ya Muhimbili nchini Tanzania, ambaye alipata fursa ya kuja Marekani katika mafunzo ya viongozi vijana ya Mandela Washington Fellow. Dr. Tungaraza anaanza kuelezea ugonjwa wa saratani aina ya tezi dume. Kwa upande wa wanaume tezidume au kansa ya tezidume inaongoza kwa kusababisha vifo kwa hali ya juu sana. Sababu moja ni kwamba lazima tukubali kwamba tunavyoishi sasa hivi tumebadilika. Of course, tezidume inahusishwa na unene. Uh, kwa hiyo kuna ishu ya vyakula tunavyokula, sio vizuri, vinasababisha tunakuwa tu sio wanene, lakini kuna vyakula vingine vyenyewe, kama vyenyewe, vinaenda vinasababisha mwili kutokuwa na uwezo wa kudhibiti uh, vile chembechembe ambazo chembe, baadaye zinaweza zikasababisha kansa. Kwa hiyo hatuli vizuri hatufanyi uh, mazoezi vizuri na pia kuna utaalamu kidogo ambao umeongezeka. Sasa hivi kuna madaktari wengi zaidi, kuna vipimo vingi, vingi zaidi, kwa hivyo hivi vyote vimesababisha watu kuza, kupatikana magonjwa yao. Zamani mtu unaweza kaa amekufa na ugonjwa bila wao kujua, kumbe ilikuwa ni tezi dumu, lakini sasa hivi kwa sababu wataalamu tumeongezeka kidogo wa kansa na magonjwa mengine na vifaa tunavyo, kama CT scan na MRI, imetupa uwezo sisi kugundua magonjwa kulinganisha na zamani. Kwa mfano, hao waliokuwa wana tezi dume unaweza ukawaeleza vipi, wanapambana vipi na hii hali? Kwa sababu ni kitu ambacho kwa wanaume kinaepukika au hakiepukiki, na wafanye nini pengine? hmm. Wale ambao tayari wamegundulika na hili tatizo nawapa pole sana, hilo ni kwanza, lakini pili msiwe na hofu kubwa kama ninavyosema. Mwendelee kuishi na matumaini Muone daktari wako bingwa wa kansa popote pale ulipo. Siku hizi wako wengi, karibia mikoa mikubwa yote, Mwanza, Kilimanjaro pamoja na Dar es Salaam, na hospitali binafsi na za serikali zote zinatoa hizi huduma. Jaribu kufanya naye kazi kwa pamoja. Hakikisha kwamba unakula vizuri, na unapenda, nisisitize, dawa ambazo daktari wako atakuandikia zitakuwa zinafanya kazi lakini usiache kula vizuri. Kuna vyakula mfano brokoli, au cauliflower, au cabbages. You know, au mushrooms ambazo zimeonyesha kwamba zina uwezo wa kuhakikisha kwamba mwili wako una uwezo wa kupambana na kansa. Kwa hiyo dawa, yes, lakini tiba nyingine ni namna wewe mwenyewe unavyokula vyakula. Epukana na vyakula ambavyo vitaweza kusababisha hiyo kansa kuendelea, na kula vile ambavyo vitaweza kusababisha hiyo kansa kupungua. Lakini pia kama bado una nguvu, endelea kufanya mazoezi, tembea Nenda gym kama una hiyo pesa, kwa sababu mazoezi kama mazoezi yana uwezo mkubwa sana wa kusababisha hiyo cancer isiendelee. Wale vizuri na no. kadri wanavyoweza wajitahidi kupunguza stress, kwa sababu tunataka mtu anayeumwa hawe na uwezo wa kutokuwa na msongamano wa mawazo. Ukiwa na msongamano wa mawazo kwa muda mrefu, kinga yako inashuka, na kinga ikishuka, ugonjwa unapata nafasi ya kuendelea ku, kukuumiza hata kukuua. Kuna swala jingine limezungumza kuhusu mbegu za maboga, kuna ukweli gani kuhusu mbegu za maboga kwa watu kusaidia magonjwa? Uh, ni kweli mbegu za maboga zinakuwa na vitamins kama C na D na sio tu mbegu za maboga uh, matunda mengi ambayo yana rangi, mfano ma oranges na maembe tunda lolote au kitu chochote tunachokula kina vitamini C au D. Hivi vitamins huwa vina uwezo wa kwenda mwilini na kufanya kazi inaitwa kama antioxidant. Antioxidant inaenda inaua sumu, kwa lugha rahisi inapunguza sumu. Sumu hizi huwa zinasababisha majeraha kwenye chembechembe za mwili na haya majeraha ndio baadaye yanasababisha kutengeneza kansa. Kwa hiyo, mtu anayekula vyakula ambavyo vina hivi vitamins huwa vinaenda vinafanya kazi kupunguza antioxidants au kufanya kitu kinaitwa detoxification. Sio kwa ujumla, kuna faida kubwa sana ya mtu kula hizo mbegu za mboga au matunda kwa ujumla na mboga za majani, kwa sababu ya hivyo viturubisho ambavyo viko hizo vya kula. Kuna hizo vyakula, kuna jingine wanazungumzia, wagonjwa wanaopata hizi tezi dume wanaogopa kufanya upasuaji, pengine unaweza kuongea nini kuhusu upasuaji na kuhusu matibabu kama haya mnayofanya radiation, yipi ambacho unawaambia hawa wagonjwa? Sawa, hilo ni swali zuri pia. Kwa hiyo mimi naomba kwa yeyote yule ambaye anapata na ile tatizo anaenda kumwona daktari wake. Hachukue muda mrefu kuongea na daktari wake na daktari wake ajaribu kadri anavyoweza kumweleza uh, jinsi anavyoweza kutibu a ugonjwa. Na mara nyingi namna ya kutibu ugonjwa ni zaidi ya moja. Mfano, kuna upasuaji kama unavyosema, kuna radiation na vivyo, kuna watu tunaita chemotherapy, zile dawa ambazo unapewa kwenye mishipa yako ya damu. Lakini vivyo kuna kitu tunaita hormonal therapy, kuna dawa ambazo zinapewa kupunguza hormones za kiume ambazo zinaweza kuchochea ile kansa ya tezi dume kuendelea kukua. Kwa hivi ni vitu ambavyo unatokiwa ukae na daktari wako, na wewe, kutokana na ugonjwa wako, kwasababu huu ugonjwa unakaga na tofauti tofauti kwa mtu na mtu na stage. Kwahiyo daktari wako ni ni, ni vizuri akakutibu wewe kama wewe, asitibu kama anavyomtibu yule ambaye alikuja jana na atakuja kesho. Wewe ni wewe. Kama ni heri unaumwa, lazima utibiwe. Kama heri, angalie historia yako kifamilia, angalie uzito wako, urefu wako. Tumetoka kwenye zile dhama ambazo daktari alikuwa kama ni Mungu. Daktari sio Mungu tena, daktari yuko pale kwa ajili ya mgonjwa na kila kitu kinachofanyika mgonjwa ndo ndio, kila kitu ni kama vile ukienda dukani tunavyosema kwamba mteja ni mfalme. Hata kwenye kliniki zetu na hospitali zetu mteja au mgonjwa ndio mfalme wetu. Na msikilizaji, Dk Tungaraza ndio anatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kusikika kipindi hiki matangazo haya, hali kadhalika anaitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC, na kutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Magaidi wameshambulia tena, mara hii katika miji kadhaa nchini Spain. Kwanza mjini Barcelona, gari lililoendeshwa na gaidi lilivamia umati wa watu wengi, wao wakiwa watalii kwenye eneo la maduka makubwa na kuuwa watu 13 na kujeruhi wengine zaidi ya 100 Dereva wa gari hilo alikimbia eneo la tukio na baadaye alimchoma mtu kisu na kumuua na kuchukua gari yake na kukimbia. Baadaye siku hiyo kiasi cha maili sabini kwenye mji wa ufukweni wa Cambrils, magaidi watano waliovalia mikanda ya uongo ya kujikinga na risasi walipigwa risasi na kuuawa na polisi baada ya kuvamia kwa gari kwa watu waliokuwa wakitembea kwa, kwa miguu ikiwa ni shambulizi la pili Mwanamke mmoja alifariki na wengine sita walijeruhiwa akiwemo afisa polisi. Marekani amesema Rais Donald Trump katika Twitter inalaani shambulizi la kigaidi mjini Barcelona nchini Spain na itafanya kila lililo muhimu kusaidia. Kwa mujibu wa polisi wa Spain, washukiwa wamekuwa wakijitayarisha kwa mashambulizi makubwa zaidi mjini Barcelona kwa muda hivi sasa. Takriban watu wanne wamekamatwa. ISIS hadi sasa hivi imedai kuhusika na shambulizi la Barcelona ikiwa ni shambulizi baya kuwahi kutokea nchini Spain tangu mwaka 2004 ambapo watu zaidi ya 190 walipoteza maisha mjini Madrid kutokana na mabomu yaliyotegwa kwenye treni. Kwa hakika ugaidi kote barani Ulaya umesababisha idadi kubwa ya vifo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, watu 364 wamepoteza maisha na wengine wengi kadhaa wamejeruhiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ametuma salamu za rambirambi kwa wale waliopoteza maisha na waliojeruhiwa kutokana na mashambulizi ambayo yalilenga watu wasiokuwa na hatia. Kwa mara nyingine tena, tunasimama tayari na polisi na mamlaka za taifa za usalama nchini Spain, amesema. Magaidi kote duniani ni vyema wafahamu kwa Marekani na washirika wake wana azma ya kuwatafuta na kuwafikisha mbele ya sheria. Marekani na Spein ni washirika wakubwa katika mapambano dhidi ya ugaidi, pia ni wanachama wa ushirika wa kulishinda kundi la kigaidi la ISIS. Marekani bado ina nia ya dhati ya kuishinda ISIS na kuzuia mashambulizi kama haya ya kutisha sana katika siku za usoni. Hatutaruhusu ugaidi uwe ni jambo jipya la kawaida. Badala yake vitendo kama hivi vya ghasia vinatupa nguvu zaidi ya kupambana dhidi ya magaidi na kuafikisha mbele ya sheria na kuvunja mitandao yao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.