Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni VOA Express, kama kawaida. Leo ikiwa ni siku ya Alhamisi e, tuko tayari kabisa ndani ya nyumba mimi naitwa Sandey Shomari, nimeshajaa tele hapa kama pishi la mchele e, bila shaka Sande na kuona ukijaa hapo na msikilizaji. E, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi nakukaribisha kwa mara nyingine tena kuweza kuenda nasi kwa dakika 30 takriban, ambapo tuna mengi hii leo kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na kutoka huko nchini Kenya. Sande Shomari, unajua kwamba wale ambao wamechaguliwa uh, katika kuchukua na nyadhifa mbalimbali hususan mbali, katika bunge la taifa Nama, wameanza tayari kusema kwamba hawatakubali kukatwa mishahara kama alivyosema Rais Uhuru Kenyatta, lakini Wakenya wana maoni tofauti. Hebu tusikie mmoja wa Wakenya anasemaje kuhusu swala hili. Wanafaa kuelewa hiyo si biashara, awaendi bunge kufanya biashara wanatufanyia e, kazi sisi kuongezwa mshahara eh? Imaanishi ni kufanya biashara. Kwanza wacha wafanye kazi basi, tuone kwanza kazi wamefanya, and then wanaweza kusema waongezwe mshahara. Haya basi, wafanye kazi kwanza, kisha tuone ni kazi gani wanafanya, alafu wazungumze kuhusu mishahara aidha waongezwe au wakatwe. Na tuna mengi zaidi na pamoja mengi pia. Na leo ikiwa ni Thursday siku ya Alhamisi, ilivyo desturi ni kwamba tunaenda way back katika mziki, tutasikiliza ngoma ambayo ni ya kitambo kidogo, nitakueleza ni gani msikilizaji, hapo bila shaka kabisa. Vile vilevile tutaangalia nchi za ukanda wa Afrika ambazo zinaathiriwa na ongezeko la magugu, inaelekea inaelezwa ina kwamba haya yanaleta madhara kwa wanyama, hali kadhalika binadamu. Basi tuungane kuweza kusikia mengi hapo baadaye bila kusahau, ndege za rubani zisizo na rubani, drone. Unazijua BMJ? Nafahamu, nafahamu. Wengine wanaziita ndege nyuki. Hizo ndege basi zinatumika hivi sasa kusambaza madawa. Tutasikia hilo swala hapo baadaye bila. bila shaka, lakini kwanza kabisa twende moja kwa moja mpaka jijini Nairobi, Kenya. Tunaungana naye mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye yuko standby pale kutujuza yale ambayo wanazungumzia hawa Uh, wabunge waliochaguliwa ikiwa ni pamoja na wawakilishi wanawake katika bunge la taifa, mambo kuhusiana na mishahara. Kenneth Wandera, karibu kwa VOA Express, tujuze ni nini unacho uh, uh, kwa kweli hapa mjadala umeibuliwa na hao wabunge ambao wengi ndio wanaingia bunge kwa mara ya kwanza na wanasema kwamba mapendekezo ya tume ya kuratibu mishahara ya wabunge iliyoweza uh, kupendekezwa Julai mwaka huu hai haifai kutekelezwa kwa sababu wanasema kwamba ni wabunge pekee ambao ni kama wameangushiwa hili shoka la kupunguza mishahara yao. Naam, Kennedy na ni nani ambao umeweza kuzungumza nao kuhusu swala hili? Najua kwamba hata rais Uhuru Kenyatta ametoa kauli kuhusiana na swala hili, na jana pia katika moja ya vyombo vya habari hapo Kenya, wabunge hao hasa wanawake wawakilishi katika bunge la taifa wamezungumzia swala hili. Ni nani ambaye tumsikiliza sasa hivi? Kennedy Wandera, naona tumempoteza Kennedy Wandera, lakini a, si hoja manake Uh, hapa na tunaye sauti ya Wanga ambaye ni, um, ni mbunge katika bunge la taifa. Hebu tusikie kauli yake. SRC kuja na kukata mishahara na, na, na allowances na na kuchukua kagrant ya wabunge si si kitu kizuri, na tunaona ya kwamba ni wabunge ambao wanaangaziwa na wale watu wengine wamewachwa pale pale. Bunge iko na asilimia moja peke yake tu ya bajet ya nchi nzima, ndio inatokea katika bunge, na kusema ya kwamba utakata mishahara na kagrant ya wabunge ndo upate u, urudishe weljil chini ni kufanya tu, uh, public relations ni Gladys Wanga huyo, mmoja wa wawakilishi wanawake katika Bunge la Taifa nchini Kenya, akizungumzia suala hilo la mishahara na nyongeza ya mishahara na Rais Uhuru Kenyatta kama nilivyotaja alikuwa hapo kabla ya wakati wa kampeni za uchaguzi, alikuwa amesema kwamba serikali yake imeamua kwamba ni lazima watekeleze e, swala hilo watekeleze kukatwa kwa mishahara, na hii leo amezungumzia swala hilo na akasema kwa kifupi kwamba iwapo atatangazwa kwamba yeye ndiye atakuwa rais baada ya mahakama kuamuru kuhusiana na ambayo kuna kesi mahakamani sasa hivi, yeye ataendelea na kutekeleza yale ambayo aliwaahidi Wakenya. Hebu tu usikiliza kidogo anasema hapo, kwa kifupi kwamba hata kabla wajaapishwa hawa wabunge, mimi mwenyewe nitahakikisha kwamba hiyo tume ambayo inaongozwa na Sara na Sara Serem itatekeleza yale ambayo imesema yatatekelezwa kuhusu kukatwa kwa mishahara ya hawa ambao ni viongozi wanaoongoza na wanaowakilisha Wakenya katika Bunge la Taifa na vilevile vile kwenye Seneti, na ni suala ambalo tutaendelea nalo, na habari kwamba Kennedy Wandera, ingawaje tumempoteza hapo, Sandi Shomari tutakuwa naye katika matangazo yetu ya jioni, akitupasha mengi zaidi kuhusiana na suala hili ambalo limeibua kila aina ya hisia na hapo baadaye tutasikia pia hoja kwa hoja Wakenya wanasemaje kuhusu kuhusu swala hili. Nafikiri na uh, twende moja kwa moja mpaka kule Afrika kule na wapi kule Tanzania kule Tanzania, Tanzania, Tanzania. na ni nchi za ukanda wa Afrika zimeanza kuathiriwa na ongezeko la gugu la maji yani water hyacinth, ambalo lina madhara makubwa kwa mwanadamu na mifugo ambayo licha ya kuibua hofu ya maambukizi ya magonjwa wataalam wa mazao sasa wanasema kwamba upo uwezekano mkubwa wa kupunguza uzalishaji wa mazao. Na mwenzangu hapa studio, Sandi Shomari, muda mfupi uliopita, umetayarisha taarifa ifuatayo, ambayo ilikuwa ni kutoka kwake Asiraji Mvungi kule Tanzania. Tuisikilize taarifa hiyo. Imetolewa na wataalam wa mazingira nchini Tanzania wakieleza uzalishaji huko hatarini mashambani, kutokana na tabia ya magugu hayo kuzuia uoto wa asili yakiwamo majani yanayoliwa na mifugo na pia wanyamapori. Akizungumza na VOA, Dr Ephraim Jao, ambaye ni mtafiti mwandamizi na mkuu wa kitengo cha National Herbarium of Tanzania huko Arusha, anaeleza juu ya tatizo hilo. Kwa sasa hivi kuna tatizo kubwa sana la magugu vamizi, yanasababisha kuna kuwepo na mabadiliko makubwa katika ikolojia ya mimea na hata ya wanyama na hata ya mafungu mengine ya viumbe kama kwenye fungus kwenye bakteria. Kwa sasa hivi, katika kwa mfano hiyo ya pathenium, tuna aina ya kiwatilifu ambacho kinaitwa 2,4-D glyphosate ambacho kimeanza kuonyesha dalili ya ku, kuweza kukontroli guku. Wataalamu hao wanasema athari hizo zimeanza kujitokeza kaskazini mwa Tanzania mojawapo ikiwa ndani ya wilaya ya Ngorongoro, hasa kwenye lile bonde. Dr. Morris Mtuha ni naibu mhifadhi katika mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro, kurugenzi ya maendeleo ya jamii, na anaeleza changamoto hiyo. Mimea hii vamizi kwa bahati mbaya sana inapunguza uwezo wa malisho kuweza kuhimili eh, mifugo, kuweza kuhimili idadi ya wanyamapori tulionao. Kwa hiyo sisi kama mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro ambao tuna jukumu kubwa la kuhakikisha kwamba wanyamapori pamoja na wananchi wanaoishi katika ndani ya eneo la hifadhi wanapata maendeleo yao kupitia ufugaji, lazima tuhakikishe kwamba e, panapatikana na malisho ya kuweza kutosha, lakini vilevile, si tu kwa upande wa mifugo, bali hata kwa upande wa wanyamapori ambao ndio chanzo kikuu kwa utalii wetu. Kwa mujibu wa wataalamu hao, ni kwamba magugu hayo yameanzia Amerika Kaskazini na kwa upande wa Afrika yalianzia huko Ethiopia kuingia Kenya hadi nchini Tanzania na pia yanaweza kuathiri wanyama na binadamu kwa pamoja kupitia vyakula, na baadhi ya wa wafugaji nchini humo wamethibitisha tayari kuona athari hizo zimeanza kutokea kwa mifugo yao. Haya basi ni, eh, ni Sande Shomari mwenzangu hapa studio, katika taarifa hiyo ambayo imetumwa kwetu hapa na Asiraji Mvungi, mwandishi wetu kule Arusha, Tanzania. Sande, unajua kwamba magugu maji haya haya siyo kule tu wa uh, uh, Tanzania, bali yanapatikana maeneo mengi pale nchini Kenya. Pale Nairobi karibu na Kibera kuna ziwa moja hapo ambalo limekuwa na, na shughuli, harakati zimekuwa zikifanyika pale wakitaka ku na vile vile kule Lake Victoria, na kama unavyosema pia kwenye taarifa hii, walisitiza hawa wataalam kwamba haya yote kabla ya kufika Tanzania yalitokea nchini Kenya, na kabla ya Kenya Ethiopia, na kabla ya Ethiopia ni Marekani ya Kaskazini. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimekuwa kikiendelea. Nafikiri ni kazi kubwa ambayo sasa wataalam wanafanya ili kuondoa hatari itakayoingia kwenye vyakula vya binadamu. Zifuatazo sasa ni habari za dunia. Ndege zisizotumia rubani hivi karibuni zitaanza kutumika nchini Tanzania kusambaza madawa kwenye vituo vya afya katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa shirika la Associated Press, serikali ya Tanzania inafanya kazi na kampuni ya vifaa vya Marekani Zipline kuzindua kile wanachokiita usambazaji mkubwa sana wa dharura kwa huduma za afya kutumia ndege zisizokuwa na rubani katika robo ya kwanza ya mwaka 2018. Serikali ya Tanzania itaanza kutumia ndege hizo kusambaza hadi vifaa elfu mbili kwa siku kwenye vituo vya afya elfu moja. Ziplin ilisema hayo katika taarifa yake hii leo Alhamisi. Huduma hiyo itakuwa ni muhimu wakati wa majanga yasiyotarajiwa au hali mbaya ya hewa, kwa kiasi kidogo, lakini kwa vifaa ambavyo ni muhimu, alisema Loren Bwanokunu, ambaye ni mkurugenzi wa bohari kuu ya madawa nchini humo. Tangu Oktoba mwaka jana Zipline imekuwa ikiendesha huduma hizo huduma kama hizo nchini Rwanda. Wapiga kura nchini Angola wanasubiri kwa hamu kufahamu ni nani atakuwa rais wao mpya baada ya miongo kadhaa kufuatia kustaafu kwa rais Jose Eduardo dos Santos. Kura zimeanza kuhesabiwa kufahamu ni nani atakuwa mrithi wa dos Santos. Waziri wa ulinzi yo lorenzo yu iwapo atashinda, chama tawala cha ta mpla kwa kiasi kikubwa kinatabiriwa kwamba kitashinda uchaguzi wa Jumatano wa kuchagua bunge jipya la Taifa, ambapo wabunge 220 wamemchagua wame rais ajaye Wafuatiliaji wa tume ya uchaguzi wamesema kwamba upigaji kura katika nchi hiyo ulikuwa ni mtulivu na kwa utaratibu uliopangwa. Matokeo yasiyo rasmi huenda yakapatikana kesho Ijumaa, lakini matokeo kamili rasmi huenda yasipatikane hadi mwezi ujao. na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema leo Alhamisi katika ziara yake nchini Ukraine kwamba Rusia ina nia ya kuchora tena mipaka ya kimataifa kwa nguvu na kwamba vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya nchi hiyo vitaendelea kuwepo hadi pale utawala wa rais Vladimir Putin utakapobadilisha tabia. Mattis amesema hayo wakati akiwa na rais wa Ukraine Petro Poroshenko baada ya kufanya mkutano naye na viongozi wengine mjini Kiev. Kiongozi huyo mkuu wa jeshi la Marekani amesisitiza kwamba Marekani itaendelea kuiunga mkono Ukraine Ukraine, na kwamba serikali ya rais Trump haitakubali hatua ya Rusia ya kujiingiza kwa nguvu Kraimea tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Aidha, Matis amesema kuwa Rusia haijahisimu makubaliano ya Minsk ya kutatua mzozo huo huko mashariki mwa Ukraine pamoja na makubaliano mengine ambayo nchi hiyo imeidhinisha. a kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Kama unasafiri na alfa <laughs> ukiwa alasiri unatoka kwenye shughuli zako huko, na VOA Express ndani ya nyumba hapa. Naona kama mwenzangu Sandy Shomari hapa studio amechanganyikiwa kidogo, lakini <laughs> Sandy, wacha nikurudishe kwenye laini hivi sasa. Tunazungumza kuhusu hoja kwa hoja, ambapo Wakenya wanaelezea hisia zao kuhusiana na swala ambalo tulilizungumzia hapo mwanzo kuhusu Eh, kuongezwa au kukatwa kwa mishahara ya wabunge katika eh, bunge la taifa, ambapo ni jambo ambalo rais wa nchi hiyo amesema ni lazima litekelezwe hata kabla wabunge hao hawa hawajaapishwa. Hebu eh, tuwasikie walivyozungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko kuhusiana na swala hili. Kwa majina naitwa An, mimi ningependa kuunga mkono raisi ya kwamba mshahara zipunguzwe za wana MP hawajaapishwa bado, hata kuingia kwa bunge, wanaulizia mshahara iongezwe. Kwani kazi yao, wanaenda bunge kufanya biashara, ama wanaenda kutufanyia kazi wananchi? Kwa majina anaitwa Umi. Mimi ningependekeza, si lazima mshahara ukatwe saizi, kwa sababu hao wabunge wamefanya kampeni, wamechaguliwa na watu na watu kule mashinani. Kila mtu ana shida mbalimbali, na zile shida zao si kuwa mahitaji yote anasugulishwa na zile pesa za CDF kule mashinani. Kwa hivyo, asubuhi unaweza kuta wabunge, kuna watu nja nyumba zao, na wajua watasaidia vipi. Kwa hivyo, lazima waingie mifukoni, watumie zile zile pesa zao ndo wasaidie wananchi. Kwa hivyo, mi ningependelea labda waongoje, wajadiliane, wafike bungeni kwanza, wajadiliane, waone huo msaada watausuluisha vipi. Kama Millie Odhiambo anasema karibu kila wiki anatoa shilingi elfu mia mbili kwa burial. Mimi nashindwa 200000 in a month that's 800000 hiyo pesa hata inashinda mshahara yake. Sasa kwangu mimi hata sioni kama ina make sense, sababu unaona kuna pesa ya CDF kwenda kutoa huko kwa matanga, mbona aoneni uh, kama hiyo ni nini hali moja yao kutaka kuongezewa mshahara. Hizo pesa za CDF hazisiulishi shida zote mashinani, watu wako na shida nyingi. Weza kuta mheshimiwa asubuhi ameamka, kuna watu wamekuja nyumbani, mwingine mtoto wake amevunjika mkono, mwingine amelala siku tatu hajakula. Wajua kila mtu ana shida tofauti tofauti, sio tu kuamka tu siku moja wanasema wanataka waongezewe wa mshahara, wanataka mshahara isikatwe. Hiyo ni our taxpayers money, na tunataka pesa yetu itumike vizuri. wanasema Kampeni ya uchaguzi wa Kenya ina gharama kubwa sana. Ndio maana wanataka pesa walizotumia warudishe. Kama ni hivyo basi, sisi tutawang'oa, tutawatoa kama wanaanza kuulizia waongezwe mshahara. Sisi kama wananchi taungana na tutawatoa, kuwatoa. Si sisu, suluhisho waheshimiwa usaidia wananchi. Hiyo ni kama kuregesha fadhila kwa wananchi, lazima hapa. Kuna venye saidiana, wao wanufaike na wananchi pia wanufaike, lakini wanafaa kuelewa hiyo si biashara. Hawaendi bunge kufanya biashara. E, wanatufanyia kazi sisi. Kuongezewa mshahara eh, imaanishi ni kufanya biashara. Kwanza wacha wafanye kazi basi, tuone kwanza kazi wamefanya, and then wanaweza za kusema waongezwe wa mshahara. Lakini saa hizi hawachaapishwa, wanaanza kulia kwa sababu huku mashinani washaanza kufuatwa wa na wananchi, wamepigwa kura tu juzi na wananchi, saa hivi washaanza kuwafata. Kwa hivyo mimi sioni makosa wao wakiongezewa mshahara kidogo. Ndivyo hivyo wanavyosema baadhi ya wa Wakenya kuhusu swala hili, kwa ni katika hoja kwa hoja wamezungumza na mwandishi wetu uh, Josephat Kio Kitoko sande, Shomari, hili ni swala ambalo hata si mara ya kwanza tunalisikia kuhusu kukatwa kwa... kum... manake pale nchini Kenya, wakenya wengi wanasema hawa wabunge mm, wanalipwa mshahara minono sana kuliko eh, ukilinganisha na wale wakenya wa kawaida, inakuwa ni kama wao wanaishi katika uh, nchi au uh, katika dunia tofauti nini, kabisa <laughs> na ndivyo hivyo mambo yalivyo, na ni swala ambalo hatujalisikia mwisho wake. Kama nilivyosema, uh, Kennedy Wandera tayari anatayarisha uh, ripoti hii ambapo tutaweza kuipata tutapata kwa kina zaidi katika matangazo yetu ya jioni hapo saa moja unusu hii leo. Na kabla hatujaingia kwa kazi, kwa, kazi eh, kama huna kazi eh, Sande Shomari au nayo unachanganyikiwa, una nachanganyikiwa, maanake mambo ni mengi hapa studio. Sasa kabla hatujaenda katika kama, huna kazi, kuna, kama huna kazi, tunapata vitu, tunapata vitu vizito hmm, vitu, na hivi leo na mziki wetu tulionao ikiwa leo ni Thursday, kama alivyowaahidi wasikilizaji ni kwamba tutaenda nyuma kidogo, tutarudi nyuma kidogo kuwasikiliza hawa them Mushrooms, wanajulikana kama uyoga. Wanasema kazi ni kazi, kazi ni kazi. Kwa hiyo kama wewe ni muhenga unaweza ukaelewa vizuri wimbo <coughs> huu. Hebu <was> sikiliza vitu <coughs> <coughs> <coughs> watoto wengi wa shule wa kazi yenu si rahisi, lakini mwaifanya kwa bidii bidi. Matatizo mwayapata, lakini yote mnavumilia. Ndio, ndiyo twasema. hiyo ni muhimu kwa ujenzi wa taifa letu zima. Kila kazi ya halali inastahili kupewa heshima. wo wo wo wana mashum, umeona, tuwapongeze madreva na manamba. Ndiyo twaimba pongezi madreva wa matatu, madreva wa matatu Wengi kila siku wafikishwa kazini na matatu. Respect. Na wewe muhubiri wa umini huletwa kanisani kopo na matatu. Respect. Wewe mwalimu wanafunzi wengi hufikishwa shuleni na matatu. Respect. Kwa nini tusiwapeni heshima na pongezi watu wote wa matatu? Naam, um, heshima, uh, kubwa kwa madereva wa matatu, uh, wale vijana wa zamani tunaoita, kwa Tanzania wanasema wahenga, vijana wa zamani wanafahamu nyimbo kama hii ilivyokuwa. Wanamuziki hawa ni wa kutokea kule nchini Kenya na wameimba nyimbo nyingi kweli, hususan katika miaka hiyo ya 90, hasa nyimbo nyingi za upande wa mwambao. Bila shaka bila shaka kujulikana kama Them Mushrooms, ukizipenda sana hizo nyimbo. Na baadaye walibadilisha jina lao wakasema, badala ya kuitwa Them Mushrooms ambalo ni jina la Kiingereza, wangependa waitwe Uyoga. Ifasa, sare uh, sana. BMJ Murithi, basi hivi sasa tunaangalia, tunageukia upande mwingine. Katika upande mwingine tunaelekea katika maswala ya ushauri, ambapo BMJ Murithi nilipata nafasi ya kuzungumza na Daktari Omari Mahiza kutoka hospitali ya Amana Ilala nchini Tanzania, ambaye alipata nafasi kuja hapa kwenye mkutano uh, wa vijana viongozi Mandela Washington fellows na kupata mafunzo hapa nchini Marekani. Daktari huyu amekuwa akizungumzia ushauri wake juu ya maswala ya chanjo. Chanjo hizi ni vipi, wazazi wanazielewa vipi au wazitumie vipi, au zimekuwa na mafanikio gani huko upande wa Tanzania? Tumsikilize. Mafanikio makubwa sana kwenye chanjo kwa Tanzania, na ningependa kutaja chanjo ya kifua kikuu TB, BCG, uh, ni kama ni mafanikio. Ningependa kutaja chanjo kama ya ugonjwa wa surua misos ni mafanikio makubwa sana tumepata katika hizo chanjo. Hatupati uh, uh, wagonjwa wengi wa surua kama ilivyokuwa awali, na surua sio ugonjwa mwanzoni ilikuwa ni ma, magonjwa matatu makuu katika magonjwa matatu makuu yanayosababisha kifo kwa watoto wa chini ya miaka mitano, surua ilikuwepo, leo hii haipo. Na kwa kuwa anasema hilo, ningependa niongeze pia malaria haipo kwenye hiyo list, ambao ni mafanikio pia makubwa kwetu sisi ingawa bado uh, idadi kubwa ya watoto wanafariki kutokana na malaria, ila haipo tena kwenye ile listi ya magonjwa matatu makubwa. Na chanjo bado tuna tuna tuna tuna, tuna challenge hiyo ya chanjo uh, hasa kwenye kufikia sehemu zile za mbali vijijini, hiyo uh, bado ni changamoto kubwa, na kuna baadhi si sana na baadhi ya imani utakuta hapa na pale, mtu anakuambia chanjo, ukipata chanjo hii labda inaweza ikasababisha mwanao baadaye asizae. Hiyo ambayo tu sasa tu, ni, narudi pale, pale pale tamaduni zetu elimu tunatoa elimu kiasi gani wakati wa kuchanja elimu inabidi ambatane na chanjo kabla ya kuchanja unawapa wananchi elimu kwamba chanjo hii inachofanya ni hiki na hiki na hiki haiwezi kufanya hiki na hiki na hiki inakuwa nadhani hiyo pia inakosekana kuambatanisha chanjo na elimu Asante sana, huyo ni Dr. Omari Mahiza kutoka nchini Tanzania, alipokuwa hapa Marekani akizungumzia ushauri huo wa chanjo. BMJ Muridhi, kama ulivyosikia hayo mambo hapo. Bila shaka, asante Shomari tuna na tunakushukuru pia kwa kuweza kuzungumza na wote hawa, maanake wiki yote hii tumekuwa tukisikiliza wale ambao wamezungumza nao wakati wakiwa katika ziara hapa nchini Kenya. Msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumbuka kwamba unaweza kuwasiliana kuwasiliana nasi kupitia www.voswahili.com na vilevile vile, tuko pia kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, eh, Twitter na vile vile Instagram, kati ya mitandao mingine. Na kuzungumzia kuhusu mitandao ya kijamii, naona sasa tuangalie ni yapi ambayo yanaendelea ya mbio kuvuma katika mitandao na tutayafanya hapa hapa, manake naona ni mengi mengi, naona sana. Shomari tayari umeanza kuangalia kijita lakilishi chako pale Nnam, lakini tuanze na hili ambalo limevuma kweli kutokana na kauli ambayo aliitoa Donald Trump wakati akizungumza kule Arizona, siku ya Jumanne, usiku wa Jumanne, ambapo aliitaja nchi ya Kenya. Na sasa wanatwita nchini Kenya, hawakamatiki, washikiki kwa sababu wanazungumzia swala hili. Hebu tumsikie Trump alisema nini kuhusu Kenya. Sasa baada ya Trump kutaja Kenya tu namna hii, manake si kawaida yeye kutaja nchi ya Kenya. Mara ya mwisho alizungumza kuhusu Kenya ni wakati alimpigia simu Rais Uhuru Kenyatta, ilikuwa ni mwezi wa Machi. Na tangu hata Rais Kenyatta atangazwe mshindi, hajazungumza kuhusu Kenya, isipokuwa taarifa ilitoka kwa Ikulu. Sasa Wakenya nao hawakosi wa, wa, wa nafasi ya kuweza kuzungumzia masuala kama haya. Wanasema Trump anapenda Kenya, hata amesema hayo katika mazungumzo yake na katika Twitter. Kama huyu John Njoroge anasema, asante uh, sana Trump kwa kutukumbuka ukiwa huko Arizona. <laughs> naye Kanini Karimi anasema, uh, sioni kama alitukumbuka, nisikia kama anasema hatupendi. Sasa imekuwa ni mjadala mkubwa sana katika mitandao ya kijamii hususan uh, katika nchi ya Kenya. Uh, na Sandi na mbili Shomari no. naam Nam, sijui kama naona naangalia una mengi eh, na, na, na kwa upande wa, wa, mwingine kwenye mitandao ya kijamii hapa, ni swala la eh, mashindano huko nchini Tanzania kama unafahamu hmm. jana kuna mechi kubwa sana pale Tanzania kati ya Simba na Yanga, timu hasimu katika nchi ile, ambapo walikuwa ni shirikisho la mpira wa miguu nchi hiyo limeandaa ngao inaitwayo ngao ya jamii, kabla hmm. ya ligi kuu kuanza, wanashindania ngao ya jamii. Sasa ni kwamba ile ngao iliyotengenezwa itengenezwa na jina likatoka kimakosa, ile neno shield liliandikwa hmm, vibaya, yaani zile herufi zilivyopangwa sivyo ambavyo wanatakiwa kuandika neno shield hmm. Kwa hiyo wale viongozi wa shirikisho la mpira wa miguu Tanzania wametoa maombi ya kuomba radhi, maana ile ngao imekuwa ikizungumzwa kwelikweli, jinsi ilivyokosewa kuandikwa. Kwa hiyo wametoa maneno hii leo wakisema kwamba wanaomba radhi kwa mashabiki na familia ya wachezaji na wacheza mpira nchini Tanzania mm. kwa kosa hilo vilevile. Vile basi, baada ya mechi hiyo kuisha, ambapo timu ya Simba ilishinda kwa penati tano kwa nne, mitandao imejaa picha za wachezaji wa Simba wakishangilia lile kombe. Hali kadhalika mnyama yule simba mm. amekuwa ah, akirushwa kwenye mitandao mingi ya WhatsApp akinguruma kuonesha washabiki wa Simba wakishangilia e, ule ushindi walioupata dhidi ya timu ya Yanga. Na mwisho kabisa ni taarifa kutoka huko nchini Kenya ambako mmoja um, wa wana Uh, ambao ni wachumi wanaofahamika sana pale nchini Kenya, David ndie amezua kila aina ya hisia baada ya kusema kwamba Kenya inafaa igawanywe, kila kila uh, kabila lipate nafasi yake ya kuongoza nchi. Naona asante sana muda, ndio hivyo unakimbia. BMJ Muridhi kutoka hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari, kwa wote mliungana nasi tunawashukuru, msikose kuungana nasi hapo kesho. Upande wa pili Aida Isa na harijariami kwenye usimamizi, na watakieni wote alasiri njema, kwa herini