Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Chama tawala nchini Angola kimejitangazia ushindi katika uchaguzi mkuu, ikiwa kura milioni tano zimekwisha hesabiwa na hivyo kufungua njia kwa waziri wa ulinzi kuiongoza nchi hiyo baada ya rais wa muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos kuachia madaraka. Maafisa wa uchaguzi wamesema kwamba chama cha MPLA kimepata asilimia 64 ya kura zilizohesabiwa katika matokeo ya awali. Endapo chama tawala cha MPLA kitatangazwa rasmi mshindi, waziri wa ulinzi Joao Lorenzo atachukua wadhifa wa Dos Santos ambaye alikuwa rais wa taifa hilo kwa takriban miaka ipatayo 38. Wafuatiliaji na tume ya uchaguzi wamesema kuwa upigaji kura wa jana ulikuwa wa utulivu na amani. Mkuu wa Madaktari Wasio na Mipaka anasema makundi yenye silaha yamefanya wizi kwenye dazeni mbili ya maeneo ya kundi hilo la misaada nchini Sudani Kusini katika kipindi cha miezi 18 iliyopita na linaitaka serikali kutoa ulinzi bora zaidi. Jean Liu ni rais wa kimataifa wa kundi hilo linalojulikana kama MSF, amezungumza na Sauti ya Amerika baada ya ziara yake nchini humo ambako alitembelea vituo vya MSF na pia alikutana na rais Salva Kiir. Liu anasema ukweli ambao si mzuri ni kwamba kuliko kuvilinda vituo vya huduma za afya pande zinazopingana nchini Sudani Kusini mara kwa mara zinawalenga wao. Baada ya kutembelea mji wa Waol Shiduk ambako amejionea kwa karibu uharibifu uliofanywa kwenye, kwenye kituo cha MSF na kusema alimweleza Kir na maafisa wengine wa juu kwamba wizi na uharibifu wa vituo unagharimu maisha ya watu nchini Sudani Kusini. Naendelea kusikiliza bari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 949 vofm Bujumbura ya Burundi na 107.5 fm Nairobi, Kenya. Mshauri wa Whitehouse Jared Kushner alianza upya mazungumzo kuhusu mzozo wa Israel na Palestina hii leo, wakati utawala wa Trump ukijaribu kuanzisha upya makubaliano ya amani kati ya pande mbili hizo hasimu. Kushna alianza juhudi hiyo kwa kukutana na kiongozi wa Israel benjamin Netanyahu mjini Jerusalem na anatarajiwa kukutana na rais wa Palestina mahmud Abbas baadaye katika mji wa Ramallah, huko ukingo wa Magharibi. Rais ana nia ya dhati ya kupatikana kwa suluhisho la makubaliano ya amani ili kuleta amani na ustawi kwa watu katika eneo hilo, Kushna alisema huko Jerusalem. Mahakama Kuu ya India imetoa maamuzi hii leo kwamba raia wa nchi hiyo wana haki yao ya kuficha mambo yao binafsi. Hukumu hiyo ya kauli moja ya jopo la majaji tisa ilitokana na hatua ya pingamizi la kisheria dhidi ya serikali ya nchi hiyo ya kutaka alama za vidole na macho kwenye mpango mpya wa vitambulisho zaidi ya watu bilioni moja wamesaini mpango huo ambao ulipangwa kupunguza urefu wa huduma za serikali na kupunguza wizi, lakini wasiwasi ulikuja kutokana na usalama wa taarifa za watu na uhitaji wa vitambulisho kuongezeka kwa huduma mbalimbali mbali, kama vile kufungua akaunti ya benki. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema hii leo Alhamisi katika ziara yake nchini Ukraine kwamba Rusia ina nia ya kuchora tena mipaka ya kimataifa kwa nguvu na kwamba vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi yao vitaendelea kuwepo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi atakuletea kipindi cha Kwa Undani Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Ninakukaribisha msikilizaji, katika muda mwingine tena, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi cha Kwa Undani hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wetu kutoka huko nchini Kenya, Josephat Kioko akiwa Mombasa, hali kadhalika Kenneth Wandera akiwa huko mjini Nairobi, ambapo tutakupa habari kwa undani zaidi kuhusiana na mgomo wa wauguzi nchini humo, na baadaye tutazungumzia mashehe waliopatiwa hukumu ya kifungo cha maisha jela na wengine kutumikia kifungo cha miaka 30 gerezani. Basi endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani ili kusikia habari zaidi kwa undani. Nam, basi kipindi cha Kwa Undani hivi sasa, tunaangalia taarifa za kina kuhusiana na mgomo wa wauguzi unaoendelea huko nchini Kenya. Kwa mujibu wa mtandao wa The Star, rais mteule Uhuru Kenyatta amewaomba wauguzi wa afya kurudi kazini, wakati mgomo wao unaendelea kuingia katika siku ya themanini na mmoja. Mgomo huu ulianza tangu Juni tano mwaka huu, lakini kumbuka pia, mgomo huu ni mwendelezo wa mgomo wa wauguzi ulioanzia tangu mwaka jana, na hadi kufikia hivi sasa mgomo ukiwa bado unaendelea, inaelekea ni kutokana na kushindwa kwa serikali kutekeleza mkataba wa madai wanayoyataka wauguzi, ambapo wanadai nyongeza mishahara pamoja na mazingira bora ya kufanyia kazi. Kabla ya kusonga mbele, hebu tusikilize kile ambacho amekizungumza Bwana Kenyatta akisema maswala haya yanawezekana kuisha ni kwa wauguzi kukutana na serikali, kukaa pamoja na kuzungumzia jambo hili. Nakuambia jameni, hata kama kuna matatizo njooni tuketi. Jameni, sisi ni mandugu <laughs> hakuna eh, haja tubishane Nam basi, uh, moja kwa moja kwako Josephat Kioko, matamshi ya rais mteule kuwataka wauguzi wakutane na serikali ili kumaliza mzozo wao uh, yamepokelewa vipi hii leo uh, huko ulipokuwa ukishuhudia tukio hili? Kwanza pia wametoa maoni tofauti. Wale wanasema uchaguzi tumefanya vizuri sasa, watumishi wa umma ni walipe vizuri wengine wa, wa kama mmoja nikiongea naye amenieleza kwamba rais mwenyewe na hata upinzani walifanya kampeni kama tayari wauguzi wako katika mgomo. Sasa wanasema wa, atakaingia walipe serikali, zimeingia magavana, wanarudi lakini, kile cha muhimu zaidi ni kwamba hii si amri anatoa anakurejea kazini, hmm, amesema ni ombi anatoa, ndio maana watu wameipokea kwa kwa mse, maoni mseto na hajatoa amri, amesema rudini, watu wanateseka. Ni kama amesii wa Kenya kwamba hili ni tatizo la, la, la, la taifa. Lakini uh, Josephat Kioko, kwa mujibu wa mitandao na magazeti mbalimbali ikiwemo mbali, pamoja na AllAfrica.com pamoja na mtandao wa Star unaeleza kwamba kumekuwepo na hali ambayo si ya kuridhisha ya utoaji huduma katika mahospitali ya umma ambapo wanaeleza kwamba wagonjwa wamekuwa wakitaabika bila kupata huduma zile ambazo wanastahili. Hebu kwanza hivi sasa tumsikilize mmoja wa wagonjwa ambaye yupo katika hospitali na kisha tutarudi kwako kuelezea kile ambacho wewe pengine ulikishuhudia. Sema kweli, mimi naumia saii za sababu hiyo, mwili yote na maizi, sijui kama ndani kuna mambuu inika na siku tatu tulikuwa kule yuo mm. tukaamishwa huko mm. naambiwa niita watu wangu. Sasa niko hapa nikiwa sielewi, sasa hakuna mtu alinguzwa. Josephat, nafahamu pia umetembelea ume mahospitali kadhaa huko Mombasa. Kipi ambacho ulishuhudia mwenyewe kuhusiana na mgomo huu unaoendelea katika hospitali za umma mbali ya kusikia taarifa usauti kutoka kwa mmoja wa wagonjwa hawa? Nimeshuhudia madaktari ambao si wauguzi wao wataaluma yao ni audaktari, wakisema wao kwanza wanalemewa na kazi, kwa sababu yeye ni mtaalamu wa kutibu, lakini kazi nyingi inafanywa na muuguzi eh, kama ni kuosha, kama ni kupatia madawa, kama ni kufanya nini, kuna kazi zote daktari hawezi. Na pia hospitali zetu Kenya, madaktari huwa ni wachache kuliko wauguzi. Sasa, hata kama daktari ameketi na wauguzi wanakuja kwa wingi, itakuwa ni vigumu yeye kumbeba, kumfanyia hiki na kile. Kweli hali inakuwa ni mbaya, na nimeshuhudia hata madaktari wengine wenye roho ya utu, maanake mgomo wa daktari haupo ule unaendelea sasa, ni wauguzi. Daktari akiacha ile kazi ya kitabu pale mezani, analazimika kutoka, anaenda, anahudumia mtu, ile huduma ilikuwa ifanya na muuguzi, japo hawatoshi. Wanasa, wanataka wenzao kweli warudi, washirikiana wa, wa, wa katika ile kazi nam na, na nikiangazia kwa upande wako wewe, Kennedy Wandera, tumesikia jinsi hali ilivyo katika hospitali za umma huko Mombasa. Je, huko Nairobi, ambapo pia kumekuwa kukizungumziwa kwamba uh, huduma zimekuwepo zikizorota siku hadi siku katika hospitali za umma kufuatia mgomo huu ambao umeingia siku yake ya themanini na mmoja, kipi ambacho umeweza kukiona tofauti kinachofanywa ndani ya mahospitali ya umma kati ya wagonjwa pamoja na wauguzi wenyewe. Asante Mkamiti, jinsi ilivyoelezea ni kweli kwamba mgomo huu umekuwa au ukiendelea kuanzia Juni, na serikali imekuwa ikieleza kwamba itajikakamua kuakisha kwamba inazungumza na magavana kusuluhisha hai hii, lakini hilo bado. Tuliweza kuzunguka katika baadhi ya hospitali hapa jijini Nairobi na maeneo mengine hususan za umma, hali bado ni, ni masaibu. Maanake wagonjwa wengi wanalalamika wa kwamba uh, hii iweze kwamba serikali hizi mbili zimekuwa zikijikokota kuhakikisha kwamba hawa uh, wauguzi wanapata haki yao, jinsi wamekuwa wakielezea katika utekelezwaji wa mkataba wa makubaliano ambao unawapa nyongeza mshahara na marufurufu mengine ya kufanyia kazi kwa hivyo wengi wanaonyesha maonyesho makubwa sana wakisema kwamba huenda basi serikali hizi mbili haziwajali, na labda tamko la Rais Kenyatta leo huenda likahakikisha labda, kuna kule kuharakisha kuhakikisha kwamba mwafaka unafikiwa. Lakini hali si nzuri, maanake madaktari wachache, lakini hawa wauguzi ambao katika nchi nzima ambao wamekuwa wamekua, sasa hivi wako katika mgomo. Uh, zaidi ya wauguzi elfu ishirini na tano uh, wana umuhimu mkubwa sana katika hospitali hii. Na juzi niliweza kutembelea hospitali kuu ya Kenyatta ambapo kulikuwa na mgonjwa mmoja ambaye alikuwa amelazwa pale, unakuta kwamba ile huduma ambayo imekuwa muhimu sana kutoka kwa uh, wauguzi haipo wa, lakini serikali imekuwa ikielezea kwamba hali hii itaanza kuogelia ukawaida wake, lakini bado masaibu bado yanaosonga hawa wagonjwa. Msikilizaji wa kipindi cha Kwa Undani, utakubaliana nami hapa, pamoja na ripoti zilizoandikwa katika mitandao ya kijamii, hali kadhalika katika magazeti mbalimbali mbali. ikiwemo katika gazeti hili la Nation, hali kadhalika katika mtandao wa All Africa, ni kwamba mgomo wa wauguzi wa unapofanyika, basi si kwamba unawaumiza, unawa au unawalenga wauguzi peke yake. Wanaotaabika pia ni pamoja na wagonjwa, jama Ma ambao wanauguliwa wagonjwa wao, kwani nao pia wanaingia katika mgomo ambao kwa njia moja au nyingine hauwahusu. Lakini hivi sasa basi, nimeweza kuzungumza na mmoja wa jamaa ambaye anauguliwa na ndugu yake katika moja hospitali huko Mombasa, Prosper Mwanyiga, na amesema kwamba kutokana na tatizo hili ambalo limetokea la mgomo kuendelea nchini humo ina inawafanya basi ndugu na familia za wagonjwa wao kuweza kutafuta njia nyingine ya kuweza kuwamudu kuwasaidia wagonjwa wao, hata kufikia kiwango kwamba sasa wanaona ni bora wawapeleke wagonjwa wao kupata dawa za kienyeji yaani za mitishamba, kuliko kuwapeleka katika hospitali za umma ambapo matibabu yanakuwa ni ya shida. Hebu tumsikilize. Kaunti ni kaunti county, county ambao moja ya kaunti arobaini na saba ambazo ziko hapa Kenya. Huu mgomo wa madaktari umeadhiri wagonjwa wengi na mi naongea nikihuzunika sana especially kwa watoto wadogo wanaumia zaidi, na mgomo unakuta sasa, watu watoto ndio wanawadhirika, kwa sababu kujua ugonjwa wa mtoto hasa inahitaji utaalamu wa hali ya juu, na wazee pia wanahitaji utaalamu wa hali ya juu, ndio waweze kujua maradhi ya, ya, ya mgonjwa ni yapi. Kisa madaktari vile wamegoma, wakigomea ushara wao ni kama ambako sasa si, si kazi ile ambayo waliotumwa kufanya wao, ni nafsi zao peke yake. Wagonjwa wanaumia mpaka sasa, wengine sasa tu wanaamua kwenda kutafuta matibabu katika njia hizi zingine mbadala kama vile madawa ya kienyeji na hospitali zote zimefungwa na hakuna wahudumu. Mii naweza sema si wagonjwa karibu wote wako frustrated, hawana mahali pa kwenda, kwa maana sasa inabidi watu sasa watafute njia zote zile. Uko na mgonjwa na uh, madawa hayako, inabidi sasa mwende sasa mtafute njia zingine kama kwa sasa, razi, sasa watu wamenarudi wanarudi pale pale stone age. Na sahizi mahali tumesikia ni mahali ambako ni hasa tunashindwa, maisha gani haya ambazo Kenya tunachukua na ambako Kenya na ni nchi ambako imeendelea Mgonjwa anabidi apelekwe kwa mganga wa kienyeji, na waganga wa kienyeji nao hawana ule ukweli, hawana vifaa vya kuonyesha ukweli. Kwa hivyo unakuta wagonjwa wanatabika wana, wana na maafa ni mengi, watu wanazidi kuondoka duniani katika hali ambapo hasieleweki, kwa sababu matibabu hayapo. Naam, basi, hayo ni maelezo kutoka kwa mmoja wa ndugu ambao uh, mgonjwa wake alikuwa yupo katika hospitali, na hivi sasa wanaamua kumpatia matibabu ya miti shamba. Nikirudi tena kwako Josephat Kioko, uh, Je, yeah, mpaka wakati huu tunafahamu kwamba mgomo huu unavyoendelea umesababisha vifo vya watu wangapi? Taarifa zilizopo zinaonyesha idadi ya vifo vilivyotokea ni mpaka mwezi Juni, ambapo idadi ya vifo haikuwa kubwa sana. Nini ambacho unafahamu mpaka wakati huu kuhusiana na vifo hivi vinavyosababishwa na mgomo huu wa madaktari? Hamna ah, takwimu rasmi kuonyesha waliofariki ni wangapi na sababu moja ni kwamba vyombo vya habari hutoa takwimu tofauti. E, muhimu zaidi ni kwamba zile huduma za dharura zinafanyika katika hizi hospitali. Kama ni huduma ya dharura, yataka kudharura daktari yuko na kile kilichokosekana ni huduma za hawa wauguzi. Kwa hivyo sijapata sita, sita takwimu kwamba hawa wamefariki kwa sababu ya huu mgomo e, labda vifo vya kawaida tu e, kwa wale wanaouguzwa hospitali kwenyewe. Nam je yeah, uh, katika kuchangia hilo je yeah, Kennedy Wandera, kwa upande wako huko mjini Nairobi, kuna taarifa zozote kuhusiana na vifo zinatolewa? uh, pengine katika kitengo cha cha tiba kwenye mahospitali ya umma hakuna uh, takwimu rasmi ambazo zimetolewa hadi sasa, na kila mara uh, maafa yakiwepo ama maangamizi yote yakiwepo, serikali kujikokota sana kuweka tafumu hizo na mara nyingi ili kuwa halionekani maana, mpaka labda sisi kama wanahabari kuelekee kule tuweze kujua kipi kinachoendelea, lakini mpaka sasa taarifa za vifo, tafumu za vifo bado hazijatolewa. Nawashukuru sana Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi. Hali kadhalika wewe Josephat Kioko kutoka huko Mombasa nchini Kenya, ambapo tumekuwa tukizungumzia mgomo wa wauguzi wa afya ambao hii leo umeingia siku yake ya 81 bila ya kupatiwa ufumbuzi. Kumekuwa kukitokea vifo, hali kadhalika watu wanataabika, hawajui pakwenda, ukizingatia kwamba sehemu wanayotakiwa kwenda ni katika hospitali za binafsi, na wengi wakilalamika kwamba hawawezi kumudu hospitali hizo kutokana na hali duni ya maisha. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mjini Washington DC. Hivi sasa basi, tunachambua kuhusiana na hukumu iliyotolewa na serikali ya Uganda kwa masheikh kadhaa ambao wamehukumiwa kifungo cha maisha jela na wengine kutumikia kifungo cha miaka 30 gerezani. Ni kwamba msikilizaji, Uganda ni taifa lililopo Afrika Mashariki lenye idadi ya watu milioni 41.49, kwa mujibu wa benki ya Dunia. Na kwa mujibu wa taasisi ya utafiti ya Pew mwaka 2014, inakadiriwa asilimia 11.5 ya Waganda ni Waislamu wanaotoka dhehebu la Kisuni. Sasa basi, mahakama ya uhalifu ya kimataifa jijini Kampala siku ya Jumanne ilitoa kifungo cha maisha kwa mashehe wanne ambao wamepatikana na hatia ya ugaidi. Wawili walipewa miaka miwili walipewa kifungo cha miaka thelathini gerezani. Mahakama hiyo pia iliwaachia huru wengine wanane ambao hawakupatikana na makosa. Mashehe hawa sita walikutwa hawana hatia ya mauaji. Hapa studio nipo na mwenzangu BMJ wa Muridhi. Muridhi, hebu basi, kabla ya kujiunga na mwenzetu wa kule Uganda, Kenneth Bwire, hebu tueleze basi historia ya matukio haya mpaka hapa tulipofika. Asante uh, sana Mkamiti Kibayasi. Hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa kipindi hiki cha kwa undani. Kweli kabisa kama ulivyotaja kuna shekhe mmoja anaitwa Abdul Kadir Muwaya ambaye alikuwa ni kiongozi wa ngazi ya juu wa jamii ya Waislamu wa, wa dhehebu la kishia nchini Uganda pamoja na mwenzake shekhe Mustafa Bahiga. Hao ni watu ambao waliuawa na watu waliokuwa kwenye pikipiki katika visa viwili tofauti. Hiyo ilikuwa ni mwezi Desemba mwaka wa 2014 na ni watu walokuwa na bunduki na walijaribu pia kumuua sheke mwingine muda mfupi baadaye, Haruna Jemba, mapema mwezi Januari mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Na hapo tarehe thelathini Januari elfu mbili kumi na tano Shek Yunus Kamoga, huyo sasa ni mmoja wa wale ambao walifunguliwa mashtaka na jana na siku ya Jumanne pia wakapatikana na hatia aina tofauti Kamoga wakiwa pamoja na watu wengine kumi na saba walifunguliwa mashtaka kwa mauaji ya viongozi hao wawili wa kidini na jaribio la kumuua mtu mwingine mmoja, kama nilivyotaja, katika kesi ambayo polisi walisema wakati huo kwamba ilikuwa na uhusiano na wanamgambo wa Kiislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa mkamiti hapa utaona kwamba tukizungumza na mwenzetu uh, Kenneth Bwire siku ya jana na juzi alitueleza jinsi ambavyo kesi hii imesisimua, imeleta msisimko mkubwa na hisia mbalimbali, na vilevile vile kuwa kwamba hawapendi uh, habari yake itoke nje kwa sababu ya uoga uh, pia kwamba huenda wakashambuliwa na magaidi kwa sababu ulikuwa na uhusiano na watu ambao wanahusika na, na ugaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo utaona huyu Kamoga alikuwa amekamatwa na polisi katika kitongoji kimoja cha fahari huko Uganda akiwa njiani kuelekea nyumbani. Tangu wakati huo ajaona nje, amekuwa katika korokoro ya polisi, na kukamatwa kwake kulijiri siku chache tu baada ya viongozi wengine wa Kiislamu waliokuwa na uhusiano na yeye kufunguliwa mashtaka kwa tuhuma za mauaji wa viongozi hao wawili wa Kiislamu na wakati akizungumza na shirika la habari la AFP, msemaji wa polisi wakati huo alisema kwamba washukiwa wao walikuwa na uhusiano na waasi wa Allied Democratic Forces ambao walishutumiwa kuzua vurugu katika baadhi ya maeneo ya DRC kwa zaidi ya miongo miwili kufikia wakati huo. Na sasa, kabla hatujajiunga naye Kenneth Bwire, nafikiri mkamiti, ni jambo la busara tusikilize ripoti yake ambayo ameituma hapa mbe, wasikilizaji waweze kufahamu hasa nini kilijiri siku ya Jumanne eh, kisa tumuulize mawili matatu eh, kufafanua zaidi. Tusikie ripoti yake. Kenneth Bwire akiwa Kampala, Uganda. Shekh Yunis Kamoga akiwa mshukiwa mkuu pamoja na wenzake watatu wamepokea adhabu ya kifungo cha maisha gerezani kwa msingi kwamba walikosa kuwaongoza Waislamu wenzao kutojihusisha na vitendo vya kigaidi. Mashehe wengine kutoka kundi la Tabliki ambao wamehukumiwa maisha gerezani ni Muluta Mde Bukenya, fahadi Kalunji na Sheikh Siraji Kawoya. Mashehe wengine wawili Kakande Yusufu na Seka ya ja Abdul Salam wamehukumiwa miaka 30 gerezani. Jopo la majaji watatu katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa Kampala wametoa maamuzi yao dakika chache baada ya saa kumi alasiri, katika uamuzi ambao tayari umezua hisia kati ya mawakili. Kamoga na wenzake watano walikuwa wameshtakiwa kwa makosa ya ugaidi na kudaiwa kuwaua mashehe wenzao wakiwemo Sheikh Mustafa Bahiga, Sheikh Abdul Kadir Mwaya, Sheikh Hassan Kirya na kujaribu kuua Sheikh Haruna Jemba. Msemaji wa Waislamu wa Tablika amesema kwamba wameelekeza wakili wao kukata rufaa. Hakuna vile mahakama inaweza kuwafunga watu kwa sababu ya mizozo katika kundi fulani la Waislamu. Tumeona na kushuhudia watu wakiwachochea wenzao kununua panga na kuwachinja wenzao, lakini wameonywa tu na mahakama. Tunaenda kukata rufaa. To appeal their judgement. Mashehe wengine wa wanane hawana hatia na wameachiliwa huru, japo uhuru wao unaonekana haupo tayari kwani wana makosa mengine ya mauaji katika mahakama kuu. Wao ni Amiri Chinene na nduguye hakimu Chinene, Sematimba Abdul Rashid, Hamza Kasirie, Sekito Twaha Jingo, Rashid Musa Isa Muwiru na Sheikh Yiga George William. Kesi hii imekumbwa na changamoto chungu nzima zikiwemo kuuawa kwa aliyekuwa msimamizi wa mashtaka Joan Kagezi. Hadi kesi kuamuliwa, waandishi wa habari walikumbwa na masharti ya kutopiga picha majaji wala kutaja majina yao, kutohoji familia za washukiwa wala kukaribia washukiwa, miongoni mwa masharti mengine. Wengi waliotoa ushahidi mahakamani walifichwa na waliofuatilia waliweza tu kusikiliza sauti iliyoharibiwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Yote hayo yalikuwa ni kwa sababu ya hofu ya kushambuliwa na magaidi. Usalama uliimarishwa nje na ndani ya mahakama muda wote kesi ilikuwa ikiendelea kwa muda wa miaka mitatu. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Shukrani, Bwire. Tunarudi tena kwako. Katika ripoti yako ulieleza kwamba kuna hisia uh, zilizozuka kati ya mawakili. Je, unaweza ukatueleza hizo kwa undani zaidi? Na je wananchi wamepokea vipi hukumu hii kutoka kwa hawa viongozi ambao wengi wote ni kutoka dhehebu la Kiislamu Mkamiti wanatoka dhehebu la Kiislamu la Tabliki, sio dhehebu lote kwa jumla, ni moja tu la Tabliki. Waliouawa na wanaoshutumiwa kuua wote ni dhehebu moja Tabliki nisikiti kiwa tofauti linalojitokeza sasa hivi ni kwamba mawakili na raia wanakubaliana kwamba huenda mahakama ya mahakama kuu ilikosea. Kama kweli mahakama hiyo ilikosea basi mahakama ya rufaa ndio itakapoamua wakati kesi hii itakapowasilishwa. Hata mawakili wa kutetea haki za binadamu wamejiunga pamoja na kusema rufaa inastahili kufikishwa katika mahakama ya rufaa. Mkamiti na, na Kennes, wakati walipofunguliwa mashtaka, inaonekana ilikuwa wazi kabisa, bayana kabisa, kwamba suala ambalo lilifanya wafunguliwe mashtaka ni mauaji na sasa, wakati wa kuamrua kwa kesi hii imeibuka kwamba wale ambao wamepatikana na hatia ni hatia ya kuhusika katika vitendo vya ugaidi. Hebu fafanua hili ugaidi, uliingilia wapi katika kesi hii? mauaji ulivyosema, ya mjini ndio ilikuwa kesi ya kwanza, lakini ushahidi ulikosekana. Maana mahakama ilikuwa inategemea ushahidi uliotolewa na wale waliopigwa risasi, yaani ule usemi wa mwisho, na kwa sababu hawapo hai kutoka kufafanua ule usemi, inakuwa huu ushahidi hauna maana yoyote mbele ya mahakama. Wanavyosema kwamba sheria haimjui yeyote. Hasa swala la ugaidi linakuja kwamba ndani ya hii misikiti ya tablik ndiko maafisa wa polisi wapelelezi walisema kwamba huenda kulikuwa na uhusika na, na hili kundi la ADF, Democratic Forces ilivyotaja kutoka nchini Kongo. Hivyo polisi wanasema kuna ushirikiano kati ya wale ambao walikuwa wanaua wale waliouawa na wale ambao ni walikuwa viongozi wa dhehebu hili la Kiislamu. Ndiyo maana katika uamuzi wa jaji akasema kwamba viongozi hawa waliopatwa na hatia walikosa kuwaongoza waumini wao, ndio maana wanabeba mzigo kwa watu wengine na kwa sekunde kama thelathini hivi, maanake muda umekimbia sana. Amekuuliza mkamiti kuhusu jinsi ambavyo wamepokea wananchi huko Uganda, swala hili linazungumziwa ama bado limebanwa tu? Naona tuna sekunde tu kama kumi na tano Pakenes. Sasa hizi kila mtu yuko huru kuzungumzia kwa sababu mahakama imeshaamua, na mahakama ikishatoa uamuzi wake kisheria, kila mtu ana haki ya kuzungumzia lolote, akitaka aende katika mahakama inayofuatia ya juu zaidi. Shukrani sana, Kenes Bwire kutoka jiji la Kampala nchini Uganda, ambapo tulikuwa tukizungumzia uh hukumu ya mashekhe wanne waliohukumiwa kifungo cha maisha pamoja na wawili miaka 30 jela huko Uganda. Hali kadhalika na kushukuru mwenzangu BMJ Muridhi hapa studio. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwongozi wa matangazo haya ni Saida Hamdun. Basi usikose kusikiliza matangazo yetu mengine wakati wowote, kwa njia ya mtandao wa VOA swahili.com kutoka hapa mjini Washington DC, nawatakieni nyote usiku mwema na wakati mzuri popote pale ulipo.