Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Agosti 25 mwaka 2017. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22, karibu nam. Na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, tuna mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, tukimulika agizo la kusajiliwa upya magazeti yote nchini Tanzania. Je, wadau wa habari nao wanasemaje? Tumekuwa tukisema kwamba hizi leseni haziendani na uhalisia wa jinsi ya, ya kufanya biashara, kwa sababu unapokuwa na leseni ya kusajili gazeti ambayo inaekspaya ndani ya muda mfupi vilevile vile, katika habari nyingine, kimbunga kilichopewa jina Harvey kimeimarika na mkuu wa idara ya majanga ya serikali kuu ya Marekani aonya hivi leo kuwa maafa makubwa yatalikumba eneo la Texas. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Afghanistan wanasema shambulizi la kujitoa mhanga kwenye msikiti wa washia mjini Kabul limeua takriban watu 20 wakiwemo maafisa wawili wa polisi na kujeruhi watu wengine zaidi ya 40 wakati wa sala ya Ijumaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan Najib Danish amethibitisha kwamba mtu mmoja alijilipua mwenyewe nje ya mlango wa kuingilia msikiti wa Imam Zaman, wakati watu kadhaa wengine walijiingiza ndani ya msikiti huo. Islamic State imedai kuhusika na shambulizi. Polisi walizingira eneo hilo mara tu baada ya shambulizi. Wakazi katika eneo hilo wameripoti kusikia milio ya bunduki ikitokea ndani ya msikiti. Walioshuhudia wanasema waliwaona wanawake watatu na watoto kadhaa waliojeruhiwa wakiwa wamelala sakafuni wakati wa tukio hilo. Polisi kaskazini mwa India wanasema takriban watu kumi na mbili wameuawa katika maandamano ya ghasia ambayo yalizuka baada ya mahakama kumkuta na hatia kiongozi wa kidini ambaye ana utata kwa kuwabaka wafuasi wake wawili. Maelfu ya wafuasi wa kiongozi huyo ambaye anajiita Dr Gurmeet Ram Rahim Singh Ji Insan walikusanyika karibu na mahakama hiyo ambayo iliwekewa uzio katika mji wa Panchkula. Mahakama ilimkuta na hatia hivi leo na kuchochea vurugu katika eneo hilo, ambazo zilifanywa na wafuasi wa kiongozi huyo. Ripoti kutoka kwenye eneo zinasema polisi iliwalazimu kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Wachunguzi wa India walidai kwamba Singh aliwabaka wafuasi wake wawili wa kike, dai ambalo yeye na wafuasi wake wamelikana. Raia kumi akiwemo mtoto mmoja, wamefariki kufuatia uvamizi uliofanywa na majeshi ya kigeni na ya Somalia kwenye shamba moja kusini mwa Somalia. Naibu gavana amesema hivi leo, wakati maafisa walipoonyesha mili ya waathirika iliyojaa damu katika mji mkuu Mogadishu. Wakulima wameuawa mmoja baada mwingine, baada ya wanajeshi kuvamia shamba katika kijiji cha Barire mapema hivi leo Ijumaa, naivu gavana wa mkoa wa Loa Shabel amewaambia wana habari mjini Mogadishu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Bado haiko bayana majeshi gani ya kigeni yanayolaumiwa kwa shambulizi hilo. Jeshi la Marekani limezidisha juhudi zake mwaka huu dhidi ya kundi lenye msimamo mkali la Al-Shabab nchini Somalia, na jeshi hilo la Marekani aghlabu huyasaidia majeshi ya Somalia. Chama cha MPLA nchini Angola kimeshinda uchaguzi mkuu nchini humo na hivyo kuongeza muda wake madarakani na kuhakikisha kuwa waziri wa ulinzi Joao Lorenzo atakuwa rais ajaye wa taifa hilo. Tume ya Taifa ya Uchaguzi leo Ijumaa imesema kwamba MPLA imepata zaidi ya asilimia 61 ya kura ambazo zilipigwa Jumatano. Chama kikuu cha upinzani cha UNITA kimeshika nafasi ya pili kwa kupata asilimia 26.7 ya kura. Msemaji wa tume anasema takriban kura zote zimeshahesabiwa. UNITA ilihoji matokeo ya awali ikisema kwa ukusanyaji huru wa idadi ya kura umewapa kura nyingi zaidi wao. Chama hakijasema iwapo kitawasilisha changamoto mahakamani kuhusiana na matokeo hayo. Lorenzo aliteuliwa na MPLA kuchukua nafasi ya Rais Jose Eduardo dos Santos, ambaye anaachia madaraka baada ya kuiongoza Angola kwa takriban miaka 38 iliyopita. Mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen, katika mji mkuu Sanaa, yameua kiasi cha raia kumi na mbili, wakiwemo watoto. Walioshuhudia na wafanyakazi wa afya wamesema, wamesema shambulizi lilifanywa usiku hadi nyakati za asubuhi leo Ijumaa, kusini mwa ujirani wa faj atan, na kusababisha watu kufukiwa chini ya vifusi na majengo mawili kuharibiwa kabisa idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka wakati timu za uokozi zinawavuta waathirika wengi zaidi kutoka kwenye vifusi. Kwa zaidi ya wiki moja iliyopita, takriban raia 40 waliuawa na mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imetaka uchunguzi huru ufanyike kuhusiana na mashambulizi ya ushirika kwenye hoteli moja mjini Sanaa wiki hii ambapo watu thelathini walipoteza maisha pamoja na raia kuuawa katika mashambulizi mengine mawili. Kimbunga Havi kimeimarika wakati kikisafiri kwenye maji yenye uvuguvugu katika ghuba ya Meksiko, kikielekea kwenye pwani ya Texas. Watabiri wa hali ya hewa wa Marekani wanasema Havi kitakuwa kimbunga kikubwa kitakapofika eneo hilo leo jioni. Upepo mkali tayari umefikia kasi ya kilomita 177 kwa saa, ikiwa imebaki kiwango kidogo tu kutajwa ni dhoruba ya daraja la tatu. Upepo unatarajiwa kuvuka kilomita 200 kwa saa wakati kimbunga kitakapopiga mwambao wa ukubwa wa kilomita 600. Mkuu wa idara ya majanga ya serikali kuu ya Marekani ameonya hivi leo kwa maafa makubwa yatalikumba eneo la Texas mahakama moja ya Korea Kusini imemhukumu bilionea wa Samsung Lee Jae-yong kifungo cha miaka mitano jela kwa rushwa, kuhusiana na kadhia iliyomwondoa madarakani rais wa nchi hiyo. Mahakama ya wilaya ya kati ya Seoul pia ilimkuta na hatia ya ubadhirifu, kuficha mali nje ya nchi, kuficha faida zilizopatikana kutokana na vitendo vya kihalifu na kuidanganya mahakama hiyo. Leo amekana makosa yote. Mmoja wa mawakili wake Song Wuchiul amesema Li atakata rufaa katika mahakama ya juu na kusema hukumu nzima haikubaliki na alikuwa na hakika mteja wake atathibitika hana hatia na mahakama hiyo ya juu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kama nilivyoambia hapo awali, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunamulika katika mjadala wetu wa leo Live Talk swala zima la vyombo vya habari nchini Tanzania, ambapo hivi karibuni e, idara ya habari maelezo nchini humo ilitangaza kusajiliwa upya kwa vyombo vyote vya habari hasa vya magazeti. Magazeti yote yanatakiwa kusajiliwa upya na hii imetolewa e, kwamba sheria hii isipofuatwa basi chombo cha habari ambacho hakijasajiliwa hakitaweza kufanya kazi au hilo itakuwa pia ni kosa, kwa sababu huwezi kufanya kazi bila kuwa umesajiliwa. Sasa basi, kutaka kuja yote hayo tutaungana na waandishi na wadau wa habari nchini Tanzania kulieleza suala hili kwa kina zaidi, lakini vilevile vile, e, muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi mkongo nchini humo Absalom Kibanda na kutaka kujua yeye kwa upande wake. Absalom, swala hili amelipokea vipi? Agizo hili linaloliona mimi lina maana ya kujaribu kujiridhisha, kwa sababu sheria inaruhusu kwamba msajili wa magazeti ni serikali, kama ndiyo anaye, anaye ratibu ndiyo anayejaribu kutoa uh, vigezo na kuangalia namna gani magazeti haya yasajili. Maanake ni kwamba kuna uwezekano pia serikali kwa namna ambavyo itaviangalia vile vigezo kwa, kwa hiari ambazo sheria imetoa, kuna uwezo mkubwa kabisa pia baadhi ya magazeti, uwezekano huo upo, baadhi ya magazeti yakaonekana kama hayajakidhi hivyo vigezo. Kwa hiyo, kwa maana ya wale ambao wanatakiwa ku kusajiliwa tena au kuhakikiwa usajili, kunaweza kukawa na athari ya sintofahamu, kama kweli wanaweza wakachukuliwa kwamba wamekidhi vigezo au hapana. Kwa hiyo hatari hiyo Haya, huyo ni Absalom Kibanda, mwandishi mkongwe nchini Tanzania na mhariri, akizungumza eh, jinsi hii sheria kwa upande wake anavyoiona. Maana Hadija, kama unavyokumbuka, wametangaza pia, sio tu kwamba unasajili hivi hivi, kuna ada imewekwa ya milioni moja mm, kuweza kusajili ni kweli lakini, kama unavyofahamu, hili swala limekuwa linazungumziwa na wadau wa habari na pia baadhi ya waandishi pia wamekuwa wakilizungumza, wakisema kwamba wanahisi kwamba amri hii ambayo agizo wao wanasema lililotolewa na mkurugenzi wa idara ya habari maelezo lina mpango au lina nia ya kutaka kuzima baadhi ya magazeti ambayo sio tu kwamba yatashindwa kukidhi kulipa hiyo ada, lakini kuna swala jingine ambalo linajitokeza kwamba kuna baadhi ya magazeti yatakuwa, pengine, tayari kuna vitu ambavyo walishaelezewa hapo awali wawasilisha, lakini hawajawasilisha. Na nimejaribu kwa muda mrefu kujaribu kumpata mkurugenzi wa idara ya habari Dr. Abbas, lakini na hakika, wakati tunaendelea na mjadala huu sasa hivi kwenye live talk, tunaweza kumpata akatufafanulia zaidi, kwa sababu yeye anasema sheria iliyotumika kwa mujibu, wakati nilipoongea naye awali, anasema sheria iliyotumika ni sheria ya mwaka jana, ile ya mwaka sabini na sita ilikuwa imefutwa. Sasa hii ni sheria mpya na inawapa uwezo wa kuweza kufanya maamuzi kama haya, lakini sasa linalotia wasiwasi ni kwamba hizi ada sio kwamba wanalipa mara moja, kwamba watalipa Oktoba kumi na tano alafu basi, lakini ni kila mwaka. Na uliongea na Absalom Kibanda kuhusu hili? Naam, hebu tumsikize Kibanda. Swala ada kwanza, tumesema kwamba usajili magazeti hii e, ni kwa mji sheria. Maana sheria ilipopita ile Novemba mwaka elfu mbili na kumi na sita na kanuni zake zikaja kutungwa Februari mwaka elfu mbili na kumi na saba zilikuwa bayana kwamba tuta, tutakuwa na hizi leseni, lakini tangu mwanzo tumekuwa tukisema kwamba hizi leseni haziendani na uhalisia wa jinsi ya kufanya biashara, kwa sababu unapokuwa na leseni ya kusajili gazeti ambayo ina expire ndani ya muda mfupi ambao ni mwaka mmoja, lakini wakati huo huo una leseni ya kufanya biashara. Sasa tunajiuliza, na muda wote tumekuwa tukipinga double licensing kwa sababu kampuni ambazo zinasajiliwa akishapata usajili wa blela anaendelea na biashara. Sasa sisi unasajiliwa blela kusajili kampuni ya ya, ya, ya, ya gazeti, alafu ukishasajili kampuni ya gazeti blela unasajili gazeti, ilikuwa tunasajili maelezo. Sasa wale usajili ambao ulikuwa ni wa kudumu kwamba ukishasajili gazeti, ilimradi kila baada ya miaka mitatu uhakikishe kwamba umechapisha nakala angalau moja, ndivyo ilivyokuwa sheria ya zamani ile ya magazeti ya mwaka elfu moja sabini na sita, lakini sasa wamebadili kwamba itabidi kila mwaka huo unapeleka usajili, unapeleka project plan, unapeleka e, proposal, vitu vitu vingi vingi vingi na gharama. Sasa ya usajili ni kubwa, kwa sababu wakati ule tulikuwa tunasajili milele kwa shilingi laki tano lakini sasa, sasa hivi kwa mwaka mmoja wanatoza shilingi milioni moja. Kwa kweli sisi kama wanahabari, mimi kama mmiliki wa chombo cha habari, tunaona kwamba Serikali nia ya yake inapitia shaka kidogo, kwamba inalenga wapi. Magazeti kujiendesha na leseni mbili, lakini sio tu kujiendesha na leseni mbili. A, bei ambayo wanatoza ya kusajili hilo gazeti shilingi milioni moja ni hela nyingi katika uchumi wa sasa, ambao vyombo vingi vinafunga, magazeti yamefunga, biashara nyingi zimefunga. Kwa hiyo sasa hiki ni kitanzi kipya ambacho kitachangia baadhi ya magazeti kufungwa. Sasa hapo hapo, bwana Balile, kabla hatujaenda mbele, naomba unielezee kitu kimoja kwamba hii sheria ni mwendelezo wa ile sheria ya mwaka sabini na sita ambayo kwa muda mrefu wanahabari mmekuwa mkiipigia kelele kwamba ilikuwa ni sheria kandamizi. Sasa pengine, huoni hili lilikuwa ni swala kwa upande wa serikali, wao walikuwa wakifanya swala la kusaidia kuondoa ule ukandamizi? Tulilisema wakati wa mchakato wa kutunga ile sheria kwamba sasa tunatoka kwenye sheria ambayo ilikuwa inaonekana ni mbaya kwa kifungu hiki katika eneo hili la kusajili upya magazeti kwa kutumia leseni ambayo mtu anaweza akaamka asubuhi akawithdraw leseni yako kwa kusema kwamba ukuendana na masharti ya leseni. Tukasema hii sheria sasa inaleta censorship mpya ya hali ya ambayo itaondosha uhuru wa, kufanya, wa, wa kuandika habari bila hofu, upendeleo wala uoga tulilisema tangu mwanzo kwamba sheria sasa ya sabini na sita e, ya magazeti ilikuwa ni nzuri katika eneo hili kuliko hii sheria iliyotungwa. Sheria hii ni mtego tu kwamba tunaingia sasa hivi. Baada ya muda mfupi utasikia fulani wanasema kwamba gazeti fulani limeshindwa kutimiza masharti ya leseni, wanaondoa usajili wake. Kwa hiyo tunavyokwenda sasa tu, tujiandae magazeti mengi kufutwa na pengine kwa kuongezea hapo labda ufanue tu kidogo kwamba mtu anaweza akaamka asubuhi na kusema leseni yako imefutwa. Nani ana mamlaka hayo na inasemaje hiyo sheria? Kimsingi sheria inavyosema ni kwamba mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, akiona kwamba ukutimiza masharti ya leseni, anaweza akakufutia leseni au ukaomba akakunyima. Lakini tulivyofika hatua hii mbaya sana, kwamba sasa huyu mtu anakuwa na mamlaka yasiyohojika absolute kwamba anaweza akakunyima, wakaleta sasa taratibu za kuapiri kwamba ikiwa mkurugenzi amekunyima leseni, utakata rufaa kwa waziri, na ikiwa waziri amekatalia leseni, utakata rufaa mahakamani, mahakama kuu. Lakini sasa tatizo iliyopo, hakuna muda maalum kwamba waziri atatoa uamuzi katika muda gani. Mkurugenzi anapaswa kutoa, na nafikiri ndani ya siku thelathini kama sikosei, ndani ya siku thelathini lakini sasa waziri hajawekewa muda, ni muda gani ambao anapaswa kushughulikia hiyo rufaa kwao? Unaweza kwenda pale ikalala na ukaendelea kupata hasara, maana ukiingia sokoni bila leseni watasema kwamba unafanya biashara bila leseni, hata kama unayo leseni ya halmashauri ya manispaa au ya jiji au ya mji husika, eneo ambalo ofisi inafanya biashara ya msingi. Sasa swala jingine ambayo nikipenda tueleze hapa, wakati hizi sheria zinaandikwa, si, zinatungwa au zinatengenezwa kulipewa nafasi kwa vyombo vya habari kuweza kuchangia swala hili. Sasa kwa upande wenu vyombo vya habari, nini mlichokifanya? tuliwasilisha maoni yetu, tukaeleza kwamba kifungu hiki si hicho tu na vingine vingi vilikuwa havikubaliki, lakini tukasema tuseme tu kwamba vifungu hivyo ni vibaya. Vipo vifungu ambavyo vimeimprove, kwa mfano section thelathini na nane juu ya maeneo ya kashfa Sheria hii sasa ni bora zaidi kuliko ile ya mwaka sabini na sita. Kuna maeneo ambayo tulijenga tuli, tuli hoja tukaeleweka kwenye kamati kwamba kwa mfano wachapishaji wa magazeti wenye mitambo, kipindi cha nyuma ilikuwa ikithibitika kwamba kuna kashfa, basi hata mtambo uliochapa gazeti na wenyewe unatozwa faini au unato, unachukuliwa na kutaifishwa. Lakini hiyo sasa imeondoka kwa sababu mtambo tumeuchukulia kama redio, mtambo tumeuchukulia kama televisheni, mtambo tumeuchukulia kama simu, kwamba yenyewe ni, ni chombo tu kama fax machine ambayo ikileta ujumbe mbaya haina control ya aina yoyote yenyewe kuamua ni ujumbe upi upite pale. Kwa hiyo ile kuharibu mtambo kama alivyokuwa na mamlaka IGP, tukasema haina nani, haikuwa na hoja sana, lakini wabunge waliungana. Mwenyekiti wa kamati, mheshimiwa Serukamba wakati ule, aliungana na waziri mwenye zamana na masuala ya habari wakati huo Mheshimiwa Nape waka, waka, waka, eneo hili kidogo wakatuguruza, japo maeneo mengine walikubali kuzungumza wakawa waungwana kidogo, lakini eneo hili kwa kweli, Ferukamba tulimwambia mara kwa mara nam. Huyo ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Bwana Deodatus Balile akielezea kwa upande wao jinsi walivyoiona sheria hii lakini Hadija, kama tulivyozungumza hapo awali, naam, na bahati nzuri tumempata mkurugenzi huyu wa habari ambaye ni Dokt Abasi, yuko kwenye laini ya simu. Dokt Abasi, wadau wa habari wanalalamikia wanailalamik... agizo hili ambalo limetolewa na wanatakiwa wawe wamesajili tena magazeti yao ifikapo Oktoba kumi na tano. Labda kwanza ungeanza tu kuelezea agizo hili limekuja vipi? Kwanza asante sana ingawa e, mbaya ku, sikuweza kufuatilia mjadala huu tangu mwanzo mm -hmm. Lakini tuseme tu kwamba agizo tuliolitoa juzi ni mwendelezo wa utekelezaji wa sheria yetu ya huduma za habari. Kama wengi wanavyojua, tumeanza kutekeleza sheria hii kwa awamu, na kulikuwa na awamu mbili tatu nyuma za utekelezaji. Kwanza tulitangaza kuanza kutumika, lakini pili, tumejua juzi Mheshimiwa Rais alifanya uteuzi wa mkurugenzi wa idara ambaye ndio mimi lakini pia tukaanza utekelezaji kwa maana ya kuwashauri waandishi kuanza kutumia ile haki yao ya kwenda kusoma. Na hili la juzi la kutoa leseni sasa ni sehemu tu ya mwendelezo, kama tulivyosema, wa utekelezaji wa sheria hii kwa awamu. Kwa hiyo huo ndio hasa msingi wa kwa nini juzi tulitangaza machapisho yote yaanze eh, kuja kupata leseni upya. Kwa hiyo ni sehemu tu ya mwendelezo utekelezaji wa vipengele mbalimbali vya sheria lakini, Dkt. Abasi, baadhi ya wadau wa habari wanasema kwamba she, agizo hili ni kuminya uhuru, yeah. wa habari, vyombo vya habari kuandika habari, lakini na mwananchi kupata habari, hili yeah. nalo nalionaje? Nimekuwa nikisikia huu ni mjadala wa muda mrefu. Mi nafikiri kuna woga wa kivuli, kuna woga ambao hauna msingi hii ni sheria ambayo imetungwa baada ya mjadala wa muda mrefu sana tumejadiliana kwa miaka mingi zaidi ya miaka ishirini ya kujadiliana namna ya kupata sheria bora zaidi ya habari nimemsikia hapo dakika za mwisho ndugu yangu barile anazungumzia eh, maeneo ambayo anadhani yana changamoto lakini pia akizungumzia maeneo ambayo anaona ni mazuri kwenye sheria hii ukilinganisha na sheria iliyopita sasa mi niseme tu wadau wanaweza wakawa na, ma, na, na, na na hoja za msingi lakini kwa sasa tupo kwenye utekelezaji wa sheria hizi. Hoja zote nyingi zinazokuja sasa, zililetwa wakati wa mjadala huu tangu miaka ya tisini, miaka ya elfu mbili, tukafika hatua sasa ya bunge letu kusema sasa tulipofika, hebu tujaribu kuwa na sheria ambayo itusogeze kutoka tulipo tuende hatua moja mbele kidogo. Sasa mimi leo nikisikia watu ndo kwanza tumetangaza magazeti kusajiliwa au hizo kupata leseni mpya, kwamba ni kubinya uhuru wa habari mimi nadhani ni kwamba tuna tuna uoga ambao hauna msingi. Tusubiri kama alivyosema Barile hapo dakika za mwisho nimemwona. Mimi nafikiri kuna mfumo, sheria imeweka mfumo wa wazi kabisa kuliko hata sheria ya mwaka sabini na sita kama alivyosema Barile. Sheria ya sasa mkurugenzi atatoa leseni eh. Mkurugenzi akikunyima leseni bila sababu za msingi utakata rufaa kwa waziri, kutoka kwa waziri utakata rufaa mahakama kuu. Hii yote ni mifumo ya uwajibikaji sasa sielewi uoga hasa unatoka wapi na kushukuru sana Dr. Basi kuelezea swala hiyo naomba uendelee kubaki kwenye laini ya simu tafadhali tunaye pia hapa e, jenerali ulimwengu mwandishi wa habari mkongwe nchini tanzania na mwanasiasa wa zamani vile vile. hebu tueleze jenerali ulimwengu kwa upande wako ukiwa ni mdau na mmiliki wa habari vile vile vyombo vya habari nchini tanzania sheria hii kwa upande wako umeipokea vipi haswa agizo hili la wa mkurugenzi la kutaka kusajili upya tena magazeti. Hiyo uh, ya mkurugenzi kutoa taarifa au vilani kwamba sasa watu waanze kusajili magazeti yao, ni ni hatua ya kimantiki baada ya kwamba ile sheria ilikuisha pitishwa. Uh, ilikuwa uh, kama ni utekelezaji, basi ilibidi hii hatua ambayo zimechukuliwa sasa hivi na mkurugenzi ilibidi lazima ikafuata. Eh, tatizo hapa si kwa si kwa mkurugenzi kutoa ilani hiyo. Tatizo ni kwa sheria yenyewe iliyopitisha iliyopitishwa mwaka jana, kwamba ni sheria mbovu mbovu kuliko sheria yoyote ambayo tumewahi kuwa nayo nchini inayohusu um, uh, mustakabali wa vyombo vya habari. Hii ni sheria ambayo nashangaa kwamba kuna watu wanaweza kuketi sasa hivi katika karne ya ishirini na moja wakapitisha sheria kama hii, wanaoita sheria ya huduma uh, za habari, makasielewe hata vijina wamelipata wapi. Ni sheria ya, ya, ya kikandamizaji ambayo hata ile sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita haifiki hii kwa, kwa uhovyo wake. Hii ni sheria ya hovyo e, kwa hiyo tusizungumze juu ya ilani iliyotolewa namna na mkurugenzi. Hii ni ilani ya kimantiki, inafuatia kwamba sheria yenyewe ya hovyo ishapitishwa. Sasa ndio kutekeleza, utekelezaji wa uhovyo huo wa sheria hiyo, ndo huu tunaouona na, na itakuwa e, ni hatua ya kwanza katika hatua mingi zitakazofuatia. Sasa hivi ikakuja hatua sasa za kukataa kusajili magazeti ambayo yalikuwa yanaonekana na serikali kwamba E, ni makorofi e, wana, wana, hawataki kufuata, wanaitwa wakaidi na kadhalika, na kwa hiyo ni kwamba serikali inajipa nafasi sasa fa, ya kuamua e, ni chapisho gani liendelee kuwapo na chapisho gani lisiendelee kuwapo, ni nani anaweza kuitwa mwandishi wa habari na nani asiitwe mwandishi wa habari, halafu kama anavyosema mkurugenzi nimemsikia hapa dakika za mwisho, ni kwa sipo hewani, kwamba sasa uanze mlolongo utoke kwa, kwa mkurugenzi aliyokatalia, uende kwa waziri ambaye ni bosi wake mkurugenzi, halafu baada ya hapo ndio uende mahakamani. Miaka mitatu miaka minne, kama ni kufa kwa njaa umeshakufa kwa njaa, kama ni kukata tamaa umeshakata tamaa. Kwa kweli, msingi wa yote tunayosema sasa hivi ni sheria ile ya mwaka jana ambayo ni sheria ya hovyo ambayo haijawahi kupata kuwapo katika vitabu vya sheria za Tanzania. Lakini jenerali, kuna baadhi ya watu wanaweza wakajiuliza, wakati sheria hii ilipokuwa ni rasimu, nyinyi wadau wa habari mlikuwa wapi msiizungumzie na mkaweza kutoa maoni mbadala, wada sheria ingekuwa hivi? Wadau wada wa habari walizungumza, walitoa maoni yao, baadhi ya maoni yalichukuliwa, ni kweli, baadhi ya, yake yalikataliwa lakini kuna vitu vya zi msingi kabisa ambavyo vilisemwa wakati ule na ambavyo serikali haikutaka kuvisikiliza na ambavyo vimeingia kwenye sheria hii ambavyo vinaua kabisa ule uhuru tu. Kwanza tukubaliane yani, kwamba Tanzania ni nchi ambayo kihabari ki ni kama ni, ni kama nchi ambayo haina vyombo vya habari vilivyohuru vyenye uwezo wa kujieleza na kufanya utafiti na kufanya uchunguzi na kuandika vizuri na kuandika kwa uweledi mkubwa. Hilo tatizo lipo tayari, tunalo, tunalishughulikia. Tuna sisi wenyewe wahariri na wakuu wa vyombo vya habari tumekuwa tukilishughulikia kwa muda mrefu sana, na lina mashiko, lina mahala pengi linapotokea. Shule zetu za hovyo hovyo kabisa, watoto wanatoka, wanatoka kidato cha tatu cha nne, hawawezi kusoma habari ambayo anatakiwa mtoto wa darasa wa pili anajua. Uandishi wenyewe Iwe ni Kiswahili iwe ni Kiingereza ni wahovyo tayari. Uwezo wa kufanya uchunguzi ni mdogo sana, uwezo wa kifedha wa kufanya kazi ya uandishi wa habari kwa kwa uhakika mkubwa zaidi hakuna. Serikali inabana sasa hivi, ina bana sasa hivi inakataa kutoa matangazo kwa vyombo uh, binafsi. Kwa hiyo sisi walipa kodi tunachangia uh, kodi serikalini ili serikalini iendeshe serikalini, vyombo vyake vya habari na kuviumiza vyombo ambavyo ni vya raia binafsi. Tayari hali ni mbaya. Ningependa watu waelewe kwamba miji ya sini ya Tanzania ni miji ya sini ya karne labda ya kumi na nane au ya kumi na tisa. Kuweka hii sheria tena ndio kuhuzika kabisa ule uhuru wa habari na kumpa huyo mkurugenzi na waziri wake sijui na nane mingine. Kwanza najiuliza wizara ya habari inafanya nini? kama sio kitu, si kama sheria hii. Nchi ambayo ni ya kidemokrasia huwa haina waziri wa habari. Waziri wa habari anafanya kazi gani? kama ni msemaji wa serikali hayapo, msemaji wa serikali, lakini waziri wa habari mara nyingi utakuta. Nakushukuru sana Jenerali Ulimwengu. Jenerali Ulimwengu, naomba usubiri N hapo hapo, naomba usubiri hapo hapo tafadhali, kwenye laini ya simu. Halikadhalika halika, mkurugenzi wa idara ya habari Dr. Abbas, naomba pia uendelee kusubiri kwenye laini ya simu. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na, na, na, naomba... na wa upande wa simu tu tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba waendelee kutuma maoni yao kwenye Facebook na vilevile waungane nasi kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambako tunaendelea na sehemu ya pili ya haya matangazo hii leo tukiangalia swala so zima la usajili upya wa magazeti nchini Tanzania ambaye tunaye Jenerali Ulimwengu kuzungumza nasi. Hali kadhalika tunaye Dr Abbas kutoka idara ya habari maelezo Tanzania na msemaji wa serikali. Asanteni sana, ni Sandey Shomari. Tukutane sehemu ya pili na mwenzangu Hadijariami. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Na tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk ambapo hii leo tunamulika agizo la serikali nchini Tanzania eh, kuweza ku Kuyataka, kuyataka magazeti magazine kujisajili upya na no hiyo lio limefanyika ifikapo Oktoba 15, na mkurugenzi wa habari yupo Dr. Abasi nadhani, kabla hatujarudi kwako Jenerali Ulimwengu, labda nimwambie mkurugenzi wa habari alizungumzie hili. Wadau wa habari wengi wanasema kwamba huku kujisajili upya kutafanyika kila mwaka na kila mwaka watatakiwa kulipa shilingi milioni moja. Sasa hili nalo wanasema wengine wat, lina wakwanza watakuwa hawana uwezo na pia anayejisajili upya pengine anaweza asipate usajili. Haya unayasemaje? So, lakini so, kuna hoja nyingi amezitoa Mzee Ulimwengu, labda tungepata muda tuzijadili. Sawa, tutazijadili e, lakini, mm, lakini kwa kifupi mm, e, mfumo wa kutoa leseni kwa magazeti na ambao utayataka magazeti kila mwaka yahuishe leseni hizo ni mfumo ambao tayari umekuwa ukitumika nchini kwa upande wa vyombo vingine vya habari hususan wa kielektroniki, sote tunajua kwamba eh, redio na magazeti zinatolewa leseni na kila baada ya mwaka au kipindi fulani wanahuisha hizo leseni. Kwa hiyo si mfumo mgeni. Sasa mimi naruhusu kama kutakuwa na changamoto wakati wa utekelezaji, tuko tayari, tutafanyia kazi. Lakini ninachosisitiza, huu ni mfumo mpya kwa maana ya sheria mpya, lakini si mfumo mpya katika utawala au governance ya sekta ya habari nchini Tanzania. Sasa tusianze kuwa na woga na hofu ambao hauna msingi. Nimemsikia mzee Ulimwengu. Sasa kwa mfano sheria hii imeainisha kwamba kutakuwa na mifumo hiyo ya uwajibikaji, kwamba hatua moja ikionekana iki imekukosea unakwenda hatua ya pili. Sasa kama hivi mifumo kama hii ya kiutawala na inayoruhusu kwenda mpaka mahakamani nayo inaonekana ni tatizo, nafikiri tuna shida katika uchambuzi wetu. Sisi e, wakati wa utungaji wa hii sheria, moja ya changamoto kubwa iliyoelezwa ikilinganishwa na sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita ilikuwa kwamba wakati wa sheria ile ilikuwa idara ya habari inaweza kusajili au kutosajili gazeti. Wadau wengi wakasema lazima kuwe na mfumo wa uwazi. Sasa kama tumeweka mifumo ya uwazi ya kwenda kwa waziri, mpaka kuruhusiwa kwenda mahakamani kuomba kitu ambacho ulimwengu anakifahamu, masuala ya mapitio E, ambayo ni nguvu au ni uwezo wa kihistoria au wa kidesturi wa mahakama kuu, kama hilo nalo kuainishwa na kuwekwa vyema kwenye sheria ni tatizo. Nafkiri tufanye uchambuzi wetu kwa kina kidogo, lakini aa, nimesikia pia jenerali e, akizungumzia maswala mengi kuhusu hii sheria kwamba ni sheria mbovu na ya hovyo. Mimi nafikiri tuisome na tuisome vilevile vile kwa kulinganisha na sheria ya mwaka sabini na sita. Lakini mimi naamini hii si sheria ya hovyo. Ni sheria inayotokana na maoni ya wadau, ni sheria inayokidhi matakwa ya mikataba mingi ya kimataifa ambayo nchi yetu imeridhia. Kwa mfano, ukisoma kifungu cha saba cha sheria hii kinaleta haki ya wanahabari katika kukusanya, kuhariri na kusambaza habari zao. Ni kifungu ambacho kipo kwenye mkataba wa wa, wa, wa mwaka sitini na sita mkataba wa haki za kisiasa na kiraia, mkataba ambao Tanzania iliuizia miaka ya sabini Lakini ukiacha katiba ibara ya kumi na nane kulikuwa hakuna sheria mahsusi inayoainisha au kuleta na kulinda haki hizo zilizotajwa mwaka sitini na sita Kwa leo tuna kifungu cha saba hakikuwepo kwenye sheria ya mwaka sabini na sita Sasa mtu akisema ni sheria ya hovyo, ndiyo maana anasema tunahitaji kufanya analisis ya eneo kwa eneo tuna kifungu cha arobaini kwa mfano, ni kifungu ambacho kinatambua sekta ya habari. Sisi sote tumekuwa wana habari. Hii ni sekta ambayo mtu anaweza akafanya. Makosa yako makosa ya maksudi, yako makosa ambayo vyombo vya habari vinaweza vikafanya kwa kusababishwa na vyanzo vyao vya habari, mtu akapewa taarifa ambayo sio sahihi. Kwa mara ya kwanza kwenye sheria yetu tuna kifungu cha hamsini kifungu cha arobaini ambacho kinasisitiza kwamba ukikosea ukasahihisha unapata kinga ya kutoshtakiwa mahakamani. Sasa mtu akisema hii ni sheria ya hovyo, ndo maana anasisitiza, labda tuisome kwanza kabla hatujafanya hitimisho. Lakini kwenye sheria hii kwenye vifungu nafikiri hamsini au hamsini na moja hamsini na mbili kifungu cha hamsini na mbili kifungu kidogo cha pili kinasisitiza kwamba vyombo vya habari vina uhuru wa kukosoa serikali. Sasa kama tuna vifungu vinavyolinda uhuru wa habari kwa kiwango hiki Sielewi tukisema kwamba kuna, kuna ni, ni sheria ya hovyo. Kwa hiyo mi nafikiri e, tuitazame sheria hii kwa kuisoma, kuielewa na then tuijadili, kuliko kufanya hitimisho la jumla tu kwamba ni sheria ilisiofaa faa. Sisi tunadhani tumejitahidi kwa kadri inavyowezekana kuingiza maoni ya wadau. Kama kuna mambo ambayo hayakuingia sheria iko wazi, mda wowote inaweza ikafanyiwa marekebisho, wadau wakijenga hoja zao. Asante Dokta Abasi. Jenerali, umemsikia Dokta Abasi akielezea hiyo sheria kwamba si ya hovyo, ni safi kabisa. Sasa wewe umezungumzia kuna baadhi lazima ya vipengele, wadau wa habari mmeviona, ambavyo mnahisi vinakandamiza kabisa. E, kama anavyosema mkurugenzi, sikatai kwamba viko vipengele ambavyo wadau walivi wakati ule na vikakubalia, lakini viko vingine ambavyo bado tuna matatizo nayo. Mimi ni matatizo kwa kweli, na na kutaka kufanya tasnia ya habari iwe kama tasnia ya madaktari au ya ya ya wahandisi eh, na na watu kama hao, kwa sababu uh, kuna kuna tofauti ya msingi kabisa kati ya upashanaji habari na uhandisi au udaktari, kwa maana kwamba upashanaji habari ni haki ya binadamu ya msingi. Si lazima, mtu halazimiki kuwa mhandisi ili aweze kuishi au kuwa daktari ili aweze kuishi, lakini kuwasiliana, mawasiliano kwa binadamu yote mwenye uhai, hiyo ni lazima, ni haki ya msingi kabisa. Sasa ikiwapo sheria ambayo inasema huyu anaweza kuwasiliana, ana haki ya kuwasiliana, na huyu hawezi kuwasiliana mpaka apate, e, sifa fulani fulani ya kisomo au ya fedha au ya uwezo gani, sijui, tayari unakuwa umemnyang'anya yule mtu haki yake ya msingi ya kuwasiliana. Kwa mfano, nitakupa mfano mmoja, mimi kama mkuu wa chombo cha habari ninayo haki ya kusema mtu anayetaka kufanya kazi katika redio yangu, televisheni yangu, au gazeti langu, jarida langu, chapisho langu lazima awe na digri moja au digri mbili au hata tatu, awe ni dokta, kama Dokta Abasi, ndio nitamwajiri mtu wa namna hiyo, kwa sababu mimi kama mwenye mali, mwenye kutaka viwango fulani fulani katika chombo changu cha habari, ndio naamua hivyo. Si kazi ya serikali Si kazi ya serikali kusema ili uwe mpashanaji habari, uwe ni mwanamawasiliano, uwe ni mwanahabari lazima uwe na elimu fulani. Inawezekana kabisa mtu ambaye hajasoma e, kiasi hicho, lakini anaishi katika maisha ya uhalisia kabisa, kijijini kwake, anaona mambo na anayeelewa, sio kama ni mpungafu anao ujinga nzige wa kutosoma lakini si mpumbavu. Akiona nzige nzige waliovamia kijiji anaelewa kwamba ni nzige waliovamia kijiji na athari zake ni moja mbili tatu nne, na anaweza kuwasiliana. Unataka huyu mtu awe na diploma ya uandishi wa habari. Ni mambo kama hayo ambayo tunayazungumza, maani ya kimsingi ni mambo ya kifalsafa ambayo naona kama serikali haitaki kuelewa hii, kwa sababu haitaki ku, ku, ku, ku, kuendeleza tasnia ya habari. Nia yao kubwa sana ni kudhibiti ili habari ambazo hawazipendi na serikali, lazima kuna vitu ambavyo haivipendi, kwa sababu serikali ndio kituo kikuu cha ufisadi, kwa mfano, kwa sababu ndio inatumia mapesa mengi, makandarasi makubwa, uizi na, na, na ulaghai mkubwa unafanyika serikalini, na hii ndio sababu kubwa ambayo inawafanya kuwa serikali katika serikali za Kiafrika na serikali za Kisovieti, kama ukienda Kirgistani Uh, wa Azerbaijan tayakuta yote haya, hawapendi hata kidogo kuwa na vyombo vya habari ambavyo vinaweza vikaprobe vikachunguza vikapeleleza vika na vikatoa comments na vikatoa comments uh, ambazo ni zinatokana na uchunguzi uh, uh, halisi waliofanya. Ila vile vyombo ambavyo vinaelekezwa na serikali, vinaelekezwa na chama tawala, hivi ndivyo vitakavyopewa nafasi kubwa zaidi ya kutamba. Nakushukuru sana, nakushukuru na sana, wana sana wana hapo, wana hapo hapo Jenerali, na na Jenerali naomba usubiri kidogo Jenerali mwengu usubiri kidogo tu hapo. Tunaye vile vile mwandishi nguli kutoka nchini Tanzania, bwana Makwaia Kuhenga, tafadhali karibu live toka Sauti Amerika na utueleze kwa upande wako wewe umepokea vipi e, eh, swala hili ya agizo hili la usajili upya wa magazeti nchini Tanzania. Shukrani sana sana, mimi kwa kweli haikunishtusha sana, kwa sababu dunia ya leo ni dunia ambayo iko katika mabadiliko makubwa ya mawasiliano. Sasa tunapozungumzia magazeti, tunazungumzia mitandao ya kijamii. Sasa kama wewe unataka kufanya udhibiti, ni mfano wa kukunja ngumi na kupigana na ukuta, utaumia wewe kwa sababu watu wanakuwa na njia nyingi kuachilia mbali magazeti, lakini wana njia nyingi za kupata, za kupashana habari. Ndio simu za mikononi hizi, dunia ya leo, lugha ya leo, ndio wanasema social media, mitandao ya jamii. Kwa hiyo kufanya udhibiti kwa namna yoyote ni mfano wa mtu kunja ngumi kupigana na ukuta. Binafsi sikuisoma hii sheria mpya, ile nimeona tu kwenye matangazo ya vyombo vya habari kwamba haya magazeti yanatakiwa usajili mpya. Mimi hainishtui sana kwa sababu eh, ukiangalia sana vyombo vyetu vya habari vya leo, na hali hali hasa ya ushindani wa kisoko, unapata tabu sana. Mimi naomba mnielewe, ujio wa habari au mapasiona habari wa mitandao ya kijamii kwa namna moja au nyingine imeathiri watu kusoma magazeti. Wengi masikini hela yao ya ndio hivyo imebaki hela ya kupanda nauli ya basi. Sasa anachagua kati ya kupanda nauli ya basi au kununua gazeti, naye ana simu yake mkononi kwao, anaishia kusoma habari hizo. <laughs> Nadhani nimeeleweka hapo. Nimekuelewa vizuri sana, nakushukuru sana Bwana Makwaia wa Kuhega kwa kueleza hilo swala. Lakini vivyo nirudi kwa Dr. Abas ambaye ametueleza kwa kina kabisa kuhusu haya maamuzi yaliyofanyika, lakini kuna maswala ambayo yametajwa hapa, swala la waandishi wa habari kulipishwa leseni kila mwaka. Hili linasemekana kwamba hapo awali haikulipwa kila mwaka na bei yenyewe ndio kama ulivyohitaji Hadija, hapo imekushukua na paka milioni moja. Vile vile kuna swala hili ambalo wanasema kwamba waandishi wanafahamu kwamba kuna mazuri kama alivyosema, lakini kuna mengine ambayo yanaonekana kana kwamba yanawapinga waandishi. Sasa labda ya meeleza kwa yale ambayo unapengeje Jerale ameeleza, Dr. Basu anaweza kufafanua kwamba nafasi ya waandishi iko vipi katika kuyaeleza haya ambao wanayaona kwamba hawapi nafasi na kwa nini kumekuwa na hii gharama, na si gharama tu kama alivyosema ulimwengu, kumekuwa pia na leseni ya kufanya kazi ya uandishi kila mwaka ilipiwe. Kwa nini haya yote yamekuja, na pengine labda ungeelezea zaidi hili, asante. Asante sana, lakini nafikiri nimeshaeleza kwamba ni kitu kinaonekana kuwa kipya cha mfumo wa usajili au utoaji wa leseni za magazeti, lakini katika utawala au katika eneo zima la uwajibikaji wa vyombo vya habari Tanzania, hili swala la kutolewa leseni, lakini ukatakiwa baada ya kipindi fulani kuhuisha, sio geni, kwa sababu tayari vyombo vya kielektroniki, redio zote Tanzania tulizonazo, tuna redio karibu mia arobaini na nane, tuna television zaidi ya thelathini nchini. Kwa miaka yote tangu zisajiliwe vyombo hivi vya kielektroniki, tayari vimekuwa kwenye mfumo huu. Kwa hiyo moja ilikuwa ni kuanisha mifumo ya uwajibikaji katika vyombo vya habari kwa ujumla, lakini pili sisi tuna uzoefu pia wa kukaa na magazeti mengi. Nchi hii imepata kuwa na magazeti zaidi ya mia sita. Kuna watu wanasajili gazeti, linakaa miaka mitatu, hajafanya kazi yoyote, lipo tu kwenye orodha. Kwa hiyo tunafikiri mfumo huu pia utasaidia wale ambao wako tayari kufanya biashara e, waingie wafanye biashara, lakini mfumo pia utaruhusu kama una leseni na ukadhani kwa kipindi fulani hutaweza kufanyia kazi, unatujulisha ile leseni inasimamishwa, ukiwa tayari unakuja kusajili. So, si kwa hiyo sio, si kwamba kila atakayepata leseni atakuwa automatically au moja kwa moja kila mwaka anahuisha. Ni wale tu ambao kwa kipindi hicho wanadhani waendelee na biashara watahuisha tu, na wala hakuna hatua ngumu. Sasa nimemsikia mzee wangu Ulimwengu pia amejadili mada pana kidogo ya kama kuna umuhimu wa leo, katika zama hizi, e, waandishi kuwekewa viwango vya kitaaluma, mi nafikiri huu ni mjadala mpana sana na ni wa kitaaluma sana, kwa sababu e, hata wakati wa sheria hii wa majadiliano hususan kwenye kanuni e, ziko ta, ziko taasisi kabisa za vyombo vya habari zilitaka iwe degree, wengine walitaka iwe masters. Of course, wapo ambao labda kwa utani ama nini walisema mwandishi tunataka awe na PhD. Lakini na mii nachosema, uh, imani yangu mimi kama mwanahabari na kama mwanataaluma mimi naamini tasnia ya habari e, tofauti na alivyoieleza e, Mzee Ulimwengu, tasnia ya habari sidhani kama ni tasnia ya mtu kujua na kusoma na kuandika. Mi natofautiana na hiyo dhana. Tasnia ya habari ni taaluma, e, sanaa na science ya kukusanya, kuzihariri na namna ya kuzipackage habari, kuzipeleka kwa watumiaji, wazielewe, zifanyiwe uchambuzi. Sidhani kama ni haki ya kila mtu. Mi nafikiri kuna dhana mbili, kuna haki ya kujieleza ambayo kitaalamu inaitwa freedom of expression. Hii ni haki ya binadamu ya kila mtu, lakini kitu kinachoitwa haki ya, au au au nadharia ya uandishi wa habari ile freedom of, of the press, hii nafikiri ni haki ya wanataaluma. Hii ni haki maalum ya watu ambao wamesomea, wanaelewa misingi, habari inaandikwaje, inatafutwaje, maadili yake ni yapi. E, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna haki za mwanahabari, lakini kuna ukomo kama tunavyofahamu. Kwa mfano, ukisoma ibara ya kumi na tisa ya mkataba niliyo utaja awali wa mwaka sitini na sita kuna ukomo kwenye haki ya kuandika habari. Kwa mfano, huwezi kukejeli watu, huwezi ku, ku, ile wanasema defamation eh, kuchafua watu majina, huwezi kuasili usalama wa taifa. Sasa nafkiri hivi ni vitu ambavyo mwanataaluma ya habari ndiyo anakwenda anavisoma ili katika kazi yake aweze aweze kufanya kazi vyema, tofauti na watu wengine ambao wana haki za jumla za kujieleza. Kwao nafkiri hizi ni dhana mbili, na tuzitazame kwa namna mbili tofauti. Sasa ndio maana sheria yetu inasisitiza kwamba uandishi wa habari ni taaluma. Sasa tulikuwa tu e, sehemu kubwa na kili ya mabishano ilikuwa ni je, mwanahabari sasa huyu mwanataaluma ya habari awe wa kiwango gani? Hapo nafikiri ndio kulikuwa kuna ubishi, ama degree ama masters, wengine wakasema kama nilivyosema shahada ya uzamivu. Kwa hiyo mi nafikiri tu hii sheria imekuja nikiamini kwamba ni hatua moja au mbili mbele. Tuendelee kuijadili kama kuna changamoto za kwenye sheria za kwenye kanuni. Mimi kama mwanataaluma na kama kiongozi kwenye serikali, tuko tayari kupokea maoni na kuyafanyia kazi. Asante sana Dokta Abasi. Labda kabla hatujaendelea mbele, kuna msikilizaji huyu Sali Bunzali ana swali, sijui ana maoni. Karibu Sali Bunzali. Naam, asante sana mtangazaji. E, mimi kwa maoni yangu au ushauri wangu hapa ninazungumzia tu vitu viwili vifupi ambavyo vinaweza labda vitasaidia kwa pande zote. Maamuzi ya serikali kwa ujumla kusema kwamba ni mazuri, maanake tunakuja kuangalia sana sana e, katika uchapishaji wa hizi habari magazeti e, unakuta labda E, kichwa cha habari yaweza kiri lile tukio, magazeti yote yanachukua mm, yanachukua tukio sahihi pale kichwa cha habari, lakini ukisoma kiundani zaidi, muda mwingine unaweza kukuta kuna utofauti mkubwa. Sasa pale katika utofauti huo, lazima kutakuwa sasa na sana na sehemu ambazo labda utazikuta ziko labda kiuchochezi, muda mwingine labda kimelenga, labda kuingia katika mipaka ambayo hairuhusu. Sasa hapo ndio unakuta sasa kwamba labda ni halali e, kwa magazeti kufanyaje, kufanyiwa sasa uchunguzi na kusajiliwa, ili kuwepo sasa, hata kama gazeti inatoa habari, pengine linaweza likatoa lika habari ambazo zinaendana na kuzifarisha umma. Kwa upande wa pili najua mkanganyiko ulioko hapa kama anavyozungumzia Dokta, mkanganyiko ulioko hapa sana sana, kuna tofauti nyingi za magazeti na kuna magazeti ambayo labda yanaweza yakawa yanailenga yana serikali e, na yanapoilenga serikali lazima pale labda kunakuwa na utofauti kimtazamo. Sasa pale yanapokuwa na utofauti kimtazamo, tayari moja kwa moja pale kuna anzishwa kama kuna kutakuwa na na nabifu na, na, na fulani ya kuweza sasa kufuatiliwa, hilo gazeti ambayo labda lenyewe lilikuwa limejikita kwa ajili ya kuandika habari ambayo labda jamii umma iweze ku, ku nani kuipata hiyo habari kwa usahihi, lakini sasa linapokuja kulenga labda sehemu ambapo sasa labda ni sehemu ni husika lazima kunakuwa na utofauti. Sasa sasa mimi labda pale kiushauri wangu nilikuwa napenda ku, kuomba kama kutakuwa na magazeti ambayo yatakuwa na wamiliki binafsi na ambapo labda ndiyo yale yanayochukua habari kiusahihi, basi yasajiliwe na yakisajiliwa, yapewe tu uhuru ili hata kama inafikia hatua ya kwamba swala amo tukio ambayo limelenga labda kui nii kuitazama serikali vizuri basi liandike kulingana na, na jinsi hivyo lilivyosajiliwa, sio kwamba labda tulikandamize tuli penyewe, labda pale ndo linaweza likasaidia. Nakushukuru sana. Sali Bunzali, tunakushukuru sana sana, asante Sali Bunzali, tunakushukuru kwa mchango wako huo. Labda kwanza tungekuja kwako Jenerali Ulimwengu pamoja na Dokta Abasi, mmezungumzia swala la kutoelewana, na kunapokuwa na kutoelewana kati ya msajili wa chombo cha habari ambaye ni serikali, ni wewe Dokta Abasi, na mmiliki wa chombo cha habari ambayo ni magazeti, Jenerali upo hapo. Je, hamuoni kuna umuhimu wa nyinyi wawili kujaribu kukaa na kubuni njia bora ya kuweza kutatua huku kutoelewana na yipi ambayo mnadhani inaweza kusaidia zaidi? Sawa, Jenerali. Yeah. Hadija, ni hivi ni, ni, ni kwamba ma, mawasiliano ma, ma, ma yamekuwa hapo. Mimi nilikuwa bungeni mwaka tisini mpaka tisini na tano um, na ilikuwepo ilikuwepo jaribio uh, la kuanzisha baraza la habari ambalo lingekuwa la kisheria ingananayo tu kumepambana nayo mwisho, ikaondolewa marehemu uh, nani, William Shija alikuwa waziri wakati huo, akaiondoa kwa sababu tuliona kwamba aliona aligundua kwamba kuna kuna, kuna upinzani mkubwa sana. Hatimaye tukawa na baraza la habari ambalo ni, ni, ni, ni, ni kwamba tunajiendesha uh, uh, kwa hiari na halilazimiki kufuata sheria ya, ya, ya, ya bunge na nadhani limefanya kazi nzuri tu tangu wakati ule hadi, hadi hii leo. Kinachojitokeza sasa hivi ni kwamba utashi mkubwa zaidi unaonekana katika kudhibiti vyombo vya habari na kuifanya kufanyafanya kazi yake, au fanye kazi kwa maelekezo ya serikali ya wakati huo, uh, Government of the day, kwamba wanachotaka serikali na serikali inaweza kuwa ni watu wawili au ni idara moja au ni, ni, ni utashi wa baraza la mawaziri au la mkuu wa nchi, kwamba hivi ndivyo mambo yawe, basi na vyombo vya habari lazima vifuate utashi huo. Na mi nasema hapana, hii ni kuturudisha nyuma, ni kufinya uwanja uh, na medani ya upashanaji habari na kama um, na kwa kweli huu ukinzani lazima utakuwepo wakati wote. Hakuna sosali, hakuna jamii ambayo ina, inafanya mambo yake bila ukinzani wa namna hizi. Friction lazima zitakuwepo, kutakuwa na kusuguana, kuna kuna kutoelewana katika mitazamo ya kifalsafa hii, naitambua kabisa. Kuna watu wanaodhani kwamba serikali ina ina haki ya kuelekeza vyombo vya habari vyote vifanye kazi kwa namna gani. Kuna watu ambao wanaamini kwamba serikali haina shughuli kabisa katika kufanya shughuli. Kila kitu hiki, kama chombo cha habari ni cha hovyo, kinatoa matangazo ambayo ni ya hovyo, ama kitashtakiwa ama wananchi watakidharau, hawatasoma wala hawataangalia televisheni ambayo inafanya mambo ya, ya, ya kijinga. Eh, lakini kuna huo ubishani na huo ukinzani utakuwapo siku zote. Nachosema kwamba ni muhimu ni kwamba, lazima tujenge utaratibu na utamaduni wa kuwa na mjadala wa kudumu kuhusu masuala haya ili tuelimishane. Mi nadhani kuna kutokuelewa. Mimi namwangalia mtu kama Madaraka Nyerere, yuko Butiama, anaandika. Mi nasoma sana, nadhani katika gazeti za serikali imebakia kusoma Madaraka Nyerere, jambo nyingine la kusoma ambalo la, <laughs> ni muhimu lakini hana digrii wala diploma ya uandishi sa, unamweka wapi mtoto wa Madaraka Nyerere? Sa mwananchi Madaraka Nyerere ni mtoto mwenye jina kubwa tu, lakini mfanya mwandishi ambaye anajihusisha na matatizo ya kilimo wilayani Mbinga kasoma labda form four, lakini anajua kuandika au anajua kutangaza. Nimewasikiliza ni watu wakitangaza kwenye redio za, za, za kijamii, community radios ambao hawajasoma zaidi ya form four lakini wanatangaza vizuri, wana ufasaha wa lugha, wana ufasaha wa kueleza mawazo yao au mambo waliyoyaona na kadhalika. Mi nasema hii sheria ina matatizo ya kutoona hali kama hizo za wafanyakazi uh, ambao labda wengine ni freelance, wengi wao ni freelance ni freelance. ni watu wadogo wadogo tu wako chini, lakini ndio foot soldiers. Ndio foot soldiers wa media organisations zote kokote kule ziliko duniani. Siku hizi kama alivyokuwa anasema makwaya eh, siku hizi kuna citizen journalist ambao ye ana simu yake eh, simu ina kamera, anapiga picha ana, ana, ana, anapeleka. Sasa kuna makatazo ambayo yanaweza akafanyika, si kwa uandishi wa habari tu, ila kwa raia yeyote, usifanye mambo fulani fulani ambayo yatawakwaza wenzako. Hii ni sheria ya kijumla kwa mtu yote, si lazima ielekezwe kwa mwandishi Uh, wa mwana, mwana, mwana, mwana habari au mwanahabari peke yake so, nasema bado kuna maswala ya kujadili hapa ambayo ni makubwa ni marefu ni mapana na nashukuru basi ameona hiyo amesema ama kwamba ni mjadala mpana na ambao labda watachukua muda mrefu kwa mfano criminalisation port uh, ya, ya, ya kuna sheria za za za mahakama ambazo mahakama zinazitekeleza ambazo zinampa mtu haki ya kwenda kumshtaki mtu yeyote aliye mkashifu katika chombo cha habari. kwa kwa nini unaifanya inakuwa criminal? Kwa nini unaifanya inakuwa criminal, criminal na na na, na, na, na faili zake kubwa na vifungo na vya miaka mitano si mitatu jela kwa maswala ambayo kwa kweli ni misdemeanor, ni, ni, ni misdemeanor ambazo zina ma, ma, ma, marekebisho yake ambayo yanakubalika kisheria. Kwa nini unataka criminalize hata hiyo? Nakushukuru sana Jenerali Ulimwengu, naomba usubiri hapo hapo. Kuna watu wengi sana hapa Diariami wamekuwa wakitoa maoni yao pia vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook. Kama Roja Malingo anasema, sawa tu, maana magazeti mengine yanatoa habari pasi na uhakika, uongo na uzushi. Sasa mengi amekuwa akizungumzwa, na pengine tumpe nafasi Dr Abasi aseme kwamba je, pengine haya pamoja na hoja alizosema Ulimwengu magazeti ya Tanzania pengine mengi yamekuwa yakienda kinyume na maadili au yamekuwa ya mengi mno kupita kiasi au kama alivyosema Jenerali hapo mwanzo kwamba kuna waandishi wengi ambao hawana uwezo pengine ndio haya mambo yanakuja. Naam, hoja nafikiri mzee Ulimwengu ameibua hoja nyingi na zote kama nilivyosema zinajadilika na huenda tulikuwa na mitazamo tofauti wakati wa kutunga sheria na, na na na pale ambapo mi nadhani wadau wata raise watajenga hoja e, kama kuna jambo tutalibadili. Lakini mi nachosema, yako mambo tuyatazame, tuya vyema sana kwenye sheria, lakini vile vile tuangalie pia uzoefu wa nchi nyingine. Kwa mfano um, kuna suala limeibuka hapa la, e, la kama watu ambao hawana wana, wana, taaluma ya habari lakini wana uwezo wa kuandika wana uwezo wa kutoa mchango wao kwenye vyombo vya habari. Nafikiri sheria hii haijakataza. Sheria hii ukiisoma vizuri, imeainisha kabisa kwamba e, wale ambao watapaswa kufikia viwango fulani vya taaluma ni wanahabari ambao sifa kubwa kwenye tafsiri pale ya sheria ya nani ni mwanahabari imesema, imesema ni yule ambaye kazi yake ya kila siku ya kumpatia kipato ni ya kukusanya, kuhariri na kusambaza habari kwa maana ya kutangaza, kuandika, kuwa mwhariri. Lakini tuliheshimu wakati wa uandishi wa sheria hii kwamba kama alivyosema mzee Ulimwengu, wapo watu wana vipawa vya kuandika, wamesoma, hawajasoma, wana taaluma ya habari au hawana taaluma ya habari, lakini wana uwezo wa kuchangia mawazo yao, hao kisheria na katika sheria hii ya huduma za habari hawajazuiwa, hawaja lakini pia kuna huo mtazamo kuhusu dhana hii ya sheria za kashfa, kwamba kwa nini kwenye sheria hii na labda kwenye baadhi ya nchi e, hizi sheria bado zinabaki kuwa jinai. Mi nafikiri huu ni mjadala mwingine tena wa kisomi na wa kitaaluma, lakini wakati mwingine huu utakua na, yeah, na, nipende kukushukuru na na sana Dr. Abasi kwa sababu muda wetu unakimbia na ndio hivyo tunabidi tukamilishe kipindi hiki kwa leo. Naomba nikushukuru sana kwa muda wako, halikadhalika kumshukuru sana mwandishi mkongwe na mwanasiasa wa zamani Jenerali Ulimwengu kutoka hapo Dar es Salam, Tanzania. Kutoka hapa studio, mimi jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tunawashukuru wote, tunawatakia wote kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, e, jioni njema.