Fatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. Serikali ya Tanzania inahimiza shirika la kuhudumia wakimbizi katika umoja wa Mataifa, UNHCR kuwarudisha haraka maelfu ya wakimbizi wa Burundi ambao inasema wanataka kurudi nyumbani kwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Mwigulu Nchemba alisema leo Ijumaa kwamba zaidi ya wa wakimbizi elfu nane wanashinikiza kurudi makwao baada ya kujiandikisha kwa hiari yao ili warudi huko. UNHCR nchini Tanzania haikujibu jibu lolote kuhusiana na matamshi hayo. Mwezi Julai, rais wa Tanzania John Magufuli alisitisha kwa muda usajili na uombaji uraia kwa maelfu ya wakimbizi wa Burundi wanaoishi nchini Tanzania. Zaidi ya warundi miambili na arobaini elfu wana makazi ya muda nchini Tanzania baada kukimbia ya kukimbia ghasia za kisiasa zilizosababisha vifo nchini mwao. Wakati huo rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hivi karibuni aliwasihi wakimbizi kurudi nchini mwao, akisema nchi ya Burundi hivi sasa ina amani. Maafisa wa Somalia wanasema raia kumi wameuawa na mmoja kujeruhiwa mapema leo Ijumaa wakati wa shambulizi kwenye shamba moja katika sehemu za kusini mwa nchi hiyo. Naibu gavana wa Loa Shabel Ali Nur Muhammed aliambia VOA kwamba operesheni ilifanywa na watu wenye uhusiano na kampuni moja binafsi ya ulinzi ya Bancroft ambayo inatoa mikakati na mafunzo kwa AMISOM, ofisi za Umoja wa Afrika huko Somalia ambazo zinaisaidia serikali ya nchi hiyo kupambana na kundi la wanamgambo wa Al Shabab. Vikosi vya nje pamoja na vichache vya Somalia vimeshambulia shamba na kuwaua watu tisa wakiwemo watoto wadogo na watu wazima, alisema akiongeza, kwamba mtu wa kumi alikufa akiwa njiani kupelekwa hospitali. Waziri wa ulinzi Abdurashid Muhamed Abdullah Alikanusha kwamba kampuni binafsi ya ulinzi ya Bancroft ilihusika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Marekani hivi leo imezuia makubaliano yeyote kuhusiana na deni jipya la Venezuela, ikiwa ni hatua ya karibuni ya Washington kuishinikiza serikali kandamizi ya Rais Nicolas Maduro. Amri ya kiutendaji iliyotiwa saini ya Rais Donald Trump inazuia mawasiliano ya Marekani na serikali ya Maduro na kampuni ya taifa ya mafuta PDVSA. Polisi kaskazini mwa India wanasema takriban watu kumi na wawili wameuawa katika maandamano ya ghasia ambayo yalizuka baada ya mahakama kumkuta na hatia kiongozi wa kidini ambaye ana utata kwa kuwabaka wafuasi wake wawili. Maelfu ya wafuasi wa kiongozi huyo ambaye anajiita Dr Gurmeet Ram Rahim Singh Ji Insan walikusanyika karibu na mahakama hiyo ambayo iliwekewa uzio katika mji wa Panchkula. Mahakama ilimkuta na hatia hivi leo na kuchochea vurugu katika eneo hilo ambazo zilifanywa na wafuasi wa kiongozi huyo. Ripoti kutoka kwenye eneo zimesema polisi iliwalaumu kutumia gesi ya kutoa machozi. Polisi iliwalazimwa kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Wachunguzi wa India walidai kwamba Singh aliwabaka wafuasi wawili wa kike, dai ambalo yeye na wafuasi wake wamelikana. Mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen katika mji mkuu Sanaa yameua kiasi cha raia kumi na wawili wakiwemo watoto. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha Kwa Undani na BMJ Moridhi. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na yule ambaye anatusikiliza kupitia facebook live stream, e, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani na mimi ni BMJ Murithi. Na kwa undani hivi leo, tunaanza kwa kumulika matukio ya kisiasa wiki hii hapa Marekani, hususan kuhusu hotuba alizozitoa Rais wa Marekani Donald Trump ambazo Uh, ni siku ya Jumanne na Jumatano, na ni kwa nini kauli zake zimeibua hisia mseto baina ya Wamarekani. Vilevile baadaye kidogo tutaweza kuangazia ongezeko la idadi ya watoto wanaoombaomba katika mitaa ya baadhi ya miji mikubwa nchini Kenya, na kuangalia hasa ni nini kinachochangia ongezeko hilo la kasi. sample hiyo na tuanze hapa Marekani na kwa kifupi ni kwamba katika hotuba iliyofanana na hotuba zake za wakati wa kampeni za uchaguzi za mwaka uliopita, Rais Trump alizungumza katika ukumbi wa Phoenix Convention Center, jimbo la Arizona siku ya Jumanne. Maswala ambayo yalizungumzia yameendelea kuleta msisimko mkubwa wa kisiasa hapa Marekani. Na vilevile vile, wakati akizungumza mjini Reno katika jimbo la Nevada siku iliyofuata, Trump alionekana mtu tofauti, na aliyefuata kwa makini maandishi kama yalivyokuwa yameandikwa, bila ya kuongeza lolote katika hotuba yake. Sasa ili kutathmini hili kwa kina hata zaidi, tuungane naye profesa Julius Nyangoro akiwa katika jimbo la North Carolina. Na profesa na kukaribisha kwa kipindi cha kwa undani, hebu e, tuanze kwa kuwa wewe kue, kueleza wasikilizaji ni nini kinafanywa wachambuzi wa kisiasa kusema kwamba rais Trump anaonyesha sura mbili tofauti kuna hii aina mbili ya Trump. Scripted Trump ni yule ambaye anapewa vitu vya kusoma na wasaidizi wake, ambao kama marais wengine historia, uh, unakuwa na wasaidizi ambao wanakusaidia kuandika kauli ambazo inapaswa wewe kuzisoma hadharani na ni kauli ambazo zina msimamo msingi wa msingi, na ni kauli ambazo zimenyoka, ambazo zinaeleweka. Lakini kuna yule ambayo tunamwita unscripted Trump ambaye yeye anasema ukweli wake anaofikiria uh, moyoni mwake na akilini kwake, unscripted, uh, Trump Uh, kuna tabia fulani ambayo watu wan, wanaiona sio nzuri kwa sababu uh, an, anapenda sana kuwashambulia waandishi wa habari, anapenda sana kuwashambulia watu ambao hakubaliani nao kisiasa, na vile vile anapenda kuwashambulia watu ambao hakubali nao tu kwa namna yoyote vile, kama ni wacheza sinema, wanasiasa, walimu, wanafunzi, waandamanaji na watu kama hao. Kwa hiyo anasema maneno ambayo ambayo uh, kama kama rais wa nchi hutakiwi kuyasema, na vilevile anaandika katika Twitter na ubaya wa kuandika kwenye Twitter na kusema a, na akiwa amerekodiwa ni kwamba haya ni mambo ambayo yanawawezesha waandishi wa habari kuyasema kwa muda mrefu sana, na kwa namna hiyo, sasa hivi utata uliopo ni jinsi ya kuweza kutofautisha scripted Trump ambaye atakuwa anasoma vitu ambavyo ameandaliwa na usaidizi wake na Trump ambaye atakuwa nasema mambo ambayo, ambayo yanahatarisha utawala wake naam. Na kuna maswala ambayo yameibuka kama tulivyotaja hapo mwanzo eh, katika wiki yote hii na ah, baadhi ah, ya siku katika wiki iliyopita. Swala ambalo limeendelea kugonga vichwa vya habari hapa Marekani ni kuhusu kauli ambazo alitoa rais Trump kuhusiana na Uh, vurugu au ghasia zilizotokea katika Charlottesville uh, katika uh, hapa Virginia. Hebu lizungumzia hilo kuhusiana na kauli ambayo aliitoa siku ya Jumanne na jinsi ambavyo imeleta msisimko mkubwa hapa Marekani. Kwanza tukumbuke jinsi tulivyoongea hapo awali, scripted Trump uh, siku ya Jumatatu juma alikuwa ametoa kauli ambayo ilikuwa imeandikwa na wasaidizi wake, ambao alikuwa anaisoma kwenye prompt, ambayo ilikuwa ni kauli ambayo ambayo inakubalika uh, kama kauli ya rais lakini uh, Jumanne alivyokuwa nyumbani kwake New York, uh, Trump Tower uh, alikuja kuzungumzia kitu tofauti tuf kabisa. Ilikuwa ni kitu cha ujenzi m uh, kwa ajili ya sera ambayo uh, yeye alizungumzia lakini aliulizwa swali moja tu, alivyoulizwa hilo swali uh, kwamba je, anakubaliana na mambo yaliyofanyika uh, uh, jumamosi iliyopita huko Charlottesville akalipuka. Alivyolipuka ni kwamba akasahau kabisa kila kitu ambacho alikuwa amekisema jana yake ambacho kilikuwa kimeandikwa na wasaidizi wake, akaanza kulipuka. La kwanza la msingi ambalo limetoa utata sana ni kuonekana kwamba anawasaidia, ana anawasupport na anakubaliana na watu wenye itikadi kali ya ubaguzi wa rangi wa ambao hapa Marekani wanajulikana kama KKK na vilevile vile, na watu ambao wana itikadi ya zamani ya Ujerumani ya miaka thelathini ya Nazi na Hitler, ambayo ina-, ina, ina, ina inapenda sana kuwanyanyasa watu ambao sio wazungu na vilevile kuwanyanyasa Wayahudi. Wa katika kuzungumza hivyo, ilionekana kwamba yeye haoni tofauti kati ya waandamanaji ambao walikuwa wanawapinga hawa watu wenye itikadi kali akawezesha aka, aka watu wenye itikadi kali kuonekana kwamba nao vilevile vile wana haki ya kuandamana na kuonyesha jinsi ambavyo hawapendi watu ambao sio wazungu. Shukran Profesa Nyang'oro, lakini kabla hatujaendelea, nataka wasikilizaji wapate kuelewa jinsi ambavyo alizungumza Rais Trump siku ya Jumanne. Nataka profesa usikilize kauli yake Trump siku ya Jumanne kuhusu ujenzi wa ukuta, suala ambalo amekuwa akilizungumzia tangu jadi eh, kati ya Marekani na Mexico, kisha nikuulize swali hilo. Sasa profesa, ukisikia kauli hiyo, ni nini ambacho kimefuata? Kwa sababu pia kama ulivyomsikia hapo, anaeleza kwamba yuko tayari e, kuzua mzozo hapa kwenye Kongres kuhusiana na bajeti ambayo tayari ime, imeleta kila aina ya hisia jambo uh, la kwanza tukumbuke kwamba Trump alivyokuwa anagombea urais alisema kwamba atajenga ukuta kati ya Marekani na Mexico na huo ukuta utalipiwa na na, na, na na serikali ya Mexico serikali ya Mexico ilisema kwamba hawataki kusikia upuuzi wa namna hiyo na, na hawataki ku, hawatakubali kujenga huo ukuta na pesa hizo hazitatolewa baada ya muda kidogo, baada ya Trump kugundua kwamba serikali ya Mexico haitajenga huo ukuta, akaanza kubadili kidogo, akasema kwamba Congress italipia huo ukuta, alafu watawapelekea bill wa serikali ya, ya Mexico. Mexico wamekataa na Congress vile vilevile imekataa. Sajuzi ameanza kusema kwamba uh, ata, ata, atafunga bajeti ya serikali kama Congress haitakubali kujenga huo ukuta. Kwa hiyo ukiangalia uh, mkorongo wa, wa wa wa mambo ambayo ameyasema kuanzia wakati wa kampeni mpaka sasa hivi ameleta utata mkubwa sana, kiasi kwamba watu wanaona kwamba sasa yeye ameamua kwamba, uh, atatumia pesa za serikali ya Marekani kujenga huo ukuta na lakini katika kampeni yake alisema kwamba Mexico ndio itajenga. Uh, haya mambo yameleta utata mkubwa sana na mpasuko mkubwa katika chama cha Republican, kwa sababu ingawaje kuna wengi, kuna watu wengine katika chama cha Republican waliokubaliana naye kwamba uh, ukuta huo ujengwe, lakini walikubali tu kwa sababu wakifikiria kwamba Mexico ndio ingelipia huo ukuta. Kwa hiyo sasa hivi kuna mpasuko mkubwa sana katika chama cha Republican, kuna mpasuko mkubwa katika uh, Congress juu ya atalipia huo ukuta. Na vile vile uh, inaonekana wazi kwamba ahadi uh, uh, uh, nyingi sana ambazo Trump alikuwa anazitoa wakati wa kampeni hataweza kuzitimiza, na hiyo inamfanya yeye awe kiongozi ambaye sio kiongozi shupavu, bali kiongozi dhaifu. Na sahivi watu wengi sana katika chama cha Republican wanaweza kufikiria kwamba uh, labda waanze kuwatayarisha watu wengine ambao watasimama Uh, uh, uh, kumpinga, uh, Trump miaka uh, mitatu ijayo katika katika uchaguzi wa primary na uchaguzi mkuu ambao atatokea mwaka elfu ishirini elfu, ishirini. Kuna vilevile suala la ukuaji wa uchumi ambapo pia alizungumzia suala hili, na mara nyingine wakati wanasiasa wanapozungumza kutaka saa zingine ni kuangalia kama anayo uh, kauli anazotoa ni za kweli. Alisema uchumi umekua kwa kiasi asilimia mbili nukta sita na kueleza kwamba tangu alipochukua usukani kama rais, nafasi ama nafasi za ajira zimeongezeka nafasi milioni moja. Sijui kama umefanya upekuzi kujua kama hizi uh, takwimu ambazo ametoa rais Trump ni za kweli au ilikuwa tu ni kampeni. Kwanza tu, uh, uh, uh, uh, ukweli ni kwamba uh, tangu uh, rais Trump ameingia madarakani uchumi wa Marekani umekuwa ukikua na ukiongezeka. Lakini nadhani na tha, na takwimu ambazo ni, ambazo zinakubalikana na wachumi za sasa hii ni, ni, ni, ni, ni pesenti moja nukta nane uh, lakini hata hivyo bado kuna u, u, u, u, uchumi umekua lakini tukumbuke wazi kwamba uchumi sio kama karatasi ya kitabu ambacho unatoa kwenye peji kumi unaingia kwenye peji kumi na moja. Uchumi ni, ni, ni kitu ambacho kile, kile, kile, kinaendelea kwa muda mrefu. Tukumbuke kwamba msingi wa kukua kwa uchumi wa sasa Marekani unatokana na juhudi ambazo rais Obama alizifanya katika miaka minane iliyopita namna mahusiano ya kirangi hapa Marekani, swala ambalo limekuwepo kwa miaka na mikaka, e, bado linaendelea likiibuka. Na katika kauli yake pia, wakati anatoa hotuba, alizungumzia kuhusu mahusiano hayo na kusema kwamba iwapo mishahara itapanda, basi mazungumzo haya kuhusu ubaguzi wa, wa rangi labda yatapungua. Hebu e, tulizungumzie hilo profesa. Kwa namna moja ni kweli kwamba kama kuna kazi, kuna ajira za kutosha, uh, mazungumzo juu ya juu ya ubaguzi wa rangi yanapungua kidogo. Lakini kihistoria, kama ulivyosema, kihistoria ni kwamba watu weusi hata nchini Marekani kwa muda mrefu sana, kama ajira hazipatikani, uh, katika uchumi mzima watu ambao wanaathirika zaidi kuzidi wote ni watu weusi. Lakina, na jinsi misingi ya uchumi ilivyo ni kwamba hata kama kutakuwa na uchumi ambao unaongezeka sana kama ilivyo sasa hivi, uh, kwamba unakuwa kati ya asilimia moja nukta nane na, na asilimia mbili ni, ni sawa lakini katika vitongoji vingi ambavyo watu weusi wanaishi utakuta kwamba ajira hazipatikani, unakuta asilimia ishirini ishirini na tano ya vijana katika vitongoji ambavyo waafrika wa, wa, wa, wa, watu weusi wanaishi ni vitongoji ambavyo uh, havina ajira za kutosha. Kwa hiyo ule mgongano uh, wa wa, wa, wa, wa kirangi kira, ambao unatokana na kutokuwa na, na, na, na misaada ya kiuchumi na ajira bado iko pale pale, na ndiyo maana mara nyingi uh, viongozi wa watu weusi hapa Marekani wanasema kwamba lazima kuwe na programs maalum ambazo zinaelekea kusaidia watu weusi kwa sababu kihistoria watu weusi hawana kazi na elimu yao vile vile ni duni, sio kwa sababu wenyewe walikuwa hawapendi kusoma au kufanya kazi, bali kwa sababu ya historia ya sera ambazo zimewakandamiza watu weusi kwa muda mrefu sana. Tukimalizia profesa, na hili suala ambalo tumelitaja hapo mwanzo, lakini eh, tuliangalia kwa undani kidogo kuhusu uhasama ambao umejitokeza kati ya rais Trump na Warepublican wenzake katika Senate na vilevile katika bunge la, la katika Congress hapa uh, Washington, hususan watu wawili uh, Mitch McConnell na spika wa bunge uh, uh, Paul Ryan. Hebu uh, uh, zungumzia hili, na ni nini ambacho kinaleta mvutano huu ambao kwa mara ya kwanza wadadisi wanasema hawajaona uhasama kiasi hiki eh, kati ya rais na vilevile na vile viongozi wa ngazi za juu eh, katika Congress na kwenye seneti uh, hasama iliyotokea kati ya hawa viongozi watatu uh, unatokana na uh, kusema kweli, ni, ni, ni, ni uongo na sera ambazo hazina uh, mbele wala nyuma, ambazo Republicans walikuwa wanataka kuzifata. Tukumbuke kwamba uh, kwa miaka saba baada ya, baada ya uh, Obamacare kupita uh, ku, au kupitishwa na bunge. Uh, Republicans walianza kuping, kupinga hizi sera za bima za kuwasaidia watu wote, na vilevile vile huyo makano amenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapa akisema kwamba itakuwa ni vigumu kwa Trump kuweza kuokoa utawala wake. Nadhani hapo anazungumzia kuhusu kuchukua kuweza ku, kuwania muhula wa pili na kuweza kushinda, lakini tukiachana na hayo Eh, tukimalizia kabisa profesa, eh, swala hili la uh, Trump kusema kwamba yuko tayari hata kufunga shughuli za serikali, hebu eh, eh, tuzungumzie kidogo maanake, eh, wale ambao wamekuwa wakifuatilia, itakumbukwa kwamba ni mara tatu ambapo serikali ya Marekani imefunga shughuli zake, na wakati huo uh, wakati hayo yalitokea kulikuwa na gharama kubwa sana uh, ilienda hadi mabilioni na mabilioni ya dola uh, hii ina maana gani hasa? kufungwa kwa serikali ni kwamba kwamba Congress uh, haitapiga kura uh, kutoa pesa ili serikali iweze kuendelea. Na katika sehemu wakati wote, wakati serikali ilivyofungwa kwa sababu Congress uh, haikupiga kura ili pesa zitoke, kila wakati uh, uh, watu walioanzisha kufungwa kwa kwa bajeti walishindwa kisiasa. Tukumbuke ilianza mwaka tisini na nne na Newt Gingrich. Newt Gingrich, na baada ya muda kidogo kazi ikaisha, na na sasa hivi uh, Republicans unaelewa kabisa kwamba wakifunga serikali hata kama Trump akiamua kwamba atafunga serikali kwa sababu um, mambo yake hayaendi haya, haya vizuri, ni kwamba ataathirika sana kisiasa na ndiyo maana sasa hivi ingawaje yeye anatishia kwamba atataka serikali ifungwe, viongozi wa Republican katika Congress hawawezi kuruhusu hivi. Kuna kitu kinachoitwa overriding veto veto, ambayo ambayo ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho hata kama ye mwenyewe Trump ataweka sahihi yake kwamba serikali ifungwe Congress inaweza kuamua kwa kupiga kura nyingi zaidi kusema kwamba hawakubaliani naye, na sasa hivi inavyoonekana ni kwamba hata kama akiweka saini kwamba serikali ifungwe, Congress uh, uh, ita override hiyo vito yake, na serikali haitaweza kufungwa. Na itakapotokea hivyo, kutakuwa na mgogoro mkubwa sana kati ya Congress na, na na Trump na inawezekana kwamba hata Trump akaanza kudidimia kiasi ambacho kutakuwa na wapinzani wake katika chama cha Republican wakati wa, wa, wa uchaguzi ujao tarehe mwaka ishirini ishirini. Uh, shukran sana Profesa Julius Nyangoro ukiwa hapo North Carolina. Msikilizaji, katika muda usio mrefu tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukiwa katika studio nambari kumi na mbili. Katika sehemu hii ya pili tunaenda moja kwa moja hadi huko nchini Kenya ambako swala la watoto ombaomba limeendelea kuwa changamoto kubwa, hususan katika miji mikubwa mikubwa nchini humo. Mwandishi wetu Kennedy Wandera yuko standby, yuko kwenye laini ya simu na amekuwa akifuatilia swala hili, hususan katika mji wa Nairobi, na sasa tutajiunga naye akiwa huko jijini Nairobi na baadaye pia tutakuwa uh, na mwandishi wetu au uh, mwanahabari wetu Kome Nyingi akiwa Mombasa kutueleza hali ilivyo. Ingawa hatuna muda mrefu, lakini Kennedy, hebu tueleze mbona hawa watoto wana, wanaendelea kuongezeka kwa kasi sana hapo Nairobi? Na, ndio wanaendelea kuongezeka kwa sababu uh, inaonekana serikali ya kaunti haijakuwa na mikakati kabikikuakis kwamba watoto hawa omba, omba hawawi katika mitaa ya jiji kuu la Nairobi, lakini wengi wa watoto hawa wanatumiwa wana, na watu wakubwa ambao wanawatuma ili waende kuendeleza ile ni shughuli ya kuombaomba watu ambao wana uwezo fulani katika mitaa ya jiji la Nairobi. Na baadaye uh, mara nyingi huwa hu, hu, hu, hu, hu, katika sehemu tofauti tofauti wakiangalia jiji wale watoto wanapoendelea kuomba omba na baadaye kuwachukua, baadaye wakishatamatisha ile shughuli Uh, Wandera, uh, shukran kwa tathmini hiyo. Nataka tusikilize mmoja wa wale ambao ulizungumza nao, ulipomuuliza hapo Nairobi anapata pesa kama ngapi kwa siku. Hivi ndivyo alivyokueleza: unaweza pata mia tano, mia nane. Unaenda unaenda, una unalipa nyumba. Ukilipa nyumba hii, siku zingine unatafuta pesa ya kukula tu na pesa ya kufua nguo. Watoto unazojua, uwezi kuja nao wakiwa chafu, juu pia watu wenye wanakupatia wanatakanga kuona watoto wakiwa safi, eh, kwanza sana sana wa mama mwenye anakupatia juu mama, mm, kupatia. Mama hata kupatia pesa kidogo, takupatia saa zingine mia ama mia mbili ama mia tano hiyo inakusaidia siku tatu mbili. Na kuna watoto wote labda hawa, watu wanaopita wanawasumbua na madharau yote Ah, wanye wanatu kuna wengine unaweza muomba pesa akuambia tafuta kazi, ama mwingine unamwomba pesa anakuambia wewe enda ukafulia watu nguo ama na mungine, mungine anakuambia anaku, ama, anaku, ama anakutusi anakuambia wewe ni mkubwa wewe enda ukatafute kazi ama utoke hapo kwa barabara unachapisha mtoto baridi. Sayo, kwa chiki kitu, lakini kuna mtu ana roho safi Mungu amembariki akakuwa na pesa, lakini yeye aringi, anakupatia hata anakupatia dhao ama anakupatia mia tano ama mia mbili hiyo inakusaidia juko na watoto. Naam, huyo <laughs> ni Teresia, mmoja wa wasichana ambao mwenzangu Kennedy Wandera amezungumza naye kule Nairobi. Anasema saa zingine anapatiwa dhao ama hata sou tano ama saa zingine suu moja lakini lile ambalo linaibuka Kennedy pamoja pia na Kome, wacha twende kwa Kome Nyingi. Manake nimesikia kwamba sio Nairobi tu hali hii ya watoto wanaorandaranda hususan randa, randa katika miji mikuu, ni kwamba wanatumiwa kama alivyosema Wandera. Hapo Mombasa ikoje hali, Kome Nyingi? Uh, bwana BMJ uh, jinsi mambo yalivyo kule Nairobi uh, pia hapa Mombasa, Hali iko hivyo uh, sababu nimewahi kufanya uchunguzi na kuongea na wale watoto hasa wakati wakinifuata kuomba hela uh, na mara nyingi niligundua kwamba watoto wengine wako shuleni hasa uh, uh, darasa za chini uh, na unaona kwamba ikifika wakati hawako shuleni. Ikifika uh, saa nane hivi ndio wanakuja hasa na wazazi wao ambao huwa wamekaa mahali wakingojea wale watoto wakifuatafuata watu na kuwaomba. Pia kuna aina mbili ya wale watoto ambao nimeweza kushuhudia. Kuna wale watoto ambao mara nyingi wanatumiwa kuwaongoza wale walemavu hasa wa, wa macho ambao mara nyingi huwa wanawatumia kutembea nao. Wale wengi ambao nimezungumza nao hasa wale ambao wanaongoza wale walemavu wa macho, utaona kwamba ni watoto ambao wako shule lakini eh, mara nyingi tu wanatumiwa katika ile njia ya ombaomba omba. Na pia kuna, eh, kuna kiwango kingine cha wale watoto ambao eh, mara nyingi eh, ni watoto ambao ama vijana eh, ambao wako umri kati kama miaka kumi na minne kumi na mitano wale ni watoto tunaweza sema kwamba ingawa wanajifanya wanaombaomba ni watu ambao wana- mm -hmm. wako katika aina yake ya, ki, ya biashara mm -hmm. Kwa mfano, utaona kwamba wana wanadhibiti wana uh, maeneo ya kuegesha magari. Kwa hivyo wewe ukija ukiweka gari lako pale, watakwambia kwamba wataliangalia wata, wata, wata ndio liziweze mm -hmm. uh, kuvunjwa vioo ama kuweza kutolewa yale magurudumu ukirudi itabindi walipo na nikaweza kuzungumza na mmoja akaniambia, siku ikiwa nzuri, mara nyingi huwa wanaweza kutengeza uh, kama ndo la ama shilingi mia sita hivi ya Kenya. Wengine wamekondisha nyumba na wanaishi vizuri Nnam. Lakini wanajiweka katika hali ya kwamba si wasasi ili waonekane wa, wa, kwamba ni watu ambao wako na matatizo, lakini Burundi ni watu ambao wanaishi kwa manyumba ambao wamekondisha wao wenyewe. Na kome nyingi, wakati tukizungumza hapo mbeleni uh, ulinieleza kwamba wengine wanatoka katika nchi jirani na sio Wakenya uh, peke yao. Lakini asante sana kome, na kwa sekunde kama thelathini hivi uh, Kenneth Wandera, kwa sababu ya muda, hebu tueleze hapo Nairobi kuhusiana na hiyo uh, tetesi kwamba wanatoka katika nchi jirani na ni biashara. Naam, ni kweli kwamba wa, wa, watoto hawa wengi, watu wengine wakubwa, huletwa hapa jijini Nairobi na wameweza kuanga, kuangaziwa katika vipindi vya televisheni hapa kwamba wengine wanatoka Uganda, wengine wanatoka Tanzania na wanakuja hapa asubuhi, kisha jioni wanapelekwa katika mataifa yao. Inaonekana kwamba kuna maafisa wa polisi wa wa wa wa wa wa ambao wa wa wanashirikiana nao, lakini pia nieleze kwamba kuna hawa wengine ambao wanawatumia watoto kuja kuombaomba mitaani, lakini baadaye utakuta kwamba watu hawa wanafanya kazi katika makampuni makubwa na wanatumia njia hii au watoto hawa kwenda kujiendeleza na kujenga majumba makubwa wa, wa. Naona muda umetupa kisogo, ni swala ambalo labda tutalizungumzia kwa kina zaidi katika matangazo mengine. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu BMJ Mridhi. Alamsiki kutoka Washington.