Naya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya saa, saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 nasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. mfanyakazi wa timu ya usalama wa taifa Sebastian Goka anasema ameacha kazi huko White House na kuwa ofisa wa karibuni kuondoka kwenye utawala wa rais wa Marekani Donald Trump. katika barua ya kujiuzulu iliyoandikwa na Goka na kuvifikia vyombo kadhaa vya habari, alisema uamuzi wa Trump kupeleka vikosi zaidi vya Marekani nchini Afghanistan vimemfanya siridhike na mwongozo wa sera za nje ambazo utawala unafanya. Goka alisema neno ugaidi wa Uislamu wenye msimamo mkali limekuwa likifutwa kwenye hotuba, na kwa mujibu wa Goka, hii ilionyesha kwamba matamshi muhimu ya rais wakati wa kampeni zake za kuwania urais yamepotea. Serikali ya Tanzania jana ilihimiza shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR kuwarudisha haraka maelfu ya wakimbizi wa Burundi ambao inasema wanataka kwa hiari yao kurudi nyumbani kwao. Muda mfupi uliopita nimezungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, na kwanza nikamuuliza muda kamili waliowapatia UNHCR kukamilisha zoezi hilo. ya tumesema eh, ndani ya wiki moja wakamilishe taratibu hizo za kuwa kuwarejesha wakimbizi kwao hawa ambao wameonyesha ame... nia hizo na ambao kwa kweli wameitikia wito wa rais wao. Katika siku kadhaa zilizopita, bwana Mwigulu, kulikuwa kuna taarifa kwamba serikali ya Tanzania inawalazimisha wakimbizi hawa kurudi makwao, na kama hatua za haraka zisipochukuliwa, basi serikali ya Tanzania itaweza kutumia uh, magari ya jeshi kuweza kuwarudisha wakimbizi hao. Kuna ukweli wowote kuhusiana na hili? E taarifa hizo sio za kweli. Uh, ukweli ni kwamba uh, hata hii kuambia UNHCR wa, wafanye utaratibu wa haraka ndani ya siku saba kumetokana na kwamba wakimbizi ambao walishajiandikisha kwa hiari yao walioitikia wito wa rais wao wa kurudi nyumbani wamefanya vurugu kuishinikiza serikali ya Tanzania na UNHCR kuwapeleka kwao wamefanya vurugu, wamevunjavunja mataa, wamebomoa sehemu ya majengo, wameng'oang'oa wame mimea ya, ya wananchi majirani pale. Na pengine vurugu hizi wanazofanya unadhani zinatokana na masuala ya kisiasa au ni kwamba wakimbizi hao hawajaridhishwa na mazingira wanayoishi katika ardhi ya Tanzania? Ingekuwa hawajaridhishwa wasingekaa kipindi chote hicho. Ni kwamba umefika wakati wana, wana, wana, wana, wameamua na wanaona kuna kuna sababu ya kwenda kwao kwa, uh, kwa maana ya kwamba pana e, amani na wanataka wakaendeleza nchi yao, wanaitikia wito wa rais wao. Ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Jeshi la Somalia linasema vikosi vyake vinavyosaidiwa na vikosi vya Marekani kwa bahati mbaya viliofiatulia risasi wa Somali kumi wakiwemo watoto watatu wakati wa operesheni karibu na mji wa Bariire Ijumaa asubuhi. Jenerali Ahmed Jimale Erfrid, mkuu wa jeshi la Somalia ambaye alizungumza na VOA kutoka Mogadishu, alithibitisha kwamba raia kumi wakiwemo watoto na wazee waliuawa wakati wa uvamizi wa pamoja kwenye shamba moja katika mji wa Barire kiasi cha kilomita 55 kusini magharibi mwa Mogadishu. Alikuwa tukio la kitendo cha makusudi, ilikuwa ajali na kutoelewana kati ya vikosi na wakulima katika eneo, alisema jenerali huyo. Kimbunga Harvey kimetua katika jimbo la kusini mashariki la Texas hapa Marekani, katika mji mdogo wa Rockport karibu na Corpus Christi mapema leo Jumamosi na kuharibu mwambao wa ghuba kwenye jimbo hilo kwa upepo mkali na mvua kubwa. Harvey ni kimbunga kikali kupiga Marekani kwa zaidi ya mwongo mmoja, huku upepo ukivuma kilomita 209 kwa saa Wakati kilipotua dhoruba hiyo imeleta madhara, na hadi kufikia mapema asubuhi ya leo Jumamosi, kituo cha taifa kinachohusika na masuala ya vimbunga Marekani kilisema kwamba kimbunga Havi kilikuwa katika mwendo wa kilomita 85 kwa saa. Mwisho habari za dunia. Maswali na majibu. Jambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu. Na bila kupoteza wakati, barua zimepromoka wingi. Nikisema barua ni kwamba barua katika mtandao wa Facebook na mtandao wetu wa barua pepe. Basi ili nani anatufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abude. Leo basi anayetufungulia uwanja ni msikilizaji wetu aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu na maswali ya msamiati. Hebu tumsikilize. Kwa jina anaitwa Johni Mahangula, natokea Songea, Luvuma, Tanzania Paleo na maswali matatu yanayohusiana na matamshi ya Kiswahili. Swali la kwanza, fedha ni madini, sahihi ni ipi? Acha ya kumwita waziri wa fedha wa waziri wa, wa, wa pesa au waziri wa hela? Swali la pili, hapa kwetu Tanzania, mara nyingi kuna maneno yanayotamkwa, na kama mtu yupo ndani na anatakiwa kwenda nje, watu mara nyingi huwa tunasema toka nje. Je, ni sahihi kumwambia toka nje au toka ndani? Swali la tatu, je ni sahihi kusema maneno haya? Baada ya mchezo wa mpira kati ya timu mbili kuisha, mara nyingi watangazaji huwa wanasema mpira umekwisha. Je, ni sahihi? Sasa Abdu Shakur, unasemaje juu ya masuala hayo? Idi, hilo ni swala la msamiati, siku nyingi hatujazungumzia na utumiaji wa maneno ya Kiswahili yanabadilika kwa kasi, lakini bila ya kufuata misingi halisi au lugha. Sasa kuweza kupata maelezo zaidi kuhusu msamiati huo, ninazungumza na, na Muhammad Mwinyi, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili. Umeniambia alikuwa mwalimu wako wakati mmoja. Sasa kwanza, kabla ya kujibu maswala hayo, ameniarifu kwamba kuna kamusi mpya imetoka, kamusi inayojulikana kama Kamusi Kuu iliochapishwa na kampuni ya Longhorn. Naye anaeleza kwa nini inaitwa kamusi kuu. Asante sana, nimshakuru e, na furahi sana kuwa nawe na, na wasikilizaji wetu. Ile ni kamusi kuu kwa sababu tumezingatia, tumeshirikiana sisi wakuzaji lugha, baraza la Kiswahili la Taifa, anawenzetwa na, na mchapishaji wa Longhorn Kenya kutoa kamusi kuu kwa sababu e, vifuatavyo kutokana na mabadiliko na maendeleo ya sayansi na teknolojia, pamoja na msamiati ambatani, yaani unaoambatana na na hayo mabadiliko ya na maendeleo ya sayansi na teknolojia, ukiwemo ule msamiati wa utandawazi wa teknolojia ya habari na mawasiliano, mifumo ya soko huria, mitandao ya kibiashara na kijamii vile vile kukua na kupanuka kwa lugha ndani na nje ya bara la Afrika. Halafu tumeingiza na matamshi, minyambuliko ya maneno, tumeweka kurasa za ziada zinazoelezea kukua na kuenea kwa Kiswahili duniani, familia za lugha, abjadi ya Kiswahili, bahari kuu duniani. Kwa hivyo ni, ki, ni kamusi ambayo inaeleza vile vile misingi ya lugha ya Kiswahili. Naam, naam, naam, kuna kurasa zinazoeleza misingi ya lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo, ni inakuwa ni hazina nzuri kweli, hasa kwa wanaojifunza lugha na no, wanaotaka no, kupanua maarifa yao kuhusu lugha. Kwa hivyo, sio kama kamusi tunavyojua kwamba unaingia katika kamusi unatafuta neno kwa Kiingereza upate kwa Kiswahili, ni zaidi ya hapo, ni zaidi ya hapo. Na sasa ukiangalia lugha imepanuka, inaendelea, maneno mengi haya ya teknolojia mpya Je, imechanganya katika kamusi hiyo? E, maneno mengi yamechanganywa, yame uh, unaweza ukakuta neno kompyuta lipo pale, wamekueleza ni nini, wamekueleza tarakilishi, ambayo ni kisawe cha neno kompyuta. Na hata maneno ya matumizi ya kwenye simu kutokana na, na, na, na hali ya matumizi ilivyo yamo mule, na kwa kweli imesheheni kiasi kwamba sasa unashindwa kujua je, una, una ensaiklopidia au unakuwa au na kamusi ya kawaida ya lugha? Kwa hivyo hii ni mojawapo ya kamusi kubwa mnasema. Na swala moja linajitokeza ni kwamba lugha ya Kiswahili inapanuka kwa haraka. Lakini sasa tunajikuta inakwenda kwa mikoa na majimbo au na nchi, Tanzania unakuta neno linaambiwa je, mingine Kenya jingine je, mmeweza kusawazisha swala hilo? uh-huh suala la Kenya neno jingine na, na, na Tanzania jingine. Hata kwenye kamusi za Kiingereza wanakuambia we, we, we, we baadhi ya matamshi ya maneno yanayotamkwa kwa kwa kwa Kimarekani hasa yanayoishia na o na r, wakati wengine kule wa, we, Kiingereza hicho hicho yanakuwa na u na o na r. Sinajua hayo maneno ya namna hiyo sitaki kuyatamka na bila shaka kuharibia muktadha wa kipindi chetu. Naam, bila shaka bila kuingilia hapo, nilikuwa nataka nijue tu kwa ufupi sasa, maneno ambayo yanatumiwa zaidi hivi sasa katika kompyuta na kadhalika, mmeweza kutenganisha kati ya nchi na nchi? Bila shaka. Ah, hatupendi kusema hivyo, tunasema tu runinga, pia television. Hatusemi uko Kenya wanasema runinga, Tanzania wanasema hivi. Ah, ah, yaani tumeweka tu neno fulani, pia neno fulani, maana sote ni watu wa ukanda mmoja. Sasa katika kipindi chetu kuna swali ambapo wasikilizaji wameuliza, kuna utumiaji wa maneno ambapo wanasema fedha ni madini, lakini nini sahihi kusema waziri wa fedha, na fedha kutumiwa kama sarafu imetokana na nini? Fedha kutumiwa kama sarafu ime, ime, imetokana na mabadiliko ya historia ya fedha katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Fedha kweli ni sarafu halali au noti halali zinazotolewa na benki na kuidhinishwa na serikali au mamlaka yenye dhamana kuhalalisha kubadilishana na bidhaa au huduma katika miamala ya kibiashara. Hilo neno limetokana na Kiarabu. Na fedha vilevile ni madini yenye rangi ya kijivu kama ile ya bati, yanayotumika kutengeneza vioo, vifaa vya mezani na cheni chemi na kemikali za taaluma ya ya fotografia. Vile vile, fedha inaweza ikawa ni sarafu iliyotengenezwa kwa madini hayo. Unaona sasa, hii historia fedha ni la Kiarabu, lakini tulisha kuwa na neno hela la Kijerumani, alafu isha kuwa na, na, na neno pesa ambalo ni la Kireno tumesha kuwa na neno hili hili la eh, fedha za barahingi hii. Kwa hiyo neno fedha ndio neno ambalo limetumika sasa hivi, kwa maana kama hizi tatu nilizokwambia. Kwa hiyo, haya hatuna ubishi sisi, hatuwezi kumwita yule ni waziri wa pesa, haiwezekani. Tunasema ni waziri wa fedha, tukichukua tu kwamba ni ile dhana ya sarafu inayotolewa na mamlaka halali na hii fedha haiwezi kuwa inatokana na kwamba fedha za kwanza zilitengenezwa na fedha yenyewe. Inawezekana kabisa, wala haina matatizo. Sasa tukitoka katika fedha, kuna hii swala, mtu akiwa ndani unamwambia toka nje. Sasa unamwambia toka ndani au toka nje chakuru? <laughs> <laughs> Watu unajua, wanakuwa na mawazo ya utamaduni wa lugha nyingine, na hapo ndo tunapata shida kwelikweli kweli. Sisi wakuzaji lugha, labda ngoja nikuambie toka Neno toka hasa maana yake ni ondoka mahali fulani kwenda pengine, kama aha, vile kuondoka ndani, aghalabu huwa tunasema toka ndani, yaani ondoka ndani uje nje. Unasema toka nje, ondoka nje ya aghalabu nyumba au jengo uingie ndani. Naomba nirudie tena hapo, ili msikilizaji kidogo ajue kwa nini tumesema hivyo. Neno toka aghalabu huwa ni ondoka mahali fulani kwenda mahali pengine kama vile kuondoka ndani kwenda nje. Msemo uliopo ni toka ndani; ni sawasawa na ondoka ndani, ukisema uje nje. Maana yake toka nje, ondoka nje ya aghalabu jengo uingie ndani. Kwa hiyo, hiyo ndio dhana ya Kiswahili. Sasa kama dhana ya lugha, ya lugha au utamaduni mwingine ndio inaotuvuruga ma, ka, katika matumizi na akili zetu, basi ubishi utakuwa unaendelea, kwa sababu watu hawazingatii kwamba katika Kiswahili chenye utamaduni wake hatutizami sisi utamaduni wa lugha nyingine. Nam. Sasa alafu swala jingine linakuja katika swala la mpira u um, msikilizaji anasema watangazaji husema mpira ukimalizika, wanasema mpira umekwisha, ni sahihi au unasema mpira umemalizika? <laughs> mpira umemalizika, bwana, mpira umemalizika. Mpira hauishi sasa. <laughs> Utakuishaje mpira? Naam, asante. <laughs> Bila sana Mhamed Mwinyi, bila, bila shaka kuna maneno mengi ambayo inabidi tuzungumze kuhusu vipi vyombo vya habari vinatumia maneno vibaya, lakini muda hauturuhusu. Asante kwa kushiriki, asante, asante sana. Huyo basi alikuwa ni Muhamed Mwinyi katika Msamiati, maswali na majibu. Nimefurahi sana na somo hilo la msamiati, na tungekuwa na muda tungekuwa tunajadili kila mara. Sasa zamu yako ni wewe Nazareti Mwa Kipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Ungependa kujua ikiwa aliyekuwa gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, Daudi Balali yupo hai au alishakufa. Mimi navyofahamu mzee Balali alifariki, kama sijakosea, miaka tisa iliyopita. Au wewe Abdu Shakuru unasemaje? Na mnadhani ninafahamu kwa nini msikilizaji anauliza swala hilo. Ni kwamba kulikuwepo na maswala mengi juu ya kifo chake, kufikia kwamba watu walianza kuuliza ikiwa kweli amefariki. Basi kwa hakika, Daudi Balali alifariki Mei 16 mwaka 2008 na kuzikwa Mei 23 mjini Silver Spring, Maryland, karibu na hapa Washington. Aliletwa Marekani ghafla kutokana na ugonjwa. Swala hilo linadhani linatokana na tuhuma za kashfa zizo mkumba zolitolewa zoltolewa baada ya kufukuzwa kama gavana wa Benki Kuu ya Tanzania na Rais Jakaya Kikwete mapema mwaka huo huo wa elfu mbili na nane kufuatia uchunguzi wa ubadhirifu wa mali ya umma hasa nchi za nje. Na mtu akiingia kwenye mtandao anapata mambo mengi, hata hujui ipi ya kuamini, na hapa inabidi tukumbushane kwamba unapoweka kitu kwenye mtandao basi inabaki milele, na mara nyingi inaleta mkanganyiko zaidi. Kwa hivyo mi nafikiri watu wamebabaika juu ya swala hilo, lakini gavana mkuu huyo wa zamani wa benki ya Tanzania amefariki. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa zamu yako ni Hezrom Mlwale, unasema upo Malinyi, Morogoro. Kwanza unauliza nani mwanzilishi na wanayoongoza na kuyafadhili makundi haya Illuminati Jesuits Freemasonry na Silent Killers, pili unataka kujua ni nini kazi zao hasa. Abdu Shakuru, sasa una kazi kuhusu eh, kujibu juu ya makundi hayo ya kidini. Kwa hakika hayo ni makundi ya imani ya kidini hasa chini ya misingi ya siri na kufuata misingi ya kikatoliki kujaribu kupinga ushirikina, ushawishi wa dini katika maisha ya umma na kuingiliwa na serikali, na ni makundi yanayofuatuliwa zaidi na wanaume. Adam Weishaupt alianzisha kundi la Bavarian Illuminati huko Ujerumani Mei Mosi mwaka 1776 akiwa ni profesa katika chuo kikuu cha Wajesuit akiwa mhadhiri pekee asiye mchungaji. Sasa unaona. Basi kundi la Jesuit kwa upande wake ilianzishwa mwaka 540 kabla ya kundi hilo la Ilomet na wasomi sita wakiongozwa na Ignitus wa Yoyola pamoja na Francis Xevie, Peter Farber na wengine. Walikuwa na nia ya kuendeleza masomo ya kanisa Katoliki na malengo yao yalieleza kwamba ni kundi la mtu yoyote anayekubali kuwa ni mwanajeshi kumtumikia Mungu. Hii leo basi, Jesuit kulingana na encyclopedia na vitabu mbalimbali vya historia ni mkusanyiko mkubwa pekee wa wachungaji wanaume katika kanisa la Katoliki, kundi lenye ushawishi mkubwa ndani ya kanisa hilo. Upande mwingine, Freemason ni makundi ya undugu iliyoanzishwa karne ya 14, ni kundi jingine la siri iliyojipanga chini ya majumba yanayojulikana kama lodge kote duniani. Inasemekana ni kundi lenye wanachama walio katika nafasi kubwa za serikali na mahala muhimu za ushawishi, lakini mambo yao yote hufanyika kwa siri, mengi hayajulikani, na makala yake yanaeleza ni kundi la kuimarisha maadili na adabu. Tukija upande wa silent killer Sifahamu ni kundi gani hilo, lakini mimi nadhani hapa amekosea kwamba silent killer kwa Kiingereza inatokana na kwamba ni magonjwa yanaua watu polepole pole. Ugonjwa wa kwanza unaofahamika zaidi kama silent killer ni shinikizo la damu, high blood pressure, kisukari, ugonjwa wa mshipo wa damu na cancer ni magonjwa ya mtu kufariki polepole, manake mara nyingi watu wafahamu kwamba wana ugonjwa huo mpaka kuja kupimwa baadaye, kujulikana kwamba una ugonjwa fulani, na wakati unakuwa umeshamalizika. Kwa hivyo wanasema ni silent killer, ni ugonjwa inaua mtu pole pole. Nadhani hapo basi, nimeeleza makundi hayo pamoja na silent killer. katika maswali na majibu. Sasa zamu yako, ni JM mzalendo wa Mwanza, Tanzania. Unasema kwamba kila kitu duniani kina mwanzilishi wake. Sasa unauliza, je, ni nani alianzisha jeshi duniani? Shakuri, hilo swali ni zuri kwelikweli, kwani nadhani tangu uhai wa binadamu kumekwepo na mapigano. Sasa nani alipata fikra ya kuunga jeshi kama tunavyofahamu. Hii leo ni swali zuri Idi, lakini naona muda umemalizika. Hapa hatuna muda tena kuendelea na swali hilo, bora tuliweke hadi wakati mwingine, katika kipindi chetu chijacho. Mimi basi kwa niaba yako wewe Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini, manake ninamwona BMJ Muridhi yuko tayari, anaingia studio polepole kukuleteni viji mambo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msikilizaji na kuamkua na kukukaribisha kwa mikono miwili kuweza kusikiliza vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu BMJ Mridhi. Msikilizaji, safari yetu ya Viji Mambo wiki hii inaanzia huko barani Australia, ambako mtu mmoja nchini Australia wiki hii ameumwa na mamba baada ya kujitosa kwenye mto akiwa mlevi kupindukia na kuanza kuogelea. Hayo yametokea katika mto uitwao Johnston ulio katika eneo la magharibi mwa Queensland. La ajabu hata zaidi msikilizaji, ni kwamba bwana huyo akijulikana kama Lee D Po alifanya hivyo ili kuonyesha umahiri wake kwa msichana ambaye alikuwa naye akimtongoza. Wow. Na licha ya wakazi wa eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Lidipo ambaye mwenyewe anatokea katika kijiji kilicho karibu hapo, kujua kwamba mto huo kwa kawaida huwa umejaa mamba, mtu huyu ambaye umri wake haukutajwa, lakini ambaye anaonekana kuwa kijana katika picha zilizochapishwa kwenye magazeti, aliendelea na kuruka kwenye mto huo na kuanza kuogelea. Mashahidi wameambia polisi kwamba Lidipo hakuogelea kwa zaidi ya sekunde tano msikilizaji, kabla ya kuvamiwa na mamba mmoja ambaye alionekana kuwa na njaa mno. Mamba huyo alimvuta Lii dipo kwa mita kadhaa, akimwingiza ndani zaidi ya mto. Mara moja hiyo, akamuuma mkono, lakini Lii dipo alingang'ana na mamba huyo hadi akamwachilia, lakini akabaki na mkono ambao ulikuwa unavuja damu nyingi. Mashahidi waliliambia gazeti la UK Journal kwamba dakika chache kabla ya tukio hilo, lidi po alionekana akinywa mvinyo na marafiki zake kwenye baa iliyo karibu. Give me a Habari nzuri ni kwamba madaktari wamesema kwamba li dipo hatokatwa mkono huo na huenda ukapona. Hata hivyo, haikujulikana mara moja kama msichana aliyekuwa naye alipendezwa na kitendo hicho cha kuruka kwa mto ambao umejaa mamba ili kumpendeza. Na msikilizaji, tukitoka huko Australia, ambako wanaume wanaruka kwenye mto uliojaa mamba hatari ili kujipendekeza kwa wasichana. E, tusafiri sasa moja kwa moja hadi hapa Marekani. Mwizi mmoja wiki hii amejiitania mwenyewe baada ya kuvunja na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe, akiwa na matumaini ya kuiba maajabu. Nina hakika msikilizaji, unajiuliza mtu huyo itawezekanaje ajiitanie na je, alikuwa na akili timamu? Nam, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, polisi wamesema kwamba Leo Yusuf kutoka mji wa Alexandria katika jimbo la Virginia aliingia kwenye nyumba ya ghorofa, lakini kabla hajatekeleza wizi huo mwenye nyumba alirejea. Mwizi huyo kugundua kwamba alikuwa hatarini, akaruka kutoka ghorofa ya pili na kuanguka huku akivunjika miguu yake. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba Yosefu ndiye aliyewaita polisi akihitaji msaada wa first aid, kwani angeweza kutembea. Msemaji wa polisi katika mji wa Alexandria amesema kwamba mtu huyo amepelekwa hospitalini wiki hii chini ya ulinzi mkali na kwamba punde tu atakapopona atafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuiba kutoka kwa nyumba ya wenyewe. Baadhi ya watu ambao wanajadili swala hilo mitandaoni wanawaomba polisi kumwonea huruma bwana huyo huku akisema kwamba ameadhibika vya kutosha kwa kuvunjika miguu na kwamba huenda asidhubutu tena kuiba kutoka kwa nyumba ya ghorofa. Na kwa habari hizo kuhusu watu wavunjikao wa miguu wakiwa katika harakati za wizi, msikilizaji, mimi naona tim zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba daima siku za mwizi ni arobaini. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Oh, manangu Asante sana BMJ Muridhi, na kipindi cha Vijimambo unaendelea. Kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu la Boko Haram liliua watu wasiopungua 27 kwa kuwafyatulia risasi na kuwakata koo wakati waliposhambulia vijiji kadhaa huko kaskazini mwa Nigeria, kwenye jimbo la Bono Wakazi walisema, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP mashambulizi ya aina hiyo katika miezi ya karibuni yameshinikiza serikali ya Nigeria kuongeza juhudi zake za mapambano dhidi ya kundi hilo la Kiislamu nchini humo, ambapo mwaka jana ilitangazwa kuwa limezimwa. Kamishna wa uhamiaji katika Umoja wa Ulaya anasema Brussels huenda ikazuia msaada wa maendeleo na kuweka vizuizi vya biashara na visa kwa nchi za vyanzo vya wahamiaji kwa, kwa bara la Afrika na Asia kuwalazimisha kuwachukua tena watu walioshindwa kuwapatia hifadhi. Katika mahojiano na gazeti la The Times la Uingereza lililochapishwa leo Jumamosi, Dimitris Avramopoulos alisema wakuu wa EU wanafikiria kuacha kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo. Kimbunga Harvey kimetua katika jimbo la kusini mashariki la Texas hapa Marekani, katika mji mdogo wa Rockport karibu na Corpus Christi mapema leo Jumamosi. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa mjini Washington DC. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.