Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa upande wa redio na vilevile vile kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa ufunuzi wa kina na maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo, katika sehemu ya kwanza, tutamulika siasa nchini Angola hasa baada ya uchaguzi wa kihistoria nchini humo kufanyika, ukiwa ni baada ya miaka 38 kwamba hatimaye wanatarajia kupata rais mpya. Kama mnavyofahamu wengi wetu, ni kwamba rais wa nchi hiyo aliyekuwepo Eduardo dos Santos ametawala nchi hiyo kwa muda upatao miaka 38, lakini hatimaye sasa ameamua kuachia ngazi na hivyo basi nchi hiyo kwa mara ya kwanza inatarajiwa kuona hatimaye uchaguzi utakaoleta kiongozi mwingine baada ya huo muda mrefu. Kwa hiyo, kwa hiyo namna moja ama nyingine uchaguzi wa mwaka huu ni uchaguzi wa kihistoria huko Angola, sio kama ilivyokuwa miaka mingine ya nyuma. Na vilevile katika sehemu ya pili tutamulika kule nchini Kenya ambapo jeshi la nchi hiyo limetangaza kwenda kufanya shambulizi au kushambulia na kulipua msitu wa Boni. Nini ambacho kitazungumzwa huko, tutaungana wenzetu kule Mombasa kuweza kukopa hayo kwa kina zaidi, Liberti Adede na Josephat Kioko. Lakini basi katika hii sehemu ya kwanza, hebu tuangalie wananchi hawa wa huko Angola wanasema nini kwa sasa na basi, kabla ya yote hayo, hebu tuangalie tu kwa kifupi historia fupi ya uchaguzi katika nchi hiyo ya Angola. Na kufanya hivyo basi, naungana Murithi na mwenzangu BMJ Muridhi ambaye yuko nami hapa studio. BMJ, umefuatia suala hili kwa kifupi, hebu tueleze tu historia ya uchaguzi jinsi ilivyokuwa nchini humo kabla ya mwaka huu. Asante sana sande Shomari, na kabla hatujaangalia historia, ni wapashe wasikilizaji yale ambayo yametufikia hivi punde. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti kwamba vituo vya kupigia kura vimefungwa hivi sasa tunavyozungumza, na kwamba tayari wameanza shughuli ya kuhesabu kura, na ni uchaguzi ambao umetajwa uh, kama ambao ulikuwa na wa haki na baadhi ni uh, ch uh, tume ya haki za binadamu katika nchi hiyo inasema kwamba kufikia sasa kuja kuwa na dosari ambazo zinaweza uh, kuripotiwa. Na pia nitaje kwamba kulikuwa na wananchi wana uh, milioni tisa, tisa nukta tatu ambao walikuwa wamesajiliwa okay. uh, kupiga kura, na bunge la nchi hiyo lina viti mia mbili na ishirini na yeah. Sante, kama ulivyosema ni kwamba yule kile chama ambacho kitapata viti vingi zaidi ndicho ambacho kitapata uwezo wa kuongoza nchi hiyo kwa sababu ndicho kitakachochagua ni nani atakuwa rais wa nchi hiyo. Sasa kwa kifupi, katika kuangalia historia ya uchaguzi nchini uh, Angola ni kwamba baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa Ureno, ambapo ni mwaka wa elfu tisa mia sabini na tano, palizuka vita ambavyo vilichelewesha uchaguzi mkuu nchini humo, wakati huo uh, pakiwa na chama kimoja tu cha kisiasa na rais kama ulivyomtaja Jose Eduardo dos Santos ndiye rais wa pili kutoka bara la Afrika ambaye amekuwa mamlakani kwa muda mrefu zaidi, lakini sasa anaachia mamlaka na atakuwa tu ni katika vitabu vya historia. hali yake no. hiyo kukaa pale kwa miaka 38 <laughs> no. no. lakini kipindi chake cha muda wa miaka 38 kimeisha huku Angola ikishiriki katika uchaguzi ambao utampa, utawapatia sasa rais mpya. dos Santos alichaguliwa na kuwapia kuapishwa kuwa rais eh, katika mwaka wa elfu tisa mia sabini na tisa tarehe 20 mwezi wa Septemba baada ya rais wa kwanza wa nchi hiyo tangu apate uhuru Agostino Neto kufariki dunia. Na uchaguzi mkuu mwingine ulitarajiwa kufanyika mwaka wa elfu tisa mia themanini na tatu lakini ulicheleweshwa hadi pale mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita kwa sababu ya vita ambavyo sande unajukumbuka kwamba vilikuwa ni vita, vita vilivyoripotiwa kwa muda mrefu na mm. Uchaguzi ulipofanyika ulikuwa ni kama wa hapo awali, yaani wa mfumo wa chama kimoja. sasa visha. Vita viliisha eh, mwaka wa 1991 na, na hapo pakazuka tena mfumo wa vyama vingi vya kisiasa na uchaguzi mkuu ulifanyiwa uh, mwaka uliofuata wa tisini na mbili na rais Jose Eduardo de Santos akatangazwa kwamba mshindi, kuwa mshindi huku eh, vyama vya upinzani vikiongozwa na, wakati huu utakumbuka jina hili no, lilikuwa ni maarufu sana, Jonas Savimbi sana, sana, uh, vikidai kwamba kura zilikuwa zimeibiwa, lakini Umoja wa Mataifa kwa wakati huo ukasema kwamba uchaguzi huo ulikuwa ni wa huru na haki, na Savimbi akakataa kushiriki katika uchaguzi wa duru ya pili, na hii ikasababisha tena vita vingine vikaanza kwa mara nyingine tena na vita vikaisha mwaka wa elfu mbili na mbili baada ya kifo cha Savimbi. Hii ilicheleweshwa ikachelewesha, uh, uh, uchaguzi mkuu hadi mwaka tena wa elfu mbili na nane ambapo Dos Santos aliweza kuchaguliwa tena. Kufikia mwaka wa elfu mbili na tisa Sande Shomari, Angola ilifanya mabadiliko ya katiba, na mwaka wa elfu mbili kumi na mbili Dos Santos akiwa ka katika chama chake hiki hiki ambacho kinaendelea kutawala kwa sasa hivi cha MPLA akaibuka mshindi tena katika uchaguzi mkuu. Na rais huyo ambaye kwa sasa ana umri wa miaka sabini na nne alitangaza mwaka jana kwamba hatowania kuwa rais wa Angola kwa kipindi kingine kutokana na kuzorota kwa afya yake, na kumpendekeza yule sasa ambaye ni waziri wa ulinzi kwa sasa kugombea katika nafasi hiyo. Asante sana BMJ Mridhi kwa maelezo hayo safi kabisa. Lakini basi, kwa upande mwingine, hebu tuangalie hii Angola ni nchi ya namna gani? Angola ina watu kama ulivyosema, BMJ, milioni tisa wanapiga kura, lakini kwa ujumla wapo watu milioni ishirini na tisa nchini Angola. Nchi hii ina mawe makubwa mabonde poromoko ya maji, madini mbalimbali mbali, kama vile gypsum, shaba, almasi, chuma, uranium, dhahabu, salfa na kadhalika, bila kusahau bandari kubwa na bahari. Pia kuna milima mirefu kwenye nchi hii, kuna mlima unaitwa Mlima Elunga una, una futi zipatazo elfu saba na mia tano. Kuna mito kadhaa kwenye nchi hii na mto mkubwa kabisa ukijulikana eh, Kunene, na mwingine unaitwa Kwanza, mm -hmm. Unaweza kupitisha meli kubwa vilevile, vile una urefu wapatao karibu kilomita mia mbili kutoka pale ambapo unaanzia. Kwa hiyo ukiangalia e, mji huo wa mkuu wa Angola Luanda ni mji ambao umejengwa ukiwa na majengo makubwa ya kifahari na usafi pia wa hali ya juu, lakini kuna idadi kubwa ya watu vijijini ambao bado wanaishi katika umaskini mkubwa kwenye nchi hii. Kwa hiyo kwa wengi nchini humo, rais aliyekuwepo madarakani Dos Santos alimaliza muda wake, ndio kiongozi pekee ambao wamekuwa wakimfahamu. Awali, bunge la nchi hiyo lina viti mia mbili ishirini na kuna mm -hmm. vyama vya upinzani nchini humo. Kuna chama cha upinzani cha Casa CE. hichi kilianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili kina viti kwa sasa mpaka tunapoenda walipoenda kupiga kura kiliwahi kuwa na viti nane. Chama kingine kinaitwa ni cha UNITA, kama unafahamu, kilikuwa cha Zavimbi maarufu sana. Hiki kilishikilia viti 32 mpaka kuingia uchaguzi. Chama kingine cha upinzani ni FLNA kilikuwa kinashikilia viti viwili, na chama kingine cha upinzani ni PRS kilikuwa kinashikilia viti vitatu. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba chama cha Kasa CE ndi mm -hmm. ambacho kinajaribu kupeleka ushindani mkubwa dhidi ya chama tawala cha MPLA na kinapendelewa sana na vijana huko nchini humo. Naam, kina washabiki wengi vijana. Washabiki vijana, washabiki, na wanasema kwamba kwa wakati huu basi vijana wengi wanatarajiwa kupiga kura kwa mara ya kwanza. Wengi mm. wamejitokeza hasa wakisema kwamba wamechoshwa na uongozi wa MPLA. Unaweza kuona ni miaka 38, kwa hiyo hawa vijana tangu wanazaliwa mpaka wanakuwa chama hiki bado kipo madarakani. Kwa hiyo kwa ujumla wao vijana hawa wengi eh, wanapenda kuona mabadiliko. mm -mm. baadhi ya watu wengine ambao ni vijana wanapenda kubaki na chama ambacho kipo madarakani. Kuna baadhi yao ambao waliohojiwa wakiona kana kwamba ni sawa tu chama cha mpile kiweze kuendelea kwa sababu yule anayegombea ambaye al al alikuwa waziri wa ulinzi wanamfahamu vizuri, amekwepa muda mrefu sasa. Unaweza kuona kwamba kwa mujibu wa uchaguzi wa gol, wa Angola wanasema kwamba mgombea wa juu wa chama ambacho kinashinda na kuwa rais, na viongozi wa upinzani wana matumaini kwamba pengine safari hii wanaweza wakafanikiwa kupata mambo mengine lakini, je, kuna mabadiliko yoyote ambao wengi wanajiuliza, BMJ, kutokana na uchaguzi huu kama anavyotajwa huyu mgombea wa kitu cha sasa kwamba Dosantos kweli atakua ameondoka kabisa kwenye siasa za nchi hiyo. hiosand Shomari, itakuwa ni vigumu sana kuweza kueleza kinagaubaga kwa sasa, kwa sababu bado tunasubiri kuona huyu ambaye anaingia sasa hivi atakua na sera zinakaje, lakini wadadisi wale wachambuzi wa maswala ya siasa wanaeleza kwamba huyu ambaye anaingia sasa atafuata nyayo za Santos. Na ni kwa nini? Ni kwa sababu yeye ni kama mwanafunzi wake mwandani kabisa, mwandani wake cha. kabisa wa chama kile ambacho, kama tulivyosema, Santos amekuwa pale mamlakani kama ni rais wa pili kuwa kwa mamlaka kwa muda mrefu zaidi. la, la, lakini sande tu... mm -hmm. kabla hujamaliza, labda eh, tuseme kwamba kuna umaskini mkubwa pale katika nchi no. hiyo na vilevile vile, eh, ni, ni jambo ambalo linashangaza wengi, maanake inatajwa kama nchi iliyo na U, utajiri mkubwa wa mafuta no. lakini umaskini na vilevile vile visa vya kukiuka haki za binadamu vimeripotiwa kwa wingi katika nchi hiyo vilevile wanasema huyu anayegombea Lorenzo wanasema kwamba alizaliwa mwaka 1954 ni waziri wa ulinzi pia ni makamu wa, wa rais wa chama tawala cha MPLA yeye ndio makamu wa kile chama mm -hmm. inasemekana pia ni mtu wa karibu sana kwa sababu alisoma ile Urusi ya zamani kama alivyosoma do Santos na huyu pia aliwahi kuwa bung, alikuwa gavana wa jimbo la mashariki la Mexico mwaka 1984, vile vile aliwahi kufika nafasi ya naibu spika wa bunge la nchi hiyo, na huyu ni jenerali wa zamani mm -hmm. wa jeshi ambaye wanasema alipata nafasi ya kupambana zile vita dhidi ya upinzani katika ile miaka ya sabini kwenye nchi hiyo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni mtu ambaye anafahamika sana na aliweza kupewa hii nafasi ya waziri wa ulinzi mwaka elfu mbili na kumi na nne nafasi ambayo kule ni nyeti sana kwenye nchi hiyo. Naam na Dosantos eh, inasemekana kwamba kulingana na mipangilio, kanuni za chama hicho ambacho yeye anakiongoza kwa sasa, huenda wakampa nafasi ya kuwa mbunge katika bunge la taifa, ila hatakuwa na mambo mengi, lakini ni katika kumwonyesha kwamba yeye ataweza kubaki pale bila kuulizwa maswali mengi, bila kusahau pia kwamba ataendelea kuwa mwenyekiti wa hicho chama. Naam, na hilo ni kulingana na taarifa ambayo nimeiona hapa kutoka kwa gazeti la Bloomberg ambalo inaheshimika sana hapa Marekani <laughs> na duniani kote, na vilevile vile, vile, sande, sijui kama tuna muda tutaje kwamba kati ya mambo ambayo anajulikana sana ni kuhusiana na mtoto wake wa kike ambaye ni bilionea wa Ha, ha, mtoto wake huyu rais ambaye anaondoka ambaye ana ana utajiri mkubwa sawa wa mali na fedha, lakini nakina, muda ndio hivyo. Tunakushukuru sana BMJ, basi tukae tayari kuungana na wenzetu Mombasa kwa ajili ya sehemu ya pili. Asante sana Shomari ukiwa hapo Washington. Na wewe msikilizaji, kama ulivyosikia Shomari akitanguliza hapo, kutoka Mombasa ni mimi Josephat Kioko na Liberty Adede kwa undani leo, ikiwa ni taarifa kuu iliyoibuka nchini Kenya wiki nzima. Jana na hata leo wanazungumzia maswala ya jeshi la Kenya kuingia katika msitu wa Boni kwenda kulipua kama ilivyokuwa imependekezwa mapema mwaka huu elfu mbili kumi na saba lakini mvutano unaonekana kunukia. Kwa nini Boni forest ilipuliwe? Je, raia wanasema nini? Kuna pingamizi kubwa kutoka kwa wafugaji walio katika msitu huo, na pia tutaangazia zaidi wale wakimbizi wa ndani kwa ndani waliopata hifadhi katika vijiji vya karibu na msitu wa Boni. Mwanzo tuanzie Boni Forest, iko wapi? Boni Forest ni msitu ambao uko kwenye mpaka wa Kenya na taifa la Somalia, na unapakana na kaunti tatu muhimu sana katika taifa la Kenya: kaunti ya Tana River, kaunti ya Garissa na kaunti ya Lamu. Ilani ya kulipua msitu huo ilikuwa imetolewa mwishoni mwa juma lililopita, kwamba wale waliopewa ilani waondoke, manake mpango wa kuanza kulipua rasmi ulikuwa umepangwa siku ya Jumapili, lakini wale wanaosimamia mpango huo hawakusema bayana kama kweli wameanza kulipua. Taarifa kutoka kwa waandishi wa habari zimekuwa zikipatikana kwa matatizo makubwa Boni Forest, lakini kile kimeshuhudiwa zaidi ni raia wakiteta kwamba wana mifugo wengi sana ndani ya msitu huo, na sababu kuu kama unavyokumbuka ni kwamba serikali ya Kenya, wakuu wa usalama wakitumia jeshi la taifa, wanasema ni njia mwafaka ya kutimua wanamgambo wa Al-Shababu wanaojificha katika msitu huo wa mkubwa. Wakazi hao kwanza wametoa tathmini yao rasmi jana tu Jumanne kwamba msitu huu unatajwa kuwa Boni si Boni peke yake, ni Boni na Ijara, yani misitu miwili imeshikana, na si Lamu peke yake kama vile watu wanasema. Hii ni misitu ambayo iko katika kaunti ya Garisa na sehemu moja Lamu. Na kwa mbali zaidi, vile Liberty amesema ni msitu ulio na ukubwa wa takriban kilomita mraba elfu moja mia tatu. Maanake hifadhi kubwa ya wanyama ya Boni imekuwa kivutio kikubwa kwa watalii, lakini kutokana na maficho ya Al-Shababu kama vile serikali anavyosema ikawa ni hata ni hatari kwenda katika ule msitu. Licha ya kuwa na wanyama kama vile ndovu kwa miaka mingi, ni hatua ambayo imechukuliwa na serikali hapo awali, alipokuwepo eh, mamlakani, waziri mwenda zake Joseph Nkaiseri alitoa amri ya msitu huo kuweza kulipuliwa kwa mabomu Septemba 15 mwezi uh, Septemba 15 mwaka 2015, kuweza kukabiliana na hawa al shabab ambao maficho yao inadaiwa kuwa humo kabla ya hatua hizo k kuchukuliwa ama yale mashambulizi kukosa kufanyika, huku ikidaiwa kwamba eh, msitu huo umefunika sana na umekuwa ukitatiza maafisa wa kijeshi kuweza kuchunguza na kuangazia kwa undani ni nini kinafanyika kule kabla ya kufanya mashambulizi. Kile kinachotoa utata kwa raia na wale wanaopata kwa undani kwa sasa ni kwamba mwaka jana elfu mbili kumi na sita takriban kama mwezi wa tatu hivi, jeshi la taifa na wakuu wa usalama kwa jumla walitangaza kwamba wamefaulu kutimua wale wapiganaji ama wanamgambo wa Alshababu katika ule msitu, na raia wakaelezwa kwamba sasa msitu huo nao waanze kuondoka kwa sababu una hifadhi ya serikali. Lakini baada ya miezi michache, ikasemekana bado kuna wana mgambo wa Alshababu ndani ya ule msitu. Sasa watu wakajiuliza, je, kama walisema wamefaulu, wamefanikiwa kuwatimua wametokea tena wapi? Wafugaji wakajitokeza kwa wingi na mifugo wao. Hata sasa hivi tunapoleta kwa undani, kuna watu wengi wameapa kwamba hautaondoka katika msitu wa Boni. Nimesikia wengi wakizungumza kwamba nina mbuzi wengi na ng'ombe wengi na mifugo wangamea na nini, na wakasema wao wanataka ushirikiano kati ya serikali ya kaunti ama serikali za eneo la pwani, yule mshirikisho wa masuala ya utawala ama kamishina mkuu Nelson Marwa, na anayesimamia kaunti ya Garissa washirikiane kuona kwamba raia hawataumia katika mifugo yao kulipuliwa. Wanasema kama si tutatoroka, twende mifugo wataenda wapi? Na wanadai kwamba ni kitu ambacho kinawasaidia sana kwa ajili ya malisho na hata pia kwa shughuli zao nyingine nyingi, kama anavyosema huyu mmoja, mkazi ama mfugaji ambaye anategemea msitu huo wa Boni. Ya kwanza tunalisha mali yetu, ya pili tunavuna ile asali ambaye tunapata kutoka huko, ya tatu tunatumia kuni, ya nne kuna miti mingi ambaye ni dawa. Uliomsikia hapo ni mwenyeji ambaye ni mkulima ama mfugaji katika msitu wa Boni, wanaosema ni Boni na Ijara, akiwa anatoka sehemu hiyo ya Garisa. Wanasema ni faida kubwa wanayopata katika msitu huo ulio mkubwa, na itakuwa ni hasara kubwa kama utalipoliwa, mifugo wataangamia. Sasa basi, tamko la kwanza mapema mwaka huu la kulipua ule msitu wa boni Kamishina mkuu wa eneo la pwani Nelson Marwa, ambaye matamshi yake yaliibua utata yakapingwa na na wataalamu wa masuala ya usalama. Kabla ya kuendelea kukuletea undani, hebu tumsikie jinsi Marwa alivyotangaza kuhusu ulipoaji wa msitu wa Boni na kuonya raia waliokuwa katika msitu huo: wale vijana ambao wameingia kwa msitu wa, wa Boni. Mtasikia yale maneno hamujawahi sikia katika huo msitu wa Boni. Kama wako huko wanasikia waambiwe, wale vijana wameingia kwa msitu wa Boni, wanatoka wanatega IDs kwa maofisazi wetu wa serikali, saa hizi wameanza kutarget hata wanafunzi. Mtasikia yale maneno hamujawahi sikia katika huo msitu wa Boni. Kama wako huko wanasikia waambiwe, you will see some fireworks in that forest. Yani jamaa wana wako wameingia Kenya, wameingia kwa msitu wetu wa Boni, uko ndani ya taifa letu la wa Kenya. Wanatoka hapo ndani wanapiga watu wetu, halafu wanarudi kulala tu kukula ndani ya msitu wa Boni, na it's inside Kenya, we need to deal with that forest, we need to bomb that forest, na kuna kubembelezana na wao. So kama wako huko na wale majirani wanaishi kwa huo msitu, watusaidie. Wale majirani wako neighbors kwa huo msitu waanze ku keep off huo msitu. Alielezea hii akiwa na ghadhabu kubwa sana na kuwa na mshangao. Kisha baadaye eh, eh, mashambulizi yalifanyika, lakini hayakuwa mengi, yakasitishwa huku ikidaiwa kwamba yaliweza kusimamishwa kwa kipindi kifupi kupisha eh, masuala ya uchaguzi mkuu ambao umekamilika nchini Kenya. Na eh, siku chache tu wiki iliyopita ndipo mkurugenzi Joseph Kanyiri tena akatoa amri hiyo. Alisema vipi hapo kiogo tangu Ijumaa iliyopita. Mkurugenzi wa operesheni ya linda Boni, Joseph Kanyiri, alikuwa ametoa ilani hiyo ya siku mbili, watu waondoke katika msitu huo, na kweli tumeshuhudia watu wamekuwa wameanza kuhama licha ya wafugaji kusema hawataondoka na mifugo wao. Baadhi ya watu wamehama kutoka vijiji vya Jima, Porokomo, Pandangua ambako Kioko, utakumbuka kulikuwa na mashambulizi yaliyotokea hivi karibuni, Kathathe, Maleli, Nyongoro na pia Witu, na wanasonga katika vituo vya kuweza kuwashughulikia wale watu ama wakimbizi wa ndani ya nchi e, amba, mahali ambapo Bwana Kanyiri amewahakikishia kwamba e, wanajeshi na hizo idara za usalama zitahakikisha zimewahakikishia usalama wao huku idara zingine za ziada pia nazo zikidokeza kwamba kushughulikia swala la kuwapa chakula na maji wakati mashambulizi yanaendelea katika msitu huo. Uvamizi rasmi katika msitu wa Boni na wapiganaji wa Alshababu uliripotiwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na nyuma kidogo mwaka elfu mbili kumi na mbili mwaka mmoja tu baada ya jeshi la Kenya kuingia Somalia. Na utakumbuka kwamba vyombo vya habari hapa nchini Kenya vilikuwa vimenukuliwa kuripoti kwamba serikali ya Marekani ina mpango wa kusaidia Kenya katika ukabili wanamgambo hao wa al-shababu kuondoka katika msitu huo kutokana na tisho la usalama. Na vile umesikia Bwana Maro akizungumza hapo nyuma, ni kwamba alikuwa anashangaa vipi wageni watoke katika nchi jirani waje kuleta maafa katika nchi ya Kenya. Mvutano wa msitu wa Boni bado ni mkubwa sana, japo visa vya utovu wa usalama ambavyo vimekuwa vikiripotiwa watu kuuawa Lamu, Garisa, Mandera, wachanganuzi wa masuala ya usalama pia wanasema vichunguzwe, huenda ni watu ambao wanatoka humuhumu nchini Kenya na kutaja wapiganaji wa al-Shababu. Ni kweli idara za usalama zimedokeza kwamba kundi la al-Shabab kwa jina Jayesh al aiman yenye makao yake katika msitu huo wa Boni, na baadhi ya wa wapiganaji wa kundi hilo kudaiwa kuwa ni vijana wa humu nchini ambao huenda kutekeleza mauaji hayo, wamekuwa wamekita kambi katika msitu huo, na ndipo maafisa wa kijeshi wakawa ama wameamua kuchukua hatua wa hiyo kuweza kukabiliana nao na kuhakikisha kwamba eneo hilo ambalo linapakana na eneo la kitalii la Lamu kwamba limesalia kuwa salama. Yote haya unayapata katika kwa undani tukikuletea kutoka mjini Mombasa na katika kuchunguza tu e, jinsi Kenya imekuwa ikishughulikia msitu wa Boni ni kwamba mwaka 1976 katika gazeti rasmi la serikali, hifadhi ya Boni yaani Boni National Reserve iliwekwa rasmi kwamba imetengewa hifadhi ya wanyama kutokana na wingi wa ndovu. Lakini kadri miaka imesonga ndivyo wanyama hawa wamekuwa wakiuawa na wawindaji haramu, na msitu ukawa ni mkubwa na hata ni hatari kutokana na visa vya magaidi kuvamia. Ilipotimia Disemba elfu mbili na kumi, takriban miaka kumi iliyopita, serikali ya Marekani baada ya kufanya uchunguzi wake wa kina ikagundua kwamba vitisho vya Alshababu katika msitu wa Boni ni hatari, na ikaonya raia wake kutotembelea mbuga ama hifadhi ya wa wanyama ya Boni iliyo sehemu hiyo ya Lamu na Garissa. Na pia katika shughuli hii nzima ya kuhakikisha kwamba kuna usalama katika msitu huo, e, duru zinadokeza kwamba kuna baadhi ya watu kadhaa wamekamatwa, e, wanaotuhumiwa kuwa wapiganaji wa Al-Shabaab, japo hatujapata idadi kamili, lakini inatarajiwa kwamba watafikishwa mahakamani na kuweza kufunguliwa mashtaka na kuweza kufanyiwa uchunguzi kamili kubainisha ikiwa ni wahusika ama sio wahusika. Imekuwa ni swala nyeti juu ya usalama wa taifa la Kenya. Na tunapojiandaa kuondoka katika Kwa Undani, naona leo nitakuwa na swali kwako, kwa we mtazamaji wa Kwa Undani unayetupata katika mitandao ya kijamii, ama unatupata katika redio yako, unadhani ni kweli mashambulio no yanayoshuhudiwa sehemu kadhaa kama vile Lamu, Mandera ni wapiganaji wa Alshababu ama ni washirika walio humu nchini Kenya wanaojificha na kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa. Mimi ni Liberty Adede na mimi ni Josephat Kioko. Kwako Washington, Sunday Shomari. Asante ah, sana kutoka huko studio ya Mombasa, Liberty Adede na Josephat Kioko, kwa sehemu hiyo ya pili ya kwa undani. Tunawashukuru sana kwa kutupa mambo mazuri kabisa kutoka hapo mjini Mombasa. Na hapa studio, msikilizaji, mimi ulikuwa nami ni Sunday Shomari, nikishirikiana na mwenzangu ambaye tulikuwa naye kwenye sehemu ya kwanza eh, kuweza kutoa habari. Ni BMJ nisemu jisemu wenyewe tafadhali Nam ni BMJ Mridhi, na nakushukuru sande kwa kunishirikisha katika kwa undani, pia na vilevile wenzetu wa mombasa tuwashukuru sana. Asante sana vilevile, upande wa pili eh, saida hamduni hapa studio Omari kaseko na kukuaa kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sande Shomari, siku mwema.