hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza Jina langu ni Sunday Shomare, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ni kuwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 24 mwezi Agosti mwaka 2017, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na kwenye masafa mafupi utatupata katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Naam, kumradhi, ikiwa leo ni tarehe 28, basi katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, maamuzi ya mahakama kuu ya kukubali maombi ya NASA. Je, utekelezaji wake utakuwa unafanyika vipi na lini? mchakato huu mzima wa kuweza kuangazia hii mifumo ya ICT ya IDC itafanyika, so kesho jioni saa kumi na moja. Vilevile katika habari nyingine, huko nchini Kongo, askari wawili wa jeshi la nchi hiyo wamefariki dunia na wengine watatu kujeruhiwa katika mapigano makali yaliyotokea katika mji wa, wa, wa Lubero hadi ya awamaaaeendeaaa Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Murithi moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba eneo linalozunguka mji wa Houston katika jimbo la Texas hapa Marekani halijapata afueni leo Jumatatu kutokana na mvua iliyoletwa na kimbunga cha kihistoria ambayo inatarajiwa kuendelea kwa siku kadhaa, huku waokozi wakijaribu kuwafikia manusura waliokwama kwenye mafuriko hayo. Wakazi wanaendelea kujaribu kuwafikia maelfu ya manusura hao, huku maafisa wa mji huo wakisema kwamba wamewaokoa zaidi ya watu elfu mbili. Hata hivyo, wameeleza kwamba bado kuna visa mia moja na themanini na vitano vya watu walio katika, walio katika hali mbaya ambao wangependa, ambao wangependa kuokolewa. Watabiri wa hali ya hewa wanatarajia kwamba kimbunga havi ambacho kilipiga Ijumaa usiku huenda kikasababisha hadi sentimita 25 za mvua leo usiku, na kusababisha mafuriko zaidi kwenye mji huo ulio wa nne kwa ukubwa nchini Marekani. Wakati huo huo, bei za mafuta zimepanda na gharama zimekuwa zikibadilika, wakati ambapo upepo mkali ukipiga maeneo kadhaa ya mji ya kufurika kutokana na kimbunga hicho Harvey ambacho kimepiga sehemu za Texas ambazo zina viwanda vya mafuta hasa kwenye vinu vya kusafisha mafuta, usafirishaji na uzalishaji. Leo Jumatatu, bei za mafuta zimepanda kwa takriban asilimia saba ikiwa ni kiwango cha juu kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka miwili huku wawekezaji wakisema kufungwa kwa vinu kadhaa vya kusafisha mafuta na viwanda vingine kunaweza kusababisha uhaba mkubwa. Wakati mmoja bei za mafuta ghafi zilishuka kwa sababu ya kufungwa kwa vinu hivyo na ilitarajiwa kuumiza mahitaji ya mafuta ghafi. Ripoti moja imesema kwamba kuna uwezo wa wakia, kiasi cha mapipa milioni, milioni moja ya kusafishwa mafuta kwa siku kuadhiriwa. Mahakama ya juu nchini Kenya leo imeamuru kwamba muungano wa upinzani wa National Super Alliance NASA uruhusiwe kukagua vifaa vya kielektroniki na mifumo iliyotumiwa wakati wa uchaguzi wa mwezi Agosti e, mwaka huu tarehe nane mwaka mwezi huu. Katika e, uamuzi uliotolewa kwa kauli moja na majaji wote saba, mahakama hiyo imeitaka tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC kuwaruhusu mawakala waliyekuwa wa mgombea urais Raila Odinga kukagua mifumo ya kompyuta ili kuthibitisha matokeo ya uchaguzi huo wa rais. Majaji hao aidha, wameeleza kwamba Uh, ripoti itakayotokana na hatua hiyo itakuwa ya manufaa kwa mahakama ili kuiwezesha kuelewa jinsi mifumo hiyo ilivyofanya kazi au ilivyokosa kufanya kazi. Hata hivyo, mahakama hiyo imekataa kuwaruhusu mawakala wa NASA kuwa na uwezo wa kukagua mifumo bila ya udhibiti eh, hali ambayo imesema itahakikisha kwamba hakuna hatari ya kudhuru mifumo ya kielektroniki iliyotumiwa na tume hiyo. Mahakama hiyo pia imeendelea kusikiliza kesi hiyo ambapo muungano wa NASA unapinga matokeo ya rais yaliyotangazwa na tume ya IBC na kusema kwamba Rais Uhuru Kenyatta alishinda katika uchaguzi huo. Mamlaka nchini Sudan zimewasihi watu wanaoishi kwenye ukingo wa mto Nile mjini Khartoum na maeneo ya kusini mwa mji huo mkuu kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya mafuriko mapya ya wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa ya wizara ya maji, umeme na mabwawa ya Sudan imeonya kwamba mafuriko makubwa yatatokea wiki hii katika muda wa miezi. Mwezi mmoja uliopita mafuriko yameharibu nyumba elfu tatu mjini Khatum na mkoa wa Al Jazira. Wiki iliyopita wizara imesema viwango vya maji katika bluu nayo mto mkuu unaopokea maji kutoka kwenye mto, mito midogo kutokea Ethiopia umefikia viwango vya juu kabisa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari za upeo zetu wa juu, ni mahakama ya juu nchini Kenya ikiongozwa na jaji David Maraga na majaji wengine sita, ilifanya kaa mwishoni mwa juma na pande mbili zinazopingana katika uchaguzi wa rais nchini humo na kutoa taratibu ile inayotarajiwa kuzingatiwa katika uamuzi wa mahakama unaotarajiwa Septemba mosi. Na muda mfupi uliopita nimezungumza mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi kutaka kujua iliyojiri kwanza hapo mwishoni mwa juma kwenye mahakama hiyo iliandaa kikao siku ya Jumamosi na kuwaleta pande husika hivi pande husika za mawakili katika kesi hii ambayo kiongozi wa upinzani bwana Raila Odinga amewasilisha mbele ya mahakama hiyo na kile kilichokuwa kinatendeka ni kwamba mahakama ya juu ilikuwa inatoa utaratibu utakaotumiwa na mawakili hawa kuweza kuweka ushahidi wao kuzungumzia yale ambayo wanataka yaweze kuzingatiwa katika uamuzi wa mahakama ambao unatarajiwa na tarehe moja Septemba na Jumapili mahakama ya juu pia iliweza kuandaa kikao kingine na mawakili wa pande husika na mawakili, wengine ambao tayari walikuwa washatuma maombi kwamba wanataka kujihusisha katika kujiunga na, na na kesi hii kuweza kuonyesha uh, ule uungwaji mkono wapande husi, wa, husika katika kesi hii. Sasa, Kennedy Wandera, baada ya hayo yaliyojiri mwishoni mwa juma, pengine leo kile ambacho kimeendelea kwenye mahakama hiyo, hasa baada ya haya maamuzi makubwa juu ya NASA ni yapi hasa? Leo mahakama ya juu nchini imemkubalia kiongozi wa upinzani Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta kupitia mawakili wao kufanya uchunguzi katika seva za IDC pamoja na stakabadhi nyingine muhimu katika kesi hiyo. Upinzani umeruhusiwa kuna kilideta muhimu itakayowawezesha itakayo, itakayo, itakayo, kufanya uchunguzi. Na ikumbuke kwamba IDC ilikuwa imeeleza mahakama kwamba itakuwa u sana kwao kuwaruhusu mawakili wa upinzani na wataalamu wao kufanyia uchunguzi hizi seva, wakisema kwamba huenda wakihitiasiana na usalama wa seva hizi na mifumo yake ya IT. Pengine ni... limeangaziwa kwa kiasi gani, pengine kwa sababu ya huo swala la wasiwasi wa usalama, kuna namna zote zimewekwa za kufuata taratibu. Kuna utaratibu ambao mahakama ya juu imeweka na kupitia mfumo huu ambao mahakama imeeleza uamuzi huu ambao mahakama imeweza kueleza, ni kwamba hawa viongozi wa upinzani, au mawakili wa upinzani na upande wa Rais Kenyatta wataruhusiwa kunakili tu, wala si kupata uhuru wote katika zile seva au zile hiyo uh, mifumo ya ICT. Na Bwana Odinga atapata utambulisho wa seva zilizotumiwa katika uchaguzi, mikakati ya kinga iliyotumiwa kudhibiti seva hizo, mifumo ya ya kidijitali iliyotumiwa na IEBC katika uchaguzi almaarufu Kenya Integrated Elections Management System kudhibiti hatua zozote za, za udukuzi, utambulisho wa watu walioruhusiwa kuingia katika seva hizo. Na pia amri hii ya mahakama ya juu inaupa upinzani kukagua seva hizo chini ya uangalizi wa msajili wa mahakama hiyo, wataalamu wa, wa maswala ya kiteknolojia na mawakili wa IEBC na rais Kenyatta ili pasiwe na hitilafu katika mitambo hiyo. Sasa, huu mchakato unatarajiwa kukamilishwa lini na ukaguzi mzima utafanyika wakati gani? Itafanyika kesho jioni saa kumi na moja, na ripoti ya mchakato huu itaandikwa na msajili wa mahakama hiyo na kuwasilishwa mbele ya mahakama ya juu kesho Jumanne saa kumi na moja jioni. Ni Kennedy Wandera akizungumza na Sauti ya Amerika. unaendelea kusikiliza sauti ya Amerika, VOA. Wanajeshi wawili wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamefariki na wengine watatu kujeruhiwa wakati mapigano makali yalipoanza alfajiri ya leo katika mji wa Lubero ulio kilomita 46 kusini mwa mji wa Butembo. Taarifa zinadai kwamba waliofanya shambulizi hilo ni wapiganaji wa Maimai wa kundi la Lafrapa. Mwandishi wetu Osteo Malivika anatupasha zaidi akizungumza na sauti ya Amerika kwa njia ya simu, mmoja wa wakaazi wa Lubero aliyekuwa akijificha asema, mlio wa silaha ulianja saa kumi na moja za asubuhi. Ni kweli ilikuwagei tukasikia mabunduki na tungali na lala na hapia la muka hapa hadi imaenja kuwa kanja ajie kidogo, wale wamaimai wameendea kule ngamya katoni, walikuwa wanapigana. Kwa nini? Tumesikia kama kumekuta wasolta wawili na mumama mmoja, alikuwa kujeake solta na mule mgini. Bombe hazikuangukia watu, zilikuwa naangukia tu kule kujificha. Wakati wa mapigano askari wawili waliuliwa na wengine zaidi ya tatu walipata majeraha na kwa sasa wako hospitalini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, na ninaendelea sasa na habari za dunia. Italia inashutumiwa kuwalipa wanamgambo wa Libya wanaohusishwa na usafirishaji wa magendo wa watu ili kuacha biashara hiyo haramu kuvuka Mediterranean kwa mwezi mmoja. Dai hilo ambalo linaingiliana na kushuka kwa asilimia 86 ya idadi ya watu wanaoomba hifadhi ambao wamefika Italia mwezi huu ikilinganishwa na Agosti mwaka jana limekuja wakati ambapo viongozi wa Ulaya na Afrika wanakutana kule Paris kujadili jinsi ya kuondoa mmiminiko wa wad wahamiaji wanaokwenda Ulaya. Kwa mujibu wa tovuti ya Middle East yenye makao yake mjini London, Uingereza, serikali ya Italia imevilipa vikosi vya ndani katika mji wa Sabratha ulio kilomita kilomita 80 magharibi mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Malipo hayo inadaiwa yalihusisha fedha taslimu e, misaada na vifaa, na kupitishwa kupitia manispaa ya mji ambayo inadhibitiwa na wanamgambo, kulingana na tovuti hiyo. serikali ya Uganda imetangaza kwamba imeunda kamati ya kukabiliana na kusambaa kwa picha za uchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa na serikali hiyo leo Jumatatu imesema kwamba moja ya majukumu ya kamati hiyo itwayo Pornography Control Committee ni kuhakikisha kwamba wanaosambaza picha za utupu wanakamatwa na kushtakiwa. Taarifa hiyo imeeleza kwamba uenezaji wa picha hizo umechangia ongezeko la visa vya matumizi ya dawa za kulevya, kujamiiana kwa maharimu ujauzito wa wasichana, ulawiti na ubakaji. Serikali hata hivyo haikutoa majina ya wanachama wa kamati hiyo, lakini ikasema kwamba raia wa Uganda ndio walio katika rekodi hiyo na ni watu ambao wana rekodi nzuri ya uadilifu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naam, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu na za kwetu hapa Washington. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kuhusu mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kimbunga Harvey katika jimbo la Texas hapa Marekani, mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na charles ngalawa mkazi wa huko Houston, Texas, na katibu wa chama cha Tanzania, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo katika eneo analoishi. Hali ni mbaya sana hapa, ni sehemu inayoishi hatuwezi tukatoka nje na uh, mamlaka akiwepo gavana wetu hapa, mbunge wetu wametuhusia tusitoke nje, na kama matatizo yatazidi kuwa makubwa tupige namba zilizowekwa hapo na fima kupata kuchukuliwa kwenda shelter. Charles, nafahamu pia wewe ni katibu wa Watanzania wanaoishi huko Houston. Je, umepata muda pengine wa kuwapigia simu baadhi ya Watanzania na kujua kwamba wapo salama ama wanaendelea vipi kutokana na tukio hili? Sisi hapa Houston tuna magrupu yetu ya kupashana habari. Nyumba nyingi za Watanzania hapa zimeathirika, na nyumba nyingi sana sana tunapewa picha zikiwa maji yamekwisha ingia na nyingine zimefunikwa. Jioni hii tutakutana kuangalia tathmini nzima lakini, ninachokuhakikishia, watanzania wengi wameathirika hapa, na hata wengine watakwenda watakwenda sheta. Ninafahamu kwamba imewekwa marufuku ya watu kutozunguka. Sasa nyinyi kama Watanzania mnaenda kukutana wapi? Huoni kama tu... ni kama kukiuka amri iliyowekwa, au tutaonana uso kwa uso? Lakini viongozi wa uh, Houston, Tanzania. Tuna grupu letu la mawasiliano ambalo ndio hasa tuna coordinate mambo haya, lakini kwa ufupi tu ni kwamba watanzania nao hawajapona katika janga hili, wengi wao wameathirika. Balozi wa Tanzania hapa Marekani Wilson Masilingi alipiga simu aa, na kuzungumza na baadhi ya watanzania huko Texas. Ni jambo gani hasa alilotaka kujua kutoka kwenu? Na kwanza, tunamshukuru sana balozi. Sisi wa Tanzania tunahuka kwanza ya kujaliana hali kabla ya kupata msaada. Jambo hilo lilifanya balozi kutujulia hali kwa kupitia rais wetu wa jumuiya Bwana Mayocha kwamba tunaendelea, jambo lililotufurahisha na hasa hasa alizungumzia tutii mamlaka inayotuambia tutoke nje. Ni Charles Ngalawa, mkazi wa Houston, Texas, akizungumza uh, na Sauti ya Amerika na kutoka huko Texas tuelekea hadi. Benki Kuu ya Sudani Kusini imeomba msaada kutoka nchi za Afrika Mashariki kuisaidia kuinusuru uchumi wa nchi hiyo, wakati ambapo serikali ya nchi hiyo ikiripoti kulemewa na mfuko wa gharama ya maisha, sarafu yake ikiwa imedorora kwa asilimia zipatazo themanini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayoripoti zaidi. Kulingana na Benki Kuu ya Sudani Kusini, mapato kutoka kwa mafuta, ambayo ndiyo tegemeo kubwa la uchumi wa nchi hiyo, yameporomoka kwa kiasi kikubwa, kutoweza kustahimili mawimbi makali ya kuporomoka uchumi wa nchi hiyo. <coughs> Benki ya Sudani Kusini inaripoti kwamba uchimbaji wa mafuta umefifia kwa asilimia 98, kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kulingana na gavana wa Benki Kuu ya Sudani Kusini Othom Roka Jack, mauzo nje ya nchi nayo yamepungua kwa kiasi kikubwa. Uchimbaji wa mafuta umepungua kwa kiasi cha pipa elfu mia moja ishirini kila siku kutoka pipa elfu mia tatu hamsini kila siku. The ongoing armed conflict saw Sudan's GDP has contracted Vita vinavyoendelea nchini Sudani Kusini vimeathiri uchumi wa nchi kwa asilimia sita nukta tatu na inatabiriwa kwamba uchumi utafifia zaidi mwaka huu wa kifedha elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane Vita hivyo pia vimeathiri uchimbaji wa mafuta na uzalishaji wa chakula na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula kote nchini. Serikali ya Sudani Kusini pia inaripoti mfumuko mkubwa wa gharama ya maisha kiasi cha asilimia mia tatu themanini Bei ya chakula ikipanda zaidi. Sarafu ya Sudani Kusini nayo imepungua makali katika soko la fedha kwa kiasi cha asilimia 80. Nchi hiyo pia inaripoti kukosa akiba ya pesa katika akaunti za serikali. Mkurugenzi mkuu wa Benki Kuu ya Uganda, Dr Adam Mgume, ameeleza kongamano kuhusu uchumi wa Sudani Kusini jijini Kampala kwamba nchi za Afrika Mashariki zinastahili kutafuta mikakati ya haraka kunusuru uchumi wa Sudani Kusini kabla ya kuathiri jumuiya nzima some... tupo tayari kuisaidia Sudani Kusini kuchukua hatua za haraka kulainisha masuala yake ya uchumi. Serikali ya Sudani Kusini inaripoti kwamba tayari imeshauza mafuta ambayo hayajachimbwa na hivyo haina lingine la kutegemea kama mapato katika siku zijazo, huku asilimia arobaini ya mapato ya serikali yakitumika kununua silaha. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Na mi Jumatatu msikilizaji ni michezo na leo niko hapa studio mamoyo moyo Hamza, na tukianza leo tuanze hasa kule Uingereza na gumzo lililoendelea wakati wa weekend, hasa kuhusu Premier League baada ya Arsenal kula kichapo cha bao nne bila chini ya mikono ya Liverpool. Hiyo msikilizaji ni timu ya Sunday Shumari. Wakati huo Chelsea wakaigonga Everton mbili bila, huku Manyu wakiwa wanaendelea kuongoza ligi ikiwa na point 9 ikifuatiwa na Liverpool ambayo mpaka sasa ina point 7. Arsenal kwa sasa wanashika nambari 16 kati ya timu 20 ikiwa na pointi zake tatu tu. Kwa hiyo wikendi nzima hii gumzo imekuwa kama Liverpool kweli wanamhitaji Philippe Coutinho ambaye amekuwa mazungumzo ya kwenda Barcelona, na inaelekea kwa mwanzo huu the Gunners wanahitaji kuongeza nguvu kama wanataka kubaki katika ile big Four, yani zile timu nne za juu ambazo mara nyingi huwa zinaongoza ligi ya Uingereza, lakini he bwana ye, wanasema msimu bado ni mrefu sana, kwa hiyo kuna muda wa kutosha kwa mzee Wenger kufanya mambo yake, unasikia sande, kufanya mambo yake, kuweza kurudi katika Big Four wakati wa ligi hii msimu huu unaendelea. Angalia basketball, wakati msimu ukiwa umetulia mchezaji nyota wa zamani wa LA Lakers Kobe Bryant anawapa changamoto wachezaji wa sasa, ikiwa kama namna ya kuuza viatu vyake. Changamoto zenyewe sio lazima kushindana na Kobe katika game, lakini kwa mfano anamtaka point guard wa Washington Wizards John Wall kuhakikisha kuwa anaingia katika timu ya kwanza ya ulinzi kwenye ile timu kubwa ya kombaini ya NBA ambayo kwa kweli inaweza kuwa kazi hasa kwa mchezaji kama Wall mwenye kuendesha timu kuliko kucheza defense. Lakini John Wall alijibu katika ujumbe wa Twitter akisema, usiseme zaidi mzee Kobe, yaani kwamba msimu huu ataingia katika timu hiyo ya kwanza. Habari nyingine kubwa hapa Marekani ni gumzo baada ya ushindi wa Floyd Mayweather kwa technical knockout katika raundi ya kumi dhidi ya Conor McGregor Jumamosi. Kwa ushindi huo, Mayweather anabaki na rekodi ya mapambano hamsini bila bila hata kushindwa hata mara moja, akiwa amevunja rekodi ya bingwa wa zamani Rocky Marciano, ambaye alishikilia rekodi ya mapambano 49 bila kupoteza hata pambano moja kwa muda wa miaka mingi sana. Mayweather mwenye umri wa miaka 40 sasa anasema katukatu hatarudi tena ulingoni, ndiyo ameamua kujitoa kabisa, na alikuwa na ujumbe kwa mabondia ya vijana akisema, nyie vijana wacheni kabisa kuni challenge, sitaki tena kurudi ulingoni. Lakini wengi wanaofuatilia ndondi wanaweza kukuambia hii si mara ya kwanza kwa Mayweather kusema hivyo, na ugonjwa wa mabondia unajulikana, hawakubali kuondoka hivi hivi. Wengi walijaribu, lakini walirudi na wakaacha baada tu ya kupata kipigo. Kwa hiyo tusubiri tuone Mayweather kama kweli ametoka kabisa au tutamuona tena. Habari hizo za michezo naye Mwamoyo Hamza hufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Eneo linalozunguka mji wa Houston katika jimbo la Texas hapa Marekani alijapata afueni leo Jumatatu kutokana na mvua iliyoletwa na kimbunga cha kihistoria, ambayo inatarajiwa kuendelea kwa siku kadhaa. Bei za mafuta zimepanda na gharama zimekuwa zikibadilika, wakati ambapo upepo mkali ulipiga maeneo kadhaa ya mji na kufurika kutokana na kimbunga hicho Harvey, ambacho kimepiga sehemu za Texas ambazo zina viwanda vya mafuta. Mahakama ya juu nchini Kenya leo imeamuru kwamba muungano wa upinzani wa National Super Alliance NASA uruhusiwe kukagua vifaa vya kielektroniki na mifumo iliyotumiwa wakati wa uchaguzi wa Agosti nane. Mamlaka nchini Sudan zimewasihi watu wanaoishi kwenye ukingo wa mto Nile mjini Khartoum na maeneo ya kusini mwa mji huo mkuu kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya mafuriko mapya ya wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa ya wizara ya maji, umeme na mabwawa ya Sudan imeonya kwamba mafuriko makubwa yatatokea wiki hii. Na huko Italia, taarifa zinasema kwamba nchi hiyo inashutumiwa kuwalipa wanamgambo wa Libya, Libya wanaohusishwa na usafirishaji wa magendo wa watu ili kuacha biashara hiyo haramu kuvuka Mediterranean kwa mwezi mmoja. Na serikali ya Uganda imetangaza kwamba imeunda kamati ya kukabiliana na kusambaa kwa picha za utupu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press taarifa iliyotolewa na serikali ya Yoweri Museveni leo Jumatatu ilisema kwamba moja ya majukumu ya kamati hiyo ya Pornography Control Committee ni kuhakikisha kwamba wanaosambaza picha hizo wanakamatwa na kushtakiwa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walishiriki matangazo ya leo, msimamizi Hadija Riami, upande wa pili Aida Issa, kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Muridi kutoka ndio tutakieni wote usiku mwema na kwaherini. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Mtandao unaofadhiliwa na Marekani wa kutoa onyo la mapema kuhusiana na ukame maarufu FEWS NET, na unaotoa habari kuhusu usalama wa chakula umefichua kuwa hali ya njaa na ukosefu wa lishe kwenye eneo la kusini mashariki mwa Ethiopia inaendelea kudorora huku nyumba nyingi katika jimbo la Somali zikishuhudia ukosefu mkubwa wa chakula. Nchini Kenya hali siyo mbaya sana, lakini kutokana na upungufu wa mvua za mwezi Machi hadi Mei, watu wanaoishi kwenye maeneo kame wako kwenye hatari ya kupungukiwa na chakula. Hivi karibuni mwaka wa elfu mbili kumi na moja upembe wa Afrika ulishuhudia mojawapo ya ukame mbaya zaidi katika historia. Miaka kadhaa iliyofuata mvua zilizopunguka zilishuhudiwa, ikiwa na maana kuwa maeneo yaliyoathiriwa zaidi hayakuwa na nafasi ya kuimarika tena kwenye hali ya kukuza vyakula au lishe za mifugo. Kisha ikafika kipindi cha mwaka wa elfu mbili kumi na tano hadi mwaka wa 2016 ambapo hali ya joto la El Nino ilishuhudiwa. Kutokana na hali hiyo, maeneo hafifu kwenye eneo la upembe wa Afrika kwa mara nyingine tena yalipungukiwa na mazao ya chakula, upungufu wa mifugo, kupanda kwa bei za chakula, pamoja na baa la njaa na ukosefu wa lishe uliopelekea magonjwa. Leo hii wa Ethiopia milioni 7.8 wanakabiliwa na ukosefu wa chakula, pamoja na wa Kenya milioni 2.6 ni kutokana na hilo ambalo serikali ya Marekani ilitangaza mapema Agosti kuwa itatoa msaada wenye thamani ya dola milioni 169 wa kibinadamu kwa Kenya na Ethiopia. Kwa kufanya hivyo, Marekani imeongeza utoaji wa misaada ya dharura ya chakula. Misaada hiyo itatoa lishe kwa watoto wenye njaa, maji safi ya kunywa, pamoja na huduma za kiafya. Nchini Ethiopia, msaada huo utasaidia takriban watu milioni tatu, kuongeza msaada uliotolewa kwa Wakenya walioadhiriwa na njaa. Marekani pia inatoa msaada kwa wakimbizi walioko nchini humo waliotoroka mapigano kwenye mataifa yao. Um, bado haijafikia kuwa baa la njaa, lakini linaelekea hapo, amesema Matt Nims ambaye ni kaimu mratibu wa shirika la Food for Peace lililo chini ya shirika la kutoa misaada la Marekani la USAID. Anasema ndiyo maana wanachukua hatua sasa kabla hali haijaharibika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ili ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa Marekani.