hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 ya alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika ya mashariki jina langu ni meri mgawe na mimi ni harizon kamau nikukaribisha katika matangazo yetu leo ikiwa ni jumanne agasti 29 mwaka wa 2017 karibu sana Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa wapiganaji wa maimai huko DRC wasema hawaondoki nchini humo kwa sababu wanataka kuikomboa wa Kongo. Lengo letu ni kukomboa Kongo, kuwatosha kwa hali mbaya ya wizi, ya uuwaji ambao unapitikana katikati ya Kongo, ndiyo tunataka uchaguzi ukuwe, na huu uchaguzi wa raia wajitafutie rais ambao wa atakawa waongoza vizuri katika habari nyingine, ni kwamba tunakuarifu kuwa idadi ya watumiaji wa lugha ya Kiswahili inaendelea kuongezeka hasa nchini Burundi. Kiswahili ni chombo cha mawasiliano unapoenda popote pale kama mfano, ukienda Tanzania au Kenya au Uganda, popote pale utapokuta Kiswahili. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Lakini kwanza tutaanza na habari zaidi za dunia zitakazoletwa kwako na Harrison Kamau ka tayari. Mahakama ya juu ya Kenya Jumatatu imetoa amri kwa tume ya uchaguzi ya IEBC ya kuruhusu upinzani uliwasilisha malalamishi kuhusu uchaguzi wa rais kuingia kwenye kompyuta pamoja na vifaa vingine vya kielektroniki vilivyotumika wakati wa uchaguzi huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume hiyo ya uchaguzi ilitangaza rais Uhuru Kenyatta kuwa mshindi wa uchaguzi huo wa Agosti 8 kwa kura milioni 1.4 zaidi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Lakini baada ya matokeo hayo kutangazwa, upinzani ulidai kuwa zaidi ya dhuluthi moja ya matokeo kutoka vituo vya kupigia kura hayakuwa sahihi. Takriban watu ishirini na wanane waliuawa kwenye ghasia ya baada ya uchaguzi huku kukishuhudiwa michafuko katika baadhi ya maeneo yanayoshikiliwa na upinzani. Kulingana na katiba ya Kenya, uamuzi kutokana na kesi hiyo lazima ufanyike kufikia mwezi ujao tarehe moja. Rais Donald Trump amekutana Jumatatu na mwenzake kutoka Finland, Sauli Niinisto, kwenye ikulu ya Marekani na kusema kuwa Marekani inalinda kwa dhati eneo la Baltic na hasa mataifa yaliyoko kaskazini mwa Ulaya kwenye uhusiano wao na Rusia, akihimiza kuwa eneo hilo linao marafiki wengi wa Marekani. Trump ameongeza kusema anaamini Rusia inaheshimu Finland na kwamba tumaini lake ni kuwa uhusiano kati ya Marekani na Rusia utaimarika hata zaidi. Rais Ninisto wawupan, kwa upande wake amesema kuwa kuwepo kwa Marekani pamoja na umoja wa NATO barani Ulaya na kwenye bahari ya Baltic ni muhimu sana. Amesema pia kuna hatua japo ndogo ambazo zimepigwa kuelekea mazungumzo kati ya Russia na NATO. Viongozi hao wawili pia wamezungumzia suala la ugaidi, Trump akisema kuwa Marekani inasimama pamoja na Finland kwenye vita dhidi ya ugaidi. Afisa anayeratibu misaada kutoka Washington, Mark Green, aliyewekwa kwenye ziara ya Sudan, amesema Jumatatu kuwa kuna umuhimu wa kutolewa kwa misaada ya kibinadamu ikiwa mojawapo ya marekani ya njia ya Marekani kuondoa masharti dhidi ya serikali ya Rais Omar Al Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kiongozi huyo mpya ambaye amekuwa kwenye utawala wa Trump kwa wiki mbili sasa amefanya ziara hiyo kabla ya Oktoba kumi na mbili ikiwa tarehe iliyowekwa na Marekani ya kufanya maamuzi ya iwapo itaondoa kabisa vikwazo vilivyomaliza miaka ishirini. Umoja wa Mataifa umesifu jeshi la Sudan kwa kufungua njia za kupeleka misaada ya chakula na dawa kwenye eneo lililokuwa limezingirwa la Darfur mwezi uliopita, kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka saba, wafanyakazi wa kutoa msaada walikubaliwa kuingia kwenye eneo la Jebel Mara lenye milima katika, katikati na kusini na kaskazini mwa Darfur. Ripoti iliyotolewa na shirika la kutoa misaada la USAID imesema kuwa eneo hilo linashuhudia ukosefu wa lishe pamoja na idadi kubwa ya vifo vya watoto. Na raia wa Angola wamechagua rais wao wa kwanza na kuwashinikiza ni lazima arekebishe pende pendo, pengo lililoko kati ya maskini na matajiri. Licha ya kuwa ni taifa la pili tajiri kwa mafuta barani Afrika, raia wengi wa Angola wanaishi katika umaskini mkubwa na kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira. Meri Mgawe anaisoma taarifa kamili. Katika siku ya kawaida akialopo, felishiana analeta chakula cha kuuza chenye thamani ya dola kumi na nane katika soko moja kwenye eneo jirani la Luanda. Biashara ni gharama, anaiambia Sauti ya Amerika. Uchumi wa Angola umeathiriwa na kiwango cha ugumu wa maisha anasema. Thamani yanayorejesha nyumbani baada ya mauzo ni dola tisa zinazotegemewa na familia yote. Ameongeza kuwa ingawa mwanawe wa kiume ana cheti, lakini hawezi kupata ajira katika taifa hilo ambalo kiwango cha ukosefu wa ajira ni karibu asilimia ishirini na sita. Lakini katika nchi hiyo hiyo, mijini majumba ya thamani yenye thamani ya mamilioni ya dola yametanda katika miji. Raia wamemtaka rais mpya kuhakikisha analeta uwiano wa maisha kwa watu wote. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema atatumia kila uwezo alionao kusaidia majimbo ya Texas na Louisiana yanapokabiliana na mafuriko mabaya yaliyosababishwa na kimbunga Harvey. Wakati akihutubia wanahabari kwenye ikulu Jumatatu, Trump amesema watu walio kwenye maeneo yaliyoathiriwa watarajia hatua ya haraka kutoka Congress, huku ufadhili wanaohitaji kujenga maisha yao uh, upya ukipatikana. Trump anatarajiwa kutembelea kusini mashariki mwa Texas na kwamba kuna uwezekano wake kurudi tena Jumamosi kuhakikisha maafisa wa uokozi wanacho kila kitu wanachohitaji. Wakati huo huo, watabiri wa hali ya hewa wamesema kuwa kimbunga inaondoka polepole pole kutoka ufukwe wa kusini mashariki mwa Texas kuelekea guba ya Mexico kabla ya kuingia kwa mara ya pili katika mji wa Texas ulioathiriwa tayari wa Houston. Trump tayari ametangaza kaunti kumi na nane za Texas pamoja na sehemu ya Louisiana kuwa eneo la janga, huku naye gavana wa Texas Greg Abbott akitangaza kaunti hamsini na nane kuwa maeneo ya janga na no, kwa hivyo yatapokea msaada wa serikali. Na wizara ya ulinzi ya Marekani imesema kuwa haiko tayari kuendelea na mapendekezo ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu vita vya Afghanistan kwa kuwa maafisa wa kijeshi wanasema maamuzi muhimu yanahitajika kufanyika kwanza. Maafisa wa ulinzi wamesema Jumatatu kuwa mipango mikubwa ingali inaendelea, ingawa hakuna muda uliowekwa wa kumaliza, licha ya kuwa pendekezo kuhusu Afghanistan limepewa kipaumbele. Msemaji wa Pentagon kanali Robert Manning ameambia wanahabari kuwa kuna kazi inayohitajika kufanywa kwenye idara ya ulinzi pamoja na maswali kadhaa kujibiwa. Baada ya miezi kadhaa ya mashauriano, Trump alizindua mikakati mipya kuhusu vita vya Afghanistan wiki iliyopita wakati akiwa kwenye kituo cha kijeshi cha nje ya Washington. <tipa> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Nchini Burundi, ingawa hakuna takwimu rasmi idadi ya watumiaji wa lugha ya Kiswahili inazidi kuongezeka, ikizingatiwa idadi kubwa ya vijana, hasa kwenye chuo kikuu, wanajifunza lugha hiyo. Kiswahili kinafundishwa kuanzia shule ya msingi hadi chuo kikuu nchini humo, lakini uhaba wa walimu stadi na vitabu bado ni changamoto kuna shirika moja la binafsi linalojitolea kuwapa wanafunzi wa chuo kikuu mafunzo ya ziada ya kiswahili ili kukabiliana na tatizo la uhaba wa walimu wenye ujuzi wa kutosha. Jana jioni zaidi ya wanafunzi mia moja hamsini waliofuatilia mafunzo hayo walipewa vyeti. Mwandishi wetu wa Bujumbura la Idara Kakizimana ametuandalia taarifa ifuatayo. Mimi ni mzao wa mpakani Nizaliwa chankuzo nikawa ni, mnasikia kiswahili wanakisema wale wa Tanzania. Ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Burundi, anasema na raha ya kutumia lugha ya Kiswahili. Miaka iliyopita hapa Burundi, Kiswahili kilichukuliwa kama lugha ya wahuni, lakini sasa kimepenya hadi kwenye chuo kikuu. Mi ni mwanafunzi au kijana ninayependa sana mambo ya, ya utungaji wa mashairi. Mwanzo nilikuwa nikifikiria sana jinsi nitakavyopata ujuzi unaofaa ili kuendeleza fani hii ya ushairi pembeni na hivyo unajua kwamba Kiswahili ni chombo cha mawasiliano unapoenda popote pale. Kama mfano e, ukienda Tanzania au Kenya au Uganda popote pale utapakuta Kiswahili. Vijana hao wanapata mafunzo kupitia taasisi ya binafsi ya Sapros Burundi iliyojipa jukumu la kuendeleza lugha ya Kiswahili. Harerimana Pierre Claver ni mwenyekiti wa Sapros Burundi. sisi Sapros Burundi tumejipa kama lengo kukuza na kukiendeleza Kiswahili nchini Burundi, tumeona uhaba wa walimu nchini Burundi. Kwa hiyo tukaona vizuri tubuni ch chama kitakachosaidia serikali kuona walimu stadi. Lakini mwamko huu wa vijana wa chuo kikuu kujifunza Kiswahili kwa kasi kubwa unaangaliwa vipi na wale wanaodai kuwa ni jamii ya Waswahili ambao Kiswahili ni lugha mama? Mzee Hussen Anzuruni ni mshauri mkuu wa katika Baraza la Kiswahili Burundi. Balukibu, sisi tunaona fahari kuona kwamba watu ambao kwanza walikuwa na hisia na za kukipuuza Kiswahili leo wana kienzi na kujifunza kwetu, ni fahari e, na ndio maana unakuta mara kwa mara tunakuwa tuna ushirikiano. Kiswahili kama somo sasa kinafundishwa kuanzia shule ya msingi hadi kwenye elimu ya juu. Mwaka 2014 lugha ya Kiswahili iliidhinishwa na bunge kama lugha ya kikanda, lakini ufundishwaji wake bado unakumbwa na changamoto, ikiwa ni pamoja na uhaba wa vitabu na walimu stadi. Muhadhiri Dorothe Shimimana anafundisha Kiswahili kwenye vyuo vikuu mbalimbali hapa Burundi. Kwa miaka 24 sasa, anachukuliwa kama mtetezi nambari moja wa Kiswahili sanifu. Kama mwalimu wa Kiswahili, ningependa kupendekeza kuwa serikali ijitahidi ifanye sensa za wanafunzi waliomaliza chuo kikuu cha Burundi katika idara ya lugha na fasihi za Kiafrika katika kila mkoa, wakisha wapata wawapangie masomo ya Kiswahili, kwa sababu wale walisoma Kiswahili miaka na wakafanya mazoezi ya kufundisha wawaondoe kufundisha Kirundi na Kifaransa, wawapatie somo la Kiswahili. Hadi sasa takriban vijana elfu mbili walifuzu mafunzo ya Kiswahili kupitia Sapros Burundi. Idadi kubwa kati yao wako mstari wa mbele kufundisha somo la Kiswahili katika shule nyingi za sekondari hapa nchini. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. nasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc matangazo haya yanaweza kupatikana katika mtandao wetu wa www voa swahili com vilevile tupo katika facebook na twitter baada ya dakika chache mwenzangu harison kamau ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia Bei ya pakiti ya sigara mjini New York imepanda kwa asilimia kubwa huku maeneo ambapo bidhaa hiyo inapatikana yakitarajiwa kupungua. Meya wa New York Bill de Blasio ame Jumatatu ametia saini miswada kadhaa inayonuia kudhibiti uuzaji sigara kwa kupunguza idadi ya watumizi kwa karibu watu laki mbili katika kipindi cha miaka kadhaa ijayo. Wakati akitia saini sheria hiyo mpya akiwa kwenye hospitali ya Brooklyn, de Blasio amesema kuwa wanatumia ujumbe kwa watengenezaji wa bidhaa hiyo kuwa hatua kuwa hawatauzia wakazi wa New York tena bila kukabilianwa nao. Ameongeza kusema kuwa hatua hiyo kando na kupunguza wavuta sigara pia itaokoa maisha katika mji huo. Pakiti ya sigara yenye bei ya chini kabisa itapanda kutoka dola kumi na, na nusu hadi dola kumi na tatu ikiwa ndio bei ya juu zaidi kote Marekani. Nyongeza hiyo ni mojawapo ya miswada saba inayonuia kupunguza wavuta sigara wanaokisiwa kuwa elfu mia tisa mjini New York. Na Korea Kaskazini usiku wa kuamkia leo imerusha silaha kwenye anga ya Japan iliyoanguka kwenye bahari ya Pacific na kuzua hali ya dharura miongoni mwa afisa wa serikali mjini Tokyo, pamoja na taharuki ya kisiasa kuhusu programu ya kijeshi ya Pyongyang. Wakati wanajeshi wa Japan, Korea Kusini na Marekani wakifanya uchunguzi kuhusu njia iliyopitia silaha hiyo, haijabainika wazi ilikuwa ya aina gani. Silaha hiyo inasemekana kurushiwa karibu na mji mkuu wa Korea Kaskazini wa Pyongyang na kuanguka kwenye bahari mashariki mwa mji wa Japan wa Hokkaido. Msemaji wa Pentagon, Kanali Rob Manning, amesema uchunguzi wa kina kuhusu silaha hiyo unaendelea, huku akiongeza kusema kuwa maafisa wa Marekani wamethibitisha kuwa haikuwa yenye hatari yoyote kwa Marekani <Freund> naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wadudu wanaoshambulia mimea yaani viwavijeshi wameenea kamerun wadudu hao wamevamia mimea katika takriban nchi 24 za afrika nchini kamerun wizara ya kilimo imesema ina wasiwasi kuhusu matokeo na madhara ya wadudu hao hasa upande wa kaskazini na mashariki mwa nchi mwandishi wa sauti ya Amerika, Muki Edwin Kizeka, anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Meri Mgawe. Waziri wa kilimo na maendeleo ya mijini, Ananga Mesina, amesema wadudu hao katika kipindi hichi cha machipuko wameathiri majimbo sita katika taifa hilo la Afrika na kati ya majimbo kumi no Amesema viwa vijeshi vimekuwa tishio kubwa katika usalama wa chakula Kamerun, kwa sababu mazao kama mahindi na mchele pamoja na karanga na maharagwe na jamii zote za mazao kama hayo yanashambuliwa kila siku. Anasema hali ni mbaya kwenye mpaka wa kaskazini wa Nigeria ambako idadi ya watu inakaribia laki moja huku wakimbizi wa Nigeria wakitaabika kutokana na ukosefu wa chakula kufuatia mzozo wa kundi la Boko Haram, wizara ya kilimo imesema takribani watu milioni mbili wana uhitaji mkubwa wa chakula kaskazini mwa Nigeria. Mesina ameiambia Sauti ya Amerika takribani nusu nzima ya raia wa Kamerun milioni ishirini na tatu na mifugo wanataabishwa na njaa katika miezi ya hivi karibuni. Anasema viwavijeshi vimeenea zaidi upande wa mashariki na kusababisha nchi jirani ya Jamhuri ya Afrika kuwa hatarini, ambayo inataabika pia na mzozo wa kibinadamu kutokana na miaka mingi ya ghasia. Kameruni imeanzisha mkakati wa kupambana na uharibifu wa viwavijeshi. Baadhi ya wa wakulima wanatumia kemikali kuuwa wadudu, lakini mtaalamu wa kilimo Aniset Mvondo anasema njia hiyo sio bora kufuatwa. For the health of the farmer. Tatizo ni kwamba njia hiyo sio bora kwa afya za wakulima, sio nzuri kwa mazingira. Ni lazima tujaribu kutafuta suluhu nyingine. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo linaripoti kwamba kwa mara ya kwanza viwavi jeshi viliripotiwa katika nchi nne za Afrika Magharibi mwanzoni mwa mwaka 2016 na tangu hapo vimeenea hadi nchi ishirini. FAO inasema viwa vijeshi vinaweza kuzaliana kwa haraka na kuruka umbali mrefu, ingawa bado haijaelezwa ni jinsi gani wadudu walienea Afrika Magharibi kutoka Afrika Kusini. Basi tukiondoka huko Kamerun, na moja kwa moja tuelekee Afrika ya Kati, ambapo askari wawili wa jeshi la Kongo wamekufa na wengine watatu kujeruhiwa katika mapigano makali yaliyotokea kwa saa za asubuhi katika mji wa Lubero, kilomita 45 kusini mwa mji wa Butembo. Taarifa zinasema walioshambulia ni wapiganaji wa Mai Mai wa kundi la Lafrapa. Jeshi la Kongo linasema hali imerudi tulivu kwa sasa, na wapiganaji hao wakiwa wote wamekimbia, kwani Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO umeshaingilia kati. Wakati huo huo, vijana wa vyama vya upinzani na vyama tawala wamekutana Goma kutafakari kuhusu ujio wa DRC wakati huo mgumu wa kutokuwepo na uchaguzi. Austel Marivika anayo ripoti kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, mmoja wa wakaazi wa Lubero aliyekuwa akijificha asema, mlio wa silaha ulianja saa kumi na moja za asubuhi. Ni kweli iliku tukasikia mabunduki na tungali na lala na hapya la muka hapa hadi nanja kuwa kwanja ajie kidogo vale wamaemaye wameendea kule ngamu ya, ya katoni walikuwa wanapigana. Kwa nini? tumesikia kama kumekupa vasolda vawili na mmama mmoja alikuwa jizi yake soda na mule mungini bombe hazikuangukia watu zilikuwa naangukia tu kule kua. Wakati wa mapigano askari wawili waliuliwa na wengine zaidi ya tatu walipata majeraha na kwa sasa wako hospitalini. Kambale Mayani ni kamanda wa walioshambulia mji wa Lubero. Ni sisi ndio tuliingia Lubero, na hata wakati tulipopigana nao tulikuwa tumewakimbiza kabisa, walikimbia kabisa, lakini Monisco ilikuja ikatuma, ikatupa bumu bumu bumu. Tukaona sivema, raia nani iteseke na mabumu, wala walumie na bumu. Tukasogea kidogo, lakini tuko na nazunguluka pembeni ya mji. Lengo lenu ni nini? wapiganaji wa lafrapa wengine wanasema maimai, lengo gomboa Kongo kuwatosha kwa hali mbaya ya wizi ya uuwazi ambao unapitikana katikati ya Kongo. Ndiyo tunataka uchaguzi ukuwe, na huu uchaguzi wa raia wachitafutie rais ambaye atakao waongoza vizuri. Uongozi wa jeshi kwa upande wao ni kwamba maimai hao watashughulikiwa ikiwa hawatashusha silaha. Naye Kibira Ndole ni kiongozi wa vijana mkoa Kivu ya Kaskazini. Inabidi vijana wote ambao wanakuwa katika kundi zinazomiliki silaha waache watie silaha chini, wakijua ya kwamba mara na mara wanapotumiza silaha zao wanaleta maafa katika jamii. Tena zao wanakuja wakapora mali ya watu na wanaleta umaskini na maendeleo inapotea. Wakati huo huo, vijana wa upinzani na vyama tawala wamekutana kwa mara ya kwanza hapa katika muji wa Goma. Erneste Sengoma ni wa chama cha FDC, chama tawala. Lakini shie wenyewe Wakongomani, tuna uwezo ya kuikala fashi moya kuongea maneno ya nchi na kuangalia kama nchi inaweza kusonga mbele, hata hivi tuko na chama mbalimbali mbali. Hata hivyo, nilizungumza naye Ngulumira Amini wa RCD ML ya Kembusa Nyamwisi, upande wa upinzani. Bo ni mkutano nzuri, naweza kutusaidia kila wamoya kukubali wengine kukubali mavalera ambazo zinaweza kutusaidia kujenga nchi pamoja. Ifahamike kwamba kikao hiki kiliandaliwa na kiongozi wa vijana Gikibirandole. wao wanaangaliana kwanza kama maadui, ndio maana sisi tunasema tunaweza tukawaita kwa sababu tu sisi tunawasimamia wote na watatusikia. Ndio maana unaona wote wamekubali kutoka ngambo zote, na kwa sasa wanafikiria pamoja bila kuangaliana kama maadui. Ifahamike kwamba vijana ndio watumiwa sana katika machafuko ya wanasiasa, wakiwaficha familia zao katika nchi za Ulaya. Oser Malivika Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana, Austeri marivika. Benki Kuu ya Sudan Kusini imeomba msaada kutoka nchi za Afrika Mashariki kuisaidia kunusuru uchumi wa nchi hiyo wakati ambapo serikali ikiripoti kuelemewa na mfumuko wa gharama za maisha, sarafu yake ikiwa imedorora kwa asilimia themanini. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti. Kulingana na benki kuu ya Sudani Kusini, mapato kutoka kwa mafuta ambayo ndiyo tegemeo kubwa la uchumi wa nchi hiyo yameporomoka kwa kiasi kikubwa kutoweza kustahimili mawimbi makali ya kuporomoka uchumi wa nchi hiyo. Benki ya Sudani Kusini inaripoti kwamba uchimbaji wa mafuta umefifia kwa asilimia 98 kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kulingana na gavana wa benki kuu ya Sudani Kusini Othom Roka Jack, mauzo nje ya nchi nayo yamepungua kwa kiasi kikubwa. Uchimbaji wa mafuta umepungua kwa kiasi cha pipa elfu mia moja ishirini kila siku kutoka pipa 350 kila siku. The ongoing armed conflict, so GDP has contracted. Vita vinavyoendelea nchini Sudani Kusini vimeathiri uchumi wa nchi kwa asilimia 6.3, na inatabiriwa kwamba uchumi utafifia zaidi mwaka huu wa kifedha 2017 2018. Vita hivyo pia vimeathiri uchimbaji wa mafuta na uzalishaji wa chakula na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula kote nchini. Serikali ya Sudani Kusini pia inaripoti mfumuko mkubwa wa gharama ya maisha kiasi cha asilimia 380, bei ya chakula ikipanda zaidi. Sarafu ya Sudani Kusini nayo imepungua makali katika soko la fedha kwa kiasi cha asilimia 80. Nchi hiyo pia inaripoti kukosa akiba ya pesa katika akaunti za serikali. Mkurugenzi mkuu wa Benki Kuu ya Uganda D Adam Mgume ameeleza kongamano kuhusu uchumi wa Sudani Kusini jijini Kampala kwamba nchi za Afrika Mashariki zinastahili kutafuta mikakati ya haraka kunusuru uchumi wa Sudani Kusini kabla ya kuathiri jumuiya nzima. Tupo tayari kuisaidia Sudani Kusini kuchukua ya Sudan some... tayari Sudani is... Kusini kuchukua hatua za haraka kulainisha maswala yake ya uchumi into a single currency. Serikali ya Sudani Kusini inaripoti kwamba tayari imeshauza mafuta ambayo hayajachimbwa na hivyo haina lingine la kutegemea kama mapato katika siku zijazo, huku asilimia arobaini ya mapato ya serikali yakitumika kununua silaha. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Nami unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kabla ya kumaliza matangazo yetu, mwenzangu Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Mahakama ya juu ya Kenya Jumatatu imetoa amri kwa tume ya uchaguzi ya IEBC ya kuruhusu upinzani uliowasilisha malalamishi kuhusu uchaguzi wa rais kuingia kwenye kompyuta pamoja na vifaa vingine vya kielektroniki vilivyotumika wakati wa uchaguzi ili kuthibitisha ukweli wa malalamishi yao. Rais Donald Trump amekutana Jumatatu na mwenzake kutoka Finland Sauli Niinisto kwenye ikulu ya Marekani na kusema kuwa Marekani inalinda kwa dhati eneo la Baltic na hasa mataifa yaliyoko kaskazini mwa Ulaya kwenye uhusiano wao na Russia, akihimiza kuwa eneo hilo linao marafiki wengi wa Marekani. Afisa anayeratibu misaada kutoka Washington, Mark Green, aliyeko kwenye ziara ya Sudan, amesema Jumatatu kuwa kuna umuhimu wa kutolewa kwa misaada kibin ya kibinadamu ikiwa mojawapo ya marekani ya kuondoa masharti dhidi ya serikali ya Rais omar al Bashir. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema atatumia kila uwezo alionao kusaidia majimbo ya Texas na Louisiana yanapokabiliana na mafuriko mabaya yaliyosababishwa na kibunga Harvey na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio nilikuwa na mwenzangu Harizon, kama vilevile mwendeshaji wa matangazo haya ni Solomon Abo. Mimi ni Mery Mgawe na kutakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Yemen iko katikati kati ya mzozo wa kibinadamu kwa viwango ambavyo si vya kawaida. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watu milioni 17 hawana chakula na mara nyingi zaidi kuliko ilivyo kawaida, na watu milioni 21 wanahitaji misaada ya kibinadamu. Kiasi cha watoto milioni mbili tayari wana tatizo la utapia mlo mbaya sana. Kufanya mambo mabaya zaidi, Yemen imekumbwa na mlipuko wa kipindupindu kikiwa kibaya kuwahi kutokea katika historia. Kiasi cha watu laki tano wamekumbwa na maradhi tangu mwezi Aprili mwaka huu. Kiasi cha watu elfu mbili tayari wamefariki kutokana na ugonjwa huo, wengi wao wakiwa watoto walio na umri wa chini ya miaka 15 na watu walio na umri wa zaidi ya miaka 60. Maradhi ambayo yanasababishwa na maji yaliyochafuliwa na bakteria anayejulikana kama vibrio yanasababisha kuharisha, maumivu ya tumbo na ukosefu mkubwa wa maji mwilini. Bahati mbaya, ni janga kubwa la kibinadamu ambalo linaletwa na binadamu mwenyewe. Kiasi cha miaka mitatu iliyopita, vita vilizuka pale wanamgambo wa kihudhi walipoukamata mji mkuu Sanaa ndani ya kipindi cha miezi sita, na kutokana na ombi la serikali ya Yemen, ushirika unaoongozwa na ufalme wa Saudi Arabia ulianza mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya waasi kusitisha azma yao ya kujipanua hadi maeneo ya kusini. Mzozo unaoendelea hadi hivi sasa umeua takriban raia elfu kumi kwa kukosesha makazi mamilioni kuharibu miundo mbinu ya umma na kuvuruga ugawaji bidhaa kutoka nje ya nchi kati, ambayo inategemea zaidi misaada hiyo kuwalisha watu wake. Leo sehemu kubwa ya miundo mbinu ya Yemen ikiwemo barabara, mahospitali, vyanzo vya kuhifadhi na kugawa maji na mifumo ya majitaka imeharibiwa. Kushuka kwa huduma za usafi wa vyoo na ukosefu wa fursa ya upatikanaji wa, wa maji safi kwa kiasi kikubwa unaelezewa kusababisha mlipuko wa kipindupindu ambacho hivi sasa kinaua mtu mmoja kila saa moja nchini Yemen. Karibu wagonjwa wote waliopatiwa matibabu wamenusurika, lakini bahati mbaya takriban watu milioni 15 kati ya idadi ya watu milioni 27 na nusu nchini Yemen hawana fursa ya huduma za msingi za afya tangu kuanza kwa mwaka wa fedha wa 2017. Marekani imechangia zaidi ya dola milioni 467 kusaidia kupunguza majanga ya kibinadamu nchini Yemen. Ingawaje sehemu kubwa ya msaada inakwenda katika chakula na lishe, na kiwango kikubwa kimepelekwa kwenye mapambano dhidi ya kipindupindu. Kupunguza mzozo wa kibinadamu nchini Yemen ni kipaumbele kwa idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa, USAID, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert. Tunawataka washirika wetu kote ulimwenguni na jumuiya ya mataifa kujiunga nasi katika kutoa michango ya chakula, madawa na fedha ili kuwasaidia watu wa Yemen. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.