Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump wamesafiri kwenda Texas hivi leo kujionea jinsi, hilo, jinsi jimbo hilo lilivyoathiriwa na mafuriko wakati ambapo kimbuka Harvey kikiendelea kusababisha kunyesha kwa mvua katika eneo hilo. Trump na mkewe kwanza walisimama Corpus Christi, eneo karibu na mahali ambako Harvey ilisababisha dhoruba kubwa siku ya Jumaa. Baadaye wataelekea katika mji mkuu wa jimbo hilo wa Austin kupata maelezo kutoka kwa viongozi wa eneo na jimbo na kutembelea kituo cha dharura. Hakuna mipango kwa Trump kuitembelea Houston ambako maji ya mafuriko wamebandua maelfu ya watu kutoka kwenye nyumba zao ili kuepuka kudumaza juhudi za uokozi katika mji huo wa nne kwa ukubwa nchini Marekani. Bunge la Sudani Kusini limepitisha bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na saba elfu mbili na kumi na nane lakini baada ya miaka minne ya vita na serikali imekiri kwamba haifahamu fedha hizo zitatoka wapi wabunge walipiga kura kuongeza matumizi kwa zaidi ya asilimia thelathini hadi paundi bilioni 46 na nusu za Sudani Kusini, sawa na dola milioni mia tatu ukilinganisha na bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kumi na saba ambayo ilikuwa ni paundi zipatazo bilioni 29 na nusu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri mdogo anayeshughulikana mipango katika wizara ya fedha ya Sudani Kusini, Wani Buyu Juri, amewaambia wanahabari kwamba baada ya kuidhinishwa kwa bajeti hiyo hapo jana ugumu uliobaki sasa ni upatikanaji wa ufadhili kwa bajeti hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Duka moja la kuuza madawa nchini Ethiopia ambalo limekuwa likiuza madawa iliopigwa marufuku kwa wanariadha nchini humo limefungwa wakati ikisubiriwa uchunguzi kukamilika, mamlaka ya kupambana na madawa imeeleza hivi leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, ofisi ya Anti-Doping nchini Ethiopia imesema kwamba duka hilo lilikuwa linauza dawa za kusisimua misuli au EPO baada ya uchunguzi wa awali kubaini hivyo. Uchunguzi huo wa awali ulifanywa na Wizara ya Michezo ya Ethiopia na ilikuwa ni majibu kwa ripoti ya uchunguzi uliofanywa na gazeti moja la Uingereza The Guardian na shirika la utangazaji la Ujerumani ARD. Wamesema kwamba waandishi wao walibaini kwamba EPO ilikuwa inapatikana kwa urahisi kwenye duka hilo la dawa na kuuziwa wanariadha ambao walikuwa wakishiriki michuano ya kitaifa ambayo ilifanyika mwezi Mei. Malalamiko ya umma kuhusu wahamiaji haramu yanaendelea kufurika kote Ulaya na kuchochea mamlaka kujibu kwa hatua mwafaka, mara nyingine zikiwa ni kali sana. Mfano, wiki iliyopita mjini Rome, polisi wa Italia walitumia nguvu kuwaondoa mamia ya wa wakimbizi kutoka kwenye jengo moja karibu na Piazza Indipendenza, polisi walitumia mabomba ya maji na kuwapiga watu virungu na kupelekea watu kumi na tatu kutibiwa kwa majeraha katika eneo na wanne kulazwa hospitali kwa mujibu wa shirika la madaktari wasio na mipaka nchini Italia. Polisi wamesema nguvu ni muhimu ili kujitetea dhidi ya wakimbizi wanaorusha makopo. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump wamesafiri kwenda Texas hivi leo, ikiwa ni kujionea jinsi jimbo hilo lilivyoathiriwa na mafuriko. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Ungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia maendeleo ya kimbunga na mafuriko yaliyotokea katika jiji la Houston katika jimbo la Texas ambapo hivi sasa tunavyozungumza, rais wa Marekani yupo katika jimbo hilo, na sehemu ya pili tutaangalia mauaji ya wanawake nchini Uganda. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, hivi sasa tunavyozungumza, rais wa Marekani na mkewe Melani Trump wamesafiri eh, kwenda katika jimbo la Texas kujionea jinsi jimbo hilo lilivyoathirika na mafuriko. Wakati huo ambapo kimbunga Harvey kikiendelea kusababisha kunyesha kwa mvua katika eneo hilo, Trump na mkewe walisimama e, Corpus Christi, eneo karibu na mahali ambako Harvey kimbunga hicho ilisababisha dhoruba kubwa siku ya Ijumaa, na inaelezwa kwamba baadaye Rais Donald Trump ataelekea katika mji mkuu wa jimbo la Texas, mji wa Austin, kupata maelezo kutoka kwa viongozi wa eneo na jimbo na kutembelea kituo cha dharura. Lakini habari ambazo zipo mpaka hivi sasa ni kwamba Rais Donald Trump hana mpango wa kuitembelea Houston, ambako maji ya mafuriko yamewasababishia e, madhara maelfu ya watu kutoka na kusababisha watu hao kutoka kwenye majumba yao ili kuepuka kudumaza juhudi za uokozi katika mji huo wa nne kwa ukubwa hapa Marekani. Lakini hayo yakiendelea, e, nchi kadhaa za mvua zilinyesha e, siku ya leo katika mji wa Houston, hasa katika eneo la Galveston na vilevile eneo la e, Texas juu ya mwambao wa jimbo hilo na maeneo mengine ya kusini magharibi mwa jimbo la Louisiana kwa mujibu e, kama vile ambavyo idara ya kutabiri ama idara ya utabiri wa hali ya hewa ya taifa ilivyoeleza e, zaidi ya nchi arobaini vile vilevile bado zinaendelea e, kunyesha katika maeneo ya Houston na inaelezwa kwamba hali hii pengine e, itaendelea. Na hali hii ilianzia toka siku ya Alhamisi ambapo zaidi ya e, inchi hamsini na inchi ishirini e, zilionekana katika eneo la kusini mwa jimbo la Louisiana ambalo linapakana na jimbo la Texas katika mji ambao Houston, mji ulioathirika uh, hivi sasa kwa kiwango kikubwa uh, na, na mafuriko hayo. Kwa mujibu wa maafisa wa eneo hilo, wanasema mpaka hivi sasa vifo vimetokea, na inaelezwa ni watu kumi ambao, uh, wamepoteza maisha kutokana na kimbunga hicho, na sita kati ya hao wakiwa wanatokea katika e, uh, kaunti ya Harris ambayo inajumuisha jiji uh, la Houston na tulifani nikiwa kuzungumza na mkazi wa jimbo hilo James Shemdoe, e, kutueleza kile ambacho kwa hivi sasa hali ilivyo. Maanake inaelezwa hali bado ni mbaya na watu bado wako majumbani na vile vyakula ambavyo walivinunua kwa ajili ya kuwapatia e, chochote kile kwa siku hizo ambazo wanakabiliana na kimbonga hicho, chakula hicho kimeanza kuisha. Sasa James Shemdoe, hebu tueleze nini ni hasa ambacho kipo hasa ukizingatia kwamba Rais Donald Trump yupo hapo Texas hivi sasa, rais anakuwa na kuwana, ujumbe wake, lakini nadhani iko kisera zaidi, ta, taifa linaangalia nini zaidi kwenye mambo ya mafuriko na majanga kama haya, na kuna vyombo vinavyoshughulikia zaidi kama fima inashughulikia kusaidia watu na kuwarejeshea ya pale wanapopata matatizo o kwa uko, ujumbe huu sasa hivi kwa sababu ya siasa za nchi yenyewe inapopitia na mabadiliko aliyokuja nayo rais ya mambo yake ya, ya kauli zake na vitu vingi. Kwa hiyo mimi binafsi napenda nione watu wakifanikiwa, lakini nadhani hili liko kisiasa zaidi kwamba watu wako kwenye tension ya, kuangalia nini kiko zaidi kwenye mambo ya mahusiano ya mtu na, mtu na mtu na mambo ya rangi yameingilia sana. Kwa hiyo pamoja na ujumbe unaokuja, lakini hau-haulengi zaidi kwenye mshikamano wa watu. Sasa hebu tufahamishe hali ya leo uh, jinsi ilivyo maanake. Uh, tumeelezwa kwamba mvua imenyesha toka jana na hata hii leo, hali ikoje kwa hivi sasa? Mvua inanyesha ina inanyesha, inakatika, inanyesha, inakatika, hakuna kipindi cha jua hmm. Hata kama kumetulia kidogo, hakuna ile kutulia kama hali ya awali. kwa hiyo uwezi Tuna, tunaishi bila kutegemea ni saa ngapi na ni muda gani mvua itanyesha au haitanyesha. Hakuna ile tena kujua kwamba sasa hivi mvua hita-haitanyesha, kwa hiyo nitoke sasa hivi, mvua itanyesha, ngoja nikae kind of, ndani. Ni bado tu hali inazidi, bado hali inazidi kuendelea kuwa mbaya, kwa sababu kuna watu wanakuja kutoka miji mingine wanakuja kusaidia, wanarudi wanakotoka. Hatujawa katika stable, katika stable situation ya kusema sasa hivi tuko vizuri na mpaka hivi sasa tunavyozungumza, juhudi za kuhakikisha kwamba watu ambao wameathirika na hii wa hali ya kimbunga na mvua wanaendelea kupata ile misaada ya kibinadamu ikoje. Ukipiga namba kama kweli uko kwenye situesheni mbaya right, zaidi wanakuja wanakuchukua wanakupeleka kwenye shelters, utapewa unachohitaji, kama blanketi kama ni, kama kama ni chakula. Kwa hiyo kuna kuna mipango ambayo ipo imeshapangwa madhubuti kabisa kwa, kwa jiji letu, lakini ndio hivyo, kuna wengine bado wako kwenye shelters, wengine ndio wanataka kuelekea kwenye shelters. Kuna, mningi, kwa hiyo kuna sehemu nyingi, kwa mfano hapa kwenye area yangu watu walipigiwa simu waende mapema sana kwenye shelters, kwenye shelters shelter centers ili uenda kutoa msaada kwa watu ambao amekwenda kujihifadhi kwenye makanisa, kwenye mashule. Kwa hiyo ni bado kuna kuna wito huo wa kusaidiana, na kuna taarifa zozote kwa wale walioathirika, hasa kwa jumuia ya watu kutoka wa maeneo ya Afrika Mashariki kama vile Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, hali kadhalika Sudani Kusini, kwa namna moja ma nyingine Umoja unge- ungeweza kutengenezwa kabla ya matukio, ingekuwa rahisi sana kufuatilia, lakini sasa hivi na- ninachoona na, mimi na ninavyofahamu ni kwamba kila mtu ana- anapigana ana kutokana na hali anayo aliyo nayo. Wanasema tunapambana na hali zetu. Kwa hiyo watanzania tunajitahidi kusaidiana na kupeana habari kupitia mtandaoni. Nadhani hata wakenya nao watakuwa wanafanya hivyo, waganda itakuwa kila watu tofauti tofauti kwa sababu hata mkitaka kusaidiana, kama unataka kutoka kutoka sehemu A kwenda sehemu B unawezaje kwenda, wakati maji bado hayajatuama, magari bado hayajaanza kutembea? Kama kama highway 45 unaona imejaa kabisa maji na, ma, na magari yamezama. Kuna misaada yoyote ambayo nyinyi mnaletewa moja kwa moja kutoka kwa pengine serikali ya mji eh, ama taasisi? Kwa sababu siku zimekuwa nyingi toka mliponunua vile vyakula vya kuweza ku wapitishe katika siku hizi ambazo e, kwa sasa hivi zinaonekana zinaongezeka na zinapita kuliko vile ambavyo mlifikiria hapo awali. ya mahitaji yapo ya, ya, ya, ya kila siku. Nadhani unapofika mahali kwamba sasa unahitaji msaada zaidi, itabidi upige simu uelekezwe sehemu ambayo unaweza kwenda kupata msaada, au uhitaji watu waje kwenye nyumbani unapoishi au sehemu uliopo uli upate msaada, lakini sijaona ile watu kutembea nyumba kwa nyumba na kugawa vyakula labda au kutoa maji. Nadhani kwenye hizo shelters hizo, kama mtu unaweza ukafika, basi uta utapewa msaada. We binafsi haijafikia hatua kwamba ukahitaji msaada wa kutoka nje ama mpaka hivi sasa umeshajitosheleza wewe pengine na familia yako? Mi ndo natoka sasa hivi, ndo hapa nilikuwa napanga na wangu hapa tuweze kutoka kidogo tuende kupata riziki eh, kwa sababu hali ya hewa nayo imekuwa ngumu kidogo, muda ambao nimekaa toka, toka Ijumaa mpaka leo hii ijatoka tena kando. Najitahidi kuangalia stoo gani iko karibu hapa niweze kupata mahitaji. Ni James Shebdewe, mkazi wa jiji la Houston, ambaye anakabiliana na hali ya mafuriko makubwa yaliyokumba jiji eh, la Houston katika jimbo la Texas hapa nchini Marekani. Lakini tukiangalia taarifa ambazo zipo kuhusiana na eh, tukio hili eh, inaelezwa kwamba kimbunga baada ya, ya kuondoka katika eneo la mwambao eh, kimbunga Harvey kilielekea E, katika umbali wa maili mia moja kumi na tano e, kusini mashariki mwa jiji la Houston, na moja kwa moja ikaelekea katika e, maji yenye joto katika e, guba la Mexico e, katika ukanda huo ambapo inaelezwa kwamba kiwango cha upepo kilikuwa eh, ni takriban ni maili 45 kwa saa, ndio upepo ulikuwa ukikimbia, na bado idara ya, ya, ya hali ya hewa inaendelea kutoa maonyo kwa watu ambao wapo katika mwambao wa bahari hiyo hasa katika eneo la guba ya Mexico. Niliongea vilevile na Rahim Chomba, mkazi mwingine wa jiji hilo la Houston, Texas eh, juu ya kile ambacho kinaendelea kwa upande wake, ambaye yeye anasema hali kidogo ilikuwa si mbaya sana, japokuwa bado eh, kuna mafuriko ya kwenye baadhi ya familia, wanahitaji misaada, kwa sababu nadhani walikuwa hawana vyakula vya kutosha vya kuwakizi hizi siku zote, ila kuna taarifa ambazo zimetoka kwenye uh, kwenye vyombo vya habari, wamesema kwamba kuna baadhi ya maduka watafungua, ili kwa watu ambao walikuwa wanataka mahitaji waende kuyaongeza kwao kuna baadhi ya stores like Walmart. Kwa kama hapa kwenye neighborhood yetu wasema kwamba watafungua kwa masaa machache kwa watu kwenda kuchukua kama maji na vitu ambavyo vile vya muhimu vile, watafungua for like two hours kwa, lakini walikuwa wanasema watu wafanye angalizo la, la namna ya kufika hapo, lakini kwa wenyewe watakaoweza kufika wafike ili waweze kupata mahitaji hayo. Kwa hiyo kiukweli ni kwamba watu wanahitaji nadhani vile walivyokuwa navyo sasa hivi ndio vinaenda ukingoni, kwa wanahitaji kuongeza vyakula na vitu kama maji vya ziada kidogo. Sasa hebu tueleze hali halisi ambayo mnayo katika majumba yenu, maanake eh, kuna mafuriko. Je, katika hali ya vyoo, hali ya, ya, ya usafirishaji wa maji taka ikoje hapo? Sijaona to, tofauti yoyote kwamba naona kila kitu kinafanya katika utaratibu wake ulio wa siku zote. Sijui kwenye majumba ya watu wengine huko lakini, kama hapa kwangu, naona kila kitu kiko sawa, bado majitaka ya na, ya, ya system yake inaendelea kama ilivyo siku zote. Hatujapata hiyo tatizo ilivyo la kusema kusema kwamba bado tuna shida hiyo. Umeme ndio unaweza ukawa na katika on and off sometimes, network, uh, kwenye simu sometimes inashika, sometimes haishiki, lakini zile major issues hatujazipata sana. Sasa sijui, lakini kwa, kwa watu ambao wako sehemu zingine tofauti napoishi. Na, na mimi vipi kwa wana wa Afrika Mashariki ambao wapo hapo, kuna chochote ambacho umesikia pengine kwamba wameathirika kwa namna gani, na ni nini hasa eh, kama jumuiya wanafanya? Kwa mfano jumuiya za Watanzania wa Kenya wa Uganda E, wa Burundi, wa Rwanda na kadhalika. Oh, sisi kwenye jumuia ya Watanzania viongozi wameanzisha kamati ambayo ipo kwa ajili ya kuwasaidia Watanzania. Kwa hiyo kuna watu wamejitolea kwenye, kuna watu ambao wana, wana ofisi zao, kuna watu ambao wana majumba ambayo yana uwezo wa kuhifadhi watu wengine. Watu wengi wamejitolea kwa watu ambao watakuwa wanahitaji misaada. Kwenye jumuia ya Watanzania watu wamejitahidi kwa kila wanavyoweza na pia wamesema kwamba kwenye hiyo tuna kama WhatsApp group ambayo inawahusisha almost Watanzania wengi, kwamba kukiwa kuna mtu ana shida aweze kuupdate ili waweze kupata misaada. Hata kama utakuwa msaada utoki kwa Watanzania, lakini unaweza kutoka kwa msaada kwa mtu mwingine kwao. Njia zote zinafanyika za kuweza sisi wenyewe kusaidiana kama, kama Watanzania kwenye jumuia yetu eh. Kwa hivi sasa hali inapoelekea unaweza ukaizungumziaje, inakuwa nafuu ama bado ni ya kutisha? Kwa sasa hivi kuna unafuu kwa sababu nje mvua sio kali tena, kuna manyunyu manyunyusi. Tunaomba iendelee kuwa hivi hivi ili huku nje kuweze kuwa sawa, ili tuweze kuendelea na hata kupata mahitaji ya kwenda kwenye maduka na kufanya vitu vingine viwili vitatu. Lakini kwenye kwenye aweza, wanasema kwamba inawezekana baadaye jioni ikapiga tena. Sasa hatujui atu ukubwa gani utakaokuja kupiga hiyo mvua, lakini kwa sasa hivi uh, tunaomba iendelee kuwa kama hali iliyokuwepo sasa hivi. matarajio yenu ni nini hasa kwa nyinyi wakazi wa Houston, hasa tunavyofahamu Rais Donald Trump atakuwa yuko hapo? Watu wote sasa hivi tunachoangalia oh, ni tuweze kurudi katika ile hali tu ya kuweza kucommute kama kama kama wat, wana Houston tena tuweze kurudi kwenye ile hali ya kawaida koo, kwenye sawa mambo mengine ya kama makazi na nini, kwao sasa hivi sidhani kama ni muda sahihi wa kuweza kuyafikiria sana. Sasa hivi kwao, tunaangalia kwanza tu ule usalama na namna tunavyoweza kuishi bila hofu. Baadaye atakaokuja kuhusu suala la kazi, watoto kwenda shule na nini, kila kitu, nadhani hivyo vitu vitakuja with time, lakini in the meantime our main concerns ni ipo kwenye mambo ya usalama na, na vitu kama hivyo. Naam, ni Rahim Chomba mkazi wa jiji la Texas, lakini habari ambazo zipo na nikueleze tu yale ambayo yaliyomo e, juu ya kimbunga hicho ni kwamba bado mito uh, kadhaa katika eneo hilo e, imefikia e, kiwango cha juu kabisa kupita kiwango chake na vilevile vile, e, ukilinganisha na uh, rekodi ambazo zimewahi kutokea huko siku za nyuma, na bado mvua inaendelea kunyesha na ina inaelezwa kwamba eh, hali hii itaendelea kuleta Eh, mafuriko na pengine hakuto kutokea eh, upungufu wote, lakini siku ya leo inatimiza siku sita, eh, toka kimbunga Harvey ambacho kimesababisha kunyesha eh, mvua kubwa huko katika eneo la kusini mashariki mwa Texas, ambapo vilevile inaelezwa hali hii itaendelea mpaka siku ya Alhamisi, na kwa mujibu wa kituo cha kuangalia vimbunga cha hapa Marekani inasema kimbunga hiki kitaendelea tena siku ya Jumatano ama mapema Alhamisi, lakini kabsana, inaelezwa itakuwa katika maeneo ya karibu na ziwa Charles katika jimbo la Louisiana. tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika e, nchi ya Uganda. Kumetokea mauaji ya wanawake, hali ambayo imelifanya bunge la nchi hiyo kueleza kusikitishwa na mauaji hayo ya wanawake, ambapo mili ya wanawake hao hutupwa ba, e, baada ya sehemu zao za siri E, kuingiziwa vijiti katika mji wa Entebe karibu na jiji la Kampala. Hatua ya bunge hiyo inajiri wakati idadi ya wanawake waliouawa ikifikia ishirini na nane, ambapo polisi wakidai pengine kuna uwezekano mauaji haya yana aina fulani ya kuonyesha e, masuala ya kishirikina. Tunaye mwanahabari wetu wa Kampala, Uganda. E, Kenesi Bwire, Kenesi Bwire, hebu tupe historia ya mauaji haya hasa japokuwa hivi sasa yameshika kasi, lakini tunaelezwa ni ya muda mrefu kidogo. Naam, ni ya muda mrefu, miezi miwili. Id ulivyosema kwamba inahitaji historia yake, historia yake ni kwamba kulianza kama mauaji ya kawaida tu, mtu anapatikana ameuawa, ametupwa katika sehemu kando mwa barabara, lakini ilipokuwa inaongezeka tangu mwezi jana, mwezi wa saba, mmoja baada ya mwingine, inakuwa idadi inaongezeka sana kiasi ya kwamba maafisa wa polisi wakaanza kuingilia kati, uchunguzi ukaanza, ukaanza kutumia mbwa wa kunusa bila mafanikio. Rais mseveni akasikika akikemea mauaji hayo, na kwa sasa mahali ambapo tumefika mwezi wa nane, tunaelekea kukamilika, ni kwamba mauaji haya sasa yameongezeka zaidi ni hata kuenea kutoka eneo la Entebbe ulilotajiwa hati hadi katika eneo ambalo linaitwa Nansana, japo ni katika manispaa moja ya Wakiso hivyo ni mauaji ambayo kidogo ni ya kushitu, eh, ya kushtua kiasi kwamba walivyotaja wanawake wanabakwa na si wanawake tu wote, bado hapana, ap, umri kati ya miaka ishirini na thelathini na tano wanabakwa. Alafu kulingana na uchunguzi wa madaktari ni kwamba baada ya kubakwa sehemu so zao za siri zinaingizwa vijiti, alafu wananyungwa kisa na maana. Hidi ni masuala ambayo ni vigumu kuelewa wala kutambua kwa sasa. Umegusia kwamba wanawake ambao mara nyingi wanakumbwa na hali hii ni wale wa umri kati ya miaka ishirini na ishirini na tano. Ukiachilia swala la umri, ni vitu gani vingine ambavyo, uh, vinaashiria eh, mwendelezo, ama aina moja ya mauaji haya, na pengine wanaohusika na mauaji haya ni mtu ama watu walewale? Kulingana na uchunguzi wa polisi, Jenerali Kale Kaihura, mkuu wa polisi, amezungumza baada ya mahojiano na Sauti Amerika baada ya kuelekea katika eneo hilo moja kwa moja, eneo la na Namataba na, na hili ni katika eneo karibu na mji e, wa Entebe si mbali sana na ikulu ya, ya rais kazungumza kwamba amekuwa akifuatilia suala hili kwa muda na ameweza kuwakamata washukiwa karibu kumi na sita lakini wakati hawa washukiwa waliokamatwa idi moja kwa moja ni kwamba uh, wale ambao wana uhusiano ambao walikuwa na uhusiano ma, wa kimapenzi na wale ambao wameuawa, huyu ndio anakuwa mshukiwa wa kwanza kuulizwa, je, huyu alitoka hivipi? Alienda vipi? Maisha yake amekuwa vipi? Kwa hivyo wengi wanasema huenda idadi ya waliokamatwa wamekamatwa tu kwa sababu ya uhusiano, lakini kati ya hao pia kuna wale ambao wamekamatwa kwa kudaiwa kwamba wamehusika moja kwa moja na mauaji yao. Kaihura hakutaka kuzungumza sana, lakini akasema wamekamata washukiwa wawili. Wote wanakiri kwamba wametumwa, aliyewatuma hajakamatwa, lakini wanasema aliyewatuma alihitaji damu yao kwa maswala ya ushirikina, wakiamini kwamba wakiwatoa kama kafara, basi maswala yao ya kibiashara, wataweza kupata mali. Hivyo Kaihura anahusisha mauaji haya na masuala ya kutoa watu kama kafara ili. Sasa uh, Kenisi Bwire, kitu kingine ambacho tungependa kukifahamu ni kwamba kada ya, ya hawa wanawake ambao wanakamatwa ni wanawake ambao wana shughuli zao rasmi ama ni wanawake ambao kwa namna moja ama nyingine huwa ni wale ambao eh, wapo tu mitaani ama ni wanawake kutoka katika familia, wanafunzi, wafanyakazi? Ni, ni, ni wanawake wa namna gani hasa? Tulipomuuliza Kaihura aliweza kutaja kwamba japo hawezi katoa zile habari ambazo maafisa wa polisi na ujasusi wameweza kukusanya, lakini kati ya hawa ishirini na nane kumi na wanne ni makahaba, makahaba ambao inasemekana waliweza kuchukuliwa ni kama wanaenda shughuli zao za kibiashara za kujiuza kigono, lakini wakajipata na matatizo huko na wale ambao walikuwa wanawalenga. Lakini hawa wengine ambao wameaga dunia wamekuwa wakiripotiwa kutoweka kutoka katika nyumba zao na pamoja na kuripotiwa siku kadhaa kwamba hawapo, wanatafutwa kwa muda kabla ya kugundulika kwamba tayari walikuwa wameaga dunia, mili yao imeanza kuoza imetupwa katika vichaka vilivyo karibu. Hivyo ni mchanganyiko wa watu ambao maisha wa yao ya kawaida na wale ambao wamehusishwa na ukahaba hili na uh, tukizungumzia ama kuliangalia swala lingine juu ya hiki ambacho uh, kinaendelea kutokea hivi sasa kuhusiana na haya mauaji ya wanawake, kenisubiri labda utueleze. E, umegusia kwamba ni eneo la Entebbe na eneo lingine ambalo e, kwa hivi sasa ndipo mauaji haya yanaelekea sasa. Je, ni, ni, ni watu kwa namna moja manyingine wanaonekana kufahamiana, hawa watu labda watu kutoka familia moja ama wanamnasaba wowote, au ni watu ambao e, kwa mujibu wa polisi hawahusiani kabisa? E, hasa hao ambao wameuawa, waliouawa, hamna uhusiano wote wa kijamii, japo taarifa, nilivyokuarifu, kwamba taarifa hizi zimewekwa siri sana lakini katika upekuzi kama mwandishi wa habari wa uh, sababu mwili ukishapatikana watu wanajitokeza wanasema tumekuwa tukimtafuta kwa muda fulani, uhusiano wa kifamilia haupo, na inaonekana wanawaleng, wanawalenga nyakati za usiku. Mji wa Entebbe ukiwa ni katika karibu na ufuko wa bahari, unajua Uganda hapo watu wamezoea hata saa sita usiku za Afrika Mashariki saa saba watu wanatembea tu kwa raha zao mstarehe, na hivyo hao ndio wanajipata katika matatizo makubwa, wale wanaowalenga. Mwingine hii leo wamekamatwa mbali sana na jiji la Kampala, akidaiwa kwamba yeye sasa ndiye ule mshukiwa mkuu zaidi kwa jina Alfred, ambao wamekuwa wakitafutwa zaidi na maafisa wa polisi. Hivyo ni mchanganyiko tu, walio wanaouawa wanatoka sehemu mbalimbali, sehemu mbali, tofauti mbali, wanaouawa hapa, ndio polisi wanasema wana uhusiano ni kama wameunda kikosi maalum, kwa sababu Kaihura anasema wale ambao wamekamatwa na kuweza kuhojiwa, baadhi yao wanatoa usemi mmoja kwamba wana lengo fulani la da kutafuta damu ya hao watu na si watu, ila wanawake umri miaka ishirini miaka thelathini na tano Sasa hatujui kama wanamkamata mwanamke ambayo miaka yake haitimii ishirini ama ni zaidi ya thelathini na tano wanamwachilia. Hilo halijaweza kugundulika. Na hebu mm, tumzungumzie huyu Alfred ambaye anaelezwa kama ni mhusika mkuu. Ni mtu wa namna gani? anafahamika sana e, katika jumuia hizo ambazo E, mauaji haya yanatokea, ama ni mtu ambaye kwa namna moja ama nyingine hakuna ambaye anafahamu uajihi wake, anachokifanya hivi. Kuna masuala mengine, kuna magumu kujibu, yani, unapomwangalia niseme, sijui ni mtaji aje, ni mtu anajihusisha na ushirikina ama ni mtu anajihusisha na kufanya nini? Yani ni vigumu kuweza moja kwa moja kuweza kuambia ni mtu anakaa hivi, lakini ninapokueleza sijui kwa jamii, niseme ni mtu ambaye yupo tu jamii, wengine wangemtaja kwamba mtu hivyo, sijui kama unanielewa anapotumia matamshi kama hayo. Yani unapoangalia ngozi yake, unapoangalia mwili wake, yani wamemhusisha ni kama mtu mchawi mtu ambaye anajihusisha na ushirikina wala ambao wamemjihusisha hivyo, lakini kwa sababu polisi wameshazingira eneo lake na hawataki. Kwanza hiyo jana, Kaihura alitoa onye kwa waandishi wa habari, akasema kwamba waache polisi watekeleze shughuli zao. Hivyo walipomkamata kule mpigwa, anaposema wamekuja kuonyesha umma tayari kama ametumia Kampala. Hivyo taarifa zaidi kumhusu bado hazijatolewa na bado kupekuliwa Kenes Bwire, shukran sana kwa kutufahamisha kile ambacho uh, kinaendelea juu ya mauaji hayo ya wanawake 28. E, shukran vilevile vile wewe msikilizaji kwa kuweza kutusikiliza katika kipindi hiki cha Kwa Undani toka tulipoanza na kuangalia suala la mafuriko katika jiji la Edison kutoka hapa Washington DC mimi ni idi ligongo shukrani ziwaende wote waliofanikisha matangazo haya kwa siku hii ya leo tukutane tena kesho katika kipindi kingine cha kwa undani