Nam wakili, uh, tunajua yale yamekuwa yakiendelea hapo mahakamani Nairobi uh, tangu Jumamosi, lakini swala muhimu sana ambalo tungependa labda ufafanuzi ni kuhusu siku ya leo. Uh, mahakama ilikuwa yameamuru kwamba, uh, ripoti kuhusu uh, vifaa ambavyo mm-hmm. vilitumiwa katika uchaguzi au katika uchaguzi uliopita wa tarehe nane uh, viweze kukaguliwa na wakatoa vikwazo. Uh, ni jinsi gani vitakaguliwa sakata hii imefika wapi manake mchakato wote huu manake tumefahamishwa kwamba saa kumi na moja imepita sasa majaji wamesema saa moja ni nini ambacho kinaendelea wakili kulikuwa na mazoezi mawili ambayo yalikuwa akifanyika eh, pamoja moja ilikuwa kuchunguza fomu ambazo zilikuwa zimejazwa na, na rizos, ama E, wa uamuzi wa, e, wa Kenya waliofanya uchag, wa uchaguzi e, kwa kila station ya kupiga kura na hiyo ufafanuzi nafikiria iliendelea na e, inaonekana kwamba e, imekwisha ama ina- inafikiriwa kwamba hiyo itakuwa imekwisha, na wakati mahakama itarudi semeta moja ama e, baadaye itaweza kupata ripoti kutoka hiyo ufafanuzi e, ilikuwa inafanywa kwa kulinganisha zile fomu zilikuwa zimechapwa, e, fotokopi na zimepewa kwa e, awa walalamishi uh, na zile fomu original, kuona kama e, zile e, nambari zilikuwa zimeandikwa huko kwa fomu ni halali ni, ni nambari halali na kuwa na mchezo yoyote. Lakini hiyo zoezi la pili la kufafanua e, vitambo vya kompyuta na na vile mambo ilikuwa ikifanyika eh, barua pepe na hizo vitu zingine, hiyo inaonekana kwamba imechukua muda mrefu kwa sababu kompyuta eh, zikuwa zinafanya kazi eh, mbeleni. Sijui kulikuwa na mambo ilikuwa inahitaji kufanywa mbeleni ya kupatia access kuwezesha eh, mahakama, rejistra wa mahakama na eh, waliolalamika na walioshtakiwa kuangalia hizo vifaa na hiyo inaonekana kama ni, ni zoezi ambayo bado inaendelea, na pengine ripoti itatolewa kesho asubuhi, ndio nafikiria, lakini haijasemekana bado katika mipangilio ya kimahakama. Wewe kama wakili, kwa wale ambao wanatusikiliza, e, ebu eleza, wakati majaji wanapotoa amri fulani na kutoa makataa ya muda kwamba lazima hiki kifanyike kufikia saa kumi na moja. Uh, iwapo akitofanyika hii ina maana gani? Kama haitafanyika sasa, so so, si lazima mahakama iangalie ione kama kuna sababu nzuri ya kutofanyika, na kama kuna sababu nzuri iongeze muda e, na unajua tena mahakama iko na muda mfupi sana ya kutoa uamuzi. Uamuzi lazima utolewe e, kwa amri ya katiba Ijumaa e, yaani siku baada ya e, Friday yani E, this week tarehe e, moja mwezi wa Septemba. Kwa hivyo e, mahakama iko na siku tatu peke yake. Sasa mahakama itabidi iangalie kama kuna sababu nzuri ya kuchelewa kutoa ripoti. Na unajua kuna ofisa wa mahakama ndio anasimamia hiyo zoezi lote la kuchunguza hizo vifaa vya kompyuta na vinginevyo. Kwa hivyo e, ofisa wa, wa mahakama atatoa e, ripoti yake, atasema kama hiyo kuchelewa ilikuwa na sababu mzuri ama ilikuwa sababu mzuri. Kama ni sababu mzuri, mi naona kwamba mahakama iko na uwezo ya kuongeza muda, pengine ripoti itolewe kesho asubuhi, lakini itakuwa ikikula muda wa mahakama kutoa uamuzi, na majaji itawabidi basi wafanye kazi yao bila kulala, inaonekana mwisho kabisa. Wakili Kanjama, E, kufikia sasa tuko wapi katika kesi hii? Maanake wamewasilisha pande zote mbili. Hebu tufafanulie ni nini ambacho hasa kimebakia sasa. Sasa kilichobakia ni ku, mahakama kupokea ripoti kutoka hizo zoezi mbili za kufafanua na kuchunguza e, fomu za uchaguzi na vifaa vya, vya uchaguzi vilivyotumiwa kwa uchaguzi. Hizo ripoti zikipokelewa na mahakama, pande zote za za kesi eh, walalamishi na walioshtakiwa watapatiwa dakika ishirini kila sehemu. Sijui dakika ishirini ama dakika kumi. Dakika kumi kutoa sasa eh, eh, ripoti yao kuhusu hiyo ripoti ambayo itakuwa imeandaliwa na E, mkuu wa mahakama anaitwa mahaka registra. Baada ya hiyo sasa e, ma, majaji na ni majaji wa saba isipokuwa moja alikuwa mgonjwa leo hakuwa kotini. Au majaji sasa, itabidi watengeneze uamuzi wa wao. Tunafikiria kwamba tayari wameanza kutengeneza hiyo uamuzi, kwa sababu uamuzi huanza na kutoa ripoti ya ile kesi imeletwa ile, e, mambo ambayo yame yamesemekana na kila pande ya ya kesi mahakamani, alafu sasa watoe uamuzi. Kwa hivyo hiyo kazi bado inaendelea, na kila siku baada ya kusiki, kusikiza kesi kotini, majaji wamekuwa wakijumuika, wakiongea waki, wakiamua wataenda pande gani, na tunafikiria kwamba wamejiandaa, wamejitayarisha vizuri, ndio tukifika Ijumaa eh, tarehe moja mwezi wa tisa, eh, Septemba, yaani Ijumaa ijayo wataweza kutoa uamuzi wao, lakini kunao wamesema kwamba uh, zoezi hili ambalo umelizungumzia la kukagua baadhi ya fomu za 34A na 34B na, na vile vile mitambo hiyo ya kompyuta kwamba uh, hili zoezi lilikuwa ni muhimu sana kwa kesi hii, na kwa hivyo basi huenda jinsi ambavyo uamuzi utatolewa kuhusu zoezi hilo huenda ikaathiri, eh, mwelekeo wa kesi hii. Je, unaona kama kuna uwezekano huo? Kuna uwezekano mkubwa kwamba ripoti ile itatolewa inaweza ku, kufanya uamuzi wa kesi uende pande moja ama pande ingine, kwa sababu eh, ma, eh, majaji walios, waliosema waliotoa uamuzi kwamba hiyo eh, zoezi ama hayo zoezi ma, eh, mazoezi mawili ifanywe ilikuwa iko yani, na sababu yaani, mahakama ilikuwa ikinuia kwamba hiyo ushahidi eh, ambayo itatokana na hiyo hayo mazoezi itakuwa muhimu e, kusaidia mahakama kuamua kesi njia moja ama ingine. Lakini sisahau kwamba uamuzi ule e, mzito ulishatolewa na pande zote kotini, na wametoa uamuzi, wameongea kuhusu uamuzi e, sori, wametoa ushahidi mastakabadhi ya aina moja ama ingine, na wameongea kuhusu ile ushahidi, wametoa ile mastakabadhi ambayo waliingiza kotini. Kwa hivyo hii ni kilele cha ushahidi hmm. E, lakini ni kilele ambacho kinaweza fanya uamuzi uh, wa mahakama uende pande moja ama, uh, pande ngine. Shukran sana Charles Kanjama, wakili anayehudumu uh, hudumu katika mji wa Nairobi, kwa kuzungumza na sauti Amerika.