Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kimbunga Harvey, ambacho kimesababisha madhara makubwa ya mafuriko kwenye sehemu kubwa ya Houston katika jimbo la Texas na kuwalazimisha maelfu ya watu kuondoka kwenye makazi yao, kimesababisha mvua nyingine hivi leo, na hivi sasa kinasonga upande wa mashariki na kuelekea katika jimbo jirani la Louisiana, lakini kituo cha taifa cha kufuatilia vimbunga kimetabiri kwamba dhoruba hiyo itaanza kupungua nguvu wakati kikiingia katika maeneo ya ndani, na mbali na Houston, ambapo idadi isiyojulikana ya watu bado wamekwama katika nyumba zao, wakiwa wamezungukwa na mabaki ya uharibifu wa maji yenye matope ambayo yanawafikia hadi kwenye kiuno. Kaimu waziri wa usalama wa ndani Elaine Duke ameonya kwamba mafuriko mabaya huenda yakawepo kwa siku kadhaa zijazo hata baada ya mvua kumalizika. Wanajeshi wa Sudan Kusini wanapita kwenye eneo la nchi jirani ya Uganda kufanya mashambulizi dhidi ya waasi na hivyo kuongeza hatari ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kuingia katika nchi nyingine za Afrika Mashariki, waasi wa Sudan Kusini na walioshuhudia wamesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mzozo huo wa miaka minne katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta umesababisha mzozo mkubwa wa wakimbizi barani Afrika tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda mwaka 1994. Katika maendeleo ya karibuni, msemaji wa uasi Lam Paul Gabriel amesema wanajeshi wa serikali kutoka Sudan People's Liberation Army, SPLA, wamevuka na kuingia Uganda kwenye eneo la mpakani la Nimule. Ameongeza kuwa wanajeshi hao walitembelea katika miji ya Uganda ya Moyo na Koboko kabla ya kuvuka mpaka na kurejea katika jimbo la Yei nchini Sudan Kusini. Afrika Kusini imegundua milipuko ishirini na minne ya virusi vya mafua ya ndege H5N8 tangu mwezi Juni, ikiwemo mashamba kumi ya kuku wa biashara na mashamba ya mbuni waziri wa kilimo senzeni zokwana amesema hivi leo kwa mujibu wa shirika la habari la reuters virusi hivyo vipo kwa ndege na vimepiga sana makampuni kama rcl foods ambayo wiki iliyopita imesema kwamba mlipuko huo umegharimu mashamba yake kiasi cha dola milioni tatu nukta nane nne virusi vinaweza kusababisha hasara kubwa kwa kuku na ni kipaumbele ku udhibiti na kutokomeza ugonjwa huo, amesema waziri wa kilimo Zokwana. Serikali itapitisha rasimu ya viongozi kwa wakulima walioathiriwa siku ya Ijumaa, na pia inaangalia uagizaji wa mayai kutoka Brazil ili kuziba mwanya wa maelfu ya kuku na mayai ambavyo vimeharibiwa baada ya kukumbwa na virusi vya mafua ya ndege. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 949 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 1075 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Nigeria, Muhammad Buhari, leo Jumatano, ameendesha kikao cha kwanza cha baraza la mawaziri tangu kurejea kutoka kwenye matibabu nchini Uingereza mapema mwezi huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Buhari alirejea nchini humo Agosti 19 baada ya zaidi ya miezi mitatu akiwa London kwa matibabu kwa ugonjwa ambao haujaelezewa. Wiki iliyopita aliakhirisha mkutano wa baraza la mawaziri na hivyo kuongeza wasiwasi kwamba rais ambaye amekuwa katika kikao na wapinzani anarejea katika mwenendo wake wa zamani wa kufanya kazi akiwa nyumbani na kutohudhuria vikao vya kila wiki ya baraza la mawaziri. Miili ya watu 19 wanaodhaniwa kufariki kwenye maporomoko ya matope nchini Sierra Leone zaidi ya wiki mbili zilizopita imeoshwa kwenye ufukwe wa Guinea, serikali ya Conakry imeeleza hivi leo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika muda mwingine wa kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakukaribisha vilevile eh, ili uweze kusikiliza habari ambazo hukuandalia katika kipindi hiki na kukupa taarifa za kina kwa undani zaidi. Hii leo eh, katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani moja kwa moja tuta elekea katika studio zetu za mjini Mombasa eh, kujiunga naye Josephat Kyoko na Libert Adede wakizungumzia harakati za serikali ya Kenya katika kupiga marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Na katika sehemu ya pili tutaelekea nchini Uganda tukiangalia tangazo la serikali ya Uganda la kuhakikisha kila mtumiaji wa simu za mkononi anaandikisha na kusajili eh, ile laini ambayo anatumia. Ninakaribisha, mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani na moja kwa moja. Kama nilivyokueleza hapo awali kwamba tutajiunga na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko na Libert Adede, ambao wanazungumzia marufuku ya serikali ya Kenya iliyotoa kuhusiana na matumizi ya mifuko ya plastiki. Josephat Kioko na Libert Adede Asante sana wenzetu Washington. Kweli kwa undani kutoka Mombasa, ambapo ulivyosema, ni mimi Josephat Kioko na Liberty ya Dede. Tunazungumzia katika kwa undani leo zaidi taarifa ya kuhusu mifuko ya plastiki marufuku, baada ya kuanza kutekelezwa, bado kuna mengi yanaendelea. Wananchi wanahofia kukamatwa, maanake mamlaka ya NEMA imeanza kufanya ule msako, na ikiwa ni siku ya tatu tangu marufuku hiyo yaanze kutekelezwa katika kwa undani. Tutakupa maelezo zaidi: marufuku hii ina maana gani? adhabu ndiyo gani? raia wanasemaje? Imekubalika? inakataliwa wapi? na mengi zaidi juu ya usafi wa mazingira kwa jumla, jinsi mamlaka ya NEMA na serikali inataka kuiga Rwanda. Rwanda inajivunia miaka tisa ya mazingira isiyo na uchafu wa mifuko ya plastiki Rwanda, ikiwa ni miongoni mwa mataifa safi mno duniani, haswa sana barani Afrika ikiwa imeweka mfano. Na kutokana na hatua hii kumekuwa na badiliko katika nidhamu ya Wakenya. Kuna mambo mazuri yanaonekana katika mitaa. Amri hii ya kupiga marufuku makaratasi haya ya plastiki imeanza kuleta eh, dhana tofauti ndani ya Wakenya. Labda tuanzie, ilianzia wapi hatua hii ya kuweza kuondoa mifuko ya plastiki nchini Kenya? Wanamazingira wanasema kwa nini walipiga marufuku. Unaponua ule mfuko kwa muda mfupi tu, unaenda unaotupa, inakuwa rahisi kuperushwa na upepo. Lakini inapokuwa katika mazingira, kuoza kwake inachukua miaka mingi sana, na inakuwa ni madhara sana afya za raia na uchafu kamili wa mazingira na kuleta madhara kwa mifugo. Sasa basi, jinsi ilivyoanza, jaribio la kwanza ilikuwa ni mwaka elfu mbili na saba yani miaka kumi iliyopita, na hapo Kenya ikaonekana kwamba haikuwa amejipanga vizuri, bunge haikujadili sheria mwafaka ya kuweza kuweka sheria mpya ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki. Ndipo ikaja sasa mwaka elfu mbili kumi na moja na ikapiga hatua, ikawa ndio jaribio ambapo Kenya inaona kwamba inafaulu ama inaelekea kufaulu kupiga marufuku kabla ya mwaka huu wa elfu mbili 17 2011, Liberty, umekuwa ukifuatilia jinsi ilivyokuwa. 2011 sheria iliwekwa ambapo iliweza kuangazia aina ya mifuko ya plastiki, hawakupiga marufuku plastiki zote, lakini waliweza kuangazia uzito kwamba isiwe ile nyembamba zaidi ambayo ilikuwa na madhara mengi, baada ya kuonekana kwamba mpaka wa mifugo walikuwa na tatizo, mifugo wanapata wakila, inaleta matatizo. Hiyo ndiyo ilikuwa ni hatua ya kwanza kuweza kupeleka Kenya katika mali tulipo sasa. Hatua hiyo ilivyopigwa, marufuku makaratasi ya aina fulani yaliondolewa katika masoko ya ume nchini kabisa. Tumezungumza na raia wa tabaka mbalimbali jinsi wamepokea marufuku hii mpya na sheria ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki, na maoni ama kauli wanazoto hapa ni za mseto. Kila mahali ukipita ni uchafu na tapakaa sasa, tunashukuru pia kwa sheria kama hiyo kuwekwa. Ukiangalia kama mimi kwenye grupu za Changamwe G8 vikundi vya kinamama, vikundi vitano vitatu vya vijana, ambapo tunashukuru kuna grupu moja nafanya miradi ya kusuka vikapu katika hiyo miradi yao, watakuwa wameinuliwa kiuchumi, wataweza kuuza. Sasa ni soko litapatikana. Sasa tunaomba tu serikali tusaidie upande huo. Sisi kama tunafanya hii kazi ya kusuka vikapu, tutapataje soko ili tuweze kujiendeleza katika maisha yetu? Naona kama ni tafrani tu, upande mmoja waumia na mazingira. Sasa kwa mazingira ni mtu mwenyewe walisia wake vile alivyo, haiwezekani utachafua mazingira kwa namna gani? Sasa hivi cha msingi afadhali mm, ile awali kuepuke hii gharama Asante sana, wameweza kujielezea kwa ufasaha kabisa na a, kuna wale ambao wanaunga mkono hatua hii, kuna wale wanapinga. Sasa hebu tuzungumzie sheria yenyewe ile ambayo ni adhabu katika marufuku hii. Naam, atuangazie sheria hiyo inasema vipi na kisha uh, ni adhabu yake ni ipi. Lakini kulingana na sheria hii eh, eh, ime, imeagizwa na uh, mamlaka ya mazingira nchini Kenya kwamba inapiga marufuku mifuko hasa sana ya plastiki inayotumiwa sana kubeba vitu mbalimbali mbali kutoka dukani na haijakuwa ni marufuku ya kabisa plastiki zote ziliondolewa, bali imekuwa ni mifuko aina fulani, kwanza ili tukielekea hatu hiyo nyingine ya kuweza kuondoa kabisa mifuko ya plastiki. Namna walivyojitetea hata kupeleka kesi kotini, walisema iwapo umekwenda supermarket ama sokoni ama duka lolote ukakuta kuna mfuko uliotengenezwa una mashikio ama tuhitaji handle e, yani mashikio ya kubebea, e, ya, ya kubebea. Basi hiyo inaonyesha moja kwa moja kwamba hii ni kusudi kwamba bila ule mfuko una mwingine unaweza kubebea. Sasa mifuko yote yenye mashikio ya kubebea hiyo marufuku imewekwa mara moja, na wakafafanua hivi: ukienda dukani, ukute chumvi imetengenezwa, hiyo wanaitwa primary packaging. mm hiyo -hmm. Tayari wewe utabeba, utaruhusiwa, ile bado haijapigwa marufuku mm -hmm. Lakini ukinunua ile chumvi ina nailo ndogo, kisha ununue mfuko mwingine wa kubebea, basi wewe utashikwa njiani kwa sababu ya huu mfuko wa pili, unaenda kuchafua mazingira. Na maafisa wa Neema pia wamechukua hatua wa nyingine zaidi, wameenda hadi katika kampuni ambazo zinatengeza mifuko hii ya plastiki na kuwaelezea kwa kina, kwa ufasaha kwamba hatujapiga marufuku utengezaji wa mifuko hii. Miongoni mwa yale tunaruhusu ni kwamba ile mifuko ya kuzoa taka, yanasema kwamba hiyo kwa sababu ni mizito na inaweza tumiwa zaidi ya mara moja, basi itaendelewa kutumika, kwamba taka unaweza kukusanya taka kwako nyumbani ikatiwa ndani kabla ya kwenda kumwagwa kumwaga katika, katika majaa ya taka na uchunguzi wa VOA katika maduka mengi hapa nchini Kenya umedhihirisha kwamba usambazaji ama uuzaji wa mifuko hii mipya ambayo inatengenezwa, japo ameanza kwa kiwango cha chini, huende ikafika mahali ikawa kila mteja anaipata. Kwa sasa wanasema supply ni kidogo sana mm -hmm. Tumsikize Bwana James Maina ambaye ni msimamizi wa duka moja la supermarket hapa Mombasa jinsi alivyozungumzia changamoto wanazopitia kwa sasa, ikiwa ni wiki ya kwanza. Maina, wale watumizi wa zile makaratasi ni wengi, replacement ni chache mno. Namba two, inatubidi tuiuze, tuziuze. Mbeleni tulikuwa twapea na free, lakini sasa kwa sababu ya ile bei yake inabidi tuweze kuuza, ambapo mfuko mmoja unaingia kwa shilingi ishirini. Wanaielewa pia wao, walikuwa tayari walikuwa wameshaikubali, kiwaona kuna kasoma wengi, wote wanatumia ule mfuko wa kununua kama ile bidhaa tu wamenunua. Bora tu kwanza ajulishwe kuwa mfuko wa kumpakia ni jukumu yake, ni mpaka ununue. Saizi hakuna suppliers wa zile mpya, ni wachache sana tume establish, ambapo hata wao zile wametuuzia sio kwa wingi. Lakini sasa, unajua pia tumetumia pia zingine, kama sasa kutumia cartons before. Unajua ilikuwa customer wala kona ile maringo kidogo, saizi inabidi tutumie cartons. Haya, Maina, utalazimika iwe kwamba hauna mifuko, itahakikisha kwamba wateja wako wameweza kupokea. Na katika takwimu zinasema kwamba maduka haya jumla, supermarket ya jumla ndio miongoni mwa maduka ambayo yanatoa mifuko hii kwa sana. Ilikuwa inasema takwimu ilikuwa zasemaje, mifuko ya plastiki kwa mwaka mzima takriban mifuko milioni 100, 100 million bags kwa mwaka sasa, zinatoka kwa maduka ikienda supermarket peke peke yake, hatuangalie buchari, hatuangalie soko la, la, la, la wazi, mm -hmm, hatuangalie mamantilie zile hoteli za mitaani mm -hmm. yeah. mamantilie watu kununua chakula viazi. Yeah. Yeah. <laughs> hebu fikiria mifuko milioni 100 kwa mwaka mmoja, na yote imetupa pale katika hewa tunayopumua, inajaribu kuoza kule nje. Unaona hata mji unakaa vipi, na nikakipindi kirefu katika kipindi kirefu, si wakati mfupi tu, ina mm -hmm. ina maana kwamba kuna mifuko mingi ambayo tuangalie namna wataalamu wa mazingira wanasema kuhusu mifuko hii. Maanake ili kupata taarifa hii kwa undani, tulitaka mwananchi naye aelewe kwa makini, marufuku hii ni kwa nini, madhara ya kiafya ni vipi kulingana na afya za watu, mazingira kwa jumla. Na hapo ndio maana tumezungumza na Patrick Wangushi ambaye ni mtaalamu wa mazingira. Kwanza yeye kasomea mambo ya mazingira katika chuo kikuu amehitimu ni mtaalamu, na kwa sababu anafanya mashirika mengi katika kijamii kusafisha bahari kwenda kusaidia kuzoa taka mitaani e, ile kazi yake ya ziada, ametueleza mengi kuhusu mifuko hii maalum ambayo inapigwa marufuku, na akaenda zaidi akatudokezea jinsi utaalamu wa kisayansi mifuko inapatikana kutokana na oil na inaweza kuleta madhara gani. Tumsikize Patrick kwa kifupi tu carrier bags yananunuliwa kutumika mara moja, kisha baada ya hapo kazi yake imeisha. Hayana uzito, watu wakishatumia yanachukuliwa na upepo na yanatapakaa kila mahali. Wakati wa kutengeneza polythene bags au plastic bags, mara nyingi oil inatumika kwa sababu plastic bags hayaozi. Kwa Kiingereza non biodegradable, they take so long kuoza. Kwa hivyo, ile oil ina accumulate pale na inawezaleta madhara kwa mazingira yetu. Plastic bag ikikuwa compacted for so long it can pressure inaweza leta natural fire. So hiyo ni kitu yenye inaweza kuwa madhara kwa plastiki, and that's why scientists wanaweza uh, produce gas from plastics. Huyo amekuwa ni Patrick Wangushi mtaalamu wa maswala ya mazingira. Kwacha turudi sasa katika maisha yetu ya kisasa hmm. Nimezunguka mijini na kitu kimoja kimenifurahisha kwamba Wakenya wamepokea eh, eh, eh, marufuku hii kwa, kwa hali ya kushangaza sana na, na kufurahisha kwamba hakuja kuwa na lalama nyingi kule nje hmm. Na tayari tabia za Wakenya zimebadilika. Ukiangalia wale wamenunua, wewe ukiwa mmoja wao unanunua chakula imebadilishwa kwa mifuko kama njugu, ambazo huuzwa, zinaanza kuwekwa kwa bahasha sasa ya karatasi <laughs> kama vitabu eh, eh, viazi kachiri na mabuyu yanayouzwa hapa nje sasa imebadilisha. Kuna yale ambayo wamepata hizi eh, eh, kontena ama chupa za plastiki sasa ambazo zinaweza kutumia, zinatumiwa zaidi ya mara moja mm -hmm. na najua we umefuatilia mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii imekuwa ni mfumo mmoja ambao umefanikisha eh, habari kuenea kuhusiana na marufuku hii, picha mbalimbali mbali zimetolewa kila siku zikionyesha adhabu ambazo unaweza kupata. Kama kuna picha imetumwa kwangu inaonyesha uh -huh. Eh, yule paka wa Tom na Jerry amechukua simu, anapigia polisi kwa sababu amempata Jerry ako na mrundo wa, wa makaratasi ya plastiki mm -hmm. Katika nyumba yake. <laughs> Wakenya badala ya kulalama kwamba hakuna mifuko na tuna nguo ambazo ni kukuni nyumbani kwetu basi, mm -hmm. naweza kuibadilisha kwa haraka, kukufunga tu mkoba, alafu unaweka mizigo, kisha baadaye ni nguo yako, unaweza iendeleza ukatumia baadaye. Wengine wanatoa mialiko, wanasema, haya basi, njoo tukutane kwangu. Unafikiri unaitiwa mlo ama sherehe. Kumbe jamaa mwishowe anakuambia aya, basi njoo tuchome mifuko ya plastiki <laughs> Leo leo nimeona katika mtandao wa WhatsApp, kijana barubaru akiwa katika duka la fundi wa viatu, hata ndio hii naangalia kwa simu hapa, hataki mfuko wa plastiki, sasa vile viatu vinasukumiwa ndani ya mfuko wa unga wa ngano <laughs> unga wa ngano <laughs> Adhabu inasema kifungo cha hadi miaka minne gerezani na faini kwa dola za Marekani hadi elfu arobaini kwa pesa za Kenya tuseme ni karibu milioni nne. Hupatikana na adhabu ya kutumia ile mifuko, yategemea ni kampuni ni mtu binafsi s adhabu itakuwa. Maanake kuna watengenezaji nam, kuna wauzaji, wauzaji na watumiaji. Lakini katika hatua ya kwanza shirika hili la lema limesema linaenda kuwaangazia wale wauzaji na wale watengezaji, maanake wao wasipozitengeza huyu mtumizi hataweza kuweza kuitumia. Nafikiria adhabu ya kwanza inawalenga wale kwa wengine imekuwa ni nafasi ya kujipatia ajira mpaka wale wazee wa kitambo wale walikuwa wakishona wale wakisuka vile vikapu vya kitambo e, maarufu sana kiondo. Kuna vile vikapu ambavyo vinauzwa katika eneo la pwani na Lamu, vikiuzwa halua wa ndani wanafurahia, wakisema basi biashara imerejea, ajira zimerejea. huku wengine wakilalama kwamba e, kampuni zinafungwa hawana kazi na maduka pia wakisema kwamba kuna wao biashara zitakuwa zimepungua. Aha. Lakini la muhimu zaidi ni utekelezaji wa sheria hii, kwa sababu utafiti wa Umoja wa Mataifa, shirika ambalo linahusika na mazingira katika uh, UN inasema, plastik, mifuko hii ya plastiki inachangia asilimia nane ya plastiki ambazo zina zinamiminwa baharini, na ikiendelea na mtindo huu ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini, kuna uwezekano hata plastiki zikawa nyingi kuliko samaki zinaua samaki na zinazidi kuongezwa. Kwa hivyo, e, miaka mingine zaidi ya 30 kwanzia sasa, plastiki hizo zitakuwa nyingi zaidi kuliko samaki kufikia hapo. Msikilizaji, tunatamatisha kwa undani kutoka Studio 15 Afrika. Mimi ni Liberty Adede na mimi hapa ni Kioko. Tukurejeshe moja kwa moja hadi Washington, Studio 15. Ah, sana Adede, na vile vile Joseph Kyoko kwa kutupa yale ya undani juu ya marufuku ya serikali ya Kenya katika suala zima la matumizi ya mifuko ya plastiki, jambo ambalo eh, limekuwa jema vilevile kwa watu wengine kwa kufungua ajira, hasa kwa wale ambao wamekuwa wakijiajiri kwa kutengeneza mifuko ambayo haitumii eh, zile bidhaa zinazotokana na plastiki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani. Tukirejea tena, tutaelekea nchini Uganda. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda. Nchi za Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania tayari zimefanikiwa zoezi la kuandikisha namba zote za simu za mkononi za nchini humo, ambapo hivi sasa masharti kwamba unaponunua e, namba mpya lazima isajiliwe na mamlaka za mawasiliano za nchi hizo ili kwa kufanikisha kutambua ni watu wangapi wanatumia e, simu hizo, lakini suala lingine likiwa ni masuala ya kiusalama kuweza kufahamu nani ni nani nchini Uganda kwenyewe tangazo hili limekuwa likitolewa na serikali ya nchini humo na mara kadhaa imekuwa iki e, tarehe ile ya mwisho ya matumizi ya simu kwa watu ambao hawajasajili simu zao ikisogezwa mbele mara kadhaa. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kampala, Uganda, Kennes Bwire. Kennes, hebu tueleze sasa hili shauri mpaka hivi sasa limefikia wapi? Maanake mara kadhaa serikali ya Uganda imekuwa ikisogeza mbele na imekuwa katika hali ya sintofahamu Kesho ndio siku ya mwisho hidi, lakini kampuni za mawasiliano, kuna zile baadhi yake ambazo zimeripoti kwamba kuanzia hi leo usiku saa sita masaa Afri ya Afrika mashariki itakuwa ikizima zile kadi za simu ambazo hazijasajiliwa. Lakini pia itatiliwa mkazo kwamba Uganda imekuwa ni nchi ambayo imekuwa na changamoto si haba katika kutekeleza maswala ambayo yamewekwa siku ya mwisho, siku huo zinasogezwa. Kila jambo nalo, linapotolewa inasogezwa mara mara mbili mara tatu mbele, ikiwa ni changamoto ambazo pia ni za kisheria pamoja na changamoto ambazo zinatokana kwamba licha, kwa mfano wanasema watazima hizi kadi za simu, inakuwa ni kwamba ni vigumu kuzizima kwa sababu serikali yenyewe haina mitambo ya kuzima E, laini hizi na la inategemea um, kampuni za mawasiliano kufanya hivyo. Hivyo inakuwa ni changamoto, serikali, ni changamoto upande wa serikali pamoja na changamoto upande wa kampuni kwamba kumzima mteja ambayo unamtegemea kila mara kwamba atakuwa akitoa riziki kwa ile kampuni, hivyo inakuwa ni, ni vigumu kidogo. Kwa hivyo tunasubiri labda kama haitaweza hii leo kuzima usiku, basi tuko mpaka kesho ndio tutakuja kufahamu kweli kama ilani ya na serikali inatekelezwa ama pia inaingia tu katika daftari za vitisho. Lakini sasa Kenesi Bwire, je, uh, muda ambao watumiaji wa simu walipewa kuandikisha na zoezi la uandikishaji wa hizi namba ambazo zipo eh, katika simu za mkononi eh, umekuwaje? Je, watu walijitokeza, wali kwenda kusajili ama watu bado wameendelea kukaidi? Afrika, unavyofahamu, ni kwamba hatuchukulii muda kuwa jambo ambalo labda la kuzingatiwa sana. Hata umpe mtu miaka miwili huenda hilo litimize, lakini ha tusiangazie muda vile, tuangazie je linawezekana. Hata uongezewa miezi mitano, kuna suala kwamba ndipo uweze kusajili kadi yako ya simu. Lazima uwe una kitambulisho cha taifa. Uganda ndipo umeanza tu kutoa vitambulisho vya kitaifa, kabla hilo halijatimia tukarukia kadi za simu kabla kadi za simu tumerukia kuwasajili watoto. Sasa ile kitambulisho cha kitaifa ndio inakuwa changamoto kubwa, lazima hiko kitambulisho kiwepo ndio uweze kusajili laini ya simu. Vitambulisho wamema maombi wengine hawajapata, kuna hao wengine ambao tayari hata kuna wale ambao hawezi amini kwamba hawajapata vitambulisho vya kitaifa. Kwa mfano, mmoja wao ni yule aliyekuwa mwaniaji wa urais katika zile uchaguzi uliopita Mwaka elfu mbili kumi na moja hana kitambulisho cha kitaifa kwa hivyo inakuwa ni changamoto kwamba upe kitambulisho cha kitaifa mwanzo ndipo uweze kusajili kadi yako ya simu. Hivyo kauna kitaifa hata upewe miaka miwili, hili halitawezekana hadi ule wakati ambapo utapata kitambulisho hiko, ndio uweze kupata kusajili laini yako. Hilo inakuwa changamoto kubwa zaidi ambao huenda ikafikisha wengine mahakamani jinsi wengine wanavyosema, e, kwamba huenda ikabidi walazimike kufanya hivyo. Kuna taarifa kwamba matumizi ama ile huduma ya kutuma na kupokea posa, pesa kwa njia ya simu imeelezwa yenyewe itakuwa bado ikiendelea hasa kwa wapokeaji, hili likoje? E, hiyo imekuwa ni amri ambayo imetolewa na serikali kupitia kwa waziri mkuu Dr. Ruhakana Rubunda kwamba endapo simu laini itazimwa laini hiyo haitatumika kwa mawasiliano, lakini kama una pesa kwa hiyo hiyo laini utaweza kutoa zile pesa zako, hautaweza kumtumia mtu wala hautaweza kupokea mtu mwingine, ili utaruhusiwa kutoa kwa muda maalum, muda wenyewe ambao haujatangaza, lakini ikija kwa mawasiliano iwe ujumbe mfupi ama kupiga simu ama kupokea simu halitawezekana, kwa sababu dhamira kubwa ya kusajili hizi laini za simu ni kwa sababu ya mawasiliano na masuala ya usalama. Hivyo kama pesa zipo kwa simu zako, wewe mwenyewe hutazitoa kuzituma, hutawezewa kupokea za mtu vilevile. Sasa tukija kuangalia suala lingine ni, ni umezungumzia, pengine watu wamekuwa wakikaidi kwa namna moja ama nyingine e, hili agizo la serikali kwamba wasajili zile laini zao a, za simu ili kuweza kufahamika nani ni nani na nani, nani anatumia namba gani. Sasa tukija kwa upande wa, wa serikali je, iliweka mazingira rafiki kwa watu hawa e, kwenda moja kwa moja kujiandikisha. Mkaidi mkubwa idi alikuwa ni mwandishi wa habari, kwa sababu hapa Uganda kuna sheria ambayo inaruhusu serikali kuweza kusikiliza mazungumzo yetu. Mimi na wewe tunasikilizwa endapo tutazungumza vibaya kuhusu serikali, basi mimi niliyo karibu nitaweza kutafutwa mahala nilipo, kwa kutafutia hiyo mitandao zao na kuweza kunifikia mahala popote. Hivyo huyo ndiye alikuwa mkaidi mkubwa, mwandishi wa habari. Swala lilikuwa inakuwaje kwamba hizi kadi za simu ziweze kusajiliwa, na mazingira yalipowekwa kwamba hatutaweza kusikiliza mazungumzo yenu na kufuatilia kile jambo unalofanya kwenye simu, basi ikakuwa ni wengine kukimbilia mahakamani. Walipokimbilia mahakamani mahakama ikatupa ile kesi ambayo ilikuwa imewasilisha ili mahakamani kwamba kupinga usajili wa hizi kadi za simu. Baada ya kupinga huo usajili, sasa ikakuwa imeekwa, hajaekwa, ni sheria kwamba kila mtu atasajili hiyo, mazingira imewekwa ya serikali ulivyotajwa hiyo mazingira hayajawekwa, inakuwa ni kinyume cha sheria utumie kadi ya simu ambayo haijasajiliwa kuanzia Septemba tarehe moja. Mazingira hayatazingatiwa hapa idi, kwamba ni sheria iliwe liwalo, ni lazima simu yako isajiliwe. Usiposajili wewe mwenyewe unajiingiza katika matatizo, endapo itafungwa na kampuni ya mawasiliano endapo haitafunga laini yako ambayo haijasajiliwa, basi nayo kampuni itaingia katika matatizo na mgogoro kisheria. Sasa, zikiwa zimesalia saa chache kwa uh, marufuku hiyo ama amri hiyo ianze kutekelezwa, eh, kuna misururu yoyote ya watu kuelekea kwenda kusajili hizi simu ama bado maisha yanaendelea kama kawaida, wananchi wa Uganda wakiamini kwamba hakuna chochote kitakachotokea? ulivota ndivo Uh, jinsi ambayo tumezoea siku za mwisho ndio tunakimbilia pale kuweza kusajili, lakini kampuni za mawasiliano zime, zimefanya rahisi kidogo kwamba si lazima ufike pale ndio uweze kusajiliwa. Hamna, unatuma ujumbe mfupi na namba ya kitambulisho, kisha wanakusajili wao wenyewe. Wakisha kusajili ndio watakuja kukuomba picha yako baadaye, wafike mahala popote ambapo ofisi hizo zipo, watakupiga picha halafu waweke lakini wanaokwenda kwenye laini ya kutafuta vitambulisho ni wengi kuliko wale ambao wanasajili kadi zao za simu. Ilivyokuwa ni kwamba kama mimi natumia kadi yangu ya simu nataka kutumia na wewe, hii di rafiki yangu, unaweza kusajili laini hiyo, japo ni kinyume cha sheria, lakini unasajili kama line yako, lakini utabeba mzigo wa kila mawasiliano ambao mimi nitakuwa nikitumia. Kwa mfano, hata watoto wamesajiliwa, kwamba wamekubaliwa kwamba wasajili line zao za simu, lakini mzazi ndiye ana jukumu la kujibu lile ambalo itakuwa likiendelea kama mawasiliano kwenye namba ya simu anayotumia mtoto. Hivyo wengi wanakwenda kwenye laini ya kusajili vitambulisho na kuangalia kama vitambulisho vyao vishatayarishwa kuliko idadi ambayo inakwenda katika kusajili laini za simu. Hii na kueleza changamoto kwamba basi. Kenes Bwire, Kenes Bwire, shukran sana. Na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho.