Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shumari. Huku mabaki ya kimbunga Harvey yakisababisha mvua kubwa katika jimbo la Louisiana hii leo na kuacha mashariki mwa Texas ikiwa kunaanza kukauka, mji wa Crosby mashariki mwa Houston ulitazamia milipuko mingine miwili hii leo baada ya milipuko miwili mapema asubuhi katika kiwanda cha kemikali. Wakazi wa Crosby walipewa amri ya kuondoka kwenye nyumba zao baada ya mlipuko katika kiwanda cha Arkema Incorporated ambacho kilitoa moto na moshi mweusi na kupelekea kulazwa hospitali kwa maafisa wa polisi 15 ambao walivuta moshi huo. Mkuu wa polisi wa kaunti ya Harris, Ed Gonzalez, amesema kumi na tatu kati yao wametoka hospitali baada ya kupata matibabu ya kuvuta moshi usio na sumu, wakati wengine wawili bado wanachunguzwa hospitali. Raia watatu wameuawa baada ya gari lao kanyaga bomu la kutegwa ardhini kwenye barabara karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, afisa wa serikali amesema hili likiwa ni tukio la tano katika kipindi cha miezi mitatu kwenye eneo hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Gari aina ya Toyota ilikuwa na watu kadhaa na ilikanyaga bomu kwenye eneo la Nyangoro. Kamishna wa kaunti ya Lamu amesema hivi leo. Al-Shabab ambayo inapigana kuiangusha serikali ya Somalia na kutaka kusimika serikali kali sheria kali za Kiislamu, imesema itaendelea kuishambulia Kenya mpaka itakapoondoa wanajeshi wake kutoka kwenye kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Kiongozi wa upinzani nchini DRC ameitisha mgomo wa nchi nzima kuanzia Oktoba mosi mwaka huu kupinga kutofanyika kwa uchaguzi mkuu. Mgomo huko nchini DRC utajumuisha watu kukataa kulipa kodi au kulipia huduma za umma. Felix Tshisekedi, mtoto wa marehemu kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi na rais wa ushirika wa upinzani unaojulikana kama Rassemblement Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kampeni yake inalenga ya kumwonyesha rais Joseph Kabila kwamba kamwe hana hadhi tena mbele ya macho ya umma. Kuanzia Oktoba mosi, tutaanzisha upinzani wa umma na kwetu sisi Joseph Kabila si chochote, ameiambia VOA. Kabila amekuwapo madarakani kwa takribani miaka 17 ingawaje muda wake rasmi wa uongozi ulimalizika Desemba mwaka jana lakini bado anaendelea kushikilia madaraka na ratiba ya uchaguzi bado haijapangwa. Watu wasiopungua 44 wamefariki kutokana na mafuriko nchini Niger kutokana na mvua za msimu. Mkurugenzi wa ulinzi wa raia na majanga, Kanali Abubakari Bako, anasema mafuriko yameharibu mamia ya nyumba tangu mwezi Juni karibu na Niami. Mafuriko ya mwaka 2016 yaliwa watu wapatao 60 wa na kuacha maelfu bila makazi huko Niger. Na Marekani na washirika wake kwa mara nyingine tena wamejibu majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini, lakini wakati huu kwa kutumia silaha za moto kwenye mazoezi. Ndege mbili za kijeshi za kubewa mabomu za b11 kutoka Guam pamoja na ndege za kijeshi za F-35 kutoka Japan zilishiriki kwenye zoezi la saa kumi la kuonyesha nguvu za kijeshi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, endele ni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kwenye kipindi cha kwa Undani na Idi Ligongo. Assalamu as alaikum, msikilizaji popote pale ulipo, ninakukaribisha katika kipindi kingine cha kwa Undani. E, karibu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio ama ukurasa wetu wa Facebook ambapo tunakuletea habari muhimu zaidi kwa undani. Leo hii tutaangalia sikukuu ya Idlhaj na kumalizika kwa ibada ya hija na vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia mgo, uh, mgomo wa madaktari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. <muchasimu> Naam, waislam duniani kote siku ya kesho wanatarajia kusherehekea sikukuu ya Idi el Hajj, ikiwa ni kumalizika kwa ibada ya hija ambayo ni moja kati ya nguzo tano katika Uislamu. Tunaye hapa Jafari Mjasiri, ambaye amewahi kwenda kufanya ibada hiyo na mwaka 1998 na hapa tunajaribu kuelezea hali halisi, mazingira yaliyopo na kile ambacho kinafanyika na kinachotakiwa kukifanya ili kuweza kufika katika e, utekelezaji wa, wa, wa ibada hii sasa Jafari Mjesimu, moja kwa moja tuanze kuzungumza ibada hii e, ikiwa ni kesho kuelekea kwenye sikukuu ya Idi. Sasa tuelezee kuhusu ibada ya hija yenyewe. Kwanza kwanza kabisa, ni lazima tuseme kwamba ibada ya hija ni nguzo katika nguzo tano za Kiislamu, kama ulivyoeleza. Uh, Idi, lakini kubwa zaidi ni ile hali ambayo inapatikana katika ibada hii. Kwanza kabisa una, utaona kwamba Waislamu wanasafiri kutoka maeneo mbalimbali mbali, wanatoka sehemu mbalimbali mbali, ili kukutana katika eneo moja ambalo ndio eneo takatifu linajulikana kwamba ndio eneo la Maka, na mkusanyiko huu unakuwa hauna tabaka, yaani unapoingia pale Maka Utashangaa hidi namna unavyoona watu wanavyofika pale na wamebadilika, kwa sababu ni kwamba tokea unapokuwa wanasema umepata ule wito wa kwenda Maka, unaanza kujiandaa, yani kisaikolojia huko uliko unaanza, na watu wengi sana huwa wanachukua masomo ya kujua namna gani wafanye nini wakiwa pale Maka. Kwa hivyo Uh, kile kitendo cha kufika pale Maka na watu kuwa wote wamevaa nguo aina moja nyeupe, watu wote wanaenda kulala sehemu moja ni uh, kitu ambacho kinamfanya kila mtu aone kwamba sisi binadamu tumeumbwa wote ni sawa, tofauti zetu za rangi, makabila pale huzioni kabisa. Unaona kabisa kila mmoja anatafuta kile ambacho kimemleta, ambayo tu, tunajua kwamba ni kufanya ile ibada na kuitekeleza kwa hatua kama tutavyoziangalia. Wakati tunazungumza Waislamu wengi uh, duniani karibu wote, kwa sababu hii ni nguzo muhimu uh, kwa kutekeleza ibada ya dini ya Kiislamu. Ni kati ya vitu ambavyo eh, kama una uwezo inavyo kama inavyoelezwa kwamba ni muhimu kwenda kuifanya, na wengi wamekuwa wakijiuliza, wamekuwa wakitafakari ni kwa namna gani ama utaratibu uliopo e, unakuwaje. Sasa hebu tueleze ni taratibu zipi hasa zinafuatwa ili kutekeleza ibada hii. Kwanza kabisa ni lazima ujue kwamba una uwezo wa kwenda Maka, yaani sio kila mtu ambaye ana, anaweza kuamua kwenda Maka, kwa sababu uwe na kipato ambacho kinaweza kukufanya uende kule na pia uwache matumizi katika familia yako. Kwa hiyo ni maandalizi, watu wakati mwingine mtu anafanya maandalizi ya mwaka, miaka miwili, wengine miaka mitano, lakini kuna watu wanabahatika pia, wanatokea watu wafadhili wanawapa nafasi ya kwenda, kwa hiyo wanakwenda kwa misingi hiyo. Lakini unapokuwa umesha jiandaa kwenda, unajua kabisa utatumia siku ngapi ukiwa pale Maka. Na labda nielezee kwamba ntaziweka uh, hatua za mahujaji katika Uh, uh, utaratibu ufatao. Kwanza kabisa kila mtu anapoondoka kutoka katika nchi yake, kile kitendo tu cha kusema wewe kwamba unataka kwenda kuhiji tayari umeshatia nia, lakini kuna kitendo cha kuvaa zile nguo za hija, ndo hicho kinafanyika sasa ukiwa katika mipaka ya nchi ya Maka. Sasa kuna mipaka mbalimbali mbali. Sio rahisi kuielezea mipaka yote, lakini watu wanaotoka mfano East Africa wanaporuka na ndege, wale marubani wa zile ndege huwa wanafahamu, wanajua kwamba tukifika katika anga fulani, hapa tumeshaingia katika mpaka ambao unatakiwa kila mmoja aingie katika ile njia ya kufanyaji ya kuingia katika ibada ya haji na ihram watu, utasikia anasema amevaa ihram. Ni kwamba ni kile kitendo cha kwamba sasa umekatazwa baadhi ya mambo ambayo ulikuwa unaweza kuyafanya ulipokuwa huko katika hija, hapa katika hija utoweza kuyafanya. Tutakuwa tumeyatupia macho kidogo, lakini hizo ni hatua za mwanzo ambazo unakwenda nazo, lakini hebu tuangalie siku ya kwanza watu wanapofika Maka, unafanya nini? Siku ya kwanza kabisa unapoingia pale Maka ni kwamba watu wakifika pale, jambo la kwanza kabisa ambalo unatakiwa ulifanye ni kusema yale matamko matakatifu ambayo kila mmoja anafahamu. Tunasema kwamba labbaik allahumma labbaik. Sasa yale matamko ni kwamba yanakuandaa wewe kuona kwamba uko katika hali ya kufanya ibada ya hija na unaendelea nayo, lakini wakati ukisha kufika pale, moja kwa moja ni lazima utaingia katika kufanya tawafu ya kuzunguka ile Kaaba na ndio utaona kwamba uh, mnapowasili pale msikiti mtukufu wa Makka, watu wote wakifika pale huwa wanaanza ile tawafu, wanatufu mara saba. Na kumbuka kwamba kuna watu huwa wanakuja wanania mbili, wanania ya kufanya hija na umra, lakini mimi sitoingia katika hayo, lakini hizo hatua zote zinafata utaratibu ule ule wa kwamba zile ibada zinafanana na watoto wanafanya ibada zile zile. Kwa hiyo siku ya kwanza ile mkifika, ni kwamba umeshavaa ihramu yako, umeshazunguka katika ule msikiti, kwa sababu ya kufanya ibada ile ya mwanzoni. Baadaye sasa unarudi katika hali yako ya kawaida, kwa sababu wale ni watu ambao wanakuja kufanya umra na wanafanya hija. Sasa siku ya kwanza unakaribishwa kwa kuzunguka ile Kaaba. Baada ya hapo sasa mnakaa sasa. Hapa ndio mahali ambapo labda nielezee, watu wengine wanafikiria ukifika ile siku ya kwanza unafanya hija. Hapana, unafika pale siku ya kwanza unakaa mpaka siku ya nane. Siku ya nane ikifika ndio sasa mahujaji wanaondoka pale Makka wanakwenda kwenye eneo linaitwa Mina. Huko Mina ni uwanja mkubwa sana ambapo watu wote mahujaji wanatakiwa waende pale na wakifika pale wanatakiwa wakae na wanafanya ibada ambazo zinahusiana na eneo lile la Mina. Siku inayofuatia wakiwa wamelala pale, watatakiwa waondoke sasa na waanze kutia sasa nia ya hija katika siku hiyo ya nane. Nafikiri hapa utaona kwamba utaratibu unaanza hapo katika siku ya nane, na hapa katika uwanja huu wa Mina ni kwamba watu wanajitayarisha hapa, wanakaa na wameshavalia mavazi rasmi kwa ajili ya kwenda sasa kutekeleza zile taratibu zinazotakiwa katika Hija. Siku ya tisa wanaamkia kutoka Mina, wanaelekea Arafa, katika mlima huo unaitwa Jabal Arafa. Ni mlima ambao uko sehemu yenye uwanja mkubwa, una uwazi mkubwa sana. Sasa tokea asubuhi, watu wanakuwa wameshamiminika pale katika uwanja ule, watakaa pale, wanafanya dua, watafanya ibada zao mpaka jioni, ule mlima huo umefunikwa na watu mpaka unageuka kuwa mweupe kwa sababu ya rangi ya zile nguo ambazo wamevaa. Sasa pale mkimaliza ile ibada hii ya Arafa, pale mnakaa mnaomba dua, na pale watu wanafanya maombi yao, wanaomba uh, msamaha, wenye kutaka matakwa yao ya kidunia na ya kidini wanafanya pale wana wanazungumza na nafsi zao na kuangalia ukubwa wa Mwenyezi Mungu, namna gani watu wote hawa uh, milioni mbili takriban, wameweza kufika pale na wote wako pamoja, na wote wamepea mavazi mamoja, hakuna kubaguana, hakuna kuhtalafiana. Kila mmoja pale anatakiwa amheshimu mwenzie, kila mmoja awe tayari kumsamehe mwenzie kikitokea kitu kikito. Kwa hiyo ile hali inajenga mazingira ya umoja makusudio ya hija ya kuwa, ni kwamba upatikane ule umoja wa, wa, wa watu, na sio tu umoja kwamba wa Waislamu peke yao, lakini hata wakiondoka pale, waweze kutambua kwamba hata watu wengine ni sehemu yao wao na wanatakiwa waheshimiane nao na wakae nao pamoja. Sasa uh, kuna ile hali baada ya kumaliza kama sherehe hasa inaku, ina, ina, ina, inakuwa ni kuchinja, hili linakuwaje sasa? Hiyo ni kwamba ni siku sasa ya kumi sasa mnapotoka nyie jioni pale Arafa, misafara inaelekea kwenda katika eneo ambalo sasa watu wataenda kule na watakuwa na uwezo wa kufanya yale ambayo yanatakiwa yafanyike, na mojawapo ni kwamba ni kutekeleza hii amri ya kuchinja sasa. <clears throat> ili uweze kutekeleza amri ya kuchinja, sio kwamba maka watu wote wanakwenda wana, wanakuwa wanachinja wao wenyewe, hapana. Ni kwamba watu wanakuwa wameshatoa gharama ili ya machinjo. Kwa hivyo wale wanyama wanakusanywa katika maeneo ambayo yanakusudiwa kwa ajili ya kuchinja, na ile ibada ya kuchinja inaendelea, na nyinyi huku mnakuwa bado mna, mnatoka katika Arafa sasa, mnarudi tena mnakwenda kukaa masiku mengine kadhaa mpaka siku ya kumi na moja kwa sababu hisabu siku ya kumi na siku ya kumi na moja ni kwamba hizi siku mbili utakuwa bado umerudi kule kule Mina. Lakini utaporudi kule siku ile ya kwanza utakuwa umetekeleza ibada ambayo itakuruhusu sasa wewe kuvua ile hijabu yako ile ihramu yako au lile vazi lako la kwamba ulikuwa huko katika ibada ya hija kwa sababu utakwenda sasa, utarudi uh, kwenda kunyoa. Unaona, uta, uta, utakata nywele, wengine wananyoa kabisa kipara. Ukitoka pale sasa utaruhusiwa kufanya vile vitu ambavyo ulikuwa huwezi kufanya, mfano kama kukata makucha eh, unajua kukutana na mkeo, vitu kama hivyo. Kwa hiyo kipindi kile cha siku ya kumi, siku ya kumi na moja, sasa pale watu wanakuwa wanaendelea na shughuli za ibada lakini hawafungwi na vitu fulani fulani, shelewa. Kwa hiyo ukisha kufika siku ya kumi na moja ina maana tayari unakuwa wewe umekamilisha uh, ibada yako ya hija. Sasa nini kinachofuatia baada ya hapo? Ni kwamba um, utakaa hiyo siku ya kumi na moja, siku ya kumi na mbili bado uko kwenye ibada za kawaida unaweza kwenda nyumbani ukarudi, unaweza uka, ukafanya shughuli zako zote unaweza uka, lakini siku ya kumi kumi na moja kumi na mbili na kumi na tatu hizi siku tatu lazima utabakia katika eneo hilo ambalo linatakiwa kila mtu awepo pale. Kwa hiyo utakaa, baada ya zile siku tatu ndiyo sasa utaanza kuondoka na kujitayarisha kurudi aa, nyumbani kwako, lakini kumbuka, utapita tena katika msikiti wa Maka. Utafanya kitu kinaitwa tawafulwadai yani ni, ni, ni, ni kutufu kwa mara ya mwisho kwa ajili ya kuiwaga uh, Maka. Kwa hiyo ukishakufanya hivyo utakuwa tayari umeshakamilisha ibada yako na utaweza kuondoka, lakini huu ni muhtasari. Lakini baada ya hapo ni kwamba watu wanapojiandaa kuondoka kunakuwa na kuna huzuni kubwa sana, kwa sababu unakuwa umeshatengeneza marafiki wengi umeshafahamiana na watu sio tu katika masuala ya kidini, lakini katika masuala pengine ya, ya kibiashara, katika masuala ya kisiasa, katika masuala ya kielimu, katika masuala na, na, na nafasi kubwa ya kufunguka na kuwa na watu, ukajua utamaduni wao, tabia zao, ukajua kumbe kuna watu wanatoka katika maeneo fulani, utamaduni wao uko hivyo, upole wao. Kwa hivyo pale unajifunza vitu vingi sana. Kwa hiyo ukisha kufika hapo, ina maana umeshakamilisha ile ibada yako, na utakuwa tayari sasa kujitayarisha na safari ya kurudi. Kawaida unajua, sisi wasafiri, unapoenda katika nchi yote unachukua zawadi, unataka uchukue kumbukumbu kwa ajili ya kujikumbusha. Kwa hiyo ile siku ya mwisho unakuwa uko bizi, unaangalia wapi unaweza kupata nini, na hapo sasa unakuwa umeshakamilisha ibada yako. Umezungumzia kwamba takriban watu milioni mbili huenda uh, kufanya hii ibada sasa sisi ni binadam na kuna baadhi ya vitu ambavyo tunataka kuvifanya kama binadam, kwa hasa ambayo vingine tu, tuvitoe mwilini mwetu. Uh, utaratibu ukoje sasa kule? Eh, kwa mfano unataka kutumia msala eh, inakuwaje? Um, una, una, kule kuna utaratibu mzuri umewekwa, uh, kama unavyoona mwaka juzi kulivyotokea ule msongamano wa watu na watu wakawa wamefariki uh. Serikali ya Saudi Arabia ilianzisha utaratibu wa kuangalia kitu gani kilipelekea katika madhara kama haya, na wanajifunza kila siku, yaani watu wanapokwenda, lakini huduma zile muhimu, mara nyingi aghalabu, unazipata lakini zinatokea hali ambazo pengine wakati mwingine kutokana inawezekana na uzembe wa baadhi ya watu ambao wanatakiwa wawe wasimamizi wa, wa mambo yale, au pengine kundi limekwenda na watu ambao sio wasimamizi wazuri, yanaweza yakatokea matatizo hapa na pale, lakini wao wanajaribu kadiri wanavyoweza, ni kwamba vitu muhimu vivyo vinakufikia wewe, hasa unapokuwa katika maeneo yale ya kwenye viwanja vile vitukufu ambavyo unasubiri kufanya ibada mbalimbali kule, unajikuta wewe unaletewa mpaka chakula mfano, mfano wangu mimi, wakati fulani, mimi mwenyewe nilikuwa najizuilia kula, kwa sababu unaanza kufikiria ukila sasa, itabidi utafute sehemu ya kwenda um, kama ulivyosema sehemu ya kwenda watani au mm ulenay, na, na, na ni, ni, ni, ni, kitu ambacho kitakushughulisha utaacha kushughulika na vitu muhimu zaidi, maana inaweza kuchukua masaa yako matatu ili uweze kupata huduma fulani. Kwa hiyo una saa bora, mimi niweke hili liwe jioni kabisa. Kwa hiyo kuna nidhamu fulani tunajifunza pale na, na nidhamu sio nidhamu ile ya uoga, bali ni nidhamu ya kuweza kuona kila mmoja ana haki ya kutumia zile huduma, sio huduma yangu. Ni kuondosha ule ubinafsi kwamba ah, hiki ni kitu changu mimi peke yangu hiki. Sasa moja ya vitu ambavyo tunajifunza ukitoka kule ni kuondoa ule wanasema, ubinafsi unataka uangalie kila kitu unachokifanya ni kwa ajili ya manufaa ya umma, kwa ajili ya watu wengi, kwa ajili ya kuwasaidia, kwa sababu unaona namna wewe ulivyokuwa ukipita uki, uki, katika baadhi ya mambo, umeona yale matatizo ulikuwa unayapata. Kwa hiyo kwa kifupi Uh, tukitaka kuielezea hija ni kubwa mno, lakini lakini sasa, uh, ume, ume, umezungumzia mambo mengi sana, na wakati tunajiandaa kuja kwenye uh, hiki kipindi ulizungumzia kati ya vitu ambavyo uh, moja kati ya vitu ambavyo muhimu sana umejifunza ni ustahamilivu. Sasa hebu tueleze kivipi ustahamilivu huu una, una, una uletwa vipi na kwenda kufanya hii ibada muhimu. Ustahamilivu unapozungumziwa katika katika ibada hii ni ustahimilivu wa namna tatu. Kwanza ni ule ustahimilivu wa kutii sheria bila shuruti, yani sheria ambayo umewekewa, yani utaratibu ambao umewekewa, huna haja ya kushurutishwa kwamba bwana usifanye hiki, wewe mwenyewe sasa unaingia katika Uh, program baada ya kutoka pale unajua kwamba ah, mimi bwana, kumbe huu ni wajibu wangu, ninatakiwa niutekeleze. Kwa hiyo lile suala la kuwa ushurutisho ufanye kitu fulani linakuwa halipo, lakini pia kuna uh, uvumilivu mwingine wa kwamba unapoona vitu vile vya kukufanya uwe pengine una unakuwa una, una mroho au mlafi au ni mtu ambaye unataka ku, kufanya ufisadi kama unavyosema hivi. Uh, vitendo vya rushwa na nini, vitu vyote hivi unapopita katika misingi ile ambayo umekwenda vinakuwa, wewe unakuwa huvi, huvitaki kwa sababu moja, kwa sababu unahisi kwamba yale uliokwenda kuyafanya kule yanaweza kuharibika, kwa sababu umetumia muda wako, umetumia pesa yako, umetumia... na, na ni nafasi moja umeipata, hujui kama unaweza kuipata tena kwa hiyo unaporudi unakuwa unailinda sana hali ile isikutokee, na hata kama ikitokea, basi unakuwa mwepesi wa kutanaba, wa kutambua kwamba hili jambo sitakiwi, imekufanya huu sio mwenendo unatakiwa. Kwahiyo hii hi, hi, hi ni aina nyingine ya uvumilivu. Lakini uvumilivu wa tatu mkubwa zaidi ni kwamba unapokuwa pale na umeshaona uwezo wa Mungu, kwa sababu umeangalia katika eneo ambalo limekutanisha watu milioni mbili kutoka katika lugha tabia, utamaduni vitu mbalimbali mbali, lakini wameweza kwenda pamoja wakutana, unajua kwamba yuko ambaye anazikutanisha hizi nyoyo zikawa pamoja. Kwa hivyo hata ukirudi huku unaamini kwamba kila kitu ukifanye kwa ajili ya kumridhisha Mola wako ambaye amekuumba na ndo alokuwezesha ujifunze. Kwa hiyo unataka lilo uliojifunza pia ushirikiane na wenzio, walitambue walionea umuhimu wake na pia uweke rekodi nzuri, kwa sababu kama ulivyokuwa naambia, unaweza ukarudi, na ukirudi katika yale ambayo watu wanaona mbona hayalingani au hayaendani sawa na uh, mtu ambaye ametoka, inakuwa sasa wewe ni kioja katika jamii. Kwa hiyo hutaki kuacha sifa mbaya, lakini tunachosema ni kwamba kila mwanadamu Iwa, haiwezekani kwamba mwanadamu hata akienda Maka au nini asifanye makosa. Mwanadamu ameumbwa kwa makosa. Kwa hiyo uh, pengine cha kujifunza kikubwa ni hicho kwamba tuwe tuko tayari kubadilika, na mabadiliko unajua yanakuja na gharama, hayaji hivi hivi. Sasa mtu anaweza akawa anajiuliza, miaka miwili ama mara kadhaa imeshatokea kwamba eh, watu wamepoteza maisha. Hii eh, hali inakuwaje mpaka matukio kama haya yanatokea, mazingira yenyewe ya jinsi yalivyo ni eh, nini hasa ambacho kinasababisha kutokea maafa kama hayo? Mimi mwaka elfu moja mia tisa na tisina nane, wakati nimekwenda Maka nikitoa eksperiensi yangu, tulikuwa katika msikiti mtukufu wa Maka na mimi, kwa sababu nilikuwa na advantage moja, mimi nilijifunza lugha ya Kiarabu kama ni lugha sio kwamba ni lugha ambayo tunaitumia katika familia yetu, lakini mimi mwenyewe nilikuwa na hamu ya kujua lugha ya ziada. Kwa hivyo nilipokuwa pale msikitini, wakati Shekhe Ibnu Uthemin ni shekhe maarufu, sasa hivi hayuko tena duniani, Mwenyezi Mungu amesha mhatari, lakini alikuwa akiwaambia watu kwamba watu wasifanye papara kwenda kupiga mawe kwa sababu kuna suala ambalo limekuwa likiwakosti watu sana. Ni pale ambapo kama alivyosema mwanzoni, kuna eneo unakwenda unafanya ibada maalumu moja, ni ibada ya kutupa mawe. Lile eneo ni kwamba lilikuwa finyu, Wasaudi kabla hawajalipanua mashehe wao walikuwa wametoa fatwa, watu wote wagonjwa, wanawake watu ambao hawana wanawake. Hatusemi kwamba mwanamke kwa sababu ni dhaifu, hapana. Mwanamke ambaye anajihisi hawezi kutahamal kwa sababu ya hali ya kimwili, na wanaume ambao ni wazee, wanaume wengine wagonjwa, walikuwa wanaambiwa, nendeni mapema katika lile eneo mkapige mawe. Lakini kuna watu ni wakaidi, ni kawaida kwamba walichojifunza ni kile kile, wanataka wakitekeleze. Matokeo yake sasa wale ambao wanakaidi ndio pale, unakwenda wewe, umeshaambiwa wewe ni mtu mzima sana, au wewe ni mtu mgonjwa. Wewe ukienda wakati kuna msongamano mkubwa wa watu, ni rahisi kuwa wewe ukakumbwa na lile wimbi la watu ambalo linakwenda lina kwa mwendo kasi, ukapata maafa. Kwa hivyo, watu wakiwa watafata taratibu zinazowekwa mara nyingi ma, maafa kama haya hayatokei. Lakini hatusemi kwamba maafa yanatokea kwa sababu tu watu hawajafanya taratibu. Wakati mwingine, kibinadamu, tunapitiwa na baadhi ya mambo, tunafikiria tumekamilisha kitu kutengeneza hali ambayo itakuwa ita salama kwa watu, lakini tunakuwa tumeshindwa kufahamu kwamba hatujakamilisha kitu fulani. Na ndio maana kila mwaka watu wanajifunza mapungufu, wanajaribu kutengeneza mifumo mipya ambayo inaweza inaboreshwa ili wasaidie watu wanakwenda kwenye hija. Sasa kwa kifupi tu, gharama yake hasa inaweza ikatumia kiwango gani? Tunajua kwamba wewe ulikuwa maeneo ambayo yalikuwa kidogo karibu na gharama inatofautiana na pale ambapo upo, lakini pale unapofika uh, kufanya ibada yenyewe ni kiasi gani cha fedha unaweza ukatumia? Tukiweka katika fedha za dola za Kimarekani, kwa, kwa kweli sio chini ya dola elfu tatu. Kwa, kwa, kwa mtu ambaye anakwenda anataka ajikimu kwa mahitaji yake yote, na pengine upate na pesa kidogo za matumizi mengine, kwa kweli sio chini ya dola elfu tatu na lakini, kuna watu wanakwenda kwa chini ya hizo dola elfu tatu, wanajibana sana. La, na huwezi kuwalaumu kwa sababu kila mtu ana malengo yake katika maisha. Kwa hiyo kile ambacho kinakuumiza wewe kinaweza kisimuumize mtu mwingine. Asante sana uh, Jafari Mjasiri. Na leo hapa tulikuwa tukizungumzia e, ibada ya hija, ambapo kesho ni sikukuu ya Id Lhaj, sikukuu muhimu ikiashiria kumalizika kwa e, ibada muhimu kabisa ambayo ni moja kati ya nguzo tano za Uislam. Na mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kabisa kwako wewe msikilizaji, kutusikiliza toka mwanzo wa kipindi hiki. Usikose kusikiliza kwa undani hapo kesho.