Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe nami, jina langu ni Harizon Kamau ni ukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa siku ya kwanza kabisa tarehe mosi mwezi wa Septemba mwaka wa 2017 karibu sana. katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania asema wakimbizi wa Burundi wanaorejea makwao wameamua wenyewe, wala hawakulazimishwa. Ingekuwa si kuridhika, hawa watu wasingeweza hata kufanya fujo ili waondoke. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa wabunge nchini Kenya wamemchagua tena Justin Turi kuwa kinara wa bunge hilo la kumi na mbili nchini humo, lakini muungano wa upinzani wa NASA haukutoa ushirikiano unaofaa. Nafikiri jambo la na kwanza la kuzingatia ni ile idadi ya pande zote mbili, na nafikiri wana NASA walikuwa wamefahamupika hata wakishiriki katika shughuli hii ya kuwachagua wamaspika watapoteza ni vidokezo tu vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini moja kwa moja tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Karibu sana. Wanaharakati hapa Marekani wameomba wizara ya usalama wa ndani kuongeza muda wa programu inayotoa hifadhi kwa zaidi ya watu elfu moja kutoka mataifa ya Sudan na Sudan Kusini wanaoishi hapa Marekani kufikia Septemba tatu. Wizara husika inatarajiwa kufanya uamuzi wa kuongeza au kusitisha programu maarufu TPS inayohusisha mataifa hayo kufikia Novemba mbili. Muda wa wahamiaji 49 kutoka Sudan Kusini pamoja na wengine elfu moja 139 kutoka Sudan kusini kutoka Sudan utamalizika. Patrice Rollins kutoka mtandao wa UndocuBlack unaotetea haki za wahamiaji weusi wasio na stakabadhi za kuishi Marekani anasema kuwa wanataka muda huo uongezewe. Chini ya sheria za uhamiaji za Marekani, mhamiaji anaweza kupewa hifadhi ya muda iwapo taifa analotokea liko chini ya programu ya TPS. Mwanaharakati wa haki za wanawake aliyekusudia kuwania kiti cha rais kwenye uchaguzi uliomalizika wa Rwanda amezuiwa na polisi kutokana na taarifa ya nduguye iliyotolewa Alhamisi. Hata hivyo, polisi wa Rwanda wamekanusha kumkamata Diane Rwigara ingawa wamekiri kufanya msako nyumbani kwake Jumatano. Hata hivyo, nduguye Aristide anayeishi hapa Marekani, wakati akizungumza na shirika la habari la AP amesema kuwa Rwigara alikamatwa Jumatano akiandamana na ndugu zake watatu pamoja na mama yao. Polisi wamesema kuwa Rwigara anachunguzwa kutokana na madai ya kukwepa kulipa kodi pamoja na udanganyifu wa fedha. Inasemekana alitoa ripoti za uongo ili aweze kuwania wadhifa wa rais kwenye uchaguzi wa Agosti nne ambapo ulishindwa kwa asilimia kubwa na rais Paul Kagame. Na mahakama ya Afrika ya haki za binadamu yenye makao yake makuu mjini Arusha, Tanzania imeendesha semina ya wadau wa vyombo vya habari na imetangaza kuanza kuvishirikisha kikamilifu kusaidia kutekeleza majukumu yake. Mwandishi wetu Asraji Mvungi ametukusanyia maoni ya waandishi waliohudhuria semina hiyo. Kuja kwenye mahakama ya Afrika ambayo ya haki za binadamu iko hapa Arusha ni jambo jingine ambayo jema sana, lakini ni wangapi wanajua kwamba kuna hii mahakama? Ni wangapi wanakuja kwenye hii mahakama kutafuta haki zao? Ni wachache sana. Kwa hiyo sisi tumeshauri mahakama ijenge mtandao wa waandishi wa habari wa, wa mashirika ya, ya kiserikali na isiyokuwa ya kiserikali kuhakikisha kwamba watu wanapata taarifa za uwepo wa mahakama hii na jinsi inavyofanya kazi na kuleta mashauri yao hapa ili kupanua wigo wa upatikanaji wa haki katika jamii, hata zile za chini kabisa, ambazo nyingine zimetengwa nji ambazo zimekuwa zime na kesi hapa, inatakana zitimize, na hizo serikali natakana zitimize maamuzi ya hii koti ili sasa watu waweze kuiheshimu. Bila kutimiza hayo maamuzi ambayo yameamuliwa, koti hii itaonekana ni kama hai, hai, haina maana. Uonyeshe vile, uonyeshe wa waandishi wa habari vile, vile inafanya kazi zao. Alafu na waandishi wa habari wenyewe wataenda wafafamiwe wa, wa, zaidi kwa waraia, kwa wanyasiasa na civil society organization, vile hii koti inatumika ina, ina, ina vizuri. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Kenya wamesema kuwa watu wawili wameuawa na watatu kujeruhiwa kwenye mashambulizi tofauti kwenye kaunti ya pwani ya Lamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kundi la kigaidi la Al-Shabab kutoka nchi jirani ya Somalia limelaumiwa kwa mashambulizi hayo. Mkuu wa polisi wa eneo la Tana Delta Riziki Ali amesema Alhamisi kuwa watu wawili waliokuwa kwenye gari walipigwa risasi kwenye eneo la Lango la Simba karibu na mto Tana. Vyanzo vingine vya polisi vimesema kuwa watu wengine watatu waliumia vibaya baada ya gari lao kukanyaga kilipuzi cha kujitengenezea karibu na eneo la tukio la kwanza. Kundi la Alshabab limeua takriban maafisa 45 w wanajeshi wawili pamoja na darzeni ya raia tangu mwezi Juni. Wizara ya ulinzi ya Sudan Kusini imesema Alhamisi kuwa aliyekuwa mkuu wa jeshi Paul Malong amezuiliwa nyumbani kwake. Malong alifutwa kazi na rais Salva Kiir kutokana na madai miongoni mwa wakuu wengine wa kijeshi kuwa kulikuwa na ubaguzi na ukandamizaji wakati vita vya kikabila vikiendelea nchini humo. Kwenye mahojiano na shirika la habari la Reuters, waziri wa ulinzi Kuol Manyang Juk amesema kuwa kiongozi huyo Hajakamatwa wala kufunguliwa mashtaka lakini amezuiliwa nyumbani kwake. Sudan Kusini yenye utajiri mkubwa wa mafuta ilipata uhuru wake kutoka Sudan mwaka wa 2011 lakini ikatumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 2013 baada ya Rais Kiir kutoka kabila la Dinka kumfukuza kazi naibu wake Riek Machar kutoka kabila la Nuer ambaye sasa hivi amekimbilia Afrika Kusini. Na wakati eneo la kusini mwa Marekani la Texas na Louisiana linapojitoa kwenye athari za kimbunga Harvey, kimbunga kingine kimeanza kupata kasi kwenye bahari ya Atlantic pamoja na guba ya Mexico. Kimbunga hicho kilichopewa jina la Irma kimeongeza kasi hadi kiwango cha tatu na kinaonekana kuelekea upande wa Caribbean pamoja na kusini mashariki mwa Marekani. Kituo kinachofuatilia vimbunga cha Miami kimesema Irma kinaongeza kasi wakati kikiondoka kwenye ufukwe wa magharibi mwa Afrika. Kufikia Alhamisi jioni, kilikuwa kwenye upepo wa kasi ya kilomita 185 kwa saa. Kimbunga Irma kinatarajiwa kufika Marekani wiki ijayo. Wataalam wa hali ya hewa wanasema kuwa huenda hali ya mvua nyingi ikashuhudiwa tena kwenye maeneo yaliyoathiriwa tayari ya Texas pamoja na Louisiana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na huko nchini Tanzania hivi leo uh, waziri wa mambo ya ndani Mwiguli Nchemba ametangaza kuwa wakimbizi waliotaka kurejea makwao wameamua wenyewe, lakini taarifa hiyo tutawaletea hapo baadaye. Hivi sasa tuende huko Kenya, ambako wabunge nchini Kenya jana Alhamisi walimchagua tena spika Justin Mururi kuendelea na wadhifa huo katika bunge la kumi na mbili la nchi hiyo. Haya alifuatia kula kiapo kwa wabunge, maseneta wapya baada ya uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti. Mapema leo maseneta wapya pia walimchagua aliyekuwa gavana wa Bungoma Kenneth Lusaka kuwa spika mpya Kufuatia hayo, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Kenya, Crispius Yankin, na kumuuliza jinsi shughuli hizo zilivyoendelea huku Wakenya wakisubiri uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu ni nani atakuwa rais wa nchi hiyo. Hii leo ndio ilikuwa siku ya kwanza ya wabunge ku, uh, kuingia katika bunge la kumi na mbili baada ya uchaguzi mkuu uliopita wa tarehe nane mwezi huu na shughuli ya kwanza ilikuwa kwanza wabunge kula kiapo, kisha baadaye, kama ilivyotarajiwa, ikizingatia kwamba upande wa Jubilii una idadi kubwa ya wabunge, waliweza kuhifadhi uh, kile kiti cha uh, spika wa Senate, na muda mfupi uliopita vilevile wameweza pia kumchagua uh, spika wa uh, bunge la kitaifa uh, bwana Justin Muturi ambaye pia aliweza kuhudumu kama spika katika bunge la kumi na moja, lakini katika bunge la Senet waliweza kumpendekeza bwana uh, Kenneth Lusaka ambaye alikuwa gavana wa Bungoma na aliwania kiti hicho na akapoteza, lakini alivyopendekezwa kuchukua upande uh, ama kuwa spika uh, wa bunge la seneti, tumeona kwamba ameweza kuchaguliwa. Hebu tumsikie alivyosema Ken Lusaka punde uh, tu baada ya kuchaguliwa, kisha ni kuulize swali. Tutataka tuwe na uhusiano mzuri baina ya masenata na magavana, ili ugatusi usije ukatatizika mahali popote. Kwa hivyo hiyo, nitahakikisha kuona kwamba tunakuwa na uhusiano ulio mzuri. Kwa hivyo nimekuwa upande ule mwingine, sasa nimekuja upande huu kwa hivyo nina experience ya upande ule na pia hapa najua nitapata experience ya kuweza kusaidia kaunti yetu kwenda mbele. Naam, umemsikia hapo akieleza kwamba atafanya kazi na pande zote. Lakini karika, kama ulivyosema, katika bunge la taifa Justin Muturi alionekana hakupata upinzani mkubwa lakini kulikuwa na tashwishi kwa sababu ya tetesi kwamba wananasa hawakutaka, uh, kushiriki katika zoezi hilo, na uh, kabla ya hapo waliweza kuapishwa. Je, uh, hii ilikuwa na maana gani na ni nini kilifanya wao wow, kuchukua msimamo huo? Nafkiri jambo la na kwanza la kuzingatia ni ile idadi ya pande zote mbili, na nafkiri wananasa walikuwa wamefahamu fika hata wakishiriki katika shughuli hii ya kuwachagua maspika watapoteza maanake ni mchezo wa idadi ya wabunge. Uh, na kama ulivyosema walikuwa pia wamedokeza kwamba watasusia kikao, lakini ilivyojitokeza hata ingawaje wangeweza kususia, bunge lingeendelea kama kawaida. Na jambo la pili ambalo nadhani liliwapa msukumo, ikiwa hawangeweza kufika pale bungeni ili kulishwa kiapo, wangeweza kupata mshahara hao au, au wa mwezi wa nane. Na mwisho kabisa, kimikakati, pale katika bunge jinsi ambavyo inatekeleza kazi yake ni nini ajiwe sasa baada ya maspika wawili kuchaguliwa na vilevile vile, e, wale wabunge kula viapo, jambo la kwanza ni kuleta ule mshikamano na mabunge yote mawili, nadhani yatakuwa katika hali ambayo inafaa zaidi kuweza kuisaidia serikali kuu baada ya maamuzi ya mahakama kuu kuweza kutolewa hapo hmm, kesho ni mchambuzi wa masuala ya siasa Crispian Yenkem akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya sekunde chache, mwenzangu Arison Kamau ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ripoti kutoka Marekani zinasema kuwa rais Donald Trump huenda akatoa uamuzi kufikia leo kuhusu kuendelea au kusitisha sera ya utawala wa Obama inayolinda watoto waliozaliwa Marekani na wazazi walioingia kwa njia isiyo halali. Alhamisi, msemaji wa ikulu Sarah Huckabee Sanders ameambiwa wanahabari habari kuwa utawala wa Trump unaendelea kutathmini programu maarufu kama DACA au Deferred Action for Childhood Arrivals. Hata hivyo, baada ya kuombwa aeleze zaidi, Sanders amesema kuwa uamuzi haujafikiwa. Wakati wa kampeni, Trump aliahidi kuondoa programu hiyo, lakini baada ya kuchukua usukani amesema kuwa ni mojawapo ya masuala magumu ambayo amekabiliana nayo na kama rais. Programu ya daka imetoa hifadhi kwa karibu watu n kwa kutoa hati za kufanya kazi hapa Marekani kila baada ya miaka miwili. Na idara ya ushuru na ulinzi wa mipaka ya Marekani alhamisi imeidhinisha kampuni nne za ujenzi kutengeneza mifano ya kuta zinazoambatana na ukuta unaonuiwa kuwekwa kwenye mpaka wa Mexico ambao rais Donald Trump amesema utajengwa ili kuzuia wahamiaji haramu pamoja na walanguzi kuingia Marekani. Makampuni hao kutoka majimbo tofauti ya Marekani yanahitajika kujenga mifano hiyo katika kipindi cha siku 30 baada ya kupewa idhini. Kaimu naibu wa idara ya mipaka na ushuru Ronald Vitiello amesema mifano hiyo itafanyiwa majaribio ya ubora. Trump amesema kuwa anafikiri ukuta huo wenye urefu wa mita kumi pia unahitajika kuwekwa madirisha au vioo ili kuwezesha maafisa wanaoshika doria wa Marekani kuona kinachoendelea upande wa pili. Tangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kama tulivyokuelekeza hapo awali, serikali ya Tanzania imesema kwamba haitavunja haki za wakimbizi waliopo nchini humo kutoka katika nchi mbalimbali, kufuatia taarifa zilizosambazwa kuwa wakimbizi wa Burundi wanafukuzwa nchini Tanzania ili warudi kwao baada ya kutokea fujo zilizokuwa zikiashiria wakimbizi hao kutaka kurejea kwao. Mwandishi wetu Khalid Famau ametuletea taarifa ifuatayo inayosoma hapa na Id Ligongo. Matamshi hayo yametolewa na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kujadili namna ya kuwarejesha wakimbizi kutoka Burundi nchini Tanzania. Tanzania imedai kuwa wakimbizi hao wametaka kurudi kwao kwa hiari kutokana na kuboreka kwa hali ya amani nchini humo baada ya kauli ya rais wa Burundi kutoa wito kwa wakimbizi kurudi nchini kwao kwamba kuko shwari na wengine niliowahoji baada ya wao wao wenyewe kuwasiliana na ndugu zao waliobaki kule na kuwahakikishia kwamba huko shwari, na baadhi yao kutaka kurudi kuwahi msimu wa kilimo, waliitikia wito wa kujiandikisha kurudi kwa hiari. Wanaharakati wa haki za wakimbizi wanadai kuwa shinikizo lilitolewa na serikali ya Tanzania na Burundi, na kwamba hiari ya wakimbizi hao kurudi ni ya kulazimishwa. Waziri Mwigulu pia alitoa ufafanuzi kuhusu suala la upungufu wa chakula katika kambi za wakimbizi, akisema kuwa hiyo siyo sababu inayosababisha wakimbizi hao kuamua kurudi Burundi. Siyo ukosefu wa chakula kwa sababu, eh, kwa sababu ingekuwa si kuridhika, hawa watu wasingeweza hata kufanya fujo ili waondoke. Lakini mimi niliwahoji nilipokuwepo pale niliwahoji moja moja, nikawaambia hivi ninyi mmesikia tu kauli za viongozi mkakata shauri la kurudi? Wakanambia hapana, sema mimi niko na simu na na wadogo zangu wako kule na wanaendelea na kazi. Wamenambia shamba langu lipo, nyumba yangu ipo, na wao wapo, wanaendelea na, na maisha kama kawaida. Kwa hiyo nimefanya mawasiliano kabla ya kuamua kwamba niweze kurudi. Mwakilishi mkazi wa Tanzania wa shirika la wakimbizi Chansa Kapaya. Amesema wanaunga mkono jitihada za kuwarudisha wakimbizi katika nchi zao licha ya mazungumzo ya kisiasa yanayoendelea ili kutafuta suluhisho la kudumu nchini Burundi. For us, sisi tuna nia ya dhati kusaidia mkimbizi yeyote ambaye amejiandikisha kwa hiari yake kurudi nyumbani zaidi ya hapo tulizungumzia kwa kina kwamba urudishwaji wao unatakiwa uwe salama unaoheshimiwa na tunaposema uwe salama tunamaanisha ufuate taratibu halali za kuwalinda wao na mali zao baadhi ya maazimio yaliyofikiwa ni pamoja na kuhakikishiwa kwa chakula kwa muda wa miezi mitatu kwa wakimbizi wote wa Burundi huko waendako Mkutano huo pia umepitisha azimio la kuhakikisha kuwa UNHCR na washirika wake wanapatiwa uwezo wa kuingia kote Tanzania na Burundi kusaidia usafirishaji wa wakimbizi hao na shughuli nyingine zinazohakikisha ulinzi na usalama wa wakimbizi. Shukran sana Khalid Famau na Id Ligongo kwa taarifa hiyo kutoka huko Tanzania. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 1 202 619 0551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Naam, basi na hapo kesho, katika matangazo yetu ya Livetok tutakuwa tunazungumzia kuhusu ile sikukuu ya Id al Adha. Na spika wa bunge la Uganda Rebeka Kadaga anataka kampuni za ujenzi kutoka China kuchunguzwa na kushtakiwa kwa ulagai, kwa kuilagai serikali. Hii ni baada ya kugundulika kwamba kampuni hizo hupata zabuni za kukarabati barabara nchini Uganda, lakini badala ya kufanya kazi zinatoa kazi hiyo kwa kampuni nyingine. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire yuko tayari kutuarifu. Katika kikao na wasimamizi wa kampuni kadhaa za ujenzi kutoka nchini China zinazofanya kazi nchini Uganda, spika wa bunge la Uganda Birebeka Kadaga ameelezea masikitiko kwamba serikali ya Uganda imeamini sana kampuni za China kiasi kwamba baada ya kampuni hizo kupewa kazi kutoka kwa serikali hutoa kazi hizo kwa kampuni za ndani ya nchi kama mwajiri. Kulingana na Kadaga, kampuni kutoka China zinaisababishia serikali hasara kwani kazi inayofanywa ni hafifu na hailingani na kiasi cha pesa zinazotolewa na serikali. Kuna tabia ya kupeana kazi kwa kampuni ndogo ndogo baada yenu kupewa kazi hiyo. Mara nyingi kazi inatolewa kwa kampuni moja, lakini kazi hiyo inafanywa na kampuni yenye jina tofauti, zote mbili zikiwa hazina uhusiano wowote. Nataka kujua jinsi hilo hufanyika. Lakini viongozi wa kampuni za ujenzi kutoka China wamejitetea kwamba wanaopewa kazi na serikali ni sehemu ya wanaofanya kazi, wakisisitiza kwamba kazi hutolewa kwa maelewano na ili mradi inafanyika, hamna haja ya serikali kulalamika. quotients... tuna kampuni moja kuu katika makao yetu nchini China inayosimamia kazi zote katika nchi tunazofanya kazi chini ya kampuni zenye majina tofauti. Spika Kadaga amesisitiza kwamba kampuni zote kutoka China zinastahili kuchunguzwa, na zile zitakazopatikana na makosa ya zabuni, wakurugenzi wake wakamatwe na kushtakiwa. Serikali ya Uganda pia inazibana kampuni hizo kutoka China kwa kuagiza vifaa vya kazi na wafanyakazi wote kutoka nchini China. Kampuni hizo pia zinadaiwa kutegemea mikopo kutoka kwa benki ya China ya Exim baada ya kupata kazi na kwamba hazina uwezo wa kujifadhili madai. Bunge limepewa jukumu la kuchunguza. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala, mtaani. Na katika VOA mitaani vileo, mwenzangu Josephat Kioko ametukusanyia maoni ya wakazi wa huko Mombasa wakizungumzia kuhusu kivuko cha eneo lao. kwa kwa majina ni Steve Odori, ni Steve linalofahamika sana sana sana ni Chebo. Mimi kwa upande wangu sana, nimehangaika sana na hii jamu ya Mombasa. Hizi kontena tunavyo sisi mizigo inayotoka ina, ina kwenye kiwanda chetu kinatoka kwenye poti ya Mombasa, zinaingia viwandani vingine, vinaenda Nairobi vingine uenda Kampala hata wengi wa madereva wetu ambao tuko nao hapa mitaani tunaoishi nao pia wamekuwa wakiadhirika, sababu hata manyumbani wamekuwa hawezi rudi manyumbani sababu ya jamu. Unaona, wakitoka bandarini wao ni moja kwa moja washapigiwa simu na wakubwa wao wapeleke mzigo unahitajika. Sasa inakuwa ni nadra sana wao pia kukaa na familia zao. Jamani serikali, eh, tuko na wageni ambao ni wakongo hapa, tuko na Watanzania, tuko wengi sana, kabila mingi hapa, hapa mjini kwetu Mombasa. Unaona sasa, serikali jamani, tafadhali ebutia mguu na mkono kabisa na kichwa zaidi tupate kusaidika serikali. Mimi naitwa Mohamed Abdalla Faki ama Modi Mula, najulikana kama Modi Mula kwa sana. Mi dereva matatu. Ndiyo reli mpya yaja, lakini si watu matatu, tuaumia zaidi na hatuoni suluhisho kabla serikali ajiangiza mkono wake na miguu yake. Wao ndio kila kitu, ao ndonaweza tusuluhisha sisi tukapata mambo yakwa mazuri na barabara yetu, lakini bila hiyo hatuoni, hatuoni kabisa. Hiyo barabara zimeharibika vibaya sana, tuliziona juzi. Kuna rafiki yangu amesafiri juzi. Leo tukitoka makazi tunapata magari haziendi, fare ni hali ya juu mia kutoka town kurudi kwetu tunalipishwa mia. Sa zingine hauna hiyo mia, inabidi ukaze mwendo, uanze kutembea kutoka town mpaka kurudi makwetu. Tunateseka sisi barabarani sana aki. Tuangalia haya mambo haki, itakuwaje? Maana fea zinapanda kila wakati, kila kukicha. Saa zingine sisi watu wa kawaida tunafanyia pesa kidogo, inamalizikia kwa fea. Sasa hayo mambo tuyaangazie, jamani. Sasa watu wa pikipiki haswa, ni fea yao ni mia tatu kutoka town kurudi, kama kwetu ni Magongo, mi naishi Magongo, kurudi Magongo ni mia tatu haswa sasa mtu wa kawaida kama mimi, sijui nitatoa wapi hiyo mia tatu ndo nifike juu. Wao wanaweza penya, ukiingia uki, uki ingia, ukipanda pikipiki unapenya unafika kwenu, lakini watu wa matatu hivyo hivyo wanapenya lakini hawawezi fika haraka. Unatoka huko kama saa sa, sa nane unafika kama saa sa moja usiku, ndo unafika nyumbani, watoto wako wapo wanakungoja, hakuna vile unaweza penya ukuja haraka haraka. Jamu umetofekt sana, kama tuna kazi tunajaza magari pale tunapata mankuli yetu ya kwenda nyumbani, lakini sasa hivi tunaweza keti karibia masaa matatu, huwezi jaza gari hata moja, nabakia naenda nyumbani, auna hata shilingi. Labda mwenzako amekwambia anafunga saa mbili akulete gari uende, kama trip tatu upate chako, unapata. Anakuja gari inakuja saa tano saa sita, inakuwa uwezi tena kuingia kazi kufanya kazi. So jamu metukathiri pakubwa sana, yani sana sana sana. Serikali tunaomba tusaidie kuhusu upande huu Wamapato wetu ya matatu na jamu, siku mwasikia sababu, ni sababu, ni barabara mbovu. Sababu ni barabara ni mbou, gari azitembeanaokoasbarabaraeharibka no, so lazima ziwe Di barabara, ni barabara e, mimi kama abiria sijui ni udogo wa mabarabara zetu na ubovu wa abarabara zetu na magari amekuwa mengi sana Ingekuwa serikali ingeweza ikatujali, barabara zingepanuliwa, magari yapate nafasi ya kutosha, ndipo sasa hii jamu ipate kuisha. Tutaishi na jamu mpaka mwaka lini? Serikali iko wapi jamani? Eh, wananchi tunahangaika. Nikiangazia wananchi wenzangu nikiwa mmoja wao, mimi kwanza naadhirika sana, kishughuli zangu hazitembei vinavyostahili, na maisha yalivyo sahizi ni mpaka binadamu ujipeleke mbio sana na uongeze kasi kwa mwendo tupate makuli yako ya kila siku. Asa mimi kama mkaaji wa hapa eneo hili la Changamwe ninayefanya shughuli yangu naadhirika sana sababu wakati tule nikitoka na kimbia mahali kama mjini, nikafanya mawili matatu, nirejee kazini kwangu, inakuwa ni nadra sana kufika, na siku inaisha nilikuwa bado niko nje. Hasa hiyo inanieka njaa na inafanya familia yangu inakaa hali ambayo si mzuri. Hasa serikali ingeangalia hali hii, ingekuwa ni mzuri, ipanue barabara barabara, ama sehemu ambazo zina mashimo mashimo zizibwe, sababu hizo ndio chanzo za jamu. Magari madogo hayawezi pita mashimo, hasa katuli anasubiriana maroli yanapopita na, na, na magari yanapopita ndo jamu inazidi kuwa kubwa. Sisi wengine tunaumia, wananchi. Serikali, hebu tuangalie hapo tafadhali. Tunaililia sana serikali, na kwa mwaka mingi tunalia sana serikali, mko wapi? matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha voa mitaani hapo baadaye basi usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express vilevile vile kipindi cha kwa undani na matangazo yetu ya jioni baada ya muda mfupi mwenzangu harrison kamau atasoma muhtasari wa habari Wanaharakati hapa Marekani wameomba wizara ya usalama wa ndani kuongeza muda wa programu inayotoa hifadhi kwa zaidi ya watu elfu moja kutoka mataifa ya Sudan na Sudan Kusini wanaoishi hapa Marekani. Mwanaharakati wa haki za wanawake aliyekusudia kuwania kiti cha rais kwenye uchaguzi uliomalizika wa Rwanda amezuiwa na polisi kutokana na taarifa ya nduguye iliyotolewa Alhamisi. Hata hivyo polisi wa Rwanda wamekanusha kumkamata Diane Rwigara, ingawa wamekiri kufanya msako nyumbani kwake Jumatano. Hata hivyo ndugu ya Aristd anaishi hapa Marekani. Wakati akizungumza na shirika la habari la AP, amesema kuwa Rwigara alikamatwa Jumatano akiandamana na ndugu zake na vilevile mama yao. Maafisa wa Kenya wamesema kuwa watu wawili wameuawa na watatu kujeruhiwa kwenye mashambulizi tofauti kwenye kaunti ya pwani ya Lamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP kundi la kigaidi la Al-Shabab kutoka nchi jirani ya Somalia limelaumiwa kwa mashambulizi hayo. Mkuu wa polisi wa eneo la Tana Delta Riziki Ali amesema Alhamisi kuwa watu wawili waliokuwa kwenye gari walipigwa risasi kwenye eneo la Lango la Simba karibu na mto Tana. Wizara ya ulinzi ya Sudan Kusini imesema Alhamisi kuwa aliyekuwa mkuu wa jeshi Paul Malong amezuiliwa nyumbani kwake. Malong alifutwa kazi na rais Salva Kiir kutokana na madai miongoni mwa wakuu wengine wa kijeshi kuwa kulikuwa na ubaguzi na ukandamizaji wakati vita vya kikabila vikiendelea nchini humo. Kwenye mahojiano na shirika la habari la Reuters, waziri wa ulinzi Kuol Manyang Juk amesema kuwa kiongozi huyo hajakamatwa wala kufunguliwa mashtaka, lakini amezuiliwa nyumbani kwake. Na, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio nilikuwa na mwenzangu vilevile, mwendeshaji wa matangazo yetu, Deodon Chibairo. Mimi hapa naitwa Meri Mgawe, nawatakieni nyote asubuhi njema.