kutoka studio 15 hii ni voa express karibu mpenzi msikilizaji na mtazamaji kwenye voa express kama kawaida hapa ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele siku ya ijumaa tayari mwezi umekusha kamilika umekuwa ni mwezi mwingine mwezi wa septemba jina langu ni Sunday Shumari, na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, sio tu katika maeneo ambayo unapatikana ama, ama unaweza kutusikiliza kupitia redio, kwani kama alivyosema mwenzangu tunapatikana katika maeneo mengi tofauti tofauti, ikiwa ni pamoja na www voa swahili com. Popote ulipo duniani, ni VOA Express na tunakukaribisha tukielekea kwa weekend na Sandy Shomari leo kuna mambo, mambo makubwa mingi, makubwa yametokea hususan kuhusu siasa za Kenya kabisa. Baada ya mahakama kuketi kwa siku takriban siku nne no. Jumamosi, Jumapili, Jumatatu, Jumanne na wakaenda uh, kupumzika katika uh, kuangalia ni yapi ambayo wamekuwa wakisikiliza kwenye mahakama hiyo kuu no. au mahakama ya juu. Leo wametoa uamuzi ambao tayari umeanza kutanda kwenye mitandao na, na wanazungumza na baada ya hayo ambayo nimeelezea, ni nini kimetokea. Sasa sasa tusikilize kwamba uamuzi wa leo ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya imebatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais. Ni mengi tutayasikia na mengi yamezungumzwa. Tusikie alizungumzwa hii leo kwa kifupi. Nyinyi mjipange, sisi tunajipanga, tuko tayari kurudi kwa debe, kuongea na Wakenya, kuwaambia yale tunataka na yale tunataka kutenda. Huyo ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akizungumza muda mfupi uliopita, na ni baada ya kama tulivyosema, majaji wa mahakama ya juu kutoa uamuzi kwamba uchaguzi uliofanyika tarehe nane mwezi Agosti ubatilishwe na moja kwa moja. Sasa Kennedy Wandera, mwandishi wetu Nairobi, wasikilizaji na watazamaji wanasubiri kwa hamu e, kujua ni nini hasa kimetokea pale kwenye mahakama. E, wengi wanajua uamuzi umetokea, lakini hebu eleza kwa kinagaubaga, maanake wamesema tu kwa kifupi. Ni nini ambacho majaji hao wakiongozwa na jaji mkuu David Maraga wamesema kuhusu uchaguzi huo? Aya, naona hey, hatu, hatuko naye Wandera kwenye laini ya simu nam Kennedy Wandera unatupata? naona At... Kennedy Wandera hatusikii hapa kwenye laini ya simu. Basi msikilizaji, tuye radhi na mtazamaji, tutaendelea kuletea habari hizi, tutaendelea kumtafuta Kennedy Wandera aweze uh, kutueleza yale yaliyojiri hii leo baada ya uamuzi huu na, na pia tukiendelea kumtafuta Wandera, wasikilizaji, tulikuwa tumewapa moktasari tu ni kwamba majaji walikuwa ni wanane walipoanza kuketi siku no. ya Jumamosi kufikia siku ya Jumanne Sandi Shomari mmoja wa majaji akawa kwamba amepata ugonjwa, ameugua na ikawa kwamba hawezi kuendelea na kikao kile. Na Jumatano walikuwa washamaliza na kazi yao, ilikuwa sasa ni kwenda kuandika uamuzi. Aa, ilitarajiwa kwamba uamuzi huo ungetokea leo kabla ya saa kumi na mbili jioni saa za Kenya, Kenya. Lakini umetokea mapema, mwendo wa saa tano asubuhi wa walikuwa tayari wameketi pale wakianza kutoa uamuzi ule yeah. Na haukuchukua muda mrefu, na baadaye wameeleza kwamba watatoa uh, ule uamuzi ambao watatoa uamuzi kulingana uh, kuelezea kwa kina ni nini ambacho wameamua. Wandera nasikia tumempata msikilizaji, uko tayari nizaji, yuko, hmm. uh, yuko standby Wandera, nilikuwa nakuuliza na manake muda sasa umeanza kukimbia. Hebu tueleze kwa kifupi ni nini majaji wamesema uh, kisha tuendelee tukuulize maswali mengine mawili matatu, ili wakenya na wasikilizaji wengine wote wapate kujua nini kimeendelea hapo Nairobi. Asante uh, kwa kweli huu ni uamuzi wa kihistoria nchini Kenya ambako mahakama ya juu kwa uamuzi wa majaji walio wengi wamesema kuwa uchaguzi wa kura ya urais haukuendeshwa kwa mujibu wa katiba na hivyo basi kukata kauli kuwa urudiwe katika kipindi cha siku siku sitini. Na kwa kauli ambayo inamulika uamuzi wa majaji wengi, mahakama ya juu inaeleza kuwa tume IEBC, Haiza, ya uchaguzi IEBC ilikataa na kuonyesha kushindwa kuandaa uchaguzi unaoafiki viwango vinavyotakikana kwa mujibu wa sheria. Aidha, mahakama hiyo inasisitiza kwamba makosa yaliyopatikana yalihujumu mchakato mzima na uadilifu wa mchakato mzima wa kura ya urais na jaji mkuu David Maraga, uh, naibu jaji mkuu Filomena Mwilu, Smokin Wanjala na Isaac Lenaola walisisitiza kuwa uchaguzi si hafla bali ni mchakato, na hivyo basi ni sharti pawepo na uhalisia na uwazi katika shughuli nzima. Hata hivyo, majaji wawili Jackton Ojuang na Njoki Ndungu walitofautiana na majaji hao wanne na kusema kuwa uchaguzi huo ulimulika haki ya Wakenya wote, na hivyo basi Odinga hakuonyesha ushahidi wa kutosha kupinga ushahidi wa rais Kenyatta. Na mahakama hiyo sasa inatarajiwa kwamba itatoa uamuzi wote uh, bayana na maswale mengine muhimu katika uamuzi wake baadaye. Swali muhimu sana, Wandera, sasa baada ya hapo manake, tuna pia na wachambuzi katika shoo ya leo, tuna wengi ambao watazungumzia swala hili, lakini kwa wasikilizaji ambao mara ya kwanza labda wanasikia habari hii, IBC tume huru ya uchaguzi na mipaka imetoa kauli gani baada ya haya akutokea kule kwenye mahakama ya juu? IEBC kupitia mwenyekiti wake wa Wafula Chebukati inasema kwamba uh, wao yeye binafsi alijitahidi ali, ali, kuandaa uchaguzi huu na maafisa wake, na lakini akasema kwamba yeyote yeyote katika maafisa wao ambaye atapatikana kwamba alihujumu mchakato mzima wa upigaji kura atawajibika hii uh, binafsi na mara hiyo kuamuru kwamba kueleza kwamba uh, ule, ule mwendesha mashtaka uh, ya umma yako tuliko nishati sasa, aanze akufanya kufanyika wafanyie maafisa wao uchunguzi, na kusisitiza kwamba wataanza kufanya mabadiliko katika ile secretariat na mabadiliko mengine ya maafisa wake kabla ya kuandaa uchaguzi mkuu katika siku sitini nanashukran sana na, kabla na. Uh, mridhi niongeze ni hapa kidogo kwa upande wa viongozi wote wawili eh, tumesikia hapo mwanzo wakati wa matangazo sauti ya eh, Rais Uhuru Kenyatta kuzungumzia swala hili. Pengine Kennedy Wandera, unaweza kutueleza tu kwa kifupi yale yaliyozungumzwa na viongozi wote wawili, Rais Uhuru Kenyatta na upande wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, tukianza na Odinga ambaye alizungumza katika mahakama ya juu hapa baada tu ya uamuzi huu Anasistiza kwamba hii ni historia, historia kwa Kenya na historia ya demokrasia y Afrika nzima. Kwa hivyo Afrika na Kenya wanafaa kujivunia, kwa sababu hii ni demokrasia ambayo imeafiki yale ambayo wamekuwa ya akiasistiza. Na tunaweza so kucheza sauti yake, tusikize jinsi alizosema bwana Odinga nam. Uh, uh, kidogo subiri kidogo, Kennedy Wandera, tumsikilize nam, tumsikilize mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati, kisha tumsikilize Raila Odinga na tumalize na alivyosema rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Nam, ndiye huyo, uh, Wafula, Wafula Chebukati akieleza kwamba wako tayari watafanya mabadiliko kama alivyoeleza Wandera. Na Wandera pia umesema Raila Odinga amezungumza hususan akiwa pale nje ya mahakama uh, ni nini ameeleza? Kabla hatujasikiliza sauti hii, Odinga anasema kwamba huu ni ushindi kwa demokrasia ya Kenya na demokrasia ya Afrika, maanake kwamba wamekuwa wakisisitiza waki, waki, kwamba Afrika inaanza ku, kumbatia mkondo mwingine wa demokrasia. Hebu tumsikilize alivyosema. It's a very historic day for the people of Kenya and by extension for the people of the continent of Africa for the first time in history of African democratisation a ruling has been made by a court nullifying irregular elections of a president. Anasema katika historia ana, ana, nam endelea hapo Odinga anasema kwamba hii ni, ni, ni, ni, ni, ni maamu, haya ni maamuzi ya kihistoria kwa Kenya na Afrika nzima, na vilevile pia alisisitiza kwamba sasa hili ni dhihirisho kwamba kuna mambo ambayo hayakuenda sawa, na hivyo basi kusema kwamba sasa wataanza mchakato wa kuhakikisha kwamba wale maafisa wa IEBC ambao walizembea kazini wanafikishwa mahakamani na kuhukumiwa bila shaka. Na vilevile, Rais Uhuru Kenyatta, kama mlivyosikia wasikilizaji, katika vidokezo vyetu, pia amezungumza. Amesemaje, Wandera? nyinyi mjipange, sisi tunajipanga, tuko tayari kurudi kwa debe, kuongea na Wakenya, kuwaambia yale tunataka na yale tunataka kutenda kwa wananchi wa jamhuri yetu ya Kenya. Wenzetu, tafadhali wacheni ukabila, wacheni mtengano, uza sera zenu ushindani na zetu, wacha Wakenya waamue. Watu wachache watano wa sita hawawezi wabadilishe nia ya wananchi milioni arobaini bila shaka ni habari ambayo sande, Shomari, inaendelea kuchipuka na hapana shaka kwamba katika taarifa zetu zijazo, ikiwa ni pamoja na leo tukiwa na live talk, ikiwa leo ni Ijumaa, tutaendelea kuwapasha mengi zaidi kulingana na habari ambazo tutakuwa tumezipata kuhusiana na uchaguzi nchini Kenya mwaka wa 2017. Shukran sana Kennedy Wandera kuwa uh, usiondoke usiwe mbali sana manake tutaweza kukuhitaji wakati wowote wa eh, lakini kwa sasa sande, naona tu tuangalie ni yapi yamejiri kwingineko katika habari tulizozipata kutoka chumba chetu cha habari. Naam, katika habari zilizopo, mahakama ya juu nchini Kenya imebatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi uliopita ambao ulimpatia ushindi rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta. Mahakama imesema leo Ijumaa kwamba ulikuwa imegundulika, kulikuwa na kasoro na ukiukwaji wakati wa kupiga kura na kuharibu hadhi ya uchaguzi zilizotendwa na tume ya uchaguzi. Kiongozi wa upinzani wa Raila Odinga aliwasilisha changamoto mahakamani akiomba kutupiliwa mbali matokeo ya uchaguzi wa upigaji kura wa Agosti. Bwana Odinga anasema matokeo yalipelekea yeye kushindwa na Kenyatta kwa kiasi cha kura milioni 1.4, na hiyo ni uongo. Katiba ya Kenya inasema uchaguzi mpya hivi sasa lazima ufanywe ndani ya muda wa siku 60, tangu siku ya uchaguzi. Muungano wa upinzani wa National Super Alliance umedai kwamba mfumo wa upigaji kura ulidukuliwa na kupelekea uchaguzi kuibiwa. Wizara ya fedha nchini Kenya inasema serikali imetenga dola milioni 483 kwa ajili ya uchaguzi, na dola milioni 415 zilielekezwa kwenye tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini, huyo, nchini humo IEBC na tukitoka Kenya tunakuja moja kwa moja mpaka hapa Marekani, ambapo idadi ya vifo kutokana na kimbunga Harvey e, kilichopiga katika jimbo la kusini mashariki la Texas hapa Marekani, kwenye kaunti ya Harris e, katika mji wa Houston imeongezeka na kufikia 39 huku maji ya mafuriko kutokana na dhoruba hiyo yakipungua. Mtabiri wa hali ya hewa Lef Lidna alisema eneo la Clear Creek katika jimbo la Texas lilipata mvua nyingi ya sentimita 120. Wakati wakazi wa kaunti wa ya Harris wakitafakari namna ya kuanza tena maisha yao, kundi moja la watu limejitokeza likiwa na wasiwasi kuhusu masuala muhimu kama vile wahamiaji ambao wapo hapa kinyume cha sheria katika kaunti hiyo. Wanahofia kwamba wana watakapoomba misaada huenda wakakamatwa na idadi ya vifo imeongezeka hadi kufikia watu elfu moja na mia mbili kutokana na mafuriko yatokanayo na mvua za monsuni in nchini India na kote Asia Kusini. Jengo la miaka 117 lilianguka jana Alhamisi huko Mumbai in nchini India na kuwa watu wasiopungua thelathini na wawili baada ya siku kadhaa za mvua ilisababisha mafuriko katika mji huo. Maafisa wanasema watu wasiopungua 15 walijeruhiwa wakati jengo lilipoanguka katika mji wenye harakati nyingi katika eneo la bihendi bazaa shule ya chekechea iliyopo kwa jengo hilo bado haijafunguliwa unaendelea kusikiliza yote haya na kutazama yote haya kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa ni voa express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani Washington DC. Sandi Shomari, habari hii kutoka Kenya, ingawaji ilikuwa nimeeleza ni kama nimeifunga, inaonekana haiendi pahali popote ha. <laughs> Manake isha, isha, sasa hivi nimekuwa nikipekua kwenye kompyuta yangu hapa yeah. Magazeti karibu yote katika eneo nzima la maziwa makuu Afrika mpaka uh, Afrika Kusini anazungumzia swala hili la uchaguzi nchini Kenya hususan kubatilishwa kwa uchaguzi huu kama ilivyotokea hivi leo na majaji wa mahakama ya juu. Uh, nimeona headline katika magazeti mengi kule Uganda, Tanzania na Kenya, uh, ni kwamba wote wanazungumzia hili, na tukizungumzia kuhusu suala hili, muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na uh, ni mtaalam wa maswala ya uh, ya sheria na katiba ya Kenya, hususan anajulikana kama Bobby Mkangi, mmoja wa wale waliokarabati katiba ya mwaka wa elfu wa elfu mbili na kumi ambayo inatumika sasa nchini Kenya na nimeona kwamba ni muhimu nimuulize, baada ya hapa ni nini ambacho, baada ya yale ambayo yamesemwa na majaji kuhusu uchaguzi huu, ni nini ambacho kitafuata, na hivi ndivyo amenieleza. Yaani, kama ulivyosema, ni kwamba ni Wakenya kusubiri kuweza kusikia ni maandalizi yapi, kama ni maswala ya tarehe ambayo uchaguzi mzima utafanyika Manake katiba inasema kwamba ufanyike kwa muda eh, kwa kipindi cha siku sitini. Kwa hivyo inaweza kuwa hata siku thelathini arobaini ila tu isipite siku sitini. Utakuwa na maswala ya eh, muda wa kampeni ambao utatolewa, ah, maswala ya pengine kuwasilisha stakabadi, ah, fulani fulani, na mambo yote ambayo yanatokea na maandalizi mchakato kama e, huu. Lakini nadhani cha msingi ni kwamba Wakenya watatarajia kusikia ni lini huu uchaguzi utafanyika haswa e, kumekuwa tetesi hususan kutoka kwa upande wa mgombea aliyekuwa mgombea wa NASA Raila Odinga tayari akisema kwamba hana imani na tume ya uchaguzi, baadhi ya maafisa a, ansema karibu tume yote, na kwamba hatakuwa na imani iwapo wao ndo watasimamia Uh, uchaguzi huu utakaporudiwa je? yeah, kikatiba ni au yeah. Uh, sheria za Kenya ni nini ambacho kinaweza kufanyika hivi sasa, zikiwa ni siku sitini ambazo kidogo labda zina bana kwa, kwa muda. Ni kweli kwamba hiyo itakuwa ni changamoto na imekuwa ni tangazo rasmi, lakini kama ulivyotaja, ni katiba inaidhinisha tu IBC kusimamia mchakato kama huu wanafahamu sheria na katiba na pia wanafahamu pengine changamoto za kujaribu kubadilisha ushikiliaji e, wa nyadhifa kwa hawa maafisa na makamishna wai. Naam, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati ametoa kauli muda mfupi uliopita na kusema kwamba, uh, wale maafisa ambao labda watapatikana kwamba walichangia katika dosari ambazo zimepatikana kwenye mchakato wote huo watachukuliwa hatua. Je, unadhani hili litamfanya Raila Odinga na wenzake ambao wanapinga wanapinga jinsi uh, IBC imetekeleza kazi zake kusema kwamba iwapo wale maafisa watachukuliwa hatua, basi itakuwa ni sawa wasimamie uchaguzi ujao? Kangi, unajua tukio la msingi ni kwamba hatujapokea nakala kamilifu kutoka mahakama, kwa sababu nadhani pia ile ina maelekezo ya siasa na maelekezo mahususi kuhusiana na ni nini kinapaswa kufanyika. Naam, naam, ndio huyo Bob eh, Mkangi, kama nilivyoeleza, ni mtaalam anayefahamu sana masuala haya, na kuanzia sasa sande yale yatakuwa akizungumzwa, ni nini mikakati ambayo itakuwepo, ni tarehe ni ngapi ya kurudia uchaguzi huu. Alafu Wakenya wataingia tena swala la tume ya uchaguzi maana kwa upande wa Raila Odinga na NASA wanasema hawana imani na ile tume ya uchaguzi Ayo sasa yote jie, itatengenezwa tume mpya katika siku 60 na kama iwezekani mm. nini mbadala ya kitakachofanyika sasa na basi pia yep. na, na, na, kuna masuala, ya, ya, usalama, ya usalama. unajua inapokuja wakati kama huu wakati wa usalama ni swala ambalo inapewa kipaumbele cha juu na kuona watu wanafanyaje na itakwaje basi nimepata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya, wow, ya usalama nchini Kenya bwana Mwendwa bijue. Bijiwe na kujua sasa mikakati Salama na pengine ushauri wake kwa wananchi nini ambacho kwa upande huo usalama amani inaweza kudumishwa vipi katika wakati kama huu? Hebu tumsikilize. Wananchi, cha muhimu ni tudumishe amani katika eh, siku hizo sikini. Bila shaka eh, kampeni hizo zitakuwa zile zinaitwa kwa kimombo I-Octane, zitakuwa zile za za levo, levo ya juu. Kwa hivyo ntawaomba wananchi wa Kenya wadumishe amani, hamna haja ya tuumizane, tupigane tumwage damu ya wenzetu na sisi, hali sisi wote ni Wakenya. Kila mmoja katika taifa hili anayo haki ya kukaa katika taifa hili, mwenye ana support NASA, mwenye ana support Jubilee, sisi wote tuna haki ya kuwa katika taifa hili, na ntawa, ntawaomba Wakenya wenzangu, tudumishe amani na heshima, tuheshimiane yule anayepingana na mwenzake kwa sababu ya msimamo wake kisiasa, isifanye isisababishe wao wakaenda kufika pahala pa kuuana hapo. Kwa maamuzi haya, kuna wengi hivi sasa kwa upande ule wa NASA ambao wanashangilia kwa kiasi kikubwa, kama ushindi mkubwa kwa demokrasia, na pengine kuna wale ambao upande mwingine, kama alivyosema rais Kenyatta leo, hakubaliani na haya maamuzi lakini anaheshimu maamuzi ya mahakama. Pengine ili kudumisha usalama, nini ushauri wako kwa hilo? Bila shaka, hata hapo awali wakati ambapo eh, tume ya uchaguzi ilimtangaza mwanakenyatta kuwa mshindi pia, uh, wale waliompigia uh, kura walipata kufurahia na kuimba nyimbo na kusherehekea, na wale waliompigia bwana Raila Odinga na wengine wakasononeka na kuhuzunika, na wengine wao pia hata wakajiuzisha kwa riots ambazo baadaye tunajua zilizua vifo kadhaa kwa hivyo leo ni ile tunaita kwa kimombo tables of. Leo ni wale waliosononeka wafurahi, na wale waliofurahi wasononeke, na hiyo ndio jinsi ya e, kisiasa na demokrasia. Kilicho cha muhimu ni sisi wananchi wa taifa hili la Kenya kuweza kutumisha amani na kuzingatia agizo hilo la mahakama kwamba katika siku zingine zijazo sitini turudie ama turegee kura zingine. Kwa hivyo, kwa siku zingine sitini, sisi wa Kenya tunarudi kwenye bebe kumchagua atakayekuwa rais wa taifa letu. Haya ni Mbijiwe huyo, mwendo, uh, mwendo akizungumzia kwa swala zima la usalama. Lakini hebu tuangalie BMJ Muridhi kule mm -hmm. Kisumu mambo yako namna gani? Uh, ndivyo hivyo. Uh, Sandi Shomari, na ujue Kisumu vile mambo yanavyoendelea ndivyo pia mambo yanavyoendelea katika maeneo fulani ambayo hususan yalimuunga mkono sana huyu mgombea wa NASA Raila Odinga, ikiwepo ni pamoja na Madhare. Tumekuwa tukiangalia kwenye runinga za Kenya jinsi ambavyo watu wamejazana kwenye barabara baada ya uamuzi huo eh, wakishangilia na kusema kwamba hivi ndivyo tulivyokuwa tukitaka. Lakini kule Tumai Kisumu tuko naye Angela Alela ambaye yuko standby. Angela, hebu tufahamishe huko Kisumu, Kisumu kukoje? Asante sana. Na hivi ili wasikilizaji wa waweze kuelewa, je, wewe ni wewe, unajitambulisha kama mmoja wanaounga mkono muungano wa NASA? Ndivyo unasema kwamba mnashangilia hapo Kisumu? Sana sana sana, tunashangilia yani tangu ile, tangu watangaze kuwa kwenda kurudia chaguzi tena ndio, ni ni vizuri kujua jinsi ambavyo wanaunga mkono NASA walivyo. Na je umeshuhudia, labda wale ambao, kwa sababu kuna wachache labda katika eneo lilopo, ambao labda hawakufurahia uamuzi huu, upande ule mwingine wa wa kisiasa, je umewaona wengine labda wakionekana shingo upande wa wamenyenyekea hivi? Naam, uh, shukran sana Angela Alela. Huyo ni mmoja wanaounga mkono upande wa NASA, lakini akitueleza kwa ujumla tu jinsi mambo yalivyo, eh, katika uh, barabara mbisumu za Kisumu. Asante, nafikiri tuende mpaka Mombasa. Sasa moja kwa moja Mombasa kule tunaungana na mwandishi wetu Salma atueleze eh, kwa ujumla mambo eh, yalivyo kule Mombasa na kitu ambacho amekuwa akifuatilia katika mitaa ya Mombasa hali kadhalika wanaofahamu, eh, kuna watu wengi wa muungano wa NASA hali kadhalika upande mwingine wa Eh, muungano usioku wanasa, lakini hebu tumsikilize Salma. Hebu tueleze hali ilivyo kwa Mombasa kwa sasa, umechoka mpaka tuanase, hakuna mambo ya kuonyeshwa unyonge tena. Mi kwa maoni yangu, huo uamuzi ambao umetolewa upande wa mahakama, nimefurahia. Nimefurahia huo uamuzi ambao umetolewa. Majaji wanasema sio wa haki, kwa sababu ya ule uamuzi. Wa watu wengi wanasema siregelewe, hakuna mtu ambaye atasita kwenda kupiga kura kwa yule mtu anayemtaka, wakati na huo takuwa tunaregelea. Hata pengine kuna nafasi katika hiyo, kungoja miezi miwili, kuna nafasi pengine ya watu kufanya kampeni tena, kwa hivyo itakuwa vizuri pia. Mimi sija sijapendelea lakini, yenyewe sikusikia raha venye imerudiliwa tena, maanake ni kuregesha biashara nyuma, ni kuregesha pia wananchi nyuma, maanake mnakaa mkiwa na hofu tena, miezi miwili tena mtarudi kupiga kura na itakuwa ni kama mna, hamsongi mbele mnarudi nyuma, lakini wapo ni, ma, ni maoni ya jaji pia. Itakuwa ni vizuri watu wapiga kura tena, mwenye alikuwa anataka kujenga anaona ngoja kura ipigwe kwanza alafu ndio niendelee na mjengo wangu. Sasa unaona kibiashara inakuwa iko chini yeah. Mimi kama mpiga kura wa hapa Mombasa Kaunti, maoni yangu kwanza, nimefurahi na furaha mara mbili ya furaha ya Aidi yetu ya leo, na sahii nimepata furaha nyingine kubwa kutoka kwa majaji wetu ambao tumesubiri uamuzi kwa muda mrefu, na tunaomba Wakenya tujitokeze tena kwa wingi kama vile mwanzo, tupigeni kura. Hey, matarajio yangu naona Mungu amejibu maombi yetu, kwa sababu kura yenyewe venye tulipiga hatukutarajia hayo mambo, lakini venye wameongea, koti imeamua, tunashukuru Mungu kura ziregelewe, zitarudiwa vipi? Nani atakayelipa gharama? Si mimi mwananchi, mimi na wewe. Tunakwenda zetu kununua mafuta, maziwa, zidi mkate, tunakatwa hizi pesa. Safari ile nyingine walimwambia Raila azirudilii sababu ya gharama, na akakubali na akatulia. Huyu leo ampatikana mwizi, twarudia nini? Hatuna haja na gharama hizo. Bwana aliyeshinda apewe kitu. Haya basi, ndivyo mambo yalivyokuwa katika barabara Mombasa, za mji wa Mombasa ambako kama alivyoeleza mwenzangu Sande Shomari kwamba ni ile ni ngome ya upinzani muungano wa NASA Uh, umepata kura nyingi sana katika maeneo hayo, na ni vizuri pia tuwatajie wasikilizaji na watazamaji Sandy Shomari kwamba katika maeneo ambayo ni ngome ya Jubilee kama vile kule mjini Nyeri, muda mfupi uliopita, na sikuweza kurekodi sauti hiyo, lakini hmm, nimezungumza na mta, mmoja wa wachambuzi kule, uh, anaitwa Waweru uh, Steven, ambaye wakati mwingine huja katika show zetu hapa VOA, na amenieleza kule wametulia tu na wanaonyesha kwamba wanaeleza kwamba wao wako tayari kurudi tena kwenye debe ili kumchagua rais wa nafikiri na, na, wame, wamepata na ushauri na kufuata ushauri wa Rais Uhuru Kenyatta ambaye amezungumza hii leo kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi na watulie, watulie. Na yeye rais amekushasema kwamba yeye amejipanga yuko tayari kwenda kwenye raio wakati wa uchaguzi ukifika kwenda kwenye debe tena. Ndiyo, hana tatizo, kwa hiyo nafikiri wamepokea ushauri vizuri sana. E, wa Rais Uhuru Kenyatta vilevile vile, okay, nam nafikiri pia BMJ itabidi baadaye tuangalie kwa kina zaidi, mara baada ya ripoti itakapokuja kutoka e, kwa majaji kueleza zaidi kwamba nini. Nimi hasa kilichoonekana kwamba, je, zile fomu 34 zilikuwa napatizo ni yapi? Nam. Kama ile udukuzi ulitokea ni katika maeneo gani, kuna Bina ushahidi hap. gani ambao umeonekana, kuna Kioko, ni, ni kwenye, Kwenye line ndiyo, lakini kunaini kiokotua nye sndio lakini hata kabla ya Kioko niunge ni mkono hayo unayosema sande kwamba itakuwa ni muhimu sana kwa sababu katika uchaguzi wa mwaka wa 2013 Uh, umekosolewa sana kwa sababu wale majaji walitoa tu kauli hiyo na wakueleza kingine chochote Chuchote. Na yale walieleza, hata baadaye kama mwezi mmoja miwili baadaye, pia hayakuwa na huo undani, mm -hmm, uh, kueleza Wakenya manake wale ndio uh, wadau muhimu uh, katika swala lote hili. Naona tuna muda mfupi sana Kioko, lakini Kioko, karibu Josephat Kioko, najua una mengi tueleze. Ni nini uh, wanasema pandeo hapo ulipo Mombasa? Tuna kama dakika moja, Josephat Kioko. Asante sana. Sherehe zimeripotiwa sehemu kadhaa, na kuna wale wanakaribisha uamuzi wa mahakama, na sasa hivi niko na kijana ambaye yeye alikuwa ni karani katika kituo cha kupigisha kura, atueleze vile amepokea uamuzi huu. jina ya kwanza, naitwa Emanuel Daluka. Asante sana Emanuel, unapokeaje uamuzi wa mahakama hii ya juu zaidi nchini, Supreme Court? Kwa kweli nimefurahia sana siku ya leo. Eh, kwa hivyo na kubali, hiyo nakubali na heshimu hiyo uamuzi wa mahakama, kwa maana <gibana> ndio Supreme Court ni, ni mahakama ya juu ya Kenya. <gibana> ko Eh, ulikuwa karani katika vituo vya kupigia kura, ulishuhudia nini ambacho inaweza kuwa ni changamoto? changamoto zilikuwa kama iha, kwanza niseme ulikuwa na ile shida ya education, ya voter education tunapata kulikuwa na wale walikuwa wengi zaidi, kwani e, watu kioko, kizi, e, kujusura, ki, kioko waidio, naona so, mshama, tukuali, hata, ya naona tutawakatiza e, manake muda ndio huo. Tungependa kusikiliza mengi zaidi kutoka kwa huyo ambaye alikuwa karani katika uchaguzi uliopita, lakini katika matangazo yetu ya baadaye, labda tutapata nafasi ya kuzungumza naye zaidi. Sandi Shomari, naona muda yeah, umeshaka. Tuwashukuru wasikilizaji wetu mnaungana nasi kwenye Yes, tungane tena hapo matangazo ya jioni. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Muridhi. Kwa heri kwa sasa.