Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha leo katika matangazo yetu ya Ijumaa. Ni Septemba mosi, mwaka huu wa 2017 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu 94.9 FM Bujumbura Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. E, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo desturi, tutakuletea majadiliano ya wiki yane Live Talk, ambapo tutaangazia hii leo uamuzi wa kihistoria uliotolewa na mahakama ya juu nchini Kenya kuhusu uchaguzi wa rais baada ya mahakama hiyo kuamuru kwamba matokeo ya uchaguzi yabatilishwe. Je, rais Uhuru Kenyatta anasemaje? Nyinyi mjipange, sisi tunajipanga, tuko tayari kurudi kwa debe. Na katika taarifa nyingine, mahujaji wamaliza ibada ya hija, huku Waislamu katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote wakiendelea kusherekea sikukuu ya Id siku al Haj. Hizo ni miongoni mwa habari ambazo tuko nazo kabla hatujaingia kwa Live Talk. Kwa hivyo, msikilizaji, endelea kuwa nasi hadi mwisho, ikiwa hii leo tutakuwa nawe takriban saa nzima kuanzia sasa. Lakini kabla ya kusikiliza mengi mengine mengi, hebu tusikilize habari zilizotufikia hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Msomaji akiwa ni Mkamiti Kibayasi. Maamuzi ya mahakama ya juu leo nchini Kenya Imetoa maamuzi ya kuamuru kuitishwa tena kwa uchaguzi wa rais, jambo ambalo limepokelewa kwa shamra shamra, mfadhaiko na kushtuka kwa baadhi ya Wakenya. Majaji wanne waliunga mkono hoja ya kurejewa kwa uchaguzi wa rais na wawili walipinga. Mahakama imeitaka tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC kuwajibika kwa dosari katika kuwasilisha matokeo ya uchaguzi. Jaji Mkuu David Maraga alisema katika maamuzi hayo kwamba uchaguzi wa rais wa Agosti 8 mwaka huu haukufanyika kwa haukufanyika kwa mujibu wa katiba na sheria zinazostahili na hivyo kubainisha kuwa matokeo si sahihi, batili na yanafutwa. Matokeo yalimtangaza rais aliyepo katika mamlaka Uhuru Kenyatta kamshinda kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa takriban kura milioni moja nukta nne. Maraga amesema tume ya uchaguzi ni lazima iitishe uchaguzi upya wenye hadhi ndani ya muda wa siku sitini. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Harvey kilichopiga katika jimbo la kusini mashariki la Texas, kwenye kaunti ya Harris katika mji wa Houston imeongezeka na kufikia 39 huku maji ya mafuriko kutokana na dhoruba hiyo yakipungua. Mtabiri wa hali ya hewa Jeff Lina alisema eneo la Clear Creek katika jimbo la Texas hapa Marekani lilipata mvua nyingi ya sentimita 120 wa kazi wa Harris, wa na ishirini wakati wakazi wa kaunti ya Haris wakitafakari namna ya kuanza tena maisha yao. Kundi moja la watu limejitokeza likiwa na wasiwasi kuhusu masuala maalum. Wahamiaji ambao wapo kinyume cha sheria katika kaunti hiyo wanahofu kwamba kama wataomba msaada, watakamatwa. Wafanyakazi wa kutoa msaada wa masuala aina hiyo wamepelekwa ili kuwahakikishia kwamba hawatakamatwa wakati wanapoomba msaada kwa ajili ya kukabiliana na hali ya maisha baada ya kimbunga havi Afisa wa jeshi nchini Somalia katika mkoa wenye kujitawala wa Puntland anasema milipuko ya mabomu mawili yameua wanajeshi watatu katika kijiji kimoja cha ndani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, Kanali Abdullah Ahmed amesema milipuko hiyo iliyotokea sambamba ilikuwa kwenye eneo la Af Urur wakati wanajeshi walipokuwa wamekusanyika kununua wa mirungi. Milipuko imetokea wakati wa sherehe za sikukuu ya Id. Ahmed anasema kiasi cha watu kumi wengine wamejeruhiwa katika mlipuko uliosababishwa na mabomu mawili ambayo yalifichwa dukani. Analilaumu kundi la lenye msimamo mkali la Al Shababu. Puntland iliyopo kaskazini mwa Somalia pia inakabiliwa na ongezeko la vitisho kutoka kwa wapiganaji wanaohusishwa na kundi la Islamic State IS ambao wametoka kwenye kundi la Al Shabab. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwanaharakati wa haki za wanawake na aliyekuwa mgombea urais yuko chini ya ulinzi wa polisi nchini Rwanda. Kaka yake amesema ya tukio hilo limeongeza wasiwasi kwa mwanamke huyo ambaye alitoa changamoto kwa kiongozi wa muda mrefu Paul Kagame. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, polisi wamesema Dayana Wigara yuko huru baada ya nyumba yake kupekuliwa siku ya Jumatano mjini Kigali lakini kaka yake Aristide ambaye anaishi hapa Marekani amesema dada yake alikamatwa Jumatano pamoja na wadogo zake pamoja na mama yao. Polisi amesema Diana Ruigara anachunguzwa kwa kupekuliwa kwa kuto kulipa kodi na kugushi, anashutumiwa kugushi sahihi za wafuasi wake alipokuwa akiwania urais wa Agosti 4 hakuruhusiwa kugombea kabla ya siku ya upigaji kura ambapo Rais Kagame alishinda kirahisi. Raia pekee wa kigeni ambaye alijitokeza na kutoa ushahidi katika kesi ya ngazi ya juu nchini Sudani Kusini ambapo wanajeshi wameshtakiwa kwa ubakaji wa genge na mauaji yaliyofanyika katika hoteli moja mwaka mmoja uliopita. Amewasihi watu walionusurika na tukio, hasa wanaume, kujitokeza na kutoa ushahidi wao. Kesi hiyo ni mtihani mkubwa kwa uwajibikaji katika nchi iliyogubikwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambako manyanyaso machache yanafikishwa mbele ya sheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, wanajeshi kumi na wawili wa Sudan Kusini wanashutumiwa kuwabaka raia watano wa kigeni na kumuua mwandishi wa habari na kuwalazimisha wengine walionusurika kuangalia wakati wa tukio hilo kwenye eneo la hoteli ya Terrain mjini Juba. Mwanamke huyo raia wa Italia anasema wanaume wana wajibu sawa wa kujitokeza na kuelezea yaliyowasibu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mjini Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka studio 15 hapa Washington DC, mara baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, kwamba ikiwa ni siku ya Ijumaa, ilivyo desturi yetu, ni kwamba tunafanya majadiliano au tunakuwa na majadiliano ya wiki kwa Kiingereza unaita Livetalk, ambapo hivi leo kama ambavyo wengine wenu labda mmeshasikia na hasa wale wanaosoma magazeti hususan tovuti yetu ya www.voaswahili.com ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya uamuzi e, ambao umekuwa ukisubiriwa na wengi umefanyika hivi leo jijini Nairobi ambapo wametoa kauli kadhaa na kabla hatujaendelea hata zaidi na kusomea taarifa hii ambayo imeletwa hapa na mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, ambayo inaarifu kwamba baada ya siku kumi na nne za mahakama ya juu nchini Kenya kusikiliza kesi iliyowasilishwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kupinga ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa Agosti 8 mwaka huu mahakama hiyo leo imefanya uamuzi wa kihistoria na kubatilisha uchaguzi huo huku ikitupilia mbali matokeo yaliyomwonyesha Rais Kenyatta kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Majaji wamesema kwamba uchaguzi huo ulikumbwa na dosari chungu nzima ambazo zilihujumu mchakato mzima wa uchaguzi na hivyo basi kuamuru eh, kwamba uchaguzi mwingine ufanywe katika kipindi cha siku sitini. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, kama nilivyowaarifu, ametuandalia taarifa ifuatayo. Majaji wa mahakama hiyo walio wengi wameafikia uamuzi huo baada ya kudurusu nyaraka zilizofikishwa mbele yake kama ushahidi na kusema kuwa uchaguzi wa kura ya urais haukuendeshwa kwa mujibu wa sheria, na hivyo basi kukata kauli kuwa urudiwe kwa kipindi cha siku sitini, kwa kauli ambayo inamulika uamuzi wa majaji wanne dhidi ya wawili Jaji Mkuu David Maraga, Naibu Jaji Mkuu Filomena Mwilu, Jaji Smokin Wanjala na Isaac Lenaola. Mahakama ya Juu inasisitiza kuwatumia uchaguzi, IEBC ilizembea na kukataa kuandaa uchaguzi unaoafiki viwango vilivyowekwa katika katiba. Aidha, majaji hao wanne kando na kueleza kuwa makosa yaliyoibuliwa yalihujumu uadilifu wa shughuli nzima ya kura ya urais, walisistiza kuwa uchaguzi si hafla bali ni mchakato, na hivyo basi ni sharti pawepo uhalisia na uwazi katika shughuli nzima. A declaration is hereby issued that the presidential election held on 8 August 2017 was not conducted in accordance with the constitution and the applicable law rendering the declared results invalid, null and void. A declaration is hereby issued that the third respondent was not validly elected, declared as the president elect and that the declaration is invalid, null and void hata hivyo majaji wawili Jackton Boma Ojwang' na Njoki, Ndung'u walitofautiana na majaji hao wanne na kusema kuwa uchaguzi huo ulimulika haki ya Wakenya wote na kusisitiza kuwa Bwana Odinga hakuwasilisha ushahidi wa kutosha kupinga ushindi wa Rais Kenyatta. Hata hivyo, punde tu baada ya uamuzi huo, Odinga anasema kuwa uamuzi wa mahakama hiyo ni ushindi wa Kenya na bara la Afrika. Tunatoa shukrani sana kwa, kwa mahakama kuu ikiongozwa na Jaji Maraga kwa kusema ukweli na kutenda haki kwa Wakenya na kuonyesha mfano kwa bara la Afrika mzima ya kwamba mahakama inaweza kutupilia mbali uchaguzi bandia ya rais We uchaguzi wa kura haitaweza kuvumiliwa tena katika bara la Afrika. Demokrasia ya kiafrika mpaka ipanuke, na Afrika isiangaliwe kama iko chini na nchi zingine, pale ambaye mtu mmoja anaweza kutawala analeta kutume bandia anaiba kura, baadaye anatuma askari kwenda kupiga wananchi ambaye wanahatua naye. Kenyatta, kando na kusisitiza kutokubaliana na uamuzi huo, alieleza kuwa ataheshimu uamuzi wa mahakama hiyo na kuwataka wakenya kuishi pamoja kama ndugu. Nyinyi mjipange, sisi tunajipanga, tuko tayari kurudi kwa debe, kuongea na Wakenya, kuwaambia yale tunataka na yale tunataka kutenda kwa wananchi wa jamhuri yetu ya Kenya. Wenzetu tafadhali. Wacheni ukabila, wacheni mtengano. Uza sera zenu mshindano na zetu, wacha wakenya waamue. Watu wachache watano, wa sita, hawawezi wabadilishe nia ya wananchi milioni arobaini, hawawezi. Tume ya uchaguzi IEBC kupitia mwenyekiti wake Wafula Chebukati sasa inasema kuwa maafisa wake wote watakaopatikana kuhujumu shughuli za tume hiyo watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria na kuhukumiwa. Ken Ndwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera, ukiwa huko Nairobi na hivi sasa upo katika laini ya simu, basi hebu tupe taarifa ambazo zinaendelea na matukio yanayoendelea hivi sasa. Baada ya taarifa hiyo kutolewa, je, wananchi wamepokea vipi, na hali kwa ujumla katika mji wa Nairobi ikoje? jiji na la na Nairobi limepokea le, le, wengi watu wengi dupidadi ambao wanasherehe wamekuwa wakizunguka mji mzima kina matawi. Nafikiri tuna tatizo la mitambo hapo mkamiti. Kennedy Wandera, tutajaribu kurudi kwako muda si muda lakini ni taarifa ambayo tumekuwa nayo tangu asubuhi kuhusiana na uchaguzi huu, ambapo au mchakato mzima huu pamoja na majaji e, kuweza kutoa kauli walizotoa. Hebu tusikie tena, kama Kennedy, tunaweza kukupata ipasavyo. Kennedy Wandera, uamuzi ua huu wa ua, ua mahakama ya juu kubatilisha uamuzi wa IBC kumtangaza rais Kenyatta kuwa rais wa tano umepokelewa na Wakenya ambao hususan kutoka upande wa upinzani wamefurahia sana, wanafurahia wana, wana, wanapeperusha uh, yale matawi wakizunguka mji wa Nairobi wakifurahia, lakini pia nieleze kwamba kando na wao pia kusherehekea, maduka jijini Nairobi yamekuwa yamefungwa hususan wakati ule ambapo ambao mahakama amba, ya juu imetangaza kwamba ushindi huu wa Rais Kenyatta umebatilishwa na wakwasi wengine wa Jubilia wameonekana kutofurahia hili, lakini sasa tunavyozungumza, jiji kuu la Nairobi kuna utulivu, watu wameelekea nyumbani, na maafisa wamekuwa wakizunguka eneo zima la mji huu, wakihakikisha kwamba ulinzi unawekwa katika kile kiwango ambacho wataeleza kwamba angalau kuna utulivu katikati mwa katika, katika jiji kuu la Nairobi. Shukran uh, Kennedy Wandera, tunaomba usiondoke, manake tunataka ushiriki kabisa katika live talk leo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tutakuwa nawe kwa takriban saa nzima, kwa hivyo usiondoke kando ya redio yako, na vilevile wale wanaotusikiliza kupitia Facebook na kutuangalia kupitia Facebook na mitandao mingine, pia tutakuwa na sehemu ya kwanza na vilevile vile ya pili ya live talk hivi leo, tukizungumzia kwa sasa uamuzi wa mahakama ya juu nchini Kenya, Uh, ambapo kama mlivyosikia wametoa kauli hizo ambazo zinaendelea kuzungumziwa kwa kina zaidi uh, baadaye uh, baada ya ripoti hizo kuibuka tu, tuko na waandishi wetu, tuko na wachambuzi uh, tuko na Steven Waweru akiwa kule mjini Nyeri uh, tuko na Josphat Kioko ambaye yuko jijini Mombasa, na tutaweza kupata kujua ni vipi ambavyo wa hususan Wakenya wamepokea, uh, matangazo hayo au uh, taarifa zilizotolewa na mahakama, lakini baada ya uh, habari hizo kuchipuka uh, mwenzangu Khadija Riyami ameweza kuzungumza na Profesa David Monda wa hapa jijini New York, hapa Marekani, na kwanza akamuuliza hadhari ambazo uh, ni zimeingia kuhusiana na swala hili hususan, uh, ni katika biashara nchini Kenya. Uh, uamuzi huu wa mahakama utakuwa na adhari gani kwa soko la hisa na uchumi kwa jumla. Na hivi ndivyo ameanza kwa kueleza: soko ya hisa imefungwa, ya kwamba walikuwa wanaangazia kwamba utakuwa uchaguzi au uamuzi wenye mwelekeo ambao haujulikani. Uh, lakini nafikiria kim, kimsingi ya kwamba taifa iko thabiti uh, na kwamba Wakenya wataamua, watarudi kwa debe, wafanye uchaguzi mara nyingine, na tuone itakuwaje msururu um, huu wa pili. Lakini kwa upande wa maamuzi ya mahakama ya juu unabainisha kwamba kuna mambo ambayo IBC iliyakosea. Je, hii inashusha hadhi ya IBC kuweza kuitisha uchaguzi mwingine, au tukiangalia ni kitu gani hasa Wakati huu sasa ni masuala ya kisiasa. Tukiangazia mkuu wa tume ya uchaguzi IBC bwana Chebukati amesema ya kwamba dhahiri shahiri, amekataa kujiuzulu. Anasema ya kwamba lazima ataendelea na kazi yake. Kwa upande mwingine, tukiangazia maamuzi ya koti, eh, majaji wawili hawakukubaliana na uamuzi wa koti, yani na wale majaji wengine kwa hivyo inaangazia kwa njia nyingine ya kwamba kuna mgawanyiko kwa koti eh, lakini uamuzi lazima utolewe. Kwa hivyo kwenda mbele, hizi siku sitini zijazo kutakuwa na pilka pilka nyingi za kisiasa na patashika za kisiasa za kiajabu kule Kenya. Bwana Monda, umezungumza kuhusu pirika pirika za kiajabu ni pirika pirika gani hizo ambazo wewe unadhani zinaweza kutokea? Pilika pilika za kisiasa manake taifa nzima liko kwenye, limegawanyika uh, nusu nusu, upande wa NASA na upande wa wa wa, wa bwana Uhuru Kenyatta, upande wa Jubilii. Pia tusisahau kwenye bunge, wana Jubilii wana uh, wanasiasa wengi uh, walishinda viti vingi uh, kwenye kwenye bunge. Kwa hivyo hata ukisema kwamba ukiangazia kwamba bwana raila na upande wa NASA watashinda urais, kwenye upande wa magavana na upande wa wa, wa, wa bunge pia kwenye makaunti zote Kenya, Jubilii inaongoza. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Nam basi, na vile vile BMJ Muridhi, uh, utakubaliana na mimi pamoja na we msikilizaji, kama tunavyosoma katika mitandao ya kijamii, hali kadhalika kwenye vyombo mbalimbali vya habari uh, uamuzi wa kihistoria uliotolewa na mahakama ya juu ya Kenya kubatilisha matokeo ya uchaguzi mkuu Kenya, watu wengi wanasifu uhuru ulioonyeshwa na mahakama hiyo, na wengi wanajiuliza majaji wa mahakama hiyo ni nani hasa kiongozi wao Jaji Mkuu David Maraga. Mwenzangu Mamoyo Hamza anatupa ripoti kamili ya David Maraga. Mara baada ya Jaji Mkuu David Kenani Maraga kutangaza uamuzi wa, wa mahakama ya juu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Agosti 8, macho yalianza kuangazwa katika mahakama hiyo ilivyoonyesha uhuru wake katika kufanya uamuzi huo wa kihistoria, mara ya kwanza nchini Kenya. Mahakama hiyo iliundwa kulingana na katiba mpya ya Kenya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi ikiongozwa na Jaji Mkuu David Maraga akiwa na umri wa miaka 66. Jaji Maraga aliteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta Oktoba 2016 akiwa jaji mkuu wa 14 katika Kenya huru na jaji wa pili mkuu kulingana na katiba mpya ya Kenya aliyochukua nafasi ya jaji wa kwanza Willy Mutunga. Uteuzi huo ulifuatia mchujo wa majaji kumi na tume ya huduma za sheria, mchujo ambao pia ulipitia katika bunge la Kenya kabla rais Kenyatta kuidhinisha uteuzi wake rasmi. Wachambuzi wengi wanasema filosofia yake katika sheria inafanana na uamuzi wa mahakama hii ya leo, kwani katika kesi nyingi alizoshiriki amekuwa akionyesha uhuru na kwenda pale anapoona haki inaangukia. Anajieleza yeye mwenyewe kama mtu anayemwogopa Mungu na anayeamini haki kwa wote, licha ya kujali nafasi ya mtu katika jamii. Anasema anaimani kabisa kuwa utawala wa kisheria ni muhimu katika haki ya kisheria, uthabiti wa kisiasa na maendeleo ya kiuchumi nchini. Jaji Maraga ameshika nyadhifa mbalimbali mbali katika mahakama za Kenya, ikiwa ni pamoja na katika mahakama kuu alipoteuliwa kuwa jaji wa mahakama hiyo mwaka elfu mbili na tatu na aliyekuwa rais wa wakati huo wa Mwaikibaki. Alifanya kazi pia katika mahakama za rufaa. Kabla ya kuingia mahakama kuu, David Maraga alikuwa mwanasheria wa kujitegemea kwa miaka 25. Katika mahakama hii ya juu nchini, jaji mkuu David Maraga yuko na majaji wenzake sita kufanya jumla ya majaji saba. Katika uamuzi wa leo, aliungana na naibu jaji mkuu Filomena Mwilu, jaji Smokin Wanjala na Isaac Lenaola kubatili matokeo ya uchaguzi. Majaji Jackton Ojwang na Njoki Ndung'u walipinga uamuzi huo, na jaji Mohamed Ibrahim hakuweza kupiga kura kwa sababu ni mgonjwa, yuko hospitalini. Shukran sana Mwamoyo Hamza, mwenzangu hapa Washington, kwa tathmini hiyo kuhusu jaji David Maraga pamoja pia na majaji wengine waliohusika katika kesi hii, ikitajwa hapo kwamba umesikia mkamiti, kwamba mmoja wa majaji aliugua na kwa hivyo hakuweza kutoa au kuhusiana, kuhusika na wengine katika kutoa uamuzi huu muhimu ambao umetajwa kama wa kihistoria, sio tu nchini Kenya lakini katika bara nzima la Afrika. Sasa tunaenda moja kwa moja mpaka Mombasa kwa sababu tumepata ripoti kwamba katika baadhi ya maeneo ambayo ni ngome ya upinzani kumekuwa na sherehe za hapa na pale, watu wakifurahia uamuzi huo na kusema kwamba wanafurahi kwamba watarejea tena kwenye debe. Na ni mwandishi wetu Josephat Kioko. Karibu Josephat Kioko kwa live talk, tuambie kulikoni huko Mombasa. Kweli, eneo ambalo lina wafuasi wengi wa upinzani, wengi wamekaribisha uamuzi huu na kusema wameridhisha, mahakama imewaridhisha, na wanaona nafasi nyingine ya kupiga kura katika uchaguzi ambayo ambao hautakuwa na dosari. Maanake sasa eh, runoff hii duru ya pili ni watu wawili tu, hamna viti sita kama ilivyokuwa hapo nyuma, na hiyo imeshuhudiwa hata katika mji wa Kisumu na watu na kwingineko, hata Nairobi na leo katika mazungumzo yangu nimepata nafasi ya kuzungumza na kijana ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu na pia nibahatika kuchaguliwa karani aliyesimamia uchaguzi katika eneo moja karibu sana, Emmanuel Mbaluka. Asante ah, sana. Mbaluka, una jina la like kiafrika kusini ah. <laughs> Eh, nasi ni upo eh, eh. Eh, umepokeaji wa mji huu na kwa nini wazani unatajwa wa kihistoria eh, mji wa Mombasa? Eh, uh, yeah. mm -hmm. ali, ali, wa Mombasa ni wa kihistoria na tukiangalia kwa Kenya inakwaga ngome ya opposition yeah, huyo ngome ya opposition ukiangalia, kama Mombasa, Mombasa ndio kuna gavana hasa ni Joho ambaye pia alifanikiwa kuchaguliwa kama gavana wa mji wa Mombasa. mm -hmm. Yeah, kwa jumla umeonaje wa mji wa mahakama hii ya kuu zaidi ya Kenya? Nimefurahia e, sana juu, hiyo imaanisha kuwa demokrasia imekua na pia inaonyesha uhuru wa mahakama na pia wakenya wanakuwa na na imani zaidi na, wanakuwa na imani zaidi na uaminifu katika ile mahakama juu. mm -hmm. Wagombea sasa watakuwa ni wawili, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na rais wa sasa Uhuru Kenyatta, na kila mmoja anasema yuko tayari na kurejea bebeni hapo. ah. <laughs> E, kutakuwa na changamoto pia lakini hapo itakuwa hapo, hiyo kinyangalio cha urais itakuwa moto zaidi sana. Upale walikuwa awali walikuwa sita lakini sasa watakuwa wawili. Haya, basi, tunawashukuru huku. Ni ngome ya upinzani. Tunawashukuru sana Josephat Kioko pamoja na mkazi wa Mombasa ambao pia mmeweza kuchangia uh, maoni yenu kuhusiana na, na taarifa zilizotolewa leo na mahakama ya juu kabisa huko nchini Kenya ambazo zimekuwa ni taarifa za kihistoria, si tu kwa nchi ya Kenya au eneo la Afrika mashariki au bara la Afrika, ni kwa dunia nzima. Ni habari ambazo zimekuwa zikizungumziwa kote na hata mabalozi wa kigeni katika nchi ishirini na nne wamepongeza watu wa Kenya kwa kuonyesha subra na imani katika mfumo wa sheria kupitia mahakama ya juu ya Kenya. Vilevile vile basi, wakati ambapo waumini wa Kiislamu duniani leo wanaadhimisha sikukuu ya Id al Haji, tuna ujumbe kutoka kwa mmoja wa shehe huko mjini Mombasa, Sheikh Muhammad, akizungumzia suala la Id al Haji na wakati huohuo kuelezea masuala ya kisiasa. Wakenya wawe watulivu, tukubali matokeo na uamuzi, iwe tumefunga chapta hii ya, ya mambo ya kura, ili tuendelee sasa kufanya na kujenga taifa letu, kufanya kazi, kujenga taifa letu. Tuendelee kuwa pamoja, tushirikiane, kwa sababu umoja wetu, undugu wetu na kuvumiliana kwetu ni jambo zuri sana. Tusifanye jambo hili likawa la chuki. Nam ni sheke mord Khalifa akiwa huko jijini Mombasa, ambayo alikuwa anazungumza mapema leo. Mkamiti kibayasi na mwandishi wetu Liberty Adede. Watu wanazungumzia swala hili eh, kila mahali, hususan katika nchi ya Kenya, sio tu katika katika miji mikubwa, hata katika kile wanaita mashinani mashinani. Na sasa tukizungumza kuhusu mashinani, moja moja kwa moja tujiunge na mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Kenya, ambaye yuko katika ngome inayojulikana kama ya Jubilii katika kaunti ya Nyeri, Stephen Waweru, karibu kwa live talk. Naam, tua kukaribisha kwa live talk uh. Hii leo Steven Waweru, umesikia wanavyosema katika maeneo mbalimbali hususan mbali, ngome ya NASA na wapinzani upinzani kwa jumla jinsi walivyosherehekea. Tunataka tathmini yako jinsi unaona mambo hapo Nyeri ambapo kama nilivyotaja ni ngome ya Jubilii chama kinachotawala. Je, wamepokeaje uamuzi huu wa mahakama ya juu? Ni kweli kabisa, uamuzi uliotolewa mapema leo mchana ni kwamba ulipokelewa na wakazi wa hapa nji mlima Kenya kwa mshtuko mkubwa sana. Wengi kwa kusema kweli hawakutarajia okay, okay, uamuzi uende upande ulioenda, lakini kwa sasa hivi watu ni watulivu kweli kweli. Wengi wao wadumchana wameonekana mijini kwa vikundi vidogo vidogo wakijadiliana vile uamuzi umetolewa, wengi wakiwa na maoni tofauti tofauti, lakini kwa kusema ukweli ni ushindi mkubwa hasa kwa Wakenya kuona kwa kwamba wamekubali wengi yale maamuzi yametolewa na koti leo kuhusu uh, uchaguzi uliofanyika hapo no. mwezini na wengi wanasubira wana, wana sana kuona kwamba urudiwe tu kama vile mahakama imesema, kwa kusema kwamba wengi ambao wana waweru. Oh, kidogo inaonekana tumepungukiwa na muda, lakini tutakuwa na sehemu ya pili ya live talk. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza sehemu ya kwanza ya live talk, hususan kwa wale ambao hawatajiunga nasi katika sehemu ya pili, katika redio zetu shirika kama vile radio uh, citizen hapo nchini Kenya uh, tunawaaga kwa sasa. Tuonane katika sehemu ya pili. Naam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo leo nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Iwapo umekuwa nasi kwa dakika kama 30 zilizopita ni kwamba tulikuwa tunaangalia kwa undani kiasi kuhusu uchaguzi au uamuzi wa mahakama ya juu pale nchini Kenya ambapo tumeweza kupata tathmini kutoka maeneo mbalimbali mbali. E, lakini kwa sasa kama tulivyowaahidi wasikilizaji na watazamaji wetu hiyo jana na juzi kwa ukurasa wetu wa Facebook ni kwamba tutawaangalia tutaangalia pia swala la Eid al-Hajj mkamiti Kibasi nam basi bila ya kupoteza wakati hebu kwanza tuwasikilize wasikilizaji wetu ambao wametuma salamu zao za id al haj kwa njia ya simu aa mimi naitwa denis moyo naongea kutoka morogoro napenda kutuma salamu zangu za id al haj kwa wafuatao kwanza kwa mke wangu kipenzi aliyeko huko morogoro aitwaye bibiliena pili napenda kutuma salamu zangu kwa ndugu yangu abdul karim akiwa huko anne na tatu, napenda kutuma salamu kwa rafiki yangu pengi habibu mwaliza pamoja na familia yake wakiwa huko Dodoma. Nne, napenda kutuma salamu lango, Kassim, atilu, kuzansa, kwa mwanangu Kasim akiwa huko Zanzibar. Na tano na mwisho, kwa wapenzi wote wa Dar es Salaam, Yanga African. Hapana shaka mwaka huu tutachukua kombe tu liga ipi bara aya wote mwingine na bali ni Reina Chan, mwenyeji wa masafa ya singina mwanachama wa sound media team, kwa sasa niko hapa Moshi. Kwanza kabisa salamu zangu na na nawapo watangazaji wote wa Swahili Washington Marekani. Za pili zawaendee wazazi wangu akiwa ulemo Singida, baba Zefanyia shani ma mama Neema Mkumbo. Zingine nimwendee Dani akiwa pale Masafa ulemo Singida, Mzelimo akiwa hapa Moshi, ambaye ni dreva wa Makasanova. Za tatu zimwende Magembe akiwa anapatikana anapatikana Arusha, Jafari Kopa anapatikana hapa hapa Moshi, Maritina Karata anapatikana hapo hapa Moshi, Alima Bamuhiga akiwa anapatikana Kibaha, Mwanaidi Bakali anapatikana Manyoni, Kingo Bedi Zenobe anapatikana Kagera, Goligota Magave anapatikana Geita, ni Kichambe akiwa anapatikana Kagera, na Makali Faria anapatikana hapa hapa kocha Kingo Moshi. Ujumbe na watakia siku njema. Nam basi, baada ya kutoka salamu kwa njia ya simu hivi sasa basi, tunasoma salamu ambazo wewe msikilizaji pia umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na moja kwa moja ni wewe Muhamed Bashir au Mobash, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Unasema salamu zako za Id al Haji ziwafikie wagonjwa wote walipo, wasijali, Mungu yupo pamoja nao. Madaktari na wauguzi popote pale walipo, wapokee salamu na wahudumia wagonjwa kwa imani moja. Watoto yatima wote wapokee salamu. Ujumbe unasema dunia ni sehemu ya kupita tu, tuache dharau na majigambo, kwani hakuna atakayezikwa kwenye lambori tofauti. Haya basi, naye Johannes Bigirwa mungu wa kumunazi kum, Ngara Kagera Tanzania, anasema salamu zangu ziende kwa Salim na Nasoro Sayung wa Mtobie Aivo Kilewa, Moshi Tanzania, Ishengoma Moshi Kilimanjaro, Charles Sladian na Kayungu Karagwe, na walimu wote wa Kumazi. Haya basi, huyu mwingine anaitwa Mohamed Dahia, yeye akiwa Singida anasema salamu zake ziende kwa Rajabu Mrinja, Rama Omar wanapatikana Mlungu Tanzania, bila kumsahau Bakar Omar Rajabu Othman na Juma Mjengi, wao wanapatikana hashtag Kinyamwambo. Anasema anawatakia sikukuu njema, pamoja nanyi watangazaji wa zamu mliopo studio. Basi kwa niaba ya mwenzangu BMJ Muridhi nasema shukrani sana Muhamed Dahia pamoja na, kwa niaba ya watangazaji wote wa VOA Hai, BMJ. Sasa salamu zingine zinaenda wapi kabla ya kupata burudani ya muziki? Zinatoka kwake Fayed Hassan Abdalah. Na unajua yuko wapi mkamiti? uhum. yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika mji wa Uvira. Anasema Idi njema kwa mama yangu mzazi Sifa Abedi Mariam Zuena, Mdogo wangu Bashar Al Hassan, wazee wa kundi la vijana wa Kiislamu CJMD katika e, eneo la Kalima Benge, na vilevile vile vijana wote kwa ujumla. Haya basi, baadaye kidogo pia tutarudi Mombasa kwa mwandishi wetu Josephat Kioko atueleze huko Mombasa wamesherekea vipi maswala ya id el haji, lakini kwa sasa tupate burudani ya muziki. Haya basi, tuone kwamba kibao cha muziki kinatoka wapi. Hatukwambii msikilizaji, wetega sikio ili uweze kusikiliza kibao hiki kinachofuata. Nam popote ulipo msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yakiwa ni ya Live Talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tunaenda uh, kama unavyosikiliza umekuwa ukisikiliza ni kwamba tuko katika mudi ya id haj ambapo tunasikiliza sasa salamu ambazo e, nyinyi wasikilizaji mmezituma hapa studio, ni katika sehemu ya pili. Tusikilize e, nyinyi mnasemaje katika salamu hizi zaidi. Naitwa Mazana Watendere Bukhari, niko Burundi jijini Bujumbura. Salamu zangu za kwanza nazifikisha ni kwa baba yangu aliyoko huko DRC Congo, ambaye anaitwa Mzelui Mtendezi za pili ni za, za mama yangu mzazi akiweko ya hapo jijini Baraka ni DRC Congo, Zainabo Emeji. Tatu ni kaka yangu akiweko huko Tanzania Mwanza Kingone. E, nne namuona dada yangu akiwa hapa jijini Bujumbura Bwiza Johari Watendere, na za mwisho kabisa namkumbuka rafiki yangu kipenzi Juma Kamungi nikiwa naye hapa Bujumbura. Nashukuru sana. Asante sana, ni mmoja wa wasikilizaji wetu ambaye ametuma salamu zake, na amesikia jinsi ambavyo anaelezea kuhusu sikukuu hii. Na tusikilize, eh, wengine wengi zaidi ambao wametuma salamu zao. Twende kazi. Kwa majina anaitwa Huseni Juma Ruhinda, natokea Dar es Salaam. Katika salamu zangu zaidi, napenda kumtumia baba yangu mpendwa Juma Ruhinda aliyewepo Geita Imani, Geita. Ili napenda kutumia na mama yangu Halima akiwa pale kaama, mdogo wangu Abija akiwa kaama na mdogo wangu mwingine aitwa Shabani Ali na Baraka, wote wakiwa kaama. Napenda tukuambia kwamba sikukuu ya Idi washerekee vizuri kwa amani. Mungu azidishie kila kheri katika siku hii ya Idi. Ili napenda kwa- kuambia kwamba Waislamu wote washerekee kwa amani. Mwenyezi Mungu atujalie tupendane kuepukane na chuki ambazo zinatokea zina tu kwa muda wote. Hivyo Waislamu wote tupendane kwa kila mtu pasipo kuangalia dini yote, tupendane wote. Asante sana Huseni Luhinda kwa salamu na ujumbe mzuri kabisa katika sherehe hizi za sikukuu ya Id el Haji. Nam, asante sana mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwa kuweza kuzungumza na hawa wasikilizaji, msikilizaji Uh, iwapo ndio mwanzo unajiunga nasi, tunaendelea kusikiliza uh, salamu za Eid, ambapo wasikilizaji kutoka maeneo mbalimbali wameendelea kuziporomosha hapa kwa wingi kweli kweli, ikiwa ni pamoja na huyu Masasi Bulabo. Anasema ako kule Sokoku Geita, Tanzania. Anasema uh, zangu salamu za Eid al-Hajj ziwafikie Ngusa Heki, eh, mawazo Stefano na Mawe doka haya, na basi tuendelee tusikilize ngoma yake Nameless, hapa anasema let it go, tukiwa katika mudi hiyo ya Idi Changwe shangwe hata hey. yoni ji anayowaza saa zingine sema chaiwe saa zingine napenda mzaa na yule na yule, lakini wakileta vita tutatulia. saa zingine like. twapenda ngaraga saa zingine twacheza chakacha saa zingine like. ugali sukuma wiki saa zingine twakula mabaga saa zingine like. nakakwa economy saa zingine ni business class saa zingine like. kikombe saa zingine tuapata msiba ya kuhuzunisha, saa zingine tuapata baraka ya kufurahia. anaondoka hapo chini kwa chini. Ni Nameless, mwanamuziki maarufu kweli eneo la Afrika mashariki na kati na Afrika nzima kwa jumla, anasema let it go. Ni wakati ambapo tunasoma salamu za Ide hapa studio kumi na tano hapa Washington, na ninaona salamu zake ambazo ametuma kupitia mtandao wetu wa Facebook. Yusuf Ahmadi anasema ako kule mto pepo Zanzibari, na panapo majaliwa Anasema ataswali Idi Alhaji katika garagara Zanzibar. Anasema ningependa kuwatakia Idi njema wafuatao: mama yangu mdogo Munira Rashidi aliyepo kule Kigamboni Mafya, kaka yangu Muhamedi Alawi aliyekulunge. Ni baadhi ya zile salamu ambazo tunazipata hapa studio kupitia mtandao wetu wa Facebook. <muchas> Bila shaka nafikiri hiyo ni lugha ya kifaransa hapo, akizungumza mwanamziki Ali Kiba, wimbo ni Aje, na ni wakati ambapo tunaendelea na salamu kutoka hapa Washington, idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikilizaji, ikiwa ni matangazo ya live talk. E, kutoka hapa katika studio kumi na tano na sasa tusikilize salamu ambazo ninyi wenyewe mnatuma kupitia kwa njia ya simu hapa Washington kwa kwa majina, naitwa Cale Kimagesa Katuhizo, napatikana Geita, Tanzania. Natuma salamu zangu za Idi Mubaraka kwa wazazi wangu. Kwanza kabisa ni kwa wazazi wangu, wangu, baba na mama wakiwa mjini Geita. Mbili ni kwa rafiki yangu Sibai Jena Kinyasambi akiwa mleta Kagera. Namba tatu ni kwa Elisi viskesimasawe akiwa Kilimanjaro. Wanne ni dada yangu mamaji sina wa mingeto tatu, na watano ni dada yangu mali ya mdukemadula akiwa mjini Geita. Ujumbe naowambia vikerekile kwa amani na upendo sifuri ini Shukran sana wewe mtangaza, msikilizaji <laughs> uh, mimi ndio mtangazaji kwa sasa, lakini wakati mwingine pia mimi ni msikilizaji mkamiti. <laughs> msikilizaji wetu uh, ameeleza yuko wapi na ni wale wanaendelea kutuma salamu hapa kupitia kwa njia ya simu, wakipiga simu na saa zingine hata sisi tunawapigia eh, kuweza kuwasabai, kuwajulia hali eh, ndugu na marafiki kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mkamiti moja kwa moja hivi sasa, nasoma salamu zako wewe, Peter Patrick wa Tinde Shinyanga. Unasema salamu zako za Idel Haji ziende kwa Fash Boy akiwa hapo hapo Tinde Shinyanga, King Majuto akiwa Geita, Eric Masawe wa Arusha Tanzania, baba yako mzazi Mzee Mayagilo na watangazaji wote wa VOA. Haya, shukran basi, kwa niaba ya watangazaji wenzangu wote, pamoja ambaye hapa ninaye studio BMJ Muridhi, tunakushukuru sana Peter patrick kusikiliza matangazo haya ya Sauti ya Amerika ambayo BMJ kama tunavyofahamu. Na wewe msikilizaji, tunakukumbusha matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Wakati wowote wa saa yoyote ile, ingia kwenye mtandao uweze kusikia kile unachokitaka. Na sio mtandao tu, bali pia wewe ambaye una simu ya mkono unaweza tu kuandika pale Eh, eh, jinsi kama alivyoeleza mkamiti Kibasi, naweza kutusikia katika maeneo yote duniani kote. Eh, tuona hizi salamu zingine za mkebesi mtoka uh, wa malapaka kule Maswa, Tanzania, anasema salamu kwa lenga chapati mwalimu Kennedy Mpemba. Sijui kama mkamiti chapati ni jina la mtu hapo itakuwa ni vigumu kukujibu kwa sababu kama, kama hivyo alivyoandika inawezekana ikawa chapati. Naam, maanake ukisikia chapati naanza kufikiri labda si ni jina la mtu. Lenga mchapati, Mwalimu Kennedy Mpemba, Leonard Sylvester Jackson na Nyanda pamoja na Warioba, kazi ujumbe Idi njema asmani abubakar majina maarufu unaitwa asman ukiwa kigoma tanzania salamu zako za id unasema ziende kwa elie akiwa mtendeli taufiki akiwa new york marekani ismail dogo janja akiwa rumonge salamu zako ziende kwa mpenzi wako lazizi la huyu unasema anaitwa khadija akiwa rmg vilevile umemsalimia binamu yako leons akiwa zambia ujumbe unasema anawatakia idi njema popote pale mlipo na vilevile umetoa nambari yako ya simu upigiwe uweze kutuma salamu zako. Tumejaribu kukupigia Asman, lakini simu yako haikushika. Haya basi, lakini akijaribika kitu tumeweza kukusomea salamu zako kwa njia ya ujumbe wa karatasi bila shaka. Na kwa wasikilizaji ambao labda wanashindwa ni vipi ambavyo tunasoma salamu hizi wewe pia unaweza kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook ukaandika ni vipi ambavyo unasherekea sikukuu hii, na huenda ukapata nafasi ya kushirikishwa katika uh, mpango wote huu. Sasa nichukue salamu yake hapa ya Bakari Saria, anasema yuko kule kocha Kindo, Moshi, anasema zangu salamu za Eid al Haj, uh, nimezipeperusha kwa Jeni Musa Wasinza, uh, rina shani wa, mago, uh, wa mabogini Moshi. Naam huyu anaitwa Joel James Shokolo wa Kihonda, Morogoro, Tanzania. Sherehe za Idi el Haji ziende kwa watu wote wanaosherekea sherehe hizi, ndivyo alivyoanza, na vilevile salamu zake za Idi anataka ziende kwa ndugu, jamaa na marafiki. Pia anapenda kupeperusha salamu zake kwa baba yake mzazi James Shokolo Mhela. Salam ziende kwa Hamisi James Shokolo, Manji Shokolo Mhela, wote wanapatikana Liabukande, Shinyanga. Pia mama yake mzazi Christina Jigo Dongo Dutu akiwa Mpumbuli, Uyui, Tabora. Anasema jamani, tusherekee idi kwa amani. Naona sasa ni wakati wa kupumzisha macho yetu ma na kupata burudani ya muziki katika siku hii ya Id el Haji. Ni Diamond Platnumz, anasema mdogomdogo. Tunaingia katika sehemu ya mwisho mwisho ya live talk hivi leo, tusikilize Diamond. mm -hmm. basi akiondoka namna hiyo ni Uh, Diamond Platinum kutoka kule nchini Tanzania. Tunaelekea ukingoni mwa sehemu ya pili ya live talk, ambapo sasa ni wakati wa kukusomea uh, salamu zako kwa njia ya karatasi, hali kadhalika kwa njia ya simu katika siku hii ya Eid el Haj. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania, salamu zako anasema unazipeperusha kwa Miraji mwana Kibinda wa Morogoro, John Sule wa Karatu, Thomas Wanyange wa Kiabakari mara, Tumaini Mboya wa Mshono wa Arusha, Endru Sangawe wa Ngusero Moshi. Ujumbe unasema ugumu wa maisha ni kipimo cha akili. Naye huyu Victor B Mselabuye wa Geita uh, anasema salamu zangu zaidi, zaidi ziende kwa Goligota Magabe King Majuto Stanel Upemba wa Butwende uh, katika Geita. Suki John Ngosha wa Buha. Mtu mmoja majina mengi haya, huyo ametuma salamu nyingi kweli kweli, na ninaona wengi ambao wanatumia salamu ni mashabiki wa kipindi chetu cha salamu na muziki. Na msikilizaji, unaweza sikiliza kipindi hicho uh, kila siku ya Jumapili hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, naona tunaenda kufika mwisho wa matangazo yetu, na ni kurejeshe kidogo eh, kwa yale ambayo tulizungumzia katika sehemu ya kwanza, ni kwamba Mahakama ya juu huko nchini Kenya imefutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa mwezi jana na kuagiza uchaguzi mpya uandaliwe katika muda wa siku 60. Rais Uhuru Kenyatta amesema anatofautiana na uamuzi huo wa mahakama lakini anaokubali, huku mgombea wake mpinzani Raila Odinga akitaja uamuzi huo wa mahakama kuwa ni wa kihistoria na Rais Kenyatta alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo akiwa na kura zaidi ya milioni nane huku rais au mgombea Raila Odinga akipata kura elfu, uh, milioni sita nukta saba uh, katika uh, matangazo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa live talk hii leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Dan Brown, na vilevile yule ambaye amesimamia matangazo Hadija Riyami, mimi ni BMJ Muridhi, naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia weekend njema kutoka hapa Washington DC.