hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington dc msomaji Sunday shomari maamuzi ya mahakama ya juu ya leo nchini kenya ya kuamuru kuitishwa tena kwa uchaguzi wa rais jambo ambalo limepokelewa kwa shamra shamra mfadhaiko na kushtuka kwa baadhi ya wa Wakenya. Majaji wanne waliunga mkono hoja ya kurejewa kwa uchaguzi wa rais na wawili walipinga. Mahakama imeitaka tume ya uchaguzi, ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC kuwajibika kwa dosari katika kuwakilisha kuwasilisha matokeo ya uchaguzi. Jaji mkuu David Maraga alisema katika maamuzi hayo kwamba uchaguzi wa rais wa Agosti 8 mwaka huu au kufanyika kwa mujibu wa katiba na sheria zinazostahili na hivyo kubainisha kwamba matokeo si sahihi, batili na yanafutwa. Matokeo hayo yalimtangaza rais aliyepo mamlakani Uhuru Kenyatta kwamba kamshinda kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa takriban kura milioni14 Maraga amesema tume ya uchaguzi ni lazima aitishe uchaguzi mpya wenye hadhi ndani ya muda wa siku sitini. Afisa wa jeshi nchini Somalia katika mkoa wenye kujitawala wa Portland anasema milipuko ya mabomu mawili yameua wanajeshi wapatao watatu katika kijiji kimoja cha ndani, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Kanali Abdullahi Ahmed anasema milipuko hiyo iliyotokea sambamba ilikuwa kwenye eneo la Afurur wakati wanajeshi walipokuwa wamekusanyika ili kununua wa mirungi. Milipuko hiyo imetokea wakati wa sherehe za sikukuu ya Id al Haj. Ahmed anasema kiasi cha watu wapataa kumi, wengine wamejeruhiwa katika mlipuko uliosababishwa na mabomu mawili ambayo ilifichwa dukani. Analilaumu kundi lenye sumu kali la Al Shabab. Puntland iliyopo kaskazini mwa Somalia pia inakabiliwa na ongezeko la vitisho kutoka kwa wapiganaji wanaohusishwa na kundi la Islamic State ambao wametoka kwenye kundi hilo la Al Shabab. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza hapa Washington DC kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM, Bujumbura, Burundi. Raia pekee wa kigeni ambaye alijitokeza na kutoa ushahidi katika kesi ya ngazi ya juu nchini Sudani Kusini, ambapo wanajeshi wameshtakiwa kwa ubakaji wa genge na mauaji yaliyofanyika katika hoteli moja mwaka mmoja uliopita amewasihi watu walionusurika na tukio hasa wanaume kujitokeza na kutoa ushahidi wao. Kesi hiyo ni mtihani mkubwa kwa uwajibikaji katika nchi iliyogubikwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambako manyanyaso machache yanafikishwa mbele ya sheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wanajeshi kumi na mbili wa Sudani Kusini wanashutumiwa kuwabaka raia watano wa kigeni na kumuua mwandishi wa habari na kuwalazimisha wageni wengine walionusurika kuangalia wakati wa tukio hilo, kwenye eneo la hoteli ya Terrain mjini Juba. Mwanamke huyo raia wa Italia amesema wanaume wana wajibu sawa wa kujitokeza na kuelezea yale yaliyowasibu. Mwanaharakati wa haki za wanawake na aliyekuwa mgombea urais chini ya ulinzi wa polisi nchini Rwanda, kaka yake amesema ya hivi sasa tukio hilo limeongeza wasiwasi kwa mwanamke huyo ambaye alitoa changamoto kwa Rais Paul Kagame. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, kwaherini. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia maamuzi ya mahakama juu ya Kenya ambayo imebatilisha matokeo ya urais wa Kenya uliofanyika mapema mwezi uliopita. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, hii leo historia imeandikwa nchini Kenya, ambapo mahakama kuu imefuta matokeo ya uraisi yaliyompa ushindi Rais Uhuru Kenyatta kuwa madarakani kwa muhula wa pili. Mgombea wa muungano wa NASA Raila Odinga alifungua kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Agosti 8 akisema ulitawaliwa na udanganyifu, ikiwemo kuchezewa mitambo ya kujumlishia matokeo. Katika uamuzi wake, mahakama imesema uchaguzi huo ulikuwa na dosari nyingi, hivyo kukiuka misingi ya uchaguzi huru na wa haki kama ilivyoelekezwa katika katiba ya nchi hiyo. Tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, uh, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, hebu tueleze hivi sasa hali ikoje hapo e, nchini Kenya kufuatia e, hali hii. Tunafahamu kwamba e, upande wa jubilii bado wana ile hali ya sintofahamu na kuonja joto ya kushindwa, japokuwa si kushindwa uchaguzi, lakini kutambua tu kwamba yale e, matokeo, ile furaha yao waliokuwa nayo hapo awali ambayo ilikuwa ni ya kutangazwa kwa Rais Uhuru Kenyatta kama mshindi wa uchaguzi wa nchini humo hayapo tena na hali kadhalika furaha hivi sasa imehamia katika upande wa NASA, lakini tueleze kile ambacho kipo hivi sasa. Kwa kweli, uh, liweleza, kwa kweli jinsi ulivyoeleza ni kwamba furaha sasa imeondoka kwa sehemu ya wafuasi wa rais Kenyatta na imeenda kwa wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, na sasa hivi jijini ni kutulivu japo muda mchache uliopita tumeona vijana wengi wakiwa wamebeba matawi wakifurahi kwenye, wakionyesha uh, furaha yao kwamba ushindi huu ni ushindi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, na kuonyesha matumaini makubwa kwamba katika huu mzunguko mwingine wa upigaji kura basi wata, wataibuka wakidebea. Lakini nieleze kwamba uh, hapo awali pia tulishuhudia kwamba kuna baada ya kutangazwa tu uh, kwa uamuzi wa mahakama ya juu nadhani, labda kutokana na uoga, baadhi ya maduka mengi hapa jijini yalikuwa yamefungwa, maanake wengi <coughs> wamekuwa wakielezea kwamba wakati wa ushindi huwa, uh, kuna vijana ambao wana furaha na kuna wengine ambao hutumia furaha hiyo kukua, kukua, kuingia katika maduka ya jumla ya watu wengi na kuanza kupora lakini hali sasa hivi ni tulivu. Maafisa wa polisi bado wanaendelea kupiga wa dori katika jiji kuu la Nairobi, na hali ni tulivu kwa kawaida. JK, naam. Sasa, uh, Kened Wandera, ungetufahamisha lile jopo la majaji ambalo, eh, limewezesha haya yote kufanikiwa, tukimwacha kwanza huyu uh, jaji ambaye E, alifanya maamuzi haya jaji e, David Maraga manake, e, tutamzungumzia kwa undani zaidi hapo baadaye kidogo. Lakini ukiangalia katika wale e, wajumbe wengine wa jopo ambao wameleta maamuzi haya ya kihistoria, hebu tueleze ni kina nani wakoje, na na mirengo yao imekuwa iko vipi kwa kipindi kirefu, na ni watu ambao wamekuwa wameonekana ni watu wa namna gani? Mahakama ya Juu, kwa uamuzi wa majaji walio wengi, walieleza kuwa uchaguzi wa kura ya urais haukuendeshwa kwa, kwa mujibu wa katiba, na hivyo basi kukata kauli kuwa urudiwe kwa kipindi cha siku sitini. Na wale ambao walionekana kubeba uh, uzito katika maamuzi haya ni majaji wanne, akiwemo jaji mkuu David Maraga, naibu jaji mkuu Filomena Mwilu na uh, jaji Smokin Wanjala na jaji Isaac Lenaola ambao walisisitiza kwa uchaguzi uh, huu uh, uh, uh, unaonekana kwamba ulihujumiwa na kile wanachokisema kwamba ni kutujitayarisha kwa abc na kukubali kwamba zilikuwepo dosari nyingi katika uchaguzi mzima, na lakini pia kuna majaji wawili ambao walitofautiana wali na wale wanne majaji hawa ni Jackson ojua na Njoki Ndung'u ambao walieleza kwamba uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga hakufikisha mbele ya mahakama a ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba kura hii ya urais ilihujumiwa ili, ili, ili, ili na kusema kwamba uh, mchakato mzima wa uchaguzi uliakiki au uliafiki vile viwango vya kisheria lakini jinsi ilivyo, kwa sababu hawa majaji ni saba na jaji mmoja alikuwa hajihisi vizuri, maanake ha uh. Kwa hivyo hakuwa katika uh, mchakato mzima wa kuamua kesi hii, ni wale wanne waliosistiza uh, kwamba ushahidi ulikuwepo wa kutosha na dhidi uh, ya hawa wawili. Kwa hivyo baada ya maamuzi yote, baada ya kupiga kura hiyo, ni wale wanne ambao waliweza kuwa na uzito na kesi ikaamuliwa jinsi ilivyoweza kuamuliwa. Na nieleze kwamba jaji mkuu David Maraga, um, yeye amekuwa na, na, amekuwa akionyesha wazi wazi kwamba ni jaji ambaye anaamini kile anachokisema na wakati alipokuwa akipigiwa msasa wakati wa kuchukua sasa nafasi ya jaji mkuu baada ya jaji aliyokuwepo Willy Mutunga kuondoka, alieleza kwamba yeye anafuata dini na ile imani zile itikadi za dini alizo nazo hawezi hawezi kuzi- kuzibatili, akisema kwamba ye hata iwapo mahakama basi itaendesha ita, vikao vyake siku ya Jumamosi wakati anapoenda kwenda kuswali hawezi kuwa pale. Kwa hivyo ni mtu ambaye ana msimamo mkali na hilo alikuwa tu akilionyesha, na kwa mfano pia nikirejelea jaji naibu uh, jaji, jaji mkuu Filomena Mwilu uh, japo wengi hawajakuwa wakimfahamu sana, lakini ni jaji ambaye kutokana na vile vikao, yale mawakilishi ambayo mawakili wa pande husika walikuwa akiwakilisha pale mbele, alionekana kwamba ni, ni, ni jaji ambaye pia anapenda ana, ana, ana uwazi. Maana kuna wakati aliuliza ali, ali, ali, ali, ali, ali wakili wa IBC kwamba kwa mfano, kwa umeenda kupiga kura, ukapewa zile karatasi sita na ukapiga kura, akaamua kutumia kupiga kura ya urais pekee, zile karatasi si tano zilizobaki zikaelekea wapi? Lakini ikaonekana kwamba wale uh, wale mawakili wa IBC walikuwa ni kama wanajikokota kuelezea wanababaika kwa hivyo ukawa ni uzito mkubwa ambao walishindwa kuuelezea. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakimwona jaji uh, naibu jaji mkuu Filomena Mwilu kuwa ni jaji ambaye pia ana msimamo mkali kuhusu maswala ya kisheria. Na kwa kijumla, mawakili ambao tuliweza kuzungumza nao, hususan wale ambao wako katika jumuia hii ya mawakili wa muungano wa mawakili nchini Kenya wameeleza kwamba leo sheria imeweza kufanya Uh, imeweza kufanya kazi yake, jinsi wanavyoeleza kwamba ni ule ukete ambao uliweza kujidhihirisha katika uh, mchakato mzima. Kwa hivyo hawa ndio baadhi ya majaji ambao waliweza kutoa wa uamuzi huu na jinsi ilivyo wengi wake na wengi hawa wameweza kutoa kauli yao. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutupu uh, kutufahamisha hayo mpaka hivi sasa ndani ya kwa undani. Endelea kuwa hapo hapo. E, tunaye hapa e, Mwamoyo Hamza Mwamoyo umekuwa ukifuatilia kwa kipindi kirefu sana, umeripoti kwa uh, muda mrefu sana uchaguzi wa Kenya na vilevile vile sehemu nyingine za Afrika eh, kiujumla. Sasa huu ni uamuzi wa kihistoria na maswali mengi sana yamekuwa yakielekea kutaka kufahamu hili jopo na hasa yule ambaye alikuwa ni mkuu wa hili jopo la majaji ambaye ni Jaji Mkuu David Maraga. Na, na, na wengi wanataka kufahamu imekuwaje, ni mtu wa namna gani? Je, kwa sababu inafahamika Kenya imegawanyika wakati mwingine kutokana na itikadi kwa misingi ya kikabila na hapa na pale. Sasa hebu tuelezee huyu mtu ni, ni, ni mtu wa namna gani? Ni nani? na kwa nini pengine ameweza kufanya kitu kama hiki ambacho ni, ni cha kufurahisha kidemokrasia, cha ku uh, kama mfano si kwa Afrika tu, kwa dunia kiujumla na historia kwa kweli hidi uh, ni kweli kwamba macho yamekuwa yakiangazwa sana katika mahakama hii ya juu ya Kenya baada ya uamuzi wa leo. Uh, hasa kwa huyu kiongozi wake kama unavyosema, uh, Jaji David Kenani Maraga kwa sababu uamuzi huu kwa kweli ni wa kihistoria na sio kwa Kenya tu pekee, bali Afrika na sehemu nyingi duniani. Lakini tukirudi nyuma, tukiangalia uwezo wa mahakama hii, hasa umetokana na katiba mpya ya Kenya ambayo ilipitishwa pale mwaka elfu mbili na kumi. Aa, na Jaji Maraga ni jaji wake mkuu wa pili baada ya kuchukua nafasi ya yule jaji wa kwanza Willy Mutunga. Maraga, aa, ana umri wa miaka 66 aliteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta Oktoba 16 akiwa jaji mkuu wa kumi na nne katika Kenya huru, yaani baada ya Kenya kupata uhuru. Na kwa ukiangalia mfumo huu wa mahakama hii, yeye ni jaji mkuu wa pili baada ya Wili Mtunga kuwa wa kwanza. Na uteuzi wake hasa ulifuatilia mchujo wa majaji kumi uh, na tume ya huduma za sheria, mchujo ambao pia ulipitia katika bunge la, la Kenya kabla rais Kenyatta kuwasilishiwa majina uh, na ambayo tayari yalipatiwa yalifanyiwa uchunguzi tena na, na, na bunge la Kenya, na ndipo rais akamchagua uh, uh, David Maraga Oktoba mwaka jana kuwa jaji mkuu. Sasa hiyo ndio ili, ili, iliweka msingi wa jaji huyu na jopo hili la mahakama kuweza kuwa huru na kufikia uamuzi wa namna hii. Sasa kwa mfano tukiangalia uh, swala ambayo ni la msingi zaidi ambalo mara nyingi hueleza uh, ni jaji wa namna gani, filosofia ama misimamo yake eh, katika hii sheria. Mpaka sasa hivi ni nini hasa ambacho kinaonekana uh, kipo kwa jaji David Maraga naam? Na, na, na hicho hasa ndio kinachofanya macho ya mwangalie huyu jaji mkuu kwa sababu mwenendo mwelekeo wa, me, wa hii mahakama mara nyingi wa mahakama nyingi unafuata zile filosofia za yule kiongozi wao. Na tumedadisi wachambuzi kadhaa kuhusu swala hili, na wengi wanasema filosofia yake katika sheria inafanana na uamuzi wa, wa leo katika mahakama, kwani katika kesi nyingi alizoshiriki amekuwa akionyesha uhuru na kwenda pale ambapo anaona haki inaangukia. Yeye mwenyewe binafsi huwa anajielezea kama mtu anayeogopa Mungu na anaamini haki kwa wote licha ya kujali nafasi ya mtu katika jamii. Yani, uwe unatoka kwenye familia ya kimasikini, utoke kwenye familia ya kitajiri, utoke kwa Kenya kwa mfano, utoke kabila hili, utoke kabila lile, utoke dini hii, utoke dini hii, yeye anachoangalia ni haki kwa wote. Anasema kwamba anaimani kabisa kuwa utawala wa kisheria ni muhimu katika haki ya kisheria uthabiti wa kisiasa na maendeleo ya kiuchumi. Sasa vitu kama hivyo ndo vinavyomfanya anaelekea kuwa a, ange, ameweza kuiongoza jopo hili la majaji kuweza kufikia uamuzi kama huu. Na kitu kimoja ambacho labda pia a, tumegundua kuhusu Jaji Maraga ni kwamba anazungumza Kiswahili kizuri sana, na anasema mwenyewe anajisifu kabisa kwamba mara nyingi anapokuwa mahakamani kesi uh, zinapoendelea ambazo kwa Kiingereza wa uh, Kenya zinaendeshwa Kiingereza, kesi za mahakamani, akiona mshtakiwa anaonekana uh, kutoelewa lugha, basi yeye anamzungumzisha Kiswahili, anatafsiri ili kusiwe na kiwa, kiwingu cha lugha katika kesi. Sasa uh, jambo lingine ambalo tunataka kulifahamu, safari yake katika mfumo wa mahakama uh, ya, ya Kenya ulikwenda vipi mpaka akafikia katika uh, nafasi hii ya juu kabisa? Nam sio mtu ambaye ametokea tu <laughs> ni, ni, ni jaji ambaye ameshika nyadhifa mbalimbali mbali katika mahakama za Kenya, ikiwa ni pamoja na katika mahakama kuu, alipoteuliwa kuwa jaji wa mahakama hiyo mwaka elfu mbili na tatu na aliyekuwa rais wa wakati huo Mwai Kibaki. Na lakini kabla ya hapo, kabla ya kuingia mahakama kuu, David Maraga alikuwa mwanasheria wa kujitegemea kwa muda mrefu sana, miaka ishirini na tano na alifanya kazi pia katika mahakama za rufaa. Kwa hiyo ameingia katika katika mm. uh, viwango mbalimbali mbali vya mfumo wa mm. mahakama nchini Kenya, na wakati wote huo uh, mtu kwa kawaida huwa una unachukua uzoefu, unabeba uzoefu ambao unakuja kuutumia huko baadaye, na katika mahakama hii ya juu ya sasa hivi ambayo imefanya uamuzi uh, wa leo uh, judge Maraga alikuwa na uh, ana majaji wenzake sita kwa hiyo wanafanya jumla ya majaji saba, wanaume watano wanawake wawili. Kwenye uamuzi wa leo aliungana na naibu jaji mkuu ambaye ni Filomena uh, Mwilu, huyu uh, ni uh, mwanamke uh, na jaji Smokin Wanjala na Isaac Lenaola wa, hao ndo walipiga wali, wali kura kubatili uh, matokeo ya uchaguzi. Majaji wengine wawili Jackton Ojwang na Njoki Ndung'u wao walipiga kura walipiga kupinga uamuzi huo. Jaji mmoja Mohamed Ibrahim hakuweza kupiga kura kwa sababu alikuwa mgonjwa, yuko hospitalini mpaka sasa hivi. Kwa hivyo hali ndivyo ilivyo mpaka sasa hivi. Naam, sasa ngoja turejee kwake Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tunafahamu kwamba uh, uchaguzi lazima ufanyike ndani ya siku tisini, sitini, kumradhi, kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Sasa mipango ambayo imeelezwa mpaka hivi sasa, uh, sasa eh, kwa sababu kuna gharama hapo za kufanya kampeni, za kufanya kurudi marejeo tena ya uchaguzi, ni nini hasa ambacho kipo mpaka hivi sasa kuhusiana na mambo haya mawili? kuhakikisha uchaguzi una, unafanyika tena ndicho so, uh, kipindi ambacho uh, mahakama ya juu iliweza kuweka kwamba uchaguzi nshati huweze kufanywa kwa kuandaliwa uh, kwa, kwa, kwa, kwa, uh, kwa, kwa uh, chini ya kipindi cha siku sitini na mapema. Baada tu ya uh, mahakama kutoa uamuzi huo, IBC ilijitokeza, mwenyekiti wake Wafula Chebukati alijitokeza na akasema kwamba wana uwezo eh, wa kuandaa uchaguzi huo katika kipindi hicho, lakini kile alichoweza kukigusia ni kwamba kuna mabadiliko ambayo watayafanya kwa maafisa wake na mipango fulani ambayo pia wameweza kuiangazia na kusema kwamba wangependa wa sana mahakama ya juu iweze kuwapa uamuzi huo, ndipo waweze kupitia kuweza kujua bayana yale ambayo labda huenda hawakufanyika vyema na vile vile mwenyekiti huyo pia Wafula uh, Chebukati anaendezwa kwamba uh, walipochaguliwa wa, wali makamishna wapya walikuja wakakuta tume kwamba ili sekretariat iliyo iliyokuwepo inayoongozwa na, na, na, na Ezra Chiloba na kusema kwamba hakukuwa na muda wa kuweza kufanyia ma, marekebisho yoyote ama ma, ma, mageuzi yoyote hiyo uh, secretariat na hivyo basi, labda huu ndio utakaokuwa uwezo, wakati wa kuweza kufanyia kufanyia secretariat na maafisa wengine mageuzi, ili pawepo na uwezo wa kuandaa uchaguzi katika kipindi ambacho mahakama ya juu imeweza kuelezea lakini ni pia nieleze kwamba Chebukati naye kuna swali la mwanahabari mmoja wa kimataifa alimuuliza iwapo yuko tayari kujiuzuru, akasema kwamba hawezi kujiuzuru kwa sababu mahakama ya juu haijaweza kuainisha hilo katika maamuzi yake, lakini iwapo litaainishwa, basi naye pia ataweza kujiondoa, lakini hadi sasa hamna msingi wote wa kuonyesha kwamba anafaa kujiuzuru. Lakini pia nieleze kwamba wale maafisa wake ha, amesema wakila Chebukati anaeleza kwamba sasa ni wakati wa mwendeshe mashtaka ya umma Keriako Tobiko kwanza kufanya uchunguzi mara moja wa maafisa wake, na wale watakaoonekana kwamba walihujumu mchakato mzima wa upigaji kura basi wataweza kwa, uh, wataweza kufikisha mbele ya vyombo vya sheria na kuhukumiwa. Kwa hivyo yeye yeah, ameeleza kwamba wanaweza kuweza kufanya hilo, lakini kitu kingine ambacho pia upinzani uh, umeweza kukizungumzia ni kwamba hawa maafisa sasa ni dhahiri kwamba hawakuendesha uchaguzi kwa mujibu wa sheria Kenya kwa hiyo, wanasema kwamba wataanza mchakato wa kuhakisha kwamba maafisa wakuu hususan wale wanaosimamia ICT maswala wa, ya kiteknolojia na maswala mengineo wajiondoe afisini kabla ya kuondoshwa. Kwa hivyo iwapo upinzani basi utaanza kuanza uh, hiyo shughuli ya kuwaondoa hao baadhi ya maafisa ambao waliweza kuwatajia kama tano ama sita hivi, huenda kikawa kikuu kikubwa sana, huenda, huenda basi kaanza kuwa na vuta nikuvute na kuenda labda zile siku sitini ambazo huenda tunatarajia uchaguzi ufanyike, kuenda utafanyika, lakini mpaka sasa namezungumza pia ili nieleze kwamba kuna wapigaji kura watatu wa Kenya ambao tayari washawasilisha ombi mbele ya mahakama mahakama kuu hapa Kenya kutaka maafisa makamishina nane wa IBC kutoendesha uchaguzi mkuu, wakisema kueleza kwamba ni Naam, shukran Kennedy Wandera kwa uh, kutupatia hayo, lakini vilevile vile kama msikilizaji wetu unajiunga nasi hivi sasa eh, tunazungumzia maamuzi ya kihistoria ya Mahakama Kuu ya Kenya ambapo imebatilisha matokeo ya uchaguzi uchaguzi ambao ulifanyika Agosti nane mwaka huu na kumpatia ushindi rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta. Hii ni mara ya kwanza kabisa katika historia ya taifa hilo eh, kwa mahakama ya juu kufuta matokeo ya uchaguzi na inaweka rekodi mpya katika historia ya uchaguzi barani Afrika na ndani ya mfumo wa vyama vingi. Lakini tujikumbushe tu, katika uchaguzi uliopita Odinga Raila ambaye ni eh, eh, kiongozi wa chama cha NASA na mgombea urais kupitia muungano huo alienda mahakamani ni kupinga matokeo lakini mahakama hiyo ilitupilia mbali hoja zake na kurudhia matokeo yaliyompa uh, ushindi Rais Uhuru Kenyatta. Hii ni e, kesi ya uchaguzi uliopita na si huu ambao leo hii imekuwa tofauti kabisa. Katika uchaguzi wa Agosti 8 Rais Uhuru Kenyatta yeye alitangazwa mshindi kwa kupata kura laki nane laki mbili elfu tatu mia mbili tisini ikiwa ni sawa na asilimia hamsini na nne nukta saba huku mpinzani wake raila odinga akipata kura uh, milioni sita laki saba sitini na mbili elfu mia mbili ishirini na nne ikiwa ni sawa na asilimia arobaini na nne nukta saba nne sasa kennedy wandera eh, hali tumeshaisikia hivyo nasa wameshazungumza bayana kwamba sasa hivi vita yao wanaielekeza katika eh, tume huru ya uchaguzi iebc na kile ambacho kinaonekana wanataka kufanyike mabadiliko kabla ya uchaguzi huo wa marejeo kufanyika, ambao wanatarajiwa kufanyika ndani ya siku sitini eh, toka maamuzi haya ya leo yalipofanyika. Je, mpaka hivi sasa, kutoka kwa wafuasi, kutoka kwa hali ya eh, kisiasa, wanasiasa wengine wa vyama vingine kuna shinikizo hilo la kutaka, la, la, la kutaka kuonekana mabadiliko makubwa yafanyike ndani ya IEBC, pengine nje pia ya chama cha NASA? Nam, naona tumempoteza mwanahabari wetu Kenneth Wandera ambaye eh, yupo jijini Nairobi, akitueleza yale ambayo yanaendelea, kile ambacho kimetokea e, katika e, hukumu ya kihistoria kabisa ambayo mahakama ya juu ya Kenya imeandika hii leo, mara baada ya kutangaza rasmi kwamba uchaguzi ambao ulifanyika Agosti 8 ulikuwa na dosari, hasa katika uchaguzi wa rais, ambapo mahakama hiyo imetaka uchaguzi huo ufanyike tena ndani ya siku sitini kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Na mpaka hivi sasa, katika yale ambayo tunayajua ni kwamba e, Raila Odinga kupitia muungano wake wa NASA wametangaza e, kwamba vita mpya kabisa he, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Nation kwamba wanataka kuona mabadiliko hasa katika tume huru ya uchaguzi na wanataka maafisa wale ambao wame, e, walifanikisha uchaguzi huu e, kuondolewa katika nyadhifa zao kwa ajili ya kuhakikisha kwamba hali inakuwa shwari kabisa. Sasa, Kennedy Wandera, tunajua tena umerejea tena, hebu tufahamishe, je, shinikizo hili la mabadiliko ndani ya IEBC kwa hivi sasa lipo tu ndani ya muungano wa NASA ama na sehemu nyingine ya vyama ambavyo vimeshiriki katika uchaguzi wa urais. Uh, upande wa Rais Kenyatta hilo halijazungumziwa, lakini uh, wakati tukizungumza na hawa mawakili mawakili wa upande wa Rais Kenyatta wanasema kwamba uh, IBC iliandaa uchaguzi na wana uwezo wa kuandaa uchaguzi huu. Uh, hususan huyu wakili wa Rais Kenyatta Mednasir Abdullahi uh, alisema kwamba maafisa wa IBC wali, uh, wana uwezo kwa sababu wali, uh, waliandaa uchaguzi ambao ni wa haki, lakini ikumbuka, uh, kwamba kuna baadhi ya wagombea wa urais hususan, uh, Ekuru Okot ambaye aligombea kwa tiketi ya Thirdway Alliance ambaye al, alijiunga na kesi ya upinzani baada ya uamuzi huu, alisema kwamba sasa hii itakuwa zamu ya maafisa wa IBC wote kujiondoa na kuipa uh, kuipa hii uh, kuipa tume moja labda kutoka umoja wa Ulaya, um, umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba ndio watakaoendesha shughuli nzima ya uchaguzi, kwa sababu anasema kwamba hatuna muda wa kwa hatu kuhakikisha kwamba tunatumia timu hii kuendesha uchaguzi, kwa sababu maafisa wake ni wale wale tu watakaofanya uh, makosa yale. Kwa hivyo ombi uh, lake ni kwamba, kama Third Way Alliance anasema kwamba ndipo tuwe na uchaguzi ulio huru, nishati pawepo, na na na hii umoja wa umoja wa wa mataifa kuhakikisha kwa kwamba ndio watakaowezesha mchakato huu mzima, lakini upande wa Rais Kenyatta hakijapata wakizungumzia, wakisema kwamba labda pia wanataka mabadiliko katika tume nzima. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, tunakutakia eh, mwisho mwema wa juma hili, tukutane tena wiki ijayo katika Kwa Undani, Jumatatu mpaka Ijumaa.