Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam inayokaribisha hi. Leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wanasema wasichana saba wa shule wamefariki nchini Kenya kutokana na moto uliotokea kwenye bweni lao katika mji mkuu wa Nairobi. Tumewapoteza wanafunzi saba katika tukio hili la kusikitisha, waziri wa elimu Fred Matiang'i amesema wakati alipotembelea shule ya, ya sekondari ya wasichana ya Moi mjini Nairobi. Waziri amesema shule itafungwa kwa wiki mbili ili kuruhusu uchunguzi ufanyike kwa kina. Tutalifuatilia suala hili kwa kina, amesema Matiang. Mamlaka zinasema polisi wanajaribu kufahamu iwapo kuna uhusiano kati ya moto uliotokea kwenye shule ya Moi na zaidi ya mioto 120 ambayo ilitokea kwenye shule mbalimbali mbali mwaka jana, baada ya kufanyika mabadiliko ya kalenda ya mwaka wa masomo na hatua ambazo zilichukuliwa na serikali kuhakikisha kuwa mitihani ya kitaifa haivuji. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema hivi leo Jumamosi kuwa anaangalia njia ya kuufanyia marekebisho mfumo wa mahakama nchini humo baada ya mahakama ya juu kubatilisha ushindi wake, ikielezea matatizo yaliyojitokeza katika kura. Kwa mara ya pili katika muda wa siku mbili, Kenyatta ameshutumu mahakama kwa kutozingatia nia ya watu katika maamuzi waliofanya kubadili ushindi wake. mtu ambaye pia amekuchagua wewe, tuna tatizo na lazima tulishughulikie amesema alipokuwa akiongea kwa njia ya televisheni kutokea ikulu mjini Nairobi. Mahakama ya juu ya Kenya ilibatilisha matokeo ya uchaguzi kutokana na dosari na mambo ambayo yalifanyika kinyume cha sheria na tume inayosimamia uchaguzi wakati wa upigaji kura, ambapo mahakama imesema imeharibu hadhi ya uchaguzi. Kenyatta amesema jana kwa ataheshimu maamuzi ya mahakama ya juu ingawaje yeye binafsi hakubaliani na maamuzi hayo alirejea kusema kupitia Twitter akiandika kuwa kwa sasa, wacha tukutane kwenye karatasi ya kura. Shambulizi la Marekani la ndege isiyoendeshwa na rubani, drone, limeripotiwa kumuua kamanda mkuu wa al shabab kusini mwa Somalia, maafisa wameiambia VOA. Vyanzo vya ndani vimesema shambulizi la Ijumaa lililenga gari ambayo maafisa kadhaa wa al Shabab walikuwa wakisafiri nayo karibu na kijiji cha Kunya Baro kusini mwa Somalia, katika mkoa wa Loa Shabelle. Naweza kuthibitisha kwamba shambulizi la anga limetokea Ijumaa, lilifanywa na drone inayoshukiwa ni ya Marekani, shambulizi lililolenga maafisa wa Al-Shabab. Vyanzo vyetu vya upelelezi vimethibitisha kwamba kamanda wa juu wa Al-Shabab anayehusika na kuandikisha wapiganaji kwa kundi la wanamgambo aliuawa katika shambulizi , amesema Aden Omar, kamishna wa wilaya katika mji wa Barawe huko Loa Shabel. Kamanda aliyeuawa ametajwa kuwa ni Abu Zudeifa, lakini vyanzo vilisema jina lake ni Sheikh Abdurahman Zudefyi. Siku moja kabla ya ziara iliyopangwa kutembelewa eneo la Houston lililoharibiwa na mafuriko, Rais Donald Trump ameleka, amepeleka barua kwenye bunge la Marekani akiomba dola bilioni 8 ikiwa ni kwa ajili ya msaada na juhudi nyingine katika majimbo ya Texas na Louisiana. Ombi hilo lilihusu msaada wa awali kwa ajili ya kimbunga Harvey, ambapo ni pamoja na dola bilioni saba nukta nne kwa ajili ya idara ya kupambana na majanga FIMA kutokana na kupungua kwa fedha za misaada na dola milioni 450 kwa mikopo ya dharura kwa wenye biashara ndogondogo. Trump na mkewe Melania Trump wamelitembelea eneo la Houston na ziwa Charles Louisiana leo Jumamosi, kukutana na walionusurika katika kimbunga na kujionea wenyewe uharibifu uliosababishwa na mafuriko. Itakuwa ni ziara ya pili kwenye eneo hilo wiki hii. Rais Trump na timu yake ya usalama wa ndani na, utala, na utawala mzima wa Trump wataendelea kulenga kwenye maisha ya watu na usalama wa wali wale walioathiriwa na kimbunga huko Texas na Louisiana. Msemaji wa White House Sarah Sanders amesema takriban watoto milioni kumi na sita wana mahitaji makubwa ya haraka ya msaada wa kuokoa maisha yao, ikiwa ni matukio ya janga la mafuriko ambayo yamekumba eneo la Asia Kusini, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF. Watoto wamepoteza makazi yao, shule na hata marafiki na wapendo wao, amesema mkurugenzi wa UNICEF huko Asia Kusini, Jin Gog, katika taarifa yake hivi leo. Gog amesema hali inazidi kuwa mbaya sana, wakati mvua za monsoon ambazo zimesababisha mafuriko makubwa zikiendelea kunyesha katika eneo hilo. UNICEF inasema mafuriko mabaya yamesababisha vifo vya watu elfu moja mia tatu na kuathiri zaidi ya watu milioni 45 tangu katikati ya mwezi August. Mafuriko yametokea kwa takriban miezi miwili sasa nchini India, Nepal na Bangladesh, na kuvifunika kwa maji mamia ya vijiji na kuwalazimisha maelfu ya watu kwenda kwenye kambi za muda. Taasisi ya misaada imesema zaidi ya watu milioni nane wameathiriwa na mafuriko nchini Bangladesh. Kati ya hao watoto ni milioni tatu. Kiasi cha nyumba laki saba zimeharibiwa au kuvunjika kabisa na shule elfu mbili mia tatu zimepata uharibifu. Takriban watu mia nne wamefariki katika ghasia kwenye jimbo la Rakhine nchini Myanmar katika muda wa wiki moja iliyopita, maafisa wa jeshi wanasema na wengine wao ni waasi wa Kiislamu, wengi wao ni waasi wa Kiislamu. Ukurasa wa Facebook wa jeshi hilo umeripoti idadi wakisema waasi waliowawa ni mia tatu sabini na wengine 29 ni watu wa polisi na raia. Kundi la waislamu walio wachache la Rohingya limeripoti mashambulizi kwenye vijiji vyao ambapo yamesababisha watu kupoteza maisha na maelfu kukimbia makazi yao. Human Rights Watch imesema hivi leo kwa picha za satelaiti zilizorekodiwa Alhamisi katika kijiji cha Chenharli katika kitongoji cha Rathe Daung kwenye jamii ya Waislamu wa Rohingya zimeonyesha uharibifu wa majengo kama mia saba hivi. Makundi ya kutetea haki yanasema asili mia tisini na tisa ya vijiji viliharibiwa na uharibifu unabainisha uchomaji moto uliofanyika, ikiwemo kuwepo na miti iliyoharibiwa kabisa na moto, na hilo ni moja tu ya maeneo kumi na saba ambayo yamebaini kufanyika uchomaji wa vijiji. White House inasema Rais Donald Trump atatangaza uamuzi wake siku ya Jumanne iwapo kufuta au kuendelea na sera ya utawala wa Obama ambayo inawalinda watoto wahamiaji, wa wahamiaji wasio na makaratasi halali ambao waliingia Marekani kinyume cha sheria. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amewaambia wanahabari mapema wiki hii kwa utawala wa Trump bado unatathmini programu hiyo inayojulikana kama DACA. Trump aliahidi wakati wa kampeni kuifuta programu hiyo akiita ni msamaha tu. Tangu aingie madarakani, amesema suala hilo ni moja ya mambo magumu sana ambayo anakabiliana nayo kama raisi. Spika wa bunge la Marekani Paul Ryan na wabunge wengine kadhaa wa chama cha Republican wanamsihi raisi kutoifuta programu hiyo. Ryan anasema anaamini kuwa bunge ni vyema libuni njia ya kuwalinda watu katika programu hii ya daka Kundi la wanasheria wa serikali wanajitahidi katika majimbo yao kujiweka tayari na siku ya mwisho kwa utawala wa Trump kufanya maamuzi. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia na sasa tunaletea marudio ya kipindi cha Live Talk kilichorushwa hewani hapo jana. unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka studio 15 hapa washington dc ikiwa ni siku ya ijumaa ilivyo desturi yetu ni kwamba tunafanya majadiliano au tunakuwa na majadiliano ya wiki kwa kiingereza unaita live talk ambapo hivi leo kama ambavyo wengine wenu labda mmeshasikia na hasa wale wanaosoma magazeti, hususan tovuti yetu ya www.voaswahili.com ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya, e, uamuzi ambao umekuwa ukisubiriwa na wengi umefanyika hivi leo jijini Nairobi, ambapo wametoa kauli kadhaa na kabla hatujaendelea hata zaidi na kusomea taarifa hii ambayo imeletwa hapa na mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, ambayo inaarifu kwamba baada ya siku kumi na nne za mahakama ya juu nchini Kenya kusikiliza kesi iliyowasilishwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa Agosti 8 mwaka huu, mahakama hiyo leo imefanya uamuzi wa kihistoria na kubatilisha uchaguzi huo huku ikitupilia mbali matokeo yaliyomwonyesha Rais Kenyatta kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Majaji wamesema kwamba uchaguzi huo ulikumbwa na dosari chungu nzima ambazo zilihujumu mchakato mzima wa uchaguzi na hivyo basi kuamuru kwamba uchaguzi mwingine ufanywe katika kipindi cha siku sitini. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, kama nilivyoharifu, ametuandalia taarifa ifuatayo. Majaji wa mahakama hiyo walio wengi wameafikia uamuzi huo baada ya kudurusu nyaraka zilizofikishwa mbele yake kama ushahidi na kusema kuwa uchaguzi wa kura ya urais haukuendeshwa kwa mujibu wa sheria, na hivyo basi kukata kauli kuwa urudiwe kwa kipindi cha siku sitini, kwa kauli ambayo inamulika uamuzi wa majaji wanne dhidi ya wawili: jaji mkuu David Maraga, naibu jaji mkuu Filomena Mwilu, jaji Smokin Wanjala na Isaac Lenaola. Mahakama ya juu inasisitiza kuwa tume ya uchaguzi IEBC ilizembea na kukataa kuandaa uchaguzi unaoafiki viwango vilivyowekwa katika katiba. Aidha, majaji hao wanne, kando na kueleza kuwa makosa yaliyoibuliwa yalihujumu elu uadilifu wa shughuli nzima ya kura ya urais, walisisitiza kuwa uchaguzi si hafla bali ni mchakato, na hivyo basi ni sharti pawepo uhalisia na uwazi katika shughuli nzima A august 2017 was not conducted in accordance with the constitution and the applicable law rendering the declared results invalid null and void a declaration is hereby issued that the third respondent was not validly elected declared as the president elect and that the declaration is invalid null and void hata hivyo majaji wawili Jackton Boma Ojuang na njoki, Ndungu walitofautiana na majaji hao wanne na kusema kuwa uchaguzi huo ulimulika haki ya Wakenya wote na kusisitiza kuwa Bwana Odinga hakuwasilisha ushahidi wa kutosha kupinga ushindi wa Rais Kenyatta hata hivyo punde tu baada ya uamuzi huo Odinga anasema kuwa uamuzi wa mahakama hiyo ni ushindi wa Kenya na bara la Afrika. Tunatoa shukrani sana kwa mahakama kuu ikiongozwa na jaji Maraga kwa kusema ukweli na kutenda haki kwa Kenya na kuonyesha mfano kwa bara la Afrika mzima ya kwamba mahakama inaweza kutupulia mbali uchaguzi bandia ya rais. Wizi wa kura haitaweza kuvumiliwa tena katika bara la Afrika. Demokrasia ya kiafrika mpaka ipanuke na Afrika isiangaliwe kama iko chini na nchi zingine, pale ambaye mtu mmoja anaweza kutawala, analeta kutume bandia, anaiba kura, baadaye anatuma askari kwenda kupiga wananchi ambayo wanaatua. Naye Kenyatta kando na kusisitiza kutokubaliana na uamuzi huo, alieleza kuwa ataheshimu uamuzi wa mahakama hiyo na kuwataka Wakenya kuishi pamoja kama ndugu. Nyinyi mujipange, sisi tunajipanga, tuko tayari kurudi kwa debe kuongea na Wakenya, kuwaambia yale tunataka na yale tunataka kutenda kwa wananchi wa jamhuri yetu ya Kenya. Wenzetu tafadhali, wacheni ukabila, wacheni mtengano, uza sera zenu mshindano nina zetu, wacha Wakenya waamue. Watu wachache watano wa sita hawawezi wabadilishe nia ya wananchi milioni arobaini hawawezi. Tume ya uchaguzi IEBC kupitia mwenyekiti wake Wafula Chebukati sasa inasema kuwa maafisa wake wote watakaopatikana kuhujumu shughuli za tume hiyo watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria na kuhukumiwa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera, ukiwa huko Nairobi na hivi sasa upo katika laini ya simu, basi hebu tupe taarifa ambazo zinaendelea na matukio yanayoendelea hivi sasa. Baada ya taarifa hiyo kutolewa, je, wananchi wamepokea vipi na hali kwa ujumla katika mji wa Nairobi ikoje? Jiji na la na Nairobi limepokea wengi, watu wengi andwa upinzani ambao ambao kwa kweli wamekuwa wakizunguka mji mzima, wakina matawi watu. Nafikiri tuna tatizo la mitambo hapo mkamiti. Kennedy Wandera, tutajaribu kurudi kwako muda si muda, lakini ni taarifa ambayo tumekuwa nayo tangu asubuhi kuhusiana na uchaguzi huu, ambapo au mchakato mzima huu pamoja na majaji kuweza kutoa kauli walizotoa. Hebu tusikie tena, kama Kennedy tunaweza kukupata ipasavyo. Kennedy Wandera, kama unatasikia uamuzi huu wa mahakama ya juu kubatilisha uamuzi wa, wa IBC kumtangaza Rais Kenyatta kuwa rais watano umepokelewa na Wakenya ambao hususan kutoka upande wa upinzani wamefurahia sana. Wanafurahia wana, wana, wanapeperusha uh, yale matawi wakizunguka mji wa Nairobi wakifurahia. Lakini pia nieleze kwamba kando na wao pia kusherehekea, maduka jijini Nairobi yamekuwa yamefungwa, hususan wakati ule ambapo ambao mahakama ya juu imetangaza kwamba ushindi huu wa rais like Kenyatta umebatilishwa, na wakwasi wengine wa Jubilia wameonekana kutofurahia hili. Lakini sasa tunavyozungumza, jiji kuu la Nairobi kuna utulivu, watu wameelekea nyumbani na maafisa wamekuwa wakizunguka eneo zima la mji huu wakihakikisha kwamba ulinzi unawekwa katika kile kiwango ambacho wataeleza kwamba angalau kuna utulivu katikati katika, katika mwa jiji kuu la Nairobi. Shukran uh, Kennedy Wandera, tunaomba usiondoke manake tunataka kabisa katika Live Talk leo, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tutakuwa nawe kwa takriban saa nzima, kwa hivyo usiondoke kando ya redio yako, na vilevile wale wanaotusikiliza kupitia Facebook na kutuangalia kupitia Facebook na mitandao mingine pia. Tutakuwa na sehemu ya kwanza na vilevile -vile ya pili ya live talk hivi leo, tukizungumzia kwa sasa uamuzi wa mahakama ya juu nchini Kenya. Aa, ambapo kama mlivyosikia wametoa kauli hizo ambazo zinaendelea kuzungumziwa kwa kina zaidi baadaye baada ya ripoti hizo kuibuka, tuko na waandishi wetu, tuko na wachambuzi, tuko na Steven Waweru akiwa kule mjini Nyeri, tuko na Josephat Kioko ambaye yuko jijini Mombasa na tutaweza kupata kujua ni vipi ambavyo hususan wa Kenya wamepokea matangazo hayo au taarifa zilizotolewa na mahakama. Lakini baada ya habari hizo kuchipuka, mwenzangu Hadija Riyami ameweza kuzungumza na Profesa David Monda wa hapa jijini New York hapa Marekani, na kwanza akamuuliza hadhari ambazo uh, ni zimeingia kuhusiana na swala hili hususan uh, katika biashara nchini Kenya: uh, uamuzi huu wa mahakama utakuwa na adhari gani kwa soko la hisa na uchumi kwa jumla? Na hivi ndivyo ameanza kwa kueleza, soko ya hisa imefungwa ya kwamba walikuwa wanaangazia kwamba utakuwa uchaguzi au uamzi wenye mwelekeo ambao haujulikani. Uh, lakini nafikiria kim, kimsingi ya kwamba taifa iko thabiti uh, na kwamba Wakenya wataamua, watarudi kwa debe, wafanye uchaguzi mara nyingine, na tuone it, it, itakuwaje msururu um, huu wa pili lakini kwa upande wa maamuzi ya mahakama ya juu unabainisha kwamba kuna mambo ambayo IBC iliyakosea. Je, hii inashusha hadhi ya IBC kuweza kuitisha uchaguzi mwingine, au tukiangalia ni kitu gani hasa wakati huu? Sasa ni masuala ya kisiasa tukiangazia, mkuu wa tume ya uchaguzi IBC Bwana Chebukati amesema kwamba dhahiri shahiri amekataa kujiuzulu. Anasema kwamba lazima ataendelea na kazi yake. Kwa upande mwingine, tukiangazia maamuzi ya koti eh, majaji wawili hawakukubaliana na uamuzi wa koti yani, na wale majaji wengine. Kwa hivyo inaangazia kwa njia nyingine ya kwamba kuna mgawanyiko kwa koti eh, lakini uamuzi lazima utolewe. Kwa hivyo kwenda mbele, hizi siku sitini zijazo kutakuwa na pilika pilika nyingi za kisiasa na patashika za kisiasa za kiajabu kule Kenya. Bwana Mondo, umezungumza kuhusu pirika, pirika za kiajabu. ni pirika, pirika gani hizo ambazo wewe unadhani zinaweza kutokea? pilka, pilka za kisiasa maanake taifa nzima liko kwe, limegawanyika uh, nusu nusu upande wa NASA na upande wa wa wa, wa Bwana Uhuru Kenyatta upande wa Jubilee. pia tusisahau kwenye bunge Wanajubili wana eh, wanasiasa wengi eh, walishinda viti vingi eh, kwenye kwenye bunge. Kwa hivyo hata ukisema kwamba ukiangazia kwamba Bwana Raila na upande wa NASA watashinda uraisi, kwenye upande wa magavana na upande wa wa, wa, wa bunge pia kwenye makaunti zote Kenya, Jubilii inaongoza. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Nam basi na mbasina, vile vile bmj Muridhi uh, utakubaliana na mimi pamoja nawe, msikilizaji, kama tunavyosoma katika mitandao ya kijamii hali kadhalika kwenye vyombo mbalimbali vya habari uh, uamuzi wa kihistoria uliotolewa na mahakama ya juu ya Kenya kubatilisha matokeo ya uchaguzi mkuu Kenya, watu wengi wanasifu uhuru ulioonyeshwa na mahakama hiyo, na wengi wanajiuliza, majaji wa mahakama hiyo ni nani, hasa kiongozi wao Jaji Mkuu David Maraga. Mwenzangu Mamoyo Hamza anatupa ripoti kamili ya David Maraga. Mara baada ya Jaji Mkuu David Kenani Maraga kutangaza uamuzi wa mahakama ya juu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Agosti 8, macho yalianza kuangazwa katika mahakama hiyo, ilivyoonyesha uhuru wake katika kufanya uamuzi huo wa kihistoria mara ya kwanza nchini Kenya. Mahakama hiyo iliundwa kulingana na katiba mpya ya Kenya iliyopitishwa mwaka 2010, ikiongozwa na Jaji Mkuu David Maraga. Akiwa na umri wa miaka 66, Jaji Maraga aliteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta Oktoba 2016 akiwa jaji mkuu wa 14 katika Kenya huru na jaji wa pili mkuu kulingana na katiba mpya ya Kenya, aliyochukua nafasi ya jaji wa kwanza Willy Mutunga. Uteuzi huo ulifuatia mchujo wa majaji kumi na tume ya huduma za sheria, mchujo ambao pia ulipitia katika bunge la Kenya kabla ya rais Kenyatta kuidhinisha uteuzi wake rasmi. Wachambuzi wengi wanasema filosofia yake katika sheria inafanana na uamuzi wa mahakama hii ya leo, kwani katika kesi nyingi alizoshiriki amekuwa akionyesha uhuru na kwenda pale anapoona haki inaangukia. Anajieleza yeye mwenyewe kama mtu anayemwogopa Mungu na anayeamini haki kwa wote, licha ya kujali nafasi ya mtu katika jamii. Anasema anaimani kabisa kuwa utawala wa kisheria ni muhimu katika haki ya kisheria, uthabiti wa kisiasa na maendeleo ya kiuchumi nchini. Jaji Maraga ameshika nyadhifa mbalimbali mbali katika mahakama za Kenya, ikiwa ni pamoja na katika mahakama kuu alipoteuliwa kuwa jaji wa mahakama hiyo mwaka elfu mbili na tatu na, na aliyekuwa rais wa wakati huo Mwai Kibaki alifanya kazi pia katika mahakama za rufaa kabla ya kuingia mahakama kuu. David Maraga alikuwa mwanasheria wa kujitegemea kwa miaka 25 katika mahakama hii ya juu nchini. Jaji mkuu David Maraga yuko na majaji wenzake sita kufanya jumla ya majaji saba. Katika uamuzi wa leo, aliungana na naibu jaji mkuu Philomena Mwilu, jaji Smokin Wanjala na Isaac Lenaola kubatili matokeo ya uchaguzi. Majaji Jackton Ojwang na Njoki Ndungu walipinga uamuzi huo, na jaji Mohamed Ibrahim hakuweza kupiga kura kwa sababu ni mgonjwa, yuko hospitalini. Shukran sana Mwamoyo Hamza, mwenzangu hapa Washington, kwa tathmini hiyo kuhusu Jaji David Maraga pamoja pia na majaji wengine waliohusika e, katika kesi hii, ikitajwa hapo kwamba umesikia mkamiti kwamba mmoja wa majaji aliugua na kwa hivyo hakuweza e, kutoa au kuhusiana kuhusika na wengine katika kutoa e, uamuzi huu muhimu ambao umetajwa kama wa kihistoria, sio tu nchini Kenya lakini katika bara nzima la Afrika. Sasa tunaenda moja kwa moja mpaka Mombasa kwa sababu tumepata ripoti kwamba katika baadhi ya maeneo ambayo ni ngome ya upinzani, kumekuwa na sherehe za hapa na pale, watu wakifurahia uamuzi huo na kusema kwamba wanafurahi kwamba watarejea tena kwenye debe. Na ni mwandishi wetu Josephat Kioko. Karibu Josephat Kioko kwa live talk, tuambie kulikoni huko Mombasa, kweli eneo ambalo lina wafuasi wengi wa upinzani wengi wamekaribisha uamuzi wa huu na kusema wameridhisha wa mahakama imewaridhisha na wanaona nafasi nyingine ya kupiga kura katika uchaguzi ambayo ambao hautakuwa na dosari. Maanake sasa eh, runoff hii duru ya pili ni watu wawili tu, hamna viti sita kama ilivyokuwa hapo nyuma, na hiyo imeshuhudiwa hata katika mji wa Kisumu na watu na pengineko hata Nairobi, na leo katika mazungumzo yangu nimepata nafasi ya kuzungumza na kijana ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu na pia ni bahatika kuchaguliwa karani aliyesimamia uchaguzi katika eneo moja. Karibu sana Emmanuel Mbaluka, asante sana Mbaluka. Una jina la Kiafrika kusini ah? <laughs> nasi <sinu>, ni <bo>. upo <laughs> umepokeaji wa mji huu na kwa nini nawazani unataja wa kihistoria eh, mji eh, wa Mombasa. Mji wa Mombasa ni wa kihistoria na tukiangalia kwa Wakenya inakwaga ngome ya uh, opposition yeah h ngome ya opposition. Ukiangalia kama Mombasa, Mombasa ndio kuna Mbaki, uh, ali, ali, ali, governor Hassan Joho ambaye pia alifanikiwa kuchaguliwa kama gavana wa mji wa Mombasa. yeah kwa <laughs> jumla, umeonaje wa mji wa mahakama hii ya kuu zaidi ya Kenya? E, nimefurahia sana juu yi imaanisha kuwa demokrasia imekuwa na pia inaonyesha uhuru wa mahakama na yeah, pia wakenya nakuwa na na imani zaidi wanakuwa na imani zaidi na uaminifu katika ile mahakama juu. mm -hmm. Yeah. Wagombea sasa watakuwa ni wawili, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na rais wa sasa Uhuru Kenyatta, na kila mmoja anasema yuko tayari ana kurejea bebeni. Hapo ah. <laughs> E, kutakuwa na changamoto pia lakini hapo itakuwa hapo, hiyo kinyang'alio cha urais kwa moto zaidi sana. Pale walikuwa awali walikuwa sita lakini sasa watakuwa wawili. <clears throat> Haya, basi, tunawashukuru ni ngome ya opposition. Tunawashukuru sana Josephat Kioko pamoja na mkazi wa Mombasa ambao pia mmeweza kuchangia uh, maoni yenu kuhusiana na, na taarifa zilizotolewa leo na mahakama ya juu kabisa huko nchini Kenya ambazo zimekuwa ni taarifa za kihistoria, si tu kwa nchi ya Kenya au eneo la Afrika Mashariki au bara la Afrika, ni kwa dunia nzima. Ni habari ambazo zimekuwa zikizungumziwa kote, na hata mabalozi wa kigeni katika nchi ishirini na nne wamepongeza watu wa Kenya kwa kuonyesha subra na imani katika mfumo wa sheria kupitia mahakama ya juu ya Kenya. Vilevile vile, basi wakati ambapo waumini wa Kiislamu duniani leo wanaadhimisha sikukuu ya Eid al haji, tuna ujumbe kutoka kwa mmoja wa shehe huko mjini Mombasa, Sheikh Muhammad akizungumzia suala la Eid al haji na wakati huo huo kuelezea masuala ya kisiasa. Wakenya wawe watulivu, tukubali matokeo na uamuzi, iwe tumefunga chapta hii ya, ya mambo ya kura ili tuendelee sasa kufanya na kujenga taifa letu, kufanya kazi kujenga taifa letu. Tuendelee kuwa pamoja, tushirikiane, kwa sababu umoja wetu, undugu wetu na kuvumiliana kwetu ni jambo zuri sana. Tusifanye jambo hili likawa la chuki. Nam, ni Shekhe Mod Khalifa akiwa huko jijini Mombasa, ambayo alikuwa anazungumza mapema leo. Mkamiti Kibayasi na mwandishi wetu Liberty Adede watu wanazungumzia swala hili eh, kila mahali hususan katika nchi ya Kenya, sio tu katika katika miji mikubwa, hata katika kile wanaita mashinani mashinani. Na sasa tukizungumza kuhusu mashinani moja moja, kwa moja tujiunge na mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Kenya ambaye yuko katika ngome inayojulikana na kama ya jubilii eh, katika kaunti ya Nyeri Steven Waweru karibu kwa live talk naam tunakukaribisha kwa live talk hii leo Steven Waweru umesikia wanavyosema katika maeneo mbalimbali hususan ngome ya NASA na wapinzani upinzani kwa jumla jinsi walivyosherehekea tunataka tathmini yako jinsi unaona mambo hapo Nyeri ambapo kama nilivyotaja ni ngome ya jubilii chama kinachotawala je wamepokeaje eh, uamuzi huu wa mahakama ya juu Uh, ni kweli kabisa uamuzi uliotolewa mapema eh, leo mchana, ni kwamba ulipokelewa na wakazi wa hapa mlima Kenya kwa mshtuko mkubwa sana. Wengi kwa kusema kweli hawakutarajia uamuzi uende upande ulioenda ulioendana. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.