Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa, na mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Rais wa Marekani Donald Trump ameshtumu Korea Kaskazini hivi leo Jumapili kwa kufanya jaribio kubwa la nyuklia na kuliita taifa hilo ni la kihuni ambalo kwa maneno na vitendo linaendeleza vitendo vya chuki na hatari sana kwa Marekani. Katika maoni mawili aliyoandika kwenye Twitter, kiongozi wa Marekani amesema Korea Kaskazini imekuwa ni tishio kubwa na aibu kwa China, ambayo inajaribu kusaidia lakini bila mafanikio. Lakini pia Trump amemkemea mshirika wa Marekani, Korea Kusini, akisema seul inafanya kama nilivyoeleza, kwa mazungumzo yao ya kuwapendeza Korea Kaskazini hayatafanya kazi, ni vyema walielewe hilo. White House inasema Trump na timu yake ya usalama wa taifa wanakutana hivi leo Jumapili kujadili swala hilo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anasema hatashirikiana madaraka. Ameongea siku chache baada ya mahakama ya juu kutoa maamuzi ya kutengua matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi rais aliyopo mamlakani Uhuru Kenyatta na kuamuru kufanyika kwa uchaguzi mpya wa rais ndani ya kipindi cha siku sitini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Odinga alikuwa akizungumza kanisani mjini Nairobi na kusema chama chake kamwe hakitakubali kushirikiana madaraka na wezi. Rais Uhuru Kenyatta naye alisema hivyo hivyo, suala la kushirikiana madaraka halipo kwamwe. Aliyebainisha hayo alipokuwa akizungumza na wanachama wa mabunge ya kaunti kwa tiketi ya chama cha Jubilii jana Jumamosi. Odinga alipewa wadhifa wa waziri mkuu katika serikali ya umoja Februari mwaka elfu mbili na nane kufuatia mzozo wa uchaguzi wa rais wa Disemba ishirini na saba mwaka elfu mbili na saba. Zaidi ya watu elfu moja walipoteza maisha wakati huo na laki sita kubanduliwa kwenye makazi yao katika ghasia za baada ya uchaguzi. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa mpinzani mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumapili, walipokusanyika katika mji mkuu, huku mivutano ikiwa juu mno kutokana na uchelewesho wa uchaguzi, ambapo rais Joseph Kabila anaendelea kuwepo madarakani. Shirika la habari la Reuters limeripoti Felix Tshisekedi, mkuu wa ushirika wa upinzani, anatarajiwa kurejea katika mji mkuu Kinshasa baadaye hivi leo baada ya kuwepo nje ya nchi kwa muda mrefu. Dazeni ya wafuasi wake walikusanyika kwenye makazi ya familia tangu nyakati za asubuhi kwa saa za Kinshasa, ingawaje kulikuwa hakuna dalili ya ghasia. Chisekedi ana azma ya kutoa wito wa kuitishwa kwa mgomo ili kumshinikiza Kabila kujiweka kando na uongozi, ambaye mamlaka yake alifikia hatima yake mwaka jana. Mamlaka nchini Kongo amepiga marufuku mikutano ya ushirika wa upinzani hivi leo Jumapili, wakielezea hatari ya kuzuka kwa ghasia katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Wanamgambo wa Al-Shabab wamefanya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye kambi ya jeshi la Somalia na kuua takriban wanajeshi saba kaskazini mwa mji wa Kismayo, maafisa wa kieneo wameiambia VOA. Maafisa wamesema wanamgambo walitegua mabomu mawili ya kwenye gari kwenye kituo cha ukaguzi wa kijeshi kabla wanam, wanamgambo waliokuwa na silaha nzito kuishambulia kambi ya kijeshi mapema hivi leo katika mji wa Bulo Gudud. Msemaji wa utawala wa Jubaland, Abdi Nasir Serar, ameiambia VOA kwa zaidi ya wanajeshi wengine kumi wamejeruhiwa katika shambulizi la alfajiri. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuwa wanajeshi 26 wa serikali na kukamata magari na silaha. Hakuna vyanzo huru ambavyo vimeweza kuthibitisha ripoti hiyo. Siku tisa baada ya kimbunga Harvey kusababisha mvua kubwa huko Houston, wakazi katika mji huo wanaanza kurejea makwao na kutathmini uharibifu uliotokea. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Fox News leo Jumapili, gavana wa Texas Greg Abbott amesema uharibifu huenda ukafikia mpaka dola bilioni 180 mara ishirini zaidi ya dola bilioni 7.85 ambazo zimeombwa na rais wa Marekani Donald Trump kutoka bungeni wiki iliyopita. Ingawaji watu wengi wanarejea makwao wakati maji yakianza kupungua, meya wa Houston Silvester Tana ametaka watu kuondoka katika ujirani wa magharibi mwa mji huo ambao uko karibu na maeneo ya mabwawa yanayojaa maji. Wahandisi wa kijeshi wanaendelea kujaza maji maeneo hayo ili kuzuia mabwawa na mwito wa kujaa maji. Tana amesema mpaka nyumba elfu ishirini bado zitakuwa ndani ya maji kwa wiki mbili zijazo. Mji wa karibu wa Beaumont umepata tatizo hivi leo kwenye mji wake na maji na tatizo la maji ya kunywa. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. <tune> Kipindi chako cha salamu maalum kabisa, kipindi hiki cha salamu na muziki, salamu za Id, salamu za Id na muziki. Msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nimejaa chele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sanday Shomari na moja kwa moja basi, mwenye bahati ya kutufungulia salamu zetu hii leo si mwingine, akiwatakia wenzake wote Id Mubarak wa watangazaji wote, huyu ni Juma Idi Isa, anasema nakushukuru sana kwa niaba ya wenzangu wote, anasema asante sana Unapenda penda kuwakumbuka Mama Isa Juma na familia wakiwa Negamsi, Babati, Manyara, Tanzania. Mzee Idi Isa Kimolo almaarufu kama Mzee Mkenya wa Masawi, Kondoa, amemkumbuka mhandisi Abdallah Salum akiwapo mzikoni Donge kule Tanga. Uja msahau Omari Maguo, mkulima maarufu wa vitunguu, unasema akiwa Mnenia, Kondoa. Maalim Idi Hassan Lacha wa Masawi, Kondoa. Anko Muhamedi Saidi Khatibu amekiwa Masawi, Kondoa pia umewakumbuka Hamadi Sakadi na Ramadhani Hemedi wakiwa Babati. Mzee Isa Nau na ndugu na jamaa wote akiwa Masawi Kondoa. Pia uja wasahau Shaibu Jumbe almaarufu kama Dokta akiwa Moshi Tanzania. Halifa Waziri Iguka akiwa Masange Kondoa Tanzania. Pia amemkumbuka Yahya Shebe akiwa Mombasa Kenya, huku msahau Edo Kabamba akiwa Dumila Morogoro, naye filamu ni Mtabili wa Morogoro, Lukia Muhamed Riadh Saudi Arabia, Mjuma Mdeke akiwa Dhehego Holanzi, na pia unasema wafanyakazi wanajukwaa wote na wasizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ujumbe unaotakikia la heri katika kusherehekea siku kuu ya idl haj. Shukran sana, Idi Isa kutoka hapo Tanzania. Basi nakamata kadi kari yake ni nyanda pastori. Nyanda pastori yuko wapi huyu? Anasema yuko Tanzania. Salamu zake anapenda ziende kwake: Jacqueline Kibona, hawa Hafidhu Mbaga, Charles Kubeja Mbe, Mbaga, Karim, Sayenda, Mabula, Magesha, Sombi, Mtemi. Pia ujamsahau Filbert Jonathan Kianshembi, na mke wako mpenzi Elizabeth Daniel, na wanao no, unasema Neema, Lucy, Martha Daniel. Wote hawa wanapatikana Majengo, Magu kule Mwanza, pamoja na mtangazaji wa zamu. Basi ni mimi hapa, nakushukuru sana, ni kusema asante kwa salamu hizo maarufu kabisa za zaid zamuni yako Ahmed Joka, ukiwa Dar es Salaam, zako salamu za Idalfitri unapenda zine kwa mke wako mpenzi, unasema mama Zuena, watoto wako jewasau Zuena na Hasan pamoja na ndugu zako wote wakiwa kule Tanga na kule Pangani, hali kadhalika mambo mazuri kabisa hayo kwenye salamu za Id el Fitri. Basi ikiwa makuli yanaendelea, mambo mazuri mazuri ya idi yakiendelea pale, msikilizaji, na mimi nakuhabarisha kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Zamuni yako Granit Felix, unapenda salamu zako ziende kwa Boazi Karanje, mamkumbuka Nazareti mwa Kipembe Lusajo Mwamloka, Emmanuel Ntobi unasema pia ujamsahau mwandu John au jaimwa Jose moja zungu boy huyu, unamwita Lusekelo Batoni Bukuku. Pia mamekumbuka Noa Kapindo, Mage Mbise au mamemeri notabane mwa Kamala, Thomas Wadox, Debora Danford, Shuku Matulo na Asia pasco la Swai wote hawa basi, unawaambia ujumbe ni salamu ya kuonana, ukiwa kule Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kipande cha muziki, ikiwa basi ni Idi Elfitri, kwani tusipate kitu kipya, kitu kipya kutoka kwake nani? Si mwingine msikilizaji, ni King Kiba wanamwita huyu, au Ali Kiba na wembo wake mpya kabisa, Seduce Me. Msikilizi, Ali Kiba msikilizaji, ukipata vitu hivi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya kibao matata kabisa hicho, msikilizaji, ndugu wake Ali Kiba, King Kiba huyo na kitu chake seduce me, ambacho kinatamba kweli kweli huko nchini Tanzania. Na kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikiwa ni salamu maalum za Id el Haj. Basi moja kwa moja tuende kwenye salamu za Facebook na baadhi wametumia hapa kwenye Facebook salamu zao, na kamata salamu yake nani, Reina Shani anasiasa, anajiita e, mwanasiasa anasiasa wa Wanyiramba Haya, ukiwa Singida unapenda salamu zako, unasema kwanza namshukuru Mungu kwa siku hii. Pia unapenda mkumbuka baba yako mkubwa Jaffet Shani na baba mdogo wako Agostino Shani, wakiwemo ulemo King Obedi Zenob Jr na Julius Mushi na Johnson Dan Chidongola e, bila kumsahau Filbert Jonathan Keshambi, na padri Moshi. Haya, moja kwa moja basi zamuni yake nani? Huyu Salim Jemedari wa Majengo, Mbeya, Tanzania. Unapena salamu zako zaidi zwaendee, unasema mke wako mpenzi Binasra Aziz Salum Jimidari, Muhamed Isa Amur Faki, na ujumbe unaambia naona Mwenyezimungu atujalie fursa yetu ya arfa iweze kuwa swafi inshallah. Nawatakia wa wote Idi njema, pia tukumbuke kutoa zaka kwa wingi na kuchinja kwa wale tuliojaliwa. Safi kabisa. sodakt zamuni yako Husein Luhinda kwa njia ya Facebook, unapenda kuchukua fursa hii, unasema kwanza kumshukuru Mungu kuiona siku hii. Safi kabisa idi na hivyo basi, salamu zako za idi ziende kwa baba yako mpendwa Juma Luhinda akiwa Geita, mama yako Halima akiwa Kahama, wadogo zako Hadija, Shabani, Ali na Baraka, wote hawa wakiwa Kahama. Unawatakia wote idi njema. Pius Dankala ukiwa Dodoma, salamu zako Said Haji, unapenda ziende kwa nani? Mkumbuka Miraji Mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, John Suli wa Karatu, Thomas Wanyange akiwa Mara, Tumaini Mboya wa Mshono wa Arusha, Andrea Sangao akiwa kule Ngusero Moshi. Haya, kutoka huko unakamata kadi yake nani huyu? Charles Magesa Katigizu, ukiwa Geita Tanzania, unapenda kwanza kuwasalimu watangazaji wote wa hapa wa kipindi cha Live Tok, asante sana. Wamefika, kwa niaba yao nasema asante wa Sauti Amerika pia unawakumbuka salamu za Idi Filbert Jonathan Kienshambi, Goligota Magabe, Charles Kubeja, Fikiri Dario, pia zamuri yako wewe, Fayid Hasan Abdullah. Unapenda salamu zako toka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji wa Uvira. Unawatakia wote wanaokusikiza idi njema. Pia unamkumbuka mama yako mzazi Sifa Abaid, Mariamu Ziwena, mdogo wako Bashar Hasan, wazee wa kundi la vijana wa Kiislamu pale unasema CJMD na vijana wote kwa ujumla. Masasi Bulabo, ukiwa Geita Tanzania, salamu zako zaidi unapendezaende kwa mwalimu Godoka Thomas Dismas na Abel Kiganga, unawaambia ujumbe, maisha bila Mungu ni sawa na mfungwa ndani ya gereza. Ujumbe maridhawa kabisa huo, msikilizaji. Haya basi, tukirudi kwenye kibao cha muziki, wakati wa kupata muziki huo, msikiliza tu msikilizaji, tumsikilize Jagwa kutoka kule nchini Kenya akishirikiana na Ianya, wanakwambia Jagua huyo akiwa na yanya na kitu chao Sentimita, wanatoka hapo chini kwa chini taratibu. Kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo ni salamu maalum za Id el Haj. Nawatakia kwanza Waislamu wote duniani hii sikukuu njema ya Idi. Pia wangu ambao wanapatikana Sake, nawatakia afya njema pia na wandugu wangu wakazi walinatumika nao direkteur general wangu Erasma Kakule Milando, pia na mpasha habari wa Vo Afrike nani Ester Majizika, naona namtakia afya njema. Asante ilangu majii inaoma ininakasalamuk kwa kwa majina, naitwa Mariam Mohamed Mija kutoka kaunti ya Mombasa mzita nashukuru. E, alhamdulillahi, Mwenyezi Mungu ametuwezesha mpaka sasa, na nawatakia kula la na heri wa Islamu wenzangu, kwa ndugu, nawakumbuka. Namkumbuka dadangu Barazani Hamadi Mwijaa akiwa Chaani, mamangu mdogo Time Salim, mamangu Mwana Mwinyi Hamadi Mwijaa. Nakumbuka wajomba zangu wajomba zangu, wakiwajovukuu kina badi Kironga, nakumbuka dadangu mwanajuma Mwijaa, mamangu saumu mdogo, na marafiki zangu kina hadija Swale, kina jeni Adea. Pia Wakristo wenzetu, pia tuwakaribisha katika idi yetu ya Waislamu. Nawakumbuka na watoto wangu, mmoja yuko Mandera, mwingine pia yuko Arabuni, aitwa Musa Rashid, wote nawakumbuka. Mazi yangu mkaza mwanangu ambaye pia yuko Denyenye na si Sakisao, pia namkumbuka na wasichana wangu wa kazi wakiwa hapo kazini Makande pia na wakumbuka wote nam. Basi tuti tena kwenye kibao cha muziki na mona tayari, mwanamuziki machachari wa Tanzania Diamond Platinums na Wamepinda wengine wabeba vyuma na kuna malinda zilipendwa Zili Zili Zili wale wapiga madili sasa limbaya zilipendwa hizi zama za Magufuli zilipendwa ugombi wa Mr. Nice na dudubaya fika tuni vya madenge baba ubaya Asante sana Diamond Platinum na kitu hicho zilipendwa. Msikilizaji basi, narudi kwenye salamu zenu. na kamata kari yako, huyu ni mwakipembe kipembe za wa Kiwira, Tukuyu, Mbea, unapata salamu zako zaidi zindeko, mtangazaji wa zamu. Asante sana na kushukuru pia mkumbuka Jafar Kopo, Rutaiwa Busisi, Rain Nashani, Joshua Rubenge Mwando John, pia hujamsahau Mage Mbise, Meshek Mamwala, Tryphon Stanslaus, Naila Shobela, Isaac Petro, Hango na noa kapindo. Ujumbe unaambia jamani, tuzidi kukumbukana mambo haya. Idi al-Fitri. Asante sana msikilizaji, basi. Kufikia hapa, ndiyo tunakamilisha salamu zako kwa siku ya leo. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia Idi njema iliyo na baraka tele. Usikose kuungana nasi tena wiki ijayo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nawatakieni wote Idi njema na waambieni alamsik Naam, asante I I I all... ah, sana sande Shomari na ufuatao. Basi ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga anasema hata shirikiana madaraka. Ameongea siku chache baada ya mahakama ya juu kutoa maamuzi ya kutengua matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi rais aliyopo mamlakani Uhuru Kenyatta na kuamuru kufanyika kwa uchaguzi mpya wa rais ndani ya kipindi cha siku sitini. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa mpinzani mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumapili walipokusanyika katika mji mkuu huku, mivutano ikiwa juu mno kutokana na ucheleweshi wa uchaguzi, ambapo rais Joseph Kabila anaendelea kuwepo madarakani. Shirika la habari la Reuters limeripoti. Wanamgambo wa Al-Shabab wamefanya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye kambi ya jeshi la Somalia na kuua takriban wanajeshi saba kaskazini mwa mji wa Kismayo, maafisa wa kieneo wameiambia Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Donald Trump ameshutumu Korea Kaskazini hivi leo Jumapili kufanya jaribio kubwa la nyuklia na kuliita taifa hilo ni la kihuni ambalo kwa maneno na vitendo linaendeleza vitendo vya chuki na hatari sana kwa Marekani. Katika maoni mawili aliyoandika kwenye Twitter, kiongozi wa Marekani amesema Korea Kaskazini imekuwa ni tishio kubwa na aibu kwa China ambayo inajaribu kusaidia, lakini bila ya kupata mafanikio yoyote. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington, DC.