Kutoka studio 15 hii ni VOA Express <tosan> Karibu mpenzi msikilizaji wa kipindi kingine cha VOA Express ndani ya nyumba, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele siku ya Jumatatu. Naitwa Sandei Shomari mimi hapa, naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo hapa Marekani basi ni sikukuu ya wafanyakazi inayosherekewa Septemba 4, ambayo ni Jumatatu ya kwanza ya kila Septemba hapa nchini. Bila shaka basi Mkamiti, wengine hawako makazini hii leo, lakini sisi tunaendelea kuchapa kazi kama kawaida, msikilizaji, kwa kuletea mambo moto moto kutoka hapa Washington DC na maeneo mengine, ikiwa leo Mkamiti ukiwa umependeza kwelikweli na kitenge chako kama unavyosema eh, mambo ni mengi. Tutaanzia kule nchini Kenya, ambapo mmesikia mwishoni mwa juma janga la moto kule nchini Kenya lilotokea na kuteketeza wanafunzi, basi tutazungumzia hilo. Hali kadhalika tutaangalia kule nchini Tanzania ambapo kumekuwa na mkutano mkubwa leo hii. Huhusiana na ukatili wa watoto wanakutana, wadau pale na wawakilishi kutoka nchi kama 31 hivi mkamiti, eh, kutoka kule kusini, Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Hali kadhalika basi, unafahamu kufuatia ile marufuku ya mifuko ya plastiki kule nchini Kenya, inaelezewa kwamba baada ya kutokea hatua hiyo, imewafanya wakazi wa huko waweze kubuni mbinu mpya za kupata ajira. Mambo yatakuwa ni mengi kwelikweli kweli. Basi moja kwa moja Mkamiti, namwona mwenzetu kule Nairobi, Kennedy Wandera yuko tayari kabisa kutujuza haya mambo yanavyoendelea na jinsi hili janga lilivyoteketeza yapi mpaka sasa. Kennedy Wandera, hebu tueleze mpaka hivi sasa e, taarifa zilizopo kuhusu majeruhi, kuhusu hali, kuhusiana na hawa watoto wa shule ya upili ya wasichana ya Moi waliopatwa na matatizo ya janga la moto. Naam, Kando Shomari na, na, na Mkamiti, ni, ni janga ambalo lilivuta taifa ambako wakati labda taifa alikuwa limejitayarisha kuyahusu haya, siku ya Jumamosi katika shule ya upili ya wasichana ya Moi hapa jijini Nairobi, na leo waziri wa, wa elimu Fred Matiani ameweza kuzungumza na vyombo vya habari na akathibitisha kwamba uh, Uh, Ijumaa mosco radi ilikuwa uh, imetangazwa kwamba imethibitishwa uh, kwamba wanafunzi uh, nane walikuwa wamepoteza maisha yao, na mmoja alikuwa bado anaendelea kupata matibabu ya dharura, lakini leo waziri alipokuwa akizungumza na vyombo vya habari, anaeleza kwamba Uh, sasa idadi kamili ambayo imethibitishwa ni kwamba wanafunzi na, na tisa wameweza kupoteza maisha yao na wengine uh, ambao idadi yao bado haijajulikana wanaendelea kupata uh, matibabu katika hospitali tofauti tofauti hapa jijini Nairobi tuliambiwa kwamba wanafunzi nane walikuwa wameaga dunia kufikia Jumamosi, na kuna mmoja ambaye alikuwa katika hospitali. Tuliarifiwa jana usiku kwamba alifariki kwa, e, kwa hivyo idadi ya wanafunzi ambao wamefariki katika ukasa wa Moi Nairobi Girls ni wanafunzi tisa. Na hakika ya kusema kweli ni kwamba tulihakikisha kwamba maafisa wa kwa mba, wizara ya elimu, walikuwa huko na mwalimu mkuu na wenzake. Walipanga kuwa kila mwanafunzi achukuliwe na mzazi wake na mwanafunzi yeyote asiruhusiwe kutoka shule kama hajachukuliwa na mzazi wake. Naam, basi uh, Kennedy Wandera, kama ambavyo tumesikia taarifa kutoka upande wa serikali, je, kwa upande wa wazazi wa hao uh, watu waliopoteza maisha pamoja na majeruhi wanazungumza vipi um? Uh, kulikuwa na kizaza siku ya Jumamosi katika shule hii hapa jijini Nairobi, wazazi wengi wakieleza kwamba inaonekana kwamba wamedhibitiwa uh, kuweza kujua hali ya wanafunzi wao, wengi wakisema kwamba hatujawapotea wanafunzi, hatujawapotea watoto wetu, lakini serikali ikisema kwamba nyeshati hakikishwa kwamba ina, ina, ina inafanya ule uchunguzi wa DNA kuweza kudhibitisha iwapo watoto au wanafunzi walioweza kufariki katika moto huo ni wao lakini pia nieleze kwamba leo Waziri eh, Fred Matiang'i ameeleza kwamba hilo halikuwa janga bali lilikuwa ni tukio la kimataifa kwamba uh, uh, uh, uh, zile ripoti za mwanzoni zinaonyesha kwamba uh, in, inaonekana kulikuwa na mpango fulani, kwa hivyo si janga uh, ama ajali, jinsi watu walivyokuwa wakielezea kwamba uchunguzi ambao sasa unaendelea unaanza kuthibitisha kwamba hili kuhu, huenda pakawa na mpango fulani wa kuweza labda kutoka kwa watu husika, kutokana na shule labda, katika utata fulani, maswala ya kisiasa ambayo huenda labda akipuuza katika shule na, na kufuatia hilo, kwa hivyo amesema kwamba endelea kuchunguza hilo na lakini akaondoa akaondoa dukuduku kwamba ni, ni, ni ajali. Lakini uh, pamoja na kwamba ametangaza kwamba wataendelea kuchunguza, je, wameeleza uchunguzi wao utachukua muda gani? Miezi, miaka, masaa? Tunafahamu hilo bado, hakueleza hilo, lakini alipoulizwa swali hilo wakati ambapo Uh, uchunguzi huu utaweza kutolewa au kuwasilishwa kwa umma, alieleza kwamba itabidi tusubiri, uh, tuwape wale maafisa wa, wa polisi wanaoendeleza uchunguzi huo nafasi ya kuweza kufanya hivyo, na baadaye wataweza kulieleza taifa kile ambacho uh, watakachokuwa wamekiafikia katika uchunguzi huo. Asante sana Kennedy Wandera, basi tutaendelea kufuatilia zaidi swala hilo, tunakushukuru. Kutoka hapo Nairobi, Kenya, tunakushukuru na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tunakufahamisha, tunakupa habari moto moto zikiambatana na burudani ya muziki. Ambapo sisi hapa mjini Washington DC, kama tulivyodokeza hapo awali, ni kwamba tunasherekea siku kuu ya wafanyakazi, ambayo ili tangazwa rasmi kuwa sikukuu ya wafanyakazi mwaka 1994 tisa, sande baada ya msukumo wa umoja wa vyama vya wafanyakazi hapa Marekani kutaka siku hii itambulike kitaifa. Bila shaka safi kabisa. Basi msikilizaji, moja kwa moja, kama alivyosema Kamiti, tukiwa hapa ndani ya studio, hebu tusikilize kule nchini Tanzania. Tunaungana naye Asiraji Mvungi akiwa kaskazini mwa Tanzania kule Arusha, atueleze kuhusu hawao wawakilishi wa kimataifa waliokutana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto. Yapi yamezungumzwa na wawakilishi hao? Waliosema hii leo nchini Tanzania, Asiraji Mfungi, kwamba kuna wawakilishi wa nchi thelathini na moja kutoka mataifa mbalimbali duniani ambayo wamekutana hapa Arusha kujadili namna ya kudhibiti matatizo yanayowakabili watoto hasa katika swala zima la ukatili. E, na leo hii katika kongamano hilo ambalo limefunguliwa na naibu waziri wa afya wa maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto wa Tanzania Bwana Hamisi eh, Kijongala. Kubwa limezungumzwa ni namna ambavyo mataifa haya yanaweza yakasaidia kuunguza mambo ambayo yanachangia watoto kuingia katika matatizo, na pengine mengine ambayo amezungumzwa eh, ni kwamba katika nchi ambazo zimekuwa zikikabiliwa na vita ama migogoro mikubwa ikiwemo e, ya kisiasa wakati walia mfano kama Uganda, DRC, kumekuwa na matatizo ya, ya ukatili wa watoto zaidi, kwa sababu watoto wengi huwa wanaathirika wana na wengine wanakirita kwenye vita na hata baada ya matatizo hayo kupungua pia eh, huwa watoto wanaendelea kubaki katika hali hiyo hiyo. Na pia eh, akizungumzia suala hilo naibu eh, waziri wa, wa afya Tanzania amesema, Tanzania kwa upande wake imefanya jitihada kubwa za kupunguza matatizo hayo, na pengine baadhi ya maeneo yameanza kupungua, lakini bado kuna baadhi ya mambo ambayo yanakuwa ni vikwazo. Na amesema kwamba kwa sasa jitihada kubwa zinaelekezwa kuishirikisha jamii, ili iweze kuhakikisha kwamba inashiriki ipasavyo kudhibiti tatizo la ukatili wa watoto, lakini pia na pengine ya watendaji wa sekta za ustawi wa jamii wakiwemo mkuu wa taasisi ya ustawi wa jamii hapa nchini, Dk Abu Mbungi, ambaye anasema iko haja sasa ya kuangalia namna ambavyo hi eh, pia yanaweza akatazamwa masuala -ma, ya kutafuta namna ku, ya kupunguza misongo ya mawazo ama wale watu wanaoathirika kisaikolojia, kwani wanasema kwamba baadhi ya watu ambao wamekuwa wakishiriki katika ukatili wa watoto ukiwemo ubakaji na mambo mengine, wamebainika kwamba wana matatizo mengine yanayowasukuma hivyo kuna haja ya, ya kuongeza uelimishaji wa jamii na pia kuangalia namna ya kuondoa misongo ya mawazo ama kuondoa yale matatizo ambayo yanaathiri saikolojia za watu. Na pengine kwa sababu mkutano huu umekusha fanyika sasa, labda utueleze tu mkutano huu unakamilika lini na kwa ujumla kile ambacho kinatarajiwa kufanyika baada ya hapo kwa hizo serikali zilizo husika. Mkutano e, huu ni wa siku tatu na unatarajiwa kumalizika baada ya siku tatu, na miongoni mwa mambo ambayo yanatarajiwa kupewa kipaumbele kikubwa ni kujenga mtandao ambao utashirikisha pia vyombo vya habari, ili kuweza ku, ili kuweza kuhakikisha kwamba taarifa za watoto wanaofanyiwa ukatili zinaripotiwa ipasavyo na pengine zinapita wanapohusika mapema ili kuhakikisha kwa kwamba hatua zinachukuliwa kabla watoto hawajaathirika. Asante sana Siraji. Kimejitokeza ama kikubwa ambacho kimepewa kipaumbele e, ni pamoja na kuhakikisha kwamba vyombo vya habari vinashirikishwa ipasavyo katika kuhakikisha kwamba e, matatizo haya ya watoto yanapata mtandao huo, taarifa zinatolewa mapema na hatua zinachukuliwa. Nakushukuru asiraji na kutakia shughuli njema hapo Arusha. Mda wetu nao unakimbia asante sana e, kuungana na VOA Express <laughs> Katika habari za dunia ni kwamba serikali ya Kenya haitabadilisha tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya ulioamriwa na mahakama ya juu, msemaji wa rais alisema leo Jumatatu kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters Ijumaa, mahakama ya juu nchini humo ilibatilisha ushindi rasmi wa rais Uhuru Kenyatta kwenye uchaguzi uliofanyika Agosti 8, ambapo aliishinda kwa zaidi ya kura milioni 1.4. Mahakama ilisema tume haikufuata taratibu sahihi na iliamuru itishwe uchaguzi mpya ndani ya muda wa siku 60, lakini haikuelezea mabadiliko yoyote. Jeshi la Korea Kusini limefyatua mfululizo wa makombora kwenye bahari ya Japan katika mazoezi ya leo ya Jumatatu, ikionyesha namna ya shambulizi kwa majaribio ya korea kus, Kaskazini ya nyuklia. Zoezi hilo limekuja wakati baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likijitayarisha kwa kikao cha dharura baadaye hivi leo kujadili jaribio la silaha la nyuklia la Korea Kaskazini. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe Wamekubaliana kwa njia ya simu kwamba Korea Kaskazini ni vyema ikabiliwe na vikwazo vipya vikali sana, msemaji wa rais wa Korea Kusini amewaeleza wanahabari. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kutangaza kesho Jumanne uamuzi wa wake wa kumaliza programu ambayo inawalinda watu kufukuzwa nchini ambao waliingia Marekani kinyume cha sheria wakati huo wakiwa watoto. Maafisa ambao walielezea hatua hiyo kwa waandishi wa habari walisema programu itakuja na uchelewesho wa miezi sita ili kulipa bunge muda wa kuzungumzia suala hilo. Wabunge hawakuhusishwa katika kuiandaa programu hiyo ambayo iliundwa kupitia amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais wa zamani Barack Obama. Maafisa pia walitahadharisha kwamba Rais Trump anaweza kubadili mawazo. Programu hiyo maarufu DACA imewapatia takriban watu laki nane msamaha wa muda wa kutoondolewa nchini kwa kupatiwa vibali vya miaka miwili vya kazi ambavyo vinaweza kuongezewa muda kwa waombaji wanaostahili. Na uhalifu dhidi ya ubinadamu unatendwa nchini Burundi, kwa mujibu wa tume ya Umoja Mataifa. Mauaji, mateso, ghasia za ngono, kutopata huduma stahiki, kupotea kwa kulazimishwa na ukamataji holela vimekuwa vikifanyika tangu Aprili mwaka 2015 kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa leo Jumatatu Express ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, basi mbali ya kwamba unatusikiliza kwa njia ya redio, unaweza ukatufuatilia kupitia kwenye tovuti yetu ya VOASwahili.com. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook. Sawa kabisa Mkamiti Kibayasi, basi kama ulivyoeleza hapo a kusafiri na Vio Express, tuangalie huko nchini Kenya hivi sasa, kama unaofahamu mkamiti, tangu mahakama ya juu nchini Kenya kutangaza kufutilia mbali e, uchaguzi wa rais nchini humo na kuipa tume ya uchaguzi siku sitini kuandaa uchaguzi mwingine. Sasa hivi sasa vinara wa mrengo wa Jubilee na NASA e, na upande wa wamekuwa wakitoa hisia zao hasa wale wadau wa siasa, wananchi kuhusiana na hali hii ya uchaguzi kutangazwa kurudiwa tena basi, tusikilize e, vinara na wadau wakizungumza huko nchini Kenya. Taarifa iliandaliwa na Amina Chombo, tusikie. Koti wamemaliza kazi yao, wamesema turudie. Ha, si namna hiyo, na wamesema IBC within 60 days, basi twagojea debe eh, na tuwataka siku itangazwe haraka haraka, yeah, kama hawa watu wanataka UN waende wafanye. UN wawe agency wao Wafanye yote, sisi hatujali. Wakitaka kuita nani eh, maserikali ya wazungu hao hao wakitaka kuita hiyo, wakuje wa supervise eh, wakuje wakuwe observers, lakini kura ifanywe na tume ambaye iko katika katiba la Kenya, na hiyo ni IBC. Hiyo ni <tri> ndoto. Huwezi kulazimisha wa Kenya waende kwa kura ambayo itamsimamiwa na wezi u hatuwezi kuchukua mbuzi zetu tuweke fisi ya chunge. Tunajua sheria ya jamhuri ya Kenya inasema uchaguzi usimamiwe na tume huru IEBC. Wale ambao wana kauli tofauti na tunajua sasa wamesema, umoja wa Mataifa atiwasimamie kura tunajua safari nyingine watasema wananchi wa Umoja wa Mataifa waje wapige kura. Sisi tunajua, mimi nilisema Chiloba, si ni kweli? Kwa hivyo, Chebukati, fagia fagia fagia IEBC na usikubali wewe kuonyesha njia ya kufanya kazi yako. There you go back to Algurea. Mimi na ndugu yangu Raila tulikuja kwa ofisi yako tukakwambia, hii kampuni inaitwa Algurea ina uhusiano mkubwa na viongozi wa nchi hii na tukakwambia usiende kwao. Ona vile wamekuweka taabani yeah. Algurel imechapisha makaratasi za kupiga kura na maforms ambazo hazina serial number, ambazo hazina security marks, ambazo ni za bandia. Haya wadao viongozi na ujumla nchini Kenya wakizungumza kuhusu hii hatua ya kuelekea mkamiti kwenye raundi ya pili ya kuanza upya tena ule uchaguzi wa rais nchini humo. Ni mambo mamoto kwelikweli, kizaizai huko haswa. Basi tutajua hayo yote ndani ya siku sitini zilizotolewa na mahakama ya juu ili kutaka uchaguzi huu ufanyike tena. Basi naona tupate burudani ya muziki, na moja kwa moja unanidokeza, tunaelekea jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka, kama ulivyosema, mkamiti, ni kizaizai. basi kizaizai kinaendelea Yeah, maana ndio mambo ya express haya yeah. Bila muziki hatujafanya vitu, tufanye vitu hapa msikilizaji, twende kwenye kizaizai. Anaitwa Lina Sanga akishirikiana naye Diamond Platnumz. Usiombe kupenda uliempenda jue tena, usiombe kupenda uliempenda jue, amani utakosa, karaha jamani, dunia chungu, kufa utatamani. Mungu aliumba Wa moyo oh, mambo hayo mkamiti, ugonjwa wa moyo nitulize, nitulize nitulize, nitulie mambo taratibu. Msikilizaji unaambia utulizwe na kitu hicho chake Diamond, na lina kama unavyojua mkamiti hii miondoko. Na sasa ni miondoko ya wapi? Ya kitanga, tanga, hii, miondoko ya chakacha dada, miondoko ya pwani si tu Tanga, Mombasa <laughs> e, Mtwara, Maeneo yote ya pwani, hizi ngoma ndo zinatamba hizi msikilizaji, ikiwa zinakopeleka zinakutuliza kizaizai hicho msikilizaji. Haya basi, tusonge mbele katika VOA Express. Tunaambiwa kwamba baada ya nchi ya Kenya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, watu mbalimbali mbali sandi nchini humo, mm -hmm, wameanza kuwa wabunifu wa kutengeneza aina tofauti tofauti ya mifuko ya kuwekea bidhaa zao na kuna mwanamitindo huyo anaitwa Wako Kihara. Mbali ya mwanamitindo, pia ni mfanya biashara maarufu pale mjini Mombasa. Kwa zaidi ya miaka miwili sasa, basi amekuwa akitumia vitambaa vya leso au kanga kutengeneza mifuko pamoja na bidhaa tofauti. Na baada basi ya marufuku hiyo kutolewa, Bi Kihara ameanzisha kampeni ya kuwahimiza Wakenya kwa ujumla kuweza hmm, kutunza mazingira kwa kununua mifuko iliyotengenezwa katika mfumo wa kisasa ambayo ni nafuu na ina dumu kwa muda mrefu. Hebu basi tusikilizi haya mambo. Natumia leso za mombasa kushona manguo, kofia, scabs, cushion cover, mosquito net na vitu vingine. Leso iko na historia kama miaka mia moja, ni historia yetu. Zinatumika sana hapa Mombasa, watu wanafunga kwa kiuno, wanafunga watoto juu, so nilikuwa nataka kutengeza kitu ambayo inaweza tumika everyday yeah. Ni traditional lakini bado ni modern, na unaweza vaa ukienda pale popote. Ni rahisi sana, niko na wafundi, nawaexplainia, nawapelekea picha Alafu tuna, tunafanya na wao wakikata ninawaexplania yeah. Nafanya marketing na sales, naenda natafuta soko ya kuziuza. Tunanunua leso hapa Biashara Street, nachagua hizo colors ambaye ziko interesting, alafu tuna decide tunatengeneza nini, shati ya mwanaume ama trouser ama bag. Hii ya Kangadeli nilifungua 2015 lakini nilikuwa na ingine ilikuwa inaitwa Back to Black Designs. Nikaifungua nikitoka masomo, nilisoma huko Italy miaka tatu. Miaka hiyo ilikuwa ngumu sana, juu ilikuwa 95 hapo, watu walikuwa wanapenda kulete vitu za nje, so nikafunga, nikafungua biashara zingine, alafu nikaamua wache nifungue hii kanga deli juu kanga sasa ni very colorful, sio kama ya zamani. Niliposikia bani ya plastic nikafurahi, juu hizi plastic zinaharibu mazingira yetu na pia kuna opportunity kushona hizi bag za kanga na kuuzia watu, watu wengi tutatengeneza. yeah, rangi zote, saizi zote. Yeah. Nategemea na wateja pia ni bags ambaye unaweza kunja uweke ndani ya bag lako, so sio kubwa sana, so unaweza kunja uweke ndani ya bag iko. Kanga reversible, unaweza weka pande moja ama pande hiyo ingine, na ni light sana, bei nafuu. goals zangu ni kuboost the economy ya Mombasa Ku promote export, juu tuna import zaidi ya ku export. Ningependa kuwa cultural ambassador ya Mombasa, nipeleke nje watu wajue Kenya ni nchi poa na watalii watakuja wengi. Safi kabisa. Basi msikilizaji, kama ulivyosikia ni mifuko mizuri kwelikweli. Mkamiti nikiangalia picha zake hapa ambazo tunazo, ama kwa hakika huu ni ubunifu wa hali ya juu kwa kweli, vijana ambao wanaweza kusema kwamba hapa huu ndio ubunifu unaotakiwa. Mkamiti unawasifu vijana, wanakuja na mawazo mazuri kama, kama haya kutengeneza vitu mbadala, maana mfuko umetengenezwa vizuri. mm-hmm. Unapendeza si tu kubebea vyakula, mfuko unaweza kufanya chochote huo, hasa na wakati huo huo, so wanatunza mazingira. Naam, vizuri kabisa, wanatunza mazingira kwa staili, wanasema Waswahili. So, basi mambo hayo mazito kwelikweli. Na Mkamiti, kitendo chako chopiga hichi nacho kinaweza kikatengeneza mfuko mzuri vile, vile unajua. <laughs> Basi hebu tuambie Mkamiti, mambo ya Hollywood leo. Mkamiti, unayatazama kwa kina kweli. Hebu tuambie mambo ya Hollywood yakoje huko. Haya, basi, wakati ambapo taifa la Marekani linasherekea siku kuu ya wafanyakazi leo, pia ni siku ya kuzaliwa ya Queen B au Beyonce. mm -hmm, na hivi tunavyozungumza Sande, basi huyu mm, superstar amekaa mahala fulani ambapo bado hapajawekwa bayana, anafungua zawadi kutoka kwa mumewe ambaye pia ni celebrity anaitwa Jay-Z, hali kadhalika zawadi kutoka kwa dada yake mdogo wa Beyonce, huyu ni Solange. Beyonce anasherehekea miaka 36 huku akitamba na albamu yake ya Lemonade inayozungumziwa duniani kote, hali kadhalika akiwa ni mama mwenye furaha, mwenye watoto watatu, mtoto wake wa kwanza Blue Ivy na watoto mapacha aliowapata hivi karibuni, ambaye ni Rumi na Sir Carter. Basi tukimaliza katika hatua hiyo, tunaingilia upande mwingine wa habari za burudani katika Hollywood. Ni kwamba Kate Middleton au Duchess of Cambridge wa huko Uingereza ni mjamzito, anatarajiwa kuongeza mtoto watatu katika ndoa yake na Prince William kwa mujibu wa Vanity ni kwamba Kensington Palace ilitangaza habari hizo leo Jumatatu, ikisema Queen na familia yote ya kifalme ina furaha isiyoweza kuelezeka, baada ya kupata taarifa hizo zilizothibitishwa kwamba Duchess of Cambridge ni mja mzito. Hivi sasa Kate Middleton anaumwa umwa, unajua tena yale maradhi asubuhi, uh, unapokuwa mja mzito. mm -hmm. hmm. Hali hiyo inamtokea mara kwa mara, ambapo pia ilimtokea hata katika ujauzito wake uliopita. Hata hivyo, Kensington Palace haijaweka bayana lini mtoto anatarajiwa kuzaliwa, lakini vyombo vya habari vya UK vinabashiri huenda ikawa mwezi Machi au April mwakani. Na Duke and Duchess of Cambridge hivi sasa wana watoto wawili, ambao ni Prince George mwenye miaka minne na Princess Charlotte mwenye miaka miwili. Basi hali kadhalika, bibie Kate Middleton alionekana hadharani mara ya mwisho wiki iliyopita, unafahamu Sande, ambapo alionekana huko akiwa na mumewe Prince William, hali kadhalika shemejie Prince Harry, wakati walipotembelea bustani ya kumbukumbu ya Princess Diana. Asante sana Mkamiti. Basi tukiangalia kwa haraka haraka kwenye mitandao ya kijamii, nako mambo yako vipi Mkamiti? hiyo ni stori imetamba sana vilevile vile, Mkamiti ni swala la Instagram kwamba imedukuliwa. Mtandao mkubwa huu unasemekana akaunti zipatazo milioni sita zimedukuliwa ikiwamo ya Selena Gomez, emma Watson, taylor Swift na maserebiti wengine mbalimbali kwa mujibu wa jarida Daily Beast, ambapo wenyewe basi kule kwenye upande mwingine wanasema akaunti nyingi hazikuingiliwa. Mkuu wa Instagram, Mike Krieger, anasema wamekwisha shughulikia tatizo hilo, lakini ama kwa hakika limeleta tafurani kubwa hata kule White House kwa sababu ya akaunti ya rais wa Marekani ilikuwa ikifuatiliwa vilevile naka kwingine, mkamiti, ni timu ya mpira wa miguu wa Marekani american inaitwa Bison ilipata ushindi mwishoni mwa juma kwa kuifunga timu ya chokikuu ya UNLV kule chkikuu cha Vegas, Marekani, ushindi ambao haukutarajiwa kwa sababu timu ya pale Howard University haikuwa kubwa sana katika maswala ya mpira ule, lakini kwa hakika imekuwa sherehe kubwa sana jiji Washington DC, vyombo vya habari vikizungumzwa. Itakumbuka kwamba mkuu wa wawidha ya Kiswahili Hamza hii ndio shule yake pia alisomea hapa. Mm -hmm. Na nasema miaka ya zamani huko, aliwahi kupata ushindi, ilikuwa ni balaa mjini hapa, ilikuwa ni kilele kwelikweli, lakini baada ya muda mrefu hapa hizi kalika sasa, safari hii imekuwa shughuli kwelikweli. Na kule Tanzania, mkamiti star wa sinema za kibongo Wema Sepetu, inadaiwa kwamba kalamba dili kubwa kweli la shilingi milioni zipatazo mia nne kutoka kampuni moja ya vinyanguzi ya Afrika yenye makao yake makuu kule Afrika ya Kusini. Basi hayo ndio yanayotamba kwa hivi sasa, ni baadhi tu, lakini muda wetu hapa studio ndio hivyo anatupa mkono. Tunakamilisha VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa ni mkamiti kibayasi.