Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Mahakama moja nchini Tanzania imehukumu wanaume sita kifungo cha mpaka miaka ishirini jela kila mmoja kwa kukata mkono wa mtoto mmoja wa kiume ambaye alimavua ngozi albino matumaini ya kukiuza kiungo hicho kwa imani za kichawi. Wanaume hao walishtakiwa kwa kumkata mkono kushoto Mwigulu Matonange mwenye umri wa miaka kumi na miwili Februari mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kukimbia nacho kabla ya baadhi yao kamatwa wakitafuta mnunuzi wa kiungo, gazeti la Daily News nchini humo limeripoti kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba takriban watu wapatao 75 wenye ulemavu wa ngozi waliuawa nchini Tanzania kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi na tano, lakini wanasema ambayo inabainisha mashambulizi yanatokea kwa siri sana katika baadhi ya maeneo ya vijijini. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Kenya IEBC inasema uchaguzi mpya wa rais wa utafanyika ifikapo Oktoba kumi na saba. Tume hiyo imepanga tarehe hiyo ikitekeleza amri ya mahakama ya juu nchini humo ambayo ilibatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita kwa kile alichokieleza kuwepo na dosari katika upigaji kura na hivyo kuamuru uchaguzi mpya ufanyike ndani ya siku sitini. Taarifa ya Jumatatu kutoka tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC inasema rais aliyepo mamlakani Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga na wagombea wenza wao ndio pekee watakaoshiriki katika uchaguzi wa mwezi ujao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Kumradhi. Tume ya kupambana na rushwa nchini Sierra Leone imetangaza kwamba maafisa watatu waandamizi wa serikali na wasaidizi maalum wamefukuzwa kazi kwa kushutumiwa kuuza fedha za serikali ambao zilitengwa makhususi kuwasaidia watu masikini kwenye kuhiji Maka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma aliwakaribisha kwenye makazi yake rasmi takriban watu wapatao mia tatu ambao waliathiriwa na msaada huo. Serikali imesema watu hao walitakiwa kupokea fedha hizo ili kusafiri kwenda Saudi Arabia kufanya ibada hija, lakini walikwamia mjini Freetown kwa siku kadhaa kabla ya kupewa makazi, chakula na maji. Tume ya kupambana na rushwa nchini humo imesema kwamba kuna ubadhirifu wa fedha maafisa wa serikali. Mmoja wao ana uraia pacha wa Sierra Leone na Marekani amefukuzwa kazi na kuamriwa kurejea nyumbani ili yakabiliwe na uchunguzi. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Seoul wa Korea Kusini hivi leo Jumatatu wamekubaliana kuondoa baadhi ya masharti ya makombora ya Korea Kusini na kusukuma vikwazo vikali vya Umoja Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in pia anaitaka Umoja Mataifa kufikiria kuzuia shehena ya mafuta kwa kaskazini. Maafisa wa serikali mjini Seoul wamewaeleza waandishi wa habari. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika katika kipindi cha Kwa Undani. Ungana naye Abdu Shakur Abudi saa tatu na dakika tano saa za afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji mm, karibu katika matangazo yetu yanayosikika katika radio na Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupekua maelezo na ufanuzi wa kina. Mimi ni Abdushakur Abud. Hii leo tunazungumzia mkutano wa kimataifa juu ya msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa watoto hasa wanaoishi katika maeneo yenye vita au migogoro barani afrika na vilevile vile, kuna mabweni ya shule matatu ya kenya yatiwa moto mnamo siku tatu zilizopita kulikoni ikiwa ni jambo linalotokea katika muda wa miaka kadhaa iliyopita hayo ni maswala tunayozungumzia hii leo tega shikio karibuni <muchos> nam mwapende wasikilizaji basi tunaanza kwa undani hii leo Kutupia jicho mkutano wa kimataifa unaofanyika mjini Arusha kwa siku tatu na kuwakusanya wadau wote wanaohusiana na msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa watoto wanaodhuriwa na hali ya ghasia katika maeneo mbalimbali mbali, na mkutano unaohudhuriwa wa na wajumbe kutoka karibu mataifa thelathini ya Afrika na kimataifa mkutano huo ambao hufanyika kila baada ya miaka miwili huwapatia fursa watoto kukutana kwa siku mbili na kuzungumzia maadhui yanayowakumba na kutoa mapendekezo yao. Mkurugenzi mkazi wa Tanzania wa taasisi ya Respi B Edwik Mapalala, ambaye taasisi yake inayofanya kazi katika mataifa mbalimbali ya mbali Afrika kwa kutoa msaada kijami, wa kisaikolojia na kijamii ni mmojawapo wadau wakuu wa mkutano huo. Naye nimezungumza muda mfupi uliopita na kumuuliza lengo la mkutano huo, naye anasema lengo kubwa ni kukutanisha wadau wanaoshughulikia masuala ya watoto ili waweze kushirikishana kazi wanazozifanya hasa kwa upande wa mahitaji wa ya watoto ya kisaikolojia. Na walioshiriki ni mashirika yasio ya kiserikali, NGOs, mashirika state-based organizations, lakini vilevile vile kuna watu wa serikali kutoka kwenye idara mbalimbali, kwa mfano maendeleo ya jamii maafisa ustawi wa jamii na watu wengine ambao wanashughulikia masuala ya watoto katika uh, level ya policy, na wanakuja kwa lengo la kujadili changamoto zinazokumbana na watoto wa Afrika na kutafuta uh, mbinu za kukabiliana na hizo changamoto, hasa kuhusisha masuala ya kwa mfano Uh, elimu kwamba watoto wame- kabla ya mkutano huu mkubwa watoto walikusanyika wao siku mbili kuanzia tarehe mbili na tarehe tatu na wakaibua maswala ambayo wanataka walezi, jamii, serikali na mashirika tuyasikilizi. Kwa hiyo katika maswala ya watoto walioangalia ni elimu, maswala ya afya ya uzazi, maswala ya unyonyeshaji na ukatili kwa watoto Hasa ajira. Hawa ni watoto wa sehemu gani? Wamechaguliwa na nani hata kufika huko? Tunazungumza watoto wa ujumla wa Afrika. Watoto wametoka nchi kumi na tatu ambazo shirika la REPS linafanya kazi. Kwa hiyo, wengine wamekuja ni wale wanaotoka kwenye junior council za watoto. Kila nchi ina mabaraza ya watoto, kwa hiyo wengine wamechaguliwa kutoka kwenye mabaraza. Kwa mfano, Tanzania tulikuwa na mwenyekiti wa baraza la watoto Tanzania na katibu wake. Kuna mwenyekiti wa baraza la watoto na katibu wake kutoka Zanzibar, na hivyo hivyo kutoka Kenya. Lakini nchi nyingine zilizobaki wametuma wawakilishi wa yale mabaraza. Lakini vilevile tulikuwa na watoto wengine waliotoka kwenye taasisi kama vile watoto ambao wanatoka kwenye institutions za serikali, wala ambao unakuta wako katika mazingira hatarishi wame, wanalelewa kwenye institutions. Kwa hiyo walikuja pia wawakilishi, lakini tulikuwa na watoto ambao ni wamenusurika kwenye ndoa, ndoa za utotoni. Walikuja pia kushirikisha uh, changamoto za hizo ndoa za utotoni, na tulikuwa na watoto wanaishi na albinism, na wenyewe walikuja kueleza changamoto zinazo wakumba za, wa za kisaikolojia kutokana na tatizo ilizoko Tanzania kuuawa watu wenye albinism. Kwa hivyo tukiangalia ni kwamba mkutano kuhusu watoto wanaokabiliwa na changamoto za ghasia na unyanyasaji zaidi kuliko watoto wa kawaida ndiyo. So, mkutano wenu mnazungumzia namna gani kuwasaidia na mnasema mmekuwa mkifanya kwa muda gani, na ni hatua gani mnapanga kuchukua? Mkutano utakuwa wa siku tatu, leo ndo umefunguliwa rasmi na naibu waziri wa wizara ya afya Uh, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto, Mheshimiwa Hamisi Kigwangala. Na katika mashirika waliopo na wadau wengi waliopo ni wale wana ambao wanafanya kazi na wanatetea haki za watoto kwa njia mbalimbali maana mbali. Nikasema wamekusanyika watu kushirikishana. Wengine wametoka kwenye akademia, wengine wanatoka kwenye jamii, wengine wametoka kwenye Uh, taasisi hizo za serikali. Lengo ni kwamba tukitoka hapo yale watoto wanayoeleza yale yanayotoka pia kwenye tafiti mbalimbali zilizofanyika tuweze kuyafanyia kazi kwa pamoja na kutafuta mbinu za kukabiliana na hizi changamoto. Tusiache watoto wanaendelea kunyanyaswa na kudhalilishwa, na nadhani mojawapo ya kitu ambacho tunaulizana wote kwamba pamoja na kwamba tuna sheria tuna miongozo mbalimbali ya kuwalinda watoto, bado unyanyasaji na udhalilishaji unaendelea. Nini tufanye zaidi ili kuwalinda watoto? Shirika letu la Resi katika kuhamasisha jamii na wadau mbalimbali kwenye ulinzi na usalama wa watoto, tuna maneno makuu matatu ambayo tunayatumia, ambayo ni upendo, ulinzi na kumthamini mtoto. Watu unaendelea kuhamasishana kwamba kila mmoja katika mahali ulipo, na nafasi ulio nayo kwenye kazi yako, tuhakikishe unawajibika ipasavyo kumlinda mtoto au kuwalinda watoto. Katika utafiti mnaofanya, nini inasababisha unyanyasaji kuendelea katika hali hii, ukichukulia kwamba sheria zinapitishwa, watu wanahamasishwa, vyombo vya habari vinazungumza juu ya matatizo haya? Nini hasa unafikiri ni chanzo cha kuendelea kwa hali hii? um... Kuna sababu nyingi, na mara nyingi pia, kisaikolojia tunaambiwa, unyanyasaji na udhalilishaji, hasa unyanyasaji ule ukatili, mara nyingine ni kwamba mtu aliyefanyiwa ukatili asiposaidiwa, na yeye lazima atakuwa mkatili. Hilo la kwanza, lakini la pili, nadhani kwa maelezo ambayo tumeyapata kwa watoto na tafiti zinavyoonyesha, bado kuna mila zetu na desturi ambazo si nzuri, tunatakiwa tuziangalie kwa umakini na kuzifanyia marekebisho ili tuweze kupunguza unyanyasaji na udhalilishaji kwa watoto. Kwa mfano, suala nzima la mtoto wa kike kuangaliwa tofauti na mtoto wa kiume. Naelewa kwamba kwenye jamii sasa hivi hiyo hali inabadilika, lakini bado kuna wakati mwingine uh, mtoto wa kike bado anaelemewa na majukumu mengine wanapokuwa wanaenda shule wawili, mtoto wa kiume na wa kike wa kike anarudi shule ana majukumu mengine ndani ya familia makubwa zaidi yanayompelekea hata kushindwa saa nyingine kufanya vizuri. Hilo ni tatizo, linapungua lakini bado lipo. Lakini kuna mila pia na desturi ambazo na zenyewe zinaendeleza ukatili. Kwa mfano sasa hivi katika tafiti nyingine ambazo zinashirikishwa, nagundua kwamba kuna wingi la watoto kutumiwa kwenye masuala ya uchawi, na hili ni tatizo ambalo una- hatuwezi kusema kwa sasa hivi, kwa haraka unaweza ukasema unajibu, lakini nila kuangalia kwa umakini wanashirikishwa vipi na nini inatokea na madhara yake eh, kwa mtoto mwenyewe ya kisaikolojia, na vilevile, Tanzania kwa mfano, mkoa wa Shinyanga unaongoza bado kwenye ndoa za utotoni, pamoja na kwamba serikali na wadau wengi tunapigia kelele, lakini bado zipo na watu wanatumia mbinu mbalimbali kuhama, kuendelea kufungisha watoto au kulazimisha watoto kuolewa na umri mdogo. Kwa hiyo sheria zipo, lakini mtazamo uliopo wakati mwingine na wakati mwingine kutokubali kubadili tabia, hivi vitu vinachangia unyanyasaji na, na ukatili kuendelea kuwepo katika jamii zetu. Kwa hiyo tuna wajibu sana wa kuhamasisha, kuelimisha jamii madhara ya hayo mambo, kwa mfano ndoa za utotoni, madhara yake ya saikolojia. Kwa mtoto huyo, lakini vile vile kuhamasisha jamii kuwalinda watoto, tuwajibike kwa pamoja. Na umaskini, unafikiri inachangia kwa kiwango gani hali hii? Mm, kwa, kwa mfano suala la ndoa za utotoni lina madhara makubwa na ni tatizo kubwa, kwa kama tunaambiwa Shinyanga kam, um, ni mkoa unaoongoza kwa Tanzania na asilimia ni zaidi ya hamsini sasa unapoambia zaidi ya hamsini, ina maana ni kiasi kikubwa. Vilevile kuna mikoa inayofuata, kwa mfano Mwanza, Dodoma na Tabora. Kote huku kuna kiasi kikubwa cha ndoa za utotoni, na madhara yake ya kisaikolojia kwenye tafiti nyingi anaonyesha ni makubwa tu. Wengine wanaolewa na huo umri mdogo, mtu anayemwoa ni, ni mkubwa, anapigwa hapewe matunzo yale yanayostahili. Kwenye kujifungua, viungo havijakomaa vizuri, wanapata shida. Mkoa huo huo pia unaonyesha hata ugonjwa ule wa fistula unaongoza kwa sababu ya hizo ndoa za utotoni. Kwa hiyo kuna madhara mengi tu. Na je, watoto wenyewe wanapendekeza nini kufanyike kuweza kuleta mabadiliko makubwa? Kitu kikubwa kwa uh, mfano, walipohitwa kukutana hizi siku mbili, kitu kikubwa ilikuwa ni kwamba wazazi walezi, mtusikilize, msikie sauti zetu, msikie vilio vyetu. Ikimaanisha kwamba yale wanayoyasema wayaseme na sisi tuyaelewe, tuyafanyie kazi, sio kuishia tu kwenye kujadili na kumalizia hapa. Kwa hiyo lengo ni kwamba mkutano huu uh, mwisho wa siku kutoke, tutoke na maazimio na kuyatekeleza ipasavyo, kuhakikisha watoto wanasaidiwa hasa, sauti zao walizoleta kwa pamoja zinasikika ipasavyo. Asante. Dkt Edwik Mapalala akizungumza nasi kutoka Arusha. Naye naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii wa Tanzania Hamis Kijangwala aliyefungua mkutano huo amesema serikali ya Tanzania imeshachukua hatua kutayarisha mipango ya kuwasaidia watoto katika hali hizo. Aliozungumza Edwik, serikali na tambua changamoto ambazo zina wakumba watoto hususan kwenye eneo la ukatili dhidi ya watoto ambalo tunaona, pamoja na jitihada ambazo tunaweka kwenye kuwaelimisha watoto na kuhamasisha malezi bora kwenye familia, bado kuna changamoto za hapa na pale za matukio ya ukatili dhidi ya watoto. Na kwenye eneo hili uh, tulikuwa tuna mikakati zaidi ya minane ambayo kufikia mwaka jana mwezi Disemba tukaamua kuiunganisha kwa pamoja, ili tupate mpango mmoja wa kitaifa ambao unazuia sasa na kuweka mikakati mbalimbali ya kuzuia ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Kwa hivyo kwenye mpango ule tunaeleza majukumu ya wadau mbalimbali, wizara, idara uh, uh, za serikali, taasisi binafsi, taasisi za kimataifa ambazo zinahusika na mambo ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Sasa tumewawekea mpango mmoja wa hatu, wa kuchukua hatua ambao utatumika sasa nchi nzima katika kipindi cha miaka mitano ambapo utekelezaji wake unaanza mwaka elfu mbili na kumi na saba na utaisha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ndani ya mpango ule kuna vipaumbele uh vikubwa vinane, lakini uh, malengo yetu haswa haswa ni kuhakikisha tunapunguza vitendo vyote vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa zaidi ya asilimia hamsini kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Lakini pia tunaweka ndani, ndani yake mikakati mbalimbali mbali ya namna ya kuendeleza malezi bora kwa watoto, yakiwemo malezi ya huduma za kisaikolojia kama ambavyo mkutano huu unahusu. Lakini pia ndani yake tunaweka malengo ya kuongeza ukali wa adhabu ambazo Uh, watapata watu, watu mbalimbali ambao watajikuta wanajiingiza kwenye vitendo vya kufanya ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa ujumla wake. Lakini pia sasa badala ya kuwa na mikakati mingi kama ilivyokuwa zamani, sasa tunakuwa tuna mkakati mmoja wa kitaifa ambapo wadau wote uh, kuanzia wizara zote za serikali ambazo zinahusika na mambo mbalimbali yanayohusu uh, wanawake na watoto watatumia Naibu waziri wa afya wa Tanzania Hamis Kijangwala akizungumza na mwandishi wetu Asiraji Mvungi huko Arusha. Tukimaliza sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kwa Undani. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanaajiia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Ikiwa naungana nasi, basi tunaingia katika sehemu yetu ya pili tukizungumzia tatizo la shule za sekondari za upili huko Kenya kuanza kutiwa moto. Janga hilo lilianza tena kujitokeza, lilianza kujitokeza mwaka jana pale karibu shule ishirini zilitiwa moto na hadi leo haijulikani hasa nani aliyehusika na sababu za kutoka mashambulio hayo. Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, yuko kwenye simu. Kennedy, tunasikia mwishoni mwa wiki pametokea mashambulizi kama matatu, unaweza kutueleza mashambulizi hayo? Hata si matatu ni manne, kwa sababu tunazungumza sasa, tunaripoti kwamba shule ya msingi ya wasichana ya Bahati, eneo kaunti ya Nakuru, pia imeteketezwa kwa moto, lakini hamna visa vyovyote vya maafa vilivyoweza kuripotiwa. Na nieleze kwamba pia kumekuwa na shule ya, ya, ya upili ya Sigochi katika kaunti ya Kisumu ambayo pia imeteketezwa kwa moto, na kuna shule nyingine pia inaitwa Vitale kule Makueni ambayo pia inaripotiwa uh, kwamba uh, imeteketezwa kwa moto pamoja na hii hiya, Moi, ya Nairobi ya wasichana wa shule ya upili ya Moi hayo ndiyo baadhi ba ya majanga ambayo tumeyapokea chini ya kipindi cha siku tatu, uh, ikiwa ni kuanzia Jumamosi, ukiwa you know, na ripoti tofauti tofauti kwamba huenda basi tena tukaendelea kushuhudia yale ambayo tulikuwa tunayashuhudia miaka ya nyuma ambako, uh, wanafunzi na wanashirikiana kwa karibu na kuteketeza shule. Kwa hivyo bado serikali nana-inaeleza kwamba bado itatoa ripoti hiyo kuweza kuelezea kwa kina kile ambacho kinaendelea kutukia. Kwa hivyo serikali haijatoa ripoti hadi hivi sasa, na tukikumbuka kwamba matukio haya yameanza kutokea toka mwaka elfu mia tisa tisini na nane na tukikumbuka kwamba tokeo moja muhimu kabisa la mwaka elfu mbili na moja huko Machakos, karibu wanafunzi sitini na saba walifariki kutokana na moto. Sasa je, moto huu kulinganishwa na haya yote yaliyotokea yanafanana? Unasikia ripoti zinazoeleza ambazo ziweza kuweza kuuisaao magazeti ya huku nchini yanamkuu baadhi ya watu ambao wanaeleza kwamba hususan katika hii shule ya wasichana ya Moi hapa Nairobi, ambayo imeteketezwa kwa bweni moja limeteketezwa hapa Jumamosi hii, wanaeleza kwamba kuna tatizo, kuna kuna kisa cha mwanafunzi mmoja. Naam Wandera, anaona simu yako iko mbaya kabisa. Hali ya simu Nairobi ziko mbaya kabisa. Hata hivi punde nilizungumza na Barak Muluka, mchambuzi wa masuala ya kijamii, mawasiliano pia haikuwa sawa, lakini yeye, mimi kama mchambuzi wa maswala ya kijamii nilitaka kujua nini hasa ameweza kuona kufuatana na nyoto hii, na yeye amesema hakuna wizara ya elimu baada ya kuchunguza na kuweza kupeana jawabu kusema kuwa eh, chanzo cha mioto hii kilikuwa ni kitu fulani. Kwa hivyo kuna udhaifu fulani eh, katika wizara husika ambayo wengi tumetarajia kufikia wakati huu, hiyo tayari imeshaweza eh, kufanya uchunguzi na kuweza kujua vyanzo vya hili moto na pia kuweka ambazo zinaweza kuzuia yeah. Kitu kingine ambacho kinajitokeza ni kuwa, hasa hivi vitu kwanza kutendeka wakati ambapo mitihani ya kitaifa inaanza kukaribia, na, na toa kwa mitihani ya mwaka huu katika shule za upili inatakikana ianze kufanya mwisho mwisho uh, wa mwezi wa kumi na ya mwisho wa mwezi kumi na moja wawe wamemaliza. Hiyo basi hatuwezi kujua kama kuna hofu fulani au kuna mazungumiko fulani e, katika shule zetu au kama kuna tezi fulani kutoka nje. Inakuwa ni vigumu kujua bayana ni nini hmm, hasa ambacho kinatendeka, kwa sababu wale wanaofika nafaili wawe tayari wameshachunguza na kutoa taarifa, na kwa masikitiko hiyo halijawahi, lakini hii inasemekana vilevile inatokana na sera mpya za waziri mpya, waziri wa elimu ambaye amebana uwezekano wa watu kuiba mitihani na wameweza kuthibitisha swala hili, wameweza kuzungumzia, lakini katika zile aisi tu na kakusiatisia tu, kwa sababu hakuna uchunguzi ambao umefanya wakaweza ku kuwa tulipofanya huu uchunguzi, tulitumia mbinu fulani na tuliwahoji watu idadi fulani, tukapitia mbinu fulani na tukapata kuwa kinachotatiza ni hiki, kwa sababu hata ukichoma shule hatuwezi htuweze kuona ni hicho kitakusaidia kuweza sasa kuba mtihani, kwa sababu hii mtihani na kwa nini uchunguzi haujaweza kufanyika? Ni upungufu gani umetokea? Uchunguzi haujafanyika mpaka sasa wa kina. Kama hilo nafikiri jawabu kamili tuwaweza kupata kutoka kwa wizara, lakini kutoka huku nje sisi tutasema tu ni udhaifu au kutoweza kuwajibika ipasavyo, kwa sababu jambo kama hili linapotokea, hasa mwaka jana iitokea kwa kiwango kote katika taifa hai yaliweza kueleka na mali nyingi ikiweza kupoteza. Kwa bahati nzuri, wakati huo maisha hayakupotea, lakini wakati hu sasa taona kuwa tunapoteza mafundi na hili linakuwa ni jambo la kuishia na tuweze kuweka lawama mlangoni pa waziri mhusika na maafisa anao huduma wao kuweza kuona mbona Mbona hakuna ripoti? Je, unafikiri kuna hofu kwamba mtindo huu utajitokeza tena mwaka huu? Mwaka jana zaidi ya shule ishirini zilitoa moto. Sio hofu tu kuwa utajitokeza, ni hofu kuwa umeshajitokeza na hatuwezi kuja utaishia wapi, kwa sababu yametembeka hapa Nairobi, yametembeka kuja sehemu za Kitui. Akijeni watu, kesho tunapoamka vitakuwa vimetembeka ambayo wanafanya kwa sababu, hata kufikia wakati huu ambapo hivi visa vimeshaanza kutokea, hakuna thibitisho lolote ambalo limeweza kutoka kwa serikali onyesha kuwa inachukua hatua fulani fulani, mkakati fulani fulani, fulani, kuhakikisha kuwa hivi vitu havitaendelea. Asante sana, Baraka Muluka kutoka Kenya. Samahani, mawasiliano yetu ya leo huko Kenya yalikuwa si mazuri. Basi mlikuwa mkisikiliza kwa undani tukizungumzia kutiwa moto shule za msingi na sekondari huko Kenya, tukisikia kwamba shule ya nne imetiwa moto hii leo. Kwa hivyo ni matumaini kwamba mmefaidika na matangazo yetu hapa studio. Mimi nilikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo Saida Hamdan na tunakutakieni usiku njema. Msikose kwa nasi kumekucha hapo kesho alfajiri. Kwaherini.