Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. ni saa tatu na nusu hapa Washington, saa kumi na nusu katika eneo la Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati. Msikilizaji, na kukaribisha kwa VOA Express kwa mara nyingine tena. Tulikuwa nawe wiki iliyopita nimerejea. Jina langu ni, ni BMJ Mridhi, na mimi hapa ni Idi Hiligongo, tukikukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express, lakini kubwa zaidi nchini Kenya. Eh, bado songombingo inaendelea hasa pale ili... Ilipotangaza tarehe ya kufanyika uchaguzi wa marejeo wa kumchagua rais wa Kenya. Tutaendaje kwa uchaguzi kwa wale wale watu, wale wale mafisi ambao tayari walileta shida? Wao wao ndio bado wako pale. Tutakubaliana namna gani? Tunaomba uchaguzi wa amani. Hata iweke kesho uko tayari kwenda? Ni maoni ya baadhi ya Wakenya kuhusiana na swala hilo ambalo mwenzangu Idi Ligongo amelitaja kwamba raisi aliyechaguliwa au aliyetangazwa kuchaguliwa itakuwa kwamba uchaguzi huo unarudiwa na tarehe ikatangazwa. Wengine wamepinga. Tutapata mengi zaidi kuhusu suala hilo, lakini hili tuna mengine mengi katika matangazo um, yetu ya leo. Naam, vilevile vile nchini DRC kuna mambo mengi ambayo yanaendelea, ambapo wapinzani wa serikali ya Rais Joseph Kabila wanalalamika kunyanyaswa jinsi, eh, katika kuendesha masuala yao ya kisiasa, lakini vilevile wamegusia juu ya uchaguzi wa Kenya. Sasa hii leo ni kwamba mwenzetu Kahozi Kosha, eh, alizungumza na spika wa zamani wa bunge eh, la jimbo la Katanga, kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, bwana Gabriel Kiyungu na kwanza hii leo akataka kujua ni kile ambacho anakiona kinaendelea e, huko nchini Kenya. Lakini Idi, naona tuanze na kule nchini Kenya kwa sababu nasikia mwenzetu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera yuko standby kutujuza mengi zaidi. Kennedy Wandera, habari ambayo inaendelea kugonga vichwa vya habari ni kumhusu Raila Odinga, mgombea wa upinzani, mgombea wa muungano wa NASA, kwamba ametoa kauli fulani ambayo inaendelea kuzungumziwa sana hata kwenye mitandao ya kijamii. Hebu tujuze zaidi, Kennedy. Wengi walidai kwamba Uh, ile kesi ambayo ilifanyiwa uamuzi katika mahakama ya juu ilikuwa labda fueni kwa mchakato wa kisiasa nchini, lakini bado leo kiongozi wa upinzani siku moja tu baada ya IBC kutangaza siku, siku ya marejeo ya kura, uh, bwana Odinga anasema kwamba hawakuhusishwa, hawakushauriwa na hivyo basi hiyo siku hawataweza kuandaa uchaguzi mpaka pawe na mashauriano thabiti kati ya vyama hivi husika ili pawepo na uwezo wa kuweza kuwa na yale mabadiliko ambayo wao wanayataka. Hebu tumsikize bwana Odinga jinsi anavyoeleza. Tumesema tuko tayari kwa uchaguzi, lakini uchaguzi sio uchaguzi bandia kama ile ambayo tumetokea. Kwa hivyo tumesema hakuna uchaguzi tarehe kumi na saba na mwezi ujao, maana yake IBC ingeshauriana na sisi na walikataa kushauriana sisi. Mashauriana tu na Jubilii, na amechukua amri ya Bwana Matiangi. Ndio sababu wakaweka hiyo tarehe ya kumi na saba. Tumesema mahakama ilisema siku sitini itaisha tarehe moja mwezi wa Novemba. Kwa hivyo tunaambia wachukue hatua tukae chini tukubaliane juu ya marekebisho, ndio sisi tutakuwa tayari kuingia kwenye uwanja. Hatuogopi uchaguzi, sisi tuko tayari, tulikuwa tayari jana. Hatutaki nusu mkati hatu, hasui, hatuwezi kuchukua nusu mkati kutoka kwa mwizi. Sisi tunatoka bafulo yetu Nam ni Raila Odinga, huyo wa muungano wa chama cha NASA ambaye alikuwa mgombea urais na ambaye ataendelea kugombea urais katika uchaguzi wa marejeo. Sasa Kenned Wandera, hebu tueleze juu ya hili ambalo limetangazwa na Raila Odinga. Ni nini hasa ambacho kinazungumzwa kutoka katika pande za IEBC hali kadhalika Jubilee na IBC uh, bado haijalizungumzia hili lakini, Rais Kenyatta amekuwa akieleza kwamba uh, wako tayari kwa uchaguzi mkuu. Nao pia walieleza kwamba uh, IBC jinsi ilivyo tu ndiyo itakayoandaa uchaguzi huu, na hivyo basi wakaapuuzilia mbali matamshi ya upinzani, wakisema kwamba labda hawa ni watu ambao wanataka tu waunde, shifu, waunde serikali ya mseto, lakini wakasema kwamba hilo hawataweza kulifanya. Naam Wandera, hebu tumsikie naibu wa rais, u, uh, William Ruto akizungumzia uh, suala hilo uh, kuhusu ni vipi ambavyo wako tayari kufanya uchaguzi huo. Mahakama iliamua ati ile uchaguzi haikufanyika kulingana na mujibu wa sheria na katiba wa taifa letu. Kwa hivyo tunataka wale ambao walihusika kukuvunja sheria hachua ya kisheria ichukuliwe dhidi yao. Hatutaki wezi kukubali wale wizi wezi ambayo waliiba kura wapewe fursa tena kurudia kusimamia hiyo uchaguzi. Hiyo ni kama kuchukua fisi au mchungaji wa mbuzi wetu, wale hawezi kuchunga kura zetu. Nam ni uh, nani huyo Raila Odinga, bado wakieleza zaidi ni kwa nini wanapinga Uh, uchaguzi huo kusimamiwa na IBC kama ilivyo, lakini hapo awali ilikuwa na, nasema kwamba tumsikilize William Ruto, naibu rais pia akizungumzia eh, swala hilo, usikie kwamba wana maoni wa yanayotofautiana na upande wa NASA. Wao ndio walienda kufanya maandamano wakafukuza IBC ambayo ilikuweko, sisi tukawa wangwana, wakaleta IBC hii. Sisi tunataka kuwaambia my friends hawawezi kutuzungusha tena. IBC hii ndiyo itasimamia uchaguzi inayokuja. Wao wenyewe hawawezi tena kutufanyia maandamano, hazitubadilishe. Huwezi kutuambia ya kwamba hii IBC iko na matatizo na nyinyi tayari mumeenda kwa kula kiapo ya MCA, ya Women Rep, ya MP, ya Senator, ya Governor wa chama chenu. Hatuwezi kukubali ya kwamba hii IBC tuanze tena mzunguko mwingine kwa sababu tunajua their interest is that they don't want an election. Hii kizungu yote ya kusema IBC ijafanya, IBC iko na makosa, IBC iko na hii, ni kwa sababu hawako tayari kwa uchaguzi ndani ya siku sitini. Wanataka tuzungushane hapa muda iishe ndio tuanze mambo ya nusu mkate. Sisi tunawaambia, my friends, there is no nusu mkate business it is not part of our democracy. Nam basi ni naibu rais wa Kenya William Ruto akijibu kile ambacho e, kimekuwa kikielezwa kwa upande wa chama cha NASA ama muungano wa NASA. Sasa, Kennedy Wandera, hali hii inaleta hali gani hapo Nairobi na Kenya nzima? Uh, wengi wanaeleza kwamba huenda basi tena tunaanza kushuhudia makabiliano ya kisiasa ambayo tumekuwa tukiyashuhudia hapo awali. Maanake uh, kila mtu anamlilia IBC, upande wa serikali unasema kwamba IBC haing'ooki, na upande wa upinzani nao unasema kwamba IBC itang'oka. Kwa hivyo wengi wanaeleza kwamba hili huenda likawa ni kizungumkuti, maanake eh, yale mabadiliko ambayo uh, upinzani wanayataka, hususan kwa maafisa fulani ambao wanasemekana kwamba kutokana na taarifa kwao, wao wanasema kwamba huenda basi walishiriki kuhujumu mchakato mzima wa upigaji kura, lakini serikali nayo inaeleza kwamba IEBC jinsi ilivyo ndivyo itakavyoandaa uchaguzi. Kwa hivyo huenda tunaendelea uh, uh, kushuhudia makabiliano ya kisiasa na wengi wanaeleza kwamba hatujui hatu hatima ya siku sitini hizi ambayo yu mahakama ya juu ilisema tutaandaa uchaguzi mpya, uchaguzi wa marudio. Wanaeleza, wengi wanaeleza kwamba huenda basi tuk, tukaanza kushuhudia makabiliano ya kisiasa ambayo wengi hawakuweza kuyatarajia hapo awali. Wafuasi mbalimbali wa vyama uh, mbali mbali, tofauti pia wanaeleza kwamba ni vizuri Uh, washirikiane, wazungumzi, wakutane, waweze kupata mwafaka ambao ni bora kuhakikisha kwamba nchi inaendelea mbele kuliko siasa ambazo zitaanza tena kuleta mgawanyiko mkubwa wa kisiasa nchini. Wandera, tumesikia hapo akimtaja um, waziri wa elimu, Raila Odinga akimtaja waziri wa elimu Matiangi, Fred Matiangi na kuna suala ambalo pia linazungumziwa kuhusu kalenda ya ya, ya kufanya mitihani hapo nchini Kenya kwamba inaingiliana na huu mchakato wote. Je, hili linazungumziwaje? Maanake tuna dakika sekunde kama thelathini zimebaki, tuingie katika sehemu nyingine. Jana Makeni aliandikia IBC barua akiwaeleza kwamba Aa, wao wamejipanga kuanda uh, ule mchakato wa uh, wanafunzi kufanya mitihani na akaieleza aka, aka, aka IBC si kwamba ingekuwa bora zaidi wanafunzi, uh, uchaguzi ufanywe kabla tarehe kumi na saba ndipo wanafunzi wa kufanya mtihani kwa wakati ufaao. Sasa muda mfupi baadaye ndio sasa tukaona tuka kwamba IBC pia imetangaza kwamba tarehe kumi na saba. Sasa upinzani unaeleza kwamba kutokana na hilo ombi la Adam uh, Fred Matiang'i, huenda basi uh, serikali imekuwa ikishinikiza IBC kwamba sasa iweze kuweka hiyo tarehe kumi na saba ndio iwe siku ya uchaguzi, na kusema kwamba hawakushauriwa kuhusu hili na itakuwa vigumu sana kuandaa uchaguzi huo mpaka siku ile watakaoshauriwa mm. Asante ah, sana Kennedi Wandera, mwandishi wetu huyo akiwa ah, jijini Nairobi, kutuarifu yale ambayo yamejiri kuhusiana na mchakato wote huu wa uchaguzi nchini Kenya mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Wandera, tutaendelea kusikiliza mengi zaidi kutoka kwako katika taarifa ah, au katika matangazo yetu yatakayofuata. Idi Ligongo, tuangalie sasa yaliyojiri kutoka chumba chetu cha habari <tune> Nam, katika habari za dunia, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema kuwa karibu raia 400 wa Cameroon na Nigeria wameuawa katika shambulizi la kujitoa mhanga na lililotokea lililofanywa na kundi wa la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haramu tangu mwezi Aprili mwaka huu. Idadi hiyo ni mara mbili ya watu waliouawa katika kipindi cha miezi mitano kabla ya mwezi Aprili. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo hii leo imesema kuwa takriban watu 223 wameuawa na wanamgambo wa Boko Haram tangu mwezi Aprili, ikiwa ni pamoja na raia 100 waliouawa katika mwezi Agosti pekee. Na kama ulivyosikia hapo mwanzo, ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema hii leo kwamba muungano wa upinzani NASA hautashiriki katika e, uchaguzi wa marudio wa tarehe 17 mwezi Oktoba iwapo hakuna hakikisho kwamba sheria na katiba zitafuatwa wakati wa uchaguzi huo. Odinga ambaye aligombea urais mapema mwezi jana kwa tikiti ya muungano huo ya wa upinzani ametoa shinikizo kwamba ni sharti maafisa sita wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC waondolewe kabla ya NASA kushiriki katika uchaguzi huo. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, muungano huo pia una mipango ya kuwasilisha dazeni ya kesi mahakamani kupinga uchaguzi katika nyadhifa mbalimbali ikiwa ni pamoja na ubunge na udiwani. Wawakilishi katika bunge la Marekani wanarejea bungeni hii leo baada ya likizo ya mwezi mmoja. Wabunge hao wanarudi Washington, wakati ambapo shughuli za serikali zinakabiliwa na tishio la kusitishwa kwa ukosefu wa ufadhili. Aidha, wawakilishi hao wanatarajiwa kujadili na kupitisha fedha za kuwasaidia waathirika wa kimbunga Harvey. Wabunge watafikiria kuidhinisha kiasi cha dola bilioni 7.9, ikiwa ni majibu kwa kimbunga ambacho kimesababisha mafuriko katika mji wa Houston ulio katika jimbo la Texas, na wanne kwa ukubwa hapa Marekani. Na ikulu ya Marekani hii leo inatarajiwa kutangaza hatima ya programu maarufu kama Daka kuhusu wahamiaji waliokuja hapa Marekani wakiwa watoto huku baadhi ya ripoti za vyombo vya habari zikiarifu kwamba Rais wa Marekani Donald Trump atasitisha mpango huo ambao kwa miaka mitano sasa umewapa afueni maelfu ya vijana wa wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuendelea kuwa hapa Marekani. Maafisa wa utawala wa Trump waliwaeleza waandishi wa habari kwamba kutekelezwa kwa kwa usitishwaji huo kutafanyika katika kipindi cha miezi sita, ili kulipa bunge nafasi ya kushughulikia suala hilo. Sikiliza VOA express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na katika vidokezo tulikuambia kwamba huko, eh, nchini DRC mwandishi wetu Lucien Kahozi Kosha alizungumza na spika wa bunge wa zamani wa jimbo la Katanga, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Gabriel Kyungu, kuhusu siasa za nchini humo, hali kadhalika yale yaliyotokea nchini Kenya. Una kata Bwana kabila hawezi kutuona saa chie tunakuwa watumwa yake. Hapana, hata kidogo. Ni ndugu iko na wakati yake, alifanya puvara yake inamalizika. Endi kukimya, atutaki fujo, atutaki dhabu kumwangika nchi yetu. Raia wananifata nasema, mesaji yetu tunakataa uoga. Tunakatala at, mtu hata moja achichikie uoga sababu hakuna pale, beko be kule beko, wanatuma askari polisi, wanatuma nini? Wao wako wabungwa? Hapana, wao ni wao, hawakutuumba sie. Tunakatala uoga na kila kitu. Kyote kina mwanzo na kina mwisho, hii dunia yetu na hii nchi yetu Congo. Tunapenda demokrasi, linafai demokrasi wao hawatafute tena eh, demokrasia wanatafuta kuangamiza watu, ile tutakatasa. Kwa nini wanakuzunguka kila mara nyumbani kwako askari polisi? Unajua wana nia gani? Nia mbaya, nia mbaya ya kutaka kusema nikae ni kimya, niwaogope. Lakini wanapoteza wakati yao, hatuwezi kuwaogopa hata kidogo. Ni watu kama sisi. Kila kitu kina mwanzo na kitakuwa na mwisho. Siku ingine na wao vile vile watapata ile ni afanya tunakatara, tunapenda uhuru, tunapenda watu wa make, kimya, wale vitu vile ni wizi tu na woga ya kusema wakatoka, tutajua ni vitu gani waliiba, ni watu ngapi waliua nchi yetu. Umeona Kenya Nairobi huku kurti kuu imekatala hiyo machaguzi ilifanya. Wewe kama mfanya siasa una maoni gani kuliko hiyo mambo inapita huko Kenya Nairobi, ile mambo inapita Kenya Nairobi, ni jinsi na vile vile lipitaka kule gambi, tunafurahi Afrika nijukusema kule ile wandugu yetu wa Afrika koloni ya zamani ya Uingereza inatuonyesha mfano wa kufuata. Alors ni ile antuka inafurahisha, inatufurahisha sana sababu ukakuwa Su, ukakuwa rais wa nchi ujue ya kwamba ni ulikutana uli wengine na we vile vile utapita, ili ya kupenda ni weye ni matoto yako ni matoto ya matoto yako, hapana anakuiba na kura eh, election ilitoka pale waziwazi ni hivi -wazi, na wale wa bwana wa kurte kuu ile ya tunaita kwetu cour constitutionnel tunawasifu sana na wengine wenye kufanya ile kazi kwetu kwinchi yetu na wao vilevile wanapashwa kufata mfano ya namna hii. Nam huyo basi ni Gabriel Kyungu ambaye ni spika wa zamani wa jimbo la Katanga kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mahojiano na mwanahabari wetu Kahozi Kosha na, na unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukitoka kwake Kahozi Kosha eh, tunaenda moja kwa moja, tunarejea tena nchini Kenya, ambako kama tulivyokuwa tunawaeleza kuhusiana na uchaguzi huu ama tarehe ambayo imetajwa e, sasa ya uchaguzi e, wa kurudiwa ni kwamba wakenya wana maoni mbalimbali tofauti yanayotofautiana. e, katika hoja kwa hoja, leo Liberty Adedi amezungumza nao na hivi ndivyo wanavyosema. IBC ndio ina haki kikatiba ya kuendeleza huu uchaguzi. Sioni haja ya mtu kusema eti hataenda ama hakutakuwa na uchaguzi, uchaguzi haufanyiki sababu ya mwanasiasa, tutaendaje kwa uchaguzi kwa wale wale watu wale wale mafisi ambao tayari walileta shida? Wao wao ndio bado wako pale, tutakubaliana namna gani? Tunaomba uchaguzi wa amani, hata iwekwe kesho, tuko tayari kwenda, lakini bila hao wa, wa, wa, watu wasiwepo. Tutafute IBC wengine, tuweke pale, sio hao. Sisi kitu tunaomba opposition ijue, maraga yule yule alisema kura irundiwe ndio, maraga yule yule alisema IBC ifanye election. Kwa hivyo ni koti honda, na hakuna mtu yeyote ako above the law. Wakikataa honda ya maraga Uhuru wa rundi kuwa rais, mi sioni kama ni fair. Hata venye wamefanya meeting jana, wakapropose kwamba next month 17 wa hold election, wangepea watu another extra time ya kung'oa hiyo timu yote, then to introduce another timu then tuende kwa uchaguzi. IBC tayari ilikuwa ilileta shida ya hiyo uchaguzi ambao umeisha tena ikiregeshwa tena kama ni hao hao istili tena wataleta tena makosa ambao tena itabidi wakina, wakina nasa tena waende kotini. Hatutaki tena mambo na kuenda kotini. Tunataka hao watolewe na waweke watu wengine ili wafanye uchaguzi ambao ulio uhuru na haki. Nam, basi ni hoja hizo juu ya kile ambacho kinatarajiwa kufanyika, eh, kwa ajili ya marejeo ya uchaguzi nchini Kenya. Bado mijadala inaendelea kweli kweli, lakini hivi sasa basi, moja kwa moja tugeukia katika burudani ya muziki, ambapo tunakutana na Ben Paul akiwa na Lina. Hapa anakuambia yatakwisha. Naamini kabisa na uchaguzi wa Kenya utakwisha vyema kabisa, kwa amani na utulivu, na maisha yaendelee kama kawaida. Haikai panga mbili, nimeamini nilidhani nitaweza kuwa mudu pote wawili ye awepo nawe niwe wako kwake nipate nawe nipate penzi lako kweli, sitoweza kuwacha uende nibaki nilie niliye bora kupa. Nipate moyo wako nitulie, nimepoteza mali, nipate moyo wako nitulie. Kweli sitoweza wacha uende, nibaki nilie, bona kupoteza vyote, nipate moyo wako nitulie. Chini kwa chini hapo, anaondoka mwanamuziki Ben Paul, wakishirikiana na Lina, wanakuambia yatakwisha. Uh, yote haya unayapokea kutoka hapa VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tugeukie meza ya biashara, ambapo mwenzangu Idi Ligongo yuko nami hapa studio, kama mnavyojua, na hivi sasa anazungumzia suala la iPhone eh, kubashiriwa kwamba itavunja rekodi ya soko la simu, ama tayari ishavunja. Idi Ligongo. Ah, watu bado wanasema kwamba hii shughuli ambayo inakuja ina, ina itakuwa ni, kimbunga. Sasa BMJ ni, kwamba ni mwake ambayo ina Endana na tetesi kwamba simu hiyo inatarajiwa kuwa na kioo cha urefu wa inchi 5.8 kwa kueleza tu iPhone 7 yenyewe ina kioo cha ukubwa wa inchi 4.7 na iPhone 7 plus ikiwa ni inchi 5.5 sasa ikumbuke kwamba BMJ uh, mwaka huu simu ya iPhone inaadhimisha miaka kumi toka zilipoingia rasmi eh, katika soko la simu na kile kinachoelezwa, uh, kinacho kwamba kinaweza kuvunja rekodi ya mauzo ni kutokana na teknolojia zilizomo kwenye simu ambazo ni kioo chenye mfumo wa OLED. Sasa mfumo huu ama teknolojia hii inawezesha zile rangi ambazo zinaonekana, rangi zinakuwa nzuri kabisa na, na, na za kupendeza na mwonekano wake unakuwa uh, wa hali ya juu kabisa. Sasa vilevile vile, kitu kingine ambacho kinaelezwa ni mfumo wa kuchaji simu isiyotumia waya. Tumezoea kuchaji simu kwa kutumia waya, sasa hapa mambo yatakuwa ni wireless <laughs> na vilevile vile, vile mfumo wa utambuzi wa sura. Lakini pamoja na hayo yote, kuna tetesi kwamba e, bei yake in, ina, inaweza kuanzia dola elfu moja na mia mbili kwa simu hizo ambazo zina nakshi hizo za teknolojia ya, ya kisasa kabisa ikiwa ni mara mbili ya bei ya iPhone 7 ambayo haijafungwa pia. Kampuni ya Apple inatarajia kuzindua saa yake pamoja na kitufe cha TV chenye mfumo wa 4K ambayo ndiyo teknolojia ya hali ya juu hivi sasa katika maswala ya television. Sasa bidhaa hizo zitakazo sokoni kwa upande wa simu, ni iPhone 7s, iPhone 7s plus na ile itakayojulikana kama iPhone 8 pmj. Asante uh, sana Idi Ligongo. Bila shaka wasikilizaji wanafaidika sana na uh, taarifa hiyo ambayo inawaeleza mambo mazito mazito kuhusu teknolojia ambayo hubadilika kwa kasi sana, hususan kuhusiana na simu. Na sasa tuangalie uh, ushauri, ambapo uh, tunaenda moja kwa moja mpaka wapi Idi Ligongo? Tunaelekea Tanzania, ambapo kuna kijana huyu. Eh, masuala mengi ya vijana yanawahusu hasahasa siku hizi, iwe kujiingiza katika siasa, maswala ya kipato na uchumi. Tusikie anavyosema. Majina, naitwa Simon Marwa Mseti natokea Tabora, Tanzania, wilaya Nzega. Ushauri wangu kwa vijana ni kuhusiana na swala swa zima la kisiasa na swala zima la kiuchumi na swala zima la vijana kama muungano wa kuungana. E, kutokana na swala la kisiasa kwa Afrika Mashariki limekuwa na shida sana, tayari vijana wanaondoa fahamu zao na fikra zao huweza kuwaza shughuli binafsi, lakini unajikuta mawazo mengi yanawekezwa kwenye siasa, kitu ambacho kinajaribu kurudisha nyuma swala zima la uchumi, kitu ambacho kinawaondolea mategemeo na matumaini mengine, kuona kwamba wanaweza wakapata msaada zaidi kwingine, lakini kwa sababu wanafikiria sana muda mwingi, hilo swala linatukwamisha kiukweli. Kwa hiyo ushauri wangu kwa vijana badala ya kutegemea siasa na mengineo, japo maisha ni siasa, lakini ifike mahala uweze kubadilika na kuangalia njia nyingine ambayo itasaidia kiuchumi, eh, kwa kijana mmoja moja, kwa ngazi ya familia na, na hasa taifa pia. Mfano, kwa sasa hivi ukiangalia nchi ya Kenya, huu uchaguzi ambao tena ume, unatakiwa kurudiwa kurudiwa hivi karibuni tayari, watu wengi vijana wengi masikio yao macho yao wanatizama, hilo litakuwa kuwaje? Eh, kwa mfano litakuwa kuwaje sasa? Tafsiri hizo zinagonga sana vichwa vya vijana. Kwa hivyo ushauri wangu ni kwamba tukae katika mazingira sahihi ya kuona kwamba haya mambo yana muda na yana msimu wake tofauti na maisha mengine ya kawaida. Huo ndio ushauri wangu kwa vijana na jamii na moja kwa moja katika lile swali ambalo tuliliuliza kwako, kwa wewe msikilizaji, kupitia ukurasa wetu uh, wa Facebook kwamba ajira za utotoni unazielewa vipi? Sasa wanasemaje huko BMJ? Naona wamejibu kwa wingi kweli kweli, kweli, wasikilizaji maeneo mbalimbali, kama huyu Heke Zedon anasema na ni kitendo cha mtoto kutumikishwa kwa maslahi ya familia yake au ni yeye mwenyewe eh, kabla hajafikisha umri wa miaka 18. Po Bahame Ndulu ambaye yeye anasema anapatikana kule maeneo ya Kahama, Tanzania, anasema ajira za utotoni, mfano kwa Tanzania wapo watoto wengi sana kwenye migodi midogo maarufu kama machimboni na hutumika kwenye shughuli mbalimbali. Naye Nasoro ms Msumeno anasema kwa nchi yetu ajira za utotoni ni vigumu kuzidhibiti, kwa sababu pengine ugumu wa maisha pamoja na kufiwa na wazazi wao au walezi wao, hivyo kukosa pa kushika. naam, lakini tukiangalia katika yale ambayo yanavyuma mitandaoni, uh, moja ambalo linatanda kweli hivi sasa ni wabunge nchini Tanzania eh, kugomea uh, kuapishwa kwa baadhi ya wabunge kutoka upinzani ambao waliteuliwa baada ya tafurani za hapa na pale katika chama cha wananchi kafu, na vilevile suala la watoto ambao waliingia hapa Marekani wakiwa chini ya umri wa miaka 17 aidi Ligongo ambalo kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu ni suala ambalo Raila rais wa Marekani uh, uh, uh, Donald Trump huenda akasitisha linazungumziwa sana katika mitandao nakumbuka kwamba watoto au vijana zaidi ya takriban elfu mia nane eh, wamefaidika na mpango huo kwa hivyo tunasubiri kuona itakuwaje iwapo atasitisha mpango huo au la ni mengi ambayo yanaendelea kuvuma hivi sasa lakini kwa yali tu machache ndiyo hayo eh, kutoka hapa Washington DC mimi naitwa Idi Lugongo shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kuweza kutusikiliza na kuwa nasi tukutane tena katika uh, VOA na mimi kama mlivyosikia jina langu BMJ Mridhi, ni shukuru yule ambaye amesimamia matangazo haya ambaye ni Khadija Riyami na mwelekezi Aida Isa. Tuonane hapo kesho, panapo majaliwa. Kwaheri kwa sasa.