Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kivayasi, na mimi ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni siku ya Jumanne, Septemba 5 mwaka wa 2017 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, 98.1 Equita FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo tuliyokuandalia wakati huu ni pamoja na maamuzi ya muungano wa upinzani huko Kenya wa NASA pamoja na Raila Odinga yanamaanisha nini? Hiyo mimi naona kwamba wanafuka mpaka kazi ya kutenga bu... bu... siku ya tarehe ya uchaguzi ni ya tume ya uchaguzi peke yake na katika habari nyingine, wawakilishi katika bunge la hapa Marekani wanarejea bungeni hii leo baada ya likizo ndefu ya mwezi mmoja. Sikiliza VOA kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, lakini kwanza ni habari za dunia hivi leo zinasomwa kwako na BMJ Mridhi. Habari zilizotufikia hivi punde katika chumba chetu cha habari zinasema kwamba tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IBC, imetangaza mabadiliko ya uongozi katika idara mbalimbali mbali, kama njia mojawapo ya kujitayarisha kufanya uchaguzi wa urais ambao unatarajiwa kufanyika tarehe 17 mwezi Oktoba. Tume hiyo imetangaza uteuzi wa takriban maafisa watano wapya kusimamia shughuli mbalimbali ikiwa ni pamoja na ile idara ya mawasiliano na teknolojia na vilevile vile usimamizi wa shughuli za kupiga kura. Haya yanafuatia kauli ya kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga kwamba muungano wa upinzani NASA hautashiriki katika uchaguzi wa marudio wa tarehe 17 mwezi Oktoba iwapo hakuna hakikisho la kisheria na kikatiba kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Odinga ambaye aligombea urais mapema mwezi jana kwa tikiti ya muungano huo wa upinzani ametoa shinikizo kwamba ni sharti maafisa sita wa tume hiyo ya uchaguzi na mipaka waondolewe kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Tume ya IBC imetangaza tarehe 17 Oktoba kama siku ya uchaguzi wa urais baada ya mahakama ya juu kubatilisha uchaguzi uliompa ushindi rais Uhuru Kenyatta katika uamuzi uliotolewa siku ya Ijumaa. Upinzani umeshikilia kwamba tume hiyo imegubikwa na dosari na haiwezi kusimamia uchaguzi kabla ya mabadiliko hayo. Wanasiasa wa chama kinachotawala cha Jubilee wamesema kwamba wako tayari kushiriki katika zoezi hilo. Ikulu ya Marekani leo inatarajiwa kutangaza hatima ya programu kuhusu wahamiaji waliokuja hapa wakiwa watoto, huku baadhi ya ripoti za vyombo vya habari zikiarifu kwamba rais Donald Trump atasitisha mpango huu ambao kwa miaka mitano sasa umewapa afueni maelfu ya vijana wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuendelea kuwa hapa Marekani. Maafisa wa utawala wa Trump waliwaeleza waandishi wa habari kwamba kutekelezwa kwa usitishwaji huo kutafanyika katika kipindi cha miezi sita ili kulipa bunge nafasi ya kushughulikia suala hilo wabunge wa kuhusishwa katika utekelezaji wa mpango huo uliozunduliwa kufuatia amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na rais wa zamani Barack Obama. Maandamano yamepangwa kufanyika nje ya White House hii leo eh, kuunga mkono mpango huo ambao umewanufaisha takriban vijana 8 waliokuja hapa wakiwa vijana vilevile. Eh, vile maandamano yanatarajiwa katika miji mbalimbali eh, hapa Marekani. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema kuwa karibu raia mia nne wa Kamerun na Nigeria wameuawa katika mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyotekelezwa na kundi la wanamgambo la Islamic kunradhi, yaliyotekelezwa na kundi la wanamgambo la Boko Haram tangu mwezi Aprili mwaka huu idadi hiyo ni mara mbili ya watu waliouawa katika kipindi cha miezi mitano kabla ya mwezi Aprili. E, ripoti iliyotolewa na shirika hilo hii leo imesema kwamba takriban watu 223 wameuawa na wanamgambo wa Boko Haram tangu mwezi Aprili, ikiwa ni pamoja na raia 101 waliouawa katika mwezi wa Agosti pekee. Shambulizi lililokuwa na maafa makubwa zaidi ni lile la Julai 25 ambapo watu wapatao arobaini waliuao walipokuwa wakifanya uchunguzi kuhusu uwepo wa mafuta katika jimbo la Bono kwa kuvamiwa na kupigwa risasi. E, katika nchi jirani ya Cameron takriban raia 158 na wameuawa katika mashambulizi 30 ya kujitoa mhanga yaliyotekelezwa na Boko Haram tangu mwezi Aprili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu ni huko nchini Kenya. Tangazo la tume ya uchaguzi nchini Kenya la tarehe ya uchaguzi limepokelewa kwa mtazamo tofauti na upinzani wanasa ambao umetamka bayana kukataa tarehe hiyo na kutoa madai mengine kadha wa kadha. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Barasa Nyukuri, wakili anayeshughulika na masuala ya katiba nchini Kenya, na kwanza kutaka kujua hiyo inamaanisha nini. Hiyo sasa, hiyo mimi naona kwamba wanafuka mpaka. Kazi ya kutenga siku ya tarehe ya uchaguzi ni ya tume ya uchaguzi pekee yake hakuna mtu mwingine ambaye anaruhusiwa kwa kisheria na kwa kikatiba kutenga siku, ni tume peke yake. Lakini lazima tume ihakikishe kwamba wamefanya vile vitu ambazo eh, Supreme Court ilisema watekeleze. Sasa mimi naona kwamba hawa ni wana kuvuka mpaka na wanafanya mambo ya siasa, na ikiendelea hivyo inaweza kuwa kwamba inaweza kufika tarehe kumi na saba hakuna uchaguzi. Sasa hiyo inamaanisha kwamba Uhuru Kenyatta aendelea kuwa kiongozi wa taifa, tutakuwa na constitutional crisis. Sasa pengine utueleze kikatiba, unaposema hivyo una eh, maana gani eh? Sasa unaona kulingana na katiba hasa kipengele cha mia moja eh, arobaine tume ya uchaguzi ndio iko na hiyo mamlaka ya kutenga siku ya uchaguzi, sio hata rais, sio mtu yoyote. Mtu mwingine hawezi kutangaza hiyo siku kosa tu hao tafsiri ambayo nimeona na tume ya uchaguzi ya IEBC ni kutowasiliana na wale ambao tunasema ni washikadau. Hiyo ndiyo imekuwa makosa yao mbaya sana. Wanafanya vitu kiholela bila kuambia wale ambao ni washikadau waelewe nini inaendelea. Unajua hiyo inatoa wazi, inaleta mambo ya confidence katika mpangilio wa uchaguzi. Na vipi kuhusu suala lilosema Odinga kwamba hawakushauriana wala hawakuulizwa chochote kutoka kwenye maamuzi ya IEBC, hilo kwa upande wako nalichukulia vipi? Mimi naona kwamba ni hiyo ndiyo kukosa imani kwa wale ambao tunasema ni washikadau, lakini tume ya uchaguzi na, na mimi nimejaa juzi, nimezungumza na bwana Jabukati nikamwelezea kwamba ushauri mara kwa mara na hasa wanasiasa na vyama vya kisiasa ni kitu ya muhimu sana. Hiyo itatoa hiyo hofu na hiyo mambo ya suspicion na lakini mi naona kwamba kulingana na watu wa tume ya uchaguzi, hata mimi mwenyewe kabla Jebukata ajaingia kwa hiyo kiti, tarehe ishirini nilimwandikia arafa fulani ambayo nimetiy kumi na tatu, nikamwelezea vitu zenye anatakana kuzingatia na ni kama alipuuza tu, na baadaye vitu zinazoanza kutokea, alafu nikimuuza anasema alikuwa ana changamoto zake. Ni Barasa Nyukuri, wakili anayeshughulika na masuala ya katiba nchini Kenya, akizungumza na Sauti Amerika kutoka mjini Nairobi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Hali kadhalika tunasikika katika simu ya mkononi andika m voa swahili com. Basi endelea kutusikiliza katika dakika hizi thelathini za matangazo haya yanayokujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Umoja wa Mataifa unaeleza maafa yaliyowakumba mamilioni ya watu huko Yemen baada ya zaidi ya miaka miwili ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kuwa ni janga lililosababishwa na binadamu. Afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva imetoa hii leo ripoti kamili juu ya mzozo huo wa Yemen. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti inayosomwa hapa studio na Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Mataifa una ripoti kumekuwepo na zaidi ya raia 11,700 waliowawa au kujeruhiwa huko Yemen tangu muungano wa Saudi Arabia ulipoanza mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa Kihouthi katika kuunga mkono serikali mwezi Machi mwaka 2015 Ripoti inalaumu muungano huo kusababisha majeraha ya watu elfu nane huku wahouthi wakilaumiwa kwa kusababisha majeraha ya zaidi ya watu elfu tatu na mia saba. Ripoti inaeleza kwamba mgogoro, kipindupindu na upungufu mkubwa wa chakula vimefanya Yemen kuwa katika mgogoro mkubwa sana wa kibinadamu duniani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kiongozi mkuu wa jeshi la Lesotho Kuante Motsomotso pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu katika jeshi wameuawa kwa kupigwa risasi leo Jumanne katika kambi ya jeshi, na hayo ni kwa mujibu wa ulinzi uh, wa nchi hiyo, ni kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya ulinzi nchini humo. Rais Donald Trump amesema kwamba ataruhusu Korea ya Kusini na Japan kununua vifaa vya ziada vya kijeshi kutoka Marekani. Kauli yake inaonekana kama ni majibu ya hatua ya Korea Kaskazini ya kulipua bomu la gesi ya hidrojeni siku ya Jumapili. Trump ameandika ujumbe ufuatao kupitia mtandao wa Twitter: nitaruhusu Japan na Korea Kusini kununua vifaa zaidi vya kijeshi kutoka Marekani, vilivyotengenezwa kwa ustadi wa hali ya juu. unaendelea kusikiliza voa kutoka hapa mjini washington dc serikali ya burundi inahakikisha kuwa maandalizi ya kupokea wakimbizi raia wa burundi waliokuwa wamepewa hifadhi nchini tanzania yamekamilika msafara wa kwanza wa wakimbizi hao unatarajiwa kuwasili nchini humo kesho kutwa siku ya alhamis tarehe saba tanzania pamoja na serikali ya burundi na unhcr katika mkutano uliofanyika mwishoni mwa juma jijini Dar es Salaam walikubaliana kushirikiana katika kufanikisha zoezi hilo. Burundi ina zaidi ya wakimbizi laki nne waliotoroka nchini humo kufuatia mzozo wa kisiasa ulioibuka April mwaka 2015 mwandishi wetu Haidala Kizimana na ripoti ifuatayo. Waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Pascal Barandagie pamoja na mwakilishi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR bwana Abel Bininyi wanahakikisha kuwa maandalizi ya kupokea wakimbizi hao yamekamilika. Vituo vitano vya mpakani na vya muda mashariki, kaskazini, kusini na magharibi mwa Burundi vimetengwa kwa ajili ya kupokea warundi hao. Ni zaidi ya elfu kumi na mbili wanaosubiriwa kutoka kambi za wakimbizi nchini Tanzania. Kabla ya mwaka huu kumalizika, watapokelewa karka vitu hivyo na baadaye watapelekwa katika maeneo yao ya asili. Hayo yaliafikiwa katika mkutano wa pande tatu, serikali ya Burundi, serikali ya Tanzania na UNHCR uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, mwishoni mwa wiki iliyopita itariki... Hapa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Pascal Barandagie anasema, tulikubaliana kuwa kabla ya tarehe 31 Oktoba, wakimbizi 6867 watakuwa tayari wamewasili katika nchi yao hii, wanaosalia watakuwa wamerejeshwa kabla ya Desemba mwaka huu. Tuliomba pia viongozi wa China wahifadhi mali zao na nyumba zao, ili watakaporejea wafikie katika miliki zao. Msafara wa kwanza wa wakimbizi hao utawasili hapa nchini siku ya Alhamisi tarehe saba kupitia kituo cha mpakani cha Mabanda mkoani Makamba kusini mwa nchi. Idadi kubwa ya wakimbizi hao wanaosubiriwa ni wakulima na wafugaji, watarejea bila ya kuwa na akiba yote ili waweze kujitosheleza katika chakula kabla ya mavuno. Hapa Abel Mbilinyi, mwakilishi mkazi wa UNHCR, anatuuliza kuwa watasaidiwa. kuna shirika la chakula duniani ambalo kwa Kifaransa mnaita PAM, kwa Kiingereza kuna shirika la chakula duniani FAO, nao watawasaidia kuwapa mbegu. PAM watawasaidia kuwapa chakula kwa muda wa miezi mitatu. Kwa hiyo tutawapa chakula miezi mitatu, na miezi mitatu unaweza kupanda maharage ukavuna na vitu vingine vikaendelea. Tutaendelea kuangalia hali zao, uh, jinsi wanavyo wanavyokuwa. Sio kama tutawaacha, wanavyofikia nyumbani, uh, tutawaacha hivi hivi, hapana. Tutakuwa pamoja nao na serikali itashirikiana nasi katika jambo hili. Kwa mjibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi UNHCR, idadi ya wakimbizi wa Burundi waliotoroka nchi kufuatia mzozo wa kisiasa ulioibuka Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano ni zaidi ya laki nne waliomba hifadhi kara nchi jirani. Tanzania ndiyo ya kwanza kupokea idadi kubwa ya wakimbizi laki mbili na elfu thelathini na sita ikifuatiwa na nchi ya Rwanda ambayo inawapa hifadhi wa rundi 86,000. Uganda ni ya tatu na mzigo wa wakimbizi kutoka Burundi 46,000, na ya mwisho ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ina 37,000. Idala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na bunge la Uganda limesitisha vikao vyake vya muda usiojulikana hadi pale serikali itakapotoa taarifa kamili kuhusu mauaji ya wanawake yanayoendelea kuripotiwa kila siku nchini humo. Huyu hapa Kennes Bwire na ripoti zaidi. Kikao cha bunge Jumanne alasiri kilikosa kufanyika ilivyo kawaida baada ya wabunge kumtaka naibu wa spika Jacob Olanya kufuata agizo la spika kwamba waziri wa usalama na yule wa mambo ya ndani watoe maelezo ya ni nani anawaua wa wanawake nchini Uganda. Mmoja baada ya mwingine wabunge walitoa masharti kwamba lazima mawaziri hao wawili wasilishe ripoti zao. Wanawake wameuawa katika hali ambayo ni ya kukera sana. Tulitaka taarifa kutoka kwa mawaziri husika haraka iwezekanavyo, lakini wanaonekana kutojali. Sitaki kuendelea kulalamika, nataka sababu zitolewe na mauaji haya ya kome mara moja. Bwana Spika, sote tuna machungu jinsi wanawake wanavyouawa humu nchini, bunge lisitishe vikao vyake. Lakini baada ya majadiliano ya muda hoja ibuka ikawa kwamba bunge haliwezi kuandaa vikao vyake hadi pale serikali itakapoeleza kwa, itakapo kwa kina sababu ya wanawake kulengwa na kuuawa. Tunaweza kuwa hapa kujadili na kuendeleza miradi ya serikali ya ujenzi wa barabara na kuimarisha sekta ya afya, lakini usiku huu mwanamke anauwawa. Zawadi pekee tunaweza kuwapa Waganda na ilani tunayoweza kutoa kwa baraza la mawaziri ni kusitisha vikao vyote vya bunge hadi suala hili litakapopata suluhu. Tunataka majibu kwa haraka sana, hata kama ni ndani ya muda wa saa moja. Kiongozi wa upinzani bungeni Winnie Kiza ameeleza bunge kwamba kanuni za bunge zime vunjwa iwapo shughuli za bunge zingeendelea wakati wawakilishi wa baraza la mawaziri wote hawapo bungeni kujibu swala linalojadiliwa. Hatua hii ilimwacha naibu wa spika kuuliza wabunge hatua ya kuchukua kabla ya mbunge wa kaunti ya ru kusini Samuel Odonga Oto kuzua hoja kwamba vikao vyote vya bunge visitishwe hadi pale nchi itaarifiwa kuhusu usalama wa wanawake, hoja iliyokubaliwa na wabunge wote isipokuwa waziri wa serikali za mitaa Tom Butime aliyejaribu kwa rai wa bunge kutoa muda zaidi kwa serikali. Waheshimiwa for... wabunge, nauliza swali la kutaka vikao vya bunge kuahirishwa hadi pale serikali itakapotoa taarifa kamili kuhusu mauaji ya wanawake humu nchini, wanaunga mkono waseme ndio, na wanaopinga waseme hapana. Wanaunga mkono wameshinda. Wanawake wananajisiwa kisha kuuawa kwa kunyongwa na vijiti kuingizwa katika sehemu zao za siri. Mashirika ya kijamii yamekosoa polisi kwa kukosa kumaliza mauaji hayo. Washukiwa 35 wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya mauaji huku washukiwa kadhaa wakiendelea kukamatwa. Hadi sasa wanawake 20 wameripotiwa kuuawa wa. Polisi wanasema kwamba huenda mauaji hayo ni ya kishirikina kwa imani za kupata mali. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wafanya biashara wa Afrika Mashariki na Waganda kwa jumla leo wamepata msiba mkubwa wa mmoja wa wafanyabiashara maarufu Kasim Omar, ambaye alikuwa mwenyekiti mpya wa kamati ya biashara ya Afrika Mashariki EABC kwa muda wa mwaka mmoja, aliyefariki hii leo. Alipata wadhifa huo Juni 16 mwaka huu baada ya kikao cha 18 cha mkutano mkuu wa kila mwaka wa EABC uliofanyika mjini Kampala, Uganda. Marehemu Kasim Omar alikuwa anaongoza timu ya wanachama 22 ambayo inatoa mwongozo wa mkakati kwenye kamati ya biashara ya Afrika Mashariki pia marehemu alikuwa mwenyekiti wa taifa wa kampuni ya kutoa na kuingiza mizigo nchini Uganda. Alikuwa akishiriki kutoa mwongozo wa masuala ya biashara katika. Hapa Sauti Amerika, na ifuatayo ni sauti ya Omar aliyozungumza na VOA kuhusu bajeti ya Uganda. Ajet uh, imefurahisha baadhi ya wananchi ambao wanahusika na mambo ya kibiashara kwa sababu kwanza, wametoa uzito wa malipo ya ushuru wa magari ambazo zinatumika kwa kazi ya kibiashara, ambazo zinasomba chakula na ambaye zinasomba mizigo, na hiyo pekee imeleta furaha sana kwa wananchi. Sauti ya Amerika inaungana na Waganda pamoja na eneo zima la Afrika Mashariki katika msiba huu wa Kasim Omar. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ukeketaji nchini Ethiopia. Takriban wanawake milioni mia mbili duniani wamekumbwa na taratibu hii ya maumivu makali inayojulikana kama ukeketaji, yaani FGM, utaratibu ambao Umoja wa Mataifa unasema umejikita mizizi katika baadhi ya tamaduni. Nusu ya wanawake hawa wanatokea nchini Misri, Somalia na Ethiopia. Kundi moja nchini Ethiopia limefanya maendeleo makubwa katika kutokomeza mila hii mbaya kwa kupitisha mabadiliko katika jamii husika. Mwandishi wa VOA me ana ripoti kutoka Kembata Tembaro, Ethiopia, na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika lisilo la kiserikali nchini Ethiopia la KMG lilianza kuelimisha watu kuhusu athari mbaya za ukeketaji wanawake na wasichana katika mkoa wa kusini wa kimbata tembaro mwaka 1998 beyebo eresado mkulima mwenye umri wa miaka 50 na mzee wa kijiji anasema kwanza hakuamini kile alichokisikia anasema tumekuwa na utamaduni huu kwa muda mrefu sana hauwezi kuwa na madhara ni utamaduni wetu tunautimiza ili kumnufaisha msichana Utaratibu unaweza kusababisha kutokwa damu nyingi, vidonda, maambukizo na matatizo ya kisaikolojia. Huko Ukembata, utaratibu huu maarufu hufanyika kama aina fulani ya ukeketaji sehemu tatu katika sehemu ya siri. Hali hii husababisha matatizo makubwa ya afya, hasa wakati wa kujifungua. Eresado amekadiria kuwa ilimchukua kiasi cha miaka minne kwa jamii yake kuanza kubadilika kuhusiana na swala la ukeketaji kama mzee wa kijiji ambaye maoni yake yanaheshimiwa sana, alikuwa na jukumu kubwa katika hili. Mabadiliko yalibainika kutokana na kazi ya KMG. Kazi kuu ya kundi hilo ni kufanya mikutano ya mazungumzo na wanajamii, makundi ya wa takriban watu 50 kutoka kila nyanja ya maisha, wanawake na wanaume, vijana na wazee, wazee na watu wengine walikusanyika pamoja. Wakati KMG ilipoanzisha hilo, masuala kama vile haki za wanawake zilikuwa ni dhana iliyohusisha watu maskini wanaojitahidi kujikimu kimaisha. Kwa hiyo ilizungumzia mahitaji ya siku kwa siku kama vile kutengeneza madaraja yaliyovunjika na kuzungumzia HIV na ukimwi. Kadri muda ulivyokwenda, hata masuala kama vile ambayo yalikuwa mwiko kuyajadili kama FGM na manyanyaso ya kijinsia yalijadiliwa kwa uwazi kabisa. KMG ilianzishwa na Bogaltek Kebre mwenye umri wa miaka 63, ambaye alikulia Kembata Tembaro na alikeketwa alipokuwa msichana mdogo. Wakati wa utoto wake, wasichana hawakutarajiwa kwenda shule. Gebre hata hivyo, alikwenda kusomea baiolojia katika vyuo vikuu vya Israel katika jimbo moja la Massachusetts hapa nchini Marekani, kwa msaada wa Fulbright felo Gabi anasema pamoja na watu kwenye mawasiliano katika jamii na kuwaacha wafanye maamuzi yao, ilikuwa ni muhimu sana kubadili taratibu ambazo zimejikita sana katika jamii. Hatulazimishi, tunajadili, tunafanikisha. Tunawaruhusu kuzungumza katika mawasiliano. Hakuna mtu ambaye amekosea, kila mtu yuko sahihi. Hakuna ambaye mwenye uelevu bora zaidi kuliko mwingine. Kila mtu aliyezungumza katika kundi hilo ana thamani, hakuna kumhukumu mtu. Hiyo inawafanya watu wajisikie vizuri kuzungumza yale wanayofikiria. Wanawake kwa mara ya kwanza, wana kitu cha thamani ambacho watu wanasikiliza kutoka kwao. Watu wanafahamu athari za kiafya zinazotokana na ukeketaji na, ukeke na wanajifunza kuwa hakuna msingi wa kidini katika Biblia au Kurani wa kutenda utamaduni huo. Mawazo haya yamechukuliwa ni kizazi kijacho cha wanawake na wanaume KMG, tangu ipanuliwe na nyingi ya kazi zake hivi sasa ziko nje ya Kembata katika mikoa jirani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. BMJ Muridhi yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Kiongozi mkuu wa jeshi la Lesoto, koante motomoto moto, pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu katika jeshi hilo, wameuawa kwa kupigwa risasi leo Jumanne katika kambi ya jeshi nchini humo na hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo. Shirika la habari la SABC la Afrika Kusini limeripoti kwamba baadhi ya wanasiasa wa ngazi za juu wameanza kutoroka nchi hiyo. Tume ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IBC imetangaza mabadiliko ya uongozi katika idara mbalimbali mbali kama njia mojawapo ya kujitayarisha kufanya uchaguzi wa urais ulioratibiwa kufanyika tarehe 17 mwezi Oktoba mwaka huu. Hiyo ni, i, imetangazwa kuri, uh. Haya yanafuatia kauli ya kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga kwamba upinzani NASA hautoshiriki katika uchaguzi huo marudio iwapo hakuna hakikisho la kisheria na kikatiba kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki wawakilishi katika bunge la hapa Marekani wanarejea bungeni hii leo baada ya likizo ya mwezi mmoja. Wabunge hao wanarudi Washington wakati ambapo shughuli za serikali zinakabiliwa na tishio la kusitishwa eh, kufuatia ukosefu wa ufadhili. Aidha, wawakilishi hao wanatarajiwa kujadili na kupitisha fedha za kusaidia waathirika wa kimbunga Harvey. Ikulu ya Marekani hii leo inatarajiwa kutangaza hatima ya programu maarufu kama daka eh, kuhusu wahamiaji waliokuja hapa wakiwa watoto, huku baadhi ya ripoti za vyombo vya habari zikiharifu kwamba rais Donald Trump atasitisha mpango huo ambao kwa miaka mitano sasa umewapa afweni maelfu ya vijana wahamiaji. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod, mwelekezi ni Aida Isa kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.