E, karibu msikilizaji, kwa kipindi cha Kwa Undani kitakachokujia katika takriban dakika sita, dakika tano zijazo, naye Idi Ligongo. Lakini kabla ya hapo, nakusomea habari muhimu za dunia. Mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions leo ametangaza kusitishwa kwa programu kuhusu wahamiaji wanaokuja hapa Marekani wakiwa watoto, mpango ambao kwa miaka mitano umewapa afueni maelfu ya vijana wahamiaji wasokuwa na vibali vya kuendelea kuwa hapa Marekani. Sessions amesema usitishwaji huo utafanyika katika kipindi cha miezi sita, ili kulipa bunge nafasi ya kulishughulikia suala hilo. Wabunge hawakuhusishwa wakati wa utekelezaji wa mpango huo wa kwanza, uliozinduliwa kufuatia amri ya kiutendaji ambayo ilitiwa saini na rais wa zamani Barack Obama. Maandamano yalikuwa yamepangwa kufanyika nje ya White House asubuhi ya leo kuunga mkono mpango huo ambao umesitishwa, ambao umewanufaisha takriban vijana laki nane waliokuja hapa wakiwa vijana. Maandamano pia yalipangwa kufanyika katika miji kadhaa nchini kote Marekani. Tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IBC imetangaza mabadiliko ya uongozi katika idara mbalimbali kama njia mojawapo ya, moja ya kujitayarisha kufanya uchaguzi wa urais ulioratibiwa kufanyika tarehe 17 mwezi Oktoba mwaka huu. Kwa, uh ikiwa ni pamoja kunradhi. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema kwamba muungano wake wa NASA hautashiriki katika uchaguzi huo wa tarehe kumi na saba iwapo hakutakuwa na hakikisho la kisheria na kikatiba kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Odinga ambaye aligombea urais mapema mwezi jana kwa tikiti ya muungano wa upinzani NASA ametoa shinikizo kwamba ni sharti maafisa sita wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC waondolewe kabla ya uchaguzi wa kufanyika. Maafisa kama sita kama tulivyotaja tayari wameondolewa na nyadhifa zao kuchukuliwa na watu wengine. Shirika la kutetea haki za binadamu, Amnesty International limesema kwamba takriban raia mia nne wa Cameroon na Nigeria wameuawa katika mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyotekelezwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram tangu mwezi Aprili mwaka huu. Idadi hiyo ni mara mbili ya watu waliouawa katika kipindi cha miezi tano mitano kabla ya mwezi Aprili. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia redio yetu ya 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Kiongozi mkuu wa jeshi la Lesotho Kuante Motsomotso pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu katika jeshi la nchi hiyo wameuawa kwa kupigwa risasi leo Jumanne katika kambi ya jeshi. Hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya ulinzi nchini humo. Shirika la habari la SABC la Afrika ya Kusini limeripoti kwamba baadhi ya wanasiasa wa ngazi za juu nchini humo wameanza kutoroka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kanali Tanki Motae, ambaye ni katibu mkuu wa vikosi vya ulinzi, amethibitisha kuuawa kwa Motomoto, ambaye alikuwa kamanda wa kikosi cha ulinzi cha Lesoto, lakini hakutoa habari zaidi. Ufalme wa Lesoto umekumbwa na misukosuko kadhaa ya kisiasa tangu jaribio la kuipindua serikali ya kufanyika mnamo mwaka wa 2014. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo ambaye atakuendeshea mpango wa kwa undani hii leo, kama atakavyokueleza akiangazia mambo yanayotokea huko nchini Kenya na kwingineko duniani, ikiwa ni pamoja na hapa Marekani ambako rais Obama ame rais wa Marekani Donald Trump ame ametoa rasmi amri kwamba kusitishwe programu ya watoto waliokuja hapa bila idhini. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kupitia redio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tutaangalia kuelekea uchaguzi wa marejeo nchini Kenya. Hali kadhalika tutaangalia shauri la Rais Donald Trump kusitisha mpango wa kuwapatia hadhi ya uhamiaji hapa Marekani. Watoto wote ambao walikuja wakati wakiwa si wahamiaji halali walipoingia Marekani na wazazi wao. Ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo, karibu. Naam, karibu katika kwa undani katika idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo basi sehemu ya upinzani ya muungano wa NASA imetangaza bayana kuto kuwa tayari kushiriki uchaguzi wa marejeo endapo safu ya uongozi wa tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC itaendelea kuwa kama ilivyo. Lakini kabla ya hayo kuendelea, muda mfupi uliopita e, kumefanyika mabadiliko ya baadhi ya maafisa wa IEBC katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera, hali kadhalika tutakuwa naye hapa mwenzangu BMJ Murithi ndani ya studio. Kennedy Wandera, moja kwa moja, hebu tupashe kwanza hii habari juu ya mabadiliko ama kutangazwa kwa baadhi ya wa maafisa wa IEBC. Nam asante. Nam, ifahamike wazi kwamba IBC kupitia mwenyekiti wake Wafula Chebukati, punde tu baada ya mahakama ya juu kutupilia mbali ushindi wa rais Kenyatta, alitangaza bayana na kusema kwamba wataanza sasa, ataanza kufanya marekebisho fulani katika tume nzima, ili awe na kitengo ambacho kita idadi ambayo itamsaidia kuhakikisha kwamba uh, inaangazia rejeo ya kura hizi za urais na leo inaonekana hilo limetimia. Muda mchache tu uliopita ameweza kutangaza kikosi ambacho anasema kwamba ndicho atakachoweza kufanya kazi nacho, na kuonekana kuwateua, uh, ama kuwaweka kando baadhi ya maafisa ambao upinzani umekuwa ukilalamika kwamba kuenda basi walishiriki pakubwa katika kuhujumu kura nzima. Na yule wa kwanza ambaye ameteuliwa ni anaitwa Marjan Hussein Marjan Huyu ndiye atakayekuwa mratibu wa mradi huu uh, spesheli ambao ni ya kura wa urais, na ndiye atakayesimamia kitengo uh, kikosi kizima. Na kuna mwingine pia Daktari Sidi na Mulungu ambaye ndiye atakuwa afisa mkuu wa mipango uh, Kutakuwa na Nancy Kariuki ambaye atakuwa mkuu wa mipango uhusishi katika uh, tume hiyo. Kisha kuna Bernard Misati Moseti ambaye atakuwa afisa mkuu wa mafunzo. Kisha kuna Albert Gogo ambaye atakuwa anafanya kazi chini ya uongozi wa Wafula Chebukati uh, mwenyekiti wa, wa tume hii uh, naye atakuwa anasimamia, huyu Gogo atakuwa anasimamia kitengo cha ICT, mifumo ya kiteknolojia uh, hii kumbuka kwamba ndio idara maalum iliyokuwa imesimamiwa na marehemu Chris Msando na kabla ya uh, marehemu Chris Msando kulikuwa na um, Mr. James Muhati. Sasa James Muhati amewekwa uh, kando na uh, kuwekwa Albert Gogo, na mwenyekiti mwenyekiti Wafula Chebukati anaeleza kwamba atakuwa anafanya kazi na huyu, manake inaonekana hii ndio mojawapo ya vitengo vilivyohujumiwa katika kura nzima kwa mujibu wa tume hii. Kisha kuna Silas Rotish ambaye ndiye atakayekuwa mkuu wa ile kile kituo cha kupeperusha matokeo cha kitaifa na kisha tutakuwa na mwenyekiti, tutakuwa na afisa mkuu wa idara ya sheria ambaye ni Salome Oyugi. Na nieleze tu kwa kifupi kwamba wale walioweza kuwekwa kando katika mradi huu ni pamoja na Ezra Chiloba ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo, naibu wake Betty Nyabuto mkurugenzi wa mipango ya usajili wa wapiga kura Immaculate Kassait, meneja wa ICT James Muhati na mkuu wa kitengo cha sheria Praxedes Tororei hawa hawajahusishwa, hawajawekwa katika uh, kiki, hiki hiki hiki kikosi ambacho uh, Wafula Chebukati ameweza kukitangaza. Na katika kile kinachoonekana kwamba chilo uh, Chiloba amewekwa kando, inaonekana kwamba nafasi ya Chiloba sasa itachukuliwa na Marjan Hussein Marjan ambaye pia alikuwa na mmojawapo wa manaibu wake. Kwa asante sana uh, Kennedy Ondera kwa utangulizi huo. Sasa BMJ tupo hapa studio na toka asubuhi unafuatilia shauri la eh, muungano wa NASA eh, kutaka kuona kwamba mabadiliko haya yanafanyika. Bila shaka idi na ameeleza vizuri sana uh, mwenzetu pale Nairobi, Kennedy Wandera, na akaingia kwa kina kabisa. Nilikuwa nimetayarisha uh, kueleza ni kina nani na Wandera ameeleza. Kwa hivyo sasa mimi nitaanza moja kwa moja kwa swali ambalo labda tutamrejesha tena Wandera. Wandera, hebu sikiliza kauli hii kutoka kwa Raila Odinga ambaye ni mgombea Uh, alikuwa mgombea wa muungano wa NASA alivyosema hususan kuhusu hao ambao umesema wamewekwa kando, akisema kwamba ni lazima wafunguliwe mashtaka uh, uh, Raila Odinga hapa akizungumza uh, mapema hii leo uh, kuhusiana na wao uh, hao ambao wamewekwa kando. Mahakama iliamua ati ili uchaguzi haikufanyika kulingana na mujibu wa sheria na katiba wa taifa letu. Kwa hivyo tunataka wale ambao walihusika kwa kuvunja sheria, hatua ya kisheria ichukuliwe dhidi yao. Hatutaki wezi kukubali wale wizi, wezi ambayo waliiba kura wapewe fursa tena kurudia kusimamia hiyo uchaguzi. Hiyo ni kama kuchukua fisi awe mchungaji wa mbuzi wetu. Wale hawezi kuchunga kura zetu, ni kama kuchukua fisi awe mchungaji wa mbuzi. Unasikia Idi Ligongo? Naam. <laughs> Labda sasa nimuulize, <laughs> Kennedy Wandera, swali ambalo kila mtu sasa atauliza ni je, baada ya yale ambayo wametangaza tume ya uchaguzi na mipaka IBC hapo chini ya mwenyekiti wa Wafula Chebukati Kulingana na kauli hiyo uliyoisikia ya Raila Odinga, kuna lolote ambalo limetoka kwenye kambi hiyo uh, kufuatia yale yamejiri muda mfupi uliopita? Bado hawajazungumzia hili lakini, uh, tumejaribu kuzungumza na baadhi ya Wakenya, wanasema kwamba inaonekana uh, kwamba wakati alipokuwa akizungumza na uzito mkubwa sana wa mwenyekiti wa, wa tume hii Wafula Chebukati, baada uh, ya kutangazwa kwa Uh, uh, uamuzi wa mahakama ya juu kwamba wale walipokuja uh, walipokuja katika uh, uh, uh, hii tume hawakuweza hawakuwa na muda wa kufanyia marekebisho ile ile secretariat, na akasema kwamba sasa ni wakati wa kufanya marekebisho katika hiyo secretariat, na inaonekana hivi sasa ndivyo alivyosema, alivyofanya. Kwa hivyo wengi we li... hata uh, kama bado uh, uh, uh, ule uamuzi uh, bayana haujatoka kutoka mahakama ya juu Zani wapi, kipi kilichoenda mrama? Basi inaonekana e Wafula Chebukati ameangazia, ame, ame kwa kina sana kuanza kuwatengua hawa maafisa ambao kwake anadhani labda ndio huenda walihujumu. Lakini Kennedy Wandera, kwa kuangalia duru za kisiasa hapo uh, nchini Kenya uh, unaonaje juu ya swala hili? Je, kuna uh, yeyote yule ambaye hapo awali amewahi kuwazungumzia hawa E, kuwa kama moja kati ya watu ambao wanaweza kuleta mabadiliko kuleta imani kwa pande zote ambazo zinashiriki uchaguzi. Ukiangalia majina ya hawa maafisa ambao wametajwa hivi punde, um, watu wanaosema kwamba, kwa mfano huyu, Marjian, Husein Marjian, uh, ali, ali, katika kura hii ya urais ambayo imetamatika amekuwa uh, kiungo muhimu sana. Uh, na wakati tulivyokuwa tukizunguka na BMG hapa jijini Nairobi katika ule ukumbi wa Boma, alikuwa anahusika sana katika ukaguzi wa hizi fomu thelathini na nne. Kwa hivyo Chabukati amwangazia kama mtu muhimu sana kwake, maanake anasema kwamba yeye ndiye atakayekuwa mratibu wa mradi yote hii katika hii uh, mradi huu ambao anasema ni mradi ambao yeye atakuwa anauangazia sana. Kwa hivyo hatujajua bayana iwapo watafanya kazi, lakini tunaamini kwamba haya ni marekebisho ambayo mwenyekiti wa tume hii ameapigia ame darubini sana, na kusema kwamba ataweza kuangazia watu hawa na wataweza kufanya kazi naye pamoja ili kuhakikisha kwamba wanafanya kazi hiyo kwa mujibu wa sheria jinsi mahakama ya juu ilivyoweza kuagiza. Wandera, anajua kumekuwa usiku hapo Nairobi, lakini Uh, haya ambayo umekuwa ukieleza Idi Ligongo kuhusu hatua zilizochukuliwa na Chebukati lazima yamezua hisia mbalimbali mbali nchini kote, maanake wengi walikuwa wanasubiri kuona IBC itafanya nini kuhusiana na mfano Chiloba ambaye ametajwa kwamba alihusika katika dosari fulani na wengineo. Je, umeweza kupata kujua baadhi ya wa wakenya wengine wanasemaje kuhusu hatua hii ya Chebukati Namu, uh wengi tumeweza kuzungumza na baadhi yao, na hususan wale wa upinzani wanaeleza kwamba hii ni hatua nzuri kwa mwenyekiti wa tume hii. Maanake jinsi nilivyoeleza hapo, alikuwa anasema kwamba yeye mwenyewe kama mwenyekiti hajaguswa popote uh, na, na, na, na uamuzi wa mahakama kumaanisha kwamba yeye uh, yeye inaonekana kwamba ni safi katika shughuli nzima, lakini wapo wanaosema katika upande wa upinzani, wanaeleza kwamba uh, haya mabadiliko bado nishati uh, Wafula Chebukati ajitokeze wazi wazi na aweze kuelezea bayana hatima ya hawa maafisa wengine ambao wameweza kuwekwa kando sababu wanadukuduku wana, wana kwamba huenda basi uh, mwenyekiti huyu Wafula Chebukati mm -hmm. amewateua hawa na kuwaweka katika mradi huu spesheli mm -hmm. lakini huenda basi watakuwa na, wanapata maagizo uh, kutoka kwa hawa ambao wameweka kando. Lakini pia tumeweza kuweza ku uh, piga darubini tukiweza kuangalia kile kinachoendelea huku katika tume hii, na tumeweza kubaini kwamba hawa maafisa inaonekana basi wameweza kuwekwa kando kwa muda nani, ili wasiweze kushirikiana na hawa pamoja lakini pa, bado hilo pia tunaweza kulithibitisha iwapo ni, ni, ni, ni, ni, ni kweli. Kando na hayo anayosema uh, Idi Ligongo, anayosema uh, mwenzetu kule Kennedy Wandera ni kwamba kumekuwa na cheche za moto katika siasa katika tayari wanasiasa kina Rais Uhuru Kenyatta wakienda nje na kuzungumza na wafuasi wao, na moja ya kitu ambacho kimeibuka tangu hiyo jana, tangu juzi, ni kwamba amekuwa akimkemea sana Jaji Mkuu Maraga kwa uamuzi alioutoa yeye, anasema hajafurahishwa kabisa ingawaja na uheshimu. Na sasa kumekuwa na baadhi ya wa Wakenya ambao nao wanamkosoa wa Rais Kenyatta kwa kumkashifu Jaji Mkuu David Maraga na muda mfupi uliopita tumeweza kuzungumza na mwanasheria ambaye anahusika na sheria na, na, na katiba na, au ma, uf, mafunzo kuhusu katiba nchini Kenya. Anajulikana kama Barasa Nyunkuri na tumemuuliza swali hilo kuhusu kufokewa kwa Rais Kenyatta kwa sababu ya anayoyasema kuhusu Maraga na hivi ndivyo amesema: Mimi pia nilishikwa na hofu na nikashangaa sana, kwa nini rais ambayo tunasema ni Of you, national unity na anaroboka kama wanasiasa wengine. Hiyo haikuwa sura mzuri ya mtu ambayo tunashikilia kwamba ndio nguzo ya taifa. Ye kutofautiana na Supreme Court, hiyo haina shida, lakini kuenda kusema kwamba wakimaliza uchaguzi atatimua kina Maraka, hiyo ameenda kinyume ya nguzo e, za katiba. Kuna kitu ambayo tunaita katika katiba yetu separation of power principle. Hizo nguzo lazima zilindwe, mahakama esikuwe na ushauri kutoka kwa mtu yoyote, awe serikali tekelezi awe bunge au nani. Sasa mi naona kwamba rais mwenyewe amejichanganyisha, anakeuka mipaka ya katiba. Na tena kwanza alikuwa anaambia Bwana Raila Odinga aende mahakamani. Sasa baada ya kuenda mahakamani, angekuwa anasitamili kusema kwamba uamuzi wa mahakama mi naheshimu, na asiende kuendelea kuweka siasa. Kwa hiyo mambo hiyo mambo ya kuleta vitisho kwa, uh, kwa na wanamaraka wa, wa, wa, wa, wa, jingine wakuu, hiyo ni mambo ambayo haistahili kwa mtu ambaye tunasema ni kiongozi wa taifa ni mtaalam wa katiba nchini Kenya Barasa Nyukuri akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Idi Ligongo, unaona haya si mambo ambayo yanaisha usiku wa leo naonekana hapo, kesho bila shaka tutaweza kupata tathmini hata zaidi eh, baada ya yale, hususan yale ambayo yametangazwa na mwenyekiti wa Fula Chabukati wa IBC. Kwa kumalizia, Kennedy Wandera, ni nini hasa ambacho tunatarajia pengine kukiona kutoka pande zote mbili hasa E, mara baada ya, ya mabadiliko haya ya safu ya usimamizi wa uchaguzi. Tam, kesho tunatarajia kwamba upinzani utajitokeza, maanake wamekua wakisema kwamba tunataka huchiloba ajiondoe na mafiso wengine, uh, huyu anayeitwa uh, uh, Beti Nyabuto ambaye alikuwa mwenye uh, naibu wa Chiloba pamoja na na mkurugenzi wa mipango ya usajili wa wapiga kura Immaculate Kasait pamoja na meneja wa ICT James Mhati Hawa iwapo wameoka kando, basi bila shaka tutaweza kile ambacho upinzani wataweza kukizungumza kesho, na pia vilevile tutaweza kujua upande wa Rais Kenyatta kuhusu mabadiliko haya, na ninajua zitakuwepo uh, hisia nyingi tu kutoka kwa wananchi na watu tofauti tofauti tutaweza ku uh, Uh, angazia hilo ishi tuweze kujua ni kipi kinacho uh, kutokana na. Asante sana Ken Ndwandera uh, kwa kutufahamisha hayo eh, kutoka hapo Nairobi. Hali kadhalika mwenzangu hapa eh, ndani ya studio 16 BMJ Muridhi, ambapo tulikuwa tukiangalia eh, zile habari ambazo zinaendelea juu ya marudio ya uchaguzi wa Kenya, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tena, tutakuwa katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, tangazo ambalo hapa Marekani hivi sasa limekuwa ni gumzo kwelikweli. Mwanasheria mkuu wa Marekani, Jeff Sessions, eh, kasitisha programu ya wahamiaji waliokuwa hapa wakiwa watoto, mpango ambao kwa miaka mitano umewapa afueni maelfu ya vijana wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuendelea kuwa hapa Marekani. Kumbuke kwamba hili ni shauri ya maharakati ama ahadi ya rais Donald Trump kushughulikia kushuhulikia, ikiwa ni moja kati ya vitu ambavyo anaviona ni muhimu kabisa kuvitekeleza wakati wa utawala wake. Wabunge inadaiwa kwamba hawakuhusishwa wa utekelezaji wa mpango huo uliozinduliwa kufuatia amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na rais Barack Obama. Tunaye Dr. Patrick Nigula eh, ambaye amekuwa akifuatilia swala hili eh, tukipata pengine kwa uchambuzi zaidi sasa. Dr. Nigula, hebu tueleze hali hii eh, maanake mpaka hivi sasa kinachosubiriwa ni bunge kushughulikia suala hili eh, na, na, na kile ambacho kinaonekana ni kwamba eh, kuna hali ya sintofahamu miongoni mwa wahamiaji wengi kwelikweli wa hapa Marekani, na tunavyoelezwa hivi sasa watu kibao wameshaandamana mitaa mbalimbali ya Marekani kupinga swala hili. Uh, kwanza tu nianze tu kwa kusema asante sana kwa kunipa nafasi hii kuchangia katika suala hili ambalo ni muhimu sana kwa zaidi ya uh, vijana kama laki nane mpaka laki saba ambao wameweza kujisajili uh, na kuwepo katika mfumo ambao uliowezesha kupata nafasi za kazi pamoja na social security number, pamoja vile vile na kuwapa nafasi ya kuingia katika vyuo mbalimbali na kujiendeleza na masomo katika kupitia fani mbalimbali mbali. Uh, mimi tu kwanza, ni niseme ni kwamba ni, ni jambo ambalo limewasikitisha lime watu wengi sana uh, ukiangalia katika upande wa uh, hali za kifamilia wao binafsi hawa vijana pamoja na familia zao na ndugu rafiki na majamaa mbalimbali ambako wanatoka hawa uh, vijana hao vijana sasa tukiangalia hapa kwamba taarifa ambazo zipo inaelezwa kwamba endapo kutakuwa hakuna e, swala lote la kushughulikia hili swala pengine kuweka pingamizi ama kuweta utaratibu mwingine itakapofika mwezi machi mwaka elfu mbili na kumi na nane uh, wapo vijana wengi tu ambao wataanza kupoteza hadhi hii na kushindwa kuendelea E, na shughuli zao, kama ni kazi, kama ni elimu, kama ni vitu vingine ambavyo, e, ni halali kufanyika hapa Marekani hasa ukiwa ni kama vile mhamiaji uh, halali. Hili likoje? Hili litategemea zaidi na bunge kui, kuiangalia sheria hii, kwa sababu uh, sheria yenyewe ilivyopitishwa ina utata kidogo, kutokana na kutokuwa na kima kisheria, yaani ya kisheria ya, ku, kuwalinda Uh, baadhi ya wa vijana karibia laki nane na hii itatokana uh, labda na mazungumzo ya karibu yatakaokuwa yakifanywa baadhi ya wabunge katika Senate na Congress, ili kuweza ku, ku, kuipitisha tena hii sheria ili iendelee kuwalinda baadhi ya vijana hawa, kwa sababu moja kubwa tu ukiangalia baadhi ya zaidi ya marais au viongozi wa vyu, vyuo hapa Marekani zaidi ya mia moja wa, wameungana kwa pamoja na kujaribu kuishauri bunge la Marekani ili kuiendeleza hii sheria, hii iendelee uh, kuwalinda baadhi ya hawa vijana. Spika wa bunge uh, Paul Ryan yeye amezungumza kwamba watahakikisha kwamba kwa nafasi yao wanahakikisha wanafanya makubaliano kabla ya muda huo ambao ikifika iki, iki kama hakuna maafikiano yoyote E, basi hawa vijana laki nane wanaweza kupoteza hadhi yao ya ya, ya ukazi hapa hasa kuweza kushiriki katika shughuli zote kama e, raia ambao wako kihalali hapa Marekani. Kwa kuangalia unadhani kwamba kuna makubaliano ambayo yataafikiana baina ya rais mwenyewe e, baraza la Senate hali kadhalika bunge? Mi naona tu ni, ni, ni kutakuwepo na mafanikio kwa sababu ukiangalia Uh, programu yenyewe ina faida kubwa sana katika taifa hili la Marekani. Kwa mfano katika hali ya uchumi wa Marekani, na vilevile vile katika kodi, na vilevile vile katika kuongeza kipato cha hawa baadhi ya vijana ambao walikuwa wakifanya kazi ambazo zilikuwa haziruhusiwi. Kwa hiyo utaona kwamba wanachangia katika kiasi kikubwa sana katika ajira, uchumi pamoja na elimu hapa katika taifa hili la Marekani na tukiangalia kuna swala ambalo ni muhimu pia tukalizungumzia, ni kwamba e, kuna wale ambao wamefanya maombi na inaelezwa kwa yale maombi ambayo yalipokelewa kabla ya siku ya leo, basi itaenda kushughulikiwa, lakini kuanzia kesho hakuna kile ambacho kitafanyika e, kwa maombi mapya. Hili sasa, e, kwa hali ambavyo imekuwepo kwa kipindi kirefu kwamba je, kuna idadi yoyote ya watu ambao walikuwa bado hawaja omba maombi ya kupatiwa vibali vya ukazi vya kuishi hapa kihalali kabla ya leo, mimi tu naona ni ni ile hali ya baadhi ya vijana ambao walikuwa hawana au kutokuamini kwamba sheria hii iliweza kuwalinda kwa kipindi ambacho kama walivyozungumzia hapo awali kitaisha mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane, na wameamua kujitokeza kwa sasa hivi, labda wanaweza wakapatiwa Uh, labda vibali hatuwezi kujua, itategemeana na na na baraza la Seneti na vyombo vya kisheria hapa Marekani watafikiria vipi kuhusiana na kutolewa kwa tarehe ya kuto kujiandikisha. Na kuna suala lingine ambalo tuna linajadiliwa sana. Je, endapo kutokuwa hakuna mwafaka wowote wa na wale ambao hadhi zao zitakuwa zimeisha e, muda wake, nafasi yao ikoje katika kurejeshwa E, katika zile nchi ambazo wametokea hasa ukizingatia kwamba wengi wao walikuja hapa kama watoto, si maamuzi yao. Mimi naona tu ni kwamba, ni kwamba ukiangalia idadi kubwa ya ya vijana ambao wamejiandikisha sasa hivi zaidi ya laki nane, mimi sidhani kama serikali ya hapa serikali kuu itaweza kuwarudisha vijana wote, ukiangalia katika uh, uh, hali ya kiuchumi wanavyochangia katika taifa hili la Marekani. Mimi tu naona kwamba wata watafikia muafaka ambao utawalinda na kuwaongezea uh, haki tena ya kuendelea au kuwapatia vibali vya kufanya kazi na kuishi katika taifa hili la Marekani. Na kwa kumalizia uh, Dkt. Nigula, tungependa kufahamu uh, Rais Obama wakati anaanzisha huu mpango maalum madhumuni yake hasa alikuwa ni nini na eh, na kile ambacho alikuwa anakiamini kilikuwa ni kipi ambacho pengine ni tofauti na Rais Donald Trump? Mimi tunaona wakati rais aliondoka Obama, alikuwa anaangalia manufaa ya baadaye ya hawa vijana ambao walikuwa wamejificha, ni kwamba katika uh, miaka ya baadaye wanaweza kuleta ba, faida, faida kubwa sana ya kiuchumi katika uh, state level vile, vile katika taifa kwa ujumla, kwa ujumla katika kuleta, kuchangia katika kusukuma gurudumu la maendeleo la taifa hili kubwa la Marekani. Asante sana, Dk Patrick Nigula, kwa kutueleza hayo. Tunashukuru msikilizaji kwa kuwa nasi katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, e, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi Saida Abdun. Mimi naitwa Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika kwa undani.