Hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji wa VOA Express. Jina langu ni Sunday Shomari, nikiwa nimejaa tele kama pishi la mchele. Ikiwa leo eh, ni siku ya Jumatano Septemba 6, 2017. BMJ Muridhi, mambo ni yapi moto moto hii leo? Asante sana. Na mimi jina langu ulimelisikia ni BMJ Mrithi, na mambo ni moto sana, mambo mengine ambayo saa zingine si mazuri, kwa sababu tunaanza na taarifa kwamba watu wanne wameuawa kwa kukatwa kichwa katika eneo la Hindi, kaunti ya Lamu, usiku wa kuamkia leo. Je, kulikoni? Watu 50 waliweza kutekeleza hayo mauaji leo asubuhi mapema, na ni huzuni zimetanda na wananchi wamekuwa na wasiwasi, hata wamefanya demonstration au wamefanya maandamano ili waone serikali imechukua hatua gani. Vilevile vile, kama ulivyosema BMJ, habari si nzuri sana huko nchini Tanzania. Viongozi wanne wa chama cha wananchi CUF wanaomuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba wamefariki dunia baada ya msafara wao wa wa gari kupata ajali na vilevile tutaweza kuvuka moja kwa moja mpaka huko Mombasa, ambako Sande Shomari leo kumetokea vituko chungu nzima. E, watu wamefanya maajabu, lakini sitawaambia ni maajabu yapi mpaka tufike pale, manake mwandishi wetu yuko standby. Amina Chombo kutueleza ni nini kizaizai kimetokea katika barabara za mji wa Mombasa hivi leo. Kwa hivyo kaa nasi takriban dakika thelathini eh, kuanzia sasa upate kujua mengi, lakini kwanza tuende moja kwa moja mpaka huko Lamu uh, hatutafika Lamu kwani tutazuia pale Mombasa, ambapo mwandishi wetu uh, liberty Adede yuko stand by kutujuza mengi zaidi kuhusu habari ambayo tumewapa sasa hivi, mauaji yaliyotokea katika eneo la, la Lamu. Liberty, twende kazi Nam, mara moja, hatuna muda mwingi sana <laughs> lakini tupe, ni nini kimeendelea hapo uh, Lamu? Nam, ni watu wanne wamekatwa vichwa, wameuawa kwa kukatwa kichwa usiku wa kuamkia leo, na kulingana na ula kijiji, tukio hilo limetokea usiku ambapo watu walivamia vijiji vya Bobo na Silini E, katika eneo la Hindi kule Lamu, kamanda wa polisi ka- kaunti hiyo Bwana Gilbert Kitio amethibitisha kisa hicho, huku akisema kuwa wanaendelea kufanya uchunguzi kubainisha ikiwa mauaji hayo yalitekelezwa na e, kundi la Al Shabab ama ni wahalifu. Kwamba e, duru zinadokeza kwamba huenda mauaji hayo yametokana na mzozo kati ya jamii ya wa wafugaji na wakulima ambao huzozana mara kwa mara kwa sababu wakiwa wanazozania sehemu ya kulisha mifugo yao, huku wale wakulima wakitaka sehemu ya kutekeleza e, ukulima wao. Suala so, hilo limesababisha maandamano na mvutano huko, hata kuhatarisha na kusimamisha shughuli za usafiri. Mabasi kutoka Lamu kuja eneo la Malindi kisha Mombasa imekuwa na matatizo kwa mapema siku hii ya leo hapo mchana, kutokana na maandamano ya watu wakilalamikia maafisa wa polisi hukosa kuchukua hatua ya haraka wakati walipopiga kamsa ya kuhitaji msaada. Asante sana Liberty Adede, na bila shaka kwa wasikilizaji ambao wangependa kujua mengi zaidi kuhusu habari hii wanaweza kufika kwenye www voa swahilicom ambapo taarifa iko hapo. Na sasa tuungane naye mkazi wa Lamu, jina lake Mohamed Abdikadiri. Mohamed Abdi Kadiri, hebu tufahamishe hasa pale ulipo, ni nini kimetokea? Kama ulivyosikia Liberty Adede ya akieleza, ya tupe uh, taswira uh, zaidi. Huzuni zimetanda na wananchi wamekuwa na wasiwasi, hata wamefanya au wamefanya maandamano ili waone serikali imechukua hatua gani. Kwa vile navyofahamu, security imeweza kuchukua hiyo hatua, lakini hawajaweza kufanikiwa kuwashika hawa majangili nam. Hebu tufahamishe ni umbali gani kutoka uh, tuseme mfano pahali ulipo. Aa, ni kama kilomita 20 kutoka hapa Amu kisiwani kwenda sehemu hiyo ya Hindi. Kuna taarifa zozote ambazo zimetoka kwa utawala labda kutoka kwa kamishna? Uh, hawajakomenti hawaja kitu hawajaweza kusema kitu chochote, isipokuwa katika baadhi ya vyombo za habari hapa nchini Kenya kama NTV iliweza kuonyesha kwamba watu wa eneo la Hindi wamekuwa na wasiwasi na kuandamana, wanataka kuanzishia usalama wao, na haya yanajiri wiki mbili tatu hivi baada ya ripoti kwamba uh, serikali au uh, wanajeshi walikuwa na mpango wa uh, kulipua baadhi ya maeneo katika msitu wa Boni Forest. Je, una habari zozote kuhusu hatua hiyo kama ilichukuliwa, na kama imekuwa na manufaa yoyote. Hatua hiyo ilikuwa ifanywe, lakini kwa bahati nzuri haikuweza kuchukuliwa. Waliweza kuchukuliwa wachungaji na wakulima, kuwekwa mahali pamoja, ni kama serikali iliweza kuunganisha watu jamii moja ingawa ni pande mbili bena wafugaji na wakulima, waweke mali pamoja, watengeneze kama committee, waojua huyo ya adili yakiingia, wataweza ya kumdentify au kuweza kumtambua na waweze kukamatwa Mohamed. Mauaji haya yanatokea takriban wiki mbili baada ya mauaji mengine ambayo yalikuwa pia ya kusikitisha. Uh, kwani walikatwa vichwa pia katika eneo la Witu katika divishon ya Witu huko Magharibi mwa Lamu. Uh, hii ina maana kwamba ha hatua zozote ambazo zinachukuliwa hazizai matunda, au wananchi wanaonaje? Uh, pale ulipo hatua za kusema zimekuwa zikizaa zi, zi, matunda lakini, ni kidogo sana, kwa sababu haya matukio mengine ilikuwa ni kabla ya election, na election ilifanyika kwa salama na kila kituo cha kupiga kura kulikuwa kuna maofisa wa usalama na watu waliweza kuvoti kwa usalama. Na kusikitisha tu ni kwamba hivi vitu hutokea kwa muda ambao hautarajii. Kwa hivyo kama chairman wa ningesema serikali iamarisha zaidi usalama. Moja katika kuimarisha ni kuweza kuwa, kuwa engage au kuwachukua wenyeji lokal hizo area waweze kuandika kazi na kuweza kuwapatia hizo nafasi zao. Asu, kwa sasa tunavyozungumza hali ikoje kiusalama? Je, labda kuna maafisa wanaonekana wakilinda doria au kutembea kuhakikisha kwamba wale ambao Uh, hawakuathiriwa wa, wa, wanapata usalama kutosha, yeah kwa so hiyo, kuna baadhi ya magari yanazunguka kuonyesha kwamba wao wanajali wana maisha ya Wakenya. Nam ni uh, Mohammed uh, Abdul Kadir huyu ambaye ni mkazi wa kaunti ya Lamu akitueleza kutupa taswira kamili ya mambo yalivyo baada ya kama mlivyosikia ya mauaji yaliyotokea kule Lamu watu wakakatwa ka, ka, vichwa. Sasa moja kwa moja tuelekee hadi huko nchini Tanzania. Tunaungana naye George Njogopa ambaye anaeleza kuhusu ajali iliyotokea eh. George Njogopa, ajali hii ilohusisha viongozi wa chama cha kafu ilitokea wakati gani na ilikuwaje? Duru zinaeleza nini huko na kushukuru sande, ni kwamba nyakati za usiku viongozi wa chama cha kafu hapa kwetu wanafahamika, kafu Lipumba, wakirejea Dar es Salaam kutokea mkoani Dodoma ambako walikwenda kushiriki kuapishwa kwa wabunge wa kuteuliwa nane ambao waliteuliwa hivi karibuni na mwenyekiti Lipumba. Baada ya kumaliza sherehe za kuapishwa kwa wabunge hao leo zilizofanyika jana asubuhi katika bunge walianza safari mbaayo ya kurejea Dar es Salaam. Bahati mbaya walipofika maeneo ya Pwani, nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam, gari ambalo lilikuwa limewabeba viongozi hao wanaokadiriwa kuwa wanne mpaka watano liligongana na gari jingine, na ndipo mauti ulipowakuta viongozi hao wa chama cha kafu upande wa Lipumba na ni habari zenye simanzi kwa sababu wametoka kwenye sherehe kuhudhuria wateule wao wakiula kiapo kuanza kikao kinachoendelea huko Dodoma, lakini bahati mbaya wakirejea nyumbani mauti umewakuta. Kwa hivyo, kwa upande wa chama cha kafu Lipumba wamekuwa na simanzi kubwa. Na pengine George, kuna idadi yoyote ya majeruhi wengine ambao hawakupoteza maisha yanayofahamika kwa sasa? kwa sababu Sandi, lazima ufahamu kulikuwa na msafara wa magari kadhaa ambao wakitoka huko Dodoma kurejea Dar es Salaam, lakini kunavyotizama picha ambazo zimesambazwa kutoka eneo la tukio, gari ambalo lilikuwa wamepakia hawa viongozi limepondeka vibaya sana eneo la mbele mpaka karibu sehemu za abiria. Kwa hivyo wale wote waliokuwa katika gari hilo walipoteza maisha, lakini viongozi wengine, kwa sababu usafara ulikuwa mkubwa kama alivyosema, waliokuwa katika magari mengine walinusurika kwa vile gari ambalo Walo, magari ambayo walikuwa uh, ya yamepanda yalikuwa yajaguswa na ajali lolote, ajali yoyote katika tukio hilo. Kwa hivyo, unavyozungumza tayari miili ya hao uh, watu sababu ilipata nje kidogo ya Dar es Salaam, huko Pwani, utaratibu umefanywa kuletwa Dar es Salaam, na kisha kupelekwa sehemu ambazo zinahusika, na tumai kesho. Uh, ofisi ya Kafu upande wa Lipumba itakuwa na taarifa za kina kuhusu namna ambavyo marehemu hawa watakavyohifadhiwa katika safari yao ya mwisho hapa duniani. Na kushukuru kwa haraka basi, tukio ambalo lilijitokeza jana kwa wabunge wanaunda umoja wa Ukawa kutoka nje wakati wabunge kutoka kambi ya Lipumba waki sapishwa itakumbukwa, wabunge wote walitoka nje kususia kitendo ambacho wabunge hao walicho wamepitishwa hada mpaka kuingia. Kwa hivyo leo upande wa chama cha Kafu upande wa mahali msefu umetoa taarifa, wakati alipokutana na waandishi wa habari wamepongeza kwa kitendo kile, kwa sababu anasema upande wa dola ukiungwa mkono na spika wa bunge, ofisi ya msajili wa vyama vya siasa na baadhi ya taasisi nyingine vimekuwa vikipiga upatu upande wa kafu Lipumba. Kwa hivyo mm-hmm, kitendo kile chokionyesha wabunge wa Ukawa ni kitendo ambacho wao kafu, Maalim Seif, anakiunga mkono. Nakushukuru sana George Njogopa. Ee, mda wetu ndo hivyo, tunaelekea kwenye habari za dunia. Asante. na moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba Rais Donald Trump wa Marekani anasema atauangalia tena uamuzi wake wa kufuta mpango ambao unawalinda takriban vijana laki nane wahamiaji wasio na makaratasi halali e, kufukuzwa kutoka hapa Marekani kama bunge alitochukua hatua kuhusiana na suala hilo, saa kadhaa baada ya maafisa wa utawala kusema maombi mapya ya mpango huo unaojulikana kama daka hayawezi kukubaliwa. Trump ameandika kwenye Twitter jana jioni kwamba bunge hili la hivi sasa lina miezi sita kuhalalisha daka, akaongeza kupitia Twitter, kama watashindwa basi nitauangalia upya mpango huo. Mahakama ya juu ya Umoja wa Ulaya imeamua mapema leo kwamba nchi wanachama zinaweza kulazimishwa kuchukua watu wanaotafuta hifadhi na kukataa shauri lilowasilishwa na nchi za Hungary na Slovakia za kujitoa katika mfumo uliopitishwa na umoja huo miaka miwili iliyopita. Baraza la Ulaya limeidhinisha mpango wa makazi kutokana na kupingwa na baadhi ya mataifa ya Ulaya ya Mashariki. Mfumo huo ulipangwa kuwahamisha wakimbizi upatao laki moja na sitini elfu ambao walikimbilia Ugiriki na Italia ili kusaidia kuzuia nchi hizo kuzidiwa na wimbi kubwa la wakimbizi. Mpaka sasa ni takriban watu elfu ishirini na nne tu ndio wamekwisha patiwa makazi. Na Korea Kusini inajitayarisha kufanya majaribio mengine yenye utata ya mfumo wa ulinzi wa makombora uliojengwa na Marekani, ikiwa ni ishara nyingine ya kusambaa kwa mivutano na kukwamisha maswala ya kidiplomasia juu ya Korea Kaskazini kwa ongezeko la programu ya silaha za nyuklia. Waziri au Wizara ya Ulinzi imetangaza mapema leo kwamba roketi nne ambazo zimeundwa zinaunda mfumo wa ulinzi zitawekwa pamoja na vifaa viwili vya kurusha makombora, ikiwa ni tayari kwa operesheni ambayo itafanyika kwenye uwanja wa zamani wa gofu katika mji wa Sonju. Na kimbunga Irma kikielekea kaskazini mwa visiwa vya Liward na kusababisha kasi ya upepo kuwa kiwango cha tano na kuongezea kwa dharuba mbaya sana, pamoja na mvua zilizosababisha mafuriko kote katika eneo la Barmuda chuo cha taifa cha Marekani kinachofuatilia kimbunga kimeeleza watabiri wa hali ya hewa kwamba wanatarajiwa kuwepo na hali ya hatari ya kimbunga kuelekea ama kwa karibu na eneo la la Marekani na visiwa vya British Virgin na mchi itakuwa mchana wa leo Jumaatano. Um, unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sandi Shomari, tunaona muda unakimbia sana, lakini ni lazima tuzungumzie teknolojia, kwani leo kwenye teknolojia tunamulika mabadiliko makubwa ya mitandao ya kijamii na teknolojia katika usambazaji habari na mabadiliko ya habari yanayofuatiliwa kwa wingi na wadau wa habari, na Sandi Shomari mwenzangu hapa ameweza kuzungumza Uh, na mtaalamu wa teknolojia nchini Tanzania Bill Marwa na kwanza akamuuliza aeleze hali ilivyo kuhusiana na swala hilo. Ni kweli kwamba micafaro, kumekuwa na taarifa nyingi sana mbalimbali, mba ambazo zimekuwa zikisambaa na hasa siku za hivi karibuni. Cha kusema tu hapo kwa haraka haraka ni kwamba kwanza tukumbuke kwamba hadi kufikia uh, chale Januari mwaka wa uh, elfu mbili na kumi na saba, kuna taarifa ambazo zimetolewa na vyombo mbalimbali vya habari ambazo zinaonyesha kwamba ni zaidi ya nusu ya wakazi wa dunia hii, ni zaidi ya, ya watu bilioni tatu uh, nukta saba uh, wanatumia mtandao wa internet na zaidi ya nusu pia ya wakazi Uh, wa dunia hii wanatumia internet kwa kutumia simu zao za mkononi. Kwa hiyo ni ongezeko kubwa sana la uh, watumiaji zi, uh, na linaonyesha ni kwa namna gani watu wengi wamekuwa wakitumia zaidi hizi teknolojia, na ukiangalia kwamba hii sekta pesa ambayo inakuwa kwa kasi sana, kwa sababu tangu uh, mtandao wa internet umegunduliwa zaidi ya miaka tunaongelea ishirini na tano ishirini na tisa ishirini na saba kinaonyesha ni kwa kiasi gani ambavyo matumizi yamekuwa yakikuwa kwa si liani, kasi sana. Kwa hiyo bill eh, namba zinaonyesha nini na pengine hii ina maana gani? Ukiangalia uh, kwa mfano toka uh, tarehe moja ya mwezi huu wa tisa uh, ambapo uh, mara tu baada ya kutangaza kwamba uchaguzi wa uh, Kenya utarudiwa kumekuwa na ongezeko kubwa sana au na mabadiliko makubwa sana tuka, kwa baadhi, kwa, kwa mfano uh, ya akaunti mbali mbalimbali za wahusika wakuu wa uchaguzi huu labda kwa kutolea tu mfano kwa haraka haraka jaji aliyetoa tangazo hilo Chief Justice Maraga niangalia akaunti yake leka moja mwezi wa tisa alikuwa na wafuasi katika mtandao wa Twitter wapatao elfu hamsini na mbili nukta tatu lakini nikiangalia taarifa za leo kwa mfano jaji huyu ameongezwa wafuasi karibu elfu ishirini zaidi kuna wafuasi zaidi ya ya elfu sabini, ukiangalia uh, ile bodi uh, amb, ya IEBC ambayo ndio imekuwa au uh, mamlaka ambayo imekuwa ikisimamia huu uchaguzi la uh, na kuna ongezeko la wafuasi kutoka baada ya tangazo kutoka wafuasi kama laki mbili na thelathini na tisa hivi mpaka kufikia laki mbili na arobaini na nane uh, vivyo hivyo kwa akaunti za wagombea wa, wa kiti cha urais kwa mfano mheshimiwa Raila Odinga alikuwa na wafuasi milioni moja nukta mbili saba lakini saa hizi ana wafuasi milioni moja nukta mbili sita ndani ya hizi siku takribani siku tano sita. Hivyo hivyo kwa mgombea Uhuru Kenyatta ambaye alikuwa na wafuasi wakati tangazo zinatoka milioni mbili nukta tatu tisa lakini kwa sasa ana wafuasi milioni mbili nukta nne mbili Haya ni mtaalamu huyu wa teknolojia Bil Marwa akizungumza ah, nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sasa BMJ Muridhi, hebu niambie kwenye express hapa, bila kupiga ngoma, mambo hayawi mazito, mambo yanakamilika na ngoma, ndio naona tupate kibao chake mwanamziki, wanamziki wanajulikana kama Sauti Sol, wakitokea kule nchini Kenya. Wimbo ni gani? Wanakuambia tulale fofofo, wakishirikiana nao mikasa Ya kitu hicho, msikilizaji, kutoka hao, si wengine ni Sauti Sol, hao msikilizaji, wa wakishirikiana na <tutukana> mikasa wakikwambia tulale fo, fo, fo, lakini mimi studio naona si vizuri tulale hapa <laughs> itakuwa, itakuwa ni hatari kwa usalama, iwapotutasikiliza wanavyosema sauti so. Alafu sisi tulale hapa <laughs> naona tuendelee na kazi hapa Sandi, Shomari eh, moja kwa moja nilikuwa nimewatajia wasikilizaji wetu kwamba tuna vioja vioja vituko vimetokea kule Mombasa. Nafikiri stori hii pia inaweza kufaulu sana kuingia eh, katika viji mambo mamboa Jumamosi juma ukikaa standby utaweza kusikia mengi zaidi kuhusu stori hii ambapo Amina Chombo ananifahamisha kwamba kuna jamaa ambao walikuwa wanashukiwa kwamba ni wezi wa magari mm -hmm, na sasa wamefanya mambo ambayo ni ajabu sana. Mimi siwezi kuelezea, labda tuende Amina, moja tuweze, kwa moja hadi kwa <laughs> Amina Chombo manake amefuatilia no. Amina Chombo, tueleze ni nini kimejiri hapo Mombasa, ambapo hata sisi twashangazwa na habari hii, ndugu ipa siku ya kuji iwa wameiba gari Naam, shukran sana BMJ Mreidhi. Kama unavyosikia ni kwamba hapa Mombasa leo kuliamkia taarifa za vituko na mazingaombwe, ambapo washukiwa wezi wa gari walionekana wakishuka ndani ya gari ndogo ambayo ilikuwa imeegeshwa nje ya mkahawa wa Masters maeneo ya Bamburi, ambapo walitoka nje wakiwa wako uchi wa mnyama, wakiwa hawana nguo, huku mmoja akiwa ananyoka katika shingo yake akiwa nalewalewa wakiwa huku wanazunguka gari lile kuzoa matope wakipaka gari lile, jambo ambalo limeshangaza e, wenyeji wa mtaa huu, hasa ikiwa linatajwa kama tukio la pili kutokea. Taarifa ni kwamba wawili hao waliweza kuiba gari siku tano zilizopita, gari ambalo likuwa, e, ripoti iko katika kituo cha polisi na ilikuwa inatafutwa kabla leo kuonekana wakifanya mambo hayo. Imeweza kukutana mzee wa kijiji hiki cha Bamburi mwembe legeza gorofani. Mzee Benjamin Uyuga ambaye anatuelezea hasa yeye. Yeah, anasema kwamba aliambiwa ni sinema ya Nigeria inayoendelea katika eneo hili, lakini hao watu ni watu ambao hawako hawakuwa katika hii area, lakini wamekuja wakasimamisha gari alafu wakavua nguo zote baadaye ndio stori ya watu kuwa au watu wameshikwa na dawa. Sasa walikuwa na nyoka ingine ambao pia wametoa kwa gari. Sasa nikiuliza habari ya hiyo nyoka, naambua hiyo nyoka ilikuwa ni cheni ya shingo, lakini ilipoguswa hivi basi ikageuka ikawa ni nyoka. Sasa mzee Yoga anasema kwamba huenda hili likawa funzo eh, kwa vijana ambao wana mazoea hasa ya kupenda kuiba vipuri vya magari katika maeneo haya pia alipata fursa ya kuzungumza na e, Bakari ambaye anahitaja kwamba hili litakuwa funzo kwa vijana hasa wanaopania kuiba. nimeona kuwa uchawi huko na umetufunza kuwa tabia za kuiba si tabia mzuri, na hasahasa hasa sasa vijana wetu wa Bamburi kama wamejifunza kuwa ni lazima wajitenge na tabia za wizi, na pia akasema kwamba e, huenda ikawa hatua nzuri hii ya kutumia uganga, kwani mara nyingi maafisa wa polisi wameshindwa kubaini wezi wanapopigiwa ripoti katika vituo vyao. Baadaye polisi waliweza kufika na kuwakamata wawili hao na kuwapeleka katika kituo cha polisi cha Kiembeni, lakini kutokana na hali ilivyokuwa, kwa sababu hawakuwa katika hali ya kawaida, walilazimika polisi, walilazimika kuandamana na wawili hao hadi kwa mganga anayeaminika kwamba ndiye aliyetengeza E, uganga huo ama dawa hizo za kuwakamata wezi hao, mganga anajulikana kama Daktari Taichi kutoka taifa jirani la Uganda, ambaye anaeleza kwamba aliweza kufikishiwa ujumbe huo wa kuhusiana na swala hilo na akatengeza hilo, na baadaye hapo alibidi kuwatopoa wawili hao ambao kwa sasa wanazuiliwa katika kituo cha polisi baada ya kupitia e, tambiko za mganga huyo. Ni hayo tu kwa sasa, shukran sana. Asante ah, sana Amina Chombo, ukiwa hapo Mombasa. Asante Shomari. Nimeona ukiangalia video hiyo ambayo imeendelea kutanda kwenye mitandao yeah, ya kijamii Uh, unahisia zipi Sande? Maanake nimeona wapo, unashangaa ha, hii huwezi ukaelewa, huwezi ukaelewa hasa nini ambacho kinaendelea, ama kwa hakika unaweza kusema kwamba mambo ya ushirikina ni mengi yakizungumzwa hapa, maanake hawa watu wamebeba nyoka na watu wa wapi, wamevua nguo hafula, au ni ha, kuchanganyikiwa naye anayejua, lakini hii shughuli mm -hmm. itaelezwa zaidi pengine ukifuatilia kwa undani kwenye pengine shaka naona hata Aida Isa mwelekezi wetu hapa pia ameshtuka sana. Eh, naam. Na sasa naona tuangalie ni yapi wanasema. Jana tuliwauliza swali wasikilizaji hmm. Tuliwaulizaje Sande swali nasema, je, ni sahihi kwa bunge la Uganda kuahirisha vikao hadi muuaji wa wanawake kupatikana? na wame, haraka haraka wameweza kujibu kwa wingi sana swali hilo. Kama huyu Ismail Ali wa Kampala, Uganda, anasema wabunge wako haki kusimamisha vikao kuwepo ndani eh, kwani mauaji ya wanawake yanatisha nchini kote, ni kama vyombo vya ulinzi havifanyi kazi zao. Hussein Nasoro, huyu ni Nzega Tabura, anajiita mkali wa Sound Media, anasema hatua sahihi kabisa, huwezi panga mipango wakati wa husika wanauawa naye Mbaga Karim, Mbaga Karima wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania anasema sawa, sawa kabisa. Maana mauaji ya wanawake katika nchi hiyo, aa, yana uhusiano na bunge, ingawa yanasikitisha nani, vitendo vya kulaaniwa na kila mpenda amani. Nduru Hamza anasema hiyo si sahihi, kwa sababu dunia ina mambo mengi na makubwa kuliko hata hilo la muuaji wa wanawake. Kwa hiyo hizo ni fikra za kukurupuka. Haya basi, naona huyu nani, huyu Mipango Jumanne anasema ako Kagera, anasema si sahihi, kwani vyombo vya ulinzi vitakuwa vimeingiliwa kazi zake. Rajabu Kihombo Mdege, Tanzania, anasema aliahirishwe tu, maana hamna kuendelea, huwezi kukala chakula wakati unaambiwa labda mkeo amefariki dunia. tuwashukuru wote hai, wasikilizaji wetu ambao wamechangia katika mada hiyo au kujibu swali hilo tulouliza jana kwenye mtandao wetu au ukurasa wetu wa Facebook. Usikose kuendelea kuangalia ukurasa wetu manake, pale huapana mambo mengi, ikiwa ni pamoja na habari zinazochipuka na habari zote ambazo uh, zina, inaweza kukuelekeza kwenye tovuti yetu iliyo na taarifa hata zaidi kuhusu maswala mbalimbali. Sandi Shomari ni mambo gani ambayo yanatanda sasa kwenye mitandao mita mitandao ni mengi, ni mengi. BMJ Muridhi, moja kwa moja nianze na basi habari hii ambayo unaweza ukaiona hivi sasa kama ulivyozungumza hapo awali, ni hizi picha za video za hawa jamaa ambao wametoka kwenye gari ghafla na kwenda kwenye maji, wanachukua maji machafu wanajipaka kichwani huko mbeba nyoka huko Mombasa, wakisemekana kwamba eti ni wezi, wakidaiwa wameiba gari, na ndio maana kama tulivyosikia kwenye habari yetu hii imekuwa ikitandaa kwenye mitandao yote, WhatsApp, Facebook na kadhalika, wengi wakizungumza, lakini jingine, BMW Mridhi, ni huko hapa Florida mm -hmm. kwamba hapa mjini Florida, Marekani, kumetokea watu wawili, mtu na mkewe, wamesafiri moja kwa moja BMW kutoka India. Hawa jamaa ni wazazi wa watoto wanaoishi hapa Marekani. Mmoja anaitwa Jasbir Kalsi, ana miaka sitini na saba, na mkewe Bupindra, miaka sitini na mbili. mm -hmm. Yaani wametoka Punjab, India mpaka Florida, Marekani unajua kufanya nini? Si kutembea tu, wamekuja kwa watoto wao, kwa sababu wamesikitika sana, kwamba wakwe, yaani watoto, mtoto wao bamko kwa amekasirika, kwamba amekuta mtoto wake akiteswa. Kwa hiyo akaamua kwamba anakuja ili aweze kumtia adabu. Uh -oh. <laughs> Sante na una vituko bwana wewe. Sasa hii pia nafikiri cha kufaa kwenye miji mambo ndio. <laughs> lakini wacha na mimi nimalizie <laughs> na hii story eh, kuhusu daka ambayo tumekuwa <laughs> tukizungumzia hapa, ambapo huyu uh, uh, rais wa Marekani eh, Donald Trump tayari ashaamua kwamba wanafuta serikali yake, utawala wake unafuta huo mpango wa daka. Ni watoto ambao wafika hapa wakiwa chini ya umri wa miaka 16, na, na ambao wameruhusiwa kuendelea kuwa hapa na sasa, kila mtu, watu wengi sana wanazungumzia swala hili ni some machache hapa. John George anasema huyu bwana hana utu, anamaanisha Rais Trump. Naye TikTok anasema Trump aamini kwamba kuna kitu kizuri kinachoweza kutoka kwa watu ambao si wazawa wa Marekani. Na mwisho kabisa, Maggi Okoth anasema Trump anataka Obama asionekane kama alikuwa rais wa Marekani hata siku moja. Ni aibu kubwa. Asante sana, BMJ Muridhi. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii, na tutakamilisha Express alasiri hii ya leo kutoka hapa studio za Sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, moja kwa moja, tukiwatakieni wote alasiri njema. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwaherini.