Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amemwambia Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini si jambo jema kushughulikia kuongezeka kwa mipango ya nchi hiyo ya silaha za nyuklia. Rais Trump alieleza hayo kwenye mazungumzo na Bi-May na kusisitiza kwamba yupo wazi kwa juhudi zozote zile katika kuhakikisha anailinda Marekani na washirika wake dhidi ya uchokozi wa Korea Kaskazini. Katika mazungumzo hayo, viongozi hao wawili waliapa kuendeleza kuongeza ushawishi wa kidiplomasia na kiuchumi kwa Korea Kaskazini, ambayo ilifanya jaribio siku ya Jumapili kwa kile kilichoaminika kuwa bomu la hidrojeni. Rais wa Marekani Donald Trump anasema atauangalia tena uamuzi wa kufuta mpango ambao unawalinda takriban vijana laki nane wahamiaji wasio na makaratasi halali kufukuzwa kutoka Marekani kama bunge halitachukua hatua kuhusiana na suala hilo. Saa kadhaa baada ya maafisa wa utawala kusema maombi mapya kwa mpango huo unaojulikana kama daka hayatakubaliwa, Trump aliandika kwenye Twitter jana jioni kwamba bunge hivi sasa lina miezi sita kuhalalisha daka Kama watashindwa, basi nitaangalia upya mpango huo. Hatua yeyote ya bunge haina uhakika. Wabunge wamejitahidi bila ya mafanikio kwa miaka kadhaa katika juhudi zao kutathmini sera za Marekani za uhamiaji. Mpango huo awali ulipitishwa na rais aliyepita wa Marekani Barack Obama. Shambulizi la ndege ya jeshi la Marekani isiyotumia rubani drone, limeua wanachama watatu wa kundi la wanamgambo wa Al Shabab nchini Somalia, kamanda ya Marekani barani Afrika ilisema leo Jumatano, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Associated Press. Shambulizi la anga lilifanywa jana asubuhi kwa saa za huko katika eneo la Bay, kiasi cha kilomita 75 magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Taarifa Marekani ilisema, tumetathmini hakuna raia yeyote aliyekuwepo karibu na eneo Msemaji wa kamandi ya Marekani kwa Afrika, Luteni Kamanda Anthony Favo aliliambia shirika la habari la Associated Press, alisema kwamba hakuwa na majina ya wanamgambo waliouwawa wa. Wanachama wa Al-Shababu walikuwa wakifanya shughuli zao karibu na vikosi vya jeshi la Somalia na vikosi vya Umoja wa Afrika katika eneo na walionekana kama kitisho, Vavo alisema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Kipindupindu kinasambaa haraka kwenye kambi za watu waliokoseshwa makazi na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika jimbo la Bono, Umoja wa Mataifa ulisema leo Jumatano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vifo vingi vilirekodiwa katika kambi ya Muna Garage, nje ya mji mkuu Maiduguri, ambako ni kiini cha uasi wa Kiislamu ambao pia umesababisha ukosefu wa uthabiti katika nchi jirani ya Cameron, Chad na Niger. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya kesi mia tano na thelathini zinazoshukiwa za kipindupindu zimeandikishwa na hadi kufikia jana Jumanne, zaidi ya mara tatu ya idadi ya kesi zilizoripotiwa siku tano za mwanzo. Watu ishirini na watatu walikufa na kuongeza idadi kutoka watu kumi na moja walioripotiwa Agosti 31 mlipuko ulianza mwishoni mwa mwezi uliopita na wafanyakazi wa kutoa misaada tayari walionya kwamba msimu wa mvua huko Nigeria utaweza kusambaza magonjwa katika kambi za watu waliokoseshwa makazi ambayo hayana huduma nzuri za usafi. Mchora katuni kutoka nchini Sudan Khalid Albain, ambaye amechora katuni inayopata umaarufu mkubwa kuhusu mcheza mpira wa Marekani mpira wa American football Colin ameeleza kwamba hakumfahamu mchezaji huyo kabla Septemba mwaka jana. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani, msomaji na msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano. Kama kawaida sehemu moja ya kipindi hiki huelekea katika studio zetu za mjini Mombasa kukuletea yale ambayo yanajiri kule. Kwa hiyo hii leo tutaelekea mjini Mombasa, ambapo tutaangalia juu ya suala zima la vijana na elimu nchini Kenya na changamoto zake, na katika sehemu ya pili tutabaki nchini humo vilevile vile kuangalia hali e, ya uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika Oktoba 17. nchini humo. Na kukaribisha, mimi ni Idi Ligongo. Naam, tunajiunga na wenzetu ambao wako katika studio zetu za mjini Mombasa, ambapo wanaangalia hii leo jinsi vijana wanavyokumbana e, na changamoto mbalimbali katika elimu nchini Kenya, na changamoto zilizopo katika sekta hiyo. Karibu. Naam, asante sana kutoka Washington. Hii ni kwa undani kutoka hapa studio zetu za Mombasa, fursa nyingine tena ambapo tunaungana na wasikilizaji wetu wote katika mitandao yetu wakitupata vyema, na ikiwa hii ni siku ambayo tutaweza kujadili maswala mengi yanayofungamana na elimu, na hususan tunatizama ama tunamulika vijana nchini Kenya na mfumo mzima wa elimu. Mimi naitwa Salma Muhammed na niko na mwenzangu ambaye ni Amina Chombo, tukiwa tunalivalia njuga swala hili zima. Karibu sana mtazamaji um, wetu na vile vile msikilizaji wetu na bila shaka ni swala nyeti, hasa tukiangalia kwamba katika maendeleo yote e, kijana kitajwa katika maendeleo hakiwezi kufanyika ikiwa hakuna elimu. Na tukiangalia hapa nchini Kenya tuki, e, kwa, kwa upeo tu kwa e, e, kwa ni kwamba vijana mia milioni mbili nukta tano tuwapata kwamba ni vijana ambao hawajaajiriwa, na kila mwaka ajira huwa inapeana kwa vijana asilimia tano tu ya wale ambao wamepata elimu ya juu. Labda tatizo liko wapi? Tunaona kwamba kumekuwa na tatizo la kwamba wanasema kwamba elimu inayotolewa katika vyuo wakati mwingine hailingani na labor market, ama lile soko la ajira. Mm -hmm. Kwa hivyo mtu ametoka chuo kikuu lakini akija huku chini ha, hakuna ajira. Kwa hivyo kuna mbinu mbalimbali mbali ambazo zimeweza kuwekwa na nafikiri pia kuna mashirika ambayo yamejitokeza kuweza kusaidia serikali ya Kenya katika swala zima la elimu hasa tukibainisha kwamba katiba yetu ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi imehakikisha kwamba elimu ni lazima. Ni kweli kabisa. Tunajua kwamba nchi ya Kenya ana tukiangazia katika swala la elimu ni moja nchi ambayo inatoa Uh, wanafunzi bora na mfumo wake umeweza kusifika kote ulimwenguni. Lakini shida inakuja wakati hawa vijana ama hawa wanafunzi wanapomaliza uh, masomo yao, wanapopata shahada zao, wanapopata uh, vieti vile ambavyo wameweza kufuzu katika elimu, ndio hapo changamoto kuu. Lakini nikirudi nyuma kidogo, changamoto ambazo zinakumba sekta ya elimu, imejaribu kwa upande mkubwa sana kuhakikisha kwamba uh, idadi kubwa ya vijana walioko nchini Kenya wanapata elimu kuanzia chini katika yeah, e, swala lazima la kutoa elimu ya bure kwa shule za msingi, wamejaribu, yani tutasema shule za sekondari kabisa, wale ambao wanakwenda nyumbani na kurudi, bila shaka mm. Tumejua kwamba kuna zile changamoto zile za kawaida za umaskini, changamoto mm. za kitamaduni, za dini na kabila, lakini tunaona kil, kila wakati aa, kadri mm. siku zinavyoenda, mambo kama haya yanazidi kupitwa na wakati na watu wanakumbatia swala la elimu na pia vilevile vile ile asilimia ambayo tumekuwa tukiona hapo awali imeweza kupungua kutokana na kwamba hapo awali tunajua kwamba kulikuwa na idadi kubwa, kwa mfano kama asilimia sitini na tisa ya watu ambao wako shule za msingi hivi sasa wameweza kupokea elimu ambayo ni jambo zuri, ukilinganisha hapo awali ilikuwa kwa asilimia yenyewe iko ndogo sana. Vilevile vile tofauti ya kati ya jinsia ya kike kupata elimu na vilevile vile jinsia ya ume imeonekana pia vilevile vile, vile sa, hivi sasa inaendelea ikisawazika, yani kuwa sawa hadi sawa wanakuja juu. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo tukiangazia kutoka yani ile basic kama ile kutoka chini ni kwamba Suala so la elimu limepaliliwa vizuri mm, na linaendelea kupaliliwa vizuri mm na tukija huku juu kuangalia uh, maswala ya elimu ya juu, elimu ya uh, vyuo vikuu vilevile tunaona kwamba wamejaribu vilevile vile kuratibu uh, kuona kwamba wanafunzi wanapata elimu nzuri uh, wanapomaliza uh, cheti chake kinatambulika. Kwa hivyo elimu katika nchi ya Kenya, nitasema kwamba tunajivunia kwamba ni elimu ambayo inatambulika na iko katika kiwango ambacho ni kizuri, lakini shida inakuja pale pale tunapozungumzia swala la ukosefu wakazi kenya iko miongoni mwa nchi ambazo zinakumbwa na shida hii sana nafikiri mwenzangu unakubaliana na mimi kwamba idadi kubwa ya, ya, ya, ya vijana hmm. bado eh? milioni mbili nukta tano hmm. vijana ambao hawajaajiriwa ni swala ambalo bila shaka idadi ni idadi kubwa kubwa sana, na tukiangalia pia uta, kama ulivyosema, katika Afrika Kenya inafanya vizuri uh, utapata kwamba Kenya pia ni miongoni mwa mataifa, ukiangalia majarida ni kwamba ni mataifa yale ambayo yameweza kuangalia vizuri swala zima la uh, entrepreneurship, yani, maswala ya biashara na elimu, ili kuhakikisha kwamba uh, swala zima la vijana hawa wanafahamu ni vipi watafanya biashara ili kujiajiri, lakini hiyo inafanywa kupitia elimu ya kibiashara kama njia moja ya kuweza kuwapatia ajira pia ukiangalia katiba yetu, kama nilivyotangulia, mwaka elfu mbili na kumi, imetaja kwamba kuna haja ya kuwepo kwa hivi vyuo vinaitwa uh, technical schools mm -hmm. wale wanafunzi mafunzo amba, ya, mkono, ni ya mkono ambapo tunapata pale maseremala, washonaji. Tunazungumza na, na uh, Liberty Adede katika mm -hmm. chumba cha habari, anasema kwamba imekuwa tatizo, naweza kuzunguka mjini hupati kijana anayeshona wale walioko ni wale, wali wale wazee haswa, wakati wetu Amina. mm. Unakumbuka tulikuwa tukisoma. mm. Uh, tulikuwa tumeelekeza akili zetu masomo yetu uh, kwamba mimi nikiko, nikimaliza shule mm -hmm. natarajia kwamba nitaajiriwa katika ofisi hivi nimekaa na meza yangu pale, mm -hmm. uh, eh, kama ni mwanaume amekula suti yake. mm. Yani, sote tuko ndio akili zetu zimefikiria hivyo yani, kwa sababu tunaita white collar job ndio, kila mmoja anataka kuwa ofisini, lakini utapata kwamba hizi kwa, kwa lugha ya Kiingereza Huziita TVET mm -hmm. Yani wanaita technical and vocational education and training ndi, ambazo wanapata yale mafunzo pale. Na hizi sasa, kwa sababu tuko na hizi gatuzi arobaini na saba zimepata zimepatiwa jukumu la kuhakikisha kwamba kila mm -hmm. gatuzi inakuwa na idadi fulani uh, hizi technical schools ama hivi vyuo vya mafunzo ambavyo ni kazi za mikono mm -hmm. kwa hivyo, na ukiangalia, ukiujaribu kusoma, unapata kwamba vimeletwa na malengo fulani. Malengo yake, kwanza kabisa, nikitaja tu japo mawili, wanasema kwamba ni kuhakikisha kwamba kuna nafasi ambayo eh, yule mwanafunzi anapotoka pale basi ataweza kujiajiri pale nyumbani, mm, kwa sababu ukitoka pale katika kile chuo, basi unaweza kuwa seremala wewe mwenyewe, ukatafuta mbao zako ukatengeza, ama ukanunua mashini yako cherehani ukatengeza pale. Pia wanasema kwamba ni kuboresha zile mbinu za kufanya kazi, kwa sababu tatizo ni kwamba tunaenda shule. Wajua, kuna kazi zingine kama uandishi habari, unaweza kwenda ukafundishwa habari ni nini, lakini ndiye. Pia lazima utoke nje uende ukajifundishe kuiandika ile habari. Naam, lazima. Kwa hivyo kuwe na zile nafasi. Kwa hivyo kwa pale wanasema vyuo hivi vinatoa fursa hiyo, mm -hmm. Kwa hivyo swala hilo, uh, la kielimu ambalo tunaliangalizia siku hii ya leo katika kwa undani, la kwa ujumla tu kumulika swala la elimu miongoni mwa vijana, na tumeona kwamba serikali imekuja na mbinu tofauti kama mwenzangu amezungumzia. Uh, wameweza kusihi kwamba wana, wanafunzi wanapomaliza vyuo vikuu au wale wengine ambao hawakupata fursa ya vyuo vikuu, basi waweze kuingia katika vyuo vya mafunzo uh, vyuo vya mafunzo haswa Uh, maswala ya viwanda, maswala ya mikono vyo vya anuai kabisa. <laughs> Kwa hivyo ni kama ilivyokuwa nikimweleza mwenzangu. mm -hmm. Nakumbuka wakati wetu tukisoma ilikuwa ni swala ambalo hatulitilii maanani, lakini kama hivyo kuja kwa serikali za gatuzi na kuweza kuwekewa hizo platforms ama uh, hizo njia mm -hmm. Ni jambo zuri sana tumeona. Vilevile kuna miradi tofauti imekuja na mashirika yasiokuwa ya kiserikali, hususan washikadao kutoka nchi za nje, vile vilevile ikiwa serikali ya Marekani imehusika pakubwa katika kuhakikisha mm -hmm. kwamba uh, elimu na vilevile vile kijana anatizama. Kuna huu mradi wa YALI mwenzangu Amina, ambao umekuja hivi sasa hivi majuzi Uh, kulikuwa na wafunzi, wanafunzi ambao wametoka kutoka nchi ya Marekani wamepata mafunzo hayo. Tunajua ilianza kuanzishwa na Rais Barack Obama hususan mm, katika kuwapatia vijana motisha kuwa viongozi katika jamii na masuala ambao wameweza kuja nayo ama uh, mafunzo waliopokea kule nchini Marekani, bila shaka itakuwa ni jambo ambalo litaweza uh, kuwasaidia wale vijana wengine ambao wapo hapo, tuko na sauti zao, wataelezea uh, vile wali, mambo waliopokea na vilevile vile ni mambo gani ambao wanatarajia kuyafanya kazi katika nchi hapa baada ya kurudi kupokea mafunzo hayo. Kwa majina, naitwa Morinju Mwachangawa, nimezaliwa Kilifi County, na nafikiri Kilifi County nzima, shida kubwa ni kwamba watu hawasomi, na kuna sababu nyingi kwamba hawasomi. Of course kuna kukosa fedha za kwenda mbele, kuna kuanguka. Nimefanya research kuhusu masomo sana, na by the time mtu akifika darasa la nane, wale 83% wenye wameenda shule, 50% yao wameacha shule. Opportunity ya Marekani ilikuja, nafikiri kwa sababu ya kazi yangu yenye nafanya na community, nafanya kazi kwa jamii nchini Kenya. Tulitoka watu 60 pekee yetu, tumetoka US tumefanya summit, tumekuwa kwa 6 weeks tumeland kwa sababu tulikuwa na watu entrepreneur, public management, civil leadership. Hizo ni juhudi ambazo zimeweza kufanywa uh, na mashirika ama washikadau wengine ambao wameweza kuona kwamba ipo haja ya kusaidia vijana nchini Kenya kutokana na idadi kubwa ya wao ambao hawana ajira maanake, amina inakisiwa kuwa serikali wanatarajiwa waamulike sana vijana Mnani. Ili maanake unajua kwamba katika siku zinazokuja iwapo hawatawashughulikia vijana, kutakuwa na shida sana Mnani. Ili suala la youth bulge ama vijana wengi kuwa wa wamemaliza shule na, na wako, wako nje wengi hawafanyi kitu Eh, ndo anaingia katika uhalifu. Uhalifu, unajua, utapata hmm, kwamba hii ni shida ya kiulimwengu haswa kila mahali. Kwa hivyo ipo haja ya serikali kuzitili kutilia manane kuwashughulikia vijana kama hawa ili wasi iweze kuingia katika, Indi, maswala, katika ambayo maswala ambayo yatawaingiza na... katika shida nyingi na ushawishi. mm -hmm. na pia umetaja kwamba uh, serikali ya Marekani kupitia mradi wao wa, wa USAID utapata pia waliweza kuanzisha mradi wa elimu hapa nchini Kenya ambapo tunavyozungumza zaidi ya vitabu vya kusoma milioni ishirini katika mradi wao waitwa Tusome ambao vimeweza kusambazwa na walimu wanasema kwamba wanavitumia, mm -hmm. kwa sababu vina mambo mengi ambayo uh, vinatumika katika shule mbalimbali kote nchini Kenya. Nakwambia hapo mimi nikikwambia hiyo mambo ya Tusome mm -hmm. uh, yani siku hizi watoto wangu wanani challenge mm -hmm. wananipa changamoto manake kusoma kwao si kama sisi tulikuwa tukifundishwa, yani mambo yana upgrade na, mm -hmm. na kwa hivyo utakuta kwamba hebu tuangalie mwelekeo wa elimu ya vijana hawa katika siku zinazokuja maanake uh, kadri tunavyoendelea uh, elimu inazidi kuboreka na, na kila uchao tunakua kwamba vijana wanamaliza shule watakuwa pale nje eh, ni watu ambao wako na ujuzi na tunaona, njia moja ambayo vijana wanazidi kushauriwa ni kuwa waweze kuja na mbinu amekuwa innovative mm -hmm. Eh, kujiajiri wajiajiri eh, waweze kuja na mbinu za kuweza ku, uh, kutoa ajira kwa wenzao na nafikiri uh, hii ipo haja, maanake si serikali pekeke, si swala ambalo litakuwa linaachiwa serikali. Na nafikiri pia hili ni swala ama ni jukumu la wazazi hmm. Unapokuwa uki, ukimlea mtoto wako umlee katika malezi, unajua kwamba hmm, hii ni kitu ambacho ni tofauti. Naona katika nchi za Afrika na nchi za magharibi, utakuta watoto wa, wa nchi za magharibi ni watu ambao wanakuwa wabunifu toka wako wadogo. Kwa sababu wanaangalia ile eh, he, akili, kitu anachokipenda mtoto tangu mdogo kabisa. Sasa mtoto anapokuwa mbunifu hii inakuwa rahisi sana anapokuwa mtu mzima, ama pale amemaliza mafunzo yake pamoja na elimu yake, na ubunifu wake itamsaidia yeye vile vilevile uh, kuja na jambo ambalo litaweza kutoa ajira ama kuja na idea ama wazo zuri ambalo bila shaka litajengwa katika ku, kuona kwamba linaleta manufaa na faida. Kwa hivyo tunatarajia kwamba tutapata more entrepreneurs katika siku za usoni nam na kupunguza pia idadi ya vijana ambao wanamaliza masomo ya wa darasa la nane na kukosa ku, kuendelea na shule za upili. Tunapata kwamba serikali za kaunti pia vilevile, ugatuzi, wamekuja na mbinu ya kulipia basari, ambayo hiyo pia ni njia moja ambayo anahakikisha kwamba mtoto maskini pia anapata elimu kama yule mwingine. Kuna kampuni kama vile tuseme za taasisi za fedha Ambayo inajulikana hapa nchini Kenya, Equity ambayo ilikuja na mpango wa Wings to Fly. mm -hmm. Kufikia sasa zaidi ya wanafunzi elfu kumi na nne kuanza mwaka elfu mbili kumi na moja wameweza kufaidika. Na hawatoi tu elimu ya shule ya upili bali wanawapeleka katika zile benki zao, wanawacha wanafanya kazi kule. mm -hmm. Kiwa mwenyewe anataka kuwa banka, basi anaendelea tena na masomo ya chuo kikuu cha kuwa banka, anachagua ile kazi ambayo anataka tena wanawatuma katika zile sehemu. Kwa hivyo nafikiri eh, kadri miaka inavyokwenda huenda idadi kubwa kubwa wale wanaomaliza masomo pia wakawa wanapata uh, nafasi za ajira. Naam, swala zima hilo la elimu na vijana likiwa ni swala ambalo tunalipigia upato kila uchao, kwa hivyo hatutokomea hapa kwa undani, lakini ni katika mambo ambayo tunakuwa tukiangazia katika taarifa zetu kila siku. Kufuatia hayo ambayo mengi tumeyajadili katika siku ya leo, tunakomea hapo katika kwa undani N, japo kwa dakika moja tu, hatuwezi kuzungumzia kijana na elimu kama hatutamtaja Malala. Aha. Malala kutoka Pakistani, mwaka elfu mbili kumi na nne alipata tuzo ambalo yeye sasa analitumia katika kuzungumzia maswala ya elimu, baada ya yeye kukosa ku e, watu walitaka jaribio la kumuua lakini, Malala, nafikiri ni msichana mdogo, sasa hivi ana miaka ishirini, ndio na anafanya kazi nzuri katika kuhakikisha kwamba vijana wanaendelea na masomo wanazingatia, mm -hmm. Swala la elimu, kwa hivyo ni muhimu na pia tutawacha na sauti za wale vijana ambao wamepata mafunzo mbalimbali ikiwa eh, muda utaturuhusu. Uh, kutoka kampuni ya zile skills ambazo tumeakaa kwa, kwa hii program. Ni skills ambazo sio wengi wako nazo. Ukiangalia wanafunzi wengi wametoka university, alafu hawajakua kwa field, maybe wamepata ile 3 months attachment, alafu wanaenda kazini, hawapati ile much exposure kwa kazi. Na ninaweza sema ndio sababu a lot of employers hawawachukui. Unapata kama kuna advertisement ya kazi wanata, wanakuambia tayari tunataka mtu ambaye ana experience ya 3 years, lakini kwa kesi yangu ni tofauti kabisa, na namshukuru Mungu kwa sababu alisa kunipa hiyo opportunity kujiendeleza kwa pale nimefikishwa na masomo ama pia kutafuta ajira. Kwa katika mafunzo nimepata maana yatanisaidia katika field work. Elimu yenye nimepata itanisaidia, hata kama sitapata kazi hapa, itanisaidia sana hata upande wa hii, kama kwa sasa sina familia, lakini nitaweza pia kunisaidia niki jiendeleza nikipata upande mwingine, japokuwa pia upande wa finance ni kwa kidogo. Asante sana, mfano mzuri huo, bila shaka kutoka kwa mwenzangu Amina Chombo. Tukiwa tunakamilisha awamu hii ya kwa undani siku za Jumatano, kila siku hapa studio za Mombasa, tunasema asante sana, hadi wakati mwingine, kwaherini. Shukran Amina Chombo na Salma Muhamed kwa kutuletea undani huo, na kama tulivyokuambia, sehemu ya pili tutakuwa hapa hapa hapa ndani ya studio zetu na tutaangalia uchaguzi wa marejeo wa Kenya. BMJ Muridhi, umekuwa ukifuatilia uchaguzi na leo, moja kati ya taarifa ambazo ni kubwa ni chama cha Jubilii kukataa wale maafisa wapya ambao walitangazwa, eh, ku simamia uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika tena, mara baada ya chama cha NASA kuweza kushinda katika ile kesi ambayo waliweka pingamizi ya matokeo ya uchaguzi. Sasa ni nini hasa ambacho kinaendelea nam e? Idi Ligongo, shukran kwa kunikaribisha hapa. Ni kweli kabisa suala hilo ndilo suala nyeti linaloendelea kuzua kila aina ya hisia hapo nchini Kenya kwamba chama hicho kimekataa, kimesema kwamba akiridhiki kamwe na orodha iliyotolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya Wafula Chebukati, eh, kufanya mabadiliko hayo, kufuatia malalamishi ambayo yalitolewa na muungano wa upinzani NASA, ambao umeendelea kushikilia kama ulivyosema Idi, kwamba uchaguzi hauwezi kufanyika chini ya usimamizi wa maafisa hao ambao wanatuhumiwa kuhusika katika dosari ambazo ziligubika zoezi hilo mnamo tarehe nane mwezi e, jana. Utakumbuka Idi, baada ya hapo kulitokea Uh, kila aina ya malalamishi kutoka kila pembe na sasa. Nimeweza kuzungumza na mmoja wa wachambuzi wa, wa maswala ya siasa hapo nchini Kenya kwa njia ya simu, uh, jina lake Chris Pasian Kim. Nimeanza kwa kumuuliza mvutano huu una maana gani hasa uh, kwa uh, mchakato wote huo uh, wa uchaguzi hapo Kenya, na hivi ndivyo ameeleza. Mgawanyiko uliopo kwa sasa kati ya Jubilii na upande wa NASA kuhusiana na nani hasa ama wafanyikazi binafsi ambao wanafaa kuendesha shughuli hii. Lafkiri ni mjadala ambao unahitajika kufanyika mara moja, ili tarehe ambayo tayari imetangazwa iweze kutekelezwa. Maanake uchaguzi utafanyika baada ya siku sitini, utakuwepo na mzozo wa kikatiba na hatujui mambo yatakuwa vipi lakini kuna uh, hata masharti mengine ambayo yametolewa na muungano wa NASA ukiongozwa na uh, mgombea wake Raila Odinga uh, ambapo sio tu kubadilishwa kwa maafisa hawa ambao uh, tayari wameanza kuzua utata lakini E, pia wanasema kuna mambo mengine watakayafanywa, kama vile wakague ile mitambo ya savas wa wapatiwe e, zile nyaraka ambazo zilitoka kwa uchaguzi uliopita. Mambo hayo yote e, unaona kama yatafanyika katika kipindi hicho ulichokitaja. Nafikiri jambo la na msingi ni kwamba, uh, tunahitaji kuwa na uaminifu kati ya upande wa NASA na upande wa Jubilee, vilevile tume ya IEBC. Kwa upande wangu kwa mtizamo ni sharti tume ya IEBC iweze kufanya hima, ili iweze kukutana na pande zote mbili na kuweza kujadiliana masuala ambayo yanaibuka ambayo huenda italeta changamoto kuhusiana na shughuli hii ya marudio ya uchaguzi. Ikiwa Chebukati na tume yake hawataweza kufanya hivyo, nafikiri tutakuwa tunahatarisha maisha ya Wakenya na tutakuwa tunahatarisha siku za usoni za taifa la Kenya. Nafikiri hilo ndio suala la msingi. Jambo la pili, kuna wadau mbalimbali ambao wamejitokeza na kuanza kuzungumzia swala hili uh, kama vile uh, viongozi wa kidini. Tumeona hii leo wameanzisha mchakato wa kuweza kuleta mpatano kati ya pande hizi mbili ambazo zinahusika. Nafikiri tukifanya hivyo tutaweza kunasua ya kuweza kuokoa na kuhakikisha kwamba Wakenya wanarejea katika debe na kuamua nani ambaye atakuwa rahisi wao. Kwa kipindi cha miaka mitano, yeah. Na vile vile kuna wengine wanasema kwamba vizingiti vingine vimeibuka ikiwa ni pamoja na wale waaniaji wengine ambao labda hawakupata kura za kutosha, lakini walikuwa kwenye kinyang'anyiro cha awali kina uh, Aukot, Ekuru Aukot, na vilevile mfahamisho mwingine aliyetokea hapa Marekani uh, anajulikana kama Profesa Kavinga Kaluyu pia ame, amesema kwamba yuaenda mahakamani sasa. Katika muktadha huo huo eh, kwa muda uliosalia, unadhani kwamba yote haya yataweza kushughulikiwa na mahakama na bado uchaguzi ufanyike wakati uliopangwa? Nadhani maswala na hayo yanaibuka kuzingatia ule uamuzi ambao ulitolewa na mahakama ya juu zaidi tarehe uh, moja, kama unavyokumbuka Ukiri uh, ukizingatia ule uamuzi ulikuwa ni mfupi na kile ambacho wengi wanasubiri kwa sasa ni ule uamuzi wa kirefu. Maanake mahakama ina siku ishirini na moja ili kuweza ku uh, nadhani kwa kimombo wanasema reason judgment. Hilo ndiyo jambo ambalo wengi wanasubiri kwa sasa, manake ukizingatia ule uamuzi ambao ulitolewa haikuwa bayana ikiwa haya ni marudio kama ni ile rano Uh, unajua rano uh, kwa mara nyingi kuwa ni kati ya yule ambaye ametangazwa mshindi na yule wa pili ambaye ameibuka na kura nyingi zaidi. Na fikiri hilo ndio jambo ambalo mahakama ya juu zaidi haikuweka bayana, ndiposa unaona kuna utata ambao unatokea, ndiposa uh, unaona kina ukura wa koto wanajitokeza na kwenda mahakamani na kusema kwamba chati waweze kuwa katika leba na kuweza kushiriki katika shughuli hii. Nafikiri ikiwa jambo hilo litaweza kufanikishwa, tutajua kama huu ni uchaguzi wa moja kwa moja kama ni lerano, lakini kulingana na waamuzi walisema, unajua uh, uh, wadau mbalimbali wamekuwa wakijitokeza na kuweza kuchanganiwa swala hii na maoni yamegawanyika. Kwa hivyo, huo ndio utata ambao Je, maafisa hawa ambao wanatajwa wa IBC, ikiwa ni pamoja na makamishina ambao yasemekana walihusika katika dosari ambazo zimeibuka kufuatia uchaguzi huo, unadhani kwamba ni rahisi iwapo itabidi waondolewe? Ni rahisi kuwaondoa? na je, rahisi Uhuru Kenyatta ako na mamlaka yoyote au nafasi yoyote katika uh, kuwaondoa maafisa hawa iwapo itabidi? Lakini jambo la kwanza la kusema kwamba si Rais Uhuru Kenyatta ama uh, mdau yeyote yule ambaye ana uwezo wa kuondoa tume ya IDC, maanake katiba vilevile vile vipengezi na vibuni tume hii ya IDC viko wazi jinsi ya kuwateua makamishna wa tume ya IBC na jinsi wanafaa kuondolea. Kwa mfano, ni vigumu kusema kwamba ama realistically kwa kimombo kwamba, uh, shughuli ya kuweza kuanza kuchunguza madai ambayo yameibuliwa uh, kuhusiana na makamishina haya hawa kwa mradi, uh, inaweza kutamatika na tuweze kuenda katika uchaguzi. Nam basi, ni katika Undani ambapo BMJ Muridhi alizungumza na mchambuzi huyo wa masuala ya kisiasa, hasa katika uchaguzi wa nchini Kenya. Na sehemu ya kwanza tulikupeleka e, katika studio zetu za mjini Mombasa, ambapo ulikuwa na mwenzetu Amina Chombo na Salma Muhamed. Kutoka katika meza ya Undani hii leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena hapo kesho katika kwa Undani.