Amerika VOA kitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe, na mimi jina langu Harizon Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Alhamisi Septemba 7, mwaka wa 2017. Karibu sana. katika ta matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa watoto wawili waliotekwa siku kadhaa zilizopita nchini Tanzania huko Arusha wamepatikana wakiwa wamekufa na waki wame na kutumbukizwa ndani ya shimo la choo. mkudisha toyo kama tatu nazunguka, mnasema mezunguka huko njiro kote sasa, kati katina rudi mjini kapigiwa simu kama mtoto wako alitumbukizwa kwenye shimo la simte, basi nae kakimbilia huko na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa waendesha baiskeli kutoka nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki wameanza safari itakayochukua siku 45 kwa kutumia baiskeli kwa lengo la kutambulisha jumuiya hiyo. Lengo letu kubwa ni kufahamisha jamii wa East Africa kuhusu jumuia ya Afrika Mashariki. Tulianza mwendo wetu tarehe 1 mwezi wa 8. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa tayari kabisa kupata habari moto moto kutoka pembe eh, zote za dunia. Kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. a unaendelea kuyoyoma kwa takriban wahamiaji elfu mia nane walioingia marekani wakiwa watoto bila stakabadhi lakini wakaendelea kuishi kwa kutumia vibali vya muda vilivyotolewa na utawala wa obama kupitia programu ya mwaka wa elfu mbili kumi na mbili rais donald trump amepatia bunge la marekani miezi sita kufanya kile halijaweza kufanya kwa miaka kumi na sita yani, kukubaliana kuhusu njia ya kuwapa stakabadhi za kuishi Marekani kabla anze hatua ya kuondoa programu hiyo maarufu kama DACA. Lakini huku ikiwa imebaki siku chache tu kabla ya mwezi Septemba kumalizika, wajumbe wa Republican walio wengi wamesema mswada huo utangoja kwa kuwa sasa wanaangazia swala la kutoa fedha kusaidia wahanga wa kimbunga Harvey. Ikiwa siku yao ya kwanza baada ya kutoka likizoni, wamesema Jumatano kuwa kuchukua muda zaidi wa kujadili programu ya Daka kutatoa nafasi ya kujadili maswala mengine ya uhamiaji pamoja na usalama wa mipaka. Wakati huo huo, majimbo 15 ikiwemo Washington DC Jumatano yamewasilisha kesi mahakamani ya kuzuia utawala wa Trump wa kusitisha programu ya Daka inayolinda vijana wasio na stakabadhi za kuishi hapa Marekani. Mawakili wanaowakilisha majimbo hayo wamewasilisha kesi kwenye mahakama ya serikali eneo la Brooklyn huko New York. Wanasema kuwa kuondoa programu ya Deferred Action for Childhood Arrival, yani DACA ni kinyume cha sheria, kwa kuwa waathiriwa wananyimwa haki ya kujitetea kisheria dhidi ya ukandamizaji. Mkuu wa sheria wa New York Eric Schneiderman amesema mpango wa Trump umekosa ubinadamu na kwamba unaonekana kulenga watu kutoka Mexico na mataifa ya Latin America. Hakuna jibu lolote lililotolewa na Ikuru baada ya hatua hiyo. Na serikali ya Tanzania imesitisha kwa muda operesheni ya bomoa bomoa ya nyumba za baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam ambazo wanadaiwa kujenga katika maeneo ambayo yapo ndani ya hifadhi za barabara. Lakini kwa wale ambao nyumba zao zimebomolewa wamekuwa wakijuta na kuishi katika hali ngumu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam John Jogopa amewatembelea wakazi hao na kuandaa taarifa ifuatayo maisha ya wa wakazi hawa sasa yamegeuka mtihani wenye kuzua hofu na mashaka makubwa baada ya makazi hayo yaliyokuwa eneo la Kimara kubomolewa katika operesheni iliyofanywa na serikali inayodai kwamba wakazi hawa wamejenga katika maeneo yaliyoko ndani ya hifadhi ya barabara. Wengi wao sasa wanajikuta wakiwa kwenye hali ya sintofahamu, wakiwa hawana mbele wala nyuma, kwani wanasema kwamba msiba uliowakuta ni mkubwa, tena umewajiwa katika wakati usiotarajiwa. John Milinga ambaye ni mtumishi mstaafu, ni miongoni mwa wakazi hao ambaye amesalia kuwa katika dimbwi la mawazo makubwa baada ya nyumba yake kuwekwa alama X, ikimaanisha kwamba wakati wowote wa anaweza kutumbukia katika kundi la wale ambao nyumba zao tayari zimeshabomolewa. Hii bomoa waliweka tarehe tano mwezi wa tano elfu mbili na kumi na saba saa kumi na mbili jioni walikuja vijana wa tanrod na kuweka hizo alama na kutoa notification kwamba tubomoe nyumba yetu katika mwezi mmoja. Kwa hakika amrisho hilo si amrisho halali, na sikulipokea kwa jumla. Bomoabomoa hiyo imeacha kilio kikubwa ime kwa wananchi wengi, ingawa serikali yenyewe imekuwa ikisisitiza kwamba hatua yake hiyo imezingatia sheria, lakini wengi wanaokosoa kitendo hicho akisema kwamba kimefanywa kinyume cha sheria. Mimi ni George Njogopa unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Taasisi huru inayofuatilia vitendo vya polisi nchini Kenya, IPO, imesema kuwa idara ya polisi nchini humo imekataa kutoa ushirikiano kwenye uchunguzi dhidi ya ghasia na vifo vilivyotokea baada ya uchaguzi uliomalizika mwezi uliopita. IPO imeambia shirika la habari la Reuters kuwa inaharakisha uchunguzi kutokana na vifo vyote pamoja na majeraha yaliyotokea na aliyodaiwa kutekelezwa na polisi kutoka kwenye makundi ya kutetea haki za binadamu baada ya uchaguzi wa kitaifa wa Agosti 8. Kulingana na sheria za Kenya, idara ya polisi inahitajika kutoa habari kwa taasisi ya IPOA inayoongozwa na raia. Polisi kwa upande wao wamedai kuwa IPOA inawashurutisha kutoa ushahidi wasio nao, huku waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i akikanusha kuhusika kwa serikali kwenye gasia au vifo vilivyotokea. Amesema kuwa gasia zilisababishwa na wahuni. Serikali ya Somali imetetea hatua yenye utata ya kukabidhi mamlaka za Ethiopia kiongozi mashuhuri wa uasi wa Ogaden. Hatua hiyo dhidi ya Abdikarim Sheikh Muse ambaye ni kiongozi wa kundi la Ogaden National Front ama ONLF amelalamikiwa vikali na wanasiasa wa Somalia dhidi ya serikali, hasa kupitia kwenye mitandao ya kijamii. Maandamano madogo yameshuhudiwa Jumatatu kwenye mji wa Mogadushu pamoja na kwenye kambi ya wakimbizi yenye wasomali wengi ya Dadaab nchini Kenya. Muse aliye kwenye umri wa miaka ya 60 alikuwa amezuiliwa na vikosi vya usalama vya Somalia kwenye mji wa Galkayo tangu Agosti 23 wafuasi wake wanasema kuwa Muse ana uraia pacha wa Ethiopia na Somalia na kwamba alishiriki kwenye vita vya Somalia vya mwaka 1977 dhidi ya Ethiopia. Baraza la mawaziri la Somalia baada ya kufanya kikao Jumatano limesema kuwa hatua hiyo inaondolea tishio la usalama. Na utawala wa rais wa Marekani Donald Trump Jumatano umeweka vikwazo dhidi ya maafisa wawili wa ngazi ya juu wa Sudan Kusini pamoja na aliyekuwa mkuu wa jeshi likiwa onyo kwa serikali ya rais Salva Kiir kutokana na ongezeko la mauaji dhidi ya raia wake na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochukua miaka minne, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wizara ya fedha ya Marekani kupitia taarifa iliyotolewa kupitia tovuti lake imetaja Maliak Ruben Riak Rengu na Paul Malong waliokuwa wakuu wa jeshi pamoja na aliyekuwa waziri wa habari Michael Makuei Lueth kama waliohusika katika kuvuruga amani Sudan Kusini. Hatua hiyo inatoa mali zao zote zilizoko Marekani. <muchas> Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu waendesha baiskeli 26 kutoka nchi zote za jumuia ya Afrika Mashariki. Wameondoka nchini Rwanda kuelekea Uganda kwa baiskeli. Hii ni baada ya kuanzisha safari yao nchini Kenya, kupitia Tanzania na Burundi. Ni mwendo wa siku 45 ambapo wanatumia ziara hii kuhamasisha wananchi wa ngazi za chini kuhusu faida za muungano wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki. Wanasema mpaka sasa, habari kuhusu muungano zipo kwenye ngazi ya viongozi wakuu, lakini kwamba wananchi wa kawaida hawajui lolote kuhusu muungano huo. Mwandishi wetu Silvanus Camera anatupasha zaidi. Hii ni jumuia ya wakazi milioni zaidi ya mia moja na themanini, lakini wengi wa wakazi wake ni wananchi wa vijijini, ambao kimsingi masuala ya muungano wanayasikia kwa mbali, na hii ndio sababu waendeshaji baiskeli hawa wameamua kupiga upatu ili kuhakikisha vizingiti vinavyosababisha utekelezwaji wa itifaki za muungano huo vinaondoka. Wanasema vizingiti hivi haviwezi kuondoka ikiwa na nchi ambayo kimsingi ndio nguzo ya muungano huo hawatakuwa na taarifa kuhusu faida za muungano, kama anavyofahamisha John Barongo, kiongozi wa msafara huu. Lengo letu kubwa ni kufahamisha jamii wa East Africa kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki. Tulianza mwendo wetu tarehe 1 mwezi wa 8 tukaenda Kenya. Tulipotoka Kenya tukaingia Tanzania, tukatoka Tanzania tukaenda Burundi, sasa tuko Rwanda tunaelekea Uganda. Atu, hii mwendo wote ni wa siku 45. Waendeshaji baisikeli hawa wanasema wakazi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa na changamoto ya kutozitambua fursa zinazopatikana kwenye kanda yao nzima, huku wakidhani fursa zinapatikana na nchi za ng'ambo tu, lakini kwamba hata wale wenye kuzijua bado wanapata changamoto ya kutotambuliwa kama wana afrika Mashariki. Hata hivyo, wanasema kwa kuanzia na safari hii, hata miongoni mwao wanaona imesaidia kufungua macho. Huyu ni Bana Denok kutoka Arusha, Tanzania. mimi nafaidika na hii safari kwa sababu moja kwanza, na nimekutana na watu tofauti kwa nchi mbalimbali. nilikuwa sijawai kufika Rwanda, sijawai kufika Burundi. Nimeajua maisha ya Rwanda, nimeajua maisha ya Burundi nimejua ni biashara gani naweza kuifanya Burundi nikaweza kufanikiwa pia, na uwezo wa kusafiri. nimejua haki zangu za msingi za boda kupitia hatua ya istiafu. Mwaka 2007 Kenya na Rwanda zilikuwa nchi za kwanza kabisa kurahisishia wananchi wake kuingia nchi moja bila vizingiti. Baadaye Uganda nayo ikaridhia wakati huo, na sasa wakazi wa Kenya, Uganda na Rwanda wanasafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine kwa kutumia vitambulisho vya kawaida. Lakini haya ni tofauti kwenye nchi za Tanzania na Burundi. Waendesha baisikeli hawa wanasema hali hii ni kama inadhoofisha itifaki iliyosainiwa na mataifa yote kuhusu uhuru wa kutembea. Joyce Nyaruri anatoka nchini Kenya. Wakiweza kuachilia mipaka yetu inaweza kuwa umuhimu sana, K nikienda Tanzania nisiwe ninasumbuliwa pale mpakani, mambo ya visa ama nini. Naweza tumia kitambulisho changu kuingia Tanzania ama Rwanda ama wapi? Hiyo ndiyo naweza kuambia. Tujaribu kuhamasisha ilo. Kwa upande mwingine wanasema safari hii imewafanya kuzitambua kwa njia ya ufasaha changamoto ambazo mpaka sasa zinaukabili muungano huo ambazo kama zitafanyiwa kazi iyo mkini masuala ya muungano yakasalia na mazungumzo ya viongozi wa ngazi za juu. Silvanos Karimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Tangazo. Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya sekunde chache, mwenzangu Harrison Kamau ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mama watoto wawili kutoka mji wa mashariki wa marekani wa Philadelphia amehukumiwa kifungo cha miaka minane gerezani kutokana na kupanga kusafiri Siria kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Mamlaka zinasema kuwa Konya Thomas alipanga kuacha watoto wake na kisha kusafiri kujiunga na mpiganaji wa kundi hilo waliyechumbiana kupitia mtandao wa Skype. Thomas kwenye, mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu, ameambia mahakama kuwa yeye siyo mtu mtovu, ingawa anaamini kwamba wakati mmoja alishawishika kutenda maovu. Hata hivyo, waongoza mashtaka wamesema thomas aliyetumia jina la kimitandao la Young Lioness alikuwa mfuasi sugu wa Islamic State ambaye alitumia miaka mingi kueneza ujumbe walo pamoja na kuchangisha fedha za kulisaidia. Thomas alikamatwa na idara ya upelelezi ya FBI nyumbani kwake Aprili mwaka wa 2015 na kushtakiwa kwa makosa ya kupanga kujiunga na kundi la jihadi. Kisiwa cha Caribbean cha Barbuda kimeathiriwa vibaya baada ya kukumbwa na kimbunga Irma ambacho kinasemekana kuwa chenye nguvu zaidi katika historia ya bahari ya Atlantic. Hakuna nguvu za umeme kamwe kwenye kisiwa hicho wala njia yoyote ya kuwasiliana na ulimwengu wa nje. Wakati huo huo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kuwa anatarajia madhara makubwa kwenye visiwa vinavyomilikiwa na taifa lake vya West Indies pamoja na St Martin na St Barts. Puerto Rico ndicho kisiwa kilicho kwenye njia ya Irma wakati kikianza kushuhudia mvua kubwa pamoja na upepo Jumatano jioni. Kituo cha kitaifa kinachofuatilia vimbunga cha Marekani kimesema kuwa kimbunga Irma kilicho kwenye kiwango cha tano ni hatari mno na kinatarajiwa kupitia kwenye ufukwe wa kaskazini mwa Puerto Rico usiku wa kuamkia leo kinapoelekea kwenye Jamhuri ya Dominica na vilevile Haiti. na kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis Jumatano amewasili kwenye mji mkuu wa Kolombia wa Bogota akiwa na lengo la kuponya vidonda kutokana na vita vya miongo mingi vilivyomalizika hivi karibuni. Kwa hivyo ghasia zinazoendelea kwenye nchi jirani ya Venezuela zinaangaliwa huku wa Venezuela wengi wakitumai kuwa atachukua hatua. Shirika la habari la kanisa Katoliki limesema kuwa kiongozi huo wakati akiwa kwenye ndege kutoka Rome ameambia wanahabari kuwa lengo lake ni kusaidia Colombia kuelekea kwenye njia ya kujipatia amani. Wakati akiwa kwenye anga ya Venezuela, Papa Francis aliwakumbusha wanahabari waliokuwa naye kwenye ndege kuwa waombee udhabiti wa taifa hilo pamoja na mazungumzo ya amani yatakayozalisha matunda. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wakenya wanasubiri kwa hamu uchaguzi wa marudio Oktoba 17 mwaka huu, tarehe ambayo sasa imezua utata, huku upinzani wakitaka ibadilishwe na chama tawala cha Jubilee kikisema maafisa wapya walioteuliwa kushiriki katika tume ya uchaguzi hawana imani nao. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Kenya, Crispas Yamkim, na kwanza akamuuliza mvutano huu una maana gani katika mchakato mzima wa uchaguzi wa marudio mgawanyiko uliopo kwa sasa kati ya Jubilii na upande wa NASA kuhusiana na nani hasa ama wafanyikazi binafsi ambao wanafaa kuendesha shughuli hii nafikiri ni mjadala ambao unahitajika kufanyika mara moja, ili tarehe ambayo tayari imetangazwa iweze kutekelezwa. Maanake uchaguzi usipofanyika baada ya siku sitini utakuwepo na mzozo wa kikatiba, na hatujui mambo yatakuwa vipi, lakini E, pia wanasema kuna mambo mengine watakayafanywa kama vile wakague ile mitambo ya seva wa wapatiwe e, zile nyaraka ambazo zilitoka kwa uchaguzi uliopita. Mambo hayo yote e, unaona kama yatafanyika katika kipindi hicho ulichokitaja, nafikiri jambo la msingi ni kwamba uh, tunahitaji kuwa na uaminifu kati ya upande wa NASA na upande wa Jubilee, vilevile tume ya IEBC. Kwa upande wangu kwa mtizamo, ni sharti tume ya IDC iweze kufanya hima ili iweze kukutana na pande zote mbili na kuweza kujadiliana masuala ambayo yanaibuka ambayo huenda ikaleta changamoto kuhusiana na shughuli hii ya marudio ya uchaguzi. Ikiwa Chebukati na tume yake hawataweze kufanya hivyo, nafikiri tutakuwa tunahatarisha maisha ya Wakenya na tutakuwa tunahatarisha siku za usoni za taifa la Kenya. Nafikiri hile ndio suala la msingi. Jambo la pili, kuna wadau mbalimbali ambao wamejitokeza na kuanza kuzungumzia swala hili uh, kama vile uh, viongozi wa kidini. Tumeona hii leo wameanzisha mchakato wa kuweza kuleta mpatano kati ya pande hizi mbili ambazo zinahusika. Nafikiri tukifanya hivyo tutaweza kunasua, kuweza kuokoa na kuhakikisha kwamba Wakenya wanarejea katika debe na kuamua nani ambaye atakuwa rais wao katika kipindi cha miaka mitano ijayo ni mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi kenya na kamati maalumu ya bunge za kuchunguza biashara ya tanzanite na almasi wamekabidhi kwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania job ndugai ripoti zao za uchunguzi na kutoa mapendekezo kadhaa ambayo wanatakiwa kufanyika kufanywa kazi na serikali ikiwa ni pamoja na kurekebisha sheria zinazosimamia sekta ya madini nchini Mwandishi wetu Dina Chaale anatuarifu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kamati maalumu za bunge za kuchunguza biashara ya tanzanite na almasi wamekabidhi kwa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai ripoti zao za uchunguzi na kutoa mapendekezo kadhaa ambayo yanatakiwa kufanyiwa kazi na serikali, ikiwa ni pamoja na kurekebisha sheria zinazosimamia sekta ya madini nchini. Wakiwasilisha ripoti hizo mbele ya spika na wabunge na wageni kwenye viwanja vya bunge mjini Dodoma, wenye viti wa kamati hizo Musa Azan Zungu na Doto Mashaka Biteko wamesema kupitia uchunguzi waliofanya wamebaini kukiukwa kwa taratibu na sheria zinazosimamia maliasili hizo za nchi, yaani madini ya almasi na Tanzanite. Kamati imebaini kuwa mamlaka za usimamizi wa nyakati tofauti zilishindwa au zimeshindwa kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi, kwa kusimamia na kushughulikia masuala muhimu kama vile uchimbaji wa madini ya almasi, mauzo ya almasi ulipaji wa kodi stahiki za serikali na kuhakiki gharama za urekebishaji mazingira. Katika ubia huu leseni 490 stroke 213 ya uchimbaji wa madini kati ya Stamiko na TML umesainiwa na wabia tarehe 5 Disemba mwaka 2013 kumi. Akipokea ripoti hizo kabla ya kuzikabidhi kwa waziri mkuu Kassim Majaliwa, spika wa bunge Job Ndugai alichukua wasaa huo kuwahimiza watanzania wamoja katika masuala yanayohusu maslahi ya taifa kama wizi na ubadhirifu uliofanyika kwenye madini hayo ya almasi na tanzaniti. Wito wangu wa kwanza, naamini tuwe pamoja Watanzania wote katika, katika hili jambo. Hata ukisoma magazeti ya jana tu baadhi ya wenzetu oh, kampuni fulani nafunga virago, sijui wafanyakazi wangapi wangapi watakosa kazi. Hivi hao wafanyakazi elfu mbili ndo sawasawa na mabilioni yote haya tunayeyakosa kwa sababu ya hao watakaokosa kazi. Akipokea ripoti hizo za uchunguzi, waziri mkuu Kasim Majaliwa amelishukuru Bunge kwa kazi hiyo kubwa iliyofanyika na kuahidi kuwa serikali itachukua hatua za haraka kama ripoti zilivyopendekeza, huku akiahidi pia kuwasilisha ripoti hizo Ikulu kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kesho saa nne asubuhi. Taarifa hizi zilizowasilishwa hapa kwa kipindi hiki cha leo, naweza kusema kwamba zimewasilishwa katika kipindi mwafaka kwa sababu kamati zetu nyingine zinaendelea na uhakiki wa maeneo mengine ya makanikia, na sasa leo bunge limeingia kikamilifu kwa miguu yote miwili kuonyesha uozo unaoendelea kwenye machimbo ya almasi na Tanzanite. Baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na kamati hizo maalumu za bunge ni kwa serikali kuona ni kwa jinsi gani mawaziri waliokuwa wa nishati na madini William Ngeleja, Profesa Sospita Muhongo na George Simbachawene wanaweza kuisaidia serikali kwa madai kwamba walichukua maamuzi yaliyokuwa yakikiuka sheria na taratibu na hivyo kusababishia hasara serikali kukosa mapato yatokanayo na kodi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Shukran sana dina Chari kwa taarifa hiyo. Na sasa basi tuungane na taarifa nyingine kutoka kwa mwandishi wetu asiraji Mvungi akiwa kule Arusha. Anatuarifu kuwa watoto wawili wadogo wakazi wa kata ya ola soiti katika kijiji cha katika jiji la Arusha kaskazini mwa Tanzania, waliokuwa wametekwa na watu wasiojulikana wiki moja iliyopita wamepatikana wakiwa wameuawa na kutumbukizwa ndani ya shimo la maji choo, huku miili yao ikiwa imeharibika vibaya. Tusikie taarifa hii. Akizungumzia tukio hilo ofisini kwake, kamanda Mkumbo amesema uchunguzi unaendelea na amewaomba wananchi kuendelea kutoa ushirikiano. Bahati nzuri, kwa kushirikiana na wananchi tuliweza kupata taarifa za mtu aliyehusika na matukio yote haya, na jana tarehe tano aliweza kutoa ushirikiano na kwenda kuonyesha huko maeneo na site kwenye nyumba ambayo ilikuwa uh, bado inaendelezwa kujengwa, katika shimo la maji taka, ambapo tuliweza kubaini kwamba tayari watoto hao walikuwa wameuawa na kisha kutumbukizwa katika shimo hilo. Mtuhumiwa wa utekaji wa mauaji hayo ya watoto aliyetajwa kwa jina la Samson Peter, mzaliwa wa Geita, anayeishi Arusha. Alikamatwa huko Geita na kurejeshwa Arusha na alipohojiwa alikiri na kukubali kwenda kuonyesha alikowaficha watoto wawili waliotekwa wiki mbili zilizopita katika kata ya Olasiti jijini Arusha. <tune> Baadhi ya wananchi wa eneo hilo na ndugu wa watoto waliotekwa na kuuawa, pamoja na kuelezea jinsi walivyotekwa, wameliomba jeshi la polisi kuongeza nguvu, kwani inavyoelekea kuna watuhumiwa wengine. Mpaka sasa hivi sisi hatujagundua chochote zaidi ya kuambia kwamba wale watoto kule ndani, kuna sababu. Kwa hiyo nimemzunguka sana na toyo miaka sita na Ikram Salim miaka mitatu. Baada ya kutekwa, watekaji walianza kuwapigia ndugu hao simu wakitaka wapewe pesa ndipo wawaachie, na walijitahidi wakapata laki tatu ambazo watekaji walizipokea na kudai kuwa hazitoshi, na baada ya hapo hawakupatikana tena hadi watoto walipokutwa wameuawa. Watekaji hao pia waliweza kuwateka watoto wengine wawili Ayubu Fredi na Bakari Salim ambao hata hivyo katika harakati za kutaka wapatiwe pesa waliwaachilia huru na wakapatikana wakiwa salama baada ya kurudishwa na kutelekezwa karibu na nyumbani kwao. Mm, mm, mm, taarifa ya kusikitisha kabisa hiyo basi. Na baada ya muda mfupi mwenzangu Harrison Kamau atasoma muktasari wa habari. ndelea kuyoyoma kwa takriban wahamiaji elfu mia nane walioingia Marekani wakiwa watoto bila vibali lakini wakaendelea kuishi kwa kutumia vibali vya muda vilivyotolewa na utawala wa Obama kupitia programu ya mwaka wa 2012 maarufu Daka. Wakati huo huo, majimbo 15 ikiwemo Washington DC Jumatano yamewasilisha kesi mahakamani ya kuzuia utawala wa Trump wa kusitisha programu ya Daka inayolinda vijana wasio na vibali vya kuishi hapa Marekani. Taasisi huru inayofuatilia vitendo vya polisi nchini Kenya imesema kuwa idara ya polisi nchini humo imekataa kutoa ushirikiano kwenye uchunguzi dhidi ya ghasia na vifo vilivyotokea baada ya uchaguzi uliomalizika mwezi uliopita. Serikali ya Somali imetetea hatua yenye utata ya kukabidhi mamlaka za Ethiopia kiongozi mashuhuri wa waasi wa, wa Ogaden. Hatua hiyo dhidi ya Abdi Karin Sheikh Muse ambaye ni kiongozi wa kundi la Ogaden Limekam, limelalamikiwa vikali na wanasiasa wa Somalia dhidi ya serikali, hasa kupitia kwenye mitandao ya kijamii. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump Jumatano umeweka vikwazo dhidi ya maafisa wawili wa ngazi ya juu wa Sudan Kusini pamoja na aliyekuwa mkuu wa jeshi, likiwa onywa kwa serikali ya rais Salvakil kutokana na ongezeko la mauaji dhidi ya raia wake na pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini humo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioleta matangazo ya leo, mimi ni Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu, mwendeshaji wa matangazo haya ni Deodo Nchibairo. Sote kwa pamoja tuwatakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali ya dunia. Yemen inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu ambao hawajawahi kutokea. Kufuatana na Umoja wa Mataifa, karibu watu milioni 17 wanalala na njaa takriban kila siku, na kuna wengine milioni 21 wanaohitaji msaada wa dharura kwa haraka. Karibu watoto milioni mbili wa Yemen wana hali ya utapiamlo ulokithiri. Mbali na hayo Yemen inakabiliwa na janga la kipindupindu inayodhaniwa ni mbaya kuwahi kutokea katika historia. Karibu watu nusu milioni wameambukizwa na ugonjwa huo tangu mwezi wa Aprili. Karibu elfu mbili kati yao wamefariki, wengi wao ni watoto na wazee. Kwa usikitifu, pia janga hilo lote limetokana na vitendo vya binadamu. Karibu miaka mitatu iliyopita, vita vilianza wakati wanamgambo wa Kihudhi walipouteka mji mkuu wa Sana miezi sita baadaye, kutokana na ombi la serikali ya Yemen, muungano wa mataifa ulioongozwa na Saudi Arabia ulianza mashambulizi ya anga dhidi ya vituo vya waasi ili kuwazuia kuelekea upande wa kusini mwa nchi na tangu wakati huo vita vimeendelea na vimesababisha vifo vya watu karibu elfu kumi kuwalazimisha mamilioni kukimbia kutoka makazi yao kuharibu miundo mbinu ya umma ya nchi hiyo na kuharibu kabisa uwezo wa nchi hiyo kupokea na kusambaza msaada wa dharura kwa raia wake. Hii leo miundo mbinu yote ya Yemen ikiwa ni barabara, hospitali au mifumo ya maji imeharibiwa kabisa. Ukosefu wa maji masafi ni sababu kubwa ya kuenea kwa kipindupindu, ugonjwa unasababisha kifo cha mtu mmoja kila saa moja huko Yemen hivi sasa. Tangu kuanza mwaka wa fedha wa 2017, Marekani imetoa mchango wa zaidi ya dola milioni 467 kusaidia kupunguza maafa ya kibinadamu nchini humo, ingawa sehemu kubwa ya msaada huo inatumiwa kwa ajili ya chakula na kiwango fulani katika kupambana na kipindupindu. Kupunguza janga la kibinadamu huko Yemen ni kipaumbele kikuu cha Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Marekani, USAID, anasema msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje Heather Nauert. tunatoa wito kwa washirika kote duniani na jumuiya ya kimataifa kuungana pamoja na kutoa mchango karimu kuwasaidia wananchi wa Yemen. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani, kutoka Washington DC.