Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington DC. Kule eneo la Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kula Marekani mjini Washington DC Naitwa Mkamiti Kibayasi na, mka na mimi ni BMJ Mrithi na kukaribisha kwa mikono miwili kuweza kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini E, tukikuletea mambo moto moto mambo kutoka maeneo mbalimbali mbali Afrika na maeneo mengine ulimwenguni kote e, katika VOA Express hii leo, na tukianza na huko nchini Kenya ambako kumekuwa na mvutano vuta ni kuvuta imeendelea kati ya IBC na vilevile vile vyama vya kisiasa na hivi e, karibuni hivi punde Raila Odinga mgombea wa uraisi kwa tikiti ya Uh, basi tutakuwa tutakuletea habari hiyo uh, hivi eh, karibuni kuhusu hali ilivyo ya kisiasa huko nchini Kenya. Hali kadhalika tutakueleza yale yanayoendelea hivi sasa nchini Tanzania. Basi bila ya kupoteza wakati, tunaye mwenzetu Dina Chahali akiwa nchini Tanzania. Habari za wakati huu Dina Chahali, hapo ulipo. Asante mkamiti na DMJ, habari za huko Washington? habari za hapa washington ni nzuri kabisa hali ya hewa ni nzuri kwa siku ya leo tumepata kajua kazuri kabisa basi tunafurahi kweli kweli yes. haya basi tueleze yale yanayojiri huko tanzania hususan katika mkoa wa dodoma kamiti um, na bmj kama mlivyosikia hali imekuwa mbaya hapa nchini tanzania Taarifa zilizotokea mchana huu ni kwamba mwanasheria mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema ambaye pia ni mbunge wa Chadema katika jimbo la Singida Mashariki Tundu Lissu amepigwa risasi na kujeruhiwa mchana huu wakati akitoka kuhudhuria vikao vya bunge vinavyoendelea mjini Dodoma. Dina mpaka, mm -hmm. wakati, mm, wakati huu tunafahamu kwamba uh, wale washukiwa ambao wamempiga risasi wamepatikana, na inasemekana alipigwa risasi kwa sababu zipi hasa. Mpaka sasa washukiwa bado hawajapatikana kamati, kwa sababu hivi karibuni mkuu wa mkoa wa Dodoma Goba Dugimana amezungumza na vyombo vya habari amesema tu anawataka wakazi wa Dodoma wawe watulivu, na ametaka wasikusanyike katika katika hospitali ya Dodoma pale ya mkoa, ambako ndipo Tundulizi alikimbizwa baada ya kujeruhiwa, na inasemekana hali yake si nzuri, na sasa madaktari wako wanaendelea kwenye chumba cha upasuaji kujaribu kuokoa maisha yake. Na risasi zilikuwa zimepigwa kwenye dirisha, kwenye milango, mpaka kwenye milango ya nyuma zilimiminwa risasi, kwa umujibu wa shuhuda, kama zaidi ya ishirini. Kwa hiyo bado tunasikiliza kwamba nini kitaendelea, watakamatwa kina nani, lakini mpaka sasa ha hakuna ambaye amekamatwa au hakuna ambaye anashukiwa kuhusika na shambulio hilo la la Mwheshimiwa Temberi Dina. Kuna taarifa ambazo kwa upande wetu hapa VOA studio hazijaweza kuthibitishwa ni kwamba risasi zilizopigwa zilikuwa takriban ishirini na tano. Una taarifa hizo, na je zimeripotiwa zime na kutoka katika kitengo gani? Kwa mujibu wa taarifa zilizotoka kwa, kwa mashuhuda maanake pale mwenyekiti wa chama cha Salema Simon Mboy yuko pale hospitali, na ameongea na waandishi wa habari, amezungumzia ame pia pia huko kujeruhiwa kwake, na waandishi wa habari walioko pale ni mashuhuda, kwa sababu wanahesabu matundu ya wa risasi kwenye gari la punduhusu ambalo vile walikuwa amekuwa ame, ame, ame, ame ndani yake wakati anapigwa risasi kuna matundu mengi sana ya risasi kama nilivyosema, kwenye kwenye madirisha, kwenye dirisha la upande wake wa, wa, wa abiria kwenye milango ya mbele, ya nyuma. Kwa hiyo kuna matundu mengi mengi mengi ya risasi ambazo ikwa zinamlenga Mheshimiwa Tebolii. Je, ye, jeshi la polisi pengine limeweza li, li kutoa kitu kama uh, tuzo kwa mtu atakayefanikisha kutoa taarifa za washukiwa ambao wanasadikiwa kufanya tukio hili? Mpaka um, sasa mkamiti aliyezungumza kwa taarifa nilizonazo na mkua, mkua jibibana, lakini, amizunza, na ambaye nimemsikia amezungumza jana Rugimbana ambaye ni mkuu wa mkoa wa Dodoma, polisi bado hawajazungumza lakini Rugimbana amezungumza, amekiri kweli kutokea kwa tukio hilo na ameomba kwa sababu saa hizi kuna na mihemko ya hali ya juu, watu wamechanganyikiwa, wengine wanalia. Kwa hiyo wengi, hiyo wengi wan hiyo hiyo wengi wanakimbilia kwenye hospitali ya mkoa, ili kujua kujua hatima, kwa sababu kuna taarifa, huyu anasema amefarika, huyu anasema amejeruhiwa. Kwa hiyo watu wengi wanakuwa walikuwa wana, wana mihemko, kwa hiyo hiyo imesababisha watu waanze kujaa kwenye hospitali pale ya mkoa wa Dodoma, wengine walikuwa wanataka wanajaa kwenye ofisi zingine za Bunge. Kwa hiyo ni mkuu wa mkoa tu ametoa amefanya ame mkutano na waandishi wa habari, akatoa tahadhari kwa wananchi wa Dodoma, akasema kwa kweli kweli amejeruhiwa, polisi wanaendelea na uchunguzi mada wanaendelea na kuokoa na hali yake. Kwa hiyo wametaka wananchi wapenzi wa Chadema wafuasi, wakae majumbani, wasubiri taarifa, wasikusanyike. Amesema pale hospitali ya Dodoma ni sehemu ndogo sana, kwa hiyo ukutokea mkusanyiko, kutakuwa tena na hali ya ya ya kuvuruga amani. Kwa hiyo ndicho hicho alichokizungumza sasa hivi. Mpaka sasa mkuu wa mkoa umekuwa ukizungumzia tu mkuu wa mkoa, pia baadhi uh, uh, uh, ya jeshi la polisi uh, linaendelea na uchunguzi, na kwa upande wa bunge, je, yeah, yes, Spika wa bunge amezungumza kuhusiana na mbunge mwenzao ambaye amejeruhiwa na hivi sasa hali inaeleza kwamba yu mahututi. Mkamiti mpaka sasa hivi sijapata taarifa yote ya kuongea kwa spika wa bunge, tukikumbuka tukio hilo limetokea mchana um, huu wa leo na spika wa bunge kama nilivyo taarifa awali alikuwa hapa Dar es Salaam kwa ajili so ya kukabidhi ripoti ya kamati ya uchunguzi wa, wa madini ya almasi na Tanzania. Kwa hiyo kwa sasa hivi matamko yanatolewa na wabunge tu wa Chadema, wabunge wa chama vingine vya upinzani, tumbuli nani Zitto Kabwe wa ACT Wazalendo wameshatoa taarifa kwa kusema kujeruhiwa kwa kwa, kwa kundulisu mwenyewe mwenyekiti wa wa, wa, wa Chadema. Na kama nilivyosema taarifa sasa hivi zimetoka rasmi kutoka kitengo cha mawasiliano cha Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema kimezungumzia kwamba wamesikitishwa na kitu h na wanaendelea kufuatilia, watatoa taarifa zaidi. Kwa hiyo taarifa sasa hivi za awali nyingi zinatoka miongoni mwa wale watu wa karibu pale Dodoma wa Mweshimiwa Punguli. Tunashukuru sana Dina Chahali, tutaendelea kuwa na wewe katika matangazo yetu ya baadaye saa moja na nusu usiku wa leo uweze kutujuza zaidi yanayoendelea kutoka huko Dodoma, Tanzania. Na, na tukitoka Tanzania shukran Edina, kama alivyosema mwenzangu. Na tukitoka Tanzania tunaenda mpaka nchini Kenya ambako tume ya uchaguzi na mipaka bado inaendelea uh, kugubikwa na uh, kila aina ya uh, uh, uh, sh -shinikizo, sh shinikizo kutoka kwa baadhi ya vyama vya kisiasa, hususan uh, kwa sababu wamefuta kazi ama wamesimamisha au tume hiyo imeitisha uh, uh, imesema kwamba kuna maafisa ambao watasimama kando na wengine kuanza kazi kutekeleza uh, ule uchaguzi utakaofanyika tarehe 17 mwezi Oktoba, na uh, mwenzetu Kennedy Wandera yuko standby pale kutueleza ni nini kimeleta vuta ni kuvute ambayo inashuhudiwa sasa hivi eh, Kennedy Wandera. Nakai, kwa kweli vuta ni kuvuta inaendelea kushuhudiwa katika tume ya uchaguzi nchini IEBC. Inaonekana kwamba mwenyekiti na na ile secretary ambayo inaongozwa na mkuu mtendaji Ezra Chiloba, inaonekana kwamba kuna kuna hamna maelewano kabisa na leo na taarifa ambazo zimeonekana kuonekana kwamba kuna barua ambayo mwenyekiti wa tume Wafula Chebukati alimwandikia huyu ambaye ni katibu wa tume na ambaye pia ni mkuu mtendaji wa Ezra Chiloba. Na katika barua hiyo ambayo, uh, inaonekana kwamba Wafula Chebukati alimwandikia Chiloba, Wafula Chebukati anataka kujua ni kwa nini zile simu za satelaiti zilizonunuliwa hazikuweza kutumika katika uchaguzi na pia anataka kufahamu ni kwa nini utambulisho wake ulitumika kuingia katika mitambo ya seva zake na kuweza kufanya uh, mabadiliko fulani ya matokeo ya uchaguzi. Vile vile pia, pia katika barua hiyo anataka kufahamu ni kwa nini ile mitambo ya kupeperusha matokeo ya urais haikuweza kutumika katika shughuli hiyo, na pamoja anaeleza kwamba pia anataka uh, bwana Chiloba aweze kueleza ni kwa nini maeneo vituo mia tano tisini na tano hazikuweza kupeperusha matokeo ya urais jinsi ilivyokusudiwa, na pia kuelezeana kwa nini seva yake haikuwa dhabiti kama vile vifa vya kujukuti pamoja na mako na mengine. Kwa hivyo hiki kimeonekana kimeonean kimeonekana kutoa mgogoro mkubwa katika hatumi nzima, lakini tunatarajia kwamba labda muda mkuu ujao wataweza kuzungumzia hili na kuweza kueleza kile ambacho kimeendelea na Wandera, kuna taarifa ambazo tunazipokea hapa zinazosema kwamba IBC huyo mkuu ama aliyekuwa afisa mkuu Ezra Chiloba na wenzake, uh, waki wakiwa waki ni katika muungano ambao unashughulikia wafanyakazi wa tume hapo nchini Kenya, wameenda mahakamani kupinga uh, kile wanachokiita kusimamishwa kazi. Una taarifa zozote za kuthibitisha? Tuna taarifa kwamba kuna muungano wa wafanyakazi uh, hususan mashirika ambayo ni huru ambayo si ya kiserikali, lakini, japo ni serikali lakini ni huru uh, zile tume ambazo ni huru uh, muungano huu umeenda mahakamani leo hapa jijini Nairobi na kuwasilisha maombi ya kusimamishwa harakati zozote za kufuta maafisa wale ambao imwenyekitikat wa wa alionekana kuwatengua na haijabainika wazi iwapo ndiye afisa mkuu mtendaji ndiye aliyefanya hivyo, lakini kupitia kwa ujumbe, kupitia Twitter yake amesema kwamba haja- hajamtuma mtu yoyote kupeleka maombi mahakamani kwa niaba yake. Kwa hiyo anajitenga na na, na hatua ya, ya, ya, ya muungano huo, lakini muungano huo ulienda mahakamani na e, e, mmoja wako wa maswala ambayo walitaka yaweze kusimamisha ni, ni, ua ku, ku, au kuondolewa kazini au uh, kuwekwa kando kwa maafisa hawa. Lakini mahakama imesema kwamba hilo haliwezi haliwezekani mpaka uh, labda Septemba. uh, uh, Kennedy Wandera, usiondoke twaomba, usiondoke manake, baada ya kutoka kwa chumba cha habari hapa tutarejea kwako tusikie ni yapi ambayo Raila Odinga amesema hivi punde mgombea Uh, aliyekuwa uh, waziri mkuu hapo Kenya Raila Odinga amezungumza muda mfupi uliopita, lakini kwanza tupate habari kutoka chumba chetu cha habari. Tafiti mpya unaonyesha kwamba biashara haramu ya pembe za ndovu katika masoko ya Afrika imepungua sana au inafanyika chini kwa chini, lakini inaonya kwamba rushwa na utawala mbaye ni mambo yanayozuiwa juhudi za kusimamisha usafirishaji katika eneo hilo. Taasisi ya ufuatiliaji wa biashara za wanyamaporitai imeeleza katika utafiti wake uliotolewa leo Alhamis kwamba wakati vyombo vya usalama vikiongeza msukumo kwa masoko ya pembe za ndovu, mifumo ya mikubwa biashara haramu inafanya mipango ya kushirikiana na maafisa rushwa na kuwachanganya ili kupata faida ya uuaji wa tembo. E, kitovu cha kimbunga Arma kimevuka kisiwa cha Dominican Republic kwa nguvu ambazo watabiri wa hali ya hewa wanaeleza kuwa ni kimbunga cha hatari kuwahi kutokea chenye nguvu ya kiwango cha tano. Kituo cha kitaifa cha hali ya hewa cha Marekani kinaeleza kwamba hata kama kitovu cha kimbunga hicho kikiwa mbali na pwani ya nchi hiyo, bado upepo na mvua kutokana na kimbunga hicho Eh, vinaweza kuwa hatari kwa maisha ya watu wa Jamhuri ya Dominican. Hali kama hiyo inatarajiwa Alhamisi usiku eh, katika visiwa vya Turks na Caicos eh, pamoja pia na Bahamas. Mahakama Kuu ya Australia imeondoa vikwazo kwa wananchi kutoa mawazo yao kupinga au kuunga mkono ndoa ya jinsia moja katika kura ya nchi nzima kwa njia ya barua. Mahakama hiyo ilikataa upingaji tofauti wa mara mbili juu ya mapendekezo yaliyowekwa baada ya siku mbili za kusikiliza, lakini hawakutoa maoni yeyote ya maandishi. Maamuzi ya mahakama kuu yana maana kwamba serikali sasa inaweza kuanza kutuma karatasi za kura wiki ijayo huku matokeo yaki tarajiwa kutangazwa mwezi Novemba. Na jeshi la Siria limesema kwamba ndege mbili za Israeli zilishambulia majengo ya kijeshi ya Siria mapema hii leo karibu na mji wa Masyaf na kuua wanajeshi na kusababisha hasara kadhaa. Taarifa ya jeshi imesema kwamba majeshi ya Israeli yalifyatua makombora yakiwa katika anga ya Lebanon. Masiaf iko katika jimbo la Hama karibu na bahari ya Mediterranean, kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa mpaka wa Siria na Lebanon. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikikutangazia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Leo basi ikiwa ni Septemba 7 mwaka huu wa 2017 vilevile ni siku ambayo kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wanamkumbuka aliyekuwa kiongozi wao wa zamani Mobutu Sese Seko ambaye alifariki siku kama ya leo Septemba 7 mwaka 1997 huko Rabat, Moroco. Alifariki akiwa na umri wa miaka 66. Basi taarifa zaidi kuhusiana na kumbukumbu kumbu ya Mobutu Sese Seko utaisikia kwenye matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za afrika mashariki ikiwa ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati endelea kusikiliza matangazo yetu popote pale ulipo na moja kwa moja tunarudi tena huko nairobi nchini kenya kwake mwandishi wetu kennedy wandera Nam Kennedy wandera uh, tulikuwa tuwazungumza kuhusu hali ilivyo hapo na sasa kiongozi wa NASA wa muungano wa NASA anayewania urais kwa mara nyingine tena kwa tikiti ya muungano huo amezungumza hivi punde, na hasa ni kuhusiana na kwamba leo ilikuwa ni siku ya mwisho kuwasilisha malalamishi yoyote mahakamani kuhusiana na uchaguzi. Na hebu tumsikilize Raila Odinga, kisha nikuulize swali moja kabla hatujaendelea na mengine ambayo tuko nayo hapa kwa VOA Express. Ndio wanafunga siku ya watu kukata rufaa, na tiyari kuna uh, petitions mingi zaidi ambazo zimeingia mahakamani. Hiyo tiyari ni dhihirisho ya kwamba uchaguzi haikuwa tu mbaya kwa upande wa rais peke yake. Nafikiri mapetitions ya magavana zaidi ya kumi, kuna magavana yetu zaidi ya karibu kumi ambaye walishinda lakini wakafanyiwa tu vile ya rais ilifanyika. Umeona pale 54, uh, pale umeona 55 44 mpaka juu ya kwamba hapo kuna mambo, hata kwa upande ya ubunge hata kwa upande wa ni wa MC. MCS zote ziko namna hiyo. Sasa Wandera, baada ya kusikia kauli hiyo ya Raila Odinga, swali ni je, ni yeye tu na upande wake ambao wako na malalamishi ku, na kurudi mahakamani katika nyadhifa zingine isipokuwa urais au pia upande wa Jubilii na vyama vingine vilivyoshiriki vimewasilisha malalamishi kama hayo? um, uh, si upande wa uh, upinzani pekee okay. Kuna uh, kumbuka, kuna wale pia ambao wali uh, walipoteza nyadhifa zao na wanasema kwamba pia wanaenda mahakamani yemo uh, mahakama kubatilisha uamuzi wa tuma wa uh, uchaguzi kutangaza maafisa hao. Na kwa mfano uh, katika kaunti uh, uh, ya Busia ah, kuna gavana, nafikiria tumempoteza mwenzetu Kennedy Wandera. Lakini ndivyo hivyo hali ilivyo tukuwa tuwazungumzia li uamuzi maha wa mahakama ya juu uliwapa moyo kwamba angalau nao wana uwezo wa kuweza kubatilisha uamuzi wa mapita wengine ambao wao wanadhani kwamba huenda pia wamechaguliwa vizuri. Na mwisho kabisa Wandera, um, hebu eleze wasikilizaji wale wanasubiri kutaka kujua kama uh, Raila na wenzake wamekubali siku ya uchaguzi tarehe kumi na saba au hali ikoje kufikia sasa kwa dakika uh, kwa, kwa, kwa sekunde chache tu. Odinga na wenzake wanasema kwamba IBC haija washauri walipotangaza siku ya uchaguzi, kwa hivyo wanasema kwamba wao hawatashiriki uchaguzi wa Oktoba tarehe kumi na saba mpaka IBC ilete vyama vyote, Jubilee na NASA, pamoja na kuweza kuwafikiana kwa maswala ya fulani ambayo wanadhani yana msingi mkubwa sana katika kura hii ya marudio. Asante sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi. Bila shaka tutapata taarifa zaidi kuhusiana na mchakato huo unavyoendelea katika matangazo yetu yanayofuata, labda ukiweza kutega sikio mwendo wa saa saba saa moja unusu jioni, saa za Afrika Mashariki. Kuna shaka, hapana shaka, tutakuwa na taarifa hiyo kwa kina hata zaidi. Nam basi bmj ni vyema hivi sasa na sisi hapa studio tukapumzika, tuka kidogo kuzungumza na kupata burudani ya muziki maanake, VOA Express mm -hmm. haiwezi kukamilika bila kupata burudani ya muziki <laughs> na, na leo hii ikiwa ni siku ya Alhamis, tunakupatia zilipendwa. Sikiliza Les Wanyika, hao wanasema hmm. Afro, mtoto wa Kirinyaga, Sagana, twende kazi Haya basi, msikilizaji, ni Les Wanyika hao wakitoweka taratibu ndani ya Throwback Thursday kutoka hapa VOA Express nam. Unakumbuka sijui Mkamiti, wewe huwezi kukumbuka, maanake kidogo umri wako haunifikii. Uh, un, uh, mimi siku zangu uh, wimbo huo kwa hakika ulikuwa umepamba moto sana, nami nakumbuka nikiwa katika di, disco halls, <laughs> huo wimbo lazima ungechezwa uh, au disco haingekuwa kwamba imeendelea. <laughs> <laughs> yeah, nimependa matamshi yako <laughs> maanake anakufanya <laughs> ya wee uwe msichana mdogo. Aya basi, ndivyo hivyo, anajulikana, wanajulikana kama Le Wanyika hapo, Afro mtoto wa Kirinyaga Sagana. Uh, wakikupromoshea ziki hilo, tukikumbuka kwamba wanamziki wengi wamefanya kazi nzito kweli kweli kuhakikisha kwamba burudani inaendelea na kuni kutoka siku za zamani. Kwa hivyo ilikuwa ni Throwback Thursday kama alivyosema mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na tunatumaini kwamba pia wewe umeenjoy hapo ulipo basi, moja kwa moja, hivi sasa tunaingia katika meza ya biashara, ambapo tunakuletea habari za biashara zinazoendelea katika eneo la Afrika Mashariki. Kinachozungumziwa hivi sasa ni kuhusu serikali ya Tanzania ambayo imeingia mkataba na kampuni ya Nile Agro yenye makao yake huko nchini Uganda kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda kikubwa sana cha sukari, kiwanda ambacho kinatarajiwa kujengwa katika wilaya ya Tarime mkoani Mara huko nchini Tanzania. Basi, kwa mujibu wa mitandao inayohusiana na masuala ya biashara, ni kwamba mradi wa ujenzi huo wa kiwanda hicho unatarajiwa kutoa ajira za moja kwa moja kwa angalau watu elfu tano. Hali kadhalika jumla ya wakulima elfu mbili huko Tarime watakuwa na mawasiliano ya moja kwa moja kupitia ulimaji wao katika mashamba ya miwa ili kupeleka bidhaa zao katika kiwanda hicho. BMJ, basi utagundua kwamba sasa hivi swala la ajira uh, kwa vijana eneo la Afrika Mashariki limekuwa likizungumziwa, na hapana shaka basi, mara ya kiwanda hicho kitakapokamilika, kitakuwa kimetoa fursa nzuri sana kwa vijana, hata kwa watu wazima ambao wanatafuta ajira hivi sasa. Na inaonekana ajira imekuwa ni swala ambalo linazungumziwa kila wakati, ni kitu kigumu, na vijana wengi wameamua kujiingiza katika shughuli zao binafsi za kujituma na kubuni miradi mbalimbali mbali ili kuweza kuokoa maisha yao ya kila siku. Uh, nam asante sana mkamiti kibayasi kwa taarifa hiyo kuhusu biashara kutoka hapa uh, VOA Express. Na uh, tukiwa katika mudi hiyo, hiyo ya biashara na mambo ambayo yametoka katika uh, ambayo tumekutayarishia hii leo, hebu tuangalie ni yapi ambayo mmesema, baada ya swali ambalo tumeliuliza hiyo jana, ambapo tuliuliza swali hili: matukio ya kichawi yanayotokea huko nchini Kenya ni uchawi au ni mazingaombwe eh? Wanasemaje mkamiti? <laughs> Moja kwa moja mimi naanza naye Omarion anasema hizo ni plays za watu kwa ajili ya kutaka kutapeli, maana hapo ndio njia ya waganga kula pesa. Hata Tanzania hayo mambo yanatokea sana tu. Unakuta unatumiwa message na mtu usiyemjua anashukuru jinsi dawa ilivyofanya kazi, huku mambo, huku akitaja mambo aliyofanikiwa, huku akijifanya amekosea kutuma ujumbe. Kwa mwenye akili ndogo anaingia mkenge na kwamba anajua huo ujumbe ni wa kweli. Haya, naye mbaga Karim Mbaga anasema huo ni uovu tu kama uovu mwingine, na inapaswa waliotenda uovu huo washughulikiwe kisheria. Isaki Musinguzi anasema matukio gani hayo ya kichawi yanayotokea Kenya? Tafadhali Nicolas Murithi Nifafanulie kuna nini huko Kenya, yanayowakera wananchi. Je, ni uchawi, mazinga ombwe, au laghai tu, kuwa hada wananchi? Godfrey Sanga anasema ila hata kama ni plani eh, basi ndio waje uchi wa mnyama kabisa. Du, hatari sana, ndivyo hivyo, maanake walitokea kule wakiwa uchi wa mnyama. Daniel Magusu wa Tarime, Mara, anasema imani ya uchawi imeshamiri sana ukanda huu wa Afrika Mashariki, na hili linarudisha nyuma kama manake, hatuna muda, acha mm, tuingie moja kwa moja kwa yale yanayotamba katika mitandao Mitangali ya kijamii kigezi, na suala ambalo liko kipao mbele kabisa linazungumziwa sana kwenye mitandao yote katika maeneo hususan Afrika ya Mashariki ni kuhusu kupigwa risasi kwa Tundu Lissu ambayo ulielezea hapo mkamiti hapo mwanzo na wanazungumza sana na nitaenda uh, moja kwa moja kusoma baadhi ya yale ambayo wanasema katika mitandao ya kijamii. Huyu Makalu KK anasema ni huzuni mkubwa, sio tu kwa Watanzania bali katika bara nzima la Afrika. Watu hawawezi kujieleza waziwazi wazi naye Magi Mwana Mwara anasema ni hatari sana kwa demokrasia nchini Tanzania. Sijui kama uh, wamethibitisha uh, kwamba uh, manake. Joseph uh, Paipai anasema sioni kama ni vizuri uh, kusema ni nini kimetokea kabla ucha, ucho, uchunguzi haujafanyika kamilifu, ndio tutoe kauli hizi, na tumalizie na huyu anajulikana kama John OS anasema twataka rais John Magufuli atoe taarifa rasmi kuhusu kupigwa risasi kwa Tundu Lissu e, kama akiwa mkuu wa serikali ya muungano wa Tanzania. Ni mengi sana yanazungumzwa Mkamiti kuhusiana na taarifa hii ya Tundu Lisu, na tunaona maanake, muda hautoshi, tutakuwa na taarifa zaidi katika matangazo yetu ya saa moja unusu, saa za Afrika Mashariki. Kwa hivyo, usikose kujiunga nasi katika matangazo hayo. Vilevile vile, msikilizaji, unaweza ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi VOA Express ndio inakamilisha muda wake hivi sasa hapa studio mimi ni mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Siwezi kukosa kuwashukuru wote ambao mmekaa e, nasi kwa takriban dakika 30 kwa VOA Express, na vilevile nimshukuru msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud na mwelekezi hapa studio Aida Isa. Tuonane tena panapo majaliwa hapo siku ya kesho.