Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu. Ninayekukaribisha kukaribisha kutoka hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Alhamisi Septemba 7 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, bila kusahau 91.1 Ikweta FM kule Kisumu, 98.9 VOFM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa ni kwamba viongozi wa chama cha upinzani Chadema huko Tanzania wanasemaje kuhusu shambulizi la silaha dhidi ya Tundu Lissu? Lisu si mtu wa kuvamiwa na vibaka, wala sidhani kama Lisu anaweza akavamiwa tu na wahuni wahuni. Mimi ninaamini Lisu hata akiwa na usiku akikutana na majambazi wakimtambua, huyu ni Lisu, basi watamsindikiza badala ya kumdhuru, na watahakikisha anafika salama huko anakokwenda Kwa... na katika habari nyingine, mahakama ya juu nchini Kenya imekataa kusitisha uamuzi wa, wa kuteuliwa timu mpya iliyochaguliwa ndani ya IEBC, tume ya uchaguzi nchini humo. Basi msikilizaji, ungana nasi katika dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kama kawaida, tunaanza kukusomea habari za dunia hii leo, zinasomwa kwako na Sande Shomari. Kitovu cha kimbunga Arma kimevuka kisiwa cha Dominican Republic kwa nguvu ambazo watabiri wa hali ya hewa wanaeleza kuwa ni kimbunga cha hatari kwa kutokea chenye nguvu za kiwango cha tano. Kituo cha kitaifa cha hali ya hewa cha Marekani kinaeleza kwamba hata kama kitovu cha kimbunga hicho ikiwa mbai na pwani ya nchi hiyo, bado upepo wake na mvua kutokana na kimbunga hicho unaweza kuwa hatari kwa maisha ya watu wa Jamhuri ya Dominican. Hali kama hiyo inatarajiwa Alhamisi usiku katika visiwa vya Turks na Caicos pamoja na Bahamas. China inasema itaunga mkono hatua za ziada za Umoja Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini kujibu ya kujibu majaribio ya nyuklia ya Korea Kaskazini iliyofanya hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi hii leo katika mkutano wa waandishi wa habari huko Beijing amesema kutokana na matukio haya ya hivi karibuni kwenye peninsula ya Korea ni lazima kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujibu na kuchukua hatua zote muhimu, lakini amesisitiza kwamba vikwazo na shinikizo ni lazima vifanyike sambamba na juhudi za kwanza mazungumzo na Pyongyang. Utafiti uliofanywa na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP unaonyesha kwamba njaa, kunyimwa nafasi za kazi, na matumizi mabaya ya madaraka ni mambo yanayosababisha vijana wa Afrika kujiunga na makundi yenye kufuata itikadi kali kama vile Boko Haram na Al Shabab. Utafiti huo unaoelezwa kwenye ripoti ya kurasa zipatazo 124 umefanywa katika kipindi cha miaka miwili na umetokana na mahojiano na watu 495 waliojiunga kwa hiari yao na makundi yenye itikadi kali. Inatathmini ni jinsi gani vijana wa Afrika wanavutiwa kwenye mashirika yanayojihusisha na shughuli za kigaidi na kuonyesha mwanga wa hatua ya kuchukua, mambo yasiyo ya kweli kuhusu wao na hatari zinazoongezeka, na mapendekezo ya sasa juu ya kukataa na kujiunga na ujumbe wa makundi hayo na hatua ya kuchukua. Jeshi la Siria linasema ndege mbili za Israel zilishambulia vituo vya jeshi la Siria mapema hii leo karibu na mji wa Masyaf na kuwa wanajeshi wawili na, wa na kusababisha hasara kwa vyombo vyake. Taarifa ya jeshi imeeleza kwamba wanajeshi wa Israel walifyatua makombora wakiwa katika anga ya Lebnan. Masyaf ipo jimbo la Hama karibu na bahari ya Mediterranean, kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa mpaka wa Siria na Lebanon. Jeshi lilionya kwamba kutakuwa na athari mbaya na hatari kutokana na uvamizi huo kwa usalama na utulivu wa kanda hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Hali ya taharuki ilitanda leo huko Tanzania baada ya tukio la kushambuliwa na kujeruhiwa kwa risasi mbunge wa Singida Mashariki na pia rais wa chama cha wanasheria wa Tanganyika, TLC, Tundu Lissu. Mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, Dina Chahali, na ripoti zaidi. Duru za kisiasa nchini Tanzania leo zimekumbwa na taharuki baada ya tukio la kushambuliwa na kujeruhiwa kwa risasi mbunge wa Singida Mashariki, mnadhimu wa kambi ya upinzani bungeni na rais wa chama cha wanasheria wa Tanganyika TLS Bwana Tundu Lisu. Tundu Lisu amedaiwa kushambuliwa kwa risasi zaidi ya ishirini akiwa kwenye gari lake nyumbani kwake Iriadi mjini Dodoma mara baada ya kushiriki vikao vya bunge linaloendelea mjini humo, huku taarifa za awali zikieleza kwamba kwa sasa baada ya ya kufanyiwa upasuaji katika hospitali ya mkoa wa Dodoma atasafirishwa kwenda nje ya mkoa huo kwa matibabu zaidi. Akizungumza kwenye maeneo ya hospitali ya mkoa wa Dodoma wakati mbunge huyo akiwa katika chumba cha upasuaji, kiongozi wa upinzani bungeni na mwenyekiti wa taifa wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema bwana Freeman Mbowe ameeleza juu ya shambulio hilo lililotokea majira ya saa saba na nusu mchana wakati mheshimiwa Tundu Antipas Lissu anarejea nyumbani kwake Area D akitokea bungeni. Amefanyiwa shambulizi la risasi, gari iliyokuwa inafuata gari yake nyuma ghafla ilitoa bunduki aina machine gun SMG na kuanza kumiminia risasi, na risasi kadhaa zimemjeruhi. Aidha, kiongozi huyo wa upinzani bungeni akatoa matumaini kuwa vyombo vya dola vitafanya uchunguzi wa kina ili kuwabaini hao waliofanya shambulio hilo na kubaini pia lengo lao la kumshambulia Tundulisu, na tuombe Mungu mambo haya yasiendelee, tukiamini vilevile kwamba vyombo vya dola vitatoka na taarifa rasmi ni nini hasa kimejiri kilichopelekea mheshimiwa Lisu, mbunge na kiongozi wetu aweze kushambuliwa kwa risasi tena risasi nyingi na silaha za kivita. Kwa upande wake, mganga mkuu wa mkoa wa Dodoma Dr. James Charles amethibitisha kuwa hali ya Tundulisu inaimarika na madaktari bingwa walikuwa wanaendelea kumpa huduma. Uh, kwa kifupi ni kwamba timu inayofanya matibabu itakuja na, na ripoti kamili. Lakini risasi ziko katika maeneo ambayo maeneo ya tumbo na miguu. Kwa hiyo ni risasi ngapi, imekuaje, taarifa kamili zitapatiwa mamlaka. Kamanda wa polisi mkoa wa Dodoma bwana Giles Muroto ameomba mwananchi yoyote mwenye taarifa juu ya tukio hilo la kushambuliwa kiongozi huyo wa Chadema alisaidia jeshi la polisi lililoanza kufanya uchunguzi. Tunaomba mwananchi yoyote, wananchi yoyote ambaye anatakuwa na taarifa asaidie jeshi la polisi. Sisi jeshi la polisi tayari tumeanza uchunguzi, tumeshafika eneo la tukio, tunafuatilia tumeshazuia nje ya mji kuona kitu gani kinatokea, lakini tunaweza kusema tunasemekana ni gari aina ya Nissan nyeupe, lakini hatuweza kujua namba zake, namba zipi. Viongozi kadhaa akiwemo Spika wa Bunge Job Ndugai wameelezwa kufika hospitalini mkoani Dodoma kujua hatima ya afya ya Tundulisu, huku taarifa zilizopatikana baadaye kupitia kwa waziri wa afya Umi Mwalimu zikieleza kwamba Tundulisi watapelekwa hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam kwa matibabu zaidi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Wakati huohuo, kufuatia tukio hilo, nimezungumza na mwenyekiti wa Chadema Freeman Mboy kujua tukio hilo lilichochewa na nini hasa. Sasa nafahamu Mheshimiwa kwamba una wakati mgumu hivi sasa, lakini unaweza tu ukatueleza ni nini ni hasa kilichotokea mpaka kufikia hali hii iliyotokea kwa nam? VOA haikuishi hapo, ilimtafuta naibu katibu mkuu wa Chadema Zanzibar, Salom Mwalim, na kwanza nikamuuliza, je, shambulizi lililotokea hii leo kwa Tundu Lisu linahusiana na masuala ya kisiasa? E, sio rahisi kuliondoa tukio la, la, la, la, la Lisu na mambo ya siasa sio rahisi hata kidogo. Lisu si mtu wa kuvamiwa na majambazi, Lisu si mtu wa kuvamiwa na vibaka, wala sidhani kama Lisu anaweza akavamiwa tu na wahuni wahuni. Mimi naamini Lisu hata akiwa atea usiku akikutana na majambazi wakimtambua huyu nilisu basi watamsindikiza badala ya kumdhuru, na watahakikisha anafika salama huko anakokwenda. Kwa hiyo sio rahisi sana kulio, kuliku, kulitenganisha tukio la leo na na, na, na, na, na, na, na siasa e, na bahati nzuri ama mbaya na mwenyewe alishasema kwamba, uh, kuna watu wanafuatilia nyendo zake kuna watu wanamwandama kila mahali na hakuna hatua alizochukuliwa, pengine hakuna tahadhari yoyote labda aliyowekewa, hata ulinzi wowote, kwa hiyo kwa hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo ni vigumu sana kulitenganisha na siasa tulizo nazo kwa wakati huu Tanzania, lakini pia ni vigumu pia kulinganisha na namna ambavyo Lissu ame amesimama kidete kutumia taaluma yake ya sheria kutetea watu na kutumia pia nafasi yake ya kisiasa kuweza kuzungumzia shida za nchi hii na changamoto zilizopo mbele ya wananchi na ndani ya serikali ya Chama cha Mapinduzi. Bwana mwalimu, kwa kuwa tayari mlikuwa mkifahamu kwamba kuna baadhi ya watu wanamnyemelea Tundu Lisu kwa njia moja au nyingine, na vilevile upande wa serikali ulikuwa unafahamu hili, hawakuweza kumpatia ulinzi, nyinyi kama chama mlichukua hatua gani kuweza kuhakikisha kwamba Tundu Lisu anapatiwa ulinzi wa kutosha kutokana na taarifa hizo za awali alizowasilisha kwenu? Aa, sisi hatuna jeshi. E, sisi hatuna, hatuna, hatuna, hatuna, hatuna, hatuna, hatuna jeshi na kazi tunaoifanya hii ni ngumu sana, ya ku-, ya kukosoa serikali ya kukikosoa chama kilichoko madarakani, na wakati mwingine kukosoa utendaji wa vyombo hata hivyo vyenyewe vya dola. Kwa hiyo, so sio kazi rahisi sana, lakini lakini tunachoamini kabisa kwamba kwa kuwa tunasimamia haki ya watanzania wenzetu, tunasimamia haki ya nchi yetu, basi ipo wakati maisha haya tunaweka, tunaweka mbele ya mwenyezi Mungu, kwa sababu ni kazi, ni kazi kubwa na ni kazi ngumu sana isiyowapendeza E, isiyowapendeza watawala na walio katika nyadhifa mbalimbali. Sasa kusema kwamba tulichukua tulichukua tulichukua hatua gani, sasa hayo mambo mengine yanaweza yakawa ya ya, ya ya ndani zaidi kwetu sisi, na yanaweza yakawa eh, juhudi mbalimbali za binafsi, na hata kwa sababu ukiangalia na tukio lenyewe lilivyotokea eh, unaona kabisa kuna kiwango fulani cha taadhi kadiri ambavyo Mheshimiwa Lissu aliweza kukichukua, alikichukua, na pengine ndio kimesaidia, kimesa, basi wakati huu tunapozungumza juu majeruhi na wala si, eh, mm, eh, na wala si marehemu. Ni naibu katibu mkuu wa CHADEMA Zanzibar Salum Mwalim akizungumza na Sauti ya Amerika VOA kutoka Tanzania. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Tanzania John Magufuli amepokea ripoti ya kamati ya bunge la nchi hiyo iliyoundwa kuchunguza mikataba na udhaifu katika madini ya almasi na tanzanite nchini humo, huku wakitaka wateuli wake wote waliotajwa kuhusika katika kuitia hasara nchi hiyo kupitia mikataba hiyo na maamuzi yao kujipima na kukaa pembeni kupisha uchunguzi. Dina Chahali anayo taarifa zaidi. Ripoti ya kamati ya uchunguzi wa madini ya tanzanite na almasi iliyoundwa na bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania mwaka huu iliwasilishwa jana bungeni mjini Dodoma na wenye viti wa kamati hizo mbunge wa Ilala Musa Azan Zungu na mbunge wa Bukombe Doto Biteko, zilizofichua namna serikali ilivyopoteza mamilioni ya shilingi kama kodi na mirabaha kutokana na kuingia mikataba mibovu ya madini, ikiwa ni pamoja na uzembe wa kiutendaji miongoni mwa waliopewa dhamana. Baadhi ya viongozi waliotajwa katika ripoti ya madini ya almasi na Tanzanite ambao kwa nyadhifa zao za wakati huo walihusika katika kuishauri vibaya serikali na hivyo kuingiza hasara ni pamoja na waziri wa sasa wa ofisi ya rais tamiseni George Simbachawene, naibu waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano ya injinia Edwin Ngonyani, Eliakimu Maswi ambaye kwa sasa ni katibu tawala wa Manyara na viongozi wengine katika sekta mbalimbali mbali. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewaambia wakazi vijana wasio na vibali wapatao laki nane nchini Marekani kwamba wasiwe na wasiwasi wa kuondolewa nchini katika miezi sita ijayo, wakati bunge likifanya kazi katika kutafuta namna ya kuwafanya wakazi wa kudumu hapa nchini. Trump katika ukurasa wake wa Twitter hii leo ameandika, nina wasiwasi juu ya hali yenu inabidi wawe na wasiwasi kwamba hakuna hatua itakayochukuliwa kuwarudisha kwenye nchi zao miaka kadhaa baada ya wazazi wao kuwaleta hapa nchini kinyume cha sheria. Wengi wa wahamiaji hawa wanajua Marekani kama nyumbani kwao. Mbunge kiongozi wa Demokrat bungeni wa wachache Nancy Pelosi amesema amemwomba rais Trump kuwahakikishia wahamiaji hawa kwamba hadhi zao za ukazi hazitabadilika katika miezi sita ijayo. Mawasiliano ya simu za mkono huko Togo yamefungwa hii leo, wakati serikali ilipokuwa inajitayarisha kwa siku ya pili ya malalamiko na maandamano kudai kumalizwa kwa utawala wa miongo mitano wa Rais Faure Gnassingbe gina na familia yake. Maelfu kwa maelfu ya watu wakishawishiwa na viongozi wa upinzani waliandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo wa Lome na miji mingine kadhaa, Wakitoa wito kwa rais huyo kujiuzulu pale muda wake utakapomalizika ifikapo elfu mbili na ishirini na vilevile na vile wakitaka mabadiliko ya katiba kuweka muda wa ukomo wa rais madarakani sheria iliyoidhinishwa mwaka elfu tisa mia tisini na mbili iliweka muda wa mihula miwili kwa rais kubaki madarakani lakini baba yake na Singbe hayati na Singbe eyadema aliiondoa miaka kumi baadaye Utafiti mpya unaonyesha kwamba biashara haramu ya pembe za ndovu katika masoko ya Afrika imepungua sana au inafanyika chini kwa chini, lakini inaonya kwamba rushwa na utawala mbaya ni mambo yanayozuia juhudi za kusimamisha usafirishaji katika eneo hilo. Taasisi ya ufuatiliaji wa biashara za wanyamapori Traffic imeeleza katika utafiti wake uliotolewa hii leo kwamba wakati vyombo vya usalama vikiongeza msukumo kwa masoko ya pembe za ndovu Mifumo mikubwa ya biashara haramu inafanya mipango ya kushirikiana na maafisa rushwa na kuwachanganya ili kupata faida ya uuaji tembo. Wachunguzi wa bunge wanamuuliza maswali Donald Trump Jr kuhusu uingiliaji wa Rusia katika kampeni ya urais wa baba yake mwaka jana, ikiwa ni pamoja na mkutano aliofanya na wakili mwenye mahusiano na Kremlin ambaye anadaiwa kuwa alikuwa mpe taarifa za kumdhalilisha mgombea wa chama cha Demokrat Hilary Clinton. Wachunguzi hao wanalenga mkutano wa Juni kumi na sita ambao Trump Jr aliofanya katikati ya kampeni katika makao makuu ya kampeni ya baba yake huko Trump Tower New York. Trump Jr akiwa na mshauri wa Whitehouse wa sasa ambaye ni shemeji yake Jared Kushner na aliyekuwa meneja wa kampeni Paul Manafort walikutana na mwanamke aliyejitambulisha kama wakili kutoka serikali ya Russia Natalia Vesentkaya, ambaye alidai ana taarifa hizo kuhusu Clinton, ikiwa ni sehemu ya mpango wa serikali ya Rusia kumuunga mkono Trump. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Huku tarehe ya uchaguzi wa marudio wa upigaji kura wa urais nchini Kenya ikiendelea kuonekana kuwa kizungumkuti kati ya chama cha Rais Uhuru Kenyatta na muungano wa upinzani NASA unaoongozwa na rais na mpinzani Raila Odinga, bado vuta ni kuvute zinaendelea kushuhudiwa kati ya tume ya uchaguzi nchini humo IEBC baada ya kuripotiwa tofauti kati ya mwenyekiti wa, mwenye wa tume hiyo Wafula Chebukati na afisa mkuu mtendaji Ezra Chiloba kuhusu namna uchaguzi wa urais ulivyoendeshwa. Je, ni yapya ameibuka? Huyu hapa mwandishi wetu Kenneth Wandera. huku tofauti hizi zikiendelea kushuhudiwa katika Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, baina ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati na afisa mkuu mtendaji Ezra Chiloba mgogoro huu pia unaonekana kuwahusisha baadhi ya makamishna ambao wanaonekana kutofurahia uamuzi wa wafula chebukati kuwatengua baadhi ya maafisa ambao wanasemekana kuhujumu utendakazi wa tume hiyo mara tu baada ya wafula chebukati kuonekana kumtengua afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo ezra chiloba na maafisa wengine na kuwateua wengine saba kuchukua nafasi zao nyaraka za mawasiliano kati ya chebukati na chiloba zimeibuka Kupitia kwa barua yenye maagizo, Wafula Chebukati anamtaka Chiloba kuelezea bayana ni kwa nini utambulisho wake wa barua pepe ulitumika kuingia katika seva na kubadilisha matokeo ya kura ya urais, kuelezea ni kwa nini fomu za uchaguzi hazikuwa na thibitisho la usalama, ni kwa sababu gani simu zenye kima cha shilingi milioni 848 zinazotumia mtandao wa satellite zilizonunuliwa na tume hiyo hazikutumika kupitia barua hiyo ya Septemba tarehe 5, Chibukati anamtaka Chiloba kueleza ni kwa nini mitambo ya kupeperusha matokeo ya urais kutoka baadhi ya vituo vya maeneo bunge kote nchini havikuwa vinapeperusha matokeo halisi, pia kueleza ni kwa nini vituo 595 havikupeperusha matokeo ya urais huku Raila Odinga, kiongozi wa muungano wa NASA, akieleza kuwa waliokuwa wakisema yamethibitishwa kupitia nyaraka hizo, yale ambaye yamedhihirika kwa hii barua ambayo imeandikwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana Chebukati kwa mkurugenzi mkuu wa tume huo bwana Chiloba, tayari imefichua kila kitu, imeonyesha dhahiri shahiri vile njama fanywa ya kuiba kura na vile ilivyofanyika. Yale yote ambayo ya tulipeleka mahakamani yamo hapa. Bwana mwenyekiti ameuliza bwana Cheloba amweleze yale yote ambayo yalifanyika. Kwa mfano, vili sahihi yake ilitumika kubatilisha matokeo ya uchaguzi kwa Vituo kama, alo, matokeo yalibadilishwa, hapo, hapo, hapo, okay. hata hivyo makamishina tano wa tume hiyo ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti wa tume hiyo Consolata Nkatha Maina makamishina Yakubu Gulie Paul Kurgat Boya Mulu na Margaret Mwachanya wamepuuzilia mbali nyaraka hizo na kusema kuwa maagizo yaliyonakiliwa hayakuafikiwa katika vikao vya tume hiyo aidha makamishina hao watano wanasema kuwa wamezisoma taarifa hizo kupitia vyombo vya habari kama wakenya wengine Huku hayo yakiendelea, wanasiasa wengi waliobwagwa katika uchaguzi mkuu kutoka vyama vikuu tofauti tofauti nchini wameelekea mahakama mbalimbali nchini Kenya kuwasilisha kesi zinazopania kubatilisha ushindi wa viongozi waliochaguliwa katika nyadhifa mbalimbali, kabla muda wa kufanya mawasilisho hayo kukamilika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia historia ya hifadhi ya taifa ya Virunga huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako walinda hifadhi wanaendelea kuuawa pamoja na matatizo mengine. Hifadhi ya Virunga ina utajiri mkubwa wa mali asili ambazo kwa miaka mingi zimekuwa zikilengwa na biashara kubwa na watu waovu. Hivi karibuni mauaji mengine ya mtunza hifadhi yalitokea na kukumbusha wote, Kinshasa na wanamazingira, juu ya hatari ya kweli wanayokabiliana nayo katika kutetea hifadhi za kihistoria na vyote vilivyomo. Ndani mwandishi wa sauti amerika Jeffrey Young anajadili kuhusu ghasia za Virunga na juhudi za kulinda hifadhi hiyo. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Afisa wa idara ya Umoja wa Mataifa, UNESCO, katika kitengo cha urithi wa Afrika, Edward Mukala, amezungumza kutoka Paris kwa njia ya Skype kuhusu hifadhi ya Virunga. Hifadhi hiyo iko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ilianzishwa zaidi ya miaka 90 iliyopita, ikiwa moja ya aina yake barani Afrika. Hifadhi a... ya Virunga ni ya kipekee, ikiwa na volkano inayolipuka na ina utajiri mchanganyiko wa wanyama kuliko hifadhi nyingine yoyote ya Kiafrika uzuri wa asili wa Virunga unalinganishwa na wanyama wake wasio wa kawaida kama vile sokwe wa milimani na tembo na wanyama wengine wakiwemo pundamilia kama vile twiga wanaojulikana kama okapi. Lakini pamoja na uzuri wake na rasilimali ya asili isiyo ya kawaida, Virunga ina matatizo yake. Mwaka 2015, hifadhi hiyo ilitishiwa baada ya kuwepo na mpango wa kutafuta mafuta na kuchimba mafuta ingawaje harakati hiyo haijawahi kusonga mbele, lakini kuna vitisho vingine vya nje, kama anavyoelezea afisa wa Global Witness Billy Kite kutoka London kwa njia ya Skype. Huko uh, Virunga tumeona makundi ya wanamgambo, masilahi ya mafuta na maafisa wa eneo yakiwachanganya kwa kweli, yanaleta aina fulani ya vitisho dhidi ya wale ambao wanajaribu kuhakikisha hifadhi za taifa zinalindwa na kuna vitisho vya umwagaji damu. Agosti 15, maafisa wa Virunga kwa masikitiko makubwa walitangaza vifo vya wanahifadhi wake watatu zaidi. Mwezi Julai mwanahifadhi mwingine aliuawa na kufikisha idadi ya vifo mpaka watu wanane, katika muda wa miaka ishirini iliyopita kiasi cha wanahifadhi mia moja sitini wa Virunga wamepoteza maisha yao wakijaribu kulinda hazina ya Afrika isivamiwe wakilinda ujangili na wa wanyamapori na, na uchukuaji wa rasilimali za asili. Afisa wa taasisi ya wanyama Afrika Craig Sholly anasema kwa kweli, from kuna shinikizo kutoka makundi kanda ya waasi kote katika maeneo mengi ya hayo yakitokea Rwanda na Uganda. Eneo zima limekuwa ni tete kwa miongo kadhaa na bado ni eneo tete sana, na hivyo basi wanahifadhi ambao wanafanya kazi katika eneo hilo wanaeweka maisha yao katika hatari kila siku. Wana mazingira wengi wanasema utajiri mkubwa wa Virunga kwa DRC ni kivutio kikubwa cha watalii ambacho kinatengeneza mapato kutokana na kutembelea, mahoteli, wasikindizaji wa watalii, mambo ambayo pia yanaongezea tija jamii za huko ambazo zinazunguka hifadhi. Huu ni mfano ambao Kenya na mataifa mengine ya Afrika yamefanikiwa kutumia kujenga uchumi wao. Lakini watalii hawaendi mahala ambako kuna hatari kubwa za kiusalama. Kwa hiyo kuleta amani na uthabiti kwenye eneo la Virunga ni jukumu muhimu kwa serikali mjini Kinshasa. Akiongea kwa njia ya skype kutoka Amsterdam, afisa wa Umoja wa Mataifa kwa hifadhi ya asili nchini Uholanzi, Tina Lane, anaelezea hatua mpya kuhusiana na hilo. Beginning of this year, you, uh, as government... Tangu mwanzoni mwaka huu serikali ya DRC pamoja na UNESCO wameunda kikosi cha umoja wa mataifa kuleta uthabiti mashariki mwa DRC. Wameanza kuwa na operesheni za pamoja pia, pamoja na wanahifadhi wa IUCN nadhani na kuzunguka Virunga, wanajaribu kufanya hivyo, nina maana ya kudhibiti makundi haya ya e wanamgambo. Tangu wanahifadhi wa Virunga wafanye kazi peke yao au, au katika makundi madogo madogo wamekuwa katika mazingira hatari ya kuvamiwa, lakini nyenzo mpya inawawezesha kuona mbali na mbali ya zile nafasi zao, ili kugundua hatari zilizopo na kutumia ndege zisizoendeshwa na rubani, yaani drones, ambazo ziko huko hivi sasa. Edmund Mokala anaelezea zaidi kwa njia ya Skype. Uh, badala ya kuwa na wanahifadhi ambao wako katika hatari ya kuonwa na majangili wenye silaha za kisasa, kama tunaweza kutumia vifaa kama drones kama suluhisho mbadala, wakati jeshi ambalo limepewa jukumu la kufanya kazi hiyo na wanahifadhi huenda wakaingilia kati na kuzuia mauaji ya wafanyakazi wa hifadhi. Bwana Mukala anasema kwamba eneo kama hilo la kiasili la UNESCO hifadhi ya taifa ya Virunga lazima ipatiwe msaada kamili na wadau wake wote na lilindwe kutokana na utajiri wake uliopo. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Kitovu cha kimbunga Irma kimevuka kisiwa cha Dominican Republic kwa nguvu ambazo watabiri wa hali ya hewa wanaeleza kuwa ni kimbunga cha hatari kwai kutokea chenye nguvu za kiwango cha tano. China inasema itaunga mkono hatua za ziada za Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini katika kujibu majaribio ya nyuklia iliyofanya hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi hii leo katika mkutano na waandishi wa habari huko Beijing amesema kutokana na matukio ya mesema hivi karibuni kwenye peninsula ya Korea, ni lazima kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa kujibu na kuchukua hatua zote muhimu. Utafiti uliofanywa na shirika la maendeleo la umoja wa mataifa UNDP unaonyesha kwamba njaa, kunyimwa nafasi za kazi na matumizi mabaya ya madaraka ni mambo yanayosababisha vijana wa Afrika kujiunga na makundi yenye kufuata itikadi kali. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya leo kutoka hapa sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Abdu Shakur Aboard, mwelekezi ni Aida Isa. Kutoka hapa mjini Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema na kwaherini. Shukran kwa kutusikiliza kutoka Washington DC.