ya Amerika ikitangaza kutoka hapa VOA Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe. Langu jina Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Ijumaa Septemba 8, mwaka 2017. Karibuni sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika leo tunakuarifu kuwa makundi ya wa wapiganaji huko DRC ya shamiri na wanaharakati wataka Umoja wa Mataifa kuingilia kati. Ikiwa Umoja wa Mataifa haitaingilia kati, basi nchi ya Kongo inaweza kuanguka katika vurugu za ajabu, hawataweza kuvumilia kwa, kwa siku zinazokuja na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa msafara wa kwanza wa wakimbizi wa Burundi wawasili kutoka Tanzania na wanasema wamefurahishwa sana na hali kuwa tulivu nchini mwao Tulikuwa tukifuatilia habari redioni, tulikuwa tu, tu, tu tunajua kama amani imerejea na tukaamua kurudia. Sasa ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini pamoja na mambo mengine mengi, VOA mitaani na mengineyo. Kaa tayari, mwenzangu Harison Kamau atasoma habari za dunia ya kwanza. Kutokana na hatua zilizopigwa kwenye uchaguzi wa mwezi uliopita nchini Kenya, wanaharakati wanasema kuwa wanatumai kuwa mahakama ya juu nchini itashinikiza haki za wanawake, hasa baada ya kufutilia mbali uchaguzi wa rais. Wanawake mawakili wa Kenya wameomba mahakama kuu kutangaza bunge lililoko kutokuwa halali kwa kuwa limekiuka sheria ya kuwa na theluthi moja ya wanawake. Mahakama ya juu ya Kenya iliweka historia wiki iliyopita baada ya kuamuru uchaguzi wa rais urudiwe kutokana na madai kuwa shughuli hiyo iligubikwa na ukiukaji mkubwa wa katiba. Wanawake nchini humo wanasema kuwa wanaona uamuzi huo kama nafasi ya kushinikiza kuongezewa kwa idadi yao kwenye nyadhifa za kisiasa, ambayo ni ndogo zaidi katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mahakama ya rufaa ya Marekani imetofautiana na maoni ya rais Donald Trump kuhusu ni nani anayekubaliwa kuingia Marekani baada ya kutoa amri ya kuzuia watu kutoka mataifa sita ya Kiislamu pamoja na kuzuia wahamiaji kutoka kote ulimwenguni. Jopo la majaji watatu kutoka kwenye mahakama ya rufaa ya tisa ya Marekani limekubaliana Alhamisi kuwa nyanya au babu pamoja na mabinamu wa watu walioko hapa Marekani hawatakiwi kuzuiliwa kuingia. Mahakama hiyo pia imeamua kuwa wakimbizi wanaoletwa hapa Marekani na mashirika ya uhamiaji hawahitajiki kuzuiliwa kuingia. Trump alitoa amri mwezi Machi ya kuzuia wahamiaji kutoka Siria, Sudan, Somalia, Libya, Iran na Yemen, na amri hiyo ingali inaangaliwa na mahakama, wakati mahakama ya juu ikitarajiwa kutoa uamuzi kufikia Oktoba kumi na wafanyabiashara wa Garissa watu wa wito wa amani hasa uchaguzi utakaporudiwa Oktoba 17 nchini Kenya. Wafanyabiashara hao bado wanakadiria hasara tangu soko kubwa kuchomwa moto kutokana na mzozo wa kisiasa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Huba Abdi anatuarifu kutoka mji huo wa kaskazini mashariki mwa Kenya. Wafanyabiashara mjini Garissa wametoa wito hasa uchaguzi wa rais wa Oktoba 17 utakaorudiwa kufanywa kwa njia ya amani. Wafanya biashara hao ambao ni miongoni mwa waliopoteza mali baada ya soko hilo kuchomwa wamedai kupata hasara kubwa, huku wakiendelea na ujenzi wa soko hilo. Soko la Garisa lilichomwa Agosti tarehe kumi baada ya gavana wa sasa Ali Bune Korani kutangazwa mshindi wa uchaguzi huo huku wafuasi wa gavana aliyeshindwa na Dhif Jama kuanza vurugu na hatimaye kupelekea soko hilo kuchomwa. Huba Abdi, Sauti Amerika, Garisa, Kenya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Majaji wa Sudan Kusini Alhamisi wamemaliza mgomo wa miezi mitano bila kupata nyongeza ya mishahara, wakisema kuwa lazima washughulikie msongamano wa kesi zilizopo. Arop Malweth, kiongozi wa shirikisho la majaji nchini humo, ameambia shirika la habari la Reuters kuwa Rais Salva Kiir, ambaye Julai alifuta kazi baadhi ya majaji waliokuwa kwenye mgomo, aliambia shirikisho lao kuwa angeshughulikia ya malalamishi yao hivi karibuni. Majaji walikuwa wakilalamikia mishahara midogo pamoja na kushuka kwa dhamani ya fedha tangu mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yalipoanza mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Mahakama tayari zinashuhudia msongamano wa kesi kwenye taifa hilo la watu milioni kumi na mbili na ambalo lilikuwa na majaji mia mbili sabini na wanne wakati wa kusomwa kwa bajeti iliyopita. Taasisi za elimu kutoka mataifa ya kigeni zimeendelea kupunguza shughuli zake mjini Pyongyang, huku serikali moja baada ya nyingine zikiendelea kutoa ilani dhidi ya kuzuru Korea Kaskazini baada ya tishio la majaribio ya silaha ya nyuklia. Msemaji wa baraza la elimu la Uingereza ameambia VOA kwa njia ya barua pepe Alhamisi kuwa limesitisha programu ya kutoa mafunzo ya Kiingereza mjini humo baada ya serikali ya Uingereza kubadili msimamo wake kuhusu taifa hilo. Uingereza imekuwa ikiendesha programu maarufu kama English Teacher Training Program ama ELT tangu Mei mwaka wa elfu mbili, baada ya Uingereza na Korea Kaskazini kubuni uhusiano wa kidiplomasia kwa mara ya kwanza. Kuanzia hapo programu hiyo imetoa mafunzo kwa zaidi ya waalimu elfu nne wa Kiingereza. Jumapili, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, kupitia chombo cha habari cha serikali, alisema kuwa walifanya jaribio la silaha ya masafa marefu na marais walioondoka madarakani wa Marekani, yaani wademokrat Jimmy Carter, Bill Clinton, Barack Obama, pamoja na warepublican George H W Bush na George Bush wamezindua wito wa msaada wa kusaidia Marekani. Wanasema kutofautiana kwenye masuala ya sera, lakini wanakubaliana kwa pamoja kuwa wahanga wa mkasa wa kimbunga Havi wanahitaji msaada. Mradi wao unanuia kuwarai raia wa Marekani pamoja na ulimwengu kwa ujumla kuchangisha fedha za kusaidia walioathiriwa na kimbunga hicho kusini mashariki mwa Texas mwezi uliopita. Wito sawa na huo utatolewa mwishoni mwa wiki wakati kimbunga Irma kinapofika Florida. Marais hao wamesema kuwa wataendelea kutoa wito wa kusaidia wahanga wote wa vibunga nchini Marekani. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc nchini burundi zoezi la kurejesha kwa hiari wakimbizi wa burundi walioomba hifadhi nchini tanzania limeanza rasmi alhamisi Msafara wa kwanza wa wakimbizi mia tatu na moja wamevushwa mpaka wa mashariki mwa Burundi na viongozi wa Tanzania na kukabidhiwa katika serikali ya Burundi. Inatarajiwa kuwa hadi Disemba mwaka huu wakimbizi wa Burundi elfu kumi na mbili watakuwa wamerejea nchini Burundi. Zoezi hili ni kufuatia wito uliotolewa na Rais wa Burundi pale alipozuru nchini Tanzania mwezi Julai na kutoa wito kwa wakimbizi kurejea akidai kuwa amani imerejea nchini humo. Mwandishi wetu Haidala Akizimana ametuletea taarifa kutoka Mashariki mwa Burundi. Ni nyimbo za wakimbizi hawa wa Burundi, kwenye mpaka baina ya Burundi na Tanzania wa Gisuru, mashariki mwa Burundi na wilaya ya Kibondo, mkoa wa Kigoma. Viongozi wanasema wakimbizi hawa wameamua kurejea kwa hiari baada ya kukaa katika kambi ya wakimbizi ya Nduta nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka miwili. Ilikuwa nikimbia mwaka elfu mbili kumi na tano wakati ma, maanda, wa maandamano. Tulikuwa tukifuatilia habari redioni, tulikuwa tu, tunajua kama amani merejea na tukaamua kurudia. Sasa pili, nina jamii, nina familia na watoto waliobaki huku, tulikuwa tukiwasiliana nao na walikuwa wanatuambia kama amani wi ni wapi? Mimi ni Bujumbura Buterere. Ni watu mia tatu na mmoja. Msafara huu ni wa kwanza katika mpango, zaidi ya elfu kumi na mbili wanataraji kuwa wamerejea hadi Disemba mwaka huu kwenye mpaka. Serikali ya Burundi imewakilishwa na Terence na Hiraja, ni msaidizi wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani. Ha, hapa kwa jina la serikali ya Burundi tunafuraha sana kuwapokea warundi wetu ambao walikuwa Tanzania miaka miwili walikuwa walikimbia kwa juu ya hali kuwa sio nzuri sana lakini wanarudi, tunawakaribisha wakae kabisa wawe safi e, waende kulima ma, ma, mashamba yao iko tuliyachunga, na vitu vyao vyote viko pale na kuna amani katika nchi yote ya Burundi. Upande wa Tanzania imewakilishwa na mkuu wa mkoa wa Kigoma Emmanuel Maganga. Na nitoe rai kwa wengine ambao hawajawa tayari kurejea, baada ya Tripartite Commission kufanya kazi yake iko ruksa sasa kwa wale ambao wako makambini, ama kwa viongozi au kwa makundi, kwenda kutembelea Burundi kujihakikishia kwamba je, ni kweli yanayosemwa, kwa ni salama, ni salama. Lakini vile vile viongozi kutoka Burundi wanayo nafasi sasa ya kwenda kwenye makambi ili kuwa kuwahimiza wananchi walioko makambini kwamba sasa Burundi ni salama na nafasi ya kurejea Burundi. E, iko wazi na waitumie wote hao. Waliorejea Alhamisi hii walikuwa katika kambi ya Nduta, mojawapo inayowapa hifadhi idadi kubwa ya wakimbizi kutoka Burundi zaidi ya laki moja na elfu ishirini kwa jumla ya wale zaidi ya laki mbili na elfu thelathini 30 wanaopewa hifadhi nchini Tanzania. Aida la Kizimana, sauti ya Amerika, Ruigi, mashariki mwa Burundi. Kucha cha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Sasa tuendelee kusikia habari zaidi za dunia. Huku vikosi vya serikali ya Siria vinavyosaidiwa na wapiganaji pamoja na mashambulizi ya anga kutoka Rusia vikiendelea kufanya mashambulizi kwenye eneo lililoshikiliwa na Islamic State nchini Siria, muungano unaoongozwa na Marekani unasema kuwa unaangalia kwa makini jeshi lake lisipite kwenye eneo la makubaliano ya kutotumia silaha kwenye mji wa magharibi wa Dia Ezor. Msemaji wa muungano unaoongozwa na Marekani dhidi ya Islamic State Kanali Rean Dilon ameambia VOA kuwa wanaangalia kwa makini sana wanapoelekea huku wakikaribia katika bonde la Eufrates. Kanali Dilon amesema kuwa ndege za kivita za muungano huo zimeendelea kushambulia ngome za ISIS mjini Dia Ezor, huku viongozi na vikosi vya Siria vinavyoungwa mkono na Marekani vya SDF vikiungana na wapiganaji wa eneo hilo tayari kushambulia kutoka upande wa kaskazini mashariki. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis Alhamisi ametoa hotuba yenye kuguza mioyo wakati akiwa kwenye eneo la Bolivar mjini Bogota huko Colombia, akisema kuwa amekuja kujifunza njia yao na imani yao wakati wakipitia matatizo. Kiongozi huyo alizungumza akiwa anatazama hekalu la Katoliki lililo kubwa zaidi mjini humo ambalo alikuwa ametembelea awali, huku wafuasi wake wakimshangilia na kupeperusha bendera za Colombia. Wakati ya kitabasamu Papa Francis amesema kuwa vijana ndio tumaini la maridhiano katika taifa hilo lililokumbwa na miongo kadhaa ya mapigano na uasi na ambalo liligawanyika wakati wa watu kadhaa walipokasirishwa na mkataba wa amani kati ya serikali na vikosi vya waasi vya Revolutionary Armed Forces of Colombia, yaani FARC, uliofanyika mwezi Novemba mwaka uliopita. Papa pia amehimiza kuhusu umuhimu wa kudumisha amani wakati wa hotuba yake na rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amesema kwamba yuko tayari kusaidia kutatua mzozo wa kidiplomasia kati ya Qatar na nchi jirani za Kiarabu. Hayo ameasema kwenye kikao na wanahabari baada ya kufanya mashauriano na emir wa Kuwait, Saba al Hamed al Jabar al Saba. Bahrain, Misri, Saudi Arabia pamoja na Umoja wa Milki za Kiarabu walivunja uhusiano wa kidiplomasia na Qatar kutokana na madai kuwa taifa hilo lilikuwa na uhusiano na makundi ya kigaidi kutoka Iran, swala ambalo viongozi wa Qatar wamekanusha vikali. Mataifa ki ya Kiarabu yametoa masharti kadhaa kwa Qatar, wakati Kuwaiti ikichukua jukumu la kufadhili maridhiano. Saudi Arabia pamoja na Qatar ni mataifa muhimu kwa Marekani kwenye eneo la Uarabuni, huku kituo kikubwa zaidi cha kijeshi cha Marekani kikiwa kwenye eneo la Qatar. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kama au kabla hatujaelekea katika habari nyingine kutoka kwa waandishi wetu na habari nyingine ambazo zimetujia kutoka nje ya Marekani, nikiangalia kwenye vyombo vya habari naona kimbunga uh, kinatarajia kupiga weekend hii. na Maria, ni kwamba ni wakati mgumu sana kwa Marekani. Umesikia kama taarifa tulivyosema, ni kwamba marais waliondoka madarakani wameanza kurai kuhusiana hmm. na kusaidia waathirika wa, wa, hadirika, wa vimbunga maana yake vimefuatana, unakumbuka? mm -hmm. kwamba havi ni juzi tu, wiki iliyopita kilikuwa kule Texas kikafanya maathiri makubwa. Sasa hivi kuna kimbunga Irma ambacho kilianza kufika kwenye visiwa vya Atlantic jana usiku mm -hmm. na wanasema kufikia uh, Jumamosi jioni leo, uh, Jumamosi jioni wikendi hii kitakuwa kimefika katika Florida. Na sasa tunapozungumza, ni kwamba unavyoona kwenye televisheni ni kwamba kuna misafara mikubwa ya magari yanayotoka Florida yakielekea upande wa Georgia na Carolina. Na pia wameongeza kwamba kimbunga hicho kina uwezekano pia wa kuingia kwenye South Carolina na North Carolina. Huko nchini Tanzania, ambako hisia na mawazo tofauti bado yametanda kufuatia kupigwa risasi kwa mbunge wa Chadema Tundu Lissu katika mkoa wa Dodoma, Tanzania. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha Chadema kwa upande wa Zanzibar, Salumu Mwalimu, na hapa anaanza kwa kueleza kuna taarifa kwamba shambulizi hili pengine linahusiana na masuala ya kisiasa ambapo limetokea baada tu ya kuzungumza masuala kadha wa kadha katika jengo la bunge pale Dodoma. Hilo lina ukweli wowote au nini ambacho mnachoweza kutuelezea kwa wakati huu hu? E, sio rahisi kuliondoa tukio la, la, la, la Lisu na mambo ya siasa, sio rahisi hata kidogo. Lisu si mtu wa kuvamiwa na majambazi, Lisu si mtu wa kuvamiwa na vibaka, wala sidhani kama Lisu anaweza akavamiwa tu na wahuni. Wauni mimi ninaamini Lisu hata akiwa usiku akikutana na, na majambazi wakimtambua huyu ni Lisu, basi watamsindikiza badala ya kumdhuru na watahakikisha anafika salama huko anakokwenda. Kwa hiyo sio rahisi sana kulio, kuliko, kuliko, kulitenganisha tukio la leo na siasa. Bahati nzuri ama mbaya, na mwenyewe alishasema kwamba kuna watu wanafuatilia nyendo zake, kuna watu wanamwandama kila mahali na hakuna hatua zozote alizochukuliwa, pengine hakuna tahadhari yoyote labda aliyowekewa, hata ulinzi wowote. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo ni vigumu sana kulitenganisha na siasa tulizonazo wakati huu Tanzania. Lakini pia ni vigumu pia kulinganisha na namna ambavyo Lisu amesimama kidete kutumia taaluma yake ya sheria kutetea watu na kutumia pia nafasi yake ya kisiasa kuweza kuzungumzia shida za nchi hii na changamoto zilizopo mbele ya wananchi na ndani ya serikali ya Chama cha Mapinduzi. Bwana mwalimu, kwa kuwa tayari mlikuwa mkifahamu kwamba kuna baadhi ya watu wanamnyemelea Tundulisu kwa njia moja au nyingine, na vilevile upande wa serikali ulikuwa unafahamu hili, hawakuweza kumpatia ulinzi, nyinyi kama chama mlichukua hatua gani? Ah, sisi hatuna jeshi na kazi tunayoifanya hii ni ngumu sana, ya ku, ya kukosoa serikali ya kukikosoa chama kilichoko madarakani, na wakati mwingine kukosoa utendaji wa vyombo hata hivyo vyenyewe vya dola. Kwa hiyo sio kazi rahisi sana, lakini lakini tunachoamini kabisa kwamba kwa kuwa tunasimamia haki ya watanzania wenzetu, tunasimamia haki ya nchi yetu, <laughs> basi ipo wakati maisha haya tunayaweka, tunaweka mbele ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu ni kazi ni kazi kubwa na ni kazi ngumu sana. Pamoja na kwamba nyinyi sio jeshi, lakini kuna hatua zozote ambazo mliwe weza kuwasiliana na serikali kuhakikisha kwamba Jamani, kuna kitu hiki kimewasilishwa, je, mmefikia wapi mpaka sasa? Ndo hicho tunachosema ni kwamba ni ni ni, ni, ni, ni jambo ambalo lina lina, lina lina hatua na ni jambo ambalo linahitaji lina lina muda e, lisho amekuwa kwenye misukosuko mingi katika siku za hivi karibuni tunaelewa tuna, kwa hiyo ni jambo ambalo pengine yeye, li, ame- ametoa ame kama tahadhari na, na na chama kwa upande wake pengine limemkuta katikati ya ya ya, ya ya ya tafakuri ya kuona namna gani tunafanya, sio yeye tu lakini kwa viongozi wa na wanachama wote wa, wa, wa, wa, wa chama chetu ya mustakabali wa usalama wao. Nini mnachofanya hivi sasa katika taharuki ya sasa hivi tulionayo nayo? Eh, inaweza isiwe, isiwe kwa mara moja kueleza hatua gani ambazo tunaweza tukazichukua, eh, kwa sababu lililo mbele yetu kama ambavyo nimesema hapo awali, kwa sasa ni kuangalia kwanza maisha ya huyu mwenzetu. Kwa hiyo bila shaka tutakapo stabilize hali ya mwenzetu itakapokuwa imara, nako mengi ambayo kama chama tunaweza kukaa na kuyatafakari na kuona namna gani yanaweza yakatusaidia katika usalama wetu. Kama lengo la wanaofanya hivi ni kuturudisha nyuma, waelewe ndio, ni sawa na kumpiga teke chura. Wanatuongezea hatua, wanatuongezea ujasiri, wanatuongezea uthubutu, wanatuongezea kujiamini na kusimamia kile ambacho tunaamini na si vinginevyo. hmm. Ni naibu katibu mkuu wa Chadema Salumu Mwalimu akizungumza na Sauti Amerika. Na huko DRC makundi ya maimai yamezidi kujizaa ama kuongezeka. Austeri Marivika, tueleze nini kinachojiri huko. Akizungumza na sauti ya Amerika kwenye laini ya simu, mmoja wa wakaazi wa Kirumba amesema kuwa kumetokea mapigano makali kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji wanaoshukua kuwa ni maimai katika kijiji cha Limbongo kusini mwa wilaya ya Lubero na kupelekea askari jeshi tifu kwa serikali kuondoka wenyewe eneo hilo tangu saa kumi na moja za asubuhi. Wapiganaji maimai walishambulia kambi ya FRPC, na kwa mwajibu wao idadi ndogo waliokuwa na ukambini iliwapelekea wao kurudi nyuma na kujielekeza maeneo ya Kase, na wakaaji wengi iliwapelekea kukimbia na kukosekana kabisa katika mji huo ambao unaunganisha Kirumba na na Lubero, kusema kwamba ni maimai kwa sasa ndio wanadhibiti eneo hilo, ndiyo wakaaji wanahakikisha kuwa ni maimai ndio wanadhibiti kijiji na wanajeshi wamerudi me, wa nyuma na inji mnazani ni kwa nini leo wapiganaji makundi wapiganaji ya wapiganaji yamekuwa mengi katika wilaya ya Lubero? Ni kama vile vina madai ya kisiasa, kwani vimeanza kuzungumzia mambo ya uchaguzi e, muhula wa rais na inapelekea watu kutokufahamu iwapo nini na inaendelea hivi sasa. Jean Maliro, asante sana, tunakushukuru asante. Hata hivyo nilizungumza naye Kambale Mayani anayejiita kuwa kamanda wa kundi la, la frapa sisi ni la frapa, tuko tunapigana kwa kuhusu mambo ya ya nani ya, ya uchaguzi. Tunasema rais huyu ambayo alishakatalia kukiti ya uchaguzi aondoke, waraia wajitafutie rais ambayo atakaoongoza vizuri, na ndio maana kunatusukuma sisi tupigane, kwa sababu ameshindwa kutoka. Sasa inaomba tumsaidie sisi kwa kumtosha. Na mnapigania wapi na wapi kwa sasa? Sasa hii tunapigania alimbongo na tunapigania kashi shii miende Kuheta majoro yetu kwenye tulikuwa tunapiga goti hapa. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wasemaje? Palukunga Hangondi tunafikiri, so, kama waasi wa, wa maimai wanaendelea uh, kuzidi kuongezeka ni kwa sababu uh, unajua kama hali ya siasa ya Kongo leo inakuwa vurugu na inakuwa tatizo kwa usalama ya raia na mali ya kwake. Umoja wa Mataifa waomba kuingilia kati kwa haraka mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana kushawishi tume huru ya uchaguzi kuandaa uchaguzi kama suluhisho kwa usalama na kubadilisha viongozi ambao wamefanya muda mrefu madarakani. Ikiwa Umoja wa Mataifa haitaingilia kazi, basi nchi ya Kongo inaweza kuanguka katika vurugu za ajabu hawataweza kuvumilia kwa siku zinazokuja. Kwa sasa, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanachokihitaji ni uchaguzi, ili wapate viongozi wapya. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo na moja kwa moja Mombasa, tuungane na Josephat Kioko akituarifu kuwa baraza la magavana nchini Kenya limetishia kuwafuta wauguzi waliogoma kutoa huduma katika hospitali za umma nchini humo endapo hawatarejea kazini kufikia leo asubuhi Septemba nane. Hili ni kundi la wauguzi walio na makao au kuhudumu katika eneo la pwani. Wimbo huu wa kuunganisha umekuwa kama kitambulisho rasmi kila wanapogoma. Hapa walikutana na viongozi wa kisiasa pamoja na watetezi wa haki za kibinadamu kujadili hatua watakayochukua kuhusu mgomo unaoendelea. Mmoja wa wabunge katika bunge la kitaifa, Abdusamad Samad Nasir, aliwasihi waunguzi hawa kumaliza mgomo na kurejea kazini kama walivyoagizwa na serikali pamoja na baraza la magavana wapya waliochaguliwa, lakini wito huo unaonekana kuangukia sikio lisilo la kusikia. Peter Maroko ni muuguzi na mmoja wa wanachama waandamizi katika muungano wa uguzi nchini Kenya. Ukiangalia kwa upande wa serikali, wametupeleka mbele nyuma, mbele nyuma, mpaka mwishowe wamefikia kwamba ili turudi kazini bila kuzungumza kwa lolote kuhusu hili jambo la collective bargaining agreement. Kukawa pia kuna mwenzetu ambayo ni kama kibaraka cha serikali, akaenda kotini pale aka Petitions koti kwamba huu mgomo si halali na mgomo uweze kutupiliwa mbali. Kwa hakika koti ikawa imepeana amri, na ile amri hatujakubaliana nayo. Tunapoona kwamba Council of Governors wao ndio wameshindwa kuleta mwafaka katika hili jambo la mgomo, wanachukua msimamo ambao ni wa kisiasa. Kwa hivyo leo ama kesho mnarudi kazini. Amri ambayo tumepeana kwa wafanyikazi wa wauzi wote Mombasa County na nji mzima ni kwamba hatuja ruhusu yote aweze kurudi kazini, kwa sababu kazini huku kuna hatari kubwa sana sababu sisi tumemwamuru kwamba angoje mpaka tuwe na nafasi nzuri ya kuweza kurejea kazini. Hali mbaya ilivyo katika hospitali za umma hasa sehemu za mashambani, kutokana na ukosefu wa huduma za wauguzi, imelazimu mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kupasa sauti zao na kutaka haki kwa upesi. Hussein Khalid ni mkurugenzi katika shirika la Haki Africa. Jambo ambalo linatughadhabisha na kutusikitisha sana ni kwamba Wakenya wanaendelea kupata shida na wengine hata kupoteza maisha yao, ili hali tunaona viongozi na wauguzi wakiwa wamekita mizizi katika misimamo yao. Wale viongozi ambao hivi sasa wameapishwa wengi, ni muhimu waweze kuchukua hatua. Vilevile tumewaomba washikadau kama wauguzi waweze kulainisha misimamo yao ili kuweze kupatikana afueni ya kulitatua swala hili. Kila kukicha, tunasikia viongozi wanasema bado hawajaanza kazi, ndio kwa maana tunasema twataka suluhu ipatikane haraka iwezekanavyo, ili wakenya wapate haki zao kama zilivyohakikishwa katika katiba. Muungano wa wauguzi wenyewe unaonekana kugawanyika, baadhi ya viongozi wakuu ndani ya muungano huo wakidaiwa kwenda kinyume na mahitaji ya wauguzi ya kutaka nyongeza ya mishahara na mazingira bora ya kutendea kazi kutoka kwa serikali. Na kwa sasa ni hayo katika matangazo ya Alfajiri. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. VOA mitaani. Katika VOA mitaani hivi leo tunakuarifu kuwa wakati leo Septemba 8 ni siku ya kujua kusoma na kuandika duniani, huko Tanzania ambako kwa miaka mingi kumekuwa kukitekelezwa mkakati wa kufuta ujinga, ripoti zinaonyesha kuwa asilimia 22 ya Watanzania hawawezi kusoma na kuandika kwa ufasaha. Hali hiyo imeifanya serikali kuanzisha mkakati maalumu kwa kushirikiana na mashirika ya kiraia ambao una lengo la kuhakikisha kuwa ifikapo mwaka 2030 watanzania wote watakuwa wameondokana na ujinga. Ingawa tafiti za miaka hivi karibuni zikionyesha hali ya kutia matumaini kuhusu kiwango cha wale wasiojua kusoma na kuandika, lakini serikali inahisi juhudi zaidi zinahitajika ili kufikia malengo yake ya kutokomeza kabisa ujinga ifikapo mwaka 2030 kwa hivi sasa serikali inatekeleza mpango unaofahamika kama kkk yani kuandika kusoma na kuhesabu mpango ambao wanaunga mkono na mashirika ya kiraia ukiwa na lengo kwamba watoto wanaomaliza elimu ya msingi wawe na uelewa hatua zote tatu waziri wa elimu sayansi na teknolojia profesa joyce ndelichako anasema kwamba ili kufanikisha mpango huo ni muhimu wazazi na walezi wakachukua jukumu la kusimamia vyema watoto wao kwani bila hivyo malengo hayo yanaweza kukumbwa na mawimbi. Kwa hiyo mikakati yetu katika ili eneo ya kuboresha kusoma, kuandika na kuhesabu imeenda na imegusa watu ambao wote ni wadau, na pia katika programu yetu tunataka tuanze programu za kuhamasisha jamii, kwa sababu pamoja na kwamba serikali tuna mipango mizuri, lakini kama jamii hazitahamasika, ya bado yale mafanikio ya serikali hayataonekana vizuri. Kuhusu suala elimu ya kufuta ujinga, kumekuwa na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa kwa ushirikiano pamoja baina ya serikali na watu binafsi wakihakikisha kwamba wale ambao hawajui kusoma kabisa wanapata fursa ya kujiendeleza. Hali hiyo imewafanya pia watu binafsi wenye ufahamu wa kutosha kuhusu masuala ya elimu kuamua kuanzisha vituo maalum ambavyo hutoa elimu kwa watu wa makundi mbalimbali ikiwemo wale ambao hawakubahatika kusoma elimu ya msingi. Mimi kwa jina naitwa Musa Ramadhani Deteba. E, kwa ujumla kwenye, kwenye tasnia hii ya elimu kuna, kuna changamoto za aina nyingi. Moja wapo ni kupata wanafunzi ambao uwezo wao wa kuelewa ni mdogo, uwezo wao wa ufahamu ni mdogo uwezo wao wa kusoma na kuandika pia ni mdogo, lakini kwa jitihada ambazo tunakuwa tunafanya tunajitahidi kuweza kuwasaidia ili waweze kufahamu yale ambayo wameyakusudia katika mtiririko wa kujisomea au kusoma na kufikia lengo walilolikusudia. Jessica Jackson ni mmoja wa vijana ambao kutokana na historia ya familia yao hakubahatika kupata elimu ya msingi na hivyo kutumbukia katika kundi la wale wasiojua kusoma na kuandika, lakini sasa baada ya kuhudhuria darasa katika kituo hiki ana habari njema maishani mwake. Niko hapa kwa sababu ya, ya kusoma English, Kiswahili na hesabu. Aha, hadi sasa umeweza kujifunza nini? Unavyoona, naweza naenda kusoma Kiswahili, Kiingereza kidogo na hesabu a e i o Habari za asubuhi naamkia. Ah, vizuri sana na kutekia kila laheri, nikitumai utazidi kujifunza na walimu wako watakupa matumaini ili <tune> Shukran sana Georgi Njogopa kwa kipindi hicho kizuri kabisa, katika kipindi hiko cha VOA Mitaani. Basi msikilizaji, mimi hapa ni Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio Harison. Vilevile mwendeshaji wa matangazo haya ni Deodon Chibairo. Sisi sote kwa pamoja hapa studio tunatakieni nyote asubuhi njema.