Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Nam, karibu mpenzi mtazamaji na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapa kama kawaida ni siku ya Ijumaa ndani ya VOA Express. Nimejaa chele kama pishi la mchele, naitwa Sandey Shomari. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunawakaribisha ndani ya dakika thelathini za VOA Express, ambapo tunakupa habari mbalimbali mbali zinazogusa kila area katika eneo la Afrika Mashariki. Hali kadhalika tutakupatia habari za dunia kabisa Mkamiti, kama unavyosema, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa Mkamiti, ni mwishoni mwa juma, watu ndio wanamalizia malizia kazi zao, basi weekend inakaribia, mambo mengine mazuri ya jioni yanakuja. Lakini moja kwa moja katika habari nyingi ambazo tunazo kama Mkamiti alivyosema, tutaanzia kupata habari kama mlivyosikia jana za kushambuliwa kwa risasi um, mbunge wa upinzani wa Tanzania Tundu Antifas Lisu ambaye hii leo yuko huko Nairobi Aga Khan Hospital kwa matibabu. Tunazungumza na mwenzetu Kennedy Wandera ambaye yuko pale pale hospitalini. Lakini Mboe amesemaje kuhusu haya alipoona yale magari yameingia, naye moja liliingia na yeye nyuma, akamshauri mheshimiwa asishuke kwenye gari. Na wakati huo lile gari ilikuja ikasimama pembeni, akashuka mtu haa, mwenye mwenye machine gun Haya, huyo ni kiongozi wa chama cha Chadema Freeman Mbowe, ambaye yuko na mgonjwa wa hospitali Tundulisi, wakieleza jinsi hali ilivyokuwa. Ilikuwaje? Basi zaidi usikilize hapo baadaye kwenye haya matangazo. Hali kadhalika basi, sande, unajua siku ya Ijumaa tuna ile makala ya jicho letu. Basi Nya. Leo utamsikia dada anaitwa Yasinta ambaye amefanya ubunifu wake baada ya kumaliza masomo na kuweza kuamua kufungua biashara yake. Jasinta tutamsikia hapo baadaye kidogo kwenye jicho letu, kama mkamiti anavyosema. Lakini basi moja kwa moja mkamiti, naona Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, yuko tayari kabisa kutetea habari kutoka pale Nairobi, ambapo leo alikuwepo kule hospitali alikolazwa Tundu Lisu kutoka chama cha Chadema ambaye ameshambuliwa risasi jana kule nchini Tanzania. Kennedy Wandera, tueleze zaidi. Umeyapata ni yapi? Umekutana na viongozi wa Chadema huko hospitalini? Nini kinaelezwa? Um, tumekuwa tu, tu katika hospitali ya Nairobi Hospital hapa jijini Nairobi ambako amelazwa Tundu Lisu na hapa tumekutana naye Freman Mbowe na Pita Msigwa pamoja na aliyekuwa wakili mwenyekiti wa baraza la wanasheria nchini Kenya Eric Mtua. Lakini Freman Mbowe, mwenyekiti wa Chadema na kiongozi wa upinzani katika bunge la Tanzania, anasema kuwa hali ya kiafya ya mbunge wa Singida Mashariki, Tundu Lissu imeendelea kuimarika, japo madaktari wanaendelea kumfanyia uchunguzi wa kina. Tumsikilize Bwana mboi jinsi alivyoeleza uh, jana katika uh, mji wa Dodoma in, in, in Tanzania. Madaktari wa hospitali ya general kule Dodoma walimfanyia uh, walijaribu kumstabilize mheshimiwa Lisu, na tukaona kwa sababu ya security na further attention tumwea lift kuja Nairobi kupata uh, proper medical, medical care. Si kwamba Tanzania tungeshindwa kupata medical care, lakini tulihofu zaidi kuhusu security yake baada ya kwamba amekuwa attacked mchana kweupe uh, katika mji ambao ni makao makuu ya nchi, katika mji ambao ni makao makuu ya bunge e, na kwa muda mrefu anapoliswa amekuwa threatened na ame complain mara nyingi kwamba anafuatwa mara kwa mara na watu ambao anaripoti polisi, lakini polisi hawakuonekana kuchukua hatua. Yote ni Tanzania. Nam Wandera, basi kama tulivyosikia mazungumzo ya Freeman boy je, sijui pengine kuna viongozi wengine wa upande wa serikali ya Tanzania hapo mjini Nairobi wameweza kumtembelea uh, Tundu Lissu hospitali na umeweza pengine labda kuzungumza nao au nini ambacho unachofahamu kutoka kwa Freeman boy kuhusiana na hatua nzima ya uongozi wa Tanzania hapo mjini Nairobi? Um, nimeuliza Freeman boy swali hili lakini kando na kusisitiza kuwa huenda shambulizi hili la Tundu Lissu lilishawishiwa kisiasa, anaeleza kuwa kutoka kwa Tundu Lissu wa walilazwa hospitali ya Nairobi mpaka sasa, uh, maafisa wa ubalozi wa Tanzania nchini Kenya na maafisa wakuu wa serikali ya Kenya hawajafika wa kumtakia heri Tundu Lissu, na kwake anaona kwamba huenda basi kuna ushirikiano kati ya serikali mbili kujitenga, uh, na upinzani hususan katika kiki cha Bwana Tungo Lisu, na tumsikize. Jinsi alivyoeleza: Serikali ya Tanzania inajua. Uh, prime minister nimeongea naye, speaker tulikuwa naye hospital, deputy speaker. Lakini hapa tuna tuna high commissioner in Nairobi. Tumekuja tangu jana usiku, hatukukuta official yote kwa wa, wa, wa government at the airport lakini balozi wa Tanzania na timu yake hapa Nairobi wapo na wanajua kwamba nini kimefanyika na wanajua kwamba Mheshimiwa Lisu is being flown into Nairobi. Uh, mpaka dakika hii hawajafika hata hospitali kujua kama kweli kuna nia njema kama kuna good faith. Unge expect officials wa wa, wa embassy au high commission ya Tanzania wafike hapa kutujulia hali. Sasa tunaweza tukaona pengine hali hii ndio inatupa doubt ya kuona kwamba maybe kuna collusion. Na Kennedy Wandera, labda utueleze tu zaidi, kuna kilichoelezwa kuhusu hali yake iko vipi mpaka sasa? Na daktari pengine wametoa taarifa yoyote mpaka sasa? tulipomuuliza bwana ni anaendelea, tulipomuuliza bwana m anaendeleaje, alitueleza kwamba hali yake bado inaendelea kuimarika, lakini <language> bado anahitaji Uh, uchunguzi wa kina kubainisha kile ambacho labda kitawapa uh, moyo kuweza kujua kwamba hii uh, hiki ndicho kinachoendelea, lakini alitoeleza kwamba hayo mengi hawezi kuyazungumzia kwa sababu bado madaktari wanaendelea kumshughulikia Bwana Tundu Lissu. Asante sana Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, Kenya. Basi bila shaka sana tutakuwa na Kennedy Wandera uh, katika matangazo mengine ili kuweza kujua zaidi kile kinachoendelea kuhusiana na matibabu zaidi ya Tundu Lissu ambaye ni mbunge wa Singida mashariki huko Tanzania, hali kadhalika ni rais wa chama cha Mawakili Tanganyika. Na hivi sasa basi, moja kwa moja turudi jijini Dar es Salaam kwake mwandishi wetu Dina Chahali. Naam Dina Chahali, na natumaini uko tayari hapo Dar es Salaam, uko standby kutupa kile ambacho kinazungumzwa e, na viongozi huko nchini Tanzania. Pengine amezungumza na hawa viongozi wa Chadema na kueleza nini kilichopelekea safari hii na yapya yanayozungumzwa. Dina Chahali, karibu tueleze zaidi. Nawapata um, ni sande uh, Shomari. Ni kweli hapa Dar es Salaam kweli viongozi wengine wa juu wa CHADEMA wamezungumza swala so, la hilo ilo la Tundulisu ambaye kama mnavyofahamu jana aliia risasi uh, huko Dodoma. Katibu mkuu wa CHADEMA taifa Mashinji na, na, yeye hakutofautiana na Mboe kwamba wameamua kumpeleka Nairobi Tundulisu badala ya Moi kama alivyozungumza uh, jana waziri wa afya kwa sababu pia wamesema hivyo usalama wake kwamba pale moro pale ya Dodoma, tundulisi wanakaa maeneo ya viongozi, karibu kabisa na maeneo ya viongozi ambayo ni salama. Lakini sasa amepata matatizo yale akiwa katika eneo ambalo ni salama. Kwa hiyo ameona kwamba kumleta Dar es Salaam, hapana. Kwa hiyo ndio hicho ambacho pia Vincent Mashinji alizungumza leo katika mkutano wake na waandishi wa habari. Mimi kama daktari, nawaamini madaktari wote duniani pote walipo lakini pia kwa mazingira ambayo tulikuwa nayo ya kijamii ya kisiasa na ya tukio lenyewe ambalo limefanyika mchana, na sehemu ambayo Tundu Lissu anaishi ni sehemu ya waheshimiwa ambao tunategemea itakuwa ni salama zaidi, tulichelea kumleta Muhimbili. Kwa hiyo kama chama tumekaa hapa mpaka saa nane usiku kuhakikisha kwamba tunapata taarifa kama amefika salama hospitali ya Nairobi. Dina uh, kwa muda mrefu tangu jana tumekuwa tukisikia kwamba uongozi wa Chadema ukiwa unalalamika kwamba mazingira si salama ya, ambayo uh, Tundu Lissu alikuwa akiishi. Alishawahi kutoa ripoti katika vyombo vya dola hakuna kilichofanyika. Je, mpaka wakati huu uh, vyombo vya dola Tanzania vimezungumzia lolote kuhusiana na shutuma hizo au hali hiyo inayoendelea? Ni kweli wamezungumza leo. Inspekta Jenerali uh, wa polisi ambaye ni mkuu wa jeshi la polisi hapa nchini uh, Simon Kiro alikuwa uh, na kikao na waandishi wa habari, lakini yeye alilaumu Chadema, anasema kwamba Chadema au Tundulisi kama yeye hakutoa taarifa rasmi kwa vyombo vya dola kwamba anatafutwa, alikuwa anazungumza kwenye kwenye peni hadhara. Kwa hiyo anasema licha ya kwamba hivi tukio wamelichukulia kwa uzito na kwamba kuna askari wametoka hapa Dar es Salaam wamepelekwa Dodoma kwa ajili ya kusaidia uchunguzi wa kisiri wa upigwa risasi Tundu Lissu, lakini alilaumu kwamba masuala kama haya yanatakiwa yaripotiwe rasmi kwa vyombo vya dola ili waweze kuchukua hatua kuliko kulalamika, halafu ikitokea kitu kama hiki watu wanaanza kulaumu. Na hapa anapozungumza ni kwamba baadhi ya upelezi wetu wazuri tumeshawatuma kwenda kuongeza nguvu Dodoma, ni wahakikishie Watanzania kwamba wale waliofanya hili tukio ni lazima tutawakamata, na ukamataji huu utawezekana kama wananchi watatupa taarifa. Lakini ili suala la hisia hii habari ya kusema, unajiuliza haya ambayo alikuwa anatishia, ametoa taarifa kwa nani? Ameripoti wapi? Lakini ni wakati, sio wakati mwafaka wa kuanza kuulizana maswali wakati yake wa hospitali. Haya, Dina basi La. Tunashukuru hmm, kwa taarifa hizo a, tutaendelea kuwasiliana na wewe kadri ambavyo habari zinazidi kukufikia na jinsi ambavyo tunahitaji kupata habari zaidi kutoka kwako. Sande, naona turudi chumba chetu cha habari kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Bila shaka. Kituo cha kitaifa kuhusu vimbunga kinasema kuwa kimbunga Irma kinaendelea kukaribia jimbo la Florida hapa Marekani, kikipitia kusini mashariki mwa Bahamas, kikiwa na kiwango cha nne kwa vipimo vya kimbunga. Kimbunga hicho kimesababisha maafa na uharibifu katika visiwa vya Caribbean. Kituo hicho kimetoa tahadhari kwa wakazi wa kusini mwa Florida, eneo la Florida Keys. Kimbunga ama kinasafiri kwa kasi ya kilomita zipatazo 250 kwa saa. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba kuna uwezekano wa nguvu za kimbunga hizo kubadilika mara kwa mara, lakini kitaendelea katika kiwango cha nne ya vipimo vya kimbunga katika siku chache zijazo. Jana Alhamisi, zaidi ya wakazi nusu milioni wa kusini mwa Florida waliamriwa kuondoka. Katika juhudi za kuongeza uwezo wa nishati nchini Rwanda, kiwanda cha nishati ya jua cha hekta 17 kitajengwa na kuwa na vifaa takriban elfu 18 na ujenzi huo unatarajiwa kukamilika katika kipindi cha miezi 6 na kitajengwa na makampuni binafsi ya nishati. Kiwanda hicho cha kuzalisha umeme na nguvu za jua ni cha kwanza Afrika Mashariki na kitakuwa na uwezo wa kuokoa megawati 8.5 ikiwa ni sawa na asilimia 4 kwa uzalishaji umeme. Mradi utasambaza umeme kwa nyumba. Rais wa Mexico, Enrique Enrique Penya Nieto amesema kuwa tetemeko la ardhi lililotokea leo nchini humo na kuporomosha majengo kadhaa limeua takriban watu watano mpaka kufikia sasa na kwamba ndiyo tetemeko kubwa zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka mia moja. Amesema tetemeko hilo ni kubwa kuliko lililotokea mwaka 1985 na kuua maelfu ya watu. Rais Nieto amesema tetemeko la ardhi lilikuwa na nguvu za kiwango cha 8.2 kwenye vipimo vya Richter ambacho ni kipimo cha juu kidogo kuliko kile kilichorekodiwa na kituo cha uchunguzi wa tetemeko hapa Marekani. Tetemeko hilo lilitokea umbali wa takriban kilomita 120 kusini magharibi mwa Trespico ulio umbali wa kilomita 1000 kusini mashariki mwa Mexico City. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf anajiandaa kuondoka madarakani baada ya kutumikia kwa muda wa miaka kumi na miwili. Takriban wagombea ishirini kutoka vyama ishirini na sita vya kisiasa wamejitokeza kutaka kuchukua nafasi ya Bibi Salif katika uchaguzi wa mwezi ujao, ikiwa ni pamoja na wanasiasa maarufu nchini humo. Hata hivyo, baadhi ya wapiga kura bado hawajaamua ni nani wanayemtaka kumchagua kuchukua nafasi hiyo. Nam kipindi ni VOA Express kutoka jukuu la Marekani, hapa washington DC. Basi msikilizaji na mtazamaji, kama alasiri hii unasafiri katika shughuli zako za kurudi nyumbani baada ya kazi siku ya Ijumaa, mambo ni mengi Mkamiti, kama ulivyosema, tunaangalia mambo mbali mbayo yanayoendelea hapa na pale. Lakini Mkamiti, kabla hatujaangalia yale uliyoyataja hapo awali, kule nchini Kenya, vijana wameamua kukaa kuzungumzia kuhusu amani na hawa ni wasanii Mkamiti. Lakini kabla hatujafikia huko, utege sikio Kioko yuko tayari akituelezea kuhusu ule mgomo unaoendelea wa manesi nchini Kenya, ambao umekuwa kwa muda mrefu sasa na. Basi ili kuweza kujua nini hasa wanachokidai mpaka wakati huu ni vyema basi mwandishi wetu uh, Josephat Kioko aweze kutujuza hayo yanayoendelea hii leo huko mjini Mombasa. Josephat Kioko, unatupata? Leo nimepita hospitali tatu, hospitali mbili zikimilikiwa na serikali yani, za umma na hospitali moja ambayo ni zahanati ya kibinafsi ili kuangalia tu zile huduma zinaendelea kwa sasa, ikiwa leo Septemba nane ni siku ambayo serikali ambazo ni serikali za majimbo kaunti imekisha kuwatimua ama kuwapiga kalamu wale waguzi waliogoma. Tunaelekea so miezi mitatu apia miezi mitatu tangu waanze kugoma nimeona kweli kuna matatizo ya huduma hizo kutolewa, na nimezungumza na wauguzi kadhaa ambao wengi kutaka nitaje majina yao. Wawili kati ya wale nimezungumza nao watatu anaweza kwamba wameona barua iliyotumwa na baraza la magavana watimuliwe, wachukulie hatua, kwa sababu ya kudinda kurejea katika kazi zao za kutoa huduma za kiafya. Na wale wanaohusishwa katika mazungumzo sasa wanataraji mahakama ya yamuu ama bunge lijadili mwelekeo kuhusu mgomo huu na mbunge huyu wa hapo Mombasa wa bunge la kitaifa Ausama Nasiri ameambia waandishi wa habari wa kwamba ni vigumu manake bunge halijaanza vikao. Tumsikie bunge huyu. Mimi nimewaelezea ya kuwa hakuna mtu yoyote atakayekuwa victimized, hakuna mtu atakuja kufuatwa kuhofia kwa sija, wakaregea kazini bila mipangilio yote. Nawasihi na, na nawarai hili jambo kuweza kwenda katika bunge litachukua muda, kwa sababu bunge lenyewe hata kufunguliwa halijafunguliwa. Kwangu ni kuwasihi sisi upande wetu sisi, hata kama itabidi kwenda na nyinyi kazini, kuhakikisha kwa hakuna mtu yoyote atakayeweza kudhulumiwa. Kama hiyo hiyo, katiba imetupatia sisi majukumu ya kuweza kuwawakilisha nyinyi. Ikiwa kuna mtu yoyote anajaribu kuwadhulumu, atajaribu kuweza kuwatesa, basi ni jukumu letu sisi kuwatetea uh, kikatiba. Naam na mna, Kioko, pengine hawa walioko humo ndani sasa, umepata nafasi pengine ya kuzungumza na wahudumu au manesi wote ambao pengine wanaeleza nini mpango wao mpaka kufikia sasa, au uongozi pengine wa manesi unasema nini mpaka sasa? Uchunguzi wa jiwe umebaini kwamba kuna wahudumu wengi wa afya, yani wauguzi wanataka wa kurejea kazini, lakini wanahofia kusalitiwa na wenzao. Sasa baada ya usaliti ameibuka amegawanyikwa katika muungano wa kitaifa wa wauguzi, mwenyekiti na katibu mkuu kwamba wanaonyeshana ubabe, mmoja akienda kortini kutaka mgomo malivo, na wengine wanasema wataendelea na mgomo hata leo na huu, mahojiano, na ziwe, kwa ni jina la Peter Maroko. Huu mgomo ulianza mwaka jana mwezi wa Desemba, tukawa na mazungumzo machache ambayo yalitupa nafasi ya kuketi chini zaidi tuweze kuzungumza vizuri na tukuwe na kitu inaitwa collective bargaining agreement ambayo ingeturuhusu kuwa na ile negotiations ambayo ingetusaidia kuongeza mshahara na mambo mengine ambayo yanauzu kuajiliwa Kukawa pia kuna mwenzetu ambayo amechukua uh, mwelekeo mwingine, na yeye sasa ni kama kibaraka cha serikali, kaenda kotini pale petition koti kwamba huu mgomo si halali na mgomo uweze kutupiliwa mbali. Koti ikawa imepeana amri na ile amri hatuja kubaliana nayo na tutaipinga kotini, na hatuja ruhusu wauguzi wa, wa waweze kurudi kazini, kwa sababu muuguzi akiweza kurudi kazini kutakuwa na mambo mengi, wengine watafutwa kazi, kwa sababu ile hukumu ambayo ilipeanwa siku ya Ijumaa wiki jana haikuweza kumzuia mwajili asiweze kumdhulumu mfanyikazi nam basi sande, kama tumesikia mgomo huo umeanza tangu Desemba mwaka jana no. Kioko, kwa kumalizia malizia tu dakika hizi za mwisho okay. Je, kuna dalili au ishara yoyote kwamba mgomo huo unaweza ukamalizika hivi karibuni au? Asababu, anasema, kwa sababu wanasema barua imetumwa kwa kaunti kadhaa wachukue hatua, na hatua kubwa ni kuwafuta kazi, maanake magavana wapya waliochaguliwa wamekisha kufanya hivyo, hamna dalili kwamba huyo mgomo utakwisha na wale wauguzi ambao wameshirikiana wame wameweka ushirika mkubwa, kona kwamba serikali itatua hili, na sivyo, afadhali wafute wafanye hiyo kazi, lakini wanaelekea kwa kotini wao pia kushtaki kwamba hawataki kuondolewa kwa mishindo. Tunashukuru sana Josephat Kioko kutoka Mombasa huko nchini Kenya. Asante sasa. Haya, ni wakati naona wa kupumzika na sisi hapa tukanyamaza, tuka kwa kwa dakika kadhaa <laughs> tukapata burudani ya mziki tukaburudika, maana bila burudani hapa, mambo ya mziki, mambo hayawezi kwenda express, tufanye vitu vya mziki, au sio? Haswa haya, basi tusikilize kitu chao. Ni vijana kutoka nchini Kenya. Usije basi ukapuliza gunia, na wenye roho nyepesi watasengenya hawatatuombea, na mimi nishaku kizuri kabisa namna hiyo. mm -hmm. mm -hmm. Sauti nzuri kwelikweli, Mkamiti. So ntoakumtoa nyoka pangoni pangoni, lazima atoke <laughs> <na> <laughs> sio mchezo ilhadi, sauti yake sio mchezo, anatoa vitu kwelikweli haswa maanake. Nakuona ulikuwa ukiiapo, nasikiliza taratibu ndivyo mambo anavyoenda ndani ya VOA Express siku ja, ya leo. <laughs> moja kwa moja barikari, siku ya moja, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, siku ya Ijumaa, basi mambo yanakwenda vizuri kabisa. Haya, Mkabiti, leo. mm -hmm. Tunaangalia vitu gani, letu jicho letu jicho letu. Kuna huyu mwandishi wetu wa kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, anaitwa Rahabu Fredi alipata wasawa kuzungumza na Biasinta. Yeye ni msomi na baada ya kukamilisha masomo yake akaona uh, kwamba ajira inagonga ukuta, lazima awe mbunifu, basi Muhimu si, ndugu yangu, haswa akaamua kuingia katika nyanja ya ujasiriamali akaamua kubuni yeye mwenyewe utengenezaji wa pedi za kina mama basi, nizungumze mengi koje Tumsige ni haswa yeah, akianza kujitambulisha na kile ambacho anachokifanya ili kuweza kujikimu katika maisha yake, lakini ni katika swala la ubunifu, hakutegemea kuajiriwa. No. mimi naitwa Yasinta Bartholomeo Ntuyeko ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Kasole Secrets. Na hii kampuni ya Kasole Secrets ni wamiliki wa taulotiba za kinamama ambazo zinaitwa Glory mimi nilimaliza chuo mwaka elfu mbili na kumi nikiwa mhandisi katika mfumo wa mawasiliano tukiita kwa Kiingereza, Information Systems and Network Engineering. Na baada ya kumaliza chuo nili, nilikuwa nakaa kunaangalia zile series na nini. Lakini siku moja mtu wangu akaniambia, uwezi kuwa unaangalia series kuanzia asubuhi mpaka jioni, hebu fanya kitu cha kuwekea kipato, angalau unapata hela kidogo wakati unasubiria ajira yako, alafu basi utaacha kufanya hii unachokifanya. Sasa nikamuuliza kitu gani? Akaniambia, njoo nikuonyeshe. Kwa akaenda akanionyesha vipodozi, kukuwa na pedi za kina mama, na kwa sababu mimi nilikuwa napata changamoto sana ya pedi wakati nikiwa hedhi, zile pedi nilivyojaribu kuzitesti nikaziona zina yani, zina zinaweza kufanya kazi vizuri. Nikasema okay, nitahitaji kufanya hii biashara. Basi kesho yake kwa kweli sikutoka, nikaendelea tu kukaa kule ndani najiuliza, hivi sasa hapa nitaanzaje hii biashara? Uh, kisha kutu wake nikasema ngoja niende kwao, nikaanza Mwenge, nika uza, nika na pale Mwenge nikauza nikapata elfu ishirini na bado wengine wakaniomba oda kwa mimi kwangu. Hiyo ndio ilinipa motisha sana, nikagundua kitu kingine kwamba na uwezo mzuri sana wa kufanya ile kazi ya biashara kuliko kazi ambayo unaweza kufanya kwa kwa ajili hiyo, yaani hapo nipo nipo jua kipaji changu mimi kipo upande ule, lakini pia nikaona kwamba changamoto zilikuwa napitia mimi wakati wa hedhi kumbe na wenzangu wengi nao nafaa nini wanazipitia kwao. Nkasema okay, tunaweza tukatafuta suluhisho hapa katika haya mambo maisha yakawa yanaenda nikafungua kampuni nikasema, sasa nataka kuingia mkataba na, na kiwanda ambacho kitanitengenezea pedi kwa design ambazo nitawapa mimi. Kwa kweli, kwa kwa ambazo mimi kweli, sasa namshukuru na Mungu sababu unaendelea kufanya vizuri, na bidhaa zangu hizi za Glory ziko kwenye maduka makubwa na maduka madogo pia zinapatikana. Na kwa vijana wasomi, naweza kusema kwamba unaenda unaenda shule uende shule uajiriwe, shule shule uende uende ili ili ili uajiriwe, au lakini kutanua wigo wako wa kufikiria. Tusikae tunalalamika hatuna mitaji em, tukae chini tufikirie, tupate idea, tuzifanyie kazi alafu tuone kama kweli tutakosa mitaji. Haya basi, sande. Umemsikia Bi Yasinta huyo mm -hmm. akieleza ubunifu wake ambao ndio unamsaidia kuweza kujikimu na maisha yake kila siku. Ni jambo zuri, mkamiti, unapojikuta hungoji kuajiriwa, basi unakuja na kitu kama hivi. Safi sana. Lakini vilevile, mkamiti, katika maswala hayo hayo mm -hmm. tunaangalia hasa kuhusu wasanii wa kizazi kipya. Wasanii wa kizazi kipya huko nchini Kenya wameamua hasa kuwahimiza Wakenya kuangalia swala la amani na sio tu swala la amani kwa sababu wanakwenda kwenye uchaguzi mwingine wa rais basi waweze kujitokeza vijana kuweza kupiga kura. Sasa Salma alifuatilia hii vijana hawa ambao ni wasanii waigizaji na watu wenye tasnia hiyo ya mambo ya, ya, ya, ya usanii ya usanii. Akazungumza nao, hebu tumsikilize. Hawa ni wasanii wa michezo ya kuigiza katika moja ya tamasha waliloandaa hapa mjini <tal word> <sangha> <tal word> Mombasa, chini ya uongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika. Nilizungumza nao kuhusu kampeni hii kwa kina pamoja na mtizamo wao kuhusu siasa za taifa hili. Mi naitwa Abdala Muhamed Kasim. Mi ni mwigizaji, mi ni mkereketwa pia. Unajua, haswa ya jamii yetu inapenda sana mambo ya kuigiza e. Muhimu mkubwa ni kwamba ni tunatoa ile habari ya kuwa tumpige huyu wetu, tumwache huyu mwingine ambao sio wetu, maana kuna wengine kusoma gazeti ni tabu kupata mwongoi pia kusikiza redio inakuwa ni shida. Kwa majina naitwa Hassan Masudi. Kwa hivyo ile michezo ambayo tuaigusia si michezo ambayo tualala tukiamka tukiibuni, a, ni michezo ambayo inakumba ni shida ambazo zinakumba zile sehemu ambazo zitakuwa twatembea katika Mombasa hii. Kwa majina naitwa Denise nice Machocho Mwaka, nina umri wa miaka 24. Kitu ambacho kilifanya nikavutiwa na hii project kwanza kabisa ni kule kujulisha watu kujua haki zao, kwa maana ndio haki ziko tunayo katiba, lakini watu wengi huko ndani ndani mashinani watu wengi hawana ufahamu wa katiba, watu wengi hawajui haki zao ni zipi. Watu hudhulumika na watu hunyanyasika karibia kila siku katika jamii jamii zetu, sehemu tofauti tofauti nchini. Katika mizunguko yetu, katika vijiji na sehemu tofauti tofauti, kuna kule kukaribishwa vizuri. Tuliweza kukaribishwa kwanza na jamii vizuri. Mimi nikilinganisha, sisi tuna nchi jirani labda Tanzania, eh? sisi hapa na sanaa bado tuko nyuma kwa sababu tuangalie waigizaji wetu wa filamu wa filamu Tanzania wanauza sana hapa kwetu Kenya filamu zetu sisi hapa Kenya hata sijui nzipi labda mbozauza Tanzania. E, kwa hivyo sisi pia tungekuwa na ile nafasi ya kutambulika. Naye Francis Auma kutoka shirika la Haki Afrika, ambao ndio wadhamini wakuu wa mradi huu, anaeleza umuhimu wa kuwatumia waigizaji katika harakati za kuhamasisha umma. Tumeangalia mazingira nchi kwa ujumla, nchi iko tense, watu wamegawanyika kwa misingi ya kikabila. Watu wameleta ile hatred. wameleta chuki kwa sababu ya kura, na sisi maudhui shabaha ya ku ama kutengeneza vijana hawa wasanii ni kuleta masuala ya koishen, kuleta amani, kufundisha watu kuwa nchi ni yetu. Serikali sisi tuna compliment. Wako na uwezo wako na kila njia ya kuimiza vijana na kuleta vijana, kama vijana wetu kuspread masuala ya amani ama kuleta michezo ya usanii, na pia wajipatie mapato yao. Kwa hivyo ni sawa serikali na mambo mengi Haya, unasikia basi. Hao vijana huko Mombasa katika masuala ya usani, mm -hmm. ya usanii wakielezea mkamiti jinsi ya kuweza kuingia kwenye siasa na kuwa na amani, kitu ambacho ni muhimu sana ha, uchaguzi ha wa marudio nchini Kenya. Si uchaguzi tu, lakini katika maisha kila siku, amani ni kipaumbele cha kila raia. Sawa kabisa. Basi kufikia hapo, mtazamaji na msikilizaji, tunakamilisha Express kwa siku ya leo ya Ijumaa, kutoka studio za hapa Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Ijumaa njema.