Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Murithi, ninawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 8 mwezi Septemba mwaka 2017. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, ikiwa ni pamoja na redio zetu 94.9 Bujumbura Burundi na 107.5 fm kule Nairobi Kenya na vitongoji vyake kwenye masafa mafupi, pia unatupata katika mita bende 19 na 22. Karibuni nyote. Naam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo hii leo tutazungumzia vituko na vitendo vya kishirikina au mazingaombwe vilivyotanda katika maeneo mbalimbali ya mbali Afrika Mashariki. Je, nini kinachoendelea hapa? Vilevile, katika habari nyingine, kituo cha kitaifa kuhusu vimbunga kinasema kwamba kimbunga Hama kinaendelea kupiga maeneo mengi ya mashariki mwa Cuba na kinabashiriwa kupiga maeneo ya Bahamas na kaskazini mwa Cuba baadaye leo Ijumaa. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba kituo cha kitaifa kuhusu vimbunga kinasema kwamba kimbunga ama kinaendelea kupiga maeneo mengi ya mashariki mwa Cuba na kinabashiriwa kupiga maeneo ya Bahamas na kaskazini mwa Cuba baadaye ya leo Ijumaa kikielekea upande wa kaskazini magharibi. Ama kilishuka na kuwa kiwango cha tano hadi nne ya vipimo vya kutoka kiwango tano hadi nne ya vipimo vya vimbunga mapema leo. Na watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba kitaendelea kuwa na nguvu hiyo huku kikikaribia kusini mashariki mwa jimbo la Florida siku chache zijazo. Jana Alhamisi, zaidi ya wakazi nusu milioni wa kusini mwa Florida waliamuriwa kuondoka huku kimbunga hicho uh, kikikaribia Gavana wa jimbo la Florida Rick Scott alisema changamoto kubwa kwa sasa ni ukosefu wa mafuta ya petroli na vilevile vile diseli. Alisema kwamba kimbunga hicho kina ukubwa unaozidi jimbo lote la Florida na huenda kikasababisha uharibifu mkubwa na kuhatarisha maisha ya wengi. Takriban watu 32 wamethibitishwa kufa kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililotokea Alhamisi usiku katika kusini mwa Mexico. Hayo ni kwa mujibu wa gavana wa jimbo la Oaxaca. Gavana Alejandro Muharati aliwaambia waandishi wa habari kwamba watu kumi na saba kati ya wale walioripotiwa kufa walitoka katika mji uitwao Juchitani uliopo kusini mashariki mwa Mexico. Rais wa Mexico Enrique Penanieto amesema kwamba tetemeko la ardhi lililotokea leo nchini humo na kuporomosha majengo kadhaa limeua takriban watu watano kufikia sasa, na kwamba ndilo tetemeko kubwa e. Wakati huo a, akizungumza asubuhi, walikuwa wamekufa watu watano na kutaja kwamba likuwa ni tetemeko kubwa zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka mia moja. Kwingineko ni kwamba juhudi zinazokinzana kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini zinaruhusu serikali kutumia migawanyiko miongoni mwa wapatanishi wa kimataifa, na si rahisi kusitishwa kwa mapigano hayo, ripoti ya siri ya Umoja wa Mataifa imebaini kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Sudani Kusini ambayo ilijipatia uhuru wake kutoka Sudani mnamo mwaka wa 2011 ilikumbwa na vita mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na kuwalazimisha zaidi ya robo ya watu milioni kumi na mbili wanaoishi nchini humo kukimbia makazi yao. E, chuki nchini Sudani Kusini zinaendelea kusababisha mkanganyiko mkubwa miongoni mwa juhudi za kikanda na wengine kusuluhisha mzozo huo. Timu ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia vikwazo imesema katika ripoti yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambayo Reuters imeiona. Miongoni mwa makundi ambayo yanajaribu kusaidia kupatikana kwa suluhisho kwa pande zinazozozana ni taasi, taasisi ya kieneo IGAD; Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na baadhi ya mataifa ya Magharibi. Zambia imeipatia kampuni moja ya China kandarasi ya takriban dola bilioni moja nukta mbili kupanua barabara kuu inayoiunganisha na Zambia inayounganisha Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na majirani zake wa kusini mwa Afrika. Rais Edgar Lungu amesema hii leo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kampuni ya China itwayo Jiangi Cooperation for International Economic and Technical Cooperation itajenga barabara yenye urefu wa kilomita 321 ya Lusaka Ndola. Na kwa kipindi cha miaka minne, Lungu amesema katika uzinduzi wa ujenzi huo. Zambia ni mzalishaji wa pili kwa ukubwa barani Afrika wa madini ya shaba na Ndola ni mji mkuu wa ukanda wa uzalishaji wa shaba. Uwekezaji wa China katika nchi ya Zambia tayari unajumuisha miradi ya barabara, kilimo, madini na nishati kama vile ujenzi wa kituo cha umeme wa nguvu za maji cha megawati 750 kusini mwa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jijini Washington DC. Katika juhudi za kuongeza uwezo wa nishati nchini Rwanda, kiwanda cha nishati ya jua cha hekta 17 kitajengwa na kuwa na vifaa takriban elfu 18 na, na ujenzi huo unatarajiwa kukamilika katika kipindi cha miezi sita, na kitajengwa na makampuni binafsi ya nishati kiwanda hicho cha kuzalisha umeme wa nguvu za jua ni cha kwanza katika bara katika eneo la Afrika Mashariki na kitakuwa na uwezo wa kutoa megawati 8.5 ikiwa ni sawa na asilimia 4 kwa uzalishaji wa umeme. Mradi utasambaza umeme kwa nyumba zaidi ya elfu kumi na tano. Msimamizi wa kiwanda ambacho kinasimamia mradi huo kampuni ya Scatic Solar, Twaha Twagiriamana Amesema kwamba watu wanaishi katika dunia ambayo ni vyema iwe na nishati safi. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf anajitayarisha kuondoka mamlakani baada ya kuongoza nchi hiyo kwa miaka kumi na miwili. Takriban wagombea ishirini kutoka kwa vyama ishirini na sita vya kisiasa wamejitokeza kutaka kuchukua nafasi ya Sirleaf katika uchaguzi wa mwezi ujao ikiwa ni pamoja na wanasiasa maarufu nchini humo. Hata hivyo, baadhi ya wa wapiga kura bado hawajaamua ni nani ambaye wanamtaka kuchukua nafasi ya rais huyo anayeondoka. Ingawa Salif amepata sifa kimataifa kwa kuimarisha nchi hiyo kwa njia moja au nyingine ambayo ni nchi iliyokumbwa na vita, utawala wake unakabiliwa na tuhuma za ulaji rushwa. Mmoja wa wagombea wanaoongoza ni aliyekuwa afisa mkuu wa kampuni ya Coca-Cola Alexander Cummings, na wa Liberia watapiga kura tarehe kumi mwezi ujao. Salif ameongoza nchi hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na tano. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unavyofahamu, leo ni siku ya Ijumaa ambapo tunaangalia mjadala wetu wa Ijumaa, na leo basi msikilizaji, eh, kama nilivyoambia hapo awali, tunamulika vituko na vitendo vya kushirikina na uchawi au mazingaombwe ambao vimetanda katika maeneo mbalimbali duniani mbali, lakini hii leo tukimulika yale yaliyotamba Afrika Mashariki bmj na kuchukua vichwa vya habari vya maeneo hayo. Tunafahamu mengi yaliotajwa huko nchini Kenya, hali kadhalika nchini Tanzania. Lakini tunajiuliza je, huu uchawi ni kitu gani? Pengine basi, kwa mujibu wa mitandao na kamusi wanasema kwamba ni mawasiliano na Shetani au ni kitu ambacho hakifahamiki, na pia jibu la swahili linaweza kutegemea kwa kiasi kikubwa mahali mtu anapoishi, imani yake ya kidini pamoja na malezi lakini pia ukiangalia kwenye vitabu vya dini umetajwa hivyo. Basi hebu tuangalie ni nini hasa kinachofanya watu katika eneo hili na maeneo mengine duniani wavutiwe na uchawi, mm -hmm. au mazingaombwe mm -hmm. au vituko na visa. Sasa basi tumsikilize mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo ambaye ametayarishia hii ripoti ifuatayo. Itikadi za uganga na uchawi ni jambo ambalo lipo katika nyingi ya jamii za Kenya na barani Afrika huku vituko na vimbwanga vikishtua watazamaji. Miji kama vile Mombasa, Bungoma, Thika, Kitui na hata maeneo ya Kisii yamewahi kushuhudia vimbwanga na gangaganga ganga za waganga katika miaka hivi karibuni. Sio kwa kuna sawezi wanaoiba mabibi ya wenyewe wakisema mke wa mtu ni sumu, hutumia mbinu inayojulikana kama tego, jambo ambalo halijathibitishwa. Katika kisa ambacho jamaa wanne na mwanamke aliyedai kuibiwa gari walifunguliwa mashtaka na mahakama ya Kenya ni kuwa mapema Jumatano wiki hii, katika eneo la Bamburi hapa Mombasa, watu wawili waliodaiwa kuwa wezi walionekana wakicheza na kuzunguka gari waliodai kuiba wakiwa uchi wa mnyama, huku mmoja akiwa amebeba nyoka, waliodai walinaswa na nguvu za kichawi, kisa kilichovutia umati wa watu na hata kusababisha msongamano wa magari katika eneo la tukio, kabla polisi kufika na kuwakamata, na hata kupelekwa kwa mganga aliyedaiwa kufanya dawa hizo, jambo hilo lilotajwa la ajabu na mzee wa kijiji cha eneo hilo Benjamin Oyuga, na wengine kuhisi kuwa uchawi upo na unaweza kutumiwa kuna sawezi hawakuwa katika hii area, lakini wamekuja wakasimamisha gari, alafu wakavua nguo zote. Baadaye ndio stori ya watu kuwa hao watu wameshikwa na dawa. Sasa walikuwa na nyoka ingine ambao pia wametoa kwa gari. Sasa nikiuliza habari ya hiyo nyoka, naambua hiyo nyoka ilikuwa ni cheni ya ya shingo lakini ilipoguswa hivi basi ikageuka ikawa ni nyoka. Sasa naona kuwa uchawi huko na umetufunza kuwa tabia za kuiba si tabia mzuri, na hasa hasa sasa vijana wetu wa Bamburi kama wamejifunza kuwa ni lazima wajitenge na tabia za uwizi wanne hawa akiwemo mganga huyo pamoja na mmiliki na waliojifanya wezi walifikishwa mbele hakimu wa mahakama ya Shanzu na kufunguliwa mashtaka ya kumiliki nyoka kinyume cha sheria na shirika la uhifadhi wa wanyama nchini KWS, wizi wa gari la thamani ya laki tisa pesa ya Kenya, na kutangaza kazi za kichawi. Katika visa vingine vinavyoambatana na nguvu za uchawi ni pale mwanamume aliyekuwa akila oroda na, na mke wa mtu kudaiwa kushikana wakati wa tendo hilo na kulazimu kufikishwa kwa mganga kuwalisha tambiko, huko Bungoma, magharibi mwa Kenya. Katika eneo la mashariki mwa Kenya, huko Kitui, kijana alishuhudiwa akila nyasi kwa madai ya kuiba shilingi elfu nne za mwajiri wake na baada ya kukataa kwamba aliiba pesa hizo ama fedha hizo, mwajiri alitafuta usaidizi wa waganga, ndiposa watu walimshuhudia akitafuna nyasi kama mbuzi. Ukistajabu ya kituina, kwa kuharifu ya mganga Jumapili Suleiman maarufu Bahakanda huko kusini mwa pwani ya Kenya, ambapo mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano alijizolea umaarufu kuwa anafukuza majini na hata kutibu endawazimu na kuwakamata wachawi. Je, yeah. Ni kweli watu walitibika? sitoki mbali, niko tu hapa south coast. Nilikuwa niko na matatizo tu kidogo kidogo, mashetani nini, ndo nikaletwa hapa. Nashukuru niko na kama mwezi mmoja na nusu nimetumia madawa, na sahii nasikia niko poa. Na kwa kumalizia ni kioja cha mwaka elfu mbili kumi na tano hapa hapa Mombasa, ambapo mtu alidaiwa kugeuka mbwa ha? hayo nayo ni yapi? Katika kituo cha mabasi ya safari za Nairobi na maeneo mengine nchini Kenya. Je, pale ulipo unaamini kwamba uchawi upo? mbwa alipokuja asubuhi ameshuka basi ya mashi na vile fikiri, kuna mtu amekuambia kwamba abiria wa mwanzo alishuka, wa pili akashuka, watatu akashuka, jibwa jibwa, akaonekana jibwa huyo, akaja akalala pale. Hiyo kitu kimenishangaza sana. Hiyo mimi naona huyo binadamu tu, wakati unajua kama tukitoka pale Jomvu, sio tandia gari za bure, tukija town, ushaelewa. Sasa hizi gari za bure tukija nazo, kondakta alikuwa anashikishia mtu mzigo pale spaki sasa kushikisha mzigo pale spaki umbo akaingia, nikauliza dereva, vipi huyu jibwa, imekuwa vipi mpaka niingia hapa, ni abiria ama nini? Akaambia, haya, pengine ni abiria. Amina Chombo, kutoka Mombasa, Sauti ya Amerika. Uh, <laughs> uh, shukran sana Amina, sijui kama sandi uh, mtu aligeuka kawa mbwa L, lakini kitu ambacho mimi nimeona kama ni muhimu sana ni kujua kwamba tunaweza kutengeneza hela kwa njia zingine. Nafikiri <laughs> <laughs> labda tuache kazi hii tuende tukatengeneze hela kwa njia za kishirikina uh, lakini hayo tutazungumza tukitoka hapa studio. Na tunao tu kwenye line ya simu, niomba niwakaribishe Shekh Shek, Shek Sharif kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sana shekh Sharifu kwenye mjadala wetu wa leo. Shekh Sharifu, unanipata? Nakupata vizuri, karibu sana mjadala wetu wa leo. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya tunaye bwana Vincent Mwachiro, mzee wa Mijikenda. Karibu kwenye show yetu ya Live Talk, mzee wa Mijikenda. Sasa kama wote mnanisikia, nianze na wewe Shekh Sharifu. Ukiwa pale Dar es Salaam, labda utuambie kutoka nchini Tanzania. Visa hivi tumevisikia vikitajwa vya nchini Kenya, lakini tunakumbuka tu visa vingi sana ambavyo vimekushazungumzwa vya imani za kishirikina vilevile na vile vituko mbalimbali mbali. Kuna swala ambayo lilivuma oh, sana miaka ya tisini nchini Tanzania. Walisema kuna mtu aligeuka kuwa chatu, lakini Sheikh Sharifu, hebu tueleze tu kwa, kwa, kwa utaalamu wako kwenye maswala ya dini na vitabu pia. Uchawi umezungumzwa au hili swala la uchawi liko vipi hasa, unaweza kutueleza kwa kifupi? Eh, kwanza kabisa ndugu mtangazaji, <clears throat> napenda kupata fursa hii kwa ufupi ili kuweza ku toa ufafanuzi wa yale ambayo Mungu amenijalia kuweza kuyatoa. Neno uchawi maana yake Kiswahili ni kitu ambacho kisichoonekana kumfanyia mtu madhara, na madhara hayo ambayo yanakuwa yamejificha. Lakini uchawi umegawanyika, kuna uchawi ambao mtu anaufanya mwanadamu kama mwanadamu, na kuna uchawi ambao mwanadamu anashirikiana na majini, kwa sababu hakuna mwanadamu anayebadilika automatically moja kwa moja isipokuwa jini ndo mwenye tabia ya kubadilika anavaa sura ya mtu, kwa sababu majini wana tabia ya kubadilika kuwa mbwa, kubadilika kuwa ng'ombe, kubadilika kuwa nyoka, kubadilika kuwa viumbe wengine. Na uchawi upo kwa sababu umeshazungumzwa katika vitabu mbalimbali mbali na umekemewa, lakini tofautishe baina ya uchawi na mazingaombwe. Mazingaombwe ni kitu ambacho mtu anakufanyia kiini macho huko, pale pale anakuchezea kiini macho, na katika kiini macho hiko watu wengi sana ambao baadhi yao wamekuwa wakitumia kiini macho kwa ajili ya kuwaidia watu. Watu wanakuwa tayari wameshapanga dili lao au programu yao kwamba tufanye kitu fulani katika kadamnasi, ili kadamnasi itakapotuona basi moja kwa moja. Kwa nini lile tendo linapofanyika mtu anakimbizwa anasema, nipeleke kwa mtaalamu fulani ili aende akaniokoe? Kwa hivyo vitu vile, mara nyingi wananchi wanakuwa wanajenga imani. Imani ya namna gani? Kwamba kutafuta ni watu gani ambao waliofanya lile tukio kwamba wezi baada ya kuiba gari wakabadilika kuwa vichaa. Na ukiangalia katika lile tukio, katika mitandao mingi ya kijamii limeenea, yule mwizi ambaye aliyekuwa anacheza anakoga, yule nyoka amemkamata sehemu ya kichwa. Kwa nini asimshike sehemu ya mkia au akamshika katikati? Maana yake pale kuna tukio ambalo lilikuwa linajengwa kwa wananchi kwa haraka haraka, ili imani ile ifanyike, alafu wajue kwamba ni nani aliyefanya tukio kama hili. Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ni ukanda ambao wananchi wengi sana wanapenda mambo ya shirikina. Wananchi wengi sana wanapenda mambo ya kupata pesa kwa haraka, zinaitwa pesa za majini, na watu wengi wamekuwa wakitapeliwa mm-hmm. Enzi za zamani tulikuwa tukiambiwa na manabii manabii, katika vitabu kwamba manabii hawa waliambiwa, hakika ya uchawi ni fitna e, hakika ya uchawi ni kitu kibaya, kwamba uchawi maana yake umetofautiana. Kuna uchawi wa sacrifice, unasikia mtu anamtoa mtoto wake kuna uchawi mtu wa kutoa, kutoa ng'ombe. Kuna uchawi mtu wa kadha wa kadha. Upo uchawi ambao automatically moja kwa moja unakuwa ni wa ukweli, kwamba mtu anaufanya kwa msaada wa majini. Maanake yule jini anaingia naye mkataba, na baada ya kuingia naye mkataba, jini anamwambia kwamba mimi, labda nataka binadamu au nataka ng'ombe au nataka kitu fulani. Na kuna uchawi ambao mtu anakuwa nao yeye kama yeye kwa faida yake, kwamba umsaidie katika maisha yake, na si kwamba kuna utajiri anaupata. Asante, asante sana naomba, nakushukuru Sheikh Sharifu, naomba usubiri hapo hapo, asante sana, umeeleza vizuri sana kuhusu hayo masuala ya uchawi na majini. Kama ulivyosikia BMJ kwa majini ndio inaweza likabadilika kutoka kuwa Mjoo, kitu fulani kwenda kuwa kiumbe fulani, lakini binadamu kubadilika hichi kitu hakipo, bila ni viini macho vinaweza vikafanyika. Hivyo inamaanisha ambao wa, walipatikana wa, hiyo jana walikuwa ni kama wanaharibia jina wale wachawi wenyewe <laughs> kazi kubwa kwelikweli. Sasa hebu nimweleke mzee wa Mijikenda, Vincent Mwachiro, huko pale nchini Kenya. Hizi imani na ndio maana pengine zimesababisha mpaka watu kwenda kuiba gari jana na kujifanya kwamba wao wanajitengeneza wana, wana, wana kubadilika, imetokana kwamba pengine jamii zetu zimejikita sana kwenye kuamini haya mambo, na nini ambacho kinapelekea haya mambo kutokea sana? Bwana Mwachiro, huko tueleze, mzee wa Mijikenda. <muchas> naona tuna tatizo la mitambo na mzee wa, tujaribu mzee wa Mijikenda, labda tujaribu, tunaye bwana Rimo, mzee Rimo yupo kwenye laini na... ya simu kutoka nchini Kenya, labda tumpe nafasi hiyo kuweza kuzungumzia kwa upande huo. Bwana Rimo, mzee Rimo anatusikia hapa ulipo mzee Rimo, kutoka nchini Kenya, unanipata? Bila shaka na tutaweza Tumipose. Kwa wasikilizaji ambao labda mara ya kwanza wanajiunga nasi, tutaweza kushirikiana kuungana na mwandishi au uh, mwanahabari wa NTV Kenya akiwa kule Mombasa anajulikana kama uh, Mwangangi Mweta. Peter Mwangangi Mwengangi. Uh, tutaungana naye baadaye kidogo manake, amekuwa akifuatilia uh, stori hii ambayo tumeendelea kuizungumzia hapa, na msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington ambapo tunakushirikisha wewe katika mada ya leo ambapo, Sandy Shomari, mada ya leo ni nini? Mada ya leo kama nilivyokuambia hapo awali, tunaangalia vituko na vitendo vya kishirikina au mazingaombwe ambayo vimetanda katika maeneo mbalimbali, hasa eneo letu la Afrika ya Mashariki. Shekh Sharifu, tukirudi kwako, ulikuwa unaendelea kuelezea vizuri suala hili. Pengine yale ambayo yanawavutia watu sana kwenye mambo haya ni nini hasa, kwa sababu kama unavyosema, matokeo yake kuna baadhi ya watu wanatumia ujanja kuwatapeli wengine. Nini kinachosababisha watu wanaingia sana na kujikuta wanatapeliwa? Ni asili ni kutafuta fedha, ni nini hasa, ni mafanikio au nini hasa, Sheikh Sharif? Unatupata, wanapenda maisha ya mteremko, wanapenda maisha ya haraka. Na ukiangalia katika mazingira ya haraka haraka, akina mama wengi wamekuwa wakitapeliwa, vijana wengi wamekuwa wakitapeliwa, na watu wengi, hata sisi mashehe tumekuwa tukipigiwa simu, mtu anakuambia kwamba nataka jini atakayeweza kunipa utajiri sasa binadamu kama huyu akishakupigia kwamba anakwambia anataka jini aweze kumpa utajiri, kama wewe imani yako ni dhaifu, sasa yule moja kwa moja ndio unaanza kumtapeli unamwambia, ili jini ukilitaka basi nitafutie milioni tatu, milioni nne. Hatua kwa hatua inaenda mpaka unamkuta mtu anauzishwa nyumba, anauzishwa gari yake, na ikifikia stage kwamba sasa huyo mtu imefikia stage kwamba tayari mali zote wamemmaliza, wamemtapeli, inafikia stage sasa ya kumtengenezea mazingira aanze aidha kujirusha kwenye ghorofa au anaambiwa kunywa dawa fulani kumbe ni somu. Hapa Dar es Salaam kuna tukio ambalo lilitokea hivi karibuni. Kuna mama mmoja naye alihusishwa katika matukio ya kishirikina. Inasemekana kwamba alikuwa na matatizo ya kesi mahakamani kuhusiana na nyumba yake alikopa benki. Akaenda katikati ya barabara akiwa uchi wa mnyama na watu wakampiga picha kwenye mitandao akawa amerushwa. Lakini ulivokuja kufuatilia, watu wakasema kwamba ili tukio linahusiana na baadhi ya mganga. Alienda akamwambia kwamba mama, wewe nenda kafara lako kakae uchi wa mnyama barabarani. Sasa matukio kama haya, mara nyingi kwa kweli, watu wengi wamekuwa wakiongopewa na watu wengi wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya... Sheikh Sherifu. Sh Sh Sh Sh. Naam Sheikh Sherifu, kuna wasikilizaji ambao, wengi umetaja hapo mwanzo, kwamba uchawi upo, lakini kuna vituko vingine ambavyo vinaripotiwa. Mimi mwenyewe nishasikia uh, stori nilielezwa kwamba mtu mmoja alipatikana kalala na mke wa wenyewe kule Mombasa, alafu asubuhi akapatikana yuko juu ya mnazi. Je, kuna ukweli wa stori kama hizi e? Ni kweli kwa sababu matukio kama hayo yamekuwa yakifanyika. Sasa tunasema ule ni uchawi wa kindakindaki ambao hautumii kitabu, ni uchawi wa asili ambao mtu amekuwa akiufanya kurithi kutoka kwa mababu. Mfano, kuna tukio lilitokea hata katika baadhi ya vijiji vya Tanga katikati, kwa msisi hapo, kuna baadhi ya watu walikuwa wakisafiri kwa mbali, lile gari likaja, baadhi yao wakageuka kuwa nyani na kuna baadhi ya watu wamekuwa wakitumia uchawi, kile kisu ambacho unakuwa unachomeka ndani, wanasema kwamba ukikichomeka ndani, basi kama mke wako ataenda kufanya zinaa, basi na yeye ataenda kunasa. So, ukikichomoa, wa maanake wanaachiana. Sasa inategemea uchawi kama huu ndio, kuna baadhi ya chale ambazo yule mwanamke anakuwa amechanjwa, za dawa maalum ambazo mm -hmm. watu wanakuwa wananuiza kishirikina lakini uchawi upo, isipokuwa na mazinga ombwe yapo, na sasa wale hei, wa, wale, wa wale ambao wan, wa, wa, mazinga ombwe, wale, au ni watu ambao automatically wameupata, lakini mara nyingi inakuwa ni utapeli na watu wanaongopeana. Shaki Sharifu Sh Sh Sh Sh, kuna wengine hao wanauliza iwapo mtu amekukosea na yeye ni mchawi, sasa ukampeleka mahakamani, yeye anaweza kumuroga yule jaji, ikawa kwamba kesi e, inasambaratika au inakuwaje? Uh, mara nyingi inategemea jaji. Mara nyingi anakuwa kesi anaiona ngumu, anaweza akaiacha. Lakini ukimkuta jaji mtu wa Mungu, ana hofu ya Mungu, kesi ile ataishinda, kwa sababu na wao nao na ni watu wa Mungu na wao wanamwamini Mungu na wanajua, katika sehemu ya hukumu hakuna sehemu nzito kama sehemu ya hukumu, kwa sababu hata yule aliyetenda dhambi au aliyedhulumiwa, naye anamuomba Mungu kuna ambao wanaenda kuomba Mungu makanisani na misikitini, na kuna ambao wanaenda katika manyanga na tunguri kwa ajili ya kwenda kufanya ushirikina. Anayeombwa ni Mungu. Hata yule anayeomba uchawi anamuomba Mungu. Kwa hiyo inategemea sasa. Kuna baadhi yao wamekuwa wakifa hata mahakimu majaji, lakini kuna baadhi yao ni strong imani zao, kwa hivyo unakuta kwamba ile kesi anaihukumu na mtu anafungwa. sha Sharifu, pia kuna baadhi ya watu wamekuwa wakizungumzia sana nchini Tanzania kama mama uliyemtaja kwamba wanapaa na ungo na wengine wakisema kwa nini mm, uungo usifanyiwe basi ukawa usafiri kabisa? Kama kweli inawezekana huu uungo, hasa dhana yake ni ipi? Na kweli una kuwepo au watu tu wanazungumza? Kwanza, uh, mwanadamu apai, anaipaa mwanadamu, anashirikiana na jini, hakuna mwanadamu anaipaa. Na mara nyingi mwanadamu hili apai lazima aingie mkataba na jini, kwa sababu kama mwanadamu ana uwezo wa kupaa, kwa nini asipai akaenda sehemu yoyote? Anachofanya kuingia katika nyumba yako, anaingia kimazingara, atakuja, atakuchezea, atakuchanja, chanja atakufanyia ushirikina lakini hana uwezo wa kuondoka na pesa wala uwezo wa kuondoka na dhahabu au uwezo wa kuondoka na mali yoyote ndani ya nyumba yako, hana. Kwa hivyo, wanaopaa wapo ambao tayari wameshaingia mkataba na majini, katika wale maifriti min aljini, kama kina Ankisi, kina Samsuri, kina Zengefuri, kina Subiani, hawa ndio ambao wanakuwa wameingia mikataba na wao lakini wapo ambao wanajifanya kwamba wanapaa, alafu asubuhi wa ameangukia kwenye nyumba ya mtu fulani. Hawa ndio wale tunawaita wachezadili dili maanake, na tayari wameshaandaa ili watu wajue kwamba kumbe nyumba ile ni ngumu au mganga fulani ni mgumu au unakuta wengine wanaangukia misikitini, wengine wanaangukia makanisani. Naam, shukran. Sasa, nato, shukran sana Sheikh sh Sheikh Sharifu, tunashukuru tu sana usiondoke, twaomba, maanake tutakuwa na sehemu ya pili ya live talk. Msikilizaji, tunajiunga naye sasa mwandishi au mwanahabari wa NTV e, eh, katika mji wa Mombasa Peter Mwangangi. Eh, Peter Mwangangi, wakati nikija hapa studio nimekuwa nikitazama ah, ile ripoti ambayo umetengeneza kuhusu hayo ambayo tumeyazungumzia hapo Mombasa, hebu tufahamu. Manake wewe umeshuhudia ama umekuwa karibu kwa uh, eneo la tukio hilo. Ni nini ambacho kabisa kimejiri katika eneo hilo? kwamba uh, siku ya Jumatano tuliweza kufuatia kisa kilichoripotiwa katika eneo la Bamburi hapa Mombasa, kwamba watu wawili ambao walikuwa wanadaiwa kuiba gari walikuwa wamepatikana wamevutwa kwa njia ya mazingaombwe, na watu wengi, umati mkubwa ulikusanyika pale, na baadaye ikawa watu wengi sana wameamini kwamba ulikuwa ni uganga na nguvu hizi zinafanya kazi, lakini baadaye tukaanza kushuku hapa na pale, na vilevile polisi katika eneo hili walishuku na wakakamata watu wote ambao walihusika katika kisa hiki na ambacho tumefuatilia ambacho tumezua mjadala mjadala mkubwa sana, na vile ndio tumepata kamera video ya CCTV ambayo inaonyesha kwamba lakini wote ambao walihusika walikuwa wanajiana walipanda, walikuwa pale no. kabla kuta kufanyika walifanya nini hata <coughs> ili kuwaonyesha watu uh, uh, nashukuru na sana Peter Mwangangi, naomba usubiri kwenye laini ya simu hapo hapo. Peter, usiondoke kwenye laini ya simu. Hali kadhalika Sheikh Sharifu. Wasikilizaji, tunawashukuru kuungana nasi katika sehemu ya kwanza ya Live Talk tunakamilisha hivi sasa. Tafadhali usiondoke kwenye redio yako, ungana nasi katika sehemu ya pili kwenye www VOA swahilicom kutoka studio. Jina langu ni Sunday Shomari na, na mimi ni BMJ Muridhi. Tuonane katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya LiveTalk ambapo hii leo tunamulika matukio ya uchawi, halikadhalika vitendo vya kishirikina au mazingaumbwe na vituko mbalimbali katika eneo la Afrika ya Mashariki. Basi tulikuwa au tunaye mwandishi Peter Mwangangi kutoka NTV Kenya, halikadhalika Shak Sharif kutoka nchini Tanzania. Naomba nikupe nafasi tena Peter Mwangangi, ambao alikuwa akielezea tu jinsi mlivyoweza kunasa hawa watu waliojaribu kufanya tukio hili kuonekana kama la kishirikina, lakini kumbe ulikuwa ni mchezo. Hebu tueleze tu kwa haraka haraka, najua huna muda mrefu hapo studio, lakini jinsi mlivyoweza kuwagundua watu hawa, yale waliokuwa wakiyafanya kwamba ni mchezo wa kuigiza, Peter Mwangangi. Kilichotufanya kuanza kushuku kwamba watu hawa walikuwa wana udanganyifu, mara ya kwanza tulipoenda katika eneo la kitukio asubuhi ya Jumatano, tulimuuliza mwanamke ambaye alisema kwamba yeye ndio alikodisha gari iliyopokea. Tukamuuliza, kamuuliza ajitambulishe, akasema jina lake ni, akasema anajulikana kama Lusi Muli. Baadaye tukaenda katika kituo cha polisi, akawaambia wanahabari wengine kwamba anajulikana kama Kathlin, lakini alipolipa simu yake namba yake ya simu, maanake nilitaka niwasiliane naye baadaye, wapo Uh, tunataka kufuatilia taarifa hii lakini kwa ile tukola ile kwa ikaonyesha kwamba yeye anajulikana kama Elizabeth, ikawa kidogo na shuku. Na kumbe baadaye polisi akanidhibitishia kwamba pia yeye aliwambia kwamba anajulikana kama Catherine, lakini walipoangalia kitambulisho chake wakapata kwamba alikuwa anajulikana kama Elizabeth. Hapo jana alipopelekwa mahakamani, alituri makosa kwa hayo kwamba alitoa habari za uongo kwa polisi, na hivi sasa wale wengine ambao walishiriki Uh, kujitoa kuvua nguo sasa, wanaendelea kuchunguzwa ama kutathminiwa akili zao kuonekana iwapo ziko timamu ili wawapeleke mahakamani Jumatano wiki ijayo. Kwa hivyo haya yote yalichangia, yali, yali kufanya kushuku kwamba huenda kisa hiki ilikuwa kimepangwa sawa kabisa kwa hiyo hivyo ndivyo ilivyokuwa. Na kushukuru sana uh, Peter Mwangangi kutoka NTV Kenya kuungana nasi na kutakia kazi njema, asante sana. Tukiwa tuna asante sana na na pia BMJ Murithi, nilipokuwa nikigusia haya masuala, vituko hivi vimeendea kuendelea kwa mara nyingi mno. Nakumbuka pia, kama unaweza kukumbuka, kuna mtoto wa miaka nane kule nchini Tanzania ambaye alitamba kwenye mitandao mbalimbali mbali ya habari na vyombo vya habari na kwenye mitandao akielezea kwamba yeye mwenyewe alifanya shughuli za uchawi na mtoto huyu aliojiwa na mchungaji wa kanisa la ufufuo na uzima, e, Gwajima, na alikuwa anazungumza. Hebu tumsikie mara kidogo. Mi najua sana mchamara mchai anapoenda usiku, naeza kujiuliza mi nitakufa au vipi? Anaanza kujibatiza au au anasema nikifa nife salama, niende makaburini salama. Kaba tupo kwenye ungo skulu Usiku mtu mmoja upa, tupo sambamba sana sasa, kopoipo upo sambamba wote, tunaenda mweze tukafa. Sasa sisi tukaanza kumwamsha, amki, tukamwacha akaanza, ungo ukaanza kumpeleka vibaya, ungo ukamwangusha, akapasuka, akapasuka mgongo na mfupa ukavunjika. Ndio, ndio, lakini usipoauendelesha kuuendelesha vizuri au kuangusha Ungo kama ukikosea huko, ukiwaambia, "Bwana nenda mimi sasa kuchoka, bwana hebu nenda huko." Ungo naanza kupasilika. Haya, mtoto huyo akijieleza jinsi alivyokuwa okay. Akifanya shughuli zake za uchawi, mm. Akipanda kwenye ungo akifanya maajabu akisafiri ni si. Maajabu makubwa lakini kama unamsikia eh, Sheikh Sharifa ametueleza kuhusu haya masuala ya ungo, lakini na, na, mengine pia sande wengine wanasema ni ni uchawi, ni uganga, ni urogi, ni nini, mambo mengine nayo nakuwa ni mfano, kulikuwa paka mmoja aliingia kwa mtungi pale Mombasa, huyu huyu, Mwangangi yeah. yeah. yeah. Na nzima la maziwa makuu, sio Kenya tu peke yake, Tanzania, Uganda vile, vile DRC, kumekuwa stori nyingi sana za ushirikina au jinsi ambavyo vinaaminika yeah, kwamba ni vya ushirikina, vituko mbalimbali mbali. Sawa mbali. mbali mbali kabisa. BMJ Muridhi, sasa basi BMJ Muridhi, kabla sijaenda kwake ka Shekh Sharifu, tumeungana naye, tunaye shekhe, tunaye uh, tuna Alhaji Magdadi Sali, Alhaji Magdadi Sali kutoka nchini Uganda, karibu kwenye live talk na utueleze tu haya matukio tunayoyaona hivi sasa na kuyasikia ya uchawi ya kuroga na kadhalika vituko kama hivi vimekuwa vikitokea maeneo mengi, labda unaofahamu wewe, hivi vitu vipo kweli na vinatokea vipi? Na hawa watu mbona katika maeneo yetu yanakuwa yanawasukuma sana kuyaamini? Alhaji Sali, unanipata kutoka Uganda huo? Naam, eh, nimesikia mazungumzo hayo, lakini ukweli ni kwamba hao ni watapeli. Tanzania imeitwa watapeli. Uh, uh, hiyo ni watu wanajifanya waganga ili kutafuta fedha na pesa kwa watu na wanapoteza watu. Hii ilikuwa ni muhimu serikali iwe na uh, tengo maalum kufundisha watu kuotoa katika giza hiyo, maanake imeharibu Afrika Mashariki yote. Watu wanaamini kwenye uchawi, na hiyo ni kasoro kubwa sana, kwa sababu hatuwezi kuendelea kuwa na fikra kama hizo sisi uh, tumeomba serikali ichukua hatua na kufanya uh, yani, uchunguzi, watu wanahusika wastakiwe. Hii ndio itakuwa dawa, kwa sababu watu wanaendelea, watu hawana kazi sasa. <tune> Wanatafuta kupata pesa kwa haraka, wanadanganya watu, watu wao ni waganga, wao ni wa, wa, wa, wanatengeneza fedha. Wengine wengine wanafanya hivyo sasa, sivo? uh, mambo haya yameharibu mambo mengi, yameleta me ukorofu mkubwa katika binadamu hapa. Asante ah, Shekhe Alhaji Magdade Sali kutoka pale Uganda. Subiri hapo hapo kwenye laini ya simu, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kuna maoni mengi kwenye Facebook, tutasoma muda si mrefu. Na wale wengine mnawafuatilia kipindi hiki kwenye mtandao wetu, endelea kutuma maoni yako, tutakusomea. Lakini nikija kwako Shehe Sharifu hapo Tanzania, tunakumbuka kwamba katika nchi ya Tanzania kumekuwa na changamoto nyingi, kama unakumbuka upande wa Kanda ya Ziwa kanda ya ziwa kulikuwa na wakati ambapo wazee wengi vikongo waliuawa na kupigwa kisa, eti wewe ni mzee na ni mchawi. Yani kuchaonekana wewe mzee moja, pili una macho mekundu, basi wanasema huyu ni mchawi. Sasa vitendo hivi vimekemewa sana na serikali ya Tanzania, lakini pengine utusaidie zaidi, hivi vitendo vinapokuwa <laughs> kwa nini inakuwa mtu anakaa tu unafikiri, ah, huyu mzee ana macho mekundu, basi ni mchawi? Inakuwaje mpaka unafikiri watu wanafikia katika mawazo ya namna hii? Eh, wengi hawana hofu ya Mungu, alafu wengi hawana imani ya Mungu. Yeyote mwenye hofu ya Mungu na ukiwa na imani ya Mungu, hayo mambo yote utayapouzia. Sasa na msongo wa mawazo unaosababishwa na ugumu wa maisha, nao pia mtu upelekea kwamba kuona mzee fulani ndio anasababisha haya mambo kwangu kuwa magumu. Lakini kama watu wanakuwa na imani ya Mungu, Muislamu anabaki na imani yake, Mkristo anabaki na imani yake na kumwamini Mungu na kumtanguliza Mungu mbele mambo ya kishirikina haya tutayapiga vita, na watu watakuwa ni wenye kufanikiwa. Na ni kweli kabisa kama alivyozungumza hapo mtangazaji kwamba mambo haya ni Afrika takriban sasa hivi nzima, kwa sababu hata kuna baadhi ya watu wamekuwa wakitafuta washirikina kutoka nchi za Senegal, Mali, Nigeria, yale mazingaombe ambayo wamekuwa wakiyafanya katika ma TV huku kwetu. Sasa watu wamekuwa wakifanywa live kwamba wanapotoka wataalamu kutoka Kameruni, wanatoka wataalamu kutoka Senegal, wakija Afrika mashariki na kati, wanawatapeli watu mamilioni ya pesa, wanaondoka wanaenda zao kwao. Na kwetu nimeona kama katika nchi yetu ya Tanzania, bunge limekuwa likipiga kelele kuhusiana na maga na waganga wa matapeli. Hata hapo juzi kulikuwa na mjadala mzito katika bunge letu tukufu kwamba walikuwa wakizungumza kuhusiana na masuala ya nguvu za kiume kwamba ukipita katika baadhi ya kona za Dar es Salaam, kila maeneo unakuta mganga ameandika kibao kwamba anatibu nguvu za kiume. Sasa hii nayo imekuwa ni kero kubwa, na hili swala tayari waziri wa afya ameshalizungumzia na kulipigia kelele, lakini tukubali kwamba wapo ambao ni wataalamu wamesajiliwa na serikali, na hawa wanatambulika wakiwa wanafanya kazi zao za kisheria na za kihalali, lakini wale ambao ni matapeli wamekuwa wakiwavurugia hawa ambao tayari wanatambulika na serikali na wamekuwa dawa zao zimepitishwa katika tiba mbadala na baraza la tiba chini ya wizara ya afya, wamekuwa wakilipitisha. Lakini sasa baadhi ya waganga ambao wamekuwa wakipiga ramli hawa ndio ambao serikali inawakemea na hawa ndio wamekuwa ni mamluki wakubwa kuleta fitina baina ya mtu fulani na mtu fulani, kwa sababu akishakwambia kwamba mzee fulani ana kuroga sasa, tatizo ndipo linapoingia, na baadaye watu wanaenda kuuana na kuchinjana. Na, na, na, kukosekana katika mtaa au katika kijiji kwamba mtu mrefu au mtu mfupi hawezi kukosekana. Sasa unakuta mtaalamu anakuambia mta kuna bibi mmoja na macho mekundu ndio anayekufanyia ubaya huu. Lakini tayari wewe umeenda kwa mganga ameshakupa pesa yaani, mganga umempa pesa, umemlipa, kwa hivyo inabidi akueleze kama ni ukweli, kama ni uongo. Sasa wewe unachukulia ukweli ama uongo, unaenda unamdhuru mtu, na serikali yetu ya jamhuri ilifanya kazi kubwa sana ya kupambana na waharamia ambao wanaua wazee wasiokuwa na hatia. Na hata sisi tulifanya kazi kubwa ya kuzunguka nchi nzima, baadhi ya maalbino ambao katika nchi yetu ya Tanzania, mtu anaongopewa kwamba ukipata kidole cha albino, basi wewe umepata utajiri, umepata umeondoa umaskini na mambo yako mazuri. Nachozungumza baba, ndugu mtaangazaji, kwamba kikubwa watu wamrejee Mungu na wawe na hofu ya Mungu, kwa sababu watu sasa hivi imani ya Mungu imewatoka na matapeli ni wengi sana. Ugumu wa maisha ndio kufumua wa wimbi la matapeli ambao watu wamekuwa wakitapeliwa kila kukicha. Kwa dakika kama moja hivi hivi, ili tuwape nafasi watu wengine, Sheikh Sharif, umezungumzia suala la kuwalipa wale wachawi au utawaita pia waganga uh, ili wakupe waweze kutoa Uh, kutoa huduma hiyo, lakini kumekuwa pia na visa vya watu wanaosema kwamba wakienda kwa hao waganga hawapati kile ambacho kiliwapeleka kule, na sasa inakuwa kwamba nivuta nikuvute, nilikulipa uh, na ukut ukutimiza yale ulisema utafanya. Uh, je hili umewahi kushuhudia hapo ulipo? Eh, ni kweli tumewahi kushuhudia, lakini mwisho wake unakuwa ni mtu kutishwa, yani wengi wakishaenda kwa wataalamu wakimwambia kwamba jambo langu alijatimia, yule mganga sasa anaanza kumtisha yule mteja kwamba sasa nitakutupia majini, nitakuroga, na unakuta mtu pesa alizotoa ni nyingi mno na wanachosahau ni kumtanguliza Mungu kwamba mtu anajipa imani kwamba yeye mganga anabeba sifa ya uungu wa Mungu kwamba yeye anaweza akafanya yale mambo yote sasa matokeo yake yale mambo hayatimii matokeo yake inabaki sasa uadui unaingia wao kwa wao ndio mambo ya kuanza kuongopeana yanaanza hapo ndugu mtangazaji asante sana tumkaribisha sasa Alhaji haji Megdadi Sali akiwa kule mjini Uganda kule Uganda sijui yuko kwa mji upi, labda Kampala. Sande Shomari atatueleza mwenyewe. Karibu kwa uh, matangazo yetu ya VOA, uh, hapa ikiwa ni live talk, uh, kutoka hapa Washington. Asante sana nam, nam, nam... kwamba hawa watu ambao wanawatu wana kuwadanganya wengine walifanywa waganga, wanaambia watu uko najenga chumba mpya, ufanyi nini sadaka, maanake utoe mazinduko, kuua watoto kwa wachinja. Wengi wameshika uganga, wamepeleka mahakamani na wakagudulia kwamba wakishtakiwa, kesi ya ya kuua watoto, maanake kuna kesi iliendelea, na wengine wamefuma jela, wamekatiwa miaka, na wengine wako mpaka safarimani, kesi zao zinaendelea. Hii mambo hawa vile wanavyosema viongozi wa dini, kueleza watu kwamba hawa watu ni watofeli, na wao wanawachanganya kuja kutaka kupata fedha kwao, hivyo wanawafanyia, wanawofanyia Visa... Mambo haya tunaomba naam, wajaribu sana serikali kuona kutatua matatizo naam. Wanasema huko nchini Kenya serikali ingilie mambo hayo, lakini hapa Uganda, e, labda kwa ufafanuzi tu, visa vingi viko mijini au mashambani zaidi sana? Hawa watoto ambao wanatendewa visa hizo wanatoka e, mashambani na wana, wana, ambao wanafanya hiyo ni watu kutoka mjini ambao wanatafuta hizo mipango ili wapate uh, wauze wa, wa, manake wanafanya biashara, lakini biashara ambayo ni ya ukepeli. um, na, na labda tukimalizia sehemu hii e, utueleze. Tumekuwa na maswali yanaulizwa katika mitandao ya, mita ya kijamii. Kumekuwa na visa vingi aa, hata hii leo mwandishi wetu kule Mombasa kuwa nasema e, kuna watu ambao wanasema waganga wengi kule Kenya wanatokea sasa, hususan katika eneo la mpakani Kenya na Uganda, wanatokea Uganda. Je, ni kwa sababu wameongezeka au imekuwaje? Kwa hakika, kwa sababu watu hawana kazi na hawana maisha, wanajaribu kutumia njia yote kupata pesa. Hao watu usiku aa watoa peke yake, hata Kenya wako Tanzania ndo hasa hata uh, wakiwachinja waki, waki, waki wale watu wa nambao na waao uh, wanaitwa zeruzeru kwamba wanasema wana mbili <laughs> yao na baraka hii mambo ni kwamba imetokea kila pahali katika nchi za Afrika Mashariki, na hiyo ndio sasa hivi serikali ya Tanzania inajaribu kuona kwamba inafanya bidiko kumaliza huyo hayo mambo. Na kwa hivyo inafaa kuungwa mkono na wananchi wote ili waweze kuwarepoti watu kama hao kwa serikali. Naam, shukran Alhaji Magdadi Sali, ukiwa hapo Uganda na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala wetu wa wiki leo tukizungumzia eh, kama unavyosikia, eh, mazinga ombwe, ushirikina, uchawi, uganga na vituko mbalimbali ambavyo vimekuwa vikiripotiwa katika eneo nzima la Maziwa Makuu eh, katika siku za hivi karibuni, na punde sipunde tutaangalia pia yale ambayo mmekuwa mkisema katika mitandao ya kijamii kuhusiana na swala hili moja kwa moja basi, hebu nisikilize kwanza, ambao kuna mtu kwenye laini ya simu. Haya, tunaye msikilizaji kutoka Burundi. Karibu live tokea Sauti ya Amerika, ujitambulishe, utoe mawazo yako, swali lako au maoni yako. Msikilizaji, unanipata kutoka Burundi? Burundi, mkoani Cibitoke, kaskazini mwa nchi ya Burundi. Haya, tuambie jina lako, alafu tuambie kama una swali au maoni kwenye kipindi chetu. Ni akiza ninakaa niweze kwa mambo ya uchawi hapa kwetu, uchawi uko kwa, kwa wingi, lakini nataka niwaulize ni tofauti gani baina ya uchawi ya hapa Burundi na zingine za, za, za, za, za Afrika. Natumaini wataalam wetu wamesikia. Sheikh Sharifu umesikia hey, swali hilo. Sheikh Sharifu upo kwenye laini ya simu? Niko niko, ndio, yeah, tunakusikia. Hello, na nauliza Uto, hmm. tofauti gani baina ya uchawi wa hapa na uchawi wa huko Tanzania? Uchawi ni huo huo tu, uchawi hauna tofauti. Uchawi una madhara, okay. madhara ni yale yale tu, unategemea huyu anaroga auwe, huyu anaroga apate mali, huyu anaroga kumvurugia mtu kazi huyu anaroga, huyu mwingine anafanya kiinimacho. Kwa hiyo uchawi ni huo huo tu, hakuna uchawi mpya. Haya, Sheikh Sharifu nafikiri ume, ume, umegusa watu wengi sana ambao wamekuwa wakiuliza hata kwenye mitandao hapa kwamba uchawi kutoka mm, sehemu moja kwenda nyingine na kama wewe mwenyewe ulivyoeleza hapo Tanzania uh, kwa sasa kumekuwa kuna kuja watu kutoka Afrika ya Magharibi nchi mbalimbali, Nigeria, Kamerun, la, na, nafikiri sande la, ndio, kuna uchawi zaidi upande ule. Sande, huyu msikilizaji wa Burundi nafikiri ameuliza swali nzuri, eh, lakini pia nafikiri alikuwa anamaanisha kwamba kuna wachawi wanasemekana ni wakali kuliko wale wengine. Utasheke Sharifu uta, uh, labda fafanua hilo, kuna wale wakali zaidi ambao unajua kabisa kuenda kwa huyu lazima mambo yako yataangaliwa vizuri kuna baadhi wa si si ya watu wanasema uchawi unaotoka maeneo ya Congo Kasai Kananga, Kasai Mbujimayi, Mwenedito, Chikapa kwamba ni mkubwa zaidi, na wengine wanakuambia unaotoka Nigeria katika miji ya Kano, Kaduna ni mkubwa zaidi pamoja na Senegal. Kwa hiyo, lakini ukiangalia ni maneno tu, lakini ni huo huo wote ambao ni ushirikina tu ambao ni nguvu za kiza. Lakini zaidi inatakiwa watu wawe na hofu ya Mungu. Kwa hiyo umesikia bwana BMJ, nafikiri na msikilizaji wetu kule Burundi amepata vizuri hili swala, amepata kuelewa. Haujalishi umetoka sijui nchi gani, umetoka sijui Tanzania, umetoka Ghana, umetoka Nigeria. Ni ule ule anavyosema Shehe Sharifu, uchawi ni ule ule. Um. Sasa basi kama tuendelee nawe Shehe Sharifu, tafadhali subiri kwenye laini ya simu, tuangalie hapa kuna watu wachache wametoa maoni yao kwenye Facebook yetu yetu. Namwona hapa Hussein Luhinde wa Dar es Salaam anasema inafikiria kwamba waganga wapigwe marufuku kwa kuwa wamekuwa hakuna ukweli kabisa kwenye kazi zao. Wengi wao wamekuwa matapeli sana, na hao ndo wamekuwa chanzo cha matatizo katika jamii, familia. Kwa mfano tumepoteza ndugu zetu ambao ni walemavu wa ngozi, akitoa mfano yale mauaji alikuwa akizungumza muda mrefu ya watu wenye ugonjwa wa ngozi au albino ambao wamekuwa wakiwawa kwa wingi kule nchini Tanzania. Haya, naye David Sechenga anasema hivi, ningependa kujadili wale wezi wa gari waliokamatwa kwa mazinga umbwe na yule mganga aliyekuwa akitafuta kiki. Sijui amaanisha nini pale <laughs> na, na, na baadaye ikaja kugundulika kwamba ni jamaa uh, zilizopanga au uh, ni njama zilizopangwa huko Mombasa nchini Kenya. Naomba tulijadili hili hivo. fanya, fanya, e, tu na ndivyo hivyo tunafanya sasa hivi. Pia tumempata Peter kutoka kule Kenya, mwandishi wetu wa NTV ameelezea vizuri na Amina Chombo pia ameeleza vizuri swala hilo, bila kusahau. Haya, huyu ni Paul ni Antonio wa Arusha. Na sasa miaka michache iliyopita vyombo vya habari viliwahi kuripoti kwamba rais wa Kongo aliwahi kuteua waziri hewa, yani mtu aliyeteuliwa kwa waziri hajawahi kuwepo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiki anasema kilikuwa ni kisa cha aina yake. <laughs> Naam, anauliza huyo sasa ataitwaje? Na huyu naye King Obedi Zenobi Jr akiwa kule Kashinga Ngara Tanzania, anasema kiukweli vitendo hivyo uh, huwa vinanikera sana, na ni vizuri tuendelee na mazungumzo haya haya. Asumani Yo Kingson akiwa wapi hajasema, anasema ni, ni sawa tu, ila ningeweza kuambia hawa ndugu wetu wengi wanawamini kwamba kuna uchawi ni wajinga sana. Yeye anaongea kutoka kule anasema, ee, Jamhuri ya Habibu yuko nchini Burundi na ni naye po Nyantori wa Arusha Tanzania sema, miaka michache huyu uh, oh, tulikuwa, tulikuwa tushamwangalia mm, uh, alivyokuwa akisema uh, ila ninge Asumani yoking songo pia umemsoma? na nani, Elias Banara umemsoma? Banara anasema waganga sugu bwana, wakamatwe, maana wanapotosha jamii yetu, eh, kwa imani zao za kiushirikina mimi kama mimi kiujumla, serikali iingilie kati hili swala. Safi kabisa. Basi msikilizaji, endelea kumimina hayo maoni yako, yasiishie tu hapa eh, kwenye matangazo yetu, bali yaendelee kumiminika kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tukichambua na kuangalia haya mambo ya vitendo vya vituko vya kishirikina mchawi au mazingambo ambavyo vimetanda katika maeneo mbalimbali duniani, lakini hii leo tukimulika hasa upande wa nchi za maziwa makuu katika maeneo yetu. Shekh Sharifu, upo kwenye rani ya simu, bado hujaondoka. Hebu tusaidie Shekh Sharifu, kama ambao umezungumzia kwamba haya mambo yakizungumzwa ni yale yale kutoka pande moja hadi kwenda nyingine. Kuna wengine wanakwambia, hasa katika, tunafahamu kwenye timu za mpira leo hii, zikicheza mengi yanafanyika, mara wanakuja na njiwa, wengine wanachimba, wengine wanafanya kila aina ya vituko, vinafanyika na vitimbi kwenye mechi za mpira Afrika ya Mashariki. Wengine wanakwambia bwana, eh Uchawi hauvuki bahari. Sasa hebu tusaidie kwenye hilo shehe, inakuwaje? Haya, hizo ni imani tu za kishirikina, na imani hizo zingekuwa na nguvu, basi nafikiri Afrika inge- ingeongoza katika kombe la dunia. Afrika ndiyo <laughs> nchi za kwanza zingekuwa zinashinda kombe la dunia, bila shaka kuonyesha kwamba <laughs> uchawi hauna nguvu. Ndio maana waafrika wanaishia kati. Umeona kama mwaka huu Kameruni wametolewa, wow. Sasa ingekuwa ni uchawi, basi na wao wangipita. <laughs> Kweli kabisa <laughs> <laughs> na vilevile, labda kuongeza hayo anayosema Sheikh Sharifu ni kwamba kama hawa wachawi kabisa wangekuwa na hizo nguvu, kuna wao watu ambao hasa wanasiasa wakubwa, wana, wenye majina makubwa makubwa hmm watu wengi sana kwa wakati, wakati mwingi watu wengi hawawapendi kwa sababu utaona kwamba eh, kama tuseme inavyotokea nchini Kenya unakuta nusu ya Wakenya wanamtaka huyu na nusu wanapenda huyu. Sasa kama watu wangeenda nini kutafuta waganga mchawi <laughs> <laughs> mmoja waganga jamaa angekuwa kufa kitambo. Mimi naonelea vile angeshinda kwa sababu yule mganga amefanya hirizi zake, amefanya ma, mazingaombo na vituko halafu ameshinda eh. Tunashukuru sana Sheke Sharifu kwa uh, kuendelea kuwa nasi, lakini usiondoke, tuko na dakika chache ambazo zimebakia. Eh, labda Sheke Sherifu, kwa sababu bado upo, hebu tusaidie kwenye swala la ushauri, kwa sababu unajua mengi yanafanyika na kama unavyosema imani ni imani, watu wanazo mbalimbali. Pengine kile ambacho ungewashauri wale ambao wako watu wengi pamoja na hayo yote yanayozungumzwa kila siku, watashinda kila siku kutafuta uganga wa namna moja au nyingine, nini ushauri wako kwa hawa watu? Uh, ushauri wangu ni kwamba watu wajitume kwa bidii katika kutafuta maisha, na maisha ni kubahatisha. Kufa ni lazima. Maisha ni mpango ya Mungu. Kubwa zaidi kuwa na imani, watu wazidi kuingia katika makanisa, misikiti kwa ajili ya kufanya ibada, wasitegemee kwamba waganga wa kishirikina wanaweza wakawatoa katika ugumu wa maisha na kuwapeleka katika utajiri, kwa sababu hata hizo mali za kishirikina mwisho wake huwa ni mbaya, mwisho wake unakuwa sio mzuri. Kwa hivyo kubwa zaidi nawasihi wale wote wanaotusikiliza kuwa na hofu ya Mungu. Hata unapomuona mtu umemwita kufanyie maombi, ukaona tena baada ya maombi anaanza kukuingizia vitu vingine za uongo uongo, nam basi, achana naye haraka iwezekanavyo, kwa sababu mwisho wa saa ni kukutia katika matatizo wewe, ambaye imani yako ni kutaka jambo fulani litatuliwe. Kumbe yule unamita ni tapeli mkubwa, ni mwizi mkubwa, anapanga kukuibia. Kwa hivyo zaii, watu wawe na hofu ya Mungu na warejee kwa Mungu. Sheki, tumpe nafasi msikilizaji ambaye ampiga simu hapa kutoka Ghana, Rosemary, tukupata jina la pili, lakini karibu kwa live talk, eh, Rosemary oh, yeah. Salama kabisa, Rosemary, karibu live talk ya Sauti Amerika, atueleze habari za huko Ghana na yalo inayoyafahamu kuhusiana haya mambo ya kishirikina. Ah, ushirikina umezidi hapa. Uh, tuko niko Tamale na kila ninayoongea naye hapa ninasikia kwamba aaafanya bila uchawi sasa vile uh, mwenyewe nimeona na macho yangu, ila muaana kuzika kuku mweusi. Sasa nilipoona hivyo, nikajiuliza, kuku mweusi ametoka wapi jamani? Sasa nikienda kuulizia zaidi, ninaambiwa kwa kwa kwa ya kwamba huwa wanachukua huyo kuku mweusi kutoka kwa mganga, akiwa bado hajakufa, halafu wanafanya mazingambo yao yote vile, halafu wanakuja wanakuja kuzika, sasa wakiwa na tumaini kwa ya kwamba ombi lao litatimizika. Sasa nikashangaa zaidi ya kiasi, lakini nasikia hivyo ndio vilivyo huku. Na wale walikuwa wakinielezea zaidi, wanasema ya kwamba hata kama wanaendesha gari mahali hapa, uone kuku mweusi, unajaribu zaidi ya kiasi kutokanyaga yule kuku mweusi, kwa sababu huwa kuna kitu wamemfanyia yule kuku mweusi. Kwa hivyo inaonekana, basi, uchawi hapa amezidi zaidi ya kiasi, mpaka hata kwenye biashara, kwenye maisha kama hii. Unaona, mtu anafanya kazi, anafanya kazi akichanganyisha pamoja na uchawi. Sasa Rosemary, ulivyojionea hapo Ghana, inakuwaje katika masuala mengi ya kazi? Kwa mfano huko makazini, nini ambacho watu wamekuwa wakionekana wakifanya sana kuonyesha kuwa na hizi imani zaidi? Unaweza kurudia tafadhali, sikusikia vizuri. Bila shaka huko makazini, unachokiona au nini kinachozungumzwa, wafanyakazi wanafanya vitu gani hasa kuonekana wana imani hizo? Sasa wanavyofanya ni utaweza ku, kusema ya kwamba wana imani hizo, kwa sababu wengi wanatembea na mahirizi. Ukiangalia sasa, watoto wadogo huku tayari utapata wamevaa mahirizi, na ni vitu ambazo sasa kule, mimi unaona nimetoka, nimetoka Kenya, sasa ni vitu ambavyo tulikuwa tunafanya zamani eh, na sasa tumeanza kubadilisha, lakini hapo bado watoto wachanga wanatembea na mahirizi. Ninaambiwa mtu kuwa akiwa anatafuta kazi pia ni mpaka aende kwa mganga kwanza ndio aweze kufunga, ndio aweze kufanikiwa na ile mambo ya kazi yao. Sa hakuna kazi ambayo wanatafuta hapa bila ushirikina, unaona. Na sasa mimi, ni kitu ambacho kinanishangaza zaidi ni kwamba mambo yanazidi yakibadilika, si hivyo? Sasa watu wengi wanafikiria kwamba kupitia kwa bidii yako ya kazi utaweza kuandikwa kazi, unafanya bidii, lakini hawa wanafikiria kwamba kama umefunga kila kitu kupitia kwa ushirikina uchawi, utafanikiwa maishani mwako. Asante sana Rosemary, ama kwa hakika amezungumza eh, ya kutueleza kwa kina zaidi kuhusiana na yanayojiri kule nchini Ghana na tulikuwa hatujataja Ghana. Kwa hivyo ni vizuri sana Rosemary, <laughs> ametueleza kwa kina naam. Na time zimekatika, na tungekuwa na muda tungeendelea hata zaidi sana. Nafikiri tumshukuru sana eh, Sheikh Sharife kwa kuwa nasi kwa muda wote huo, na nani mwingine sana, bila kumsahau pia Alhaji Megdade Sale kutoka nchini Uganda. E, na vilevile mwandishi aliungana nasi wa NTV Peter Mwangangi, tunakushukuru sana. Basi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, tunakamilisha Live Talk. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ, bila kumsahau msimamizi wa matangazo haya ambaye ni Khadija Riyami na mwelekezi hapa studio Aida Isa. Tuonane tena uh, wikendi ijayo. Uh, kuwa na wikendi safi.