Kutoka Washington DC, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha. Jina langu ni BMJ Mridhi, usikilize habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Takriban watu thelathini na wawili wamethibitishwa kufa kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililotokea Alhamisi usiku kusini mwa Mexico. Hayo ni kwa mujibu wa gavana wa jimbo la Wakasa. Gavana Alejandro Murati amesema kwamba, akizungumza aki na waandishi wa habari, amesema kwamba watu kumi na saba kati ya wale walioripotiwa kufa walitoka katika mji uitwao Juchitani uliopo kusini mashariki mwa Mexico. Rais wa Mexico Enrique Pena Nieto amesema kuwa tetemeko la ardhi hilo lilitokea leo nchini humo na kuporomosha majengo kadhaa na limeua watu hao thelathini na watatu, na kwamba ndilo tetemeko kubwa zaidi kuwahi kutokea katika e kipindi cha miaka mia moja iliyopita. Amesema kuwa tetemeko hilo ni kubwa kuliko lile lililotokea mwaka wa 1985 na, na kuua maelfu ya watu. Kituo cha kitaifa kuhusu vimbunga kinasema kwamba kimbunga ama kinaendelea kupiga maeneo mengi ya mashariki mwa Cuba na kinabashiriwa kupiga maeneo ya Bahamas na kaskazini mwa Cuba baada ya leo Ijumaa, kikielekea upande wa kaskazini magharibi ya kisiwa hicho. Arma ilishuka kutoka kiwango cha tano hadi nne ya vipimo vya vimbunga mapema leo, na watabiri wa hali ya hewa wanasema kuwa kitaendelea kuwa na nguvu hiyo huku kikikaribia kusini mashariki mwa jimbo la Florida hapa Marekani, siku chache zijazo. Siku ya Alhamisi, zaidi ya watu nusu milioni wa kusini mwa Florida waliamriwa kuondoka huku kimbunga hicho kikikaribia uh, jimbo hilo la Florida. Gavana wa jimbo hilo oh, Rick Scott alisema changamoto kubwa kwa sasa ni ukosefu wa mafuta ya petroli na yale ya diseli. Aliongeza kwamba kimbunga ama kina ukubwa unaozidi jimbo lote la Florida na huenda kikawa ni hatari sana na kusababisha uharibifu mkubwa na vile vile kuhatarisha maisha ya watu wengi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, tukitangaza kutoka studio nambari 15 kupitia redio zetu, ikiwa ni pamoja na 105 107.5 FM Nairobi Kenya, na 109.4 kule Bujumbura Burundi. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf anatayarisha au anajitayarisha kuondoka mamlakani baada ya kuongoza nchi hiyo kwa miaka kumi na miwili. Takriban wagombea ishirini kutoka kwa vyama ishirini na sita vya, vya kisiasa wamejitokeza kutaka kuchukua nafasi ya Salif katika uchaguzi wa mwezi ujao ikiwa ni pamoja na wanasiasa maarufu kutoka nchini humo. Hata hivyo, baadhi ya wapiga kura bado hawajaamua wa ni nani wanayetaka achukue nafasi ya rais huyo anayeondoka. Ingawa Salif amepata sifa kimataifa kwa kuimarisha nchi hiyo iliyokumbwa na vita, utawala wake bado unaendelea kukabiliwa na tuhuma za ulaji rushwa. Mmoja wa wagombea wanaoongoza ni aliyekuwa afisa mkuu wa kampuni ya coca cola, Alexander Cummings, na Waliberia watapiga kura tarehe kumi mwezi ujao. Salif ameongoza nchi hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na tano na juhudi zinazokinzana kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini zinairuhusu serikali kutumia migawanyiko miongoni mwa wapatanishi wa kimataifa, na si rahisi kusitisha mapigano hayo, ripoti ya siri ya Umoja wa Mataifa imeeleza hizo. Msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kwa saa hizi kutoka chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao, mwenzangu Idi Ligongo atakuwa nawe kuendesha mpango wa kwa Undani kutoka hapa studio nambari 15. Jina langu ni BMJ Muridhi, nakwambia alamsiki. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia maendeleo ya tukio la kuishambuliwa kwa risasi mbunge wa Singida Mashariki ambaye ni mwanasheria mkuu wa chama cha upinzani, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, pamoja vilevile ni rais wa chama cha wanasheria Tanganyika, Tundulisu, na pia tutaangalia maandalizi ya jimbo la Florida hapa nchini Marekani linavyojiandaa kukabiliana na kimbunga kikali kwelikweli. Ninayekukaribisha katika kwa undani siku hii ya leo, mimi ni Ed Ligongo nam kwa undani hii leo, tunaanza kwa kuangalia maendeleo ya tukio la kupigwa risasi mbunge wa Singida Mashariki Tundulisu. Majira ya saa sita usiku, ikiwa ni mapema kabisa kwa siku hii ya leo, ndege iliyotoka jijini Nairobi ili tua nchini ya Tanzania kwa ajili ya kwenda eh, kumchukua mbunge Tundu Antipas Lisu kwenda katika matibabu jijini Nairobi. Ndege hiyo iliondoka Tanzania na kuelekea Nairobi, ambapo alitarajiwa kupatiwa matibabu zaidi, ambapo inaelezwa mpaka hivi sasa yuko katika matibabu ya kuhakikisha kwamba majeraha aliyoyapata katika tukio la shambulizi la kupigwa risasi hayaleti madhara makubwa watu wasiojulikana bado wanaelezwa ndio waliohusika katika tukio hilo, lakini bado polisi nchini humo, nchini Tanzania, inaeleza kwamba inaendelea kufanya kila liwezekanalo ili kuwakamata wali wote waliohusika tukio hilo. Mpaka sasa bado inaendelea kuleta hali ya sintofahamu nchini humo ambapo limelaaniwa na watetezi wa demokrasia duniani kote. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe ambaye aliongea na wanahabari jijini Nairobi, ambapo Tundu Lissu anaendelea kupatiwa matibabu hivi sasa. Mwanasiasa huyo wa mpinzani nchini Tanzania, yeye alipigwa risasi hapo jana siku ya Alhamisi mjini Dodoma. Amelazwa katika hospitali ya Aga Khan iliyoko katika jiji la Nairobi. Kati ya watu ambao walifika hii leo kumwona na kufahamu kile kinachoendelea ni mwenyekiti wa chama cha wanasheria wa Kenya, LSK Isaac Okero ambaye alithibitisha kwamba Tundu Lisu alifikishwa jijini Nairobi siku ya Alhamisi usiku. Vilevile amesema kuwa mawakili wa chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki walimtembelea uh, Lisu siku ya Ijumaa, yaani leo, na vilevile wamelaani eh, shambulizi hilo. Sasa tusikie mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, ambaye pia ni mkuu wa kambi ya upinzani katika bunge la Tanzania, Freeman Boy, alipozungumza na wanahabari hii leo jijini Nairobi, alikuwa na haya ya kuambia umma juu ya kile ambacho kilitokea na hali ya Tundu Antipasilisu. Uweza kusurvive over 20 bullets into your body na bado katoka hai, kwa kweli ni jambo la kumshukuru sana Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo katika hatua sasa, tumefika Nairobi Hospital uh, usiku saa saba kutokea Dodoma. Tumepokewa vizuri, bado mheshimiwa Lissu ana undergo further invest, investigations na bado tunasubiri saba daktari katika hatua baadaye, watatupa ripoti zaidi atakapotoka theater. Um, katika hatua sasa, singependa sana kureveal, uh, a lot of medical information, ila ujue tu kwamba zilimpata risasi nyingi na madokta hawajatupa uh, final report ya investigations ambazo zinaendelea sasa hivi including the uh, operations zinazoendelea katika theater. Kwa hatua ya sasa, kwanza alikuwa theater Dodoma Dodoma alifanywa the first operation na wakamstabilize alivyokuja hapa of course, wamefanya kazi kubwa sana ya kujaribu kumhudumia na saa nne leo ndo ameingia theater and as we speak now, bado yuko theater. Si kwamba Tanzania tungeshindwa kupata medical care, lakini tuliofu zaidi kuhusu security yake, baada ya kwamba amekuwa attacked mchana kweupe katika mji ambao ni makao makuu ya nchi, katika mji ambao ni makao makuu ya bunge. nam ni mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Uh, Freeman Boy akielezea yale ambayo yalikuwa yanaendelea katika jiji la Nairobi ambako hivi sasa mbunge wa jimbo la Singida Mashariki Tundu Lisu wanapatiwa matibabu. Kama nilivyokueleza hapo awali, matamko mbalimbali yametolewa kila kona kulaani kupigwa kwa risasi eh, kwa mbunge huyo Tundu Lisu sasa kitu ambacho kimeelezwa na watu mbalimbali mbali, e, ikiwemo ubalozi wa Marekani ambao umetoa taarifa ikisema kwamba tuna laani kitendo hiki cha kipuuzi na cha kutia kutumia nguvu. E, katika taarifa hiyo ambayo ubalozi wa Marekani umesema vilevile vile unaungana na Watanzania katika kumtakia kila la heri e, Lisu ili apone haraka. Vilevile Umoja wa Ulaya umetoa tamko kupinga mashambulizi yaliyofanywa dhidi ya Lisu na kutaka wahusika wake wasakwe, wakamatwe na kufikishwa mbele ya vyombo vya dola. Wito kama huo vilevile umetolewa pia na Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora iliyosema kuwa imeshtushwa na kitendo hicho ambacho imekieleza ni sawa na uvunjifu wa hali ya juu wa sheria na haki za binadamu. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, EU imesema kuwa inaungana na serikali ya Tanzania, bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na vyama vya siasa kulaani tukio hilo ambalo limewastaajabisha wengi. Sasa leo hii vilevile aliyekuwa waziri mkuu wa Tanzania katika serikali iliyokuwa ikiongozwa na rais Benjamin Mkapa, serikali ya awamu ya tatu, Frederick Sumaye ambaye hivi sasa amejiunga na Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, yeye alizungumzia juu ya tukio hili na kusema kwamba hakika tukio hilo linatia doa serikali ya Tanzania katika swala zima la demokrasia kwa maana ya eksperiensi yangu katika utawala na hali inayoendelea sasa, ninadhani tafsiri, tafsiri yake ni nini? Tafsiri yake ni rahisi tu. Katika serikali yoyote ambayo inawajibika ipasavyo, kazi ya kwanza ya serikali ni kulinda uhai wa wananchi wake. Hiyo ndiyo kazi ya msingi ya serikali. Kwa hiyo kama ni serikali inayowajibika ipasavyo kila tukio linapotokea wahusika wanakuwa wamekamatwa. Inapokuwa kwamba huoni hatua zinazoridhisha zinachukuliwa, basi kuna walakini katika governance katika nchi, kwa sababu serikali ni yetu wote. Serikali ni kwa ajili ya watanzania wote. Serikali ni kwa ajili ya wana CCM wana Chadema wana CAF, wana TLP na wale ambao hawana chama chochote kwa hiyo linapotokea jambo ambalo linahusu uhai wa yeyote katika nchi inatakiwa vyombo vya serikali vifanye kazi kuhakikisha kwa kwanza wanapatikana wale watu wanapelekwa kwenye vyombo vya sheria na lazima kukomesha hilo jambo lisiwe linatokea sasa linapotokea mara kwa mara na unaona hakuna hasa hatua za kuridhisha zinazochukuliwa, basi kwa sisi tunaojua mambo ya uongozi, unasema kuna kasoro katika uwajibikaji wa utawala. Kwa hiyo uh, mimi ninachoweza tu kusema kama serikali kama inasema inawajibika inavyotakiwa, basi haya mambo yote ambayo yanatokea yalitakiwa yapate majibu ya uhakika. Yanapoacha maeneo ambayo bado yako gizani, basi wengi tunaanza kufikiri kwamba utawala unaowajibika unakosekana. Lakini matamko kama hayo hayakuishia hapo. Vilevile vile mjumbe wa kamati kuu ya chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, Profesa Safari, yeye alizungumzia hali halisi na hali ya mambo ambayo yamekuwa na mfululizo wa matokeo matukio ambayo hayaleti ishara nzuri katika kusimamia demokrasia na kuendeleza demokrasia katika nchi ya Tanzania, ambaye yeye naye alikuwa na haya ya kuzungumza. Leo Spika wa Bunge uh, Ndungai, wakati bunge alinafunguliwa saa tatu, alisema wazi kwamba katika matukio kama haya, wabunge wanapokuwa wagonjwa, basi serikali inagharimia matibabu yao kwa kuwaleta Muhimbili ama Dodoma, kama iwezekani wanawaleta kwa usafiri wa haraka kama ndege kuja Muhimbili, na ikishindikana wanawapeleka hospitali ya Apollo India. Sasa kwa vile familia ya Mheshimiwa Lisu na na chama tuliona mahala ambapo salama zaidi na ambapo anaweza kupata ku, ku, faraja ni Nairobi. Kwa hiyo tumepeleka Nairobi. Sasa ni dhahiri serikali haikuhusika na gharama za kupeleka Nairobi, kuanzia ndege na hata matibabu ya kule. Kwa hiyo gharama zote mpaka sasa ni chama chenyewe na familia ya mw Mheshimiwa alisu na chama cha wanasheria, chama cha mawakili wa Tanzania. Kwao sisi tuna wasiwasi tunaogopa, tunaogopa katika mahali kama hii. Hakuna mpinzani wa kweli atakuwa ana furaha na anaburahi na maisha yake kwamba yuko salama. Ukitembea taka kutembea na mtu mwingine, na ukitembea usiku unaogopa kwamba watakuja watu wasiojulikana wanaweza kukudhuru. Nam ni mjumbe wa kamati kuu ya chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Prof Safari akizungumzia masuala mbalimbali, hasa la msingi zaidi likiwa ni ambapo chama hicho marafiki na wanasheria ndio ambao wanagharamia matibabu ya Tundu Lisu huko jijini Nairobi nchini Kenya, na spika wa bunge kama alivyoeleza alielezea kwa nini serikali haija uh, gharamia matibabu hayo, kwa sababu wao wana utaratibu wao, ni kuwapeleka wale wote ambao wanapaswa kuwatibia katika hospitali ya taifa ya Muhimbili na endapo itahitajika kwenda nje ya nchi, basi watapelekwa katika hospitali ya Apollo iliyoko nchini India ambayo wana mkataba na serikali ya Tanzania. Sasa tukiendelea kuangalia hayo vilevile vile, e, kwa upande wa polisi wenyewe inspekta jenerali wa polisi IGP Simon Siro, e, wa Tanzania amesema katika hatua za awali tayari wameshatuma timu ya upelelezi kwenda Dodoma kwa ajili ya kuongeza nguvu, uh, ili kuweza kupeleleza na kujua ni nani hasa waliohusika kufanya tukio hili, na alikuwa na mambo mengi ya kuzungumza. Hebu tumsikilize hapa. Nilizungumzia pia hili lililotokea Dodoma juzi jana, ambalo sasa limekuwa na mzunguko mrefu sana. Hili tukio limetokea, tunalipeleleza na tuko serious na ile tukio, na hapa ninapozungumza ni kwamba baadhi ya wapelelezi wetu wazuri tumeshawatuma kwenda kuongeza nguvu Dodoma. Niwahakikishie Watanzania kwamba wale waliofanya hili tukio ni lazima tutawakamata, na ukamataji huu utawezekana kama wananchi watatupa taarifa. Tukipata taarifa za kutosha, tunaamini mwisho wa siku tutakwenda vizuri sana. Sio wakati mwafaka wa kuanza kuulizana maswali, wakati yake hospitali. Swala so, la msingi hapa ni kwamba amejeruhiwa, amepigwa risasi. Tushirikiane kwa pamoja kuwapata waliofanya hilo tukio. Lakini kwanza, nimshukuru sana Mheshimiwa ambaye amezungumza jana, anasema hana sababu ya kuanza kuonyesha taasisi yoyote kidore. Swala ni kwamba tushirikiane tuwapate hawa wabaya, lakini kubwa zaidi mheshimiwa Lisu naye ni binadamu. Binadamu huwezi kujua huku anakotoka, huku anakoishi, lakini yote majibu yake yatapatikana baada ya kuwapata wahusika waliohusika na hili tukio. Kwa mimi niseme aidha kuna sababu yoyote ya kufanya mheshimiwa Rais amepigwa risasi, hiyo haitupi haitu, haitu, haitu, haitu, haitu, haitu, haitu, nguvu sana. La msingi tushirikiane kuhakikisha kwamba tunawapata hao waliofanya hilo tukio. Jeshi liko imara na jeshi, kazi yako ni kulinda Watanzania. Jeshi halipo kwa ajili ya kuumiza Watanzania. Kwa hiyo, nisingependa na ningeomba wananchi wasidanganywe kwenye swala zima la siasa, kwenye swala zima la vitu vingine. Hapana, na huwa nasema siku zote, ndugu waandishi wa habari, wa kama hakuna amani, kama hakuna usalama, swala la siasa haina nafasi. Naam, kwa mujibu wa eh, ripoti ambazo zilichapishwa na gazeti la Mwananchi kupitia mtandao wake, ilisema kwamba mwenyekiti wa chama cha uh, demokrasia na maendeleo Chadema, Freeman mb Mbowe amesema Tundu Lisu ni mzima, lakini yuko katika hali ambayo si nzuri. Tutaendelea kujua hali inavyoendelea kutoka jijini Nairobi juu ya afya ya Tundu Lisu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na muda mfupi ambao utakujia, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia kimbunga kinachoelekea katika jimbo la Florida hapa Marekani. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea katika jimbo la Florida hapa nchini Marekani. Kimbunga Irma kinanyemelea katika ufukwe na sehemu mbalimbali za jimbo la Florida hapa Marekani, ambapo juhudi mbalimbali zinafanyika kuhakikisha kwamba hakuna madhara makubwa yatakayofanyika. Mkamiti Kibayasi ni naye hapa ambaye toka asubuhi amekuwa akifuatilia habari mbalimbali mbali, eh, juu ya kimbunga hicho, maandalizi yanayofanywa na jimbo na serikali kuu, eh, kuhakikisha kwamba hakuna maafa kama yale ambayo yametokea katika jiji la Houston katika mji wa Texas wiki iliyopita, ambapo kimbunga kingine kilivamia katika jimbo hilo la Texas hasa katika mji wa Houston. Mkamiti Kibayasi, hebu tueleze uh, juu ya kimbunga hiki eh, kikoje, taarifa zilizopo, maandalizi, gharama ambazo zinatarajiwa kutumika kuhakikisha kwamba maisha ya watu na mali zao zinaokolewa pindi ambapo kimbunga kitakuwa kimefika na kushambulia katika jimbo la Florida. Shukran Idi. Uh, ni kwamba kwanza kabisa tuelewe jina la kimbunga Irma ni, majina ya, ni kama majina yalivyo katika vimbunga vingine vinavyotokea hapa duniani, na kwa mujibu wa mtandao wa masuala yanayohusika na sayansi ya dunia ni kwamba kimbunga Irma kina nguvu sana ikilinganishwa na vimbunga vingine kama vile Katrina au Patricia, Hayan na vimbunga vinginevyo. Tunavyozungumza hivi sasa kitovu cha kimbunga Irma kimevuka kisiwa cha Dominican Republic, Jamhuri ya, ya Dominican kwa nguvu, ambapo watabiri wa hali ya hewa wanaeleza kuwa kimbunga hichi chenye hatari kuwahi kutokea chenye nguvu ya kiwango cha tano, Uh, kinatarajiwa kutua katika jimbo la Florida, Marekani mwishoni mwa kuanzia ni wikendi hii ambapo gavana wa jimbo la Florida Rick Scott amesema ame kwamba jimbo lake li, limepata changamoto kubwa sana, na amewaomba wakazi katika uh, jimbo hilo, hususan katika yale maeneo ambayo yanabashiriwa kwamba yatapigwa yata na kimbunga hicho, basi waondoke haraka na kwenda katika maeneo mengine, na iwapo wanahitaji msaada, basi kuna namba ambazo wametoa za kuweza kupiga ili kwenda kuokolewa kwa haraka bila kuleta matatizo kama ambavyo uh, siku chache zilizopita tuliona kuna kimbunga kilitokea katika jimbo la Texas, kimbunga Harvey ambacho kilisababisha madhara makubwa. Japokuwa watabiri um, wa hali ya hewa wanasema kwamba kimbunga hichi cha Irma kitaleta kita madhara makubwa nam basi, kwa dondoo tu zile ambazo tunaweza tukakupatia kuweza kupata picha kamili ya nguvu ya kimbunga hichi, tunaelezwa kwamba upepo wake utakuwa unakimbia takriban maili 155 kwa saa, ikiwa ni kama e, takriban kilomita zaidi ya mia mbili hivi kwa saa, na upepo huo vilevile vile utavuma zaidi e, katika upande wa a, magharibi, kaskazini magharibi na inaelezwa kwa hivi sasa kinakimbia e, kimbunga chenyewe kinakimbia kwa maili kumi na nne kwa saa. Sasa mkamiti kibayasi, tukikiangalia kwa sababu watu wanajiuliza sana, kwa nini e, watu wamekuwa hofu, imekuwa kubwa mno ukilinganisha pengine na vimbunga vingine, kwa sababu hapa Marekani vitu vyote hivi hutambulika kabisa wakati vinanyemelea Uh, Idi, unafahamu kwamba uh, ni kwamba kama unavyosema kwamba kimbunga hiki tayari kinatabiriwa ama kitakuwa kinasafiri kwa maili mia moja hamsini na tano kwa saa. Inaelezwa kwamba ni upepo mkubwa sana, ambapo unashika nafasi ya pili katika rekodi ya upepo unaovuma kwa kasi kwenye Atlantic Ocean. Watu wamekuwa na hofu kutokana na kwamba nyumba zile zilivyojengwa, mazingira ya nyumba yalivyojengwa katika, katika jimbo la Florida, basi yanaonekana kwamba nyumba nyingi zitaweza kuharibiwa sana kutokana na hali itakayojitokeza ambapo ina, in, inatarajiwa kwamba maji yatakuwa yamejaa kiasi cha futi kadhaa. Kuna maeneo mengine yanaelezwa kwamba maji yatakuwa ya futi tano mpaka kumi na mbili maeneo mengine futi kumi mpaka kumi na mbili inategemea na kwamba upo katika eneo gani. Hivyo basi, uh, kwa, kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba kimbunga Arma kinavuma hasa, ukilinganisha na vimbunga vile vya nyuma, mfano kama vile a kimbunga wilma mwaka 2005 ambacho kilivuma kwa maili 185 kwa saa hali kadhalika katika miaka ya nyuma pia kilitokea kimbunga gilbert kilivuma kwa upepo wa maili 185 kwa saa hapo mwaka 1988 na vilevile ikumbukwe vile kwamba katrina katika mwaka 2005 kilivuma upepo wa maili 175 kwa saa sasa basi watabiri jinsi ambavyo wamekuwa wame na experience katika vimbunga hivi vya nyuma, na mpaka hiki cha juzi tunachozungumzia kilichotua hapa Marekani na hiki ambacho kinasubiriwa kina, kina kuingia katika jimbo la Florida, tayari wamepata uzoefu wa kutosha na kujua kwamba iwapo watu wasipoandaliwa kisaikolojia ni namna gani wanaweza kujihami na suala hili, basi uharibifu utakuwepo, si wa mali tu, bali pia hata kupoteza maisha ya watu, japokuwa hilo alizungumziwi sana na halita, uh, awalioni kama ni jambo ambalo linatakiwa kuogopesha watu zaidi ya kuambia kwamba watu waondoke mapema waweze kujihami, wahakikisha wamepata chakula cha kutosha, wamefunga vyakula vya kutosha. Hali kadhalika kama wana, wanataka kununua mahitaji madogo madogo, basi maduka makubwa kama vile maduka yale ya Shoppers, Giant, Safeway yanayouza vyakula yapo wazi kuweza kuwakaribisha watu wakati wowote wa kununua vyakula wanavyovitaka ili kuweza kujihami na kimbunga hiki. Naam. Uh, sasa tunaye mkazi wa katika jimbo hilo la Florida maarufu kabisa kama Dula Makubeli. E, Dula, katika televishen saa hivi tunaona magari mengi kwelikweli yakiwa ya yanaelekea upande wa kaskazini mwa nchi kukimbia kimbunga hicho. Je, wewe ni mmojawapo? Na mi sio mmoja wapo na, Uh, kwa sababu huku napoishi mimi nashukuru Mungu ndio, ingawa impact zitaipata lakini sio kati ya sehemu ambazo wametuambia tu evacuate. La, kwamba wangetuambia kwamba nyie na nyie mnabidi mu evacuate sasa hivi, kusema kweli, mimi ningekuwa nishatoka toka, uh, ila tumejiandaa vidatiti kama inavyotakiwa, na cha msingi, at the end of the day ni kuomba Mungu maanake kama watu wanaojua, kama sidhani kama six or seven years ago kilikuja kimbunga cha wima ambacho hicho kilikuwa ni category three, na madhara yake yalikuwa makubwa, watu walikuwa hawana umeme wala maji for almost two weeks. Sasa hichi kinachokuja nne na tano, ndo maana wale ambao kitawapiga wahusika wameambiwa kabisa, hamna kujidhatiti, ni kwamba wefunga nyumba yako vile unavyotaka wewe mwenyewe, ondoka ila kwa sisi huko anaambia nyiwe jitatiri, bado tuko kwenye hurricane watch. Kwa hiyo ikikiswitch kuja kwetu, basi hapo hapo tutapewa warning kwamba tuondoke haraka iwezekanavyo. Sasa mpaka hivi sasa, hakuna jamaa marafiki ambao wapo katika sehemu ambazo zitapigwa eh, na kimbunga hiki, ambao wanataka pengine hifadhi? Na je wale ambao wako huko, ni nini hasa ambacho unakiona eh, kinafanyika? Ah wapo ah, ninao rafiki uh, zangu ambao wengi wachache walikuwa kiwest. Maake wanasema hicho kiini ndo kinaenda kupiga kiwest na ke, kiwesti, ile imezungukwa na maji kote yani kusema. So, kweli ni kuomba Mungu maake watu wengi wanasema kwamba sasa so, hivi Houston to isitokee kama Houston. Maake apo we deal with mother nature there is no way for you to stop mother nature. Kikija kimekuja, kwa hiyo ni kuomba Mungu kiswitch, lakini uh, toka leo asubuhi nilivyoona asubuhi kwamba kama nisoa asilimia tisini au moja, ndiyo watu wote wakiwa washaondoka. Asante kwa iyo sana basi Dula, kwa kutufahamisha hayo hayo. Um, mkamiti, ulikuwa unataka kukamilisha, uh, kuzungumzia jambo kwa kabla hatujaondoka katika uka undani, ikumbukwa kwamba idi kimbunga hiki mbali ya kwamba kinapiga katika jimbo la Texas Samahani, jimbo la Florida. Hali kadhalika kwamba kuna majimbo ambayo pia kimbunga hiki kinatarajiwa kwenda katika huko. Georgia pia wanatarajiwa kupata vitu kama hurricane hiyo, hali kadhalika katika majimbo yote ya Carolina ambayo ni North na South Carolina, pia kimbunga kinatarajiwa kufika huko. Hivyo basi, wakazi wa huko nao pia wameambiwa wajiandae, manake ni kimbunga kikubwa. Asante sana, mkamiti Kibayasi, hali kadhalika Dula Makubeli kutoka katika e, jimbo la Florida na wale wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki cha kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote mimi naitwa Idi Ligongo na shukran za dhati kabisa kuwa nasi wiki nzima. Tukutani tena Jumatatu mpaka Ijumaa ijayo hapa hapa ili kukuletea yale ya undani kabisa kuyafahamu katika habari mbalimbali mbali. Shukran kwa kuwa nasi na wiki njema.