Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mitabend 19 na na tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayoakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdushakur Abud. Kimbunga kikali na kikubwa cha Irma kimewasili nchi kavu ya Marekani kwenye ufuko wa Key West kusini mwa jimbo la Florida leo asubuhi na kuleta mvua nyingi na upepo na mafuriko kuanza kutokea baada ya kusababisha uharibifu mkubwa katika visiwa vya Caribbean. Hadi hivi sasa, Irma imesababisha vifo vya takriban watu 24 katika visiwa hivyo na imepata nguvu kufikia kiwango cha nne na kituo cha kima, cha kitaifa cha kufuatilia vimbunga Marekani kinaeleza kwamba kimbunga kinakwenda kwa kasi za kilomita 215 kwa saa. Mafuriko yameanza kuonekana katika mji wa Miami huko Florida, na miji mingine iko katika hatari. Kimbunga kinatarajiwa kupita katika ufuko wa magharibi wa jimbo hilo kupitia miji yenye wakazi wengi na huenda kukasababisha hasara kubwa kuwahi kushuhudiwa kwa zaidi ya karne moja katika eneo hilo. Polisi na mashahidi wanasema watu watatu wameuliwa na kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mtu aliyejitoa mhanga alipojilipua kwa bomu katika mgahawa wa chai katika mji wa kati wa Somalia wa Beledweyne. Polisi wanaeleza kwamba shambulio lilifanyika karibu na makao makuu ya utawala wa jimbo la Hiran wakati wa dhuhuri, wakati watu walikuwa wanajitayarisha kwenda kuswali. Mwandishi wa Sauti ya America huko Somalia anasema waandishi wa habari watatu ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Kundi la Al Shabab limedai kuhusika na shambulio hilo. Bedalwain ni mji ulioko kilomita 340 kaskazini ya mji mkuu wa Mogadishu na ni makao makuu ya wanajeshi wa Jibuti na Ethiopia katika jeshi la kulinda amani la Afrika huko Somalia U AMISOM. Wachambuzi wa masuala ya mashariki ya kati wanaeleza kwamba kuna uwezekano kwamba wahasimu wawili Saudi Arabia na Iran zinatafuta njia za kupunguza uhasama baina yao kwa kujaribu kuanza mawasiliano Licha ya kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Saudi Arabia kusema wiki iliyopita mjini London kwamba ni kichekesho kwamba kuna uwezekano kama huo wa mazungumzo yaliyoanza, akisema itabidi kwanza Iran ibadili kabisa sera zake. Hiyo inafuatia taarifa ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif kusema kwamba nchi yake iko tayari kwa mazungumzo. Wakati huohuo, inaripotiwa kwamba Saudi Arabia imesitisha mazungumzo na Qatar hii leo kufuatia tuhuma za habari za uongo kwamba kundi la ISIS huko Afghanistan linaunga mkono juhudi za Qatar huko Mashariki ya Kati. Kwa upande mwingine mfalme Salman wa Saudi Arabia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Lavarov hii leo mjini Jidda kwa mazungumzo kuhusu hali ya Siria, Yemen na ugomvi katika umoja wa nchi za Ghuba na uwezekano wa mfalme huyo kutembelea Rasia mwezi ujao. Rasia na Saudi Arabia zimeonya pande zote zinazopigana katika vita vya Siria, ambapo Saudi Arabia inaunga makundi ya waasi wa Kisuni huku serikali inaungwa mkono na Iran ina kutawala kwa inaungwa mkono na Iran na Moscow. Katika taarifa na waandishi wa habari muda mfupi baada ya mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Saudi Arabia Abdul Jubeir na bwana Lavarol, Rusia na Saudi Arabia zimesema kwamba zinaunga mkono juhudi za Saudi Arabia kusaidia makundi ya upinzani ya Siria kuunda kundi moja la pamoja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Serikali ya Myanmar imekataa tangazo la kusitisha mapigano yaliyotolewa hii leo na waasi wa Kiislamu wa Rohingya katika ma kutaka mashambulio kusitishwa kwa mwezi mmoja ili kuruhusu kuwasilisha msaada kwa wanaoathiriwa na vita hivyo. Wapiganaji wa kundi la Arkanan Rohingya Salvation Army ARSA ndio walianzisha mapigano yanayoendelea hivi sasa katika jimbo la Rakhine kwa kushambulia vituo kadhaa vya polisi mwezi ujao na kusababisha jeshi la Myanmar kuanzisha mashambulio makali yaliyosababisha zaidi ya watu laki tatu kukimbia katika nchi jirani. Shirika la haki za binadamu la Amnesty International limeilaumu jeshi la Myanmar kwa kuwalenga kwa maksudi wa Rohingya kwa kuweka mabomu ya ardhini katika njia ambazo wakimbizi wa Rohingya wanapita kuvuka mpaka kuingia Bangladesh. Tangazo la kusitisha mapigano lilitolewa wakati habari za mar... wakati balozi wa Marekani kwenye umoja mataifa Nikki Haley kuikumbusha Myanmar kwamba ingawa Washington inaunga mkono vita dhidi ya ghasia zinaoendelea katika jimbo la kaskazini magharibi, lakini lazima msaada wa dharura wafikie wanaohitaji. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ni siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wasaa mwingine wa kukupa fursa wewe kuweza kupeleka zile zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Mwenyeji wako siku hii ya leo si mwingine mimi, ni Idi Ligongo ninakuambia karibu. Anayeanza kutufungulia salamu zetu kwa siku hii ya leo si mwingine ni mlambaji Maige, anasema anatokea Morogoro, Tanzania. Anapenda kutuma zake salamu kwa wale ambao wote wanampenda, lakini akianza naye mama yake mzazi Agnes Shigemelo akiwa Mwanza, Tanzania, mjomba wake Antony Ngosha naye akiwa anapatikana eneo la Mwanza, Tanzania, dada zake Martha Antony, dalali Maige, Fumbo maige wote wakiwa mwanza e, katika jiji hilo la Tanzania. Wanafunzi wote kutoka e, chuo kikuu cha SUA Tanzania, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe tuendeleze amani tuliyonayo sasa, a, muhimu kabisa na ni ujumbe ambao unafaa kwenda sehemu zote za dunia. Sasa hivi zake salamu inazikamata. Simu mwingine ni Ngongo Michael. Ngongo Michael yeye, yeah, anasema angependa kumsalimia uh, Frank na vilevile vile wote ambao wanamfahamu bila kumsahau Ayubu Epafreta eh, eh, Depteba, Fikiri, Dairo, Gakara, Stephen, Kalamijo, Musa wa Musa, Zimbeki, bila kumsahau mbwembwe wa mbwembwe Mkigita. Anasema anapatikana maeneo ya Morogoro nchini uh, Tanzania. Naona hapa kwenye laini ya simu inaonyesha kuna mtu mmoja. Kwa moja tuelekee kwenye line ya simu. Halo, nani mwenzangu hapa unaipiga simu siku hii ya leo? Unaongea na Lucas Alberto Mtete kutoka hapa Makumbusho jijini Dar es Salaam. Habari za hapo studio. Hapa njema kabisa. Habari za hapo Dar es Salaam, naamini uh, kumetulia kabisa. Sasa, Lucas moja kwa moja peleka zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja ya kwanza naipeleka kwake Eric Bitas Masawa hapa Dar es Salaam. Ya pili naipel kupeleka kwake Isaac Petro hangu akiwa ya Zanzibar. Ya tatu kwa Ismail Togolani akiwa ya Dar es Salaam. Ya nne ni kwake Kili Majuto akiwa Geita. Ya tano Elias Sibuta akiwa Geita. Ya sita ni kwake Fikri Dario Gakara juu ya pale Shinyanga. Ya saba na ipeleka kwake Mbaga Jazz Kibeja juu ya Geita. Ya nane kwa Typhoon Lafa akiwa Geita. Ya tisa ni kwa Bonfati Steven akiwa ya Geita. Kumi na ipeleka kwake Musa Zuberi Kabumaki ya Pachanika Dar es Salaam na nyingine na bila kwa ha wazazi wangu wapendwa, babangu mzazi mzee Albert Mteke akiwa kijijini Lya Misanga Butiama, na mamaangu mzazi Lucas akiwa akiwapae Lya Misanga pia kwa saa wadogo zangu Mteke Alberto pamoja na Petro Alberto wote akiwa ya Misanga, na mjomba wangu Suleiman Lucas Gorochoni akiwa pale Katoro Geita, ujumbe inaotakia kazi njema na Mungu awabariki sana, waendelea kuitegea hiyo redio Sauti ya Amerika, ni redio yenye hakika zaidi. Asante ah, sana basi Bwana Lucas Maki, naona ulikuwa unataja kikosi kizima pale, nikasema huyu jamaa vipi, anataka kupeleka eh, timu nyingine licha ya Serengeti Boys. Asante <laughs> sana kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Basi huyo, eh, alikuwa si mwingine, ni Lucas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki, ambapo hapa namuona kijana anaitwa Ben Paul. Huyu kijana huyu bwana, eh, ana sauti nzuri kweli kweli. Sikiliza hapa, anakuambia simu. Naamini eh, watu wengi kwelikweli, na wapenzi wao, swala la simu limekuwa lina utata kwelikweli. Msikiliza hapa na kuambia kitu simu, phone nam basi, huyo alikuwa ni Ben Paul akikuambia like, fon kibao kitamu kabisa, mbaridhao kabisa. Kama umefungulia redio yako hivi sasa, kipindi hewani ni salamu na muziki, ambapo eh, tuna kupeperushia zako salamu ambazo umetutumia, hali kadhalika vilevile wewe ambaye umepata fursa ya kutupiga simu na simu hiyo ikaingia moja kwa moja hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. hivi sasa nasoma ujumbe wake Baraka Mganga, mwanamichezo wa Nyerutembo Chato, anasema zake salam za Jumapili ya leo ni kwa Nyanda Mayala, Rutahiwa Busisi, Samuel Kombe, Sombi Ntemi, anasema ujumbe tusikilize VOA. E, ujumbe tusikilize VOA, shukran kabisa kwa kuweza e, kukukumbusha na kukumbusha watu wote E, kuweza kusikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa e, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata ujumbe wake ni Nchwagwa Manko. E, unasema zako salamu ziwafikie watoto wa exodnox Eugene, e, Lamu na Esau e, wa Kiongera, Tarime, Mugire Machubwa, Xavier Mambwa, Ayubu Mtanda, e, Frambu Detemba, Fikiri Dario, Gakala Stephen kama uh, Kamalija bila kumsahau Lilieho Mandale. Ndio zako salamu ungependa uh, zifike huko wangu <muchasana> moja kwa moja hivi sasa anakamata salamu yake, huyu anaitwa Hakizimana Buyembo anasema anapatikana barabara ya mbili, eh, ya pili kule maeneo ya Buyenzi, Bujumbura, eneo hili ambalo mimi binafsi nimewahi kukaa wakati niko mdogo mdogo <laughs> msianze kuuliza unatokea wapi bwana, mimi ni raia wa Afrika Mashariki, lakini Burundi E, pale Bujumbura ama kule maeneo ya kwetu e, Kigoma tunaita Uzumbura nimewahi kukaa eneo hili. Zako salamu, unasema zimfikie Abdallah Samuel akiwa anapatikana Bujumbura, bila kumsahau Georgi Gabrieli Michael wa Samuel, vilevile vile Bakari e, Hibiranana. Vilevile ungependa kumsalimia urafiki yako kipenzi kabisa, si mwingine basi ni Talehe Ndikumana akiwa anapatikana vilevile maeneo ya buyen E, hapo Bujumbura kutoka Buyenzi, Bujumbura moja kwa moja tunaelekea Nairobi nchini Kenya. Si mwingine ni George Otiono, ungependa kumsalimia Samueli wa Samueli. Salamu nyingine zimfikie vilevile vile George wa Kaseke, Kamau wa Kamau. E, make hata hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunaye Kamau wa Kamau, naamini si huyu wa kwetu hapa. Huyu ni Kamau wa Kamau, wa kwetu ni Harison Kamau zako salamu hivi sasa, si mwingine ni goli gota Magabe wa GGM unit gate Tanzania. Unasema, ndugu mtangazaji, tafadhali usiniweke pembeni. E, kama unavyoona na kama ulivyosikia tayari nimeshataja jina lako kwa hiyo nina peperusha zako salamu kwa King Majuto, Side Musa, Juventus Jose, Ismaili Togolani, Salum Nasoro, Sanyungu Magembise, Bonifas Stephen, Fikiri Darigo, Gakara, Kashinje Mjomba baadhi na Elias Shiguta Katambi, James James tano na Baraka mwana michezo. ujumbe Watanzania tuwe na ushirikiano wa kutoa taarifa kwa wanaofanya e, ubadhilifu. Naam, na moja kwa moja naelekea katika laini ya simu ambapo inaonyesha kwamba kuna msikilizaji. Halo, hapa njema, nani mwenzangu na unapiga simu kutoka wapi? Ni sauti naamini, hapo nchini Tanzania, hali ni shwari. Zako salamu basi zinaelekea eh, wapi siku hii ya leo eh, Jumapili tulivu kabisa. Aya, salamu zangu zangu. A kwanza ni kwa Nyanda Mayala akiwa hapo Ijula Magu. Za pili ni kwa Lutaiwa Busisi, Filibet Junathan Kenishambi, kuna Wilson Pita, wote wakiwa pale Kagela. Salamu zingine zimfikia Elikmasa wakiwa pale Kaliako, Dar es Salaam. Salamu zingine ni Bonfas Steven, baba Salatia wakiwa pale Katolo Geita. Na salamu zangu za mwisho ziwaendee wajomba zangu Gagaja Malangwa Buziku na Sai Malangwa Buziku, hao wote wakiwa pale Tondo Bariadi. Ni ujumbe, nawatakia Jumapili njema. Asante kabisa. Basi ndugu yangu Sayenda Mabula Magesha, naamini kabisa unampenda Kanda Bongoman, si ndio, Bwana Sayenda? Hapo ndio, hapo ndipo penyewe, ndugu yangu. Haya basi, mimi nasinikiza e salamu zako na kibao kitamu kabisa kutoka kwake Kanda Bongoman anakwambia nzambe, naamini unakipenda sana hiki kibao. Unakukumbusha wapi, Bwana Sayenda? hiki huu mziki unanikumbusha mi nimeukuta tu, lakini uumbaji wake umenifurahisha, naniza staili zake, nyimbo zake. Haya, sa basi wasalimie sana hapo uh, ulipo. Shukran kwa kuweza kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Ni Kanda Bongoman hapa anakwambia nzambe. Zambi. Zambi. Zambi. Basi msikilizaji, ni Kanda Bongoman kama nilivyokwambia hapo, na kibao kitamu kabisa anakwambia Nzambe. E, mambo murua kabisa. Nikikamata ujumbe mwingine wa salamu, huyu si mwingine anaitwa Baraka Mganga. Baraka Mganga ye anasema zake salam ziweze kumfikia Andrea John, e, Tryphon Rafaeli, Bruse Amani, Lilian Mtono, Mary Mgawe. Naamini kabisa ni Mary Mgawe wa kwetu hapa wa idhaa ya Kiswahili ya hapo Jumatatu. E, tukiwa ofisini nitamweleza kuna mtu anaitwa Baraka Mganga amekusalimia, naamini atafurahi kabisa. Zingine zako salamu zimfikie e, Samuel Kombe, Robert Kelementi, huyu ni Kelementi au Clement vyovyote vile sawa, lakini umeandika ni Robert Kelementi, Oscar Didas Bonifas, Steven Anselati, Anatori Peruzi, e, Sali Bunzali. Ujumbe aliwatumia salamu ni Baraka Mganga mwanamichezo <laughs> nam. Basi msikilizaji, naona hapa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu moja kwa moja tumsikilize. Hello. Hello. Habari? Nani, mwenzangu unapiga wa simu kutoka wapi hivi sasa? Ah, uh, unazungumza na Hamisi Mguta. Unazungumza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ah, uh, Hamisi Mguta, hebu moja kwa moja tupeleke zako salamu ambazo unapenda kuzipeperusha siku ya leo ya Jumapili. Ah, uh, salamu zangu za kwanza zinaenda kwanza kabisa kwa wazazi wangu wawili ambao uh, wapo hapa hapa Tanzania. Uh, anatumia salamu na anaambia napenda sana na salamu zangu za pili na watumia wale wa anga wote ambao wamekuta na matatizo kule Arusha na wazazi wao, najua mpaka sasa hivi bado wanaendelea kuomboleza, na mimi naendelea kuwapa pole kama Mtanzania mwenzao. Shukrani sana basi kwa hizo salamu zako ndugu yangu, na vile vile naona kwenye line ya simu kuna msikilizaji mwingine, moja kwa moja kwenye line ya simu nambari mbili. Hello, hello. Naam, karibu sana katika salamu na muziki. Nani mwenzangu? Ah, uh, kutoka Kagera, Tanzania. Naam, basi zako salamu zinakwenda wapi jumapili tulivu ya leo? Ah, salamu zangu za kwanza zimwendee Filibert Jonathan akipatikana pande za shamba Mleba. Namba mbili, zimfikie huyu Basiaari akiwa kule Moshi. namba tatu atakuwa huyu Ladislau Sidamasi Makolewa akipatikana kule Mbea. namba nne atakuwa Kashinje mjomba wa watu baadhi akiwa kule Gaita. Namba tano huyu Eric Vitus Masawe akiwa kule Dar es Salaam. Shukrani kabisa, uh, Baba Revo. Sasa nakupa fursa ya kuweza kuchagua kibao cha muziki ili utufungie e, kipindi chetu hiki cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Nani hasa ama wimbo gani ungependa kusikia hii leo? Leo. Ningependa kusikiliza kibao cha darasa kipya ki, ki, ki, ki. Haya, asante kabisa. Basi darasa. Oh, ndio anatukamilishia E, kipindi hiki cha salamu na muziki kwa Jumapili hii ya leo. Mimi naitwa Diligongo nakuambia, alamsik. Sikiliza maneno makali kabisa kwa darasa peke peke mara black mara white vipi, kama unatikisa kibiriti, I play no game, I'm so the rafiki. Ukija kama upepo, utapepea haraka na harakati za pimbi. Unataka kucheza wewe, na ushike filimbi Nam, bila shaka kibao kitamu katika salamu na muziki. Asante sana, Idi Ligongo. Salamu zilikuwa bam. bam. na hapa muktasari wa habari kabla ya kuondoka katika studio zetu za kumi na tano, Sauti Amerika. Kimbunga kikali cha Irma kimewasili nchi kavu ya Marekani kwenye ufuko wa Key West na kusini mwa Florida na kuleta mvua nyingi, upepo na mafuriko katika eneo zima la kusini la Florida kimbunga hicho kimesababisha uharibifu mkubwa katika visiwa vya Karaib na takriban watu 24 wamefariki hadi hivi sasa. Polisi na mashahidi wanasema watu watatu wameuliwa na kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mtu kujitoa mhanga alipojilipua na bomu katika mgahawa wa chai katika mji wa kati wa Somalia wa Beledweyne. Wachambuzi wa masuala ya mashariki ya kati wanaeleza kwamba kuna uwezekano kwamba wahasimu wawili Saudi Arabia na Iran zinatafuta njia za kupunguza uhasama baina yao katika juhudi za kuleta mwelewano katika ugomvi wa ghuba la Uajemi. Mfalme Salman wa Saudi Arabia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Lavarov, hii leo mjini Jeddah na wamezungumzia juu ya masuala ya Siria, Yemen na ugomvi wa ghuba. Na serikali ya Myanmar imekataa tangazo la kusitisha mapigano yaliyotolewa na kundi la wapiganaji wa Rohingya kutaka usitishaji ufanyike kwa muda wa mwezi mmoja ili kuruhusu kuwasilishwa msaada kwa wanaoathiriwa na vita hivyo vilivyoanza karibu mwezi mmoja uliopita. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Sauti Amerika. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. Tunakutakia wikendi njema, kwaherini. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.