Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza alasiri ya leo, ndani ya studio ikiwa ni siku ya Jumanne. Hii leo ni mimi Sandey Shomari, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwenye mambo ya Express na mimi hapa ni BMJ Murithi ikiwa hapa Washington ni saa tatu na nusu. Uh, zimepita sekunde chache tu baada ya saa tatu nusu ambapo tunakukaribisha kwa maneno ya VOA Express, siku ambayo uh, tutasafiri moja kwa moja mpaka huko Uganda na tuangalie ni yapi ambayo yanaendelea na maduka ya supermarket, maduka maarufu ya Nakumat, uh, mwenzetu pale ako standby, Kenneth Bwire yuko standby kutujuza mengi zaidi. Tutakuwa na mengi zaidi, mengi zaidi lakini kwanza bado yanaendelea kuhusu IBC na vyama vya kisiasa ambavyo eh, vinasimamisha wagombea katika uchaguzi wa marudio wa tarehe saba mwezi Oktoba, na vuta ni kuvuta imeendelea. Kwanza tusikie amesemaje eh, yule mgombea wa muungano wa NASA, Raila Odinga, muda mfupi uliopita. Tuko tayari, lakini kama yale masharti yatimizwa, hakutakuwa na uchaguzi tarehe 17 mwezi ujao. Haya, ni kiongozi wa upinzani wa NASA Raila Odinga akieleza hayo maneno kwamba sasa si siku ya marudio hawatoikubali. Ha, kuna kazi kubwa hapa. Na amezungumza akiwa pale Kibera, eh, pale ambapo yeye hupiga kura wakati tuko kule Kenya tukiwa no. na Kennedy Wandera, Wandera alienda mpaka pale na akashuhudia uh, Raila Odinga akipiga kura pale, like ni pahali ambapo sande anapendwa mm. sana Raila Odinga, kwa sababu aliwakilisha eneo hilo, eneo bunge kwa muda mrefu. Kwa hiyo tutapata mengi zaidi kutoka Kenya muda mfupi ujao. Sawa kabisa, vilevile vile, kuna mengi yatakujia hapo baadaye. Kwenye habari za dunia tutaangalia yale yanayojiri baada ya kimbunga ama kupiga vibaya lile jimbo la Florida. Mambo yako vipi, wananchi wanafanya nini na nini kinafanyika. Wita Sikia kwenye habari zetu za dunia bila kusahau muziki na mengi mengi mengineyo. Sasa moja kwa moja mpaka Nairobi Kenya, ambako mwandishi wetu Kennedy Wandera, kama alivyowatajia, yuko standby. Kennedy Wandera, tunajua kuna mkutano ambao ulikuwa umeitishwa na IBC, tume ya uchaguzi, tume huru ya uchaguzi na mipaka, hapo Nairobi. Huo mkutano umeendaje? Na tueleze pia baadaye labda yale yametokea katika bunge la taifa hii leo Asante uh, uh, bumjai, na asante Shomari. Kweli kulikuwa na mkutano ambao ulikuwa unawakutanisha viongozi wa upinzani bwana Odinga uh, na wenzake pamoja na upande wa rais Kenyatta ambao ulikuwa unawakilishwa na naibu rais William Ruto, lakini mkutano huo tunaripoti kwamba ulitibuka Ulitumbuka kwa sababu upinzani ulifika mapema na ukapata kwamba wale wenzao kutoka Jubili hawajafika, na wakapewa stakabadhi fulani yenye nyaraka yenye kurasa karibu sita, ili waende wajisomee, lakini wakasema kwamba kuragwa kijitabu hicho hawangeweza ha, kusoma na kuweza kujibu hapo hapo. Kwa hiyo itawabidi waende waelekee katika afisi zao waweze kupitia na kuweza kujua ni kipi kilicho- nakiliwa katika uh, katika kijitabu hicho. Lakini muda mfupi baadaye pia uh, uh, Naibu Rais right, William Ruto aliweza kuwasili uh, takriban uh, dakika hamsini na tano baada ya muda uliowekwa kufika kwa ma, uh, uh, hawa wanasiasa na pia akaweza kuzungumza na IBC kwanza. Tuweze kujua uh, alichokisema Musalia Mudavadi aliyezungumza kwa niaba ya uh, Raila Odinga. We have had an engagement with the IEBC. As you are aware there was a meeting that had been scheduled for today that meeting unfortunately was confirmed to us last night we had already scheduled a parliamentary group meeting and as you are aware a parliamentary group meeting involves many members of parliament from all parts of the country and uh, it was not easy for us to change the timing of the parliamentary group meeting that's why we were slightly late mapo tumsikia Rais Naibu Rais William Ruto hapo kulikuwa na kasoro alimtaja Musalia Mudavadi, lakini huyo ni William Ruto, naibu rais wa Kenya, akieleza kwa Kiingereza hapo ni kwa nini wamefika wamechelewa. Na Kennedy Wandera, iwapo upo pia, umesema kwamba Mudavadi amezungumza No, tumemwambia tume, bwana chairman, ya kwamba hata ingawaje tumesema alikuwa na mikutano, mikutano ya usiku na wale wengine. Tumemwambia haya ni mambo ambayo tulikuwa tunasema kwa sababu tunajali ya kwamba tunataka uchaguzi wa huru na haki na sio jambo la kibinafsi. Bila shaka hapo kuna mchanganyiko kidogo, manake wale wanaojua hiyo ni sauti pia ya William Ruto ambaye ni naibu wa rais hapo nchini Kenya. Lakini kando na hayo uh, Kennedy Wandera, kuna yale yamejiri kule katika bunge la taifa ambako tumekuwa tukiripoti hapa Sande Shomari, tangu uh, wiki iliyopita kwamba muungano wa NASA ulikuwa uh, umeamua kwamba utasusia tasusia kikao cha leo ambacho kimefunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Kennedy, una taarifa zozote kuhusiana na hafla hiyo ya leo? Kikao cha kwanza cha bunge la kumi na mbili tayari kimefunguliwa na Rais Kenyatta muda mfupi ambao umetamatika na tueleze kwamba upinzani jinsi ulivyoeleza hapo awali ni kwamba utasusia kikao hiki. Wamesusia na wameelekea katika mkutano wa kuwarai wafuasi wao katika uwanja wa Kibera hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo hawajakuwa katika kikao hiki, lakini rais like Kenyatta akizungumza, kuna baadhi ya maswala ambayo ameweza kuyarejelea, akisema kwamba hamna pengo lolote katika uongozi wa nchi kwa sababu katiba bado inamtambua kwamba yeye ndiyo rai hata kama hajaapishwa bado, lakini pia Uh, yeye kwa mujibu wa katiba ana, ana uwezo wa kuweza kuiongoza taifa. Kwa hivyo hamna pengo lolote la uongozi, na vilevile pia amesema kwamba serikali yake haitavumilia mtu yeyote au mwanasiasa yeyote ambaye Uh, an, an, an, anazua rabsha au anatumia wafuasi wake kuzua rabsha katika nchi. Amesema uh, hilo hataweza kulivumilia, na pia akarejelea ile kauli ambayo amekuwa akirejelea hapo awali kwamba kutokana na ule uamuzi maha uh, wa mahakama ya juu akisema kwamba kama chama kama hii binafsi kama rais hajakubaliana na uamuzi wa mahakama hiyo, lakini anautii, hata japo iwapo hauja mwafiki, anautii. Shukran sana Kennedy Wandera hapo Nairobi. Bila shaka kama ulivyosikia kad kwa utangulizi wetu tumeweza kucheza sauti ya Raila Odinga akizungumza kule Kibera ambako anafanya mkutano sasa hivi, kupinga kabisa, kupinga kabisa kwamba kuna Uh, kwamba, kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta amefungua bunge, amepinga uh, hatua hiyo na kusema kwamba si halali hata kidogo, na anaendelea, wanaendelea kuzungumza katika hafla hiyo, vile tutapata mengi zaidi katika taarifa zetu za baadaye. Uh, asante sana Kennedy Wandera. Basi kutoka huko nchini Kenya tunaelekea hadi nchini Uganda ambako BMJ Murithi tuko tayari kuungana naye, mwandishi wetu Uh, pale Uganda, hebu tueleze Kennes Bwire. Umezungumza kuhusu swala maduka maarufu ya Nakumat kwamba sasa biashara hizi zinashindwa kuendelea. Nini kinachotokea to huko, kulikoni Shomari? Ni kama mawimbi ya uchumi na mawimbi ya madeni yameipiga sana maduka haya Nakumat ya Nakumat kiasi kwamba yanadaiwa dola takriban elfu sabini na moja ili kuweza kuendelea na biashara zake. Eh, wakusanya ushuru wa taifa wakisema, wasipolipa pesa hizo, basi hamna haja ya kuendelea shughuli, kwa sababu wanadaiwa na serikali. Na hivyo wakusanyaji ushuru URA wameanza kuuza bidhaa za Nakumat kwa mnada, kwa wale ambao wanaweza kununua bidhaa hizo kwa bei nusu, ili angalau serikali ipate mgao wake wa mafao ama mgao wake wa ushuru. Na manake URA Kenneth Bwire ni Uganda Revenue Authority, natumai sio ndio? Na taarifa tulizokuwa nazo hapo wiki iliyopita ni kwamba uh, maduka hayo Nakumatt, ya Nakumatt yamegubikwa mpaka watu walitaka, uh, wapatiwe pesa uh, au wa, wa, pesa ambazo walikuwa wanadai kampuni hiyo walitaka wapatiwe, ikabidi mpaka bidhaa zenyewe ziuzwe, na sasa wasema hata na majengo pia yanapigwa mnada majengo si vile, kwa sababu mengi ya majengo haya ya Nakumatt ni ya kukodishwa, lakini uhikiliana ni kwamba nafikiri URA ilifanya hatua ya kushtua ili waone kama kweli wataweza kulipa. Wakavamia moja ya duka hilo la Nakumatt karibu na jiji la Kampala na kuweza kuuza baadhi ya bidhaa kama maziwa, vyakula, vyakula tuko mnada. Lakini sasa leo hii inaonekana eh, yo operesheni yao imefikia maduka haya yote kiasi kwamba huenda yasinusurike. Itatiliwa mkazo kwamba kulikuwa na nia ya serikali kuweza kusaidia. Wakati ambapo tulikuwa tunaandika habari kuhusu kampuni sabini na moja ambazo zilikuwa zinataka msaada wa serikali wa kifedha, Nakumatt ilikuwa mmoja wao, kwamba ilikuwa inataka msaada wa serikali kinwa mgongo ili wapewa pesa waweze kujimaika, lakini huenda hilo halijafanikiwa. Kwa hivyo Nakumati inaonekana imesombwa ama imesongwa zaidi na madeni. Wafanyikazi wanafanya migomo, wanaoleta bidhaa ni suppliers tu wanataka pesa zao, benki inawadai mm matawi yake nchini Kenya huenda nayo yanafungwa. Kuna kesi mahakamani, vile vile hapa nchini Uganda kuna kesi mahakamani wanaodai na kumati. Hivyo mawimbi yanayapiga upande wote, na huenda sasa mara hii, kama serikali haitaingilia kati, basi tabiri afungwe ya jinsi yalivyofungwa uchumi. Kenneth tukimalizia sasa, hii ni taswira gani manake mustakabali wa maduka haya ambayo yaliaminika kwamba yanafanya vizuri sana hususan kwa mwananchi wa kawaida? Je, hii ina adhiri tu hayo maduka au hata vile vioski vidogo vya wapiga wapiga wafanya biashara wa kawaida? Watathmini wa masuala ya uchumi wanakuambia kwamba unapoanza kutoka nchini Uganda, haliwezi maliza ile battle ya kwanza, yani mwaka mmoja, kama anafanya kazi, maanake uchumi umegonga sehemu zote, ni mbaya, na mdororo wa shilingi nao pia vile umeshuka. Na vile vile utatilia maanani kwamba kuna watu ambao wamejitokeza kufanya biashara kwenye mitandao, kiasi kwamba unampa pesa na kuletea hivyo, wanarejea katika masoko yale ambayo ya, ya kitamaduni, yani masoko ya kawaida, wananunua bidhaa, wanaleta hivyo, watu hawasembei karibu sana na haya maduka ya jumla, ni mdororo wa kiuchumi kwa jumla tunavyosema BMJ, na, na si maduka ya nakumakipekee ila hata kampuni nyingi pia kama benki zitumi ripoti zimefungwa pamoja na kampuni hata za mawasiliano BMJ. Nakushukuru sana Kenneth, si Bwire. Tutapata taarifa zaidi kutoka hapa baadaye. Asante sana karibu. Moja kwa moja kutoka hapa Washington tunaingia katika chumba chetu cha habari. Tunafahamishwa kwamba wakazi wa jimbo la Marekani la Florida waliolazimika kuhama kutokana na kimbunga ama wataweza kushuhudia hii leo uharibifu uliofanywa na kimbunga hicho wanaporudi manyumbani kwao, huku takriban watu milioni sita katika jimbo hilo wakiwa hawana umeme na barabara katika maeneo mengi zikifurika maji na mabaki ya vitu mbalimbali mbali vilivyoharibiwa. Wilaya ya Monroe ilianza kuruhusu watu kurudi ambao wanaishi kwenye maeneo ya juu ya visiwa vya Florida Keys wakati maeneo mengine ya visiwa yameendelea kufungwa kukiwa na uharibifu mkubwa wa barabara kuu. Mahakama ya juu Marekani imetoa amri ya muda mfupi ya kuruhusu utawala wa Trump kuweza kushikilia sera yao inayohusu wakimbizi na kuweka kando kwa sasa maamuzi ya mahakama ya chini, ambayo yangeweza kuwaruhusu baadhi ya wa wakimbizi kuingia nchini mapema iwezekanavyo ikiwa ni pamoja na siku ya leo. Jaji Anthony Kennedy alitoa amri hiyo ya muda mfupi Jumatatu na kuwataka wanaopinga zuio hilo la wakimbizi kupeleka majibu yao ifikapo leo Jumanne mchana. Mahakama ya rufaa ilitoa maamuzi wiki iliyopita kwamba wakimbizi hao wataweza kuruhusiwa kuingia nchini kama shirika la kuwatafutia makazi litakuwa limekubali maombi yao. Kwingineko ni kwamba nchi za Asia zimeridhika na vikwazo vipya vilivyowekwa vya kimataifa ambavyo vilitangazwa dhidi ya Korea Kaskazini hapo jana, lakini nchi nyingi zingali na wasiwasi kwamba vikwazo hivyo vitakuwa na adhari yoyote kubwa kwa nchi hiyo. Baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa liliweka vikwazo vikali vipya vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na kitendo chao cha Septemba tatu cha kulipua bomu linalodhaniwa lilikuwa la gesi ya hidrojeni na baraza la usalama la Umoja Mataifa lilifanya mkutano wiki hii kutokana na kuendelea kwa ghasia magharibi mwa Myanmar ambazo zimesababisha karibu watu laki nne Waislamu wa Rohingya kukimbia na kuvuka mpaka kuingia Bangladesh. Mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika Jumatano, uliombwa na Uingereza na Sweden siku ya Jumatatu baada ya Zeid al-Hussein mkuu wa haki wa Umoja Mataifa kusema kuwa wanachofanyiwa hao ni mfano na uuaji wa kikabila. Kipindi ni VOA Express ukisafiri moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, mambo ni mengi kweli kweli, kupitia mtandao wetu ya www VOA swahilicom unaweza pia kutupata huko saa 24 na matangazo yote yanayoendelea, ikiwa pamoja na VOA Express, pia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Uh, namna sasa tuangalie maswala ya teknolojia Sandi Shomari, unajua teknolojia inaendelea kutawala dunia nzima siku hizi. Bila shaka, uh, ni miaka kumi tangu mwasisi mwenza wa kampuni ya Apple marehemu Steve Jobs alipotangaza simu ya kwanza ya iPhone, na tangu wakati huo basi mashindano na makampuni mengine yameendelea kuwa makubwa na makali kupigania soko la simu za mkononi, kila mmoja akijaribu kumshinda mwenziwe kwa utaalam. Samsung na LG tayari zimetoa simu zao mpya kwa mwaka huu, na hivyo matumaini yako juu pale iPhone itatangaza iPhone 8, yani iPhone 8 mwezi huu. Abdu Shakur Abud anatusimulia yanayotarajiwa kuhusu simu hiyo mpya kutoka, kutoka kwa ripoti hii ya George Puti wa Sauti Amerika. Bmj na sande bila shaka, watu wanahamu kuona kwamba simu hiyo mpya itatolewa hii leo, lakini wataalamu wanasema kutoa aina mpya ya simu za kisasa yani smartphone haina maana tena ikiwa chombo hicho hakitakuwa na kitu kipya ambacho wateja wanatarajia na wanahitaji kwa hamu zaidi. Modeli iliyopita ya iPhone 7 iliyotolewa mwaka uliopita haikuwa na tofauti kubwa sana na ile iliyotangulia iPhone 6. Na hivyo washindani wa iPhone walichukua nafasi hiyo na kutoa vitu vipya, anasema Nicole Scott wa mobile geeks. Kila mtu ametoa simu nzuri kabisa ambayo imepita kwa teknolojia iliyokuwa iPhone 7. Kwa hivyo hivi sasa wakitaka kuja na mpya, inabidi kuleta simu yenye teknolojia ya kiwango cha juu kabisa, na kwa hakika hiyo ndio njia pekee kuwa tofauti na wengine. Wataalamu hivi sasa wanasema yote inategemea uwerevu wa chombo hicho au Artificial Intelligence, AI, yaani BMJ, vipi ile simu inafikiria na kufanyia mambo wewe unaotaka. Wakati wa maonyesho ya kimataifa electronic mjini Berlin, Ujerumani, kampuni kuu ya electronic ya China, Huawei, ilitoa chombo kidu chu cha kuendesha simu za mkono ambacho kinaweza kufanya kazi ambazo zilikuwa zinafanywa katika clouds. Mkurugenzi mtendaji wa Huawei Richard Yu, akitangaza chombo hicho kipya, alisema tunaieleza kuwa ni neural network processor, ni chombo kiduchu kabisa. Hamoni ni kiduchu, lakini naamini huwezi kujua ni transistor ngapi zimetumiwa. Kuna transistor bilioni tano katika chombo hichi kiduchu. Mfumo wa kufanya kazi kwenye cloud ndio unasababisha programu kama Siri ya Apple na Google Assist kwenda polepole pole, na Nicole Scott anasema ikiwa baadhi ya kazi hizo zinaweza kufanyika kwenye simu yenyewe, inaweza kupunguza muda wa kusubiri na kwa hakika kuifanya simu kuwa na uwerevu zaidi na haraka. Mbali na mambo hayo, wataalamu wanasema iPhone mpya huenda ikawa na kioo yenye OLED kutoka pembe moja hadi nyingine, ni kio kipi ambacho ni e, vizuri zaidi. Ukishika tu mambo yanakwenda haraka haraka, na nyingine ni kuchaji bila kutumia waya. Hiyo ni utaalamu mpya, mambo yanayopatikana katika simu nyinginezo kwa wakati huu. Hata hivyo, hatua moja kubwa itakuwa kwa Apple kuweka uwezo wa simu kutambua sura za mtu badala ya alama za vidole au alama ya kidole kufungua simu yako fingerprint. Lakini wataalamu wengi wanasema jambo muhimu zaidi ni kurahisisha utumiaji wa vifaa vya Apple ili wateja wasitaabike zaidi. Basi hebu tusubiri simu hiyo mpya ya iPhone inayotarajiwa kutolewa hii leo Septemba 12. Bila shaka tunaendelea kusubiri kuona hiyo simu itakuwa vipi, itakuwa tofauti vipi na ile simu ambayo niko nayo hapa studio. Lakini kama ulivyosikia, BMG akielezea hapa, Abdu Shakuru, simu hii itakuwa na vitu vingi kama vile kuchaji bila kutumia waya, ni kitu kizuri, vilevile kuweza kutambua sura ya mtu bila kutambua alama, unajua, siku hizi unatumia alama za vidole kwenye simu kutoka password yako bila au nywila wanaziita sasa. <laughs> Sasa, itatumia aata, aata, sura yako e, e, kutumia nywila ya kidole chako lakini sio kwa sura yako. Sasa inakuja mambo ya sura, ah, bila shaka na nafikiri itasaidia zaidi watu kutokuiba kuiba simu za watu. Ripoti nzuri kweli, kweli. Sala, sala. Tunaendelea kusubiri simu hiyo, itatangazwa hii leo kwa hivyo, kesho ndiye, na Mungu akitujalia katika na ripoti hiyo kuhusu jinsi ambavyo imezinduliwa na mambo yameendelea, ingawa wamesema kwa sasa itauzwa tu katika masoko machache hasa ndiye, hapa Marekani, na, ma, na baadhi ya maeneo mengine. Kwa hiyo kuna maeneo mengine hawatapata hii simu kwa sasa bila shaka. Na unajua kama mwenzetu Kennedy Wandera najua, anasikiliza anapenda eh, sana hizi simu za kisiku hizi, kwa hivyo najua anasubiri anafuatilia kwa makini ili eh, aweze kupata <laughs> kujua kama atapata <atapata. laughs> Wata, uh, wakati zikion, zikitolewa kwa, kwa watu wa kawaida, basi msikilizaji, ikiwa kama tunavyosema siku zote, Hivyo express bila kupiga muziki, mambo bado hayajakwenda. Ni alasiri upate kitu kimoja kizuri, msikilizaji. <laughs> BMJ tayari anatikisika hapa <laughs> na namuona Haidaise kule upande wa pili, haiwezi kuchelewa kupiga kile kitu ambacho kwa tayari. Mtayarishaji ni nani huyu, anaitwa <laughs> Jumbe Hamza au TZ. Mwana wa kiambi au Mr Tazza Tazza Mr TZ twende, yeah. Kazi tanzaniakazi ngoma inaitwaje? Anakuja na ngoma majaliwa, majaliwa, majaliwa, majaliwa, twende na kazi Jumbe, kwa kwa my God majaliwa huyo bwana wa Kiambi akifanya vitu vyake hapo na kitu hicho Majaliwa anakuambia Majaliwa, ni moto sana mwanamziki sana, ni ana asili bila, yeah, yeah. uh, shaka. Asante Shomari, kabla ujaendelea, naona kimbunga hiki kimbunga uh, ama kinaendelea kusababisha kime naona kimetulia, lakini sasa ndio watu kama ulivyosoma katika taarifa zetu ndio. mm -hmm. Sasa watu wameanza kutathmini yale ambayo kimeweza kufanya, na ni uharibifu mkubwa mno, ni mkubwa sana. Ukiona hapa kwenye uh, vi, runinga hapa, naona ni hatari kubwa, lakini tuendelee na, na tuangalie moja kwa moja yanayojiri. Ni tunaangalia upande wa makala yetu ya kero mm -hmm. ambapo wanazungumzia hapa e, swala la mikakati ya kumaliza ukabila kule nchini Kenya. Vijana sasa wanataka kuzungumzia ile swala, BMJ nafikiri unalifahamu vizuri sana mm -hmm. E, ukiwa unatokea maeneo haya, unajua wananchi wakiwa wanaongea wanasema kwamba wapendi tabia ya mtu katika shughuli za kila siku anakuuliza kwanza, wewe unatokea wapi au kabila gani, kabla ya kutoa huduma. Kwa hiyo, hapa vijana wanazungumzia kero hii, kwa nini inatara, na kwa nini hawataki endelee kuwepo. Mimi binafsi hilo la nitia kero zaidi, kwa sababu haijamaanisha mimi nikiwa mdigo ama nikiwa mkamba niweze kubaguliwa mahali. Ni kero zaidi, kwa sababu kwanini? Kama mtu ni mkaazi wa hapo na kama kikatiba ni haki ya mwananchi anaishi mahali kuweza kutambulika kama watu wengine, kama, kama ni services, aweze kupoa services, kama ni nafasi ya ajira, aweze kupoa ajira. Kama huyu ni wakamba aende huko kwa ah ah, hiyo itakuwa tubaguana. Kwanza mimi hiyo ni ya nikera sana, mtu kwenda pale kwenye field mtu anakuuliza wewe utoka wapi? Sasa unakuta kama sisi huku yani mzungumze lugha fulani ndio julikane kama we ni mtu wa kosti ama nini, lakini je, tutatumia msingi gani kuondoa hii kitu kabila, tuwe kitu kimoja kama Kenya. Maana mie ntia kero, naomba mashirika asio kiserikali na serikali kwa ujumla tuipige vita huu kabila, tuweza kuishi vizuri. Kitu cha kwanza huwa na feel vibaya, kwa sababu gani? Nashanga mtu anuliza mi ni kabila gani, na mi ni Mkenya na sote ni Wakenya, na katiba yetu haikusema kuwa hati Mkenya basi ni Mjaluo ama Mkenya ni Mdigo. Kwa hiyo mtu anaponuliza we mkabila gani, mi ni Mdigo, namwa wakati watu wanaanza kubadilika manake ee, eh, we ni mdigo ni ndo walole MRC sana shangaa kivipi? Na sote wa Kenya, kitu hiyo yani yani kira sana. Mimi mtu alioniuliza, wewe ni mkabila gani, nilimwambia mimi ni mkenya. Ukiangalia kama kwenye nchi jirani kama vile Tanzania wako na ile, ukimuuliza mtu wewe ni kabila gani, atakwambia mimi ni mtanzania labda wa Mwea, mimi ni mtanzania wa Morogoro. Unaona, sasa mimi binafsi napenda mambo kama yale. Yani si vizuri sisi hapa kuanza kuambiana, sijui mimi ni mbaluya, mimi ni mjaluo, ile inaleta ile ugawanyo. mimi mimi mtu akiniambia kuhusu mimi ni kabila gani, tayari mimi ni kero sana kubwa kwangu. Uh, kusema kweli mimi ishaikosa usaidizi kwa ofisi ya kiongozi wa kisiasa eneo langu, kisa tu mimi ni kabila fulani, kisa tu mimi ni Mdigo. Yaani, yeye kwanza mentality yake ilimwambia, hawa watu nikiwasaidia nilijaribu kumwelewa lakini sikumpata. Anashinda kwa nini? Alikataa seriously, nikakosa na paka saizi nimekosa. Na cha kusikitisha zaidi ni kwamba mwenzangu nilikuwa naye, kisa tu anahusiana kikabila, alipata nafasi. ili ni kera sana. Mimi kusema kweli, hilo jambo walanikera sana jana, hata sio mbali, nilikuwa katika hiyo kazi ya kufanya utafiti katika different places na fields ambazo tutaenda kuhost hizo uh, skiti zetu, na katika kila sehemu, kila mahali nikifika swali so, la kwanza nilikuwa naulizwa, wewe ni mkabila gani? Na kusema kweli, yani nilisikia kudhika, kukereka, lakini tu katika roho yangu nasema, hapana, wewe ni mzalendo wetu, kaa utulie, wasikize, ujue mwishoni gani. Sasa kila sehemu nikaa nauliza, jamani, kwanini mwaniuliza mini kabila ni, ni kabila gani e? Katika jamii yetu leo, kuna tabia ambao vijana wake kwa waume, mtu akitaka kuoa ama kuolewa anaangalia kwamba haezi olewa katika kabila fulani, kabila fulani lina hiki na kile, ama mwingine pia haezi oa katika kabila fulani. Lakini hizo ni fikra tu, ni dhana potovu tu ambazo tuliekewa, so ni vitu ambavyo vimepitwa na wakati. Mtu aweza toka milimani taita akaenda olewa Lamu, mtu aweza toka lamu akaenda oa Transnzoia. So vijana tuweze kuelimika, tuweze kujua kwamba ni mambo ambayo tulipotoshwa. Ni kitu kibaya sana, yani chanikera kwa sababu usinichukule kabila langu labda ndo lasumbua katika masuala fulani, ukanichanganya mpaka. Mimi haya mambo ya mombasa hayo, anamona tayari yamendenwa na Salma na ndani ya nyumba hapa, mkamiti yuko standby kabisa, anatuambia kuna vitu vingi vinaendelea hii leo. Trending. Na, basi katika yavumayo mitandaoni moja kwa moja ni huko wabunge wa Uganda, basi leo wamepanga kuondoa kidhibiti cha umri wa rais. Kama mnavyofahamu, basi kulikuwa kuna kidhibiti cha kuwekwa, um, rais kuwepo madarakani wa hivi sasa, basi wana mpango wa kuondoa hivyo, basi kumpa nafasi zaidi rais aliyeko madarakani hivi sasa, rais wa muda mrefu Yoweri Museveni kuweza kuendelea na nia yake ya kuwania urais katika temu ijayo. Hali kadhalika kule nchi Kenya yanayovuma ni kuhusiana na Rais Kenyatta, ambapo kama tunavyofahamu amelihutubia uh, bunge Taifangyo, hii no. leo na baadhi ya wabunge wa upinzani wamesusia kuwepo kwake, lakini kuna baadhi ya maoni wanasema kwamba kutoka kwao wabunge wa upinzani, kwa nini wamefanya hivyo? Kwani waangalie katiba ya nchi inasemaje, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta atakuwepo madarakani mpaka pale rais mpya atakapoapishwa. Asante sana yes, mkamiti sima, kibayasi hale, na yale nayovuma. Basi moja kwa moja tutakamilisha Ekspres hii leo kutoka hapa studio. Mimi naitwa Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe, mimi si Meri Mgawe, mimi ni BMJ Muridhi. Nimshukuru aliyesimamia matangazo eh, haya Meri Mgawe na vilevile mwelekezi hapa studio Aida Isa, nikuwa nataka kuona Sandey kama utacheka, wasikilizaji fundi mitambo Kadis. Bila shaka na panapo majali, watu utaonana tena hapo kesho kwa VOA Express makala mengine.