Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji Sandei Shomari. Kufuatana na shirika la habari la Korea Kusini Yonhap, waziri wa ulinzi wa Misri Sidiki Sobi, akiwa ziarani Korea Kusini, ametangaza kwamba nchi yake imevunja uhusiano wa kijeshi na Korea Kaskazini. Serikali ya Misri haijathibitisha tangazo hilo, lakini Cairo imekuwa ikikabiliwa na msukumo mkubwa katika wiki za karibuni kuitaka kuvunja uhusiano wake na Korea Kaskazini, wakati Marekani ikijaribu kuzuia juhudi za Pyongyang kutengeneza silaha za nyuklia za masafa ya mbali. Ripoti ya Yonhap jana jioni ilinukuu wizara ya ulinzi ya Korea Kusini ikieleza kwamba waziri wa ulinzi wa Misri Sobi alimwambia mwenzake wa Korea Kusini kwamba Misri imekosha vunja uhusiano wote wa kijeshi na korea ya kaskazini. Nchi za Asia zimeridhika na vikwazo vipya vya kimataifa vilivyotangazwa dhidi ya Korea kaskazini hapo jana, lakini watu wengi bado wangali na wasiwasi kama vikwazo hivyo vitakuwa na athari yoyote kubwa kwa nchi hiyo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliweka vikwazo vikali vipya vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na kitendo chake cha Septemba tatu cha kulipua kombora linalodhaniwa lilikuwa la hidrojen. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley aliliambia baraza hilo Jumatatu, leo tunasema dunia haitakubali Korea Kaskazini iwe na silaha za nyuklia, na leo baraza hilo linasema kama utawala wa Korea Kaskazini hautasitisha mpango wake wa nyuklia, tutachukua hatua kusitisha sisi wenyewe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litafanya mkutano wiki hii kutokana na kuendelea kwa ghasia magharibi mwa Myanmar ambazo zimesababisha karibu watu laki nne Waislamu wa Rohingya kukimbia na kuvuka mpaka kuingia Bangladesh. Mkutano huo ambao ulikuwa umepangwa kufanyika Jumatano uliombwa na Uingereza na Sweden siku ya Jumatatu baada ya Zaid al Husein mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa husema kwamba wanachofanyiwa watu wa kabila la Rohingya ni sawa na mf mfano wa uwaji wa kikabila. Zaid aliliambia baraza la haki la Umoja wa Mataifa huko Jeneva kwamba ofisi yake imepokea ripoti kadhaa na picha za satellite zikionyesha vikosi vya kijeshi na wanamgambo wa eneo hilo wakifanya mauaji yasiyochukuliwa hatua ya yoyote na kuchoma vijiji vya Warohingya katika jimbo la Rakin. Zaidi pia alinukuu ripoti za vikosi vya kijeshi vya Myanmar vikitega mabomu ya ardhini kwenye eneo la mpakani. Kampuni ya Apple hii leo itatoa modeli mpya ya simu yake mashuhuri ya iPhone ikiwa ni miaka kumi baada ya mkurugenzi mtendaji wake Steve Jobs kuonyesha dunia iPhone ya kwanza. Taarifa iliyopatikana kuhusu simu hiyo inaeleza itakuwa na mambo mbalimbali mbali, pamoja na kutambua uso wa mtumiaji, chaja isiyotumia waya na teknolojia ya kioo chenye kuonyesha picha yenye mvuto mkubwa zaidi. Tukio hili la leo litafanyika katika ofisi za Apple huko California. Ingawa kuna taarifa chache sana za kina kuhusu kutolewa kwa simu hii mpya, utabiri wa bei ya simu hii ya hali ya juu ambayo inatarajiwa pengine kupewa jina la iPhone X unaeleza bei yake itakuwa karibu dola mia tisa, huku makadirio mengine yakieleza itazidi dola elfu moja. Modeli iliyopita ya iPhone 7 iliuzwa kwa bei ya dola 769. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na vilevile vile kupitia live stream, iwapo tuna stream katika Sauti pale kwenye Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi nam, kwa undani leo, tunaanza kwa kumulika masaibu yanayoendelea kuikabili kampuni ya maduka ya supamaket ya Nakumat iliyo na makao yake makuu nchini Kenya lakini ambayo ina matawi mengi katika eneo nzima la maziwa makuu ikiwa ni Afrika mashariki na kati kadhalika. Katika sehemu ya pili tutamulika matukio ya kisiasa nchini Kenya, katika siku ambapo rais wa nchi hiyo amelifungua bunge licha ya upinzani kususia. Lakini tuanze nchini Uganda ambako kampuni ya Nakumat imeendelea kukumbwa na changamoto hususan katika nchi hiyo ambayo Uh, imekuwa ikikumbana au ikikumbwa na hali mbaya ya kiuchumi nyakati zingine, baada ya hali kama hiyo pia kushuhudiwa katika nchi jirani ya Kenya. Na kwa kifupi ni kwamba kampuni ya Nakumat Holdings ilianzishwa kama duka dogo la supermarket mjini Nakuru nchini Kenya mnamo miaka ya 80 wakati, wakati ambapo ilikuwa inajulikana kama Nakuru Mattress. Kufikia mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kampuni hiyo ilikuwa na maduka sitini na tano nchini Kenya, Uganda, Tanzania na vilevile vile kule nchini Rwanda. Hali yake ya kibiashara ilionekana kunoga hadi pale ripoti zilianza kuibuka kwamba ilikuwa imeanza kulemewa na mzigo mzito wa madeni uliokuwa imekopa kutoka kwa mashirika na benki mbalimbali mbali. Ilikadiriwa kwamba Nakumat Holdings ambayo ni kampuni inayomiliki maduka hayo ilikuwa na deni ya takriban shilingi za Kenya bilioni 15, na tangu wakati huo Nakumat imefunga maduka yake nchini Uganda na Kenya. Na kufuatia hayo, baadhi ya wadau wameenda mahakamani na kwa mfano kwenye wenye majumba hayo yanayokondishwa na kampuni hiyo wameishutumu kwamba haiwalipi kama ilivyopaswa kulingana na nakala, na nakala za makubaliano ya kodi. Wafanyakazi nao wamekuwa wakifanya migomo ya mara kwa mara kudai haki yao, wengi wakisema kwamba wajapokea mishahara yao kwa muda mrefu licha ya kuendelea kufanya kazi katika baadhi ya maduka na wiki iliyopita, vyombo vya habari nchini Kenya viliviripoti kwamba maduka hata zaidi yalikuwa yamefungwa. Na sasa tukirejea nchini Uganda, ambako mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire nafahamishwa yuko standby kuendelea kuzungumzia suala hili, hali si tofauti na ilivyo katika nchi ya Kenya na kupata kujua mengi zaidi, kama tulivyosema, tuungane naye sasa, mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa Kampala, Uganda, na tueleze yaliyo mapya ambayo yamekumba maduka ya, ya Nakumat katika nchi ya Uganda. Karibu Kenneth Bwire, twende kazi. Kenneth Bwire, basi naona tunatatizika mitambo hapa kwa sababu Kenneth si Bwire eh, kidogo naona tulikuwa naye kwenye laini ya simu lakini tumempoteza. Ah, tuta, tuta eh, nimeweza ku, kabla sijaingia hapa, nimeweza kuwa nimezungumza naye nikamuuliza swali hilo hilo kabla hatujampata kwenye laini ya simu. Tusikie sauti yake ya dakika chache zilizopita, muuliza ni vipi mambo yalivyo kuhusiana na Nakumat. BMJ maduka ya na Nakumati nayo ameingia mtego tu jinsi ambavyo vimekuwa na kampuni zingine katika taifa la Uganda kukosa kulipa ushuru, na huo mtego umewanasa kwamba hawajalipa uh, ushuru ambao unakadiria kuwa takriban dola elfu sabini na moja na hivyo mkusanyaji um, ushuru ambaye ni URA ameanza kuuza bidhaa za maduka haya kwa jumla kwa komun... URA manake Uganda Revenue Authority natumai ndio, na sasa kulikuwa na taarifa tulizoziripoti hata hapa kwa Sauti ya Amerika wiki iliyopita kwamba walikuwa tayari wameanza kuuza bidhaa ili kuweza wale ambao wanadai uh, kampuni hiyo kuweza kulipa uh, zile deni ambazo wako nazo. Je, hili lina, lina ni kuhusu hapo Uganda tu au linavuka mipaka mpaka nchini Kenya? Manake pia mzozo huo umekumba nchi hiyo jirani. Sasa wiki jana tuliangazia wakati ambapo URA ilichukua hatua ya kwanza katika mojawapo ya tawi e, nafikiri ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya kushtua ule mteja ambaye amekataa kulipwa wanapofanya kila mara. Sasa wiki hii ama hi leo, lile ambalo limeanza ni kwamba wanatembea katika matawi yote yaliyosalia, matawi yote sita, kunadi bidhaa zao hizi kwa, eh, kwa raia ambao wanahisi kununua wa bei nusu ya ile ambayo bidhaa hizo huuzwa. Kwa mfano kama ni dola moja ama dola mbili, sasa inauzwa dola moja. Ni maduka ya jumla amekuwa na msukosuko tu, bmj ni mwaka wa tatu sasa. Eh, ilivyo desturi, ilivyo kawaida na kampuni zingine hapa Uganda, maduka ya jumla yamekosa kulipa wale ambao wanaoletea bidhaa, yamekosa kulipa wafanyakazi, yamekosa hata kulipa ile rent, yani, eh, yale malipo wanaostahili kulipa mwenye jengo kila mwezi na hivyo yamekuwa katika mzozo wa kutolipa wafanyakazi wake na serikali sehemu yake ya ushuru kwa mwaka sasa. Ilivyo katika nchi jirani, pia kumekuwa na mzozo na haya maduka ya Nakumat. Ukumbuke kwamba yalianza na maduka ya Uchumi ambayo kwa sasa yamefunga. Sasa yamewafika maduka ya Nakumat na sasa Bwire, wale wanaosikiliza wanauliza swali hili, na nimeona likiulizwa hata kwenye mitandao ya kijamii na kwingineko, kwamba hii ni, inaonyesha nini kuhusu mustakabali wa maduka haya makubwa makubwa ambayo wengi walifikiria kwamba yanafanya vizuri. Na sio makubwa tu, maanake nini kwa maduka hayo makubwa na hata wale walio na vioski vidogo, maanake labda baadaye huenda pia wakaathirika moja kwa moja. Je, mji ya Afrika Mashariki itajulikana tu eh, ni, ni rahisi kwamba utakwenda katika masoko ama katika soko na ununue bidhaa unazotaka kwa bei ya chini ikilinganishwa na katika haya maduka ya jumla na hii ambayo imekuja katika mauzo ya mitandao, kwamba unaweza akampata mtu kwenye mtandao akakutafutia bidhaa unazotaka halafu anakuletea nyumbani, pia limechangia pakubwa, kiasi kwamba unapompata mtu unampa hela, unampa pesa, anaeza nakutafutia yeye, atakwenda kule kununua katika sehemu ambayo bidhaa zinauzwa bei rahisi, ili mradi zimeoshwa, ni safi anakuletea nyumbani kwako, sio lazima aende katika maduka ya jumla. Hilo pia limechangia, lakini la pili na la muhimu zaidi ni kwamba nchi za Afrika Mashariki zimekuwa na msukumo, imekuwa inapigwa na, na mawimbi ya kiuchumi. Uganda, takriban kampuni sabini na moja zimekimbia bunge, zikitaka kuokolewa, kupewa pesa na bunge ili zisiweze ku, kuanguka. Nakumati ilikuwa mojawapo zile nyingi, zimeweza kuanguka, zikiwemo hata kampuni za mawasiliano kama Runinga, zimeweza kuanguka na hazipo kwenye kwenye soko la kibiashara tena hivyo, na Nakumati inakuwa tu ni sehemu ya zile kampuni ambazo zinapigwa na mawimbi ya kiuchumi na mdororo wa shilingi za Afrika Mashariki. BMJ, shukran sana Kenneth Bwire, mwandishi wetu hapo Kampala, Uganda, kwa tathmini hiyo na taarifa ambayo bila shaka wale wanaotusikiliza wamejua hasa ni nini kinaendelea kuhusiana na mgogoro wa mzozo unaokumba kampuni hiyo ya Nakumat hapo Kampala. Labda tutarejea huko, lakini kwanza tuvuke mpaka tuingie katika nchi jirani ya Kenya ambako hali si tofauti, kama nilivyosema hapo mwanzo, na tumeweza uh, kupatana kumpata sasa kwenye laini ya simu msemaji wa kampuni ya Nakumat, Alfred Ng'ang'a. Na Alfred Ng'ang'a, hebu tueleze wakurugenzi wa kampuni ya Nakumat Holdings hapo Nairobi wana mipango ipi kuhusiana na kampuni hii na ni hatua zipi wanachochukua? Manake eh, kama ulivyosikia Bwiri akieleza hapo, hali ni mbaya, sio tu Uganda bali pia hapo Kenya na imetanda mpaka kule Rwanda. Wanachukua hatua zipi wakurugenzi? wamekuwa wakipia bidii kurudisha hasi ya kampuni. Kuna vitu mingi ambavyo wamekuwa wakiangalia na kutekeleza na kuongea pia na washika dao wa kampuni kutoka, ndiyo uh, turudishe kampuni kwa ule mlengo iliyokuwa ikiendelea hapo awali. Lakini mimi nimekuwa hapo Nairobi, si siku nyingi sana zimepita, na nilipoenda katika baadhi ya maduka yalikaa kwamba hakukuwa na biashara. Ah, ambavyo kama ambavyo ingetarajiwa. Hebu e, e, kwa kifupi tu tueleze ni nini ambacho kimepelekea hali hii, ikikumbukwa kwamba sio Nakumatt tu peke yake. Kabla ya Nakumatt kulikuwa pia na uchumi e, tueleze wasikilizaji waziwazi ni nini kilipelekea hali hii kuzorota kiasi hicho, hali hii ikia mahali ambapo imefikia kwa sababu ya shida kadhaa, miongoni mwa hizo ni pia management, uh, perspectives. Na zote hizo sasa zimeanza kurekebishwa kukiweka uh, mikakati ya ku vitu uh, uh, uh, uh, pia tumekuwa na shida ya kupata pesa za uh, Naam, lakini Ng'ang'a, uh, bila shaka wale wanaosikiliza sasa hivi wanasikia wewe unazungumza kama mfanyakazi yapo, na ni lazima uh, pia utengeneze jina la kampuni e, lakini kumekuwa na tetesi za kila aina na ningependa ueleze tu kinagaubaga ni nini hasa ambacho kimepelekea kuzorota kwa kampuni hii kiasi hicho kwamba asio tu hapo Kenya ni maeneo yote, ni nini kiini hasa uh, uh, bila kuzungumza kama mtu ambaye unafanya kazi hapo, ili watu wafahamu kabisa ni nini kinachojiri. Hali hii imefikia mahali ambapo imefikia kwa sababu ya shida kadhaa uh, uh, miongoni mwa hizo ni pia management perspective na zote hizo sasa zimeanza kurekebishwa ukiweka uh, mikakati ya kuensure uh, that vitu kama proper management standards are kept, na corporate governance pia. Tumekuwa na shida ya kupata pesa za uh, operations which is no more financing and therefore there are strategies that have now been put in place to ensure that all debts are managed in a proper way. Maneno ambayo yamekubwa kampuni mara nyingi si ikieneo peke yake. Uh, kuna kila biashara nchini ea ni Tanzania, Uganda, Rwanda, lakini uh, kuna zile nchi ambazo biashara haijakuwa uh, nzuri uh, kama ilivyokuwa imekusudiwa hapo awali na kwa hivyo uh, imebidi kampuni ichukue Uh, ambazo zitasaidia kampuni uh, zitasaidia. Kumekuwa na hata wafanyakazi ambao wamekuwa wakiandamana kudai haki yao mishahara na vitu sample hiyo. Je, hali hizi zote zinatatuliwa sasa na ni lini tutarajie hali kuimarika katika kampuni hiyo ya Nakumatt? Tatizo zote zinatatuliwa kwa wakati huu na tunatarajia kwamba uh, katika miezi miwili hivi uh, inayokuja tutakuwa tumetatua about 90 or 100% of the current challenges. Alfred, tukimalizia, najua unazungumza kama mmoja wa wafanyakazi of, wa Nakumat na kwa hivyo labda uko na matumaini makubwa, lakini tukiangalia taarifa tulizopata kutoka vyombo vya habari hapo Nairobi ni kwamba hata wiki iliyopita kulikuwa hata na uh, na matawi fulani ambayo yalikuwa pia yafungwe. Hi, hii inaashiria nini? Yote hayo yanaashiria kwamba sasa reorganization ya biashara imeanzia uh, in normal circumstances uh, when a business is uh, reorganizing some surgical cleaning will have to be done and therefore you look at your post centers and confirm that you only want to operate with uh, the branches that perhaps are operating in what we call sub optimally uh, kwa maana hasa ni kusema tumeangalia kuna yale maduka tunaona hayaleti faida inavyohitajika katika Uh, group nzima na hayo ya mengine mengi pia, maybe for the next few days or weeks utakuta duka mbili tatu zingine bado zitafungwa. Kwa wasikilizaji wetu walio katika maeneo mengine, kuna maduka yoyote ambayo yanaendelea na biashara sasa hivi au yamefungwa yakisubiri kama unavyosema hiyo uh, surgical reorganization. Maduka yote kwa wakati huu except yale ambayo yametangazwa kufungwa, yanaendelea na kazi kama kawaida. Saa uh, zingine utakuta bidhaa moja ama nyingine haipatikani, lakini inapopatikana tunachukua jukumu la kutuma hiyo bidhaa uh, kwa hiyo branch ama zingine zote, na tunazidi kujaribu vile tunaweza kuimarisha biashara. Mwisho kabisa hapo Nairobi ni maduka yapi ambayo yanaendelea na biashara uh, maduka yote uh, uh, yanaendelea na biashara. Shukran sana Alfred Ng'anga, msemaji wa kampuni ya Nakumat Holdings uh, hapo Nairobi, Kenya. Msikilizaji, katika sekunde chache tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani eh, kutoka hapa Washington DC. Na huku mgogoro kuhusu uchaguzi wa urais wa marudio nchini Kenya ukiendelea kushuhudiwa eh, kati ya muungano wa upinzani na chama tawala, Rais Uhuru Kenyatta amefungua rasmi vikao vya bunge la kumi na mbili hii leo licha ya kususiwa na wabunge wa muungano wa upinzani unaoongozwa na Raila Odinga ambaye ameendelea kushutumu Kenyatta kwa kukiuka katiba ya nchi hiyo. Hatua hii ya Kenyatta inajiri tu muda mfupi baada ya mkutano wa IBC uliokusudiwa kutafuta mwafaka katika maandalizi ya uchaguzi wa marudio ya urais kutibuka. Sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye amehudhuria kikao hicho na kutuandalia taarifa ifuatayo. Punde tu baada ya kikao cha tume ya uchaguzi nchini Kenya, IBC, pamoja na wahusika wakuu kutoka chama tawala cha Jubilii na muungano wa upinzani kutibuka, kwa kile duru za kuaminika zinaeleza kuwa ni kuwepo kwa utaratibu mpya ulionakiliwa kwenye kurasa zisizopungua tisa, NASA na Jubilii walionekana kushindwa kuvumiliana, huku NASA ambao ni muungano wa upinzani ukikilaumu chama cha Jubilii cha bwana Kenyatta kwa kutoonyesha umakinifu katika mazungumzo hayo. Hii ni baada ya naibu rais William Ruto, mwakilishi wa rais Kenyatta kufika mkutanoni takriban dakika 30 baada ya Bwana Odinga kuondoka. Lakini alipofika katika afisi za IEBC, Bwana Ruto aliweka wazi aliyomwambia Bwana Chebukati: tumemwambia Bwana chairman ya kwamba hata ingawaje tumesema alikuwa na mikutano mikutano ya usiku na wale wengine, tumemwambia haya ni mambo ambayo tulikuwa tunasema, kwa sababu tunajali ya kwamba tunataka uchaguzi wa huru. Na licha ya wabunge wa upinzani kususia ufunguzi wa vikao vya bunge la 12 chini ya uongozi wa Bwana Kenyatta, Bwana Kenyatta hakusita kuyapuzilia mbali madai yaliyoibuliwa na upinzani kuwa hana sheria inayomwelekeza kufanya hivyo no Licha ya kelele nyingi za kisiasa zinazoshuhudiwa wakati wa uchaguzi, nataka kuhakikishia kila Mkenya na dunia nzima kuwa kila kitengo cha serikali kinafanya kazi. Hamna pengo lolote la uongozi. Kenya inaendelea vyema sambamba na mkondo wa kisheria. Aidha, Kenyatta akiendelea kuhutubia wabunge ambao wengi ni wa mrengo wa Jubilee alisistiza kuwa serikali yake haitomvumilia yeyote atakayevuruga amani na usalama wa Kenya. Lakini huku Kenyata akihutubia taifa bungeni, Odinga na Kalonzo Msioka na wafuasi wao walikuwa katika uwanja wa Kibera, na hapa hawakusita kutoa kauli zao, kulbi azimio ya Kibira ya kwamba kama yale masafi yajatimizwa hakuna uchaguzi tarehe mwezi 7. Under Article 134 of Constitution 2010 Uhuru Muigai Kenyatta as asa temporary incumbent yeah. Kwa hivyo ukiwa wewe ni temporary president president yeah. Uwezi ukamfuta mtu yoyote, yote yeah. Uwezi ukafungua bunge yeah. Wewe ni temporary yeah. Tunaelewana hiyo yeah. Imeandikwa kwa katiba yenyewe and in black and white Nivuta ni kuvute ambayo inaendelea kushuhudiwa nchini Kenya, wiki chache tu kabla ya uchaguzi wa urais wa marudio. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa moja kwa moja kwenye laini ya simu tuko naye Kennedy Wandera akiwa hapo jijini Nairobi. Kennedy, taarifa hiyo inaeleza kwamba mkutano ulisambaratika. Sasa swali ni wameeleza ni lini utafanyika mkutano huo? IBC wametoa kauli yoyote ku kusema ni tarehe ipi ama ni lini ufanyike mkutano huo, maanake ni muhimu. Na niliweza kujaribu kufikia IBC lakini wakasema kwamba hilo hawataweza kulizungumzia sasa, na pia ilionekana kwamba wanajaribu kupichapicha hususan zile uh, ile nyaraka uh, zile nyaraka za kijitabu ambacho uh, upande, uh, upande wa Kenyatta na upande wa Odinga waliweza kupewa lakini uh, walieleza kwamba huenda pakawa na mkutano baadaye, lakini kutokana na mazungumzo ya hawa hizi pande mbili uh, kwa mujibu wa naibu rais William Ruto alieleza kwamba IEBC ilitaka kwamba wawe na mkutano Alhamisi, lakini upande wa jubilii ukasema kwamba itakuwa vigumu sana kuweza kuwa na mkutano huo Alhamisi kwa sababu watakuwa na baraza la mawaziri na vilevile, akaeleza kwamba huenda pakawa na mkutano basi uh, siku ya Ijumaa, lakini hilo bado halijathibitishwa. Lakini upande wa upinzani NASA hawakuweza kuelezea ndio ukisema tu, walieleza kwamba uh, wanaelekea na zile nyaraka walizopewa zenye kurasa tisa kuweza kuzisoma na utaratibu wa mazungumzo ambayo wangeweza kuwa nayo na baadaye wataweza kuzungumzia hili. E, bila shaka Wandera, huu mkutano o, ni muhimu sana kwa sababu pande zote mbili zimekuwa zikitoa uh, kila aina ya hisia lakini tutoke kwa mkutano, tuzungumzie yale yamejiri pale katika bunge la taifa, ambapo umeeleza katika taarifa yako. Uhuru Kenyatta, rais, amezungumza pale, akafungua rasmi. Sasa maanake uh, upinzani umesema ulisusia kikao hicho. Ni nini sasa kitarajiwe? Kuna kuna sababu yoyote? Uh, kunradhi, ni nini ambacho watafanya baada ya kususia? Maanake maisha yataendelea kwenye bunge maisha yanaendelea kwenye bunge vikao vya bunge. Sasa ni rasmi kwamba vinaanza, na alipofungua rais Kenyatta aliwaeleza wabunge bunge kwamba sasa ni jukumu lao la kuweza sasa kuyaweka matakwa ya wananchi wanaowakilisha katika bunge hilo na kuweza kuunda sheria ama miswada ambayo itasaidia nchi kuendelea mbele, na ifahamike kwamba kuanzia kesho kutakuwa na vikao vya bunge mabunge yote mawili kutakuwa na seneti na kutakuwa na vikao bunge la kitaifa. Kwa hivyo tunatarajia kwa kwamba kwa kwa wabunge wa upinzani sasa watahudhuria wata, wata vikao hivi, maanake zipo sheria za mabunge hayo. Iwapo uh, watakosa vikao fulani vya bunge, basi kuenda pia waka Uh, wakaadhibiwa kwa mujibu wa sheria za bunge. Kwa hivyo kuanzia kesho vikao vya bunge vinaingia yeah. Kwa hivyo Wandera, maanake naona muda ndo unakimbia sana na ni lazima tuzungumzie alojiri la kule Kibera. Ni kumaanisha kwamba eh, wale wa bunge ambao Jubilii nao na vyama ambavyo wanashirikiana navyo wanaweza kupitisha hata sheria mbalimbali bila hata ao wahusika kutoka upande wa upinzani. Naam, wanauwezo huo kwa sababu kwa mujibu wa Uh, waidadi walio nayo sasa uh, ni dhahiri shahiri kwamba wana uwezo wa kupitisha miswada kuwa sheria na kuipeleka kwa Rais Kenyatta kuweka kidole au sahihi, lakini kile ambacho upinzani umekuwa akilalamikia sana ni kwamba hizo sheria iwapo zitapitishwa, zitapitishwa kwamba kuonyesha kwamba ni wabunge wa Jubilii ndio waliopitisha, wala si bunge zima walivyo ah, wanavyodhani. Lakini sheria za bunge ni wazi kwamba hata wawe wabunge watano, iwapo hiyo ndio akidi au hicho ndicho kiwango rasmi kinachohitajika kupitisha mswada, basi kitapitishwa, mswada huu utapitishwa, na hamna hamna sheria yoyote ya bunge inayoonyesha Iwapo mswada ita, wa bunge utapitishwa, utakuwa itaonekana kwamba wabunge wa Jubilee ndio walipitisha, sheria itakuwa ya bunge zima. Asante ah, sana Kennedy Wandera, naona muda umetupa kisogo. E, lakini kwa wasikilizaji ambao labda ndio wanajiunga nasi ni kwamba pia Raila Odinga mgombea wa chama au muungano wa NASA amefanya mkutano pamoja na wenzake katika muungano huo, e, katika eneo la Kibera ambapo ameelezea kutoridhika kwake na baadhi ya mambo ambayo Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuyafanya na hapana shaka kwamba Uh, haya ni mambo ambayo tutaendelea kufuatilia kwa karibu kabisa hususan tukiwa na mwenzangu hapo Kennedy Wandera jijini Nairobi. Msikilizaji umekuwa ukisikiliza kwa undani kutoka hapa Washington Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nimeshukuru Kennedy Wandera mwenzetu Nairobi pale pamoja pia na mwenzetu kule Kampala Kennesi Bwire. Kwa kushiriki katika kipindi cha Kwa Undani hii leo. Pia ni mshukuru msimamizi wa kipindi Abdu Shakur Abud na msimamizi hapa studio Daniel Brown. Na kuaga mimi ni BMJ Mrithi nikisema alamsiki kutoka Washington.