Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, hapa studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari. Msikilizaji, karibu sana usikilize mambo, ikiwa leo ni Septemba 13, siku gani leo BMJ? Eee, Nam, leo ni siku ya Jumatano na ni siku ambapo tuna mengi, kama ilivyo desturi, ikiwa ni pamoja. Asante Shomari, unajua kuna vituko katika dunia hii, pamoja na kwamba kule Tanzania kuna watu kuna watu, jamaa ambaye ampatikana anatuhumiwa kwamba alio anawabaka wasichana wadogo na kuwalawiti hata watoto hawa wa vijana wanaume. Hii ni hali wala ya kustusha kidogo katika jiji hili kustusha, na, na watu wa, anasemaje wanapoulizwa watu wanapoulizwa, uh, uh, ni vipi ambavyo wanaelezea wanaelezea kuhusu hali hiyo. Hivi nimtegeshe mwanangu, ee, <laughs> <laughs> eh? A -a. <laughs> <laughs> mwanangu. e, ulifa eh? ah -ah msicheke, nimtegeshe mwanangu abakwe ili nimkamate ule mbakaji. Inawezekana hiyo hiyo uh, ni taarifa ambayo utaipata hivi punde, kwa sababu tuko na mwandishi wetu wa Tanzania George Jogopa, lakini tuna mengi zaidi sande mengi, kwa, pamoja mengi, na hayo mengi kama ulivyozungumza, tutaangalia kule nchini Uganda, kuna jaji ambaye ametangazwa kwamba ni mwendesha mashtaka wa mwaka, amepata tuzo kule kubwa. Tutaizungumzia hiyo hapo baadaye kidogo, kama ulivyosema BMJ Hali kadhalika tutakwenda moja kwa moja mpaka kule Mombasa, tutapata barazani ambapo watu wanazungumzia kuhusu maswala mbalimbali ambayo tutaweleza hapo baadaye. Na vilevile vile tukipata nafasi, tunaweza kukimbia mpaka kule Hollywood oh, bila shaka tutakimbia Hollywood, hatuwezi kuacha kupita. Tuko Marekani, lazima tupitie, tupate mambo yanayoendelea kule moto moto, eh, kwa eh, hivyo hivo, tunawambia wasikilizaji wakae standby, tuende kwa hii safari ya dakika thelathini na tunawahakikishia kwamba mtafurahia moja kwa moja. Tuende tusikie huko taarifa, uliozungumza kwamba kumezuka taharuki ta na hofu kubwa kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Hebu itueleze pale, tunaungana naye George Njogopa, hii tahadhu, taharuki imezuka, nini kinachotokea? Watoto wanafanyiwa mambo ya kutisha hapa, nini kinachoendelea? Kama <laughs> alivyodokeza taharuki na wasiwasi kwa baadhi ya wazazi hapa, Dar es Salaam katika maeneo hasa huko Tegeta na Kawe ambako kuna kijana mmoja anafanya shughuli zake za kuendesha bodaboda kuendesha amekuwa boda. Uh, akiwawinda na kuwalaghai watoto wa kike na wa kiume wakiume kisha wafanyana kule kitu kinaitwa ambacho ni cha hatari sana, akiwalawiti na kuwabaka. Kwa hiyo taarifa hizi zilipoanza kuzagaa mtaani, wazazi wamekuja juu, wengine wakienda polisi kutoa taarifa. Mzazi mmoja wa kiume <laughs> alikwenda kutoa polisi taarifa akimtaja huyo mtu lakini majibu aliyopewa huko polisi, kama wanavyomsikiliza vipunde, polisi tumeshaenda tumeenda wazo wazo, walichoniambia wananiambia vipi? Eti tumtegeshee hivi, nimtegeshee mwanangu e, ulifa <laughs> eh? ah <laughs> -ah <-a>. Msicheke eh. <laughs> nimtegeshe mwanangu eh, abakwe ili nimkamate ule mwa..., eh, mbakaji. Inawezekana hiyo ni mtu mzima pale kituo cha wazo pale, nikaa naye kituoni pale, mtu mzima anaambia mwende mkamtegeshe kwa sababu hizi kesi za watoto kusema sema hizi anaweza akaenda afu akarudi. Kwa hiyo mtegeshe, kwa hiyo mtegeshe mwanangu apa bakwe? Eti ni, ni awasho kama ki, kizibiti ni halali kweli? licha yule kusema aliye kuna aliye waona, hiyo si ushahidi hiyo? sheria ikoje? hey, watoto watizi kubakwa watafsiri kubakwa hey. watoto wanani wa, wa, wa, wa, wa, wa, alafu ndo tupeleke nani kesi mahakamani. Wanasikia hapo anasema amtegeshee mtoto wake abakwe. Ha, hapo njogopa kweli. Uh, hata mtamshi yenyewe hayo anatisha kabisa, maanake akimtegeshea sasa, itakuwa kwamba okay, tayari ashatendewa kile kitendo cha uh, unyama, alafu ndio tena waanze kwenda labda kutafuta polisi vipi? Njogopa hapo imetia kidogo simanzi na inachekesha maiko kwa mzazi hapa, ya anasema yani, mimi kuna nyoka hapa kisha nimpeleke mwanangu akae pale, ya mgonge kisha niweza kumkamata nyoka au nikamtibu mwanangu? Kwa hiyo mzazi alikuja juu kabisa, na akiwatumu wale vyombo vya ulinzi na usalama wanaohusika katika kulinda raia, anasema mimi nashangaa shangaa. Kwa hiyo sasa wanasema kwamba tayari washambaini huyo mtu na ameshatoweka hapo nyumbani, wanachokifanyia wao kumvizia vizia, watachukua adhabu wanajua wao wenyewe, lakini ndio maana hata mama huyu aliozungumza anasema kwamba hili tatizo ni kubwa. Kwa hiyo anatoa rai kwa watu watetezi wa haki za watoto, wanawake na haki za binadamu, wajitokeze kutafuta ha, ha, ha, haki ya, ya, hawa watoto kuweza kuishi kwa amani. Na sisi tunachotaka tunataka umma jamii ielewe kwamba kuna watu wa namna hii na tupinge, tusikubaliane na mambo kama haya, kwa sababu ni unyanyasaji wa watoto. Kwa hiyo huu unyanyasaji wa watoto, tunataka haki za binadamu kama wakitusikia, basi wachukue hatua. Haya, tunakushukuru sana George Njogopa kutoka hapo Dar es Salaam kufuatilia swala hili kwa kina. Basi eh, nakutakia kazi njema George, nakushukuru sana. Nawe pia kazi njema hapa Washington. Haya basi, kama mlivyosikia, baada ya kutoka huko Dar es Salaam, hebu tuelekee huko nchini Uganda. Kuna huyu jaji wa Uganda, hebu tuelewe zaidi hapa. BMJ Mridhi, ukifuatilia jaji huyu, natani kwamba jaji wa mahakama kuu ya Uganda jina lake Sande anajulikana kama Susan Okalani mm -hmm, amepata tuzo la kimataifa la kiongozi wa mashtaka wa mwaka, yaani international prosecutor of the year katika e, hafla ambayo imefanyika mjini Beijing kule China, Okelani ambaye e, kwa sasa anahudumu kama jaji wa mahakama kuu mjini Mbale kule Uganda ambako uh, mwandishi wetu uh, Kennes Bwire wa mara nyingi anaturipotia kutoka pale ametunukiwa tuzo hilo na jopo la kimataifa la viongozi wa mashtaka kwa kuongoza viongozi wa mashtaka katika uchunguzi mm, na kushtakiwa kwa washukiwa wa shambulizi la bomu lililotokea mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi ambayo liliua watu wapatao sabini na sita katika mji wa Kampala Sunday, yeah. Hiyo ni stori ambayo ilikuwa ni kubwa sana na hata hapa katika VOA tuliweza kuicari na ni shambulizi ambalo liliathiri raia wa Uganda, Ethiopia, Kenya, Ireland, Sri Lanka, India pamoja pia na Marekani. Na sasa chini ya uongozi wa huyu jaji, washukiwa no. wa shambulizi hilo walipatikana na hatia, na gazeti la Daily Monitor uh, hivi leo limeripoti kwamba katika mashtaka hayo ndipo ambapo vyo yaliweza kupelekea washukiwa kupatikana na hatia, na ndio uh, ya kwanza iliyohusu ugaidi kuwahi kufanyika katika kesi kubwa kiasi hicho ambayo iliwaita mashahidi themanini na nne kutoka mataifa mane. Kwa hivyo unaona ni kwa sababu ya uzito uzitowana vilevile ilivyohusu vile mataifa mengi Nnum. na, na ndio sababu huyu jaji ameweza, uh, kuenziwa na kutuzwa, uh, tuzo hilo ambalo ni la kipekee, na hasa kwamba yeye ni jaji mwanamke labda wa kwanza kupata tuzo kama hili kutoka eneo hilo. Nafikiri watajivunia hapa raia wa Uganda kwa kazi yake huyu jaji Susan Eh, Okalani na hmm. Si tu wanasema e, kesi hii kuhusisha Uganda peke yake, hii ilikuwa ni kesi ya kimataifa yeah, na kima wanasema kwamba imevuka mipaka katika kutafuta ushahidi, katika kutafuta e, kufuatilia kesi hii wamesema, kama umetaja nchi hizo zinazungumzwa hapo Tanzania hmm. e, Somalia, pia Uingereza, mpaka Marekani, kwa hiyo ni kesi ambayo ilikuwa ni ukubwa wa aina yake. Ina Inam, na unajua na, sana hizi kesi zinazohusu ugaidi wa ni ngumu sana kuweza kuzitatua mara nyingi. Eh, inakuwa ni vigumu sana maanake, zikihusu watu wengi kutoka mataifa mbalimbali itakuwa ni vigumu sana hata kuwaleta pamoja kuwafikisha mahakamani. mm -hmm. Kwa hivyo huyu akiwa prosecutor na kama tulivyotaja, kwa wale wasikilizaji wanasikia stori hii kwa mara ya kwanza, wakati huu alikuwa prosecutor, na inaonekana katika utendakazi wake pia ameweza kupandishwa cheo na kuwa jaji wa jaji, mahakama bila shakabila shaka. Na naona sasa punde twende tuangalie ni yapi najiri katika uh, chumba chetu cha habari <laughs> Naam, wiki moja baada ya utawala wa rais Donald Trump kutangaza kumaliza mpango wa kuwapatia wale waliokuwa hapa Marekani, waliokuja hapa Marekani wakiwa watoto na wazazi wao bila nyaraka za kuishi nchini, maarufu kama DACA Baraza la Congress limesimama pamoja na wahamiaji ambao ni Wamarekani wenye asili ya Asia, katika hali ya kuonyesha ushiriki wa watu wa matabaka mbalimbali hasa mbali, vijana na wafanyakazi ambao hadhi yao ya uhamiaji ipo mashakani. Mwenyekiti wa kundi la wawakilishi wenye asili ya Asia Pacific Judy Chu amesema kwamba wapo kwenye baraza hilo kuwatetea vijana 1108, ikijumuisha 1130 e, wenye asili ya Asia na Pacific ambao waliletwa nchini Marekani wakiwa watoto, kitu ambacho ni makosa au si makosa yao. Korea Kaskazini imetoa ujumbe mpya ikiwa ni kujibu vikwazo vipya vilivyowekwa na baraza la usalama la Umoja Mataifa kutokana na mwendelezo wa programu za nyuklia. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo kupitia shirika la habari la nchi hiyo KCNA imeeleza wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini kwamba vikwazo hivyo vipya vinalenga kulitaabisha kabisa taifa hilo na watu wake kupitia kuzuia kabisa ustawi kwa vikwazo hivyo vya kiuchumi. Han Tae Song, ambaye ni balozi wa Korea Kaskazini katika Umoja wa Mataifa, alipokuwa katika mkutano wa kudhibiti maswala ya silaha mjini Jeneva, amesema kwamba Marekani itakabiliwa na maumivu makali kwa kuchukua jukumu la kuwa mstari wa mbele kushinikiza vikwazo vipya kupitia baraza la usalama la Umoja Mataifa. Kesi inayomkabili mwanaharakati raia wa Taiwan nchini China kwa mashtaka ya ukandamizaji inaendelea kuzua hali ya kumbu, kumbukwa hasa kutokana na kudhoofisha uhusiano baina ya Beijing na nchi yanayotokea ya mshtakiwa katika kesi ya raia huyo wa Taiwan Li Ming-chi, ambaye anakabiliwa na kifungo cha miaka kumi gerezani na raia mwingine wa China kwa pamoja wanakabiliwa na matumizi ya nguvu katika kuboresha demokrasia ya vyama vingi nchini China, na kesi hiyo imekuwa ishara ya kuonyesha namna ya watu wa Taiwan walivyogawanyika katika maswala ya siasa. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amevunja mipango ya kutembelea baraza kuu la usalama mwezi huu ikiwa ni katikati ya ukosoaji unaoongezea kimataifa kwa namna ambavyo ameshughulikia ghasia za magharibi mwa Myanmar ambazo zimewalazimisha Waislamu wenye asili ya Rohingya kukimbilia Bangladesh. Msemaji wa serikali Zaw Tay amesema mapema hii leo kwamba mshindi huyu wa tuzo ya amani ya Nobel atabaki nchini Myanmar kushughulikia hali ya usalama iliyo mashakani kwa sasa. Aung San Suu Kyi amekuwa akionekana kama nembo ya demokrasia kutokana na kushughulika kwake kwa kipindi kirefu na utawala wa kijeshi wa zamani wa Myanmar. Kipindi ni VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unasafiri basi, alasiri hii safiri na VOA Express moja kwa moja, tukiwa tunakuletea mambo mbalimbali. Usikose pia kutuangalia kwenye mtandao na kuungana nasi huko www. VOA Swahili Com. Na iwapo una ujumbe wowote ungependa kututumia, tuko na namna nyingi sana za kupokea ujumbe, ikiwa ni pamoja na kututumia kwa njia ya Twitter. Uh, tuko at VOA uh, Swahili, na vilevile kwenye Facebook unaweza kutupata pale kwenye ukurasa wetu at VOA uh, Swahili. Tuko pia kwenye Instagram bila shaka. Unaweza kutuma ujumbe pale ukatuandikia yoyote yale unafikiri kuhusu matangazo yetu na tutaweza kusoma na kuweza eh, kukushirikisha pia iwapo kutakuwa na uwezekano huo. Sande Shomari, tuelekee Mombasa unafikiria, moja kwa moja Amina ameandaa taarifa kule Mombasa katika swala katika kitengo au mambo ya barazani hii leo, tutaungana naye Amina akiangalia basi vijana kule Mombasa Kenya, mm -hmm. wanazungumzia yale ambayo yanawasukuma kushiriki uchaguzi wa marudio wanaokuja uraisi tarehe 17 mwezi Oktoba ya bila Hef shaka, pia swala la ajira na pia mabadiliko wakiataja katika kuleta usalama na kuangalia mambo ya kuzuia uhalifu. Shukran sana kutoka Washington DC. Leo katika Barazani, ikiwa tumesalia na siku za kuhesabu kuingia katika uchaguzi wa marudio nchini Kenya, ambao ni uchaguzi wa urais, na ndani ya debe tutakuwa na Rais Uhuru Kenyatta na mgombea wa NASA Raila Odinga. Na barazani leo tunaangalia, je, uongozi wa urais kwa vijana una maana gani? Niko na vijana nikiwa katika mtaa wa majengo hapa Mombasa. Majina naitwa Abdul Nasir na miaka ishirini na mbili. Mimi kama nikiwa kama kijana miaka ishirini na mbili nikiwa naenda kupiga kura taka kwanza viongozi ambao wamechaguliwa hawa tayari, ambao wamechaguliwa na ada atachaguliwa tena tarehe kumi na saba, nataka waangalie maswala mengi kuhusu vijana hasa ajira. Hakuna ajira mpaka sasa, wengi wetu tumemaliza college lakini tujapata employment. Hakuna entrepreneurial skills ambayo serikali imetusaidia hakuna capitals. Nataka serikali hasa serikali kuu national government ishirikie sana mambo mambo ya ajira. Mimi ni Kasim Muhammad kutoka u mtaa wa Majengo, miaka ishirini, na ninapopiga kura, ningependa kupigia swa swala la la change swala la ukombozi kutoka haya majanga ambayo yanatusibu ya katika mtaa wetu na katika nchi yetu hii. Unapoangalia huu muda wa kampeni ambayo uliisha uli unge ungeona kuwa vijana wengi walikuwa hawajihusishi katika mambo ambayo hayafai katika jamii, simply because wao wameshughulishwa katika kitu ambacho labda like, kina manufaa kwao na kitu ambacho labda like, kinachukua muda wao, na pia wanafaidika kutokana na zile kampeni kwa njia tofauti tofauti, kulingana na mtu mwenyewe. So ungependa kutilia upato zaidi kile ambacho mwenzangu hapa amezungumzia kuhusu ajira. Unajua, ajira si kwa ni, ni pia ni njia ya kupitisha ule muda na kupata kitu kidogo kutokana na ile ajira. So, ningependa wale viongozi wetu akiingia maswala ya kama vile hizi contracts, watu tunaona katika katika hizi gazeti mara nyingi, ha zinasaulika, lakini ukweli wa mambo ni kuwa zimechukuliwa na watu wa pale, pale wale wale viongozi ambao tumewaingiza katika, katika uh, serikali wao ndio ambao wanazile zile contract na sisi hatupate upato na ni Amina Chombo hapo ametayarisha uh, makala hayo ya barazani wa Kenya hapo akizungumza uh, kuhusu jinsi wanavyojitayarisha kwa uchaguzi mkuu na ni nini ambacho wanatarajia hawa wa, wa, wagombea waweze kufanya ili wao wapate kura zao. Na tuna mengi zaidi katika barazani, tunaweza labda kucheza katika siku nyingine uh, kwa sababu pia wanaongeza kuhusu usalama na masuala mengine mengi e, lakini naona watayari mwenzetu Ee, mkamiti kibayasi yuko hapa studio 15 amejaa tele, anasema mkamiti ana vitu vingi vya kutuambia leo, akiangalia kule mambo ya Hollywood Nicki Minaj na John Mayer, kulikoni naye Randy Jackson alipi basi? Mkamiti, karibu tu. <laughs> mambo amejaa tele kama nini, kama pishi la mchele. <laughs> <laughs> Naam, kabisa. Basi kama tunavyofahamu kwenye mitandao ya kijamii, habari zimekuwa moto kweli kweli, ni kuhusiana na mwanadada Nicki Minaj na John Mea, umekuwa wakitupiana maneno ya kimapenzi kwenye Twitter. Tukio lilianza pale Mea alipotweet, ninatumia muda wangu mwingi sana siku zote kujiuliza kama Nick Minaj atanipenda au la. Basi unajua nini kilitokea hapo? Aha, nini? Chini ya dakika thelathini Nick Minaj aliitaja nyimbo ya Mea aliyotamba nayo sana mwaka elfu mbili na moja, kama utakumbuka, akimjibu mwili wangu utakuwa sehemu ya mapenzi yako. Haikuishia hapo basi. Mea aliendelea kutuma ujumbe please hold, na maneno mengi kweli. Alielezea basi ni maneno ambayo wamekuwa wakitupiana kuhusu maswala ya mapenzi. Sasa mashabiki wa watu hawa wawili wanajiuliza ni kitu gani hichi kinachoendelea kati ya wa wawili hawa, wanataka kudate ama ni nini? Manake ni hisia za kimapenzi kutoka mwanzo hadi mwisho. Lakini ha, mpaka inyembe. Sasa hmm. bado haijafahamika. Mambo yakishakuwa moto na majibu kupatikana, basi bila shaka Hollywood Reporter, ha, ato atatuleta <laughs> <laughs> mambo mazito. Tukiachana na hayo mambo, vile vile kulikuwa kuna tamasha kule um, Texas uh, Houston, ambapo kama tunavyofahamu, Beyonce yeye ametoka katika jimbo la Texas mm. Alifanya tamasha hili akiwaunganisha na macelebrity wengine ili kuweza kuchangia fedha kwa ajili wa waathirika wa kimbunga havi mm. Hakuwa Beyonce peke yake, hali kadhalika huko alikuwepo pia Asha, alikuwepo Janet Jackson, na kikubwa zaidi kinachozungumziwa hivi sasa, mbali ya hao macelebrity wote kuwepo mm. humo ni kuhusiana na, na mkamishi, bila kusahau pia mm. Lupita Nyong'o yes. Alikuwa ni moja <laughs> <laughs> Lupita Nyong'o walikuwepo huko, ujakosea bmj. Nakwambia ni walikuwepo watu wengi kweli kweli kwa sababu walikuwepo uh, Kelly Rowland alikuwepo Justin Bieber, George Clooney ni wengi sasa. Nikianza kuwapa orodha ni kwamba muda hautatosha, lakini kwa kifupi ni kwamba Janet Jackson alipata wasaa pia wa kuingia stejini na kuweza kuimba kitu kwa ajili ya wale waathirika wa kimbunga Harvey kwamba yupo nao pamoja. Wapo katika wakati huu wakishirikiana kwa shida na raha, lakini baadaye Janet Jackson akiwa jukwani basi machozi iliweza kumtoka na akatumia mikono yake miwili kujiziba uso. Lakini sasa hapo watu hawakuelewa ni nini. Lakini akasema this is me. Sasa mashabiki wanajiuliza kwa nini akasema hivyo, ni kutokana na kwamba vile um, yupo sasa hivi katika talaka na mume wake Almana ambaye wamekuwa katika ndoa kwa miaka mitano sasa. Basi leo hivi tunavyozungumza, mm, kaka wa Janet Jackson, Randy Jackson, ameibuka na kuzungumza na USA Today akisema kwamba mahusiano ya ndoa ya dada yake na mumewe Almana ambaye anatokea Qatar yalikuwa ya manyanyaso basi sasa hapo, watu wanasema aha, basi huenda pengine ndio maana Janet aliimba kwa hisia na akaanza kulia akikumbuka yale yaliyotokea katika ndoa yake. Basi msikilizaji, ukitaka kujua mengi sana, ungana na Mkamiti Kibayasi katika Zulia Jekundu la VOA Swahili siku ya Ijumaa. Ingia katika voaswahili.com. Shukran kwa kuwa nami kwako, Sande Shomari na BMJ Mridhi. Asante sana Mkamiti, Mkamiti Kibayasi, tutasikiliza mengi zaidi kwenye zulia jekundu, zulia jekundu kundu, bila shaka Sao, na, na pia wanaweza kuingia pale kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili na vilevile vile kwenye, kwenye Facebook watapata mengi sana kutoka kwa Mkamiti Kibayasi ambaye ni ripota wetu kule, kule Hollywood. Mara nyingi huwa hatembei kule lakini anapata story nyingi kweli ambazo ah, tunazitengeza <laughs> hapa bila shaka. Haya <studio. laughs> ah, basi Sunday, twende masuala ya muziki, lazima upate muziki Express bila kupata muziki hujachangamka bado BMJ. Piga vitu vizito. Basi tuangalie hapa muziki ni mwanamuziki ambaye anapendwa sana Mkamiti Kibayasi. Huyu si mwingine akitoa kundi la Wasafi anaitwa Raivani anakwambia nini? Ametoka na kitu hicho kizito, ndio kina tamba za ametoka nacho. Anakwambia dada, amka, unaibiwa usidate na njonja za mapenzi icheko bandi ausu <laughs> kumbe ana pitendi maufundi <laughs> toka Tanga na Zenji vionjo mitego naseashikepochiumwagechenji Changanya kiunoni shanga marashika mauko uko pepon mtoto sauti kinanda ya kumtoa cha tupangon ukisha tafuna karanga utaki ata ende sokon anapuchuna mafaranga. Unabaki na vumbi fukon kiwa na peso tasifiwa kitambi. Baby, me I like that, na kukupamba kwenye simu video Snapchat umehana manadi mangi anamuta sweetheart sana kesha jimu kutafuta six pack na ibiwa kuchosa ukipita na shati na moka, lazima watashoboka. Wakiomba lift, ogopa miguu dash, podivishoka michunguze, cheni toroka, nywele na pochi kakopa eh. Usije kuyavamia yasije yakakutesa, hawachelewagi kukimbia. Kuna wenzako wanalia, walizani mapenzi pesa, kwenye suruali vibamia muunga ferali hatakuwa na rijali, wakati chumani webeki ukifunga moja tuchali. Mbara, Mbara, barabara kabisa wow! Anatoweka mwanamuziki, umemwita nani? Sandi Shomari na na, na, hapo amesema kuhusu uh, six pack, kutafuta six pack hapo. Mimi nimependa, maana yake hata najaribu kuzi, uh, kuzitafuta na huenda nikazipata hivi karibuni na sasa, yeah. Katika masuala ya teknolojia uh, ni kama tulivyowaeleza hapo jana kuhusiana na simu ya iPhone. Uh, X ambayo inajulikana kama iPhone 10 pia. Uh, na leo mwenzetu Harrison Kamau anatuarifu zaidi kuhusu simu hiyo na hatua mpya iliyopigwa na kampuni ya elektroniki ya Apple ya kuzindua simu hiyo mpya hapo jana. Uh, ambayo katika familia wanaendelea kuiita iPhone lakini na majina tofauti, majina mengi tofauti. Hebu uh, tuende moja mpune kwa moja mpaka kwake Harrison Kamau. Asante sana mwenzangu Sandey Shomari na BMJ Mureidhi, ukiwa kule studio 15 VOA. Basi kwenye teknolojia hivi leo tunaangazia kuzunduliwa kwa simu ya iPhone mpya kabisa, lakini kwanza, hebu tuangalie historia ya iPhone iliyoanza takriban miaka kumi iliyopita. Ubunifu wa iPhone ulianza pale mbunifu Steve Jobs alipotoa ombi kwa wahandisi wa kampuni ya Apple Incorporated mwaka wa la kutathmini kuhusu utumizi wa vifaa vya kielektroniki vinavyoweza kutumia kidole kubonyeza yani touch screen. Kufikia mwaka wa 2006 ndoto hiyo ilikamilika na iPhone ya kwanza ikatolewa mwaka wa 2007, ya pili ikawa iPhone 3G mwaka uliofuata wa 2008, kisha iPhone 3GS mwaka wa 2009, alafu baadaye ikawa ni iPhone 4 mwaka wa 2010 iPhone 4S ilifuatilia mwaka uliofuata wa 2011, kisha iPhone 5 mwaka wa 2012. iPhone 5 na iPhone 5S na vilevile 5C zikawa zimefuata mwaka wa 2013. iPhone 6, 6 Plus ilifuata mwaka wa 2014, huku iPhone 6S Plus mwaka uliofuata. iPhone SE pamoja na iPhone 77 na hatimaye mwaka huu ambapo tumeshuhudia iPhone 88 na. Basi tunapozungumza ni kwamba kampuni ya Apple Jumanne, imezindua simu yake mpya kabisa aina ya iPhone X ama iPhone 10 inayogharimu dola 1000 ikisema kuwa inafungua ukurasa mpya katika mawasiliano ya kizazi kipya. Mkurugenzi mkuu wa Apple Tim Cook amezindua simu hiyo kwa mara ya kwanza kwenye ukumbi wa Steve Jobs ambao ulipata jina kutokana na mwanzilishi wa iPhone Steve Jobs miaka kumi iliyopita. Swali kubwa ni je, ni watu wangapi wako tayari kutumia dola elfu moja kujipatia simu hiyo? Basi kwako Sande Shomari na BMJ Mridhi. Safi kabisa, Harison Kamau, asante sana. Labda BMJ Mridhi utakuwa uko tayari kutumia dola elfu moja kupata hii simu, maana si mchezo hii simu imekuja na mbwembwe nyingi lakini watu wanajiuliza kweli kweli kuhusu hii bei. Kwa kusema kweli, dola elfu moja kwangu sitaweza kutumia, manake kule ninakotoka dola elfu moja ni ploti mzima <laughs> <laughs> labda wakati ikiteremka bei labda tutaangalia <laughs> Na msikilizaji, katika tafakari ya leo, mwanafunzi mmoja wa shule ya upili katika kaunti ya Homa Bay huko nchini Kenya mpatikana na bunduki ambayo amekuwa akibeba akiwa darasani. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba mwanafunzi huyo wa shule ya upili ya Orero alikuwa anatumia bunduki hiyo kuwatisha wanafunzi wenzake walipokataa kumpatia chochote alichokitaka. Na iwapo unadhani msikilizaji kwamba bunduki hiyo ni bandia, polisi wa Kenya wamesema ni bunduki hatari mno ya aina ya kipekee ambayo asili yake ni hapa Marekani mwanafunzi huyo amesema kwamba alikuwa amepewa bunduki hiyo kama zawadi na jamaa wake wanaoishi hapa Marekani. Tafakari hayo sare sana kwa tafakari hiyo, BMJ Mridhi. Basi moja kwa moja, BMJ, hebu tuangalie kwenye maswali jana. Yani tuliweka swali kwenye mtandao kwa wasikilizaji wetu tukiuliza kufungwa kwa maduka ya Nakumat kule Uganda kuna maanisha nini kwa biashara Afrika ya Mashariki? Naam, na wamejibu kwa wingi kabisa, wingi kabisa. Uh, tukianza naye jemedari Anzurun anasema Nakumat ikifunga what is the big issue. Anaongea uh, kwa Kiingereza hapo, anasema most of us, uh, do not uh, shop at Nakumat at Nakumat Nekumat haki hii Afrika iko hi na shida sana. <laughs> na <kwambia laughs> maneno mazito hayo. Piusi, Piusi Dankala wa Ngoma anasema bana ingia uchezi, alifunga duka lake ni mkwepa kodi, na hayo ni mawazo ya watu. Naye George Molele anasema yuko pale Tanzania, anasema walitangaza kuuza hisa mwezi Machi, ila kama la Arusha tayari eh, choka mbaya. Haya, Gleson Mgisa anasema akiwa kule Mbeya, ni wakati wazawa kuendesha biashara zao na kunufaika na nchi yao. Wazawa tusifungiwe macho na wabepari, kwa sababu aa, wanatuimarisha kuwa tegemezi wa bidhaa za Ulaya. Tuige ufanisi wao na tuuze, tuuze bidhaa zetu, sio zao, tumalize. Naye Mbaga Karimu Mbaga anasema hiyo ni ishara mbaya sana na mdororo wa uchumi. Na msikilizaji, kwa hiyo hayo maoni yake Mbaga Karimu Mbaga. Tunaona TM zimekimbia sana na ndio mwisho wa VOA Express hivi leo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Na mimi naitwa Sunday Shomari, nakuambia kaa chonjo, usikose kuungana nasi hapo kesho kwenye VOA Express tena, muda na wakti kama huu. Alasiri njema.