Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Wakati huu hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano, Septemba 13 mwaka 2017, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mitabende 19 na 22, karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, ofisi za haki za binadamu katika umoja wa Mataifa huko Burundi zimeshambuliwa. Na katika habari nyingine, jiji la Rwanda limetangaza kuanza zoezi la kuhamasisha, uh, kuhamisha kwa nguvu shughuli za watu binafsi kwenye maeneo ya mabonde. Basi msikilizaji, sikiliza dakika 30 za matangazo haya ya VOA ambayo pia inasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kama kawaida, leo hii BMJ Muridhi atakusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba nchi za Tanzania na Uganda ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zinachunguzwa na Umoja wa Mataifa dhidi ya tuhuma kwamba zinakiuka masharti iliyowekewa Korea Kaskazini. Katika taarifa uh, iliyotolewa na Umoja huo, nchi hizo mbili ni miongoni mwa nyingine ambazo umoja huo unasema zimeendelea kufanya biashara na taifa hilo wasi ambalo limegubikwa na mzozo wa kimataifa kufuatia hatua yake ya kuendelea na mpango wa zana za kinyuklia. Jeshi la Marekani limesema leo Jumatano kwamba limetekeleza mashambulizi ya kupitia angani nchini Somalia dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab walio na ushirikiano na kundi la kigaidi la Al-Qaida na kuua wanamgambo sita. Kundi la Al-Shabab linapigana kutaka kupindua serikali ya mpito inayoungwa mkono na mataifa ya magharibi kwa madhumuni ya kutoa uongozi wa nchi hiyo ya upembe wa Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kituo cha kijeshi cha Marekani katika bara la Afrika, AFRICOM, kimesema kupitia taarifa kwamba Marekani ilitekeleza mashambulizi matatu mwendo wa saa nane na robo asubuhi ya leo saa za Afrika Mashariki. Taarifa hiyo imeeleza kwamba mashambulizi hayo yalitekelezwa katika sehemu iliyo takriban kilomita 260 kusini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Korea Kaskazini imetoa ujumbe mpya ikiwa ni kujibu vikwazo vipya vilivyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutokana na maendeleo ya programu ya nyuklia. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo kupitia shirika la habari la nchi hiyo KCNA imeeleza wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini imesema kwamba vikwazo vipya vina lengo kuitaabisha kabisa taifa hilo na watu wake kupitia kuzuia kabisa ustawi wa kiuchumi na kwa vikwazo vya kiuchumi. Han Taisong, ambaye ni balozi wa Korea Kaskazini katika Umoja huo wa Mataifa, alipokuwa katika mkutano wa kudhibiti maswala ya silaha sila mjini Jeneva kule Uswizi, amesema kwamba Marekani itakabiliwa na maumivu makali kwa kuchukua jukumu la kuwa mstari wa mbele kushindikiza au kushinikiza vikwazo vipya kupitia baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwingineko ni kwamba kundi moja la watu walojihami leo limevunja na kuingia katika uwanja ulio na majengo ya tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura tukio hilo limejiri wiki moja tu baada ya tume ya umoja wa mataifa kuripoti uwezekano wa kuwepo visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi hiyo ya Burundi, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kiholela, kukamatwa ovyoovyo, kuteswa, kubakwa na kupotea kwa raia. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusiana na uharibifu uliotokana na uvamizi huo. Kufikia sasa, nchi hiyo imekuwa ikikumbwa na mzozo wa kisiasa baada ya rais Pierre Nkurunziza kuwania tena na kushindwa katika uchaguzi wa muula wake watatu uliozua utata. Na wafanyakazi wa dharura na kikosi cha kijeshi cha taifa wameendelea kutafuta wale wote wanaokabiliwa na hali mbaya ya eneo la Florida Keys iliyosababishwa na kimbunga ama, huku Ufaransa na Uingereza zikiahidi kuboresha mwitikio wake uliosababishwa na dhoruba katika himaya zake za Caribbean. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametembelea kisiwa cha Saint Martin na Saint Bathme hii leo. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Huko nchini Kenya, hali ya kisiasa bado ni yavuta ni kuvute, ambapo upinzani bado unasisitiza kwamba hautashiriki uchaguzi wa marudio katika nafasi ya urais hadi masharti yao yatakapotimizwa. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi, Kenya. Ni lazima masharti yetu yatimizwe, la sivyo, hamna uchaguzi. Hii ndiyo kauli mpya muungano wa upinzani unaoongozwa na Raila Odinga kwa tume ya uchaguzi IEBC baada ya kusisitiza kauli hiyo katika uwanja wa Kamkunji eneo la Kibera jijini Nairobi, katika mkutano wa hadhara hapo jana. Upinzani bado unasisitiza kuwa afisa mkuu mtendaji wa tume ya uchaguzi Ezra Chiloba na maafisa wengine sita wa tume hiyo ni sharti wa jiuzulu, la sivyo hapata kuwa na uchaguzi Oktoba tarehe 17. Moses Wetangula, ambaye ni mojawapo wa vinara wa muungano huo, akizungumza kwa niaba ya Raila Odinga na Kalonzo Musyoka, anasisitiza kuwa IEBC ni sharti ige mataifa yaliyokuza demokrasia ya uchaguzi. Hatutashiriki uchaguzi wowote ambao utaonekana ibada ambapo tutapata viongozi wanaochaguliwa na tarakilishi tashiriki tu uchaguzi ambao utakuwa haki na wazi ambako tume ya uchaguzi inaendesha uchaguzi bila kuwepo masharti ya mawakala wa vyama husika. Aidha, muungano huu wa upinzani unasisitiza kuwa wabunge wake hawatoshiriki shughuli zote za bunge hadi wakati ule kura itaandaliwa na rais mpya kuapishwa kwa mujibu wa sheria. Wabunge wetu hawatashiriki vikao vyovyote vya bunge au kamati zozote za shughuli za bunge, kwa sababu mabunge haya mawili hayana vigezo vya kisheria vinavyoyalinda. Kwa hivyo vikao vyovyote vitakavyoendeshwa katika mabunge hayo vitakuwa vya muungano wa Jubilee. Huo ndio utakaokuwa mtizamo wetu. Lakini je, vipengee vya kisheria vinaelezaje iwapo uchaguzi wa urais hautoandaliwa katika kipindi cha siku 60? Bob Mkangi, mtaalamu wa maswala ya katiba, anaeleza yale mambo ambayo ukiangalia yamekusudiwa katika sheria na ni sheria ya uchaguzi yanayo pengine wezesha tume ya uchaguzi iweze kuhairisha eh, uchaguzi. Ni mambo ambayo pengine ni tukizingatia mambo pengine, eh, mikasa mikubwa, upotofu wa, uh, wa wa amani kwa hali ya na kiasi cha, cha, cha, cha juu zaidi. Uh, hayo ndio mambo ambayo yanaweza kuzingatiwa ili pengine uchaguzi ifanyike ama huweze kuahirishwa. Na je, kususia kwa shughuli za bunge pamoja na kutoshiriki katika kamati za bunge hilo kuna athari gani kwa bunge zima? Bob Mkangi tena anaeleza. Pengine shughuli za bunge zinaweza kucheleweshwa kwa sababu upande wa upinzani hujawasilisha majina yao, lakini kama nilivyosema, hili swala litaendelea vilivyo, nadhani pengine Jubilia watatafuta mbinu mbadala, na kando na upinzani kusisitiza kuwa wataelekea mahakamani kuwashtaki maafisa hao wa ambao wanasema walihujumu uchaguzi wa urais. Shirika moja la kutetea haki za kibinadamu Kura Yangu, sauti Yangu, limewasilisha maombi mbele ya mkurugenzi wa taasisi ya mashtaka ya umma Keriako Tobiko kuanzisha uchunguzi dhidi ya maafisa hao wa IEBC. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA swahilicom. Vilevile tunasikika katika simu ya mkononi, andika m nukta VOA swahilicom. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya msako katika makampuni ya madini ikisema kuwa hayalipi kodi zao inavyostahili. Wataalamu wanasema hatua hiyo inaweza ikawasababisha wawekezaji nchini humo kushindwa kuwekeza katika nchi hiyo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jill Craig anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa studio na Sande Shomari. Serikali ya Tanzania hivi karibuni ilikamata madini ya almasi yenye thamani ya dola milioni 15 kutoka kampuni ya Uingereza ya Petra Diamonds na kuishutumu kampuni hiyo kwa kushusha thamani ya madini hayo. Mwezi Julai, serikali hiyo pia ililazimisha kampuni ya madini ya dhahabu ya Akasia kulipa dola bilioni 190 ikisema kwamba ni kodi ambayo haikulipwa kwa maneno yake Rais wa Tanzania John Magufuli anasema wataalam na watafiti mbalimbali nchini Tanzania wametoa maoni yao kuhusu sakata hilo la madini nchini humo, ambao linagonga vichwa vya habari kwa sasa, wakisema kwamba hatua ni muhimu zinatakiwa kuchukuliwa ili kunusuru uchumi wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kesi inayomkabili mwanaharakati raia wa Taiwan nchini China kwa mashtaka ya ukandamizaji inaendelea kuzua hali ya kukumbukwa, hasa kutokana na kudhoofisha uhusiano baina ya Beijing na nchi anakotoka mshtakiwa. Katika kesi ya raia huyo wa Taiwan, Leiming che ambaye anakabiliwa na, ki, anakabiliwa kifungo cha uh, miaka kumi gerezani na raia mwingine wa China kwa pamoja wanakabiliwa na matumizi ya nguvu katika kuboresha demokrasia ya vyama vingi nchini China. Na kesi hiyo imekuwa ishara ya kuonyesha namna watu wa Taiwan walivyogawanyika katika maswala ya kisiasa. Na wiki moja baada ya utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani kutangaza kumaliza mpango wa kuwapatia wale waliokuwa Marekani, waliokuja Marekani wakiwa watoto na wazazi wao bila ya nyaraka za kuishi hapa nchini maarufu kama DACA, baraza la Congress limesimama pamoja na wahamiaji ambao ni Wamarekani wenye asili ya Asia katika hali ya kuonyesha ushiriki wa watu wa matabaka mbalimbali mbali. Hasa vijana na wafanyakazi ambao hadhi zao za uhameaji zipo mashakani. Mwenyekiti wa kundi la wawakilishi wenye asili ya Asia Pacific, Judy Chu, amesema kwamba wapo kwenye baraza hilo kuwatetea vijana laki nane ikijumuisha vijana 130,000 wenye asili ya Asia Pacific ambao waliletwa hapa Marekani wakiwa watoto, kitu ambacho si makosa yao. Nam, huko nchini Burundi, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeshambuliwa na kundi la watu wasiojulikana usiku wa kuamkia hii leo jijini Bujumbura, katika kata ya Rohero. Shambulizi hilo lilifanywa na watu wenye kushikilia silaha, lilifanyika likiwa inasalia siku chache tu ili mwaka mmoja umalizike, Burundi ikiwa ikisalimisha uhusiano wake na ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu yenye makao yake mjini Geneva nchini Uswisi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Kizimana na ripoti kamili. Ijumatano hii asubuhi tulipowasili kwenye ofisi hiyo ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, tumewakuta maafisa kadhaa wa usalama kutoka umoja huu wakiwa wamekuja kushuhudia hasara iliyotokea, lakini kuna walichoiambia Sauti ya Amerika baadhi ya walioingia. Hata hivyo wamesema hakuna mlango uliobomolewa. Licha ya hayo, taarifa zilizoaminika zinasema pengine kuna nyaraka zilizoibiwa. Duru za ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa zinahakikisha kuwa shambulio hilo lilitokea saa nane za usiku wa kuamkia Jumatano hii. Waliofanya shambulio hilo kwa mjibu wa duru za kuaminika walikuwa na silaha, lakini haikuonekana rangi ya sare walizovaharia, kwa sababu wakati huo wa shambulio kulikuwa na giza, umeme ulikuwa umekatika. Robert Kochani, naibu wa mkuu wa ofisi ya kamishna wa haki za binadamu nchini Burundi, anathibitisha kuwa kuna watu waliovamia ofisi hiyo na kuingia kwa nguvu, lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu hasara iliyotokea. Afisa huyo ameiambia Sauti ya Amerika kuwa uchunguzi umeanzishwa na kwamba habari zaidi zitatolewa na makao makuu ya ofisi ya kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu mjini Jiniva nchini Uswizi. Elizabeth Rossel, afisa wa Umoja wa Mataifa anayehusika na mawasiliano naye amethibitisha kuwa shambulio hilo lilitokea. Hata hivyo amesema hana ruhusa ya kutoa maelezo kwa sababu uchunguzi bado haujakamilika. Upande wa msemaji wa polisi ya taifa Pierre Ngurikiye anasema polisi bado haijapokea malalamiko yoyote kutoka kwa ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Shambulio hili lilitokea zikisalia siku chache ili mwaka mmoja umalizike tangu Burundi kusimamisha uhusiano. Na wake na ofisi hii itakuwa ni tarehe 13 mwezi ujao wa Oktoba. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam, basi tukiwa bado tuko katika eneo la Afrika Mashariki, ni kwamba tunaelekea huko nchini Rwanda, ambapo mamlaka ya jiji la Kigali huko Rwanda imetangaza kuanza zoezi la kuhamisha kwa nguvu shughuli zote za watu binafsi kutoka kwenye maeneo ya mabonde na tingatinga za jiji hilo. Hii inafuatia miezi kadhaa baada ya rais Paul Kagame kutoa agizo la kufanya hivyo. Kutoka Kigali, huyo hapa Silvanus Karemera na ripoti ifuatayo ni hatua ambayo baadhi ya wakazi wanahitaja kama isiyokuwa imetegemewa, lakini kwamba hakuna jinsi. Rugondo Mugabe ni mmoja wa wananchi hao wanaolamikia agizo hilo. Ana machinjio makubwa yenye thamani ya zaidi ya faranga milioni mia nne, sawa na dola za Marekani zaidi ya laki tano. Tumeshitushwa na agizo hilo, lakini hatuna jinsi kwa kuwa ni agizo la viongozi wakuu wa serikali. Hata rais mwenyewe alisema wale walio kwenye sehemu za mabonde ni lazima wahame. Tutahama hama, ingawaje hatuna pa kwenda. Meya wa jiji la Kigali, Nyamurinda Pasco, amesema kwamba serikali ya jiji imepania, watu wote wenye shughuli kwenye maeneo hayo ni lazima waondoke haraka bila ajizi. bagomba kubivamo ibikorwa bitandukanye harimo harimo wote ni lazima waondoke. Baadhi wana shughuli za ufugaji, wengine wana viwanda, wengine wana makazi ya kuishi, lakini wote ni lazima waondoke. Pengine tunachokifanya tutatathimini jinsi ya wao kuondoka. Si lazima waondoke kwa siku moja, lakini wataondoka kwa awamu kwa kuzingatia shughuli zao. Lakini kimsingi ni kwamba tunapania kutekeleza shughuli hii ni ni shughuli inayoendeshwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ushirikiano mkubwa na ngazi mbalimbali ikiwemo polisi na mamlaka ya taifa ya ulinzi wa mazingira. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya taifa ya hifadhi ya mazingira Injinia Coletha Ruhamya bikorwa, kwa sasa hakuna kupoteza muda, lazima tukamilishe shughuli hii na ndiyo na maana umejionea tukizunguka ili kutathmini hali yenyewe ili tusije tukafanya mambo bila weledi. Kwa hiyo tunaanza na wale wenye vibali maalumu kwa shughuli hizi, na wale wasiokuwa na vibali, bila kupoteza wakati, ndio wanapaswa kuondoka haraka. mwa wakati huu wa kuhamisha wenye shughuli zao kwenye mabonde ya jiji la Kigali unewa kuhifadhi sehemu hizo ambazo serikali inasema zimezoofisha mawakati wa kuhifadhi mazingira na chemichemi, pamoja na vyanzo vya maji yanayohudumia wakazi wa Kigali wanaokadiriwa kufikia milioni mbili hata hivyo, wadadisi wanasema wakati huu huenda ukawa asili wengi, kutokana na kwamba wananchi wengi wanaishi maeneo hayo mabonde, kutokana na sura ya nchi ya jiji la Kigali lenye milima na mabonde marefu. Silvanus Kalemera, sauti ya Amerika, Kigali. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, matangazo ambayo pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, 98.1 Equator FM Kisumu, 93.7 FM au RPR Bujumbura, Burundi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Ikifika saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, usikose kusikiliza kipindi chetu cha Kwa Undani ukiwa naye Eid Ligongo pamoja na timu nzima kutoka huko Kenya wakizungumzia suala la uchomaji wa mabweni nchini Kenya. Kumbuka pia tunapatikana katika VOA swahili.com na na vilevile unaweza kutupata kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na ukurasa wetu wa Facebook. Unaweza kututumia ujumbe kupitia twitter at voa swahili na vilevile vile kwenye instagram at voa swahili vilevile, Mkamiti Kibayasi, tuwajuze tuwakumbushe wasikilizaji kwamba wanaweza kutupata uh, majira ya asubuhi hapa Washington ambayo saa kumi na nusu uh, kila siku ya wiki uh, tukiwaletea VOA Express uh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington. Katika makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kuhusu utafiti uliofanywa na jopo la wataalam kuhusu watoto wanaozaliwa kabla ya mimba kutimiza wakati wake. Kitaalam wanaitwa ni premature babies. Kwa mara ya kwanza, watafiti wamegundua vinasaba sita vinavyoweza kuonyesha muda wa ujauzito na kama mtoto amezaliwa wakati unaostahili au hapana. Mwandishi wa sauti ya Amerika Carol Pearson ametuandalia taarifa ifuatayo inayosomwa hapa studio na mwenzangu Meri Mgawe. Watoto milioni 15 kote duniani wanazaliwa mapema kila mwaka. Mapafu yao madogo yanashindwa kupumua vizuri na wengi wao wanakufa, na kwa wale wanaobahatika kuishi, matatizo ya kuzaliwa kabla ya umri yanawaathiri maisha yao yote. Hivi sasa, angalau wataalamu wameweza kugundua sababu zinazopelekea watoto kuzaliwa kabla ya umri na jinsi ya kuzuia. Katika utafiti mkubwa uliofanywa wa DNA, kundi la wataalamu wa kimataifa wameangalia wanawake elfu hamsini wamegundua aina sita ya vinasaba ambavyo vinaweza kusaidia kugundua ni muda gani mtoto anaweza kukaa ndani ya tumbo la mama yake. Mara ya kwanza tumegundua njia itakayotuongoza kuelewa hatari za wanawake wanaojifungua kabla ya muda, Dkt Muglia amesema. Wanasayansi wamegundua kwa muda mrefu kwamba watoto wanaozaliwa kabla ya muda wao wanakuwa na vinasaba vya aina mbalimbali na sababu kadhaa za kimazingira. Moja ya vinasaba hivyo ni ile ambayo inaonyesha ni jinsi gani mwili unavyotumia selenium, aina fulani ya madini yanayopatikana kwenye udongo vyakula vya madini na vile vinavyotoka kwenye majini na pamoja na nyama. Na matokeo mengine ni kwamba seli zinazokuwa kwenye uke zinachangia vipi katika ukuaji wa mimba. Utafiti huu unaonyesha kuwa vinasaba vinavyohusika na muda unaotakiwa wa uzazi vinatoka kwa mama. Kwa mara ya kwanza tumekuwa na mtazamo, ni swala gani lililoko ndani ya mama linalosababisha mtoto kutoka mapema. Tunadhani haya ni mafanikio mazuri ya kutafuta sababu kutokomeza and tatizo and la watoto kuzaliwa kabla ya ukomo wa utunzi wa mimba, tatizo ambalo linaongeza watoto kufa mapema wakiwa kati ya umri wa miezi hadi miaka mitano, na vilevile vile ni sababu kubwa inayopelekea ulemavu kwa watoto. Waandishi wa utafiti wanasema hakuna sababu za haraka kusitisha tatizo hilo, lakini ugunduzi unaweza kupelekea kufunguliwa njia mpya kuzuia hali hii isiyo ya kawaida kwa wamama wajawazito. Pia wataalamu hawa wamefanya utafiti wao kwa wanawake kutoka bara Ulaya. Watafiti wa Marekani wanalinganisha matokeo yao kutoka kwenye utafiti tatu huko Finland, Denmark na Norway. Matokeo hayo yamelinganishwa katika vinasaba sita vilivyogunduliwa. Hatua inayofuata ni kupanua utafiti huo, kuongeza wanawake kutoka makabila na mataifa mengine. Baadhi ya watu wametoa maoni yao juu ya utafiti huu ambao unaweza kuokoa maisha ya mwanamke na watoto kama vikizingatiwa na kuwezeshwa ipasavyo. <muchasimu> Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu BMJ Moridhi, naitwa Mkamiti Kibayasi, na kutakia usikilizaji mzuri na usiku mwema popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Watu wa Sudan Kusini wanakumbwa na mzozo mbaya sana wa usalama wa chakula duniani, ambao umesababishwa siyo tu na ukame au mafuriko, lakini ni mzozo uliosababishwa na binadamu, mapambano ya madaraka kati ya Rais Salva Kir na makamu rais wa zamani Riek Machar ambao wamepelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Njaa imetangazwa katika baadhi ya sehemu za Sudan Kusini mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba, lakini kwa hatua za haraka kwa upande wa jumuiya ya kimataifa ikiwemo Marekani, njaa ilipungua miezi minne baadaye. Hata hivyo, hali ya ujumla ya usalama wa chakula nchini Sudan Kusini bado ni mbaya sana huku zaidi ya nusu ya idadi ya watu hivi sasa takriban milioni sita wanakabiliwa na tishio kubwa la njaa mwaka huu. Marekani ni mfadhili mkubwa sana kwa juhudi za kibinadamu nchini Sudan Kusini. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu tumechangia takriban dola bilioni mbili nukta saba za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Sudan Kusini, ikiwemo wale ambao waliokuwa wakikimbilia nchi jirani dola milioni 729 zimetolewa mwaka wa 2017 pekee nchini Sudan Kusini. Moja ya vikwazo vikubwa sana ni utoaji wa misaada ya dharura, inapata fursa ya kufika kwa wale wenye shida, na ni moja ya mambo magumu sana na ya gharama kubwa kwa nchi ambazo zinagawa misaada hiyo. Sudan Kusini pia ni nchi hatari sana duniani kwa wafanyakazi wa misaada. Tangu kuanza kwa mzozo Disemba mwaka 2013, wafanyakazi 85 wa misaada wameuawa kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Takriban matukio 630 yanadumaza juhudi za kibinadamu kati ya Januari na Julai mwaka huu, kiasi cha asilimia 36 yaliyohusika na ghasia dhidi ya wafanyakazi wa misaada, mali na miundombinu ya raia. Hadi hivi sasa mwaka huu matukio 27 ya usalama yamewalazimisha kiasi cha ya wafanyakazi wa misaada kuhamishiwa kutoka maeneo wanayofanyia shughuli zao. Wakati huo huo, taasisi za misaada ya kibinadamu zimelalamika kwamba harakati zao mara kwa mara zimewekewa masharti na mara nyingi kutoka kwa serikali. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.