Moja kwa moja kutoka hapa Washington, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Murithi. Na kuletea yale yaliyojiri hivi punde kutoka chumba chetu cha habari, tukisubiri kujiunga na mwenzangu Idi Ligongo kupata kwa undani hii leo Kundi moja la watu walojihami leo limevunja na kuingia katika uwanja ulio na majengo ya tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Tukio hilo limejiri wiki moja baada ya tume ya Umoja wa Mataifa kuripoti uwezekano wa kuwepo visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kiholela kukamatwa ovyoovyo, kuteswa, kubakwa na kupotea kwa raia. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusiana na uharibifu uliotokana na uvamizi huo hadi kufikia sasa. Nchi hiyo ya Burundi imekumbwa na mizozo ya kisiasa baada ya rais Pierre Nkurunziza kuwania tena na kushinda katika uchaguzi wa muhula wake wa tatu ambao ulizua utata mkubwa wa kisiasa. Jeshi la Marekani limesema leo Jumatano kwamba limetekeleza mashambulizi ya kupitia angani nchini Somalia dhidi ya wanamgambo wa Alshabab walio na ushirikiano na kundi la kigaidi la Al Qaida na kuua wanamgambo sita. Kundi la Al-Shabab linapigana kutaka kupindua serikali ya mpito inayoungwa mkono na mataifa ya Magharibi, kwa madhumuni ya kuchukua uongozi wa nchi hiyo ya upembe wa Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kituo cha kijeshi cha Marekani katika bara la Afrika, AFRICOM, kimesema kupitia taarifa kwamba Marekani ilitekeleza mashambulizi matatu mwendo wa saa nne na robo leo asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Taarifa hiyo imeeleza kwamba mashambulizi hayo yalitekelezwa katika sehemu iliyo takriban kilomita 260 kusini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Tanzania na Uganda ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zinachunguzwa na Umoja wa Mataifa dhidi ya tuhuma za kukiuka masharti zilizowekewa nchi za Korea Kaskazini na nchi zingine kwa kushirikiana kibiashara na, na nchi hiyo ya Korea Kaskazini. Ripoti ya uchunguzi uliofanywa na jopo la wataalam wa Umoja huo inaeleza kwamba uchunguzi unaendelea kuhusiana na habari kwamba Tanzania imeingia katika mkataba wa ununuzi wa vifaa vya kijeshi na kampuni moja ya Korea Kaskazini za thamani ya dola bilioni 12.5 za Kimarekani. Wachunguzi hao wamesema kwamba Tanzania bado wa haijatoa jawabu kwa maswali iliyoulizwa na tume hiyo. Tume hiyo pia imesema inachunguza mazoezi yanayopatiwa wanajeshi wa hewa wa Uganda katika nchi ya Korea Kaskazini, kati ya maswala mengine. Angola, DRC, Eritrea, Mozambique, Namibia na Botswana ni kati ya nchi zingine za bara la Afrika ambazo zinachunguzwa na umoja huo. Unaendelea kupokea habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington kupitia 107 VOAFM Nairobi, Kenya na 94.9 VOAFM Bujumbura, Burundi na Korea Kaskazini imetoa ujumbe mpya ikiwa ni kujibu vikwazo vipya vilivyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutokana na mwendelezo wa programu za nyuklia. Katika e, taarifa iliyotolewa mapema leo kupitia shirika la habari la nchi hiyo la KCNA imeeleza, wizara ya mambo ya nchi ya Korea ya Kaskazini imesema kwamba vikwazo vipya vina lengo la kui kuta, kuitaibi, kuitaabisha kabisa taifa hilo na watu wake kupitia kuzuia kabisa ustawi, ustawi wa kiuchumi na vikwazo vya kwa kuwekewa vikwazo vya kiuchumi hizo zimekuwa ni habari tulizozipata muda si mrefu uliopita kutoka chumba chetu cha habari muda mfupi ujao ntampisha mwenzangu idi ligongo kuweza kuletea mpango wa kwa undani kwa sasa naondoka kutoka pa studio 15 jina langu bmj mridhi alamsiki Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaungana na wenzetu wa Mombasa, Kenya, kama ilivyo kawaida kwa siku ya Jumatano, na katika sehemu ya pili tutaangalia maafa yaliyosababishwa na kimbunga Irma. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya ambapo tunajiunga na wenzangu Josephat Kioko na Libert Adede, ambapo leo hii wanazungumzia visa vya moto katika shule za mabweni nchini Kenya. Karibu. Asante sana wenzetu hapo Washington, na kama ulivyodokeza hapo mwanzo, ni kweli hapa katika kwa undani kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko pamoja na mwenzangu Liberty Adede. Leo katika kwa undani tunaangalia kwa makini zaidi mikasa ya moto inayotokea katika shule za malazi ama shule za mabweni nchini Kenya. Tunazungumzia shule za msingi, shule za sekondari, vyuo vikuu na taasisi zingine. Je, mikakati gani imewekwa na Kenya imechukua hatua gani ili kuzuia mikasa ya moto kama hii, na utaratibu kwa jumla wa kisheria kuhusu mikasa inapotokea, lipi lichukuliwe? Tunazungumzia hili kwa sababu imejitokeza katika siku za karibuni, baada ya kisa cha Nairobi, shule ya sekondari moja, kwamba wanafunzi wamo katika hali hatari na si mara ya kwanza. Mwaka baada ya mwaka mikasa imeshuhudiwa, lakini hatua zinazochukuliwa labda hazifuatwi hadi mwisho. Tume zimewekwa zimefanya uchunguzi kuhusiana na nini kinasababisha baadhi ya mikasa hii ya moto. Ingine imeweza kubainisha ni nini kilisababisha moto hiyo, na ingine mpaka sasa haijawahi kueleweka ni nini kinasababisha mioto hii, na imeibua hisia kutoka kwa serikali, idara za elimu na hata pia wazazi, wakijaribu kuangazia usalama wa watoto wao wakiwa wako skuli ama shuleni, wakati huu katika shule za malazi. Hivi tukizungumza leo hii Jumatano ni kwamba kuna kamati maalum iliyofanya mkutano juu ya maziko ya wale wasichana waliofariki katika shule ya sekondari ya Moi, na wanasubiri utaratibu zaidi kutoka kwa serikali na maziko katika familia tofauti. Na shule imekuwa ikiomboleza baada ya mkasa ule kumaliza watoto mapema tarehe mbili mwezi huu wa Septemba. Na haya yanaposubiriwa, basi leo katika kwa undani tunaangazia jinsi shule za sekondari nchini Kenya zimekuwa zikiathiriwa na mikasa ya moto na inatokea wakati gani. Kwanza hapa mwenzangu Liberty anatudokezea jinsi visa vimetokea mwaka baada ya mwingine, historia kwa kifupi. Naam, tukio ambalo tunaweza sema ni la karibu kabisa ambalo limeweza kuwekwa katika historia tunaweza kuipata kwa sasa ni kisa kilichotokea katika shule ya upili ya mtakatifu Kizito, yani St Kizito mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja ambapo takriban wanafunzi 13 walipoteza maisha yao, ikafuatiwa na tukio la mwaka 1998 hapa eneo la Pwani. Shule ambayo ilikuwa ikifahamika kama Bombolulu, kwa sasa inafahamika kama, walibadilisha jina ikawa Mazeras Memorial, kwa sababu ya kukumbuka wale wanafunzi walioangamia pale na mpaka leo kuna kaburi la pamoja kubwa sana. Watoto ishirini na watatu walipoteza maisha yao katika tukio hilo. Kisha baadaye kulifuatiwa na tukio la mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa katika shule ya upili ya Nyeri ambapo wanafunzi wanne viranja waliweza kuteketezwa moto wakati wanafunzi wenzao walipokuwa wakigoma. Kisha kukatokea tukio la mwaka elfu mbili na moja ambayo iliweza kurodhesha idadi kubwa sana ya wanafunzi waliopoteza maisha yao ikiwa ni wanafunzi 69 waliokufa kutokana na moto ulioteketeza shule ya upili ya Changuli katika eneo la Machakos. Na kweli, hivi ni baadhi ya visa ambavyo vinakumbuka. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na moja nilikuwa nimeanza kazi ya waandishi wa habari, ulikuwa ni mwaka wangu wa pili, na tunaamkia taarifa, idhaa ya kitaifa ikitangaza mkasa mkubwa wa moto katika shule hii ya Kianguli na ikawa vyombo vyote, magazeti, ilikuwa ni taarifa kubwa kweli na ilihuzunisha sana. Nilikuwa katika shule ya upili mimi, na ilikuwa ni tukio ambayo litugutusha sisi sote. Nakumbuka mwalimu mkuu alituita, alituita katika mkutano wa faragha kuweza kuzungumzia swala hilo, akiwakumbusha wanafunzi tu umuhimu wa kuweka usalama katika shule. Na tangu wakati huo ikawa ni ikawa ni kitu ambacho kwa kinafanywa kila mara, wanafunzi kawa kila mara wanakumbushwa kuhusiana na e, vile vizima moto ambavyo vimewekwa katika mabweni na masuala mengine muhimu zaidi. Kioko, kuna tukio la mwaka 1998, hiyo ni tukio nafikiria inakugusa binafsi. E, mwaka huo wa 1998 nilikuwa mimi tayari nimekamilisha shule ya sekondari na nilikuwa nimeanza kufanya kibarua kidogo kabla ya kuji, kujiandaa kwenda chuo kikuu. Na hapo mwanafunzi ambaye alikuwa ni jirani yangu kwa jina ni Riziki Juma, nilikuwa miaka miwili mbele yake katika masomo. Nilikuwa kila tukiwa likizo, nam na namfunza na pale nyumbani masomo, vile anavyosoma. Alikuwa shule ya sekondari hiyo ya Bombolulu, alikuwa ameanza tu, na mimi nilikuwa naelekea kumaliza katika shule ya sekondari ya Shimolatewa hapa Mombasa. No. sasa Nikirudi jioni, maanake taarifa zilikuwa zimeenea katika redio ya taifa KBC, wakati huo ikiwa ndio inawika zaidi, wakasema shule ya Bombolulu wanafunzi wameangamia. Kwanza nikakumbuka Riziki Juma, jirani yangu kabisa. Ilikuwa tu ndio wanaelekea kufanya mitihani ya muhula wa kwanza. Ilikuwa ni masikitiko makubwa, na kweli kurejea jioni nikakuta familia yao, watu wako wengi sana katika boma, nikajua rafiki yangu ameangamia. Kutokana na visa kama hivi, ni wakati gani ambapo matukio haya ya mikasa ya moto inatokea sana shule? Kuna udadisi wowote ulimefanywa na ukaweza kubainisha lolote? Serikali imekuwa ikifanya utafiti wa hapa na pale, kwanza kwa ushirikiano na wale wakuu wa shule na wizara ya elimu, ikadhihirisha kwamba visa vingi hutokea muhula wa pili, wakati shule nyingi zinafanya mitihani ya majaribio na inasemekana wanafunzi wengi hawahitaji mitihani ama masomo yameanza kuwa magumu, na wengine kutoka familia zingine ambako wanahitaji labda hawahitaji kusalia katika shule za mabweni, wanataka rudishwa na wazazi wao katika shule za eh, kwenda na kurudi yani day schools. na visa vinatokea sana sana, sana muhula huo wa pili, na mara nyingi huwa ni saa za jioni, wakati wanafunzi labda wako katika masomo ya usiku ya, ya, eh, preps, nah, ama usiku wakati wanalala kama vile tumesikia kutoka kwa wanafunzi hao wa shule moja iliyochomeka hapa pa eneo la Pwani. Tuwasikie mzazi huyu pamoja na wanafunzi wakieleza. Tulikuwa tuko darasani kwa masomo ya usiku, sasa tulifanya tu kushukuliwa na kelele ambazo zilikuwa zimetoka nje. So ilikuwa hali ya huzuni, kwa sababu tulipofika hatukuwa na nafasi ya kuwa tunaweza kukomba vitu zetu. Vitu vingi vilichomeka sana, hakuna hata kimoja kilibaki hapo ndani na ilikuwa huzuni sana. Mimi ningeomba kama serikali basi ikiwezekana watusaidie na busy mattresses kwa sababu hizo ndio vitu muhimu vya boarding. Alafu ikiwezekana waangalie mbinu zaidi ambazo, kwa mfano, moto ukitokea kama hivi, wanaweza wakatusaidia pengine serikali ingekuwa kunazo vifaa vya haraka, tungesaidika sana, u vitu vingi havingepotea. Kitu saa mbili unusu usiku tukapata taarifa habari kwamba, uh, kuna shule na wakati, um, kwa uh, moja na wakati huo walikuwa kwa preps, wakiwa na, pamoja na mwalimu wao uh, deputy uh, principal wakaona moto ikitokezea kwa upande ya bweni ililo bweni la, la wasichana na walijaribu kukimbia uh, wakaokoa vitu vidogo uh, vingine vikachomeka. Mataimu kama hizo pia bweni la vijana pia lilipatikana pia lilichomeka, wakati wa wanafunzi pia walikuwa kwa preps, na principal wao alikuwa anaongea na form force. Hawa ni mashahidi tu wa tukio moja la moto katika shule ya upili, lakini kutokana na hilo pia serikali imekuwa ime, iliweza kukaa chini na kuweza kubuni sheria ambazo ziliwekwa zote zikilenga kuweza kuimarisha usalama katika shule za malazi kama ulivyodokeza hapo awali, na hiyo ilikuwa ni mwaka wa 98 baada ya tukio la shule ya sekondari ya Bombolulu. Na miongoni mwa masuala ambayo yaliwekwa ni kwamba kuhakikisha kwamba mabweni hayo yanakuwa na milango ambayo ni mikubwa, na milango inafunguka kwenda nje kuwe na madirisha ambayo hata kuwa na vizuizi upande wa nje na pia hao madirisha yakiwa makubwa yafunguke kwenda nje. Idadi ya wanafunzi ambao watakuwa wakiruhusiwa kwenda katika bweni ama kusajiliwa katika shule yoyote ile inafaa kuwa imeweza kukadiriwa, iyo iko italingamana na nafasi zilizotolewa katika mabweni hayo na kuwe na nafasi ya kutosha katika mabweni hayo. Lakini baadhi ya sheria hizi hazijatekelezwa, na hapa aliyekuwa waziri wa masuala ya elimu enzi zile za pale nyuma kidogo, na pia akahudumu kama waziri wa masuala ya kikatiba, mwenda zake Mutula Kilonzo, alikuwa anamuuliza maswali hapa, akiuliza ni kwa nini hata baada ya sheria hizi kupitishwa hazijatekelezwa, na mpaka sasa kuna skuli ambazo hazijaweza kutekeleza sheria hizi. Kwa hivyo tupate hiyo sauti ya marehemu waziri Mtula Kilonzo. Yawezekanaji tukasindua polisi ya usalama mashuleni mwaka wa elfu mbili na nane, na mwaka wa elfu mbili mbili na kumi na mbili, polisi hiyo haijatimiza hata mabus wa jela wanalokiwa ndani, lakini askari anakaa hapo na kifu, kifunguo hakika ili kwamba mtoto anaweza kutumia jiwe au kitu kingine akafunja dirisha akajiepusha. Naam, ni mmoja wa viongozi katika wizara ya elimu hapa Kenya miaka ya mbeleni, na katika uchunguzi katika kwa undani leo imedhihirishwa kwamba wakati visa kama hivi vikitokea wanafunzi husumbuana wenyewe kwa wenyewe kunakuwa na hata visa vinaripotiwa vya ubakaji na wizi wa mali miongoni mwa wanafunzi ambao wana utovu wa nidhamu katika shule zao. Kisa cha mwaka 1991 kilishtua wengi, maanake inasemekana wanafunzi karibu 20 walipoangamia wenzao zaidi ya 60 walibakwa na wanafunzi wenzao, na hii ikawa ni masikitiko makubwa kwa serikali, wazazi, na bara zima la Afrika. Wanafunzi hao ikasemekana walikuwa na dawa za kulevya katika shule zao. Utafunaji wa miraa, uvutaji wa bangi, ndio baadhi ya masuala ambayo wizara ya elimu imedhihirisha kwamba kuna miadarati inayopelekwa kisiri na wanafunzi. Siku hizi wanapiga marufuku simu za mikononi ama rununu katika shule, wanasema wanapokuwa na simu kama hizi ni rahisi kuwasiliana na wale walanguzi wa dawa za kulevya katika mazingira ya shule. Ndio maana unasikia visa kama hivi kuna ubakaji na wizi wa hali ya juu. Kando na hayo, serikali imechukua hatua kufutilia mbali, kupiga marufuku mitihani hiyo ya mwigo ambayo ilionekana kwamba ni kama ilikuwa inaleta tumbo joto miongoni mwa wanafunzi. Miongoni mwa matukio ambayo yameweza kuripotiwa nchini Kenya na tume kubuniwa kuweza kufanya uchunguzi, kubainisha kwamba ni tukio moja tu lililosababishwa na hitilafu za nguvu za umeme katika shule ya msingi ya Asumbi, eneo la Nyanza. Hii ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na mbili, yaani miaka mitano iliyopita, na hii ilikuwa ni sh shule ya msingi na shule nyingi za msingi hazijakuwa na visa vingi kama hivi, na nadhani kwa sababu mabweni sana yako katika shule za sekondari. Na hapa wanafunzi wangapi walifariki? Wanafunzi nane katika Walipati. shule ya Wasumbi kule Homa Bay. Uchunguzi pia umerudishwa nyuma katika shule za msingi, siku hizi wazazi wanapeleka kisomo. Nchini Kenya kimekuwa na ushindani mkubwa sana, shule gani ya msingi inafanya vizuri? Mwanafunzi anaweza kuhamishwa Mombasa mpaka Nairobi kwenda kusoma. Mwanafunzi anaweza kuhamishwa kutoka Kisumu akaenda kusoma Nyeri ama sehemu nyingine ya pwani, kwa sababu kumekuwa na shule nzuri sana na zile shule sasa zimekuja na mbinu ya kujenga mabweni, wanafunzi kusoma pale. Yale mazingira ndio serikali nasema yaboreshwe zaidi, ili kufahamu wanafunzi anaishi na kina nani, licha ya kumpelekea chakula kizuri wakati wa kumtembelea. Huo ni ushauri kwa wazazi eh, sio eh, anaishi na nani yule mwanafunzi, rafiki zake ni kina nani, mahali wanapolala. Umeona nini, kirekebishe, ueleze ile shule kwa mapema kama ni mahali unaona labda shule haina ua, ni rahisi sana kuvamia wanafunzi. Na pia kuna visa vya imani, itikadi zinaripotiwa katika shule kama vile uabudu, mambo ambayo haeleweki, ina imekuwa katika uchunguzi. E, rais mstaafu Moi mi nimekiwa mwanafunzi alibuni tume ya kuchunguza shule kama kuna imani wanafunzi wanaletewa ambazo hazifai, kwa sababu ya michoro kupatikana katika shule, unakuta ukuta wa shule umechorwa kwa damu ile ilikuwa inaashiria nini? Ndio baadhi ya uchunguzi ambao serikali za nyuma zimewahi kuchunguza katika shule mbalimbali mbali. Kando na hayo, wazazi wameshauriwa kuchukua nafasi kubwa sana wa kutoa ushauri nasaha huku idara mbalimbali mbali, kama vile idara za kutoa nasaha kwa wanafunzi zikibuniwa katika kila shule kuhakikisha ikiwa kuna tatizo lolote miongoni mwa wanafunzi linatambulika mapema, mwanafunzi anashauriwa na inarekebishwa na nah. Imeripotiwa pia kwamba tume nyingi hazijatoa ripoti baada ya uchunguzi. Naam, tume nyingi zilizobuniwa hata katika utawala wa rais Moi, umekuja utawala wa rais Kibaki, sasa ni utawala wa rais Uhuru Kenyatta. Mpaka sasa haijabainishwa baadhi ya mikasa hii imesababishwa na kina nani, japo tumeona wanafunzi kama tukio hilo la kuchomwa shule ya Changuli, kulikuwa na wanafunzi kadhaa ambao walishtakiwa wakahukumiwa. Na sasa pia katika tukio hilo la hivi karibuni kuna mwanafunzi mmoja ambaye anashutumiwa kuwa ndiye aliongoza, eh, tukio hilo zima la kuchoma shule jijini Nairobi. Hiyo ni siku 11 zilizopita ndio wanafunzi waliangamia katika shule ya sekondari ya Moi pale katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na kwa sasa familia zinajiandaa kuwazika wapendwa wao. E, uchunguzi wa DNA umefanyika, na serikali kweli imesema kamati iliyobuniwa itoe ripoti ikishirikiana na polisi kubaini ni vipi mkasa huu wa moto ulivyoanza. Vyombo vya habari hapa Kenya tayari vimeripoti kwamba mwanafunzi ambaye ni mshukiwa mkuu, ambaye jina lake pia limebanwa alikuwa hahitaji kusomea katika ile shule. Alikuwa ni mchochezi, wanasema. Hata alikuwa ni very violent yani, na ni, hasira nyingi. Na yasemekana pia ametoka familia yenye uwezo, na wengi wakawa hawezi hata wakamsema vituko vyake mbele ya walimu wakuu wa ile shule, lakini uchunguzi utatolewa rasmi na polisi kwa sababu huyu mwanafunzi kwanza alizuiliwa na mashtaka yakafunguliwa dhidi yake nam. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Studio 15 Africa. Tunakurejesha mikononi mwa uh, Studio 15 Washington. Mimi ni Liberty Adedi, nimekuwa na mwenzangu. Mimi ni Josephat Kioko. Ningependa kwa kawaida kukuacha na swali, ungependa mwanafunzi wako kumpeleka asomee katika shule za mabweni ama asomee shule ya kwenda na kurejea nyumbani, huo unamwona kila siku? Asante sana Libert Adede na Josephat Kioko kutoka nchini Kenya, katika studio zetu uh, za Mombasa. Na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo hii leo eh, katika sehemu hii ya pili tunazungumzia eh, yale yaliyomo mara baada ya kimbunga kile ambacho kimepiga katika majimbo ya kusini mwa Marekani. Ni siku tatu zimepita toka kimbunga Irma kiliposhambulia maeneo ya kusini mwa Florida. Umeme unaweza usirejee katika maeneo ya kusini mwa jimbo la Florida. Kimbunga hicho kilishambulia kaskazini mwa visiwa vya Karibian ambapo kilisababisha vifo vya watu 38 kabla ya kushambulia Marekani. Kuliripotiwa vifo 17 vilivyohusiana na kimbunga hicho. Jimbo la Florida linaweza likawa limekabiliwa e, na ukosefu wa umeme kwa siku kadhaa kutokana na miti kudondoka na kukata nyaya zinazosafirisha nishati hiyo ya umeme, ambapo inaelezwa watu takriban milioni 3.8 kote katika jimbo hilo la Florida hawana umeme. Rais Donald Trump kupitia ujumbe wake wa Twitter alitangaza kuelekea jimboni humo hapo kesho. Kwenye laini ya simu tunaye Philip Asmani ambaye ni mkazi wa mji mmoja ambao unapatikana kaskazini e, mwa mji wa Miami ambaye yupo atatuelezea kile ambacho kinaendelea sasa. Philip tunaeleza kwamba watu milioni tatu nukta nane hawana umeme jumbani humo. Je, wewe ni miongoni mwao, na hali ikoje hapo ulipo e, fort Lauderdale? Philip Asmani, naona laini ya simu inasumbua kidogo, kutokana na e, hali ambayo inaendelea e, huko katika jimbo la Florida, kama tulivyokueleza kwamba kwa hivi sasa e, familia nyingi kwelikweli e, hazina umeme, ambapo katika jimbo hilo tu la Florida inaelezwa takriban watu e, milioni tatu nukta nane hawana umeme, na hivi sasa tunajaribu e, tena kuungana naye Philip Asmani ambaye ni mkazi E, wa mji uliopo nje kidogo ya jiji la Miami. Philip, hebu tueleze, tunaambia kwamba watu milioni tatu nukta nane hawana umeme jumbani humo. Je, wewe ni miongoni mwao ama hali ikoje? Yeah. Naam Philip, tunakusikia. Naam, naona mawasiliano yanaleta tafurani kweli kweli. E, tutajaribu tendele, kuendelea kumpata e, e, Philip Asmani, kama tulivyokueleza, lakini kwa dondoo ambazo tungependa kukufahamisha mpaka hivi sasa, majimbo mengine ambayo pia yamekumbwa na tatizo la kukosa umeme kutokana na kimbungo Irma ni Georgia, ambapo tunaelezwa kwamba watu takriban laki tano na sitini elfu hawana umeme mpaka hii leo. Uh, South Carolina wakiwa ni watu sitini na nane elfu wenyewe wameripotiwa pia kukosa umeme lakini jimbo la North Carolina lenyewe hivi sasa linaripotiwa kwamba watu elfu thelathini na moja, ambapo Alabama ni watu elfu moja na mia nne. Philip, hebu tueleze, tunaambiwa kwamba watu wengi hawana umeme. Je, we ni mmojawapo huko? Ama tueleze hali ikoje hivi sasa. Ni kweli uh, kwamba uh, tangu Jumapili uh, takribani ya idadi ya watu milioni saba ilikuwa hain bila umeme eh, lakini mpaka leo uh, rudisha kwa wateja na mpaka sasa hivi sasahivi uh, eh. Nam, tunaomba radhi msikilizaji wetu wa kwa undani, tunaona mawasiliano uh, bado ni tata kwelikweli, kwa sababu tumekueleza kwamba hali bado haijarejea vyema katika jimbo la Florida. Philip Asmani yeye ni mkazi wa mji mmoja ambao unapatikana nje kidogo ya jiji la Miami, ambaye pia ameathirika na alikuwa anatupasha hali halisi jinsi ilivyo. Lakini kwa kuangalia yale ambayo tayari yameshatokea, ambayo yamesababishwa na kimbunga hichi, ni kwamba inaelezwa kimbunga hichi ima kilisambaa kwa maili mia sita na hamsini mashariki na magharibi, kwa kupiga majimbo 9 Philip, sasa maisha kwa hivi sasa yakoje? Kwa sahizi watu wanakuka... wako katika harakati za kurudi katika maisha yao, labda ile harikeni kupita Jumapili. naona mawasiliano yamekuwa mabaya kweli kweli, lakini tukiendelea kukupasha kupasha yale ambayo yapo ni kwamba baadhi ya viwanja vya ndege vilifunguliwa hapo jana eh, hasa katika jimbo la Florida kwa baadhi tu ya shughuli, na ndege ya kwanza ilionekana kutua majira ya jioni, majira ya e, alasiri katika jimbo hilo la Florida, mara baada ya usafiri wa anga kusimama toka kimbunga hicho kilipopita e, katika jimbo hilo siku ya Jumapili. Halikadhalika e, kuna matukio mengine ambayo tayari yamesha ripotiwa, e, tukio mojawapo ikiwa ni madai ya watu kuvamia maduka na kuiba na kuna watu tayari 26 wamesha kamatwa wakishutumiwa kuvunja duka la Walmart katika jimbo la Florida. Lakini hayo yakiendelea, pia sehemu ambako eh, kimbunga hichi kilipiga na kuathiri sana hasa katika eh, mavisiwa vya Caribbean, inaelezwa kwamba wafungwa wamekimbia. Sasa Philip, hebu tueleze maisha hivi sasa yakoje hapo. Eh, kwa sasa hizi maisha yanaanza kurudi katika hali ya, ya kawaida ingawa, bado watu wengi bado hawana umeme. Na tangu Jumapili ile hurricane Irma ilipofika huku ilipofika kulikuwa na idadi ya watu karibia milioni saba ambao hawakuwa na umeme e, lakini mpaka leo idadi ya wateja wasio na umeme imepungua me, wala wamesema ni idadi karibia ya milioni tatu e, kwa sababu kampuni ya umeme ya huku Florida F, ito ya FPNL, ina- imekuwa ikifanya bidii tangu Jumapili kuweza kurudisha umeme kwa wateja wao. E, mimi binafsi hapa nyumbani kwangu uh, kulikuwa hamna umeme tangu Jumapili, lakini umerudi tu jana, na bahati nzuri nili, niliweza pia kuchukua tahadhari na familia yangu ku, ya kuweza kuhama uh, tangu Ijumaa uh, kama tahadhari tu, na na kurudi leo asubuhi baada ya kimbunga kupita cha uh, Hurricane Irma. Lakini nyumbani kwako, kwa umekukutaje hivi sasa ulivyorejea hii leo? E, nilivyorejea hapa e, nyumba nime- nimekuta iko salama. Hakukuwa na uharibifu wote uh, wa, wa nyumba yenyewe e, bahati nzuri, ila tu huko nje e, miti mingi imeanguka chini uh, barabarani na na mitaa mitaa mingi bado haina umeme na taa za barabarani zingine bado hazifanyi kazi, kwa hiyo hata katika kuendesha pia barabarani na inahitaji pia kuwa makini e, lakini e, tunashukuru Mungu wa kujawa na uharibifu wa kiasi kikubwa, na na, na na mpaka sasa hivi, kwa sasa hivi umeme tunao. Asante sana basi. Uh, Philip, naona tumepata kwa muda mchache kutokana na hali ya mawasiliano uh, kuleta tafrani kidogo, tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani ili kuweza kujua kile ambacho tunazungumza. Kwa undani, mimi ni Idi Ligongo.