Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni Alhamisi tarehe 14 mwezi Septemba mwaka 2017, hapa Washington zimegonga saa tatu na nusu asubuhi ambazo ni kama saa kumi unusu pale Uh, katika eneo la Afrika Mashariki, saa 9 unusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, nakukaribisha kwa VOA Express hii leo. Jina langu BMJ Murithi, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi pamoja. Basi ndani ya dakika 30 za VOA Express tunagusa kila pembe ya dunia. Msikilizaji, tukikupatia habari za dunia hali kadhalika tutakuwa vile vile na kama una kazi na kadhalika, tutakuambia ni yapi ambayo mmekuwa mkizungumza katika mitandao ya kijamii, na tutakuletea habari mbalimbali kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Basi BMJ, kwa kuwa hapa mjini Washington DC ni asubuhi saa tatu na nusu, hmm, minasikia njaa kweli kweli. <laughs> <laughs> ni mapema sana Mkamiti, kwanza kuzungumza baada sijapata kitoweo chochote, lakini tukitoka hapa <laughs> Lakin... studio litashughulikia mambo hayo na kupeleka kwa kantina, alafu ule uache kupiga kelele lakini umeshawai kula bajia za maboga wewe? Bado? Aha. Nahitaji viazi, dania, boga, karoti, vitunguu na dania, na pilipili mbichi. Haya ndio mambo yaliyopo katika mapishi mapishi leo ndani ya VOA Express. Basi, msikilizaji hakikisha una peni na karatasi kuweza kujua resipi ya bajia ya maboga. Haya basi, na tukukiachana na hayo ya bajia ambayo tutarejelea baadaye, tutaenda moja kwa moja mpaka nchini Uganda ambako mwandishi wetu Kenneth Bwire yuko standby. Kenneth Bwire, tujuze Uganda kukoja hapo Kampala na yale ambayo yamejiri hii leo kuhusiana na bunge la hapo Uganda kuzungumzia, waeleze wasikilizaji ni nini ambacho kimeendelea hapo Kampala. Mtamiti ni kwamba wabunge sasa wanatishiana kuweza kulimana mangumi, kupigana mangumi ili Eh, kuhusiana na hili swala la kubadilisha katiba ili kuondoa kizuizi cha umri kwa mwaniaji wa rais, lengo kuu likiwa kumwezesha Rais Yoweri Museveni kusimama muhula mwingine tena ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hiyo jana itatiliwa manane kwa wabunge wa upande upande mmoja wa chama tawala NRM, wabunge waliweza kujitokeza na kupinga msimamo ulioshikiliwa na chama kizima siku ya Jumanne kwamba walikuwa wanaunga mkono pamoja kubadilishwa katiba. Wabunge hao walitishia hata kupigana na bungeni kilezo yes. Upande mwingine wa chama hicho hicho ambapo unaosimamiwa na Evelyn Anite pia umejitokeza katika majengo ya bunge na kusema wapo tayari kuweza kupigana na wenzao, sio kwa fikra tu, ila itakapohitajika kwamba wapigane hata ngumi itawezekana hilo. Huu ndio usemi wake Ivan Aminete: they should know we are the ones in charge, we are the ones in charge, we are voted by Ugandans to come and represent their views. If Ugandans did not want us, they would not have sent us parliament Now that they have given us us their mandate, if they cannot outsmart us by reasoning us, they should yes. shut up. And wait for the time that you Na mbwire hapo anaelezeaje kwa wale ambao kidogo labda lugha ya Kiingereza inawatatiza hivyo linanite hapa wanasema kwamba wenzao wajue kwamba wao ndio walio serikalini na hakuna lile watakaloweza liwe liwalo kuweza kubadilisha lile ambalo serikali inataka kufanya na akafichua kwamba hata wanalolifanya hawafanyi tu kwa sababu ni chama lakini vilevile vile wanaungwa mkono na jeshi la taifa. Kwa hivyo wale wabunge wengine wanaopinga azma ya kubadilisha katiba wanamaliza muda, na kama inawezekana basi, kama ni vita basi itakuwa ni vita. BMJ na Bwire, hii si mara ya kwanza kusikia kuhusu mchakato huu. Kwa hakika hata wasikilizaji wengine wanasema wamechoka kusikia mazungumzo hayo kuhusu kubadilishwa kwa, uh, kwa kiwango au uh, muda ambao utaweza kuwa umeishi ndio uweze kugombea urais. Hapo ni nini kitarajiwe sasa, katika kufunga uh, swala hili, kwa sababu tunaangalia hapa kwenye runinga kwenye uh, uh, kwenye kompyuta hapa katika gazeti la Daily Monitor, naona pia Raisi Museveni mwenyewe amezungumzia swala hili. Hebu tujiuze ni lini swala hili litafungwa, e watu wajue hasa ni upi msimamo wa nchi ya Uganda kulihusu. BMJ kumbuka kwamba mwezi wa sita, walipomuuliza Rais Yoweri Museveni akasema wanaozungumzia swala la kubadilisha katiba hawana la kufanya, nikama, ni kama ni debe tupu ambalo linafanya tu kelele. Jana tulipomuuliza swali hilo hilo katika kikao na waandishi wa habari akasema kwamba tuwaulize madaktari kwamba mtu akitimiza umri wa miaka sabini na tano anaweza kuongoza nchi ama hapana, na akasema kwamba linawezekana hivyo itakuwa hatujui ni lini , lakini inavyoelekea ni kwamba liwe liwalo, hii katiba itaweza kupitishwa, kwa maana tisho pekee liliosalia ni huyu kiongozi wa chama cha FBC Kiza Besija. Akiondoka Mseveni, yeye ndiye alio katika nafasi nzuri ya kuongoza taifa. Kwa hivyo, mbinu zote lazima zishughulikiwe kuhakikisha kwamba tatu hawezi kuingia katika Ikulu. Kwa hivyo tunatarajia kwamba pombeni zote katiba itabadilishwa. Asanti ah, sana Kenneth Bwire ukiwa hapo Kampala, Uganda. Tutaendelea kulifuatilia mkamiti. Twende wapi sasa hivi? Naam, hivi sasa basi tunashuka huko mjini Nairobi nchini Kenya, kwake mwandishi wetu Kenneth Wandera. Kenneth, habari za wakati kama huu? Nzuri sijui Washington DC. Washington tupo poa kabisa. Haya basi, tunafahamu kwamba uh, kuna maswala kadha wa kadha ya kisiasa yanayoendelea katika mji wa Nairobi, kati ya chama cha Jubilee pamoja na Supreme Court ambayo ni mahakama ya juu nchini humo. Haya, tueleze kipi kinachoendelea kati ya vyombo hivyo viwili. Um, leo mbunge wa chama cha Kenyatta ambaye ni mbunge wa eneo bunge la Nyeri mjini anaitwa, uh, Wambugu Ngunjiri, leo amefika uh, katika ile inaitwa hudu, uh, huduma ya kuna hii uh, tume ya huduma kwa uh, mahakama nchini Kenya, ikiwasilisha ombi au stakabadhi zinazoonyesha kwamba anataka uchunguzi waanzishwe akuweza kuangazia tabia au mienendo ya jaji mkuu. Na hii inatokana na kauli kwamba mahakama hiyo iliweza kufikilia mbali maamuzi uh, ya Wakenya kumchagua Rais Kenyatta kwa awamu ya pili madarakani, na pia anasema kwamba uh, uh, uh, wasilisho alilofanya leo Da ili kuchunguza tabia au mwenendo wa jaji mkuu hui, uh, huyu David Maraga pia linatokana na kwamba walisusia vikao vya ukunguzi wa bunge ambako Rais Kenyatta aliongoza. Tumsikie alivyoeleza Just huyo member, a, a member ni, ni katibu wa chama cha Jubilee cha Rais Kenyatta, Rafael Tuju akieleza kwamba huo uh, si msimamo wa chama bali ni wasilishi la mbungi katika ili katika uwezo wake binafsi kama mbunge, wala si msimamo wa chama cha Jubilee. Na akasema kwamba hajasoma wasilisho au ombi um, stakabadhi zenyewe, lakini ataweza kuzisoma na baadaye ataweza kuelezea uh, yale ambayo yamenakiliwa katika stakabadhi hizo, na labda tumsikize mwenyewe, wanji mbunge huyu wa mbugu alioeleza. We are seeking to challenge the tenability of Chief Justice Maraga continuing as a Chief Justice and President of the Supreme Court. Anasema kwamba wanataka kuweza kuchunguza uh, au kudadisi uh, uwezo wa Jaji Mkuu David yeah. Maraga akieleza kwamba jaji uh, uh, yeah. Maraga amekuwa akihusiana sana, akijihusisha sana na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu ambayo mengi yamekuwa yakitegemea upande wa upinzani, na akisema kwamba hata upo wakati ambapo Jaji Mkuu David Maraga ameenda nje ya nchi na kuwaachia wale majaji wengine na uwezo wa nafasi ya kuweza kuangazia ile kesi, jinsi walivyoeleza kwamba wataweza kutoa wasilisho la mwisho kabisa kuhusu uamuzi waliotoa mahakamani. Kwa hivyo, yeye anasema kwamba kuhusiana na hawa wanaharakati ambao wengi wanaonekana kwamba pia wanaifadhili mahakama ya juu, ni dhihirisho wazi kwamba huenda hili jambo u uamuzi ulikuwa wa kisiasa, na hivyo basi anataka tume ya tume hii ambayo inaangazia ina ina ina mahitaji ma ma ma au maslahi ma ma ya mahakama iweze kuanzisha vikao na kuweza kuangazia hilo. Wandera, Wandera, nikupe sekunde ishirini. Swala muhimu sana, habari zinazochipuka kwamba waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya wamezungumza kuhusu kumwondoa uh, au kuchukuliwa hatua wale ambao walihusika katika dosari zilizotokea kwa IBC. Sekunde ishirini, wafahamishwa wasikilizaji na mkuu wa waangalizi wa, wa, hawa ambaye ni Mariaje Shaki ambaye ni, ni, ni mkuu wa Umoja wa Ulaya, waangalizi wanaofuatilia uchaguzi nchini Kenya leo wamezungumza na wakasema kwamba kuna maswala, hakuna vipengee kumi na nane ambavyo wameviwasilisha mbele wa ya IDC na kutoka kwamba wale maafisa ambao wametajwa na maafisa wengine ambao wamehusika katika uh, kuhujumu mchakato mzima wa uchaguzi ulioandaliwa Agosti nane waweze kufikisha mbele ya vyombo vya kisheria na kuhukumiwa, na kusema kwamba IBC ni shati iwapo itaandaa uchaguzi huu iandee uchaguzi huu kwa njia ya uwazi na njia ambayo itaonyesha kwamba Wakenya wamejisajili na Wakenya wameweza kupiga kura kwa njia ambayo uh, inaonyesha uwazi wa uh, hali ya juu. Shukran sana, Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Tutaendelea kuwasiliana nawe katika matangazo yetu ya baadaye. Siku wa Na leo. Naam, katika habari za dunia ni kwamba shirika la kimataifa la Global Witness limesema serikali ya Zimbabwe imekuwa ikitumia hila katika biashara madini aina ya almasi, na kutumia fedha hizo kufadhili idara za kijeshi na kijasusi ambazo zimetuhumiwa kwa kukiuka haki za binadamu na kumuunga mkono rais Robert Mugabe. Shirika hilo limesema kuwa haya yamekuwa yakiendelea kwa kipindi cha muongo mmoja. Moto uliotokea katika shule moja ya kibinafsi katika mji mkuu wa Malaysia, Kuala Lumpur, umewaua watu 23 wengi wao wakiwa ni vijana wavulana. Maafisa wamesema kwamba moto huo ulitokea mapema leo katika shule ya darule Quran itifakia, na uliteketeza bweni ambalo wanafunzi hao walikuwa wakilala. Waathiriwa hao ni wanafunzi 21 na walimu wawili. Mashahidi walitazama tukio hilo bila kuweza kutoa usaidizi wowote kwa sababu ya ukubwa wa moto uliozuka, huku wanafunzi hao wakipiga mayowe. Rais Donald Trump wa Marekani amesema leo alhamis kwamba hakufanya makubaliano yoyote na wabunge wala maseneta wa chama cha Democratic juu ya programu ya uhamiaji kuhusu watu walioingia nchini wakiwa watoto. Wiki ya jana Rais Trump alisitisha programu hiyo maarufu kama DACA ambayo ilianzishwa na rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama. Kiongozi wa wabunge wa Democrat, Nancy Pelosi na mwenzake kwenye senate Chuck Schumer walikuwa wamesema kwamba baada ya kukutana na rais Trump jana usiku walikubaliana kufanya mikakati ya haraka kuhusu wahamiaji hao wapatao laki nane waliojiandikisha kwa mpango huo maarufu wa daka Na katika habari za kuhuzunisha, msikilizaji, ni kwamba magaidi wa Islamic State wamewakata vichwa na kuwaua mateka wawili raia wa Afghanistan katika jimbo la mashariki la Kunar lililokumbwa na hali mbaya ya kiusalama. Maafisa wa serikali wamethibitisha habari hii. Gavana wa jimbo hilo wa Hedula Kalimzai ameambia Sauti ya Amerika kwamba hayo yalitokea katika wilaya ya Manogi siku mbili zilizopita. Tawi la Islamic State katika jimbo la Khorasan katika nchi ya Afghanistan limedai kuhusika na tukio hilo na kuwashutumu watu hao wawili kwamba ni wapelelezi wa Marekani. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Wakati tukiendelea na kipindi hiki, basi napenda kukufahamisha msikilizaji. Unajua BMJ Mrithi, sasa hivi habari ambayo inazungumziwa kila mahali ni kuhusu huyu dada mchezaji tennis, anaitwa Serena Williams ambaye amejifungua mtoto wake wa kike wa kwanza, na tayari jana hiyo ametuma picha ya mtoto wake kwenye mtandao wa Instagram. Sema mtoto wake anaitwa Alexis Olympia Ohanian Jr. mm -hmm. ambapo amechukua jina la mchumba wake nam. Na hii na maana gani, Mkamiti? Maanake we najua unafuata sana mambo kuhusu Hollywood na mambo ya macelebrity hapa, labda katika kipindi cha zulia jekundu ataweza kupata habari zaidi, haswa haswa haswa. Lakini ni pongezi kwa Serena Williams kwa kupata mtoto wa kike haya. Hivi sasa tunaelekea wapi? Naona tuangalie kama huna kazi hii leo, ambapo huko mjini Mombasa mwenzetu Josephat Kioko mm-hmm. ameweza kuzungumza na dada ambaye amehitimu Ah, mafunzo yake ya daraja la juu na kupata degree ni kwamba wanasema vyuo vikuu nchini Kenya vimeongezeka maradufu, na hivyo idadi ya wanaohitimu na kupata vyeti hivyo vya digrii ni kubwa mno, mm, BMJ Muridhi hivyo basi, kuleta pia ushindani mkubwa katika soko la ajira. Huyu Bibi Irene Adhiambo anaielezea VOA huko mjini Mombasa kwenye studio zetu zile za mjini Mombasa kwamba presha anayoipata kutoka kwa wazazi wake ili kutafuta kazi ni kubwa, baada ya kusomeshwa kwa hela nyingi sana. Sasa wazazi wanasema no, tumesha kusomesha tumetumia hela nyingi, tunataka kupata faida matunda ya kile ambacho, na yale ambayo tumefanya katika maisha yako haswa. So basi tumsikilize Irene Odhiambo. nimesoma chuo kikuu cha Kenyatta University bachelor of education arts na nimefanya combination ya Kiswahili na CRE, eh, dini. Kusema ukweli, kazi kama zipo, zina wenyewe. Ndo upate kufunza katika shule ya upili ama shule ya msingi, lazima uwe na cheti ya TSC naweza fanya administration wa kwa sababu tumefanya administration, tumefanya business management. Niseme digrii ni digrii, mtu yote iweza fanya kazi mali kokote, lakini ni vyema kama mtu weza pata afanye kile ambacho amekisomea ame, lakini kuna wengi walimaliza mbele yako kitambo, wajapata kazi naam. <laughs> msukumo auko wazazi <laughs> wanaona ni kama umelegea ama hutaki kutafuta kazi. Lakini kusema ukweli, unaenda kutafuta, lakini utatafuta wapi? Kwa sababu unaona sahi, katika Kenya hii yetu ya leo, ni mpaka uwe na mfadhili ama mtu wako mwenye ako juu. Atafanya nini? atakuingizia kwa ile kazi. Kwa hivyo, wazazi mara nyingi hawataki kuelewa hiyo. Sasa unapata mara nyingi watu wafanya kazi ambazo hata hawakuzisomea lakini kuna ile uzoefu kama mtu ashafunzwa ama mefanyo, amefanyishwa training kwa kazi fulani uweza kufanya nini? Uweza fanya kazi mali kokote pale. Kila ambacho kinawasukuma kina ni kuwa wametumia pesa kutusomesha, maanake unapokuwa pale katika chuo, wao ndio wanaangalia namna unavyokula, wao ndio wanaangalia namna unavofika pale shuleni, hasa unapata wamegharamika sana kwa kukufunza. Huwa wako na matumaini kuwa utakapomaliza tayari unaingia kazi katika chuo kikuu kwa mfano kama mimi katika darasa nyenye nilikuwa tulikuwa takriban watu elfu tatu elfu nne, sasa unapata kompetishon ziko hai, kazi ni nadra na vyuo vikuu pia ni vingi. Sasa unapata job market, hakuna kazi lakini graduates ni wengi, ndiposa unaona mara nyingi watu wana tamak, tukitafuta kazi haya <laughs> mambo namna hiyo. Ndivyo alivyozungumza na mwandishi wetu Josphat Kioko pale Mombasa Mkamiti. Unavyosikia ni kwamba kazi si nyingi zile za kuajiriwa kufanya kazi kwa maofisi na inabidi kwamba kila mtu ajikakamue katika chochote kile anachokifanya. Na na inavyoonekana kwamba unapata kazi kwa kuwa na mtu ambaye anakusimamia mahala fulani katika kazi, ni muhimu sana basi, eh, kuweza kutilia maanani eh, huo ushauri ambao nafikiri ni ushauri muhimu sana uliotolewa na huyo dada hapo. Basi naona sasa ni wakati mzuri tuangalie eh, katika studio zetu hapa namwona mwenzetu Aida Isa yuko tayari kabisa kutuletea mziki hapa, tukirudi nyuma kidogo, maanake leo ni siku ya Thursday. mm -hmm. tunafanya ile wanaita kwa Kiingereza Throwback thursday. Hii leo tuende wapi, zilipendwa hizo? Basi leo tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC Nam. Ambapo kama wanavyofahamika, basi ni watu wale wanasema <laughs> mayenu wa Kongo mani, wanajua kuimba, wanajua kucheza. Basi huyu leo tunaye Kofi Olomide na kibao kizuri kabisa anakuambia Loi. Basi baada ya hapo, tutajua wakati loi ikiingia mtaani mm -hmm. bmj ulikuwa wapi? Tutaangalia mambo haya, twende kazi. nakubanga bino te nakubanga nzambe na, na ngai mm -hmm. aleluya Barabara kabisa anaondoka mwanamziki Kofi Olomide huyo, ambaye anafahamika sana katika maeneo mengi, na vilevile huwa pia a, saa zingine anazua kila aina ya hisia kutoka kwa mashabiki, na wengine hata wampendi, lakini nyimbo zake kwa hakika mkamiti, mm-hmm. E, sisi tumekuwa nazo mpaka miaka hiyo ya themanini, miaka ya tisini, miaka elfu mbili, lakini usiniulize kuhusu wimbo huu, kwa sababu nikikueleza niliujuaje, utaanza kusema kwamba mimi ni mhenga. <laughs> Haya basi, ngoja niishie hapa ili, ili na wewe msikilizaji niliyekuahidi kuahidi mwanzoni mwa kipindi uchukue karatasi na peni. Sasa wakati ndio umefika ni maswala ya mapishi. Mapishi leo hapa studio utamsikia basi huyu mpishi Bi Huda Salim kutoka Mombasa kule nchini Kenya. Unajua watu wa Mombasa kule wanasifika, wana sana katika swala la upishi wa vyakula vya aina mbalimbali, bila shaka na vingine vyake vinaenziwa sana na watu kutoka bara, kama ulivyosema kuhusu bajia. mm -hmm. Bajia sana si za bara, kama mimi ni mtoka bara mm -hmm. Lakini tukiona bajia tulikuwa tunashukuru sana kuona vile wanavyofanya kule pwani ya Kenya. Basi sikiliza Bi Huda Salim akielezea pishi la bajia za mbo, za maboga ambazo ni maarufu sana kama kitafunio cha asubuhi au hata cha jioni katika eneo la pwani huko Mombasa. Nahitaji viazi, dania, boga, karoti, vitunguu, karipoda na dania na pilipili mbichi. Haya, hivyo ndio vitu vangu vya kujitayarishia hizi bajia sasa. Hapa na viazi vangu karoti, ntaanza kuchambua viazi vangu vizuri, kila kitu nichambue, nianze kutayarisha. Kwa ile greta naanza na viazi na grate viazi kama design ya viazi vya crisps vile, ntaanza kugreti hivyo viazi alafu vingine ntazivigreti ndogo ndogo, nyingine ziwe pana, nyingine ziwe ndogo ndogo, alafu ntagreti carrot kule kwa kudogo, kisha ntagreti boga, kisha ntagreti na na kitunguu. Nikimaliza nitaanza kukatakata dania yangu na meti yangu zote nitaziweka mahali pamoja kisha nitaanza kuchukua ile curry powder ninyunyize kwenye ile vile vitu vangu vote, neke kando. Alafu baadaye sasa nabandika karai langu la moto, alafu nachota ile mchanganyiko wa maboga yangu, nachota naeka kando kwenye bakuli na unga wangu wa dengu, si unga ngano, unga dengu peke yake. Alafu na chumvi, utakoroga kidogo kidogo hivyo, uanze kuchoma mpaka bajia ziwe golden brown. Huu ndio ujakwambia wa Baadaye ukisha kueka ule mchanganyiko, utachukua ule unga, utachota. Mimi wanachota kijiko kimoja kikubwa, kile kijiko kikubwa kabisa cha mchuzi kile. Kisha nachota ule unga wa dengu, natia pale ndani ya ule mchanganyiko, kando kwenye bakuli. Nabandika karai langu motoni na mafuta, naeka mafuta kiasi. Baadaye nachukua ule mchanganyiko nishakoroga, naweka maji kidogo, maji asiwe mingi, alafu usitie baking powder anaiva, sieki moto mkali sana, naika moto ya kiasi, zikaiva polepole mpaka zikawa golden brown. Hiyo curry powder ndo nimeweka hapo ndani na, okay. E, na, ni okay. na chumbi basi peke yake okay. peke, okay na hizi hmm, bajia labda uwazaliwa sana wakati gani? Saa kumi na chai, ukitaka usiku, ukitaka asubuhi kwa chai na mahamri pia, aweza kula hata kama utaki chai kwa juisi, pia na ukwaju wako watengeza na ukwaju kando ukala nazo hizi bajia. Kama utaki kutengeza ukwaju, watengeza chachini yako ukala na chachini Msikilizaji, karibu kwa tafakari ya leo. Je, wajua kwamba kuna mtu anayeshikilia rekodi ya The World Guinness Book of Records kwa kuwa na vidole vingi kuliko mtu mwingine yeyote duniani? Devendra Suthar, ambaye ni raia wa India, amebainika kuwa ndiye mtu aliye hai mwenye vidole vingi zaidi vya mkononi na mguuni. Devendra ambaye ni seremala, ana vidole kumi na vine vya mkono na kumi na vine vya miguuni. Kwa hivyo, ana jumla ya vidole ishirini na nane. Tafakari hayo. Tunaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Tukiwa tunaelekea ukingoni mwa kipindi, basi unafahamu, hapa VOA Swahili kila siku tunatuma swali katika mtandao wetu wa Facebook kukuuliza wewe msikilizaji na tunategemea kupata maoni kutoka kwako. Na swali lililoulizwa jana lilikuwa likisema unazungumziaje swala la vieti feki Makerere? Basi wengi wametoa maoni yao nikianza naye toa finalist kwa elimu ya vyuo vikuu navyofahamu, mimi, suala la vyeti feki ni lazima viwepo, kwani ina mambo ya ajabu ikiwemo suala la rushwa, ikijumuisha yote rushwa ya ngono na rushwa ya pesa, ni kubwa sana. Wafanye ukaguzi wa kina, kwani digrii siyo mchezo. Ukiona mtu anapata digrii, ujue amenyeshewa mvua nyingi na amekwepa misha, mishare mingi, hasa wanaume, wanawake vione hatari eh. Kusimulia niliyoshuhudia huko naye huyu tenywa Andrew Malevu anasema, wakati ule walikubali wanafunzi ambao walikuwa hawana alama za kutosha kujiunga na chuo kikuu. Matatizo yalianza kutoka hapo, hadi sasa hata mpaka maxi. Sasa wanafunzi wa kike wanatumiwa na wana, wanafunzi eh, wao sio hali, uh, hali kwa sasa sio nzuri kabisa, lakini marekebisho ambayo kamishoni mpya imeileta kama vile kupata maxi kwenye intaneti na kadhalika, anasema uh, yuko kule Uganda katika mji wa Jinja, huyo tenywa Andrew Malevu nasema jamani, ukizungumzia mm, habari za vieti feki najua, kwa upande huo ni wachache sana wenye kutoa majibu ya kweli, kwani wale wanaotegemea wakupe majibu ya kweli ndio wenyewe waliotoka kutumbuliwa mm, yani, hapo hata mie nashindwa niichangie nini kwenye suala kama hili. Haya basi, naona muda nao nakimbia, hebu tuangalie mawili matatu katika yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii BMJ. Basi, kwa upande wangu mimi hapa naona suala hili la celebrity kujumuika a Um, kuweza kuchangisha fedha katika uh, kufuatia kipunga, kimbunga Harvey na Arma hapa Marekani. Ndilo linalozungumziwa sana katika mitandao ya kijamii hususan mtandao um, wa Instagram ambapo huyu uh, Wilson anasema anawapongeza, Steve Wanda, nampongeza Jamie Fox, nampongeza Justin Bieber, hali kadhalika Oprah na wengine wengi, Sofia Vergara, kuungana pamoja kuchangisha fedha ili kuonyesha um moja ni nguvu Amerika. Na hizo ni habari ambazo zinajiri wakati ambapo kumetokea kisa kimoja kule Florida, mkamiti cha wa watu ambao ni wazee walikuwa katika Uh, mahali ambapo wanakaa nyumba wanazolelewa wazee wale wazee, na imebainika kwamba walikufa wakati haya yote yakiendelea, na kutokana na tatizo la kukosa na kiyoyozi nam. Na tayari gavana wa jimbo hilo amesema atafanya kila mbinu kuhakikisha kwamba kumejulikana ni nini kilitokea na iwapo kuna watu walikosea waweze kufikishwa mahakamani na kushtakiwa. Naona muda umetukimbia, Mkamiti na msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo kwa leo kutoka hapa VOA, Express, uh, jina langu BMJ Mridhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika upande wa pili wa matangazo tulikuwa naye Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe. Shukran kwa kuwa nasi, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa Washington DC.