Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu, hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha leo ikiwa ni Ijumaa, Septemba 15 mwaka wa 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau 99.1 Equator FM kule Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura la Burundi, na masafa mafupi kwenye bita bendi 19 na 22 karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa utasikia taarifa kuhusiana na mlipuko uliotokea London na kujeruhi watu kadhaa pia vilevile katika live talk tazungumzia namna hali ya kisiasa ilivyoathiri uchumi katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Sikiliza VOA hii leo kwa dakika 60 za matangazo haya yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Kumbuka, dakika 30 za kwanza zitasikika kote kwenye redio, hali kadhalika kwenye mtandao, na dakika 30 za mwisho zitakuwa kwa njia ya mtandao pekee, yani voaswahili.com. Msikilizaji, tunakukaribisha katika Livetok ambapo unaweza ukatupigia simu hapa studio moja kwa moja, ukianza na alama ya plus 12026193157. Lakini kwanza ni habari za dunia. Huyo hapa Sande Shomari anakusomea Ushirika wa NATO unatoa wito wa kuwepo jibu la kimataifa kufuatia hatua ya Korea Kaskazini kufyatua kombora leo mchana kuelekea Japan. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema hii leo Ijumaa kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Korea Kaskazini imekiuka kwa mara nyingine tena maazimio ya Umoja Mataifa kwa kufyatua kombora jingine hii leo ikiwa ni kitisho kikubwa kwa amani na usalama wa kimataifa ambao unahitaji majibu ya dunia. Mapema leo, Korea Kaskazini ilifyatua kombora jingine kuelekea upande wa Japan siku kadhaa baada ya Umoja wa Mataifa ulipoweka vikwazo vya ziada kwa Pyongyang kwa kufanya jaribio lake la sita la bomo la hydrogen. Kombora lilifutuliwa kutoka wilaya ya Sunan katika mji mkuu wa Pyongyang na kupaa kuelekea kaskazini mwa Japan kwenye kisiwa cha Hokaido. Yoshihide Suga, katibu mkuu katika baraza la mawaziri la Japan, alisema hatuwezi kabisa kukubali uchaguzi huu unaojirudia unaofanywa na Korea Kaskazini, na tunalaani vikali Korea Kaskazini kwa tukio baya walilofanya. Japan na Korea Kusini zimelaani kitendo hicho na kusema kinahatarisha usalama wa kanda nzima. Wabunge huko Togo wanajadili hii leo suala la muda wa muhula wa uongozi baada ya siku kadhaa za maandamano za kudai mabadiliko ya katiba na kuondoka kwa familia inayotawala nchi hiyo. Imeongozwa na familia moja kwa muda wa miaka hamsini, na rais aliyeko madarakani Faure na singbe ameshikilia madaraka tangu mwaka elfu mbili na tano. Wapinzani wanasimbe wanadai kuwepo na mihula miwili tu ya mtu kubaki madarakani kama rais, kuwepo na duru mbili za uchaguzi na haki ya raia wa Togo nje ya nchi kuweza kupiga kura. Maandamano yalianza Septemba 6 na askari wametumia mabomu ya machozi na nguvu, hasa hivi karibuni, siku ya Jumatano, kuwatawanya waandamanaji. Waunga mkono wa serikali walianza maandamano mengine ya kuunga mkono chama tawala. Maabara mpya ya uchunguzi wa uhalifu imefunguliwa huko Somalia ya kati, ambayo itabadili jinsi gani serikali ya Puntland itakavyokabiliana na kesi za ubakaji na ghasia za jinsia na pengine kuanzisha mfano kwa nchi nzima kufuata. Kituo cha kuchunguza uhalifu kisayansi cha Puntland kilichogharimiwa na serikali ya Sweden na kusaidiwa na shirika la Umoja Mataifa la idadi ya watu UNFPA kilifunguliwa Septemba 6. Kinaweza kufanyika, kinaweza kufanya uchunguzi wa hali ya juu wa vinasaba kwa nchi hiyo ambayo bado haina barabara zilizo na lami wala umeme wa uhakika. Maabara hiyo imefunguliwa chini ya mwaka mmoja baada ya Puntland kupitisha sheria ya kwanza ya makosa ya ngono ikiwa ni sheria ya kwanza kwa nchi hiyo kufanya uhalifu wa makosa ya ngono na kuweka adhabu kali, ikiwa ni pamoja na kifungo jela na kupigwa mijeledi hadharani kwa washukiwa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanachama wengine wa IGAD wanaunga mkono pendekezo la kuruhusu raia kutembea huru ndani ya kanda ya Afrika Mashariki, lakini wanakabiliwa na upinzani kutoka Sudani Kusini, mahala ambako maafisa wameendelea kutochangamkia fursa hiyo. Maafisa na wanadiplomasia kutoka mataifa manane walizungumzia pendekezo la kutembea huru huko Juba wiki hii, pamoja na masuala ya biashara, ushuru na mawasiliano. Abdurahman Ahmed Khalil Kaimu katibu mkuu wa ofisi za IGAD huko Sudani Kusini amesema kuondoa ada za visa katika kanda nzima kutaimarisha ukuaji wa uchumi, kuwezesha watu kumiliki mali na kujihusisha na mambo mengine. Alisema Khalil alipozungumza na Sauti ya Amerika. Kiongozi mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya huko Sudani Kusini Stefano Dileo alisema utembeaji huru ndani ya kanda kutayunganisha mataifa yote ya IGAD. Mto Nile uliofurika na mvua nyingi imesababisha mafuriko katika mji wa Sudani Kusini wa Bor wiki hii na kusababisha nyumba kusombwa na maji na kuacha mamia ya familia bila makazi wala chakula. Martha Alwel Akwey, mkazi wa kijiji cha Lekyak nje kidogo ya Bor, alitumia udongo kutengeneza ukuta wa kuzuia mafuriko kwenye nyumba yake iliyoharibiwa. tunaishi kwenye maji Aqua aliyeambia Sauti ya Amerika, nina wasiwasi kuhusu watoto wangu. Chochote kinaweza kuwaumiza katika haya mafuriko, mvua na upepo umeharibu nyumba. Idadi ya wakimbizi wa Rohingya wanaokimbia ghasia huko Myanmar kwenda eneo salama la Cox Bazar lililopo kusini mwa Bangladesh imefikia takribani laki nne. Makundi ya kutoa msaada yanaongeza majibu yao kwa kutaka ongezeko la haraka la misaada ya kibinadamu, lakini licha ya shinikizo na msaada kutoka baadhi ya serikali, ukubwa wa tatizo lenyewe unaacha idara kutoweza kukidhi mahitaji yanayozidi kuongezeka na kuongeza hofu ya madhara makubwa ya njaa na idadi ya watu waliochukua waliochoka kutokana na milipuko ya magonjwa na kupelekea vifo. Kama unakwenda kwenye eneo hilo hivi sasa, utashuhudia watu wengi wanakabiliwa na hali mbaya, alisema Azmat Ullah, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu na hilali nyekundu kwa Bangladesh, IFRC, ambaye baadaye aliongeza kuwa hali ni ya kuhuzunisha. Mahitaji yanatofautiana, aliongeza, kutokana na makazi ya dharura ya muda mfupi hadi huduma ya afya, maji safi, au mahitaji muhimu kwa wanawake na wasichana ambao wamekoseshwa makazi. Wakimbizi wengi wanaokwenda Bangladesh ni wanawake na watoto. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, na kukaribisha katika kipindi cha Live Talk ambacho kujia kila siku ya Ijumaa, kuanzia hivi sasa mpaka pale saa dakika sitini zijazo, ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali kuhusiana na siku husika. Hii leo basi tunaangalia hali ya kisiasa inaathiri vipi biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni mkamiti Kibayasi, ambapo nashirikiana naye Sandei Shomari. Basi tunakusii uwe nasi mpaka pale tutakapokuaga. Vilevile katika laini ya simu pia tutakuwa na mchumi kutoka Tanzania Exaud Makiao. Hali kadhalika tutakuwa na mwenyekiti wa magari ya mizigo huko nchini Kenya Peter Otieno. Vilevile vile, tutakuwa na mchumi kutoka Kenya David Makano. Tutakuwa na wafanyabiashara kutoka eneo la Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo pamoja na wafanyabiashara kutoka huko Rwanda. Basi msikilizaji, kama mnavyofahamu hivi sasa uchumi katika eneo la Afrika Mashariki, baadhi ya mataifa uchumi wake umekuwa ukishuka siku hadi siku, ni kutokana na matatizo ya kisiasa ya yaliyopo au hata uh, suala lenyewe tu la kwamba uchumi umeshuka kutokana na hali ya maisha kutokuwa nzuri. Basi kabla ya kuanza kuwasikiliza hao wachumi tuliokuwa nao, hali kadhalika wale watu wengine wanaoweza uh, kushiriki katika kipindi hiki, hebu kwanza tumsikie huyu mchumi kutoka Tanzania, Exaud Makiao. Karibu Exaud, kama unanisikia dada na kusikia. Naam, basi, hivi leo tukiwa tunazungumzia hali ya kisiasa inaathiri vipi biashara katika eneo la Afrika Mashariki, hebu kwanza tupe uh, kwa mtazamo wako wewe, tathmini yako ya kiuchumi unavyoiona katika nchi ya Tanzania. Asante sana dada. Um, kimsingi hali ya uchumi wa Tanzania si nzuri, na tunaangalia kwenye kipimo cha maisha ya watu ya kila siku. Kwa hiyo kumekuwa na malalamiko mengi sana a, kila mahali kwamba maisha yamekuwa magumu, japo serikali imekuwa ikitamka kwamba uchumi umekuwa, na takwimu zikionekana kwamba uchumi wetu kwa unakuwa, lakini uchumi huu haujakuwa katika mifuko ya watu. Watu hawana uwezo mzuri wa kushiriki e, katika huduma za kijamii kama elimu, kama afya na hata katika yale mambo mengine yanahusiana na maji na mambo muhimu sana katikati ya maisha ya watu. Kwa hiyo kumekuwa na ugumu wa watu kukaa katika maisha. Kwa hiyo ukikutana na wafanyabiashara mahali popote, mtu anakuambia tupo tupo tu. Hakuna mfanyabiashara ambaye anaiamini ana confidence kwamba biashara yake inakwenda vizuri, lakini kisiasa tunaambiwa kwamba hali ya uchumi ni nzuri na hali ya uchumi inapua. Lakini tusemeje kwamba hiyo hali ya kisiasa ikoje? kuna mambo matatu ambayo ya kuzingatia tunapotazama katika ukuaji wa kibiashara na uhusiano wa kisiasa. Siasa inaweka nchi katika hali ya tension, kuwa na hofu na wasiwasi. Kwa hiyo wafanyabiashara wengi wameacha kuwekeza, kwa sababu hawaoni dalili, hawaoni viashiria za biashara zao kuendelea kuwepo na kustawi, lakini pia kumekuwa na uhasama wa kisiasa unaounganishwa na hisani katika biashara e, wale wafanya biashara wanaofanyika hisani kwenye siasa fulani ya mrengo fulani wanaweza wakajisikia salama zaidi kuendesha biashara zao kuliko wale wengine ambao labda wamesapoti, e, wameunga mkono e, mrengo mwingine wa kisiasa, biashara zao zinakuwa mashakani. Kwa hali zote hizo zinawafanya wawekezaji na wafanyabiashara kukaa katika hali ya sintofahamu ambayo inafanya maendeleo yawe magumu na mtu kutokosa ule ujasiri wa kuwekeza katika biashara. Asante sana, Exaudi Makiao oh, hapo Tanzania, usiondoke lani ya simu hapo hapo. Basi pia tunaungana naye kutoka nchini Kenya, Bwana Peter Otieno. E, hebu tukupe nafasi utueleze hali ilivyo kwa sasa kibiashara hasa nchini Kenya, baada ya haya masuala ya uchaguzi kuingia kati hivi sasa, ambapo pia si tu kwamba uchaguzi umekamilika, lakini bado kuna duru ya pili inayotarajiwa uchaguzi wa rais kurudiwa. Labda pengine hilo unaweza ukaliangalia kwa upande wa kibiashara, kuna athari zozote? okay. uh, kulingana na biashara katika nchi ya Kenya imeathirika kiasi kikubwa, kulingana na joto za siasa ambapo zimekumba Kenya kwa jumla. Tulikuwa tunaifikiria kwamba wakati ikifika tarehe nane mwezi wa nane joto la siasa itakuwa imepungua na tutakuwa tumeelekea tumeanza kufanya kazi, lakini hivi sasa ha, mwenye biashara hana imani bado kuweka biashara na kuleta sababu Unajua, katika Kenya ndio uh, inaleta mali ya kupitia, ikienda Tanzania, northern Tanzania, ikienda Uganda, ikienda Rwanda, ikienda Burundi, ikienda DRC, ikienda Somalia, southern Sudan na uh, Ethiopia. Na saa zile kuna joto za kisiasa ina adhiri hizi uchumi za hizi hizi nchi zote, sio nchi ya Kenya peke yake. Hata sisi kama mimi msimamizi ama mwenyekiti mkuu wa ka Importers Association of Kenya hatuwezi kuuza magari, sababu watu hawana imani, watu wanaogopa, hawajui kesho itatokea nini, na unaona vile limekuwa, hata sisi sahizi hatuelewi kama tutafanya uchaguzi tarehe kumi na saba ama itasogezwa, sababu inaelekea wakati ambapo watoto watafanya mtihani vile vile. Watu katika IEBC naye kuna wengine ambapo walitajwa katika mahakama kwamba walihusiana na njia mbaya wakati wa kura na mrengo wanasa wanasema lazima hawa watoke nje. No. Naona kana <tutu> kwamba umeingia katika suala jingine kabisa la kuelezea uh, uh, tofauti zilizopo kati ya hivyo vyama viwili vya kisiasa huko, lakini bado sisi hatujafika huko. Tuna, tunataka tu kujua kwamba hali ya kisiasa iliyopo hivi sasa ambapo tunafahamu kwamba Wakenya wako na hemwa, hemwa ya kusubiri uchaguzi wa marudio wa urais unaotarajiwa kufanyika Oktoba kumi na saba, hali hii imeweza kuathiri vipi maisha yenu na biashara zenu na uchumi kwa jumla katika nchi ya Kenya, mkiwa mnasubiri kuelekea hiyo tarehe kumi na saba Oktoba? Maisha ni ngumu, ndio sababu nilikuwa nasema watu hawa, wame wameweka pesa zao. Ukiangalia hata ukienda katika maduka, ukienda katika port, haina ile kazi vile tunayaijua. Ndio sababu nasema kulingana na vile ambapo ilivyo, watu wako na uoga. Hata wale ambapo wanapitisha mzigo wanazuia mzigo yao isije ikapitia hapa, isipokuwa zile ambapo ziko port, kontena ambapo ziko katika bandari zile ambapo ziko katika kontena zinabebwa na zinaenda, hazina matatizo, lakini watu wengi ambapo wanatakana walete mzigo wanaogopaogopa. Asante sana, bwana Peter Otieno, naomba usubiri hapo hapo, wenye kununua vitu naye wanaogopa. Nakushukuru bwana Peter Otieno, naomba usubiri hapo hapo. Kwenye laini ya simu tunaye bwana George Amia, uh, huyu nani Amiani George kutoka Kenya ya yeah, eneo la Turbo Kenya. Basi hebu tueleze maoni yako na wewe kuhusiana na hali iliyopo hivi sasa, imeathiri vipi uchumi wa nchi katika maisha ya kila siku, eneo lilopo au mazingira unayoishi. Asante sana kunipatia nafasi hii, kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Turbo Kenya. Kwa kweli biashara imeathirika kwa mfano sasa, upande huu tunakuza mahindi, lakini msisimko wa kuuza mahindi umeanza, lakini unaona sio kama miaka ambayo imepita, wanunuzi ni kama ni wachache sana. Nafikiri vile mwenzangu amesema, kuna uoga fulani, na pia hata pale dukani, hata sokoni ukitembea kule unapata watu ni wachache sana, hasa siku za soko. Kwa mfano hapa Tarbo, soko huwa siku ya Jumanne na Jumamosi, kama kesho sasa. Lakini unapotembea pale unapata wanunuzi ni wachache na wauzaji ni wata, ni wachache. Hiyo ni kusema watu kidogo wanaogopa, wagopa kidogo, na si hata usafiri. Mimi naona mahali penye niko huwa nafanya kazi mbali kidogo, mahali penye napanda uh, gari matatu, lakini unapata pia pale, unapata wanaathirika watu ni wachache hata nauli ina, ina, inashuka chini kwa sababu hakuna watu. Nafikiri ni hayo tu, asanteni. Amiani, kabla hujaondoka katika line ya simu, hebu tuambie hali ilivyokuwa kabla ya uchaguzi. Je, watu walikuwa wako na hamasa kiasi gani, hususan kama hivi unavyosema kesho ni siku ya soko. Hii leo Ijumaa, watu walikuwa wakifanya, yeah, shughuli gani hasa katika kujiandaa na siku ya soko hiyo ya kesho juma, siku ya Jumamosi kabla ya uchaguzi? Wanunuzi walikuwa ni wengi, alafu wanabiashara wengi walikuwa wanatoka mbalimbali. Kwa mfano sasa, Tarbo ni katikati ya Webuye na Eldoret, unapata kuwa wauzaji wanatoka pale Eldoret, wanaleta vyombo vyao pale Tarbo na pia kutoka Webuye. Lakini kwa sasa baada ya uchaguzi, unapata haya yafanyiki. Unapotembea pale, hata bidhaa ni chache sana, hata huwezi kupata kile kitu unataka hiyo ni kusema wameogopa wale kutoka Eldoret na pia Webuye. Kwa hivyo nafikiri ni hivyo hapa Tarbo na kwingineko pia. Na bei imepanda au imeshuka, ama unaielezea vipi? Ya, bei kwa wakati mwingine ukipata bidhaa michache, utapata bei iko juu sana. Hata pale mashambani unapata wakulima hawakuzi mimea vile walikuwa wanakuza, hata hii ya kawaida kama mboga, unapata pia kuna uoga kidogo, na unapoenda pale sokoni unapata kuwa bei iko juu, na nafikiri hiyo ndio inaathiri uchumi wetu, na naomba, mm-hmm. A, alo, na naomba naomba tufanye uchaguzi wa amani, alafu uchumi uendelee kuwa juu. Asanteni. Tunakushukuru sana Amiani wa Tarbo huko Kenya. Basi kutoka Kenya sande, kama tunavofahamu uh, nchi ya DRC eneo la kule Goma kumekuwepo na, na, na ghasia za kisiasa za hapa na pale. Tunaye mfanya biashara Providence akiwa huko Goma. Providence hebu karibu katika live talk na tueleze hali halisi ya kibiashara katika eneo hilo iko vipi kwa wakati huu, hususani ambapo mnashuhudia uh, mambo kadha wa kadha ya kisiasa. Providence, unanisikia? Nielekea, tupate Providence. Providence? Providence, kutoka kule DRC mm, yeah, unatupata? nawafuata haya, basi karibu uweze uh, kutoa maoni yako au maswali yako kuhusiana na suala hili la biashara Afrika ya Mashariki. Kwa biashara kwa hii wakati kuna wasiwasi wasi kidogo, kufuatana na na situation ambayo iko Kenya, kwani eastern Congo tuna tuna depend na mapao mbili Mombasa na Dar es Salaam. Wakati inchi moya mwa hiyo ma... mwa hiyo mbili ina shida kwetu, tunakuwa na wasiwasi kwani mizigo ya kutoka nje yote inapitia hapo. Kwa hiyo pao mbili hiyo inatuletea wasiwasi kwa sisi, lakini kwa hii wakati po ndiyo wasiwasi tunayo kwa hii wakati, ndio hiyo kidogo. Providence, uh, kama ulivyoeleza kwa maelezo yako, ungeweza pengine kutuelezea kwa kina zaidi, kabla ya nchi ya Kenya kufanya uchaguzi, je, usafirishaji wenu wa mizigo kupitia bandari ya Mombasa ulikuwa ukichukua siku ngapi, na ilikuwa ni rahisi kiasi gani kuweza kusafirisha mizigo yenu na kuweza kutumia bandari ya Mombasa? tofauti na sasa. Tumia bandari ya Mombasa tulikuwa tulikuwa tunafanya juu juma, juma siku siku ine siku ine au siku sita au siku sita. Mhm. Mm It's kwa uh, kufika kufika ka, ka, kati ya Congo. Eastern Congo Goma kwa kapana president um, mtani excuse kidogo, nitachanga nitakuwa naingiza ndani maneno ya Kifaransa moja moja. Hakuna da, shida. Hakuna shida. <laughs> mhm. Mm ilikuwa inafanya siku inafanya kati ya siku ine na siku sita, mm -hmm. na sasa anu, hivi baada ya nchi hiyo kufanya awamu ya kwanza ya uchaguzi ambapo bado watu wanafanya kampeni kuelekea uchaguzi wa marudio wa urais hiyo Oktoba uh, kumi na saba, hali imekuwa vipi hapo katikati kati? Sasa hiyo hali inaacha na sisi tunakuwa mkati ya wasiwasi wasi. Wakati mtu anazoea kutumia hiyo njia kwenda kwa, kwa nini kwa kutumia poo ya Mombasa, tunaanza kujiuliza mizigo yenye tutaleta ipitie Mombasa au ipitie Dar es salaam, hiyo inatutia wasiwasi wasi kwa sisi wafanyabiashara wa Eastern Congo, na haujua wakati mizigo inafika na kuna shida huko itakuwa namna gani? Kwetu inatia wasiwasi, inaacha watu wana wana stop kutumana mizigo na kidogo yenye iko hapo, na wengine wakishoona kama mizigo haikuye, wenye wanayo mizigo wana tendansi ya kusema wapandishe bei. Hiyo ndio tunaita speculation. Hii inaleta wasiwasi kuwafanya biashara wa Eastern Congo lakini uh, haya mnayoshuhudia hivi sasa, je, mliku mliyashuhudia pia uh, katika uh, ile awamu ya kwanza ya upigaji kura iliyofanyika mwezi wa Agost? Au hivi ni vitu tu ambavyo kama unavyosema mmekuwa tu kwa na speculation kwamba huenda vikatokea na vikashusha zaidi uh, biashara zenu kufanyika kwa haraka zaidi wakati wa kanji imefanyika, tunaona fuji na anja, tukaanja kuogopa, lakini tumeona mambo inaenda. Wanasema aitakuwa vitafita vizuri, tukasema ufu. Lakini hapa namna tunaona kampuni na anja, tunaona kama hiyo kampuni inakuwa nguvu na kwetu, tunasema na tunalomba Mungu kura ipatikane ipitikane vizuri, huko kusikue shida, kwani kukakuwa shida lazima Eastern Congo nayo itakuwa shida kwa wafanyabiashara. Asante ah, sana e, nikija kwako nikupe tu nafasi, bwana Exaudi Makao kule upande wa Tanzania e, mmekuwa mkifuatilia uchaguzi nchini Kenya, na kuna biashara nyingi ambazo zinafanyika kati ya Kenya na Tanzania. Pengine hilo unalionaje kwa upande huo, athari zozote ambazo umeziona kutokana na hali ya uchaguzi. Makao, Tanzania, yeah. ya uchaguzi Exaudi Makao Tanzania, zamu ni yako, karibu nakusikia kwa kweli. kumekuwa na athari kubwa sana ambayo imesababishwa na hali ya uchaguzi ulioko Kenya, lakini hapo hapo pia ikachangiwa pia na sera e, za kisiasa zinazoendelea katika taifa letu la ni Tanzania. Nikiangia kwenye upande wa uchaguzi ulioko nchini Kenya, ni kwamba kumekuwa na wasiwasi wa baadhi ya wafanyabiashara wa Tanzania kupeleka bidhaa zao nchini Kenya kwa sababu hawana uhakika wa usalama na kumekuwa na hofu kwamba huenda ukatokea machafuko na wakapoteza mitaji yao. Hilo limeathiri. Wakati mwanzoni ilikuwa ni wakati huru, na biashara kubwa ambayo Tanzania iko nafanya na Kenya zilikuwa hasa ni biashara ambazo zilikuwa zinafanyika za haraka za chapchap, lakini kwa sasa watu wamesita kwa hofu hiyo. na upande mwingine kuna suala la sera na mtamko mbalimbali katika siasa za Tanzania ambayo pia yameathiri biashara za Kenya. Kuna tafsiri inayoonekana eh, kwamba Tanzania kuna mirengo miwili ya kisiasa inayotazama Kenya kwa hiyo ile mirengo pia imekwenda hivyo hivyo katika masuala ya ya ya uhusiano wa Tanzania na Kenya. Kwa hiyo kuna watu wanawasiwasi kwamba mrengo fulani Kenya ukifanikiwa, basi kutakuwa na ugumu wa Tanzania kushirikiana na Kenya. Kwa hiyo wafanyabiashara pia wamekuwa na hofu hiyo na kuanza kukaa na kujaribu kuangalia ni mrengo upi wa kisiasa utaingia madarakani kwa yale mambo ambayo wana speculate kwamba inaweza akaathiri biashara zao, lakini pia kumekuwa na mfano tamko ambalo limetamkwa katika majukwaa kwamba kulikuwa na biashara ya mazao ilikuwa inafanyika kati ya Tanzania na Kenya na kukawa na matamko kwamba ni marufuku kupeleka bidhaa za mazao hasa ya mahindi e, nchini Kenya. Uh, sasa wale watu waliowekeza katika biashara hiyo, wafanya biashara ambao wao wamewekeza katika biashara ya mahindi kwenda nchini Kenya wameathirika, kwa sababu mitamko linatolewa e, baada ya muda mfupi na kuanza kutekelezwa, wakati watu wanazo stok zao, watu wanao, wameshaweka mitaji yao, watu wamekopa pesa, kwa hiyo limewaathiri kwa njia hiyo pia. Kwa hiyo wananchi wa Kenya wanakosa chakula walichokuwa wanategemea kutoka Tanzania, na wafanyakazi, wafanyabiashara wa Tanzania waliowekeza kwenye biashara ya mazao hayo wanashindwa pia kupelekea mazao yao na wanaingia katika hasara. Kwa kwa hiyo kwa njia hii basi zi. Uh... Exaudi Makiao, tafadhali usiondoke katika laini ya simu, pamoja na wewe mshiriki mwingine uliopo katika laini ya simu, endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani tunakamilisha dakika thelathini za kwanza ambazo zilikuwa zikisikika katika njia zote za redio, hali kadhalika njia ya mtandao. Basi baada ya hapo, tutasikika katika dakika thelathini zijazo ambazo zitakuwa kwa njia ya mtandao pekee. Hapa studio ni Mkamiti Kibayasi nikiwa Me. na Sande Shomari. Tukutane huko sekunde chache zijazo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, tunakukaribisha katika matangazo haya ya Live Talk, ikiwa ni kwa njia ya mtandao pekee, tukiwa tunajadiliana suala la hali ya kisiasa inaathiri vipi biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Kama tunavyofahamu, basi mataifa machache ya Afrika Mashariki yamekuwa hivi sasa yakishuhudia uh, ghasia ya au mgogoro wa kisiasa, lakini mgogoro huu umeathiri vipi uchumi wa nchi hiyo na pengine nchi za jirani? Basi haya yote utayasikiliza wakati huu ambapo tunazungumza na washiriki wetu, ambapo tunaye mchumi Exaudi Makiao kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika tuna mwenyekiti wa magari ya mizigo huko Kenya Peter Otieno. Vile vilevile tunaye David Makamu, yeye ni mchumi kutoka Kenya. Tuna wafanya biashara kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tutakuwa na wafanya biashara pia kutoka Rwanda hali kadhalika na Tanzania. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nashirikiana naye Sunday Shomari. Basi pia msikilizaji, unayo fursa ya kutupigia simu hapa studio ili usikike live moja kwa moja. Nambari yetu ya simu unaanza na plus 1 202 619 tatu moja tano moja Narudia nambari ya simu ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja Tumia wakati huu demokrasia yako kutupigia simu ili uweze kusikika katika kipindi hiki cha live Talk. Sande basi, tunafahamu kwamba Wakati haya uh, mambo ya kisiasa kama tunavyosema, yanaendelea kutokea nchi mbalimbali mbali, katika eneo la Afrika Mashariki likishuhudia masuala hayo, tunafahamu pia kwamba vilevile vile, uh, hivi tunavyozungumza, kuna taarifa kwamba wanachama wa IGAD wanaunga mkono pendekezo la kuruhusu raia kutembea huru ndani ya eneo la Afrika Mashariki, kitu ambacho ni jambo zuri, na wanadai kwamba ni kutokana na kwamba kila raia atakuwa huru kufanya suala la biashara, kumiliki mali na masuala mengine kama ambavyo mtu ambaye angekuwa akiishi pale pale nchini Sudani Kusini, ni suala ambalo pia hilo linaendelea kujadiliwa. Haya basi, tukirudi tena tukirudi katika... kwake Exaudi Makeao alikuwa akielezea hali ya kule chini Tanzania. E, labda tumpe nafasi aweze kuendelea kumalizia kile ambacho alikuwa akieleza. Exaudi Makeao, tafadhali endelea. kwa e, upande wa Tanzania yale ambayo ulikuwa unayaona yametokana na kuathirika kibiashara kutokana na hali e, ya kisiasa, endelea nchini Kenya na mahusiano na Tanzania ya nilisema kwamba kumekuwa na mtazamo wa ni nani anaingia madarakani, kwa sababu kumekuwa na mirengo, kama kulivyo na mirengo miwili ya kisiasa nchini Kenya, na mirengo hiyo hiyo pia inafuatiliwa na mirengo mingine ya kisiasa nchini Tanzania. Kwa hiyo wafanyabiashara nao wamekuwa na wasiwasi kwamba ni mrengo upi utaingia na hali ipi ya biashara itakuwepo. Kwa hiyo wengi wameacha kuwekeza biashara ya, ya kuvuka mipaka wakiwa na hofu kwamba huenda kukatukia matokeo yatakayowafanya waingie katika matatizo na kuharibu mitaji yao. E, na nikazungumzia pia kwamba kulikuwa na sera iliyopiga marufuku majukwani kwamba tusipeleke biashara za mazao hasa ya mahindi nchini Kenya. Kwa hiyo Wakenya wakaathirika, waliokuwa wanatarajia ziada ya chakula kutoka Tanzania, na wafanyabiashara waliowekeza katika biashara hiyo Tanzania pia wakaingia katika hasara kwa sababu hawakuweza kuuza mazao yao katika bei ya ushindani. Kwa hiyo kwa e, njia hiyo, nchi zote hizi zinajaribu kuangalia kwa namna yoyote itakavyowezekana kuwepo uwezekano wa uh, usalama katika nchi zote, kuwe na uhuru na hali ya kukadirika, ili biashara ziende katika hali ilivyokuwa mwanzoni. Basi tunashukuru uh, Exaud Makiao, endelea kuwepo katika laini ya simu. Sande, naona vilevile vile, tumepokea ujumbe mwingi sana ambao wasikilizaji wametutumia kwenye, kwenye Facebook ambao ingekuwa ni vyema pengine hivi sasa tukasoma ujumbe mbili tatu kabla ya kuendelea na mazungumzo yetu na mimi basi naanza naye ujumbe huu wa Mwandae Mchungulike wa Liwale, Lindi, Tanzania, anasema kisiasa inaathiri biashara, kwani wanasiasa huwa hawana uelewa juu ya masuala ya biashara, hivyo wanapotoa maelezo na gharama za uendeshaji wa biashara huwa hawajui wanachokizungumza. Naye naye Ezel Barakta Ali yuko Ubungo, Dar es Salaam kule Tanzania, anasema kwa upande wetu nchini Tanzania biashara zimekuwa ngumu sana japo japokuwa serikali imejitahidi kufuta baadhi ya kodi kwa wafanyabiashara wadogo, lakini bado inaonekana kwamba mzunguko wa fedha ni mdogo sana. Huyu anaitwa Edward Kabamba, anatoka Morogoro, Tanzania, anasema kiukweli swala la siasa linaumiza sana upande wa biashara maana linachukua pesa nyingi na viongozi wapya wanakuja na mifumo yao na kuanza kuwahadaa wawekezaji na kutuletea ugumu wafanya biashara haya ninaye huyu nani yuko kosmas kitona tanzania anasema hali ya kisiasa inaathiri sana biashara kwa kiwango kikubwa kwani viongozi wengi hawajui gharama za uendeshaji wa biashara hizi kwa hiyo wanatoza kodi kubwa sana Dindas Komkombe Soriano wa Kirungu Kaseke Moba huko DRC anasema sisi huku tunaathirika sana kibiashara kutokana na hali ya kisiasa inayoendelea vilevile, ningependa pia nipigiwe nambari ya simu. Basi ni kwamba Didas, tumejaribu kukupigia simu lakini inaonekana mawasiliano yamekuwa magumu kidogo, lakini bado tuna muda takriban dakika ishirini na tano zijazo, tutaendelea pia kukupigia simu wewe Didas, tuone nini mchango wako uliokuwa nao siku hii ya leo kuhusiana na hali ya kisiasa inavyoathiri biashara katika eneo ulilopo. Safi kabisa, mkamiti kibayasi. Naye pia Yan Kelvin kutoka Dar es Salaam anasema wakati wa uchaguzi baadhi ya shughuli za biashara zinasimama kabisa, na hii ni tofauti kabisa kwa nchi zilizoendelea. Na pengine basi Peter Otieno anaweza kutugusia hili swala kwa upande wa Kenya, pengine anaonaje swala la uchaguzi linasimamisha kabisa biashara upande huo, au pengine nini ambacho anakiona kinatokea zaidi hasa uchaguzi unapokuwa umekaribia. Pita Utieno, kama kamwanisikia kutoka nchini Kenya, zamu ni yako, tafadhali endelea. Nakusikiria kwa vizuri. Kitu ambacho nilisema, siasa na biashara haziwezi kuenda pamoja. Wakati kuna joto za siasa, watu wa biashara huofea na huogopa sababu ya kupoteza pera, uh, uh, mali zao, na hivyo vile nimesema, sisi kama wauzaji wa magari ndogo zile za tunaleta o, sisi tunaleta gari kutoka Japani na tunauzia katika nchi ya Kenya yote, lakini wakati kama hizi ambapo joto la siasa zimepanda hupata kwamba hakuna wanunuaji vile wakati hakuna siasa wakati hakuna siasa kuna wanunuaji, wakati huu wanunuaji ni wachache, na unapata wakati hakuna biashara ya kutendeka katika bandari ya Mombasa vile inatakikana, hupata hata uchumi wa Kenya kwa jumla hurudi chini, yaani hata serikali yenyewe wawezi kupata ile mapato ama ile ushuru vile wo wanapata wakati hakuna joto za siasa. Kwa hivyo hiyo, wakati huo, sio kwamba ni sisi kama wenye biashara ndio tunaumia, hata serikali zenyewe zinaumia. Na umesikia kama mwenzetu wenzetu wale ambapo wako Tanzania, wale ambapo wako Rwanda, wale ambapo wako DRC, wote umesikia kama wanasema siasa, joto la siasa huweka biashara ikakaa katika hali mbaya, na wakati iko hali mbaya, mtu wa kawaida ule mtu wa chini hupata shida sana, sababu wakati hata kama mzigo imetoka poti imeenda, sababu ya hizo kuofia na kuogopa, unapata hata bei ya kusafirisha hiyo mzigo inapanda kwa kiasi kikubwa na ikipanda kwa kiasi mkubwa, nani anaumia? Ni ule mtu wa chini, sio tajiri. Kwa hivyo sisi, wale watu ambapo tunafanya biashara tunaumia, mtu wa chini anaumia, serikali naumia, sasa watu wote wanaumia, na ndio sasa inatakana njia ambapo tukifanya hizi uh, ma- mambo za siasa tufanye kwa njia haraka tuimalize alafu nchi irudi kwa biashara zao. Shukrani kwa mchango wako huo. Basi uh, tuendelee na kipindi chetu. Kuna msikilizaji hapa mmoja ame, ameandika yeye yeah, yeah, anaitwa ma, Maslanje anasema, mimi huwa sielewi hasa pale ambapo wanaposema kwamba pato la nchi limepanda hali ya kwamba uchumi tunauona ukiwa ni mbaya hususan katika miaka ama siku za hivi karibuni. Haya basi, tukiwa bado tuna mchumi, Exaudi Makiao, kwa kuwa msikilizaji akutaja anatokea eneo gani, unaweza ukatufafanulia basi hapo inapoelezwa kwamba pato la nchi limepanda, lakini bado msikilizaji au, au mwananchi anaona kwamba uchumi wa nchi umeshuka, hii huwa inamaanisha nini? Sana mtangazaji. Um, ni ukweli kwamba kwa sababu za manufaa ya kisiasa um, wa, walioko madarakani huwa wanataja takwimu za uchumi kupanda kwa kuangalia uuzaji eh, wa bidhaa nje ya nchi na ununuzi wa bidhaa kutoka nje ya nchi kuingia ndani ya nchi. Wanaangalia uzalishaji viwandani wa ulivyoongezeka ukitofautishana na kipindi cha awali kilichopita lakini pia wanaangalia juu ya makusanyo ya mapato ya ndani yaliyofanyika kama yameongezeka. Sasa haya yote yanawezekana kwenye vitabu vya serikali yakaenda juu, na haya ndio wanayotaka serikali kuyasema, kwa sababu wanataka kuchochea baadhi ya wananchi wasioelewa wafikiri kwamba serikali inafanya vizuri na uchumi umekwenda juu. Lakini kwa nini wananchi hawaoni hivi? Takwimu zilizotajwa na maelezo kwamba uchumi vpanda kwao unaonekana kwa sababu mwananchi anapima kukua kwa uchumi kwa huduma za kijamii. Aangalie urahisi wa upatikanaji wa elimu, urahisi wa upatikanaji wa huduma za afya, akienda hospitalini apate madawa, akienda hospitalini ahudumiwe na madaktari kwa haraka, bila daktari mmoja kuhudumia wagonjwa wengi kwa wakati mmoja. Lakini pia akihitaji huduma ya maji ayapate karibu, tena maji safi na salama akitaka huduma ya nguvu ya nishati kama umeme iweze kupatikana kwa watu mbalimbali kurahisisha maisha. Sasa hivi kuonekana kwa mwananchi hawezi kupata tafsiri sahihi ya kukua kwa uchumi, ndio maana sasa kunakuwa na tofauti ya eh, kukua kwa mapato ya kiuchumi na maendeleo ya kiuchumi. Sasa sisi hatusemi chochote kuhusu maendeleo ya kiuchumi, tunasema tu ile kukua kwa uchumi ambayo inasema ni economic growth na si economic development. Sasa mwananchi kwa kawaida wakati kunakuwa na kampeni za uchaguzi anaahidiwa mambo ambayo yataboresha maisha yake ya kawaida, lakini viongozi wakishaingia madarakani wanafanya mambo yatakayoleta tu sifa kwa nchi kwenye vitabu na makaratasi, lakini maisha halisia ya mtu bado hayajaguswa. Hiyo ndio mara inawachanganya wananchi. Nakushukuru sana Exaudi Makao, Makao, kutoka pale nchini Tanzania. Eh, tukirudi upande wako Bwana Peter Otieno. E, swala ambalo pengine wengi nawachanganya na, na kama alivyozungumza Exaudi Makiao ni namna jinsi pengine uzungukaji wa fedha, upatikanaji wa fedha, ukuaji wa uchumi, ukuaji wa mtu mmoja mmoja anayepata fedha. Pengine haya e, unaweza ukayaelezea vipi ukiyaunganisha kwa pamoja unapotathmini kwamba sasa uchumi wa hii nchi umekuwa au uh, uchumi wa nchi sasa hivi hauendi vizuri, nini ambacho mnakuwa mnaviangalia zaidi na kuvielezea katika hali kama hizo? Bwana Pite Otieno, nanipata yani nimekupata kitu ambapo nasema sisi kama Wakenya wajua, uh, viwanda zetu karibu zote zilianguka. Kwa hivyo sana sana tunategemelea vitu za kutoka nje, na hizo vitu za kutoka nje zinaletwa kutokea poti ya Mombasa na ikitoka port ya Mombasa ama bandari ndio zinaenda zile zina ambapo kidogo sana zile ambapo bidhaa ambapo zinapelekwa katika viwanda za kutengeneza Nairobi ni kidogo sana, lakini vitu vingi tunaleta zile ambapo zishatengenezwa na hivyo ndio zinauzwa. Kwa hivyo kama hakuna njia ama watu wanaogopa kuleta mali bidhaa kutoka nje na kulipa ushuru, lazima kila mtu anapata shida na sana sana kama Mombasa pale ambapo nilivyo, kama hakuna biashara katika oi, hakuna hakuna pesa yoyote ambapo inazunguka kwa mtu. Sisi naye tunasikia vile vile, mwenzangu amesema, tunasikia kwamba uchumi imepanda, lakini mtu wa chini haoni hiyo pesa, hatujui inapanda namna gani, hatujui sababu ya ushuru ambapo inatoshwa kwa kiwango kikubwa ndio inasababisha serikali wanaona kwamba uchumi wa, wao faida nini, pesa imekuwa mingi ama wainego ile ya uchumi imepanda, na sisi hatuoni, watu wa kawaida wa chini hawaoni vile. Nimesema saa hizi sisi kama wauzaji wa gari ndogo na zile lori ndogo ndogo ambapo tunauzia watu, saa hizi hakuna watu ambapo wanakuja kununua, kwa hivyo unaweza kuuza gari moja kwa wiki garibini kwa wiki hiyo, haiwezi kutosha kulipa hata watu wale ambapo umeandika, haiwezi kulipa zile gharama ambapo ofisi inayegharamia. Kwa hivyo kulingana na sisi tunaona sasa hii na hii uchaguzi sasa imeiweka biashara imekuwa chini mno. Nakushukuru sana bwana Peter Otieno. E, nikirudi kwako Exaudi Makiao, ukiangalia swala la uchaguzi naendelea kule nchini Kenya, akiangaza swala la mzunguko wa fedha, bado limekuwa ni tatizo. Wengi waliokuwa wakituma maoni yao hapa wanalalamika kwamba mzunguko wa fedha mfukoni mwa mtu wa kawaida umepungua. Sasa pengine kwa upande huu wa Tanzania, ambapo imeonekana kuna mabadiliko mengi yakifanyika kisiasa, hasa kwenye upande wa ukusanyaji wa kodi, pengine hilo lingeonekana kusaidia zaidi. Vipi, labda inaonekana hali ni tofauti? Nashukuru uh, sana mtangazaji. Ni kweli mzunguko wa fedha nchini Tanzania umekuwa wa chini sana, na mzunguko eh, wa fedha unaweza ukaathiriwa na vitu vingi katika hali ya Tanzania ilivyo. Kwa mfano, kutokana na ugumu wa kibiashara ambao umekuwepo na ugumi wa sera ambazo zimekuwepo zilizoingia, kama sera za za kutathmini vyeti kunaitwa vetifeki, kuna sera za kubana matumizi, kuna sera za kuongeza ukusanaji wa mapato, kuna biashara nyingi zimekufa, kuna ajira nyingi zimepotea, na kwa sababu hiyo basi, kama ajira nyingi zimepotea kwa sababu ya watu kutaka kubana matumizi na watu kutaka kulipa kodi zaidi, kwayo lazima wapunguze wafanyakazi, wapate nafasi ya kuweza kulipa kodi zaidi, basi unakuta kwamba kama ajira zikienda chini, basi kunapunguza wafanyakazi ambao wenyewe pia wanatarajia kusaidia jamii mbalimbali. Kwa hiyo kama wafanyakazi wakipunguzwa kutoka kazi, pato la familia linakuenda chini. Pato la familia likienda chini, wategemezi wa familia wanateseka, na wategemezi wa familia wakiteseka, wanashindwa kupata huduma mbalimbali za kijamii yani, kama vile afya, kama vile elimu. Kwa hiyo unakuta kwamba magonjwa yanaongezeka kwa sababu pia lishe inapungua kulingana na uwezo uliopungua katika familia. Nguvu kazi inapungua pia, kwa sababu watu wengi wanakuwa ni wagonjwa, wanashindwa kufanya kazi, na vyote hivyo vikitokea, umaskini unapanda. Kwa unaona kwamba mzunguko wa fedha unapoathiriwa, una kule juu, wategemezi wote humu chini wanaingia kwenye matatizo, na mwisho wa siku unakuta umaskini unaongezeka na hali ngumu ya maisha inaongezeka. Kwa hiyo kitu ambacho tulikuwa tunawashauri wana uchumi ni kwamba ni vizuri sana sisitiza ukusanyaji wa mapato lakini, unaposisitiza ukusanyaji wa mapato, usiwe ni kama aina fulani ya ukusanyaji ambao unaathiri ajira za watu. Lazima ukusanyaji wa mapato huende sambamba na kusaidia kukua kwa uchumi na maendeleo ya taifa na maendeleo ya taasisi husika. E, tumekuta kuna maeneo mengine kwenye ukokotoaji wa madeni yaliyoko yanayohusianishwa na mapato umefanya taasisi nyingine zikafirisika, kwa sababu kwanza, walipogundulika kwamba wana matatizo ya malimbikizo hawakupewa nafasi na makubaliano ya namna ya kurejesha huku wakifanya kazi, ila wamekatiwa kurejesha na kudaiwa, na hata wengine kupelekwa mahakamani. Kwa njia hii, wanalazimika kuuza biashara zao na mitaji yao walipe kodi ya serikali, lakini wapunguze wafanya kazi, waue biashara na mwisho wa siku sasa, ule mzunguko ulikuwa unasababishwa na hawa waliokuwa wawekezaji wazuri, unakosekana, na hali ya uchumi inakuwa ngumu, hali ya maisha inakuwa ngumu, umasikini inaongezeka. Shukran basi. Vilevile tunaye uh, msikilizaji Zedani. Karibu Zedani Yotam, utueleze mchango wako kuhusiana na mada yetu tunayozungumza hivi sasa ya hali ya kisiasa ilivyoathiri biashara katika eneo la Afrika Mashariki, hususan katika maisha ya kila siku ya raia katika eneo lililopo wewe mwenyewe unashuhudia vipi? Ope, na Pasitana, Kasimu, Shudoma, Shudoma, hali hii okay. Naitwa deda niyosaa mzuri sana napatikana Kasulu, Kigoma nchini Tanzania. Hali ya kisiasa yani kuathiri uchumi kwa upande wa Tanzania, watangulizi wangu waliotoka kama amepikiapikia kama vile alikuwa ana mawazo kama ya kwangu, maelezo ni kama ya kwangu, ila hiyo ina athiri kwa kwa kutovusia wawekezaji. Wawekezaji watakaposikia kwamba hali ya kisiasa ya Tanzania ni mbaya, hawatatamani kuja Tanzania kwa ajili ya kuwekeza na kuinua, um, um, viwanda kama kauli mbiu inavyosema ya Tanzania ya viwanda. Sasa nilikuwa naomba labda um, kuweka na masuala mapema ili ni Tanzania iwe ya viwanda. Asante sana. Tunashukuru sana uh, Dedani Yotam kutoka huko eneo la Kigoma, mkoani Kigoma, Tanzania, kwa mchango wako msikilizaji. Tunaendelea na kipindi hiki cha Live Talk ambacho kinaelekea ukingoni. Tuna takriban dakika kumi hivi kukamilisha kipindi hiki, lakini bado wewe, msikilizaji, una fursa. Unaweza ukatupigia simu hapa studio, ukianza na alama plus kisha moja, mbili, sifuri mbili sita moja, tisa, tatu, moja, tano, moja. Nambari yetu hapa studio ni plus moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano, moja. Basi tumia dakika hizi takriban uh, kumi zilizobaki kuweza kupiga simu na kutoa maoni yako ili uweze kusikika. Basi vilevile vile hapa studio nina ujumbe kutoka kwa Yona Kalimo. Yeye anasema asilimia kubwa nchi zinazoendelea zina wageni wengi kama wawekezaji, wanakimbia hivyo basi. Mfumo endelevu, hatuna mfumo wekezi, tibua tibua. Hii inakula mitaji ya watu. Hatuna sera ya nchi, kila mkuu wa nchi anakuja na mipango yake. Tutafika ama hatufiki, hakuna anayejali. Nirudi kwako Bwana Peter Otieno wa huko Kenya. Muda mfupi uliopita ulizungumzia kuhusu swala la uingizaji wa magari. Unaweza ukapata gari moja au mawili kwa muda wa, wa, wa, wa siku kadhaa na ukapata wateja. sasa basi kwa hilo, kwa vile tayari hilo mmeshashuhudia, na pengine hali hii inaweza ikaendelea kwa siku kwa siku au miezi kadhaa. Je, mmejipanga vipi kukabiliana na hali ya kushuka kwa uchumi inayoendelea kwa wakati huu, Otieno? Ya na kupata vizuri kitu uh, ambacho inatendeka. Uh, serikali walijaribu kuweka uh, njia uh, za uh, security, njia ya usalama, ambapo uh, wameweka kabambe ya kuangalia kwamba mizigo ikitoka port uh, mabandarini, inaenda nchi jirani, kuanzia njia sawasawa, usalama iko barabarani na tuna kulingana na hiyo uh, tunaona okay hata kama nini inaenda polepole pole, lakini uh, kidogo kidogo tutafanya because hakuna uh, kitu ambapo tunaweza kuifanya kwa hivi sasa. Lazima tuendelee na vile vile ilivyo mpaka wakati ambapo uchaguzi wa rais ambapo zinataka zi kufanywa tarehe kumi na saba, hatujui kama zitafanywa ama kama haitafanywa, sababu bado ni kuvuta mivute mpaka uh, wakati ambapo wataelewana hizo mrengo mbili, pamoja na uh, msimamizi wa uchaguzi. Wakishaelewana, pengine tunaenda kuifanya tarehe kumi na saba, na tukiifanya kila kitu itakuwa sware, lakini kabla hiyo watu bado wanaogopa vile vile nilikuwa nimesema, na wanapunguza oda. Hata zile vitu mzigo ambapo watu walikuwa wanaleta kutoka nje, imepungua katika kiwango kikubwa sababu ya hiyo kukosa imani na usalama. Sasa wajua, wakikosa usalama na kama hatuwezi kuuza biashara, utapata watu watavutwa kazi, na wakivutwa kazi, inaonekana kwamba mzunguko wa ile pesa itapungua katika kiasi kikubwa, na unaona, wakati wowote ambapo mtu haana mapato na lazima kule na familia yake, ndio huleta ukosefu sana ya usalama. Na tunafikiria kwamba itafanywa kwa njia ya amani na itafanywa hiyo uchaguzi haraka iwezekanavyo, tupate nafasi ya kuendelea na biashara zetu, isipokuwa itaenda kidogo kidogo sababu hii kama hii uh, biashara yetu ya magari ilianza kupungua kwa kiwango kikubwa kuanzia kwa wakati wa miaka kumi na elfu mbili na kumi na tano. Lakini tunashukuru, tunaiendelea na kazi, hata kama tunaipata mapato kidogo kidogo, na tunaipata tunashukuru kwa sababu Uh, bahati zote ama riziki yote toka kwa Mwenyezi Mungu. Ai, tunashukuru. Na... tunashukuru. Basi endelea kuwepo katika laini ya simu, usiondoke. Hebu sasa tugeukie upande wake Exaudi Makiao. Uh, kama mwana mchumi ni ushauri gani wa kiuchumi unaweza kutoa kwa mwananchi wa kawaida katika eneo zima la Afrika Mashariki? Uh, nini ambacho wanatakiwa wafanye wakati huu, wakati ambapo uh, nchi nyingi zinashuhudia kudorora kwa uchumi kutokana na hali ya kisiasa kutoka nchi husika au nchi jirani? Ambacho ningeweza kumshauri mwananchi wa kawaida ni kwanza, si vyema um, kwa kukabiliana na matatizo kwa kulalamika. Wananchi waache kulalamika na wakae chini na kufikiri zaidi na kuwa na mbinu mbadala na namna ya kupambana na hali yao ya maisha. Tukiendelea kubaki kulalamika, tutashindwa kufanya mambo ambayo yanawezekana mbele yetu. Na kwa njia hiyo, wakiweza kutulia, wakaweza kufikiri kwa njia nyingine, bado ziko njia za kuweza kupambana na hali kama hizi. Lakini pia ningependa pia nitoe ushauri mtangazaji, um, kwa ajili ya serikali yetu kwamba ni vyema siasa ikaendelea, lakini siasa isiingie katika matamko yasiyoshirikisha nyanja nyingine kama za uchumi au biashara. Kwa hiyo kabla viongozi wetu wa siasa hawajatamka matamko magumu makubwa katika nchi, washirikishe wataalamu, na hawa ni wataalamu wale ambao sio wale waliopewa madaraka na serikali ilioko madarakani, kwa sababu wanatabia ya kujisahau, ili wali kuwafurahisha waliowateua wateua watafute wataalamu ambao wako katika maeneo ya kujitegemea wawashirikishe, mawazo na sera na makusudio mazuri ambayo serikali inayo, basi ili matamko yakitolewa yajumuishe ya akomodeti interest zote za wafanyabiashara, wana uchumi, wana jamii na hata mazingira kwa ujumla. Na, na pengine kwa kukamilisha zaidi tu kabla ya dakika, haraka haraka, kwa sekunde chache, yale ambayo yanafanyika na serikali pengine kwa upande wa nchi yenu ya Tanzania ni yapi ambayo ungependa kushauri pengine kuboresha au kusaidia kwa hali ya sasa ya kiuchumi? Jambo la kwanza, mtangazaji, ni masuala ya makusanyaji wa mapato. Ningependa kushauri kwamba ni vyema serikali ikasisitiza ukusanyaji wa mapato, lakini kuwe na ukusanyaji rafiki wa mapato, kwamba mfanyabiashara aendelee kuishi aendelee kudumu aendelee kufanya biashara yake, lakini alipe ya mapato. Kwa hiyo unapoingiza masuala kama ya ya mashine za EFD nakusanya mapato, unapoingiza masuala ya watu wanaodai madeni ya mapato, vifanyike katika masuala ya tunasema ya makubaliano, biashara ziendelee na madeni yalipike. Kwa njia hii itatusaidia, lakini pia serikali isisitize isi sana kukusanya tu madeni, tutafute namna ya kuongeza vyanzo zi vya mapato visivyomuumiza mwananchi. Kwa hiyo ukiendelea kufanya madini kwa muda mrefu, utakuta madini yatakapokwisha, serikali huna mapato ya kupata, kama ukua umefikiria namna nzuri ya kuongeza vyanzo vya mapato. Lakini pia nikipenda pia nishauri serikali kwamba inapowateua wataalam kuingia katika uongozi wa kiserikali, basi wale wataalam wapate nafasi ya kutoa utaalamu wao usioelekea kutaka kuwapendekeza wale au kuwapendeza wale waliowachagua. Ni rahisi sana kuona mtu mzuri sana katika uchumi achaguliwa kaingia serikalini, lakini baadaye ukasikia sentesi zake haziko kiuchumi, zimerudi kwenye siasa. Kwa hiyo wataalamu wetu pia wasije wakaharibu utaalamu wao kwa kuingiza siasa kwenye utaalamu. Tunakushukuru sana uh, Exaudi Makiao, mchumi kutoka Tanzania. Hali kadhalika Peter Otieno, wewe ukiwa ni mwenyekiti wa wauza magari huko Kenya tunakushukuru kwa kushiriki nasi. Tunakushukuru pia wewe msikilizaji uliyepiga simu, hali kadhalika na wafanya biashara kutoka sehemu mbalimbali mlioweza kushiriki kipindi cha leo. Naitwa Mkamiti Kibayasi hapa studio, mwenzangu Sandey Shomari, mwongozaji ni Aida Isa. Tunakutakia wikend njema na shukran kwa kuwa nasi, kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC.