Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji katika habari za dunia hivi leo ni mimi Mary Mgawe. Kuanzia Jumatatu viongozi wa dunia watakutana kwa ajili ya mkutano wao wa kila mwaka katika mji wa New York ambako Rais Donald Trump atazungumza, na swala la Korea Kaskazini linatarajiwa kuwa ndio ajenda kuu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliweka vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya Pyongyang Jumatatu, duru ya pili baada ya wiki tano tu, ikiwa ni kujibu utawala huo kwa kufanya jaribio la kombora la gesi ya hidrojeni Septemba tatu. Trump amesema suala la kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani litawekwa mezani, na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa na mkuu wa usalama wa taifa waliunga mkono hilo. Jumatatu Rais Trump ataongoza mkutano pembeni pia mwa baraza la Umoja wa Mataifa kujadili kuhusu kufanya mageuzi katika mfumo wa Umoja wa Mataifa. Vikosi vya usalama nchini DRC vimewaua takriban wakimbizi 18 wakati wa gasa zilizokuja Ijumaa, zikifuatia mipango ya kuwarejesha baadhi ya wakimbizi nchini kwao, wamesema hayo maafisa na wanaharakati. Wanajeshi na polisi walifyatua risasi wakati wakimbizi wakijaribu kuwatorosha baadhi ya wenzao katika mji wa Kamanyola mashariki mwa DRC karibu na mpaka wa Burundi. Vikosi vilijaribu kuwatawanya wakimbizi kwa kufyatua risasi hewani, lakini walizidiwa nguvu wakati kundi hilo lilipoanza kurusha mawe. Hiyo ni kwa mujibu wa afisa wa wizara ya mambo ya ndani Josu Boji. Shahidi Alfredi Rukungo amesema wanajeshi waliendelea kufyatua risasi katika kundi hilo hata pale ambapo wakimbizi wengine walikuwa wameshajeruhiwa. Afisa wa habari wa Umoja wa Mataifa aliyoko Congo, Florence Marshall, amethibitisha vifo hivyo akisema kuwa serikali ya Congo na shirika la wakimbizi duniani na ujumbe wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Congo wamepeleka jopo la watu katika eneo kuangalia kila kilichotokea huko. Na wanamgambo wa kundi la Alshababu wamevamia mji mwingine muhimu karibu na mpaka wa Kenya, Hali inaonyesha kuendelea na mashambulizi yao dhidi ya taasisi za serikali. Wakazi huko Elwak wamesema wapiganaji wa al Shabab waliingia katika mji huo baada ya muda mfupi wa mashambulizi ya risasi na kundi dogo la maafisa wa serikali ambao baadaye walitorokea kukatisha mpaka wa Kenya. Wanamgambo walitegua milipuko yao katika kituo cha polisi kwenye mji huo, lakini wale walioathirika bado hawajulikani. Mkazi mmoja amesema wanamgambo walikuwa wanafanya doria katika maeneo jirani mapema asubuhi na aliona wapiganaji waliokuwa na silaha nzito kupitia dirisha lake. Mkazi wa pili alisema aliona wanamgambo wa Al Shabab waliovamia jumba la kuhifadhi bidhaa mali ya shirika moja la misaada la ndani. Wanamgambo hao walichukua bidhaa mbalimbali za misaada zilizokuwemo ndani ya jengo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Changirai amelazwa katika hospitali nchini Afrika Kusini. Hiyo ni kwa mujibu wa kiongozi wa juu wa chama hicho, Luke Tamborinyoka, msemaji wa Changirai kutoka chama cha MDC amesema Jumamosi kwamba alikuwa amelazwa kwa ajili ya uangalizi wa kawaida wa afya yake. Kiongozi huyo amesema Changirai ambaye ni mpinzani mkubwa wa rais Robert Mubage wa rais Robert Mugabe katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao alianza kutapika sana baada ya kumaliza mkutano wa chama. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba Changirai, waziri mkuu wa zamani, alipelekwa hospitali ya Afrika Kusini akiwa na hali mbaya. Changirai mwenye umri wa miaka 65 alitangaza mwaka jana kwamba alikuwa anatibiwa saratani ya utumbo. Changirai alishirikiana madaraka na rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 93 kati ya mwaka 2009 hadi 2013 baada ya uchaguzi uliopingwa mwaka 2008 Polisi wa Uingereza wamesema wamemkamata mtu mmoja kwa kuhusika na tukio la ulipuaji bomu Ijumaa katika gari moshi wakati wa harakati nyingi. Maafisa wa usalama wanasema kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na nane alikamatwa katika eneo la bandari la Dova jumaamosi asubuhi. Dova ni eneo kuu kwa wasafiri baina ya Ufaransa na Uingereza. Mapema jumaamosi maafisa wa polisi walisema wamefungua kituo cha Green Station ambako bomu lilipuka. Picha za bomu zimesambazwa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha kitu kama ndoo kikiwa kinawaka moto na kuwekwa kwenye mfuko wa plastiki karibu na mlango wa reli. Waziri Mkuu tereva Mei alisema baada ya shambulizi, kituo cha taifa cha kupambana na ugaidi kimeamua kupandisha kiwango cha ugaidi kuwa juu, ikimaanisha kwamba shambulizi lingine linaweza kutokea. Kundi la ISIS limedai kuhusika na shambulizi hilo. Wabunge huko California wamepitisha azimio kulifanya jimbo maarufu la Marekani kuwa hifadhi ya wahamiaji wasiokuwa na vibali maalumu vya kuishi nchini. Hatua hiyo itazuia polisi kuuliza watu waliokamatwa kama wana vibali. Pia itawazuia polisi kushirikiana na maafisa wa uhamiaji. Gavana Jerry Brown amesema anaunga mkono hatua hiyo ambayo itawalinda zaidi wahamiaji katika jimbo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump aliahidi wakati wa kampeni zake za kugombea urais kwamba atawasaka watu wasiokuwa na vibali vya kuishi Marekani na kuanzisha programu ya kuwarejesha makwao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka hapa Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka mjini Washington DC. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji na kukaribisha katika kipindi cha Livetok ambacho kujia kila siku ya Ijumaa. Hii leo basi tunaangalia hali ya kisiasa inaathiri vipi biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, ambapo unashirikiana naye Sandei Shomari. Basi tunakusihi uwe nasi mpaka pale tutakapokuaga. Vilevile katika laini ya simu pia tutakuwa na mchumi kutoka Tanzania, Exaud Makiao. Hali kadhalika tutakuwa na mwenyekiti wa magari ya mizigo huko nchini Kenya, Peter Otieno. Tutakuwa na wafanyabiashara kutoka eneo la Goma huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Basi msikilizaji, kama mnavyofahamu hivi sasa uchumi katika eneo la afrika mashariki, baadhi ya mataifa uchumi wake umekuwa ukishuka siku hadi siku, ni kutokana na matatizo ya kisiasa yaliyopo. Basi, kabla ya kuanza kuwasikiliza hao wachumi tuliokuwa nao, hali kadhalika wale watu wengine wanaoweza uh, kushiriki katika kipindi hiki, hebu kwanza tumsikie huyu mchumi kutoka Tanzania Exaud Makiao. Hebu kwanza tupe, uh, kwa mtazamo wako wewe, tathmini yako ya kiuchumi unavyoiona katika nchi ya Tanzania. A, uchumi wa Tanzania si nzuri, na tunaangalia kwenye kipimo cha maisha ya watu ya kila siku. Kwa hiyo kumekuwa na malalamiko mengi sana, uh, kila mahali kwamba maisha yamekuwa magumu, japo serikali imekuwa ikitamka kwamba uchumi umekuwa, na takwimu zikionekana kwamba uchumi wetu unakuwa, lakini uchumi huu haujakuwa katika mifuko ya watu. Watu hawana uwezo mzuri wa ku katika huduma za kijamii kama elimu kama afya na hata katika yale mambo mengine yanayohusiana na maji na mambo muhimu sana katikati ya maisha ya watu. Kwahio kumekuwa na ugumu wa watu kukaa katika maisha. Kwahio ukikutana na wafanyabiashara mahali popote, mtu anakwambia tupo tupo tu. Hakuna mfanyabiashara ambaye anaiamini ana confidence kwamba biashara yake inakwenda vizuri, lakini kisiasa tunaambia kwamba hali ya uchumi ni nzuri na hali ya uchumi inakuwa, lakini tusemeje na kwamba hiyo hali ya kisiasa ikoje? Kuna mambo matatu ambayo ya kuzingatia tunapotazama katika ukuaji wa kibiashara na uhusiano wa kisiasa. Siasa inaweka nchi katika hali ya tension, kuwa na hofu na wasiwasi. Kwa hiyo wafanyabiashara wengi wameacha kuwekeza, kwa sababu hawaoni dalili, hawaoni viashiria za biashara zao kuendelea kuwepo na kustawi, lakini pia kumekuwa na uhasama wa kisiasa unaounganishwa na hisani katika biashara e, wale wafanya biashara wanaofanyika hisani kwenye siasa fulani ya mrengo fulani wanaweza wakajisikia salama zaidi kuendesha biashara zao kuliko wale wengine ambao labda wamesapoti, e, wameunga mkono e, mrengo mwingine wa kisiasa, biashara zao zinakuwa mashakani. Kwa hali zote hizo zinawafanya wawekezaji na wafanyabiashara kukaa katika hali ya sintofahamu ambayo inafanya maendeleo yawe magumu na mtu kutokosa ule ujasiri wa kuwekeza katika biashara. Asante sana Exaudi Maciao hapo Tanzania. Basi pia tunaungana naye kutoka nchini Kenya, Bwana Peter Otieno. Hebu tukupe nafasi, utueleze hali ilivyo kwa sasa kibiashara, hasa nchini Kenya baada ya haya maswala ya uchaguzi kuingia kati hivi sasa, ambapo pia si tu kwamba uchaguzi umekamilika, lakini bado kuna duru ya pili inatarajiwa uchaguzi wa, wa rais kurudiwa. Labda pengine hilo unaweza ukaliangalia kwa upande wa kibiashara, kuna athari zozote kulingana na biashara katika nchi ya Kenya? kiasi kikubwa kulingana na joto za siasa ambapo zimekumba Kenya kwa jumla. Tulikuwa tunaifikiria kwamba wakati ikifika tarehe nane mwezi wa nane joto la siasa itakuwa imepungua na tutakuwa tumeelekea, tumeanza kufanya kazi, lakini hivi sasa mwenye biashara hana imani bado kuweka biashara na kuleta sababu. Unajua, katika Kenya ndio inaleta mali ya kupitia ikienda Tanzania, northern Tanzania, ikienda Uganda, ikienda Rwanda, ikienda Burundi, ikienda DRC, ikienda Somalia, southern Sudan na, na, na Ethiopia. Na saa zile kuna joto za kisiasa, ina adhiri hizi uchumi za hizi hizi nchi zote, sio nchi ya Kenya peke yake. Hata sisi kama mimi msimamizi ama mwenyekiti mkuu wa ka Importers Association of Kenya hatuwezi kuuza magari sababu watu hawana imani, watu wanaogopa, hawajui kesho itatokea nini. Na unaona vile limekuwa, hata sisi sahizi hatuelewi kama tutafanya uchaguzi tarehe kumi na saba ama itasongezwa, lakini bado sisi hatujafika huko tuna, tunataka tu kujua kwamba hali ya kisiasa iliyopo hivi sasa, ambapo tunafahamu kwamba Wakenya wako na hemwa hemwa ya kusubiri uchaguzi wa marudio wa urais unaotarajiwa kufanyika Oktoba kumi na saba, hali hii imeweza kuathiri vipi maisha yenu na biashara zenu na uchumi kwa jumla katika nchi ya Kenya, mkiwa mnasubiri kuelekea hiyo tarehe kumi na saba Oktoba? Maisha ni ngumu, ndio sababu nilikuwa nasema watu hawa, wame wameweka pesa zao. Ukiangalia hata ukienda katika maduka, ukienda katika port, haina ile kazi vile tunayaijua. Ndio sababu nasema kulingana na vile ambapo ilivyo, watu wako na uoga, hata wale ambapo wanapitisha mzigo, wanazuia mzigo yao isije ikapitia hapa, isipokuwa zile ambapo ziko poti kontena, ambapo ziko katika bandari, zile ambapo ziko katika kontena zinabebwa na zinaenda, hazina matatizo. Lakini watu wengi ambapo wanatakana walete mzigo wanaogopaogopa. Nakushukuru bwana Peter Otieno, naomba usubiri hapo hapa kwenye laini ya simu. Tunaye Bwana George. Amia, uh, huyu nani? Amiani George. Asante sana kunipatia nafasi hii. Kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Tarbo, Kenya. Kwa kweli biashara imeathirika. Kwa mfano, sasa upande huu tunakuza mahindi lakini msisimuko wa kuuza mahindi umeanza, lakini unaona sio kama miaka ambayo imepita. Wanunuzi ni kama ni wachache sana. Nafikiri vile mwenzangu amesema, kuna uoga fulani. Na pia hata pale dukani, hata sokoni, ukitembea kule unapata watu ni wachache sana hasa siku za soko. Kwa mfano hapa Tarbo soko huwa siku ya Jumanne na Jumamosi, lakini unapotembea pale unapata wanunuzi ni wachache na wauzaji ni wachache. Hiyo ni kusema watu kidogo wanaogopa, wagopa kidogo. Na si hata usafiri, mimi naona mahali penye niko huwa anafanya kazi mbali kidogo, mahali penye napanda gari matatu. Lakini unapata pia pale, unapata wanaathirika, watu ni wachache, hata nauli inashuka, ina, ina chini kwa sababu hakuna watu. Nafikiri ni hayo tu. Amieni, kab hujaondoka katika laini ya simu. Hebu tuambie hali ilivyokuwa kabla ya uchaguzi. Je, watu walikuwa wako na hamasa kiasi gani? watu walikuwa yeah, wakifanya shughuli gani hasa katika kujiandaa na siku ya soko kabla ya uchaguzi? Wanunuzi walikuwa ni wengi, alafu wanabiashara wengi walikuwa wanatoka mbalimbali. Kwa mfano sasa, Tarbo ni katikati ya Webuye na Eldoret, unapata kuwa wauzaji wanatoka pale Eldoret wanaleta vyombo vyao pale Karbo na pia na pia kutoka Webuye. Lakini kwa sasa baada ya uchaguzi, unapata haya yafanyiki unapotembea pale hata bidhaa ni chache sana, hata huwezi kupata kile kitu unataka. Hiyo ni kusema wameogopa, wale kutoka Eldoret na pia Webuye, unapata pia kuna uoga kidogo. Na unapoenda pale sokoni, unapata kuwa bei iko juu, na nafikiri hiyo ndio inaathiri uchumi wetu. Tunakushukuru sana Amiani wa Tarbo huko Kenya. Basi kutoka Kenya Sande, kama tunavofahamu uh, nchi ya DRC eneo la kule Goma kumekuwepo na, na, na ghasia za kisiasa za hapa na pale. Tunaye mfanya biashara Providence akiwa huko Goma. Providence, hebu karibu katika live talk na tueleze hali halisi ya kibiashara katika eneo hilo iko vipi kwa wakati huu, hususani ambapo mnashuhudia mambo kadha wa kadha ya kisiasa. kwa biashara kwa hii wakati kuna wasiwasi kidogo, kufuatana na na situation ambayo iko Kenya, kwani Eastern Congo tuna, tuna depend na mapao mbili Mombasa na Dar es Salaam, wakati inchi moya mwa hiyo mwa hiyo mbili ina shida kwetu, tunakuwa na wasiwasi, kwani mzigo ya kutoka nje yote inapitia hapo. Kwa hiyo pao mbili hiyo inatuletea wasiwasi kwa sisi, lakini kwa hiyo wakati po oh, ndiyo wasiwasi tunayo, kwa hiyo wakati ndio hiyo kidogo. Providence, uh, kama ulivyoeleza kwa maelezo yako, ungeweza pengine kutuelezea kwa kina zaidi, kabla ya nchi ya Kenya kufanya uchaguzi. Je, usafirishaji wenu wa mizigo kupitia bandari ya Mombasa ulikuwa ukichukua siku ngapi, na ilikuwa ni rahisi kiasi gani kuweza kusafirisha mizigo yenu na kuweza kutumia bandari ya Mombasa Tofauti na sasa kutumia bandari ya Mombasa, tulikuwa tulikuwa tunafanya juu juma, juma siku siku ine siku ine au siku sita au siku sita it, uh, kufika kufika ka, ka, kati ya Congo Eastern Congo Goma kumkapana presion mtani, excuse kidogo, nitachanga nitakuwa naingiza ndani maneno ya Kifaransa moja moja, hakuna da. shida <laughs> hakuna shida mm-hmm. ilikuwa iliku inafanya siku inafanya kati ya siku ine na siku sita. mm-hmm. na sasa ah. hivi baada ya nchi hiyo kufanya awamu ya kwanza ya uchaguzi, ambapo bado watu wanafanya kampeni kuelekea uchaguzi wa marudio wa urais hiyo Oktoba kumi uh, na saba, hali imekuwa vipi hapo katikati sasa kati? hiyo hali inaacha na sisi tunakuwa mkati ya wasiwasi wasi. Wakati mtu anazoea kutumia hiyo njia kwenda kwa, kwa nini, kwa kutumia poo ya Mombasa tunaanza kujiuliza mizigo yenye tutaleta ipitie Mombasa au ipitie Dar es Salaam. Hiyo inatutia wasiwasi wasi kwa sisi wafanyabiashara wa Eastern Congo, na haujua wakati mizigo inafika na kuna kuna shida huko itakuwa namna gani kwetu, inatia wasiwasi, inaacha watu wana- wana stop kutumana mizigo na kidogo yenye iko hapo, na wengine wakishoona kama mizigo haikuye wenye wanayo mizigo wana tendansi ya kusema wapandishe bei. Hiyo ndio tunaita speculation. Hii inaleta wasiwasi kuwafanya biashara wa Eastern Congo lakini uh, haya mnayoshuhudia hivi sasa, je, mliyashuhudia pia uh, katika ile awamu ya kwanza ya upigaji kura iliyofanyika mwezi wa Agosti au hivi ni vitu tu ambavyo kama wanavyosema mmekuwa tu na speculation kwamba huenda vikatokea na vikashusha zaidi uh, biashara zenu kufanyika kwa haraka zaidi? Wakati wa kwanza imefanyika, tunaona fuji na anja tukaanja tuka kuogopa, lakini tumeona mambo inaenda, wanasema itakuwa vitafuta vita vizuri, tukasema. Lakini hapa namna tunaona kampuni na anja, tunaona kama hiyo kampuni inakuwa nguvu na kwetu, tunasema na tunalomba Mungu kura ipitikane vizuri, huko kusikue shida, kwani kukakuwa shida lazima Eastern Congo nayo itakuwa shida kwa wafanyabiashara. Asante ah, sana. E, nikija kwako nikupe tu nafasi, bwana Exaudi Makao kule upande wa Tanzania. Mmekuwa e, mkifuatilia uchaguzi nchini Kenya, na kuna biashara nyingi ambazo zinafanyika kati ya Kenya na Tanzania, pengine hilo unalionaje kwa upande huo, athari zozote ambazo umeziona kutokana na hali ya uchaguzi? Exaudi Makao, Tanzania, zamu ni yako, karibu. Kwa kweli kumekuwa na athari kubwa sana ambayo imesababishwa na hali ya uchaguzi ulioko Kenya, lakini hapo hapo pia ikachangiwa pia na sera e, za kisiasa zinazoendelea katika taifa letu la ni Tanzania. Nikiangia kwenye upande wa uchaguzi ulioko nchini Kenya ni kwamba kumekuwa na wasiwasi wa baadhi ya wafanyabiashara wa Tanzania kupeleka bidhaa e, zao nchini Kenya kwa sababu hawana uhakika wa usalama, na kumekuwa na hofu kwamba huenda ukatokea machafuko na wakapoteza mitaji yao. Hilo limeathiri wakati mwanzoni ilikuwa ni wakati huru na biashara kubwa ambayo Tanzania iko nafanya na Kenya zilikuwa hasa ni biashara ambazo zilikuwa zinafanyika za haraka za chapchap, lakini kwa sasa watu wamesita kwa hofu hiyo. Na upande mwingine, kuna suala la sera na mtamko mbalimbali katika siasa za Tanzania ambayo pia yameathiri biashara za Kenya. Kuna tafsiri inayoonekana eh, kwamba Tanzania kuna mirengo miwili ya kisiasa inayotazama Kenya. Kwa hiyo ile mirengo pia imekwenda hivyo hivyo katika masuala ya uhusiano wa Tanzania na Kenya. Kwa hiyo kuna watu wanawasiwasi kwamba mrengo fulani Kenya ukifanikiwa, basi kutakuwa na ugumu wa Tanzania kushirikiana na Kenya kwao. Wafanyabiashara pia wamekuwa na hofu hiyo na kuanza kukaa na kujaribu kuangalia ni mrengo upi wa kisiasa utaingia madarakani kwa yale mambo ambayo wanaspekulate kwamba yanaweza akaathiri biashara zao, lakini pia kumekuwa na Mfano, mbalo, kwa mfano tamko ambalo limetamkwa katika majukwaa kwamba kulikuwa na biashara ya mazao ilikuwa inafanyika kati ya Tanzania na Kenya na kukawa na matamko kwamba ni marufuku kupeleka bidhaa za mazao hasa ya mahindi e, nchini Kenya. Aa, sasa wale watu waliowekeza katika biashara hiyo wafanya biashara ambao wao wamewekeza katika biashara ya mahindi kwenda nchini Kenya wameathirika kwa sababu ni tamko linatolewa e, baada ya muda mfupi na kuanza kutekelezwa wakati haya uh, mambo ya kisiasa kama tunavyosema yanaendelea kutokea nchi mbalimbali mbali, katika eneo la Afrika Mashariki likishuhudia masuala hayo, tunafahamu pia kwamba vilevile vile, uh, hivi tunavyozungumza, kuna taarifa kwamba wanachama wa IGAD wanaunga mkono pendekezo la kuruhusu raia kutembea huru ndani ya eneo la Afrika Mashariki, kitu ambacho ni jambo zuri, na wanadai kwamba ni kutokana na kwamba kila raia atakuwa huru kufanya suala la biashara, kumiliki mali na masuala mengine kama ambavyo mtu ambaye angekuwa akiishi pale pale nchini Sudani Kusini. Ni suala ambalo pia hilo linaendelea kujadiliwa. Safi kabisa, mkamiti kibayasi. Naye pia Young Kelvin kutoka Dar es Salaam anasema, wakati wa uchaguzi baadhi ya shughuli za biashara zinasimama kabisa, na hii ni tofauti kabisa kwa nchi zilizoendelea na pengine basi Peter Utieno anaweza kutugusia hili swala kwa upande wa Kenya. Pengine anaonaje swala la uchaguzi linasimamisha kabisa biashara upande huo, au pengine nini ambacho anakiona kinatokea zaidi, hasa uchaguzi unapokuwa umekaribia. Nilisema siasa na biashara haziwezi kwenda pamoja. Wakati kuna joto za, za siasa, watu wa biashara huofea na huogopa sababu ya kupoteza pera, uh, uh, mali zao, na hivyo vile nimesema, sisi kama wauzaji wa magari ndogo zile za tunaleta, sisi tunaleta gari kutoka Japani na tunauzia katika nchi ya Kenya yote, lakini wakati kama hizi ambapo joto la siasa zimepanda hupata kwamba hakuna wanunuaji vile wakati hakuna siasa kuna wanunuaji. Wakati huu wanunuaji ni wachache. Hebu sasa tugeukie upande wake Exaudi Makiao. Aa, kama mwana mchumi ni ushauri gani wa kiuchumi unaweza kutoa kwa mwananchi wa kawaida katika eneo zima la Afrika Mashariki? Uh, nini ambacho wanatakiwa wafanye wakati huu, wakati ambapo uh, nchi nyingi zinashuhudia kudorora kwa uchumi kutokana na hali ya kisiasa kutoka nchi husika au nchi jirani? Ambacho ningeweza kumshauri mwananchi wa kawaida ni kwanza, si vyema kukabiliana na matatizo kwa kulalamika, so, wananchi waache kulalamika na wakae chini na kufikiri zaidi na kuwa na mbinu mbadala ya namna ya kupambana na hali yao ya maisha. Tukiendelea kubaki kulalamika, tutashindwa kufanya mambo ambayo yanawezekana mbele yetu. Na kwa njia hiyo, wakiweza kutulia, wakaweza kufikiri kwa njia nyingine, bado ziko njia za kuweza kupambana na hali kama hizi. Ninakushukuru sana Exaudi Makiao kwa mchango wako, wewe ni mchumi kutoka Tanzania. Vilevile ninamshukuru Peter Otieno, yeye ni mwenyekiti wa uzaji magari huko nchini Kenya. Hali kadhalika ninakushukuru wewe mfanyabiashara Providence kutoka huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, eneo la Goma, mashariki mwa DRC. Hapa studio nilikuwa naye mwenzangu Sande Shomari. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi na asante kwa kusikiliza kipindi cha marudio cha LiveTalk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. na kama mlivyosikia, basi kilikuwa ni kipindi cha marudio cha Live Talk, na hivi sasa mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Kuanzia Jumatatu, viongozi wa dunia watakutana kwa ajili ya mkutano wao wa kila mwaka katika mji wa New York, ambako Rais Donald Trump atazungumza na swala la Korea Kaskazini linatarajiwa kuwa ndio ajenda kuu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliweka vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya Pyongyang Jumatatu, duru ya pili baada ya wiki tano tu, ikiwa ni kujibu utawala huo kwa kufanya jaribio la kombora la gesi ya hidrojeni Septemba tatu. Trump amesema suala la kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani litawekwa mezani. Vikosi vya usalama nchini DRC vimewaua takriban wakimbizi 18 wakati wa gasia zilipozuka Ijumaa kufuatia mipango ya kuwarejesha baadhi ya wa wakimbizi nchini kwao. Wamesema hayo maafisa na wanaharakati. Wanajeshi na polisi walifyatua risasi wakati wakimbizi wakijaribu kuwatorosha baadhi ya wenzao katika mji wa Kamanyola, mashariki mwa DRC, karibu na mpaka wa Burundi. Vikosi vilijaribu kutawanya wakimbizi kwa kufyatua risasi hewani, lakini walizidiwa nguvu wakati kundi hilo lilipoanza kurusha mawe. Wanamgambo wa kundi la Al Shabab wamevamia mji mwingine muhimu karibu na mpaka wa Kenya, hali inaonyesha kuendelea na mashambulizi yao dhidi ya taasisi za serikali. Wakazi huko Elwak wamesema wapiganaji wa Alshabab waliingia katika mji huo baada ya muda mfupi wa mashambulizi ya risasi na kundi dogo la maafisa wa serikali ambao baadaye walitorokea kukatisha mpaka wa Kenya. Wanamgambo walitegua milipuko yao katika kituo cha polisi kwenye mji huo lakini walioathiriwa bado hawajajulikana. Mkazi mmoja amesema wanamgambo walikuwa wanafanya doria katika maeneo jirani mapema asubuhi, na aliona wapiganaji waliokuwa na silaha nzito kupitia dirisha lake. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Changirai, amelazwa katika hospitali nchini Afrika Kusini. Hiyo ni kwa mujibu wa kiongozi wa juu wa chama hicho luke tamborinyoka msemaji wa changirai kutoka chama cha mdc amesema jumamosi kwamba alikuwa amelazwa kwa ajili ya uangalizi wa kawaida basi na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.