Mpenzi msikilizaji, karibu katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaungana na wenzetu wa Mombasa, Kenya kama ilivyo kawaida kwa siku ya Jumatano, na katika sehemu ya pili tutaangalia maafa yaliyosababishwa na kimbunga Irma. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani. Leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo tunajiunga na wenzangu Josephat Kioko na Libert Adede, ambapo leo hii wanazungumzia visa vya moto katika shule za mabweni nchini Kenya. Karibu. Asante sana wenzetu hapo Washington, na kama ulivyodokeza hapo mwanzo, ni kweli hapa katika kwa undani, kutoka Mombasa ni mimi Josephat Kioko pamoja na mwenzangu Liberty Adede. Leo katika kwa undani, tunaangalia kwa makini zaidi mikasa ya moto inayotokea katika shule za malazi ama shule za mabweni nchini Kenya. Tunazungumzia shule za msingi, shule za sekondari, vyuo vikuu na taasisi zingine. Je, mikakati gani imewekwa na Kenya imechukua hatua gani ili kuzuia mikasa ya moto kama hii, na utaratibu kwa jumla wa kisheria kuhusu mikasa inapotokea, lipi lichukuliwe? Tunazungumzia hili kwa sababu imejitokeza katika siku za karibuni, baada ya kisa cha Nairobi, shule ya sekondari moja, kwamba wanafunzi wamo katika hali hatari, na si mara ya kwanza. Mwaka baada ya mwaka mikasa imeshuhudiwa, lakini hatua zinazochukuliwa labda hazifuatwi hadi mwisho. Tume zimewekwa zimefanya uchunguzi kuhusiana na nini kinasababisha baadhi ya mikasa hii ya moto. Ingine imeweza kubainisha ni nini kinasababisha moto hiyo, na ingine mpaka sasa ijawahi kueleweka ni nini kinasababisha moto hii, na imeibua hisia kutoka kwa serikali, idara za elimu na hata pia wazazi wakijaribu kuangazia usalama wa watoto wao wakiwa wako skuli ama shuleni, wakati huu katika shule za malazi hivi tukizungumza leo hii Jumatano ni kwamba kuna kamati maalum iliyofanya mkutano juu ya maziko ya wale wasichana waliofariki katika shule ya sekondari ya Moi, na wanasubiri utaratibu zaidi kutoka kwa serikali na maziko katika familia tofauti. Na shule imekuwa ikiomboleza baada ya mkasa ule kumaliza watoto mapema tarehe mbili mwezi huu wa Septemba. Na hayo yanaposubiriwa, basi leo katika kwa undani tunaangazia jinsi shule za sekondari nchini Kenya zimekuwa zikiathiriwa na mikasa ya moto na inatokea wakati gani. Kwanza hapa mwenzangu Liberty anatudokezea jinsi visa vimetokea mwaka baada ya mwingine, historia kwa kifupi. Naam, tukio ambalo tunaweza sema ni la karibu kabisa ambalo limeweza kuwekwa katika historia tunaweza kuipata kwa sasa ni kisa kilichotokea katika shule ya upili ya mtakatifu Kizito yani St Kizito mwaka 1991 ambapo takriban wanafunzi kumi na watatu walipoteza maisha yao, ikafuatiwa na tukio la mwaka 1998, hapa eneo la Pwani, shule ambayo ilikuwa ikifahamika kama Bombolulu, kwa sasa inafahamika kama walibadilisha jina ikawa Mazeras Memorial, kwa sababu ya kukumbuka wale wanafunzi walioangamia pale na mpaka leo kuna kaburi la pamoja kubwa sana watoto 23 walipoteza maisha yao katika tukio hilo. Kisha baadaye kulifuatiwa na tukio la mwaka 1999 katika shule ya upili ya Nyeri ambapo wanafunzi wanne viranja waliweza kuteketezwa moto wakati wanafunzi wenzao walipokuwa wakigoma. Kisha kukatokea tukio la mwaka 2001 ambayo iliweza kuorodhesha idadi kubwa sana ya wanafunzi waliopoteza maisha yao ikiwa ni wanafunzi 69 waliokufa kutokana na moto ulioteketeza shule ya upili ya Changuli katika eneo la Machakos. Na kweli hivi ni baadhi ya visa ambavyo vinakumbuka, kwa mfano mwaka elfu mbili na moja. Nilikuwa nimeanza kazi ya waandishi wa habari, ulikuwa ni mwaka wangu wa pili, na tunaamkia taarifa, Idhaa ya Kitaifa ikitangaza mkasa mkubwa wa moto katika shule hii ya Kianguli. Na ikawa vyombo vyote, magazeti, ilikuwa ni taarifa kubwa kweli na ilihuzunisha sana. Nilikuwa katika shule ya upili mimi, na ilikuwa ni tukio ambayo litugutusha sisi sote. Nakumbuka mwalimu mkuu alituita, alituita katika mkutano wa faraga kuweza kuzungumzia swala hilo akiwakumbusha wanafunzi tu umuhimu wa kuweka usalama katika shule. Na tangu wakati huo ikawa ni, ikawa ni kitu ambacho kuwa kinafanywa kila mara, wanafunzi ikawa kila mara wanakumbushwa kuhusiana na e, vile vizima moto ambavyo vimewekwa katika mabweni na masuala na mengine muhimu zaidi. Kioko, kuna tukio la mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Hiyo ni tukio nafikiria inakugusa kugusa binafsi. E, mwaka huo wa elfu moja mia kenda tisini na nane nilikuwa mimi tayari nimekamilisha shule ya sekondari na nilikuwa nimeanza kufanya kibarua kidogo kabla ya kuji, kujiandaa kwenda chuo kikuu. Na hapo mwanafunzi ambaye alikuwa ni jirani yangu kwa jina ni Riziki Juma Ak, nilikuwa miaka miwili mbele yake katika masomo. Nilikuwa kila tukiwa likizo namfunza na, na pale nyumbani masomo vile anavyosoma. Alikuwa shule ya sekondari hiyo ya Bombolulu alikuwa ameanza tu, na mi nilikuwa naelekea kumaliza katika shule ya sekondari ya Shimo Latewa, hapa Mombasa no. Sasa nikirudi jioni, maanake taarifa zilikuwa zimeenea katika redio ya taifa KBC, wakati huo ikiwa ndio inawika zaidi, wakasema shule ya Bombolulu wanafunzi wameangamia. Kwanza nikakumbuka Riziki Juma, jirani yangu kabisa. Ilikuwa tu ndio wanaelekea kufanya mitihani ya muhula wa kwanza. Ilikuwa ni masikitiko makubwa, na kweli kurejea jioni nikakuta familia yao, watu wako wengi sana katika boma, nikajua rafiki yangu ameangamia. Kutokana na visa kama hivi, ni wakati gani ambapo matukio haya ya mikasa ya moto inatokea sana shule? Kuna udadisi wowote ulimefanywa na ukaweza kubainisha lolote? Serikali imekuwa ikifanya utafiti wa hapa na pale, kwanza kwa ushirikiano na wale wakuu wa shule na wizara ya elimu, ikadhihirisha kwamba visa vingi hutokea muhula wa pili, wakati shule nyingi zinafanya mitihani ya majaribio, na inasemekana wanafunzi wengi hawahitaji mitihani ama masomo yameanza kuwa magumu, na wengine kutoka familia zingine, ambako wanahitaji labda, hawahitaji kusalia katika shule za mabweni, wanataka warudishwa na wazazi wao katika shule za eh, kwenda na kurudi, yani day schools. Na visa vinatokea sana sana muhula huu wa pili, na mara nyingi huwa ni saa za jioni, wakati wanafunzi labda wako katika masomo ya usiku, yani zile ziada preps, ama usiku wakati wanalala, kama vile tumesikia kutoka kwa wanafunzi hao, shule moja iliyochomeka hapa hapa eneo la pwani. Tuwasikie mzazi huyu pamoja na wanafunzi wakieleza tulikuwa tuko darasani kwa masomo ya usiku. Sasa tulifanya tu kushutuliwa na kelele ambazo zilikuwa zimetoka nje. So ilikuwa hali ya huzuni kwa sababu tulipofika hatukuwa na nafasi ya kwa tunaweza kukomboa vitu zetu. Vitu vingi vilichomeka sana, hakuna hata kimoja kilibaki hapo ndani. Na ilikuwa huzuni sana. Mimi ningeomba kama serikali basi ikiwezekana watusaidie na kwa sababu hizo ndio vitu muhimu vya boarding. Alafu ikiwezekana waangalie mbinu zaidi ambazo kwa mfano moto ukitokea kama hivi wanaweza wakatusaidia. Pengine serikali ingekuwa kunazo vifaa vya haraka, tungesaidika sana u vitu vingi havingepotea. Kitu saa mbili unusu usiku tukapata taarifa habari kwamba uh, kuna shule moja na wakati huo walikuwa kwa preps, uh, wakiwa pamoja na, na, na, na mwalimu wao deputy principal. Wakaona uh, uh, moto ikitokezea kwa upande ya bweni ilo bweni la, la wasichana, na walijaribu kukimbia uh, wakaokoa vitu vidogo uh, vingine vikachomeka matim kama hizo pia. Uh, bweni la vijana uh, pia lilipatikana, pia lilichomeka. uh, wakati hio wanafunzi pia walikuwa uh, na principal wao wow, walikuwa wanaongea na form force hao ni mashahidi tu wa tukio moja la moto katika shule ya upili. Lakini kutokana na hilo pia serikali imekuwa ime, iliweza kukaa chini na kuweza kubuni sheria ambazo ziliwekwa zote zikilenga kuweza kuimarisha usalama katika shule za malazi, kama ulivyodokeza hapo awali, na hiyo ilikuwa ni mwaka wa 98 baada ya tukio la, la shule ya sekondari ya, ya Bombolulu, na miongoni mwa masuala ambayo yaliwekwa ni kwamba, kuhakikisha kwamba mabweni hayo yanakuwa na milango ambayo ni mikubwa na milango inafunguka kwenda nje kuwe na madirisha ambayo hata kuwa na vizuizi upande wa nje na pia hao madirisha yakiwa makubwa yafunguke kwenda nje. Idadi ya wanafunzi ambao watakuwa wakiruhusiwa kwenda katika bweni ama kusajiliwa katika shule yoyote ile inafaa kuwa imeweza kukadiriwa, iwe iko italingamana na nafasi zilizotolewa katika mabweni hayo, na kuwe na nafasi ya kutosha katika mabweni hayo. Lakini baadhi ya sheria hizi hazijatekelezwa, na hapa aliyekuwa waziri wa maswala ya elimu enzi zile za pale nyuma kidogo, na pia kahudumu kama waziri wa maswala ya kikatiba mwenda zake Mutula Kilonzo alikuwa anamuuliza maswali hapa, akiuliza ni kwa nini hata baada ya sheria hizi kupitishwa hazijatekelezwa na mpaka sasa kuna skuli ambazo hazijaweza kutekeleza sheria hizi. Kwa hivyo tupate hiyo sauti ya marehemu waziri Mtula Kilonzo. Yawezekanaji tukasindua policy ya usalama mashuleni mwaka wa elfu mbili na nane na, na mwaka wa mbili na kumi na mbili, polisi hiyo haijatimizwa. Hata mabus wa jela wanalokiwa ndani, lakini askari anakaa hapo na, kifu, na kifunguo hakika, ili kwamba mtoto anaweza kutumia jiwe au kitu kingine akafunja dirisha akajiepusha nam. Ni mmoja wa viongozi katika wizara ya elimu hapa Kenya miaka ya mbeleni, na katika uchunguzi katika kwa undani leo imedhihirishwa kwamba wakati visa kama hivi vikitokea, wanafunzi husumbuana wenyewe kwa wenyewe kunakuwa na hata visa vinaripotiwa vya ubakaji na wizi wa mali miongoni mwa wanafunzi ambao wana utovu wa nidhamu katika shule zao. Kisa cha mwaka 1991 kilishtua wengi, maanake inasemekana wanafunzi karibu 20 walipoangamia, wenzao zaidi ya 60 walibakwa na wanafunzi wenzao, na hii ikawa ni masikitiko makubwa kwa serikali, wazazi, na bara zima la Afrika. Wanafunzi hao ikasemekana walikuwa na dawa za kulevya katika shule zao. Utafunaji wa miraa, uvutaji wa bangi, ndio baadhi ya masuala ambayo wizara ya elimu imedhihirisha kwamba kuna miadarati inayopelekwa kisiri na wanafunzi. Siku hizi wanapiga marufuku simu za mikononi ama rununu katika shule. Wanasema wanapokuwa na simu kama hizi, ni rahisi kuwasiliana na wale walanguzi wa dawa za kulevya katika mazingira ya shule. Ndio maana unasikia visa kama hivi, kuna ubakaji na wizi wa hali ya juu. Kando na hayo, serikali imechukua hatua kufutilia mbali kupiga marufuku mitihani hiyo ya mwigo ambayo ilionekana kwamba ni kama ilikuwa inaleta tumbo joto miongoni mwa wanafunzi. Miongoni mwa matukio ambayo yameweza kuripotiwa nchini Kenya na tume kubuniwa kuweza kufanya uchunguzi, kubainisha kwamba ni tukio moja tu lililosababishwa na hitilafu za nguvu za umeme katika shule ya msingi ya Asumbi, eneo la Nyanza. Hii ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na mbili, yaani miaka mitano iliyopita, na hii ilikuwa ni shule shule ya msingi na shule nyingi za msingi hazijakuwa na visa vingi kama hivi, na nadhani kwa sababu mabweni sana yako katika shule za sekondari. Na hapa wanafunzi wangapi walifariki? wanafunzi nane katika Walipati. Shule ya Wasumbi kule Homa Bay. Uchunguzi pia umerudishwa nyuma katika shule za msingi. Siku hizi wazazi wanapeleka, kisomo nchini Kenya kimekuwa na ushindani mkubwa sana, shule gani ya msingi inafanya vizuri. Mwanafunzi anaweza kuhamishwa Mombasa mpaka Nairobi kwenda kusoma kule. mwanafunzi anaweza kuhamishwa kutoka Kisumu akaenda kusoma Nyeri ama sehemu nyingine ya pwani, kwa sababu kumekuwa na shule nzuri sana na zile shule sasa zimekuja na mbinu ya kujenga mabweni, wanafunzi kusoma pale yale. Yani, mazingira ndiyo serikali nasema yaboreshwe zaidi, ili kufahamu mwanafunzi anaishi, eh, eh, anaishi na kina nani, licha ya kumpelekea chakula kizuri wakati wa kumtembelea. Huo ni ushauri kwa wazazi, sio anaishi na nani yule mwanafunzi, rafiki zake ni kina nani mahali wanapolala, umeona nini kirekebishe, ueleze ile shule kwa mapema. Kama ni mahali unaona labda shule haina ua, ni rahisi sana kuvamiwa wanafunzi. na pia kuna visa vya imani, itikadi zinaripotiwa katika shule kama vile uabudu, mambo ambayo haeleweki ina, ina, imekuwa katika uchunguzi eh. Rais mstaafu Moi mi mkiwa wanafunzi alibuni tume ya kuchunguza shule kama kuna imani wanafunzi wanaletewa ambazo hazifai kwa sababu ya michoro kupatikana katika shule. Unakuta ukuta wa shule umechorwa kwa damu. Ile ilikuwa inaashiria nini? Ndio baadhi ya uchunguzi ambao serikali za nyuma zimewahi kuchunguza katika shule mbalimbali mbali. Kando na hayo, wazazi wameshauriwa kuchukua nafasi kubwa sana wa kutoa ushauri nasaha, huku idara mbalimbali mbali, kama vile idara za kutoa nasaha kwa wanafunzi zikibuniwa katika kila shule kuhakikisha ikiwa kuna tatizo lolote miongoni mwa wanafunzi linatambulika mapema, mwanafunzi anashauriwa na inarekebishwa na nah. Imeripotiwa pia kwamba tume nyingi hazijatoa ripoti baada ya uchunguzi Nam tume nyingi zilizobuniwa hata katika utawala wa rais Moi, umekuja utawala wa rais Kibaki, sasa ni utawala wa rais uhuru Kenyatta. Mpaka sasa haijabainishwa baadhi ya mikasa hii imesababishwa na kina nani, japo tumeona wanafunzi kama tukio hilo la kuchomwa shule ya Changuli, kulikuwa na wanafunzi kadhaa ambao walishtakiwa wakahukumiwa. Na sasa pia, katika tukio hilo la hivi karibuni, kuna mwanafunzi mmoja ambaye anashutumiwa kuwa ndiye aliongoza, eh, tukio hilo zima la kuchoma shule jijini Nairobi ndio hiyo, hiyo ni siku kumi na moja zilizopita ndio wanafunzi waliangamia katika shule ya sekondari ya Moi pale katika mji mkuu wa Kenya Nairobi. Na kwa sasa familia zinajiandaa kuwazika wapendwa wao. E, uchunguzi wa DNA umefanyika na serikali kweli imesema kamati iliyobuniwa itoe ripoti ikishirikiana na polisi kubaini ni vipi mkasa huu wa moto ulivyoanza. Vyombo vya habari hapa Kenya tayari vimeripoti kwamba mwanafunzi ambaye ni mshukiwa mkuu ambaye jina lake pia limebanwa alikuwa hahitaji kusomea katika ile shule. Alikuwa ni mchochezi, wanasema hata alikuwa ni very violent yani, ni hasira nyingi. Na yasemekana pia ametoka familia yenye uwezo, na wengi wakawa hawawezi hata wakamsema vituko vyake mbele ya walimu wakuu wa ile shule, lakini uchunguzi utatolewa rasmi na polisi, kwa sababu huyu mwanafunzi kwanza alizuiliwa na mashtaka yakafunguliwa dhidi yake Nam. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani. Kutoka Studio 15 Africa tunakurejesha mikononi mwa uh, Studio 15 Washington. Mimi ni Liberty Adedi nimekuwa na mwenzangu, mimi ni Josephat Kioko. Ningependa kwa kawaida kukuacha na swali, ungependa mwanafunzi wako kumpeleka asomee katika shule za mabweni ama asomee shule ya kwenda na kurejea nyumbani, huo unamwona kila siku? Asante uh, sana Libert Adede na Josephat Kioko, kutoka nchini eh, Kenya, katika studio zetu uh, za Mombasa, na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo hii leo eh, katika sehemu hii ya pili tunazungumzia eh, yale yaliyomo mara baada ya kimbunga kile ambacho kimepiga katika majimbo ya kusini mwa Marekani. Ni siku tatu zimepita toka kimbunga Irma kiliposhambulia maeneo ya kusini mwa Florida. Umeme unaweza usirejee katika maeneo ya kusini mwa jimbo la Florida. Kimbunga hicho kilishambulia kaskazini mwa visiwa vya Caribbean ambapo kilisababisha vifo vya watu 38, kabla ya kushambulia Marekani. Kuliripotiwa vifo 17 vilivyohusiana na kimbunga hicho. Jimbo la Florida linaweza likawa limekabiliwa e, na ukosefu wa umeme kwa siku kadhaa, kutokana na miti kudondoka na kukata nyaya zinazosafirisha nishati hiyo ya umeme, ambapo inaelezwa watu takriban milioni 3.8 kote katika jimbo hilo la Florida hawana umeme. Rais Donald Trump kupitia ujumbe wake wa Twitter alitangaza kuelekea jimboni humo hapo kesho. Kwenye laini ya simu tunaye Philip Asmani ambaye ni mkazi wa mji mmoja ambao unapatikana kaskazini e, mwa mji wa Miami, ambaye yupo kwa tatuelezea kile ambacho kinaendelea sasa. Philip tunaeleza kwamba watu milioni tatu nukta nane hawana umeme jumbani humo. Je, wewe ni miongoni mwao na hali ikoje hapo ulipo? E, Fort Lauderdale, naona laini ya simu inasumbua kidogo, kutokana na e, hali ambayo inaendelea e, huko katika jimbo la Florida, kama tulivyokueleza kwamba kwa hivi sasa e, familia nyingi kweli kweli, eh, hazina umeme ambapo katika jimbo hilo tu la Florida inaelezwa takriban watu eh, milioni tatu nukta nane hawana umeme. Na hivi sasa eh, tujadili tena kuungana naye uh, Philip Asmani ambaye ni mkazi eh, wa mji uliopo nje kidogo ya jiji la Miami. Philip, hebu tueleze, tunaambia kwamba watu milioni tatu nukta nane hawana umeme jimboni humo. Je, wewe ni miongoni mwao ama hali ikoje? Nam naona mawasiliano ya yanaleta tafurani kwelikweli. E, tutajaribu tendele, kuendelea kumpata e, e, Philip Asmani kama tulivyokueleza. Lakini kwa dondoo ambazo tungependa kukufahamisha mpaka hivi sasa, majimbo mengine ambayo pia yamekumbwa na tatizo la kukosa umeme kutokana na kimbungo Irma ni Georgia, ambapo tunaelezwa kwamba watu takriban laki tano na sitini elfu hawana umeme mpaka hii leo. South Carolina wakiwa ni watu elfu 68 wenyewe wameripotiwa pia kukosa umeme, lakini jimbo la North Carolina lenyewe hivi sasa linaripotiwa kwamba watu elfu 31, ambapo Alabama ni watu elfu moja na mia nne. Philip, hebu tueleze, tunaambiwa kwamba watu wengi hawana umeme. Je, we ni mmojawapo huko? Ama tueleze hali koji hivi sasa, ni kweli kwamba uh, uh, tangu jumapili Uh, takribani ya idadi ya watu milioni saba ilikuwa hain, bila umeme, uh, lakini mpaka leo uh, rudisha kwa wateja na mpaka sasa hivi uh, Nam. Tunaomba radhi msikilizaji wetu wa kwa undani, tunaona mawasiliano bado ni tata kwelikweli, kwa sababu tumekueleza kwamba eh, hali bado haijarejea vyema katika jimbo la Florida. Eh, Philip Asmani yeye ni mkazi wa mji mmoja ambao unapatikana nje kidogo ya jiji la Miami, ambaye eh, pia ameathirika na alikuwa anatupasha hali halisi jinsi ilivyo, lakini kwa kuangalia yale ambayo tayari yameshatokea ambayo yamesababishwa na kimbunga hichi ni kwamba eh, inaelezwa kimbunga hichi Irma kilisambaa kwa maili mia sita na hamsini mashariki na magharibi, e, kwa kupiga majimbo tisa. Philip sasa, maisha kwa hivi sasa yakoje? Ha, kwa um, uh, sasa hivi watu wana ili wako katika uh, harakati za uh, kurudi katika maisha yao baada uh, uh ile harikeni kupita Jumapili, naona mawasiliano yamekuwa mabaya kwelikweli. Lakini tukiendelea kukupasha yale ambayo yapo ni kwamba baadhi ya viwanja vya ndege vilifunguliwa hapo jana eh, hasa katika jimbo la Florida kwa baadhi tu ya shughuli na ndege ya kwanza ilionekana kutua majira ya jioni, majira ya e, alasiri katika jimbo hilo la Florida, mara baada ya usafiri wa anga kusimama toka kimbunga hicho kilipopita e, katika jimbo hilo siku ya Jumapili. E, hali kadhalika kuna matukio mengine ambayo tayari yamesha ripotiwa, tukio mojawapo ikiwa ni madai ya watu kuvamia maduka na kuiba, na kuna watu tayari ishirini na sita wameshakamatwa wakishutumiwa kuvunja duka la Walmart katika jimbo la Florida. Lakini hayo yakiendelea, pia sehemu ambako Eh, kimbunga hichi kilipiga na kuathiri sana hasa katika eh, visiwa vya Caribbean. Inaelezwa kwamba wafungwa wamekimbia. Sasa Philip, hebu tueleze maisha hivi sasa yakoje hapo? Eh, kwa sasa hivi maisha yanaanza kurudi katika hali ya, ya kawaida, ingawa bado watu wengi bado hawana umeme, na tangu Jumapili ile hurricane Irma ilipofika huku Uh, uh, kulikuwa na idadi ya watu karibia milioni saba ambao hawakuwa na umeme e, lakini mpaka leo idadi ya wateja wasio na umeme imepungua, wala wamesema ni idadi karibia ya milioni tatu e, kwa sababu kampuni ya umeme ya huku Florida es, itoayo SPNL ina imekuwa ikifanya bidii tangu Jumapili kuweza kurudisha umeme kwa wateja wao. E, mimi binafsi hapa nyumbani kwangu, uh, kulikuwa hamna umeme tangu Jumapili, lakini ume, ume, umerudi tu jana, na bahati nzuri nili, niliweza pia kuchukua tahadhari na familia yangu ku- ya kuweza kuhama uh, tangu Ijumaa, uh, kama tahadhari tu na na kurudi eh, leo asubuhi baada ya kimbunga kupita cha uh, Hurricane Irma. Lakini nyumbani kwako umekukutaje hivi sasa ulivyorejea hii leo? Eh, nilivyorejea hapa eh, nyumba nime- nimekuta iko salama, hakukuwa na uharibifu wote uh, wa, wa nyumba yenyewe E, bahati nzuri ila tu huko nje e, miti mingi imeanguka chini, a, barabarani na na mitaa mitaa mingi bado haina umeme na taa za barabarani zingine bado hazifanyi kazi. Kwa hiyo hata katika kuendesha pia barabarani na inahitaji pia kuwa makini e, lakini e, tunashukuru Mungu hakujawa na uharibifu Kiasi kikubwa na na mpaka sasa hivi kwa sasa hivi umeme tunao. Asante sana basi. Uh, Philip, naona tumepata kwa muda mchache eh, kutokana na hali ya mawasiliano uh, kuleta tafurani kidogo, tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani ili kuweza kujua kile ambacho tunazungumza kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo, nam ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na kibao hiki mambo bado cha Makasi Orkestra.