Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Langu jina Harizon Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu na mtazamaji kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kauli za wanasiasa wa nchini Kenya hasa kutoka chama uh, cha Jubilee mara baada ya mahakama kuu ya nchini humo kufuta matokeo ya ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta na kutaka uchaguzi huo kurejewa. Na sehemu ya pili hii leo tutaangalia madai ya kunyanyaswa kwa waislamu wa Rohingya huko Myanmar. ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo tarehe mosi ya mwezi huu wa Septemba, mahakama kuu ya Kenya ilifanya maamuzi ya kihistoria ya kutaka uchaguzi wa rais wa Kenya uliofanyika Agosti 8 mwaka huu urudiwe kwa kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu za uchaguzi kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Shauri hilo lilisababishwa na pingamizi lililofunguliwa na muungano wa NASA ambao mgombea wake wa uraisi alikuwa waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga. Jaji mkuu wa Kenya David Maraga alikuwa na haya kusema wakati anatangaza nia ya mahakama yake ya kufuta matokeo ya ushindi wa rais Uhuru Kenyatta na kutaka uchaguzi huo urudiwe. 8th August 2017 was not conducted in accordance with the constitution and the applicable law rendering the declared results invalid, null and void. Nam basi ni jaji mkuu wa Kenya David Maraga hapo akitangaza kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais hakika akielezea vilevile e, kwamba uchaguzi huo haukufanywa e, kufuata taratibu na sheria ambazo zimewekwa za uchaguzi nchini humo. Kutokana na maamuzi hayo ya mahakama Kenya na Rais Uhuru Kenyatta vilevile e, walipata sifa lukuki kutoka sehemu mbalimbali duniani, ikiwa ni mfano kwa nchi za kiafrika na dunia kwa ujumla. Rais Uhuru Kenyatta alijitokeza na kutamka e, kwamba anaheshimu maamuzi ya mahakama, licha ya kutokubaliana na maamuzi hayo. Alisema kwamba kikubwa anachotaka kukiona ni amani, amani amani ikiwa inadumishwa nchini Kenya. Lakini haikuchukua muda mrefu kwa Rais Uhuru Kenyatta kutoa matamshi ambayo yalizua mjadala juu ya namna gani aliheshimu maamuzi ya Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga. Ikiwa ni katika moja ya mikutano ya wafuasi wake, Rais Uhuru Kenyatta alisikika akizungumza maneno ambayo tafsiri yake haikuwa sawa na sifa alizopata hapo awali, mara baada ya uamuzi wa mahakama ya juu ya nchini Kenya watu wa sita wameamua ya kwamba watachagua rais, tutaonana wao kwa debu. Muko tayari jameni? Hamko tayari? Muko tayari? Hebu nionesheni kwa mikono, ni wangapi wako tayari? wako tayari? Wako tayari wako tayari. Wazitucheze hawa watu bana! Waamuzi wa mamilioni washinda waamuzi wa watu tano, na tukimaliza na uchaguzi, hawa watu tutadili na wao. Msijali, eh, the majority will have their say. Au ni namna gani, jameni? Si ni namna hiyo, lakini kwa sasa tutumie kampeni tutapiga Hawa majamaa tutawaso, tuko mbele hey. Lakini Rais Uhuru Kenyatta hakuishia hapo, alisikika tena akimwita jaji mkuu Maraga na wenzake, nikimaanisha majaji ambao waliofikia uamuzi wa ua kufuta ushindi wake na kutaka uchaguzi kurudiwa, na alitoa neno ambalo linaitwa wakora. Tafsiri yake ambayo si rasmi ya yani, neno hili likimaanisha ni mtu ambaye si makini, si mkweli, mtu asiyeheshimu sheria, na tafsiri nyingine lakini ambayo unaweza kuiona e, kwako, ama ile ambao unaifahamu wewe, lakini Msingi ni kwamba si neno jema kwa watu ambao ni makini, watu ambao wanafata e, sheria. Lakini hapa ndivyo Rais Uhuru Kenyatta alivyotumia maneno haya kwa wafuasi wake, akimwelezea Jaji David Maraga na wafuasi wake. Hapo awali nilikuwa rais mtarajiwa sini kweli, si Maraga na watu yake hawa wakora hawa wamesema ati basi hiyo uchaguzi potee, sindivyo wamesema? Sasa mimi sana sio rais mtarajiwa mimi ni rais ambaye amekalia kiti <laughs> eh, hey, Maraga ajue ya kwamba sasa ana deal na rais ambaye amekalia kiti <laughs> uzuri wa sheria. Nilikuwa rais mtarajiwa, si Maraga na watu yake hao, akora, hawa wakora hao wamesema ati basi hiyo uchaguzi potee, si ndivyo wamesema? Sasa mimi sana sio rais mtarajiwa, mimi ni rais ambaye amekalia kiti <laughs> Sijui kama mnaelewa vile nawaambia. Eh. Mimi tena hiyo hiyo sio rais mtarajiwa, sijui kama mnanishika Eh. Eh. Maraga ajue ya kwamba sasa ana deal na rais ambaye amekalia kiti lakini <laughs> kauli za Rais Uhuru Kenyatta juu ya kuto kukubaliana na yale ambayo yaliamuliwa na mahakama kuu ya nchini Kenya haikuishia hapo. Akiwa ikulu ya Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta vilevile alisikika akizungumzia nguvu ya chama cha Jubilii katika bunge na Seneti, kutokana na kuwa na wawakilishi wengi kuliko muungano wa NASA, ambapo aligusia kwamba NASA eh, kususia bunge haitosaidia kitu. Na alizungumza haya akiongea na viongozi wa Wakamba. Sasa, akizungumzia mpinzani wake ambaye ni waziri mkuu wa zamani na mgombea uraisi wa NASA Raila Odinga, Rais Kenyatta alisema kwamba kutokana na nguvu waliokuwa nayo ndani ya bunge, wanaweza hata kumwondoa madarakani bwana Raila Odinga endapo atachaguliwa e, katika uchaguzi utakaorudiwa utakao tena, kwa sababu wana nguvu hiyo na wanaweza kutumia nguvu ya bunge endapo atashinda uchaguzi wa marejeo, bwana Raila Odinga. Rais Kenyatta 13 members shy of a two-third majority, meaning we can even change the constitution of Kenya without a single member of NASA. Sasa jameni. What is he going to do? What is he going to do? hata mkienda mumiminia yote. What can he do? Boy, goja mtatuona tukiwa tunafungua bunge na tuanze kupitisha sheria But, uh, <laughs> anyway hayo <laughs> <laughs> ndio ya ukweli, hayo ndio ya ukweli. Ndipo mimi nasema hakuna haja ya kuogopa, tuambie watu ukweli. Hata akichaguliwa we have the opportunity in parliament within two months, three months tumemtoa. <laughs> sisi twaogopa tu Mwenyezi Mungu na tunamshukuru yale yametutendea, na tuko tayari kurudi kwa uchaguzi, na tuko na haki ya kwamba Wakenya wale wale walitupatia kura yao, ndio tena watatupatia yao, na yangu ni kuwauliza kwa heshima kuu, mkubali tuingiane mashinani, tulete Wakenya pamoja, na ndio tuweze kusongesha maendeleo ya taifa letu pamoja. Ni Rais Uhuru Kenyatta, lakini pia aliweka wazi kwamba jambo hilo limemsikitisha sana, la kufutwa kwa uchaguzi wa Kenya. Na kwa ukweli wengine wetu tulikuwa na uchungu mwingi, uchungu mwingi, kwa sababu wewe jiulize, unajua umeshinda, hakuna mtu amepeleka kesi kotini kusema ya kwamba nilishindwa, jameni, alafu uambiwe urudie mtihani ambayo ulikuwa umepita eh? Hata mimi ni binadamu jameni, na na nilikuwa nimekasirika sana na hiyo Maraga na koti yake, lazima niseme, mimi sifichi, ni Rais Uhuru Kenyatta. Lakini ikiwa ni siku moja tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kueleza kuwa eh, kwa kina jinsi alivyokasirishwa na uamuzi wa mahakama iliyokuwa ikiongozwa na Jaji Mkuu uh, David Maraga vilevile, eh, vile mbunge wa chama cha Jubilee Ngujiri wa Mbungu na wenzake wamewasilisha maombi mbele ya tume ya huduma ya mahakama nchini humo kuanzisha uchunguzi dhidi ya jaji mkuu David Maraga, ambaye mbunge huyo anamshutumu kwa kushiriki na watu fulani eh, kufuta ushindi wa bwana Kenyatta. Hali hii inajiri wakati waangalizi wa uchaguzi kutoka umoja wa Ulaya, kutoka maafisa eh, wa tume ya uchaguzi eh, kutaka maafisa wa uchaguzi waliohujumu uchaguzi wa Kenya wa uraisi kufunguliwa mashtaka. Ni haya ambayo alikuwa akiasema eh, bwana Ngunjiri. Nam basi ni Ngunjiri wa Mbungu, mbunge huyo akielezea kwamba wana ushahidi ambao wanaonyesha kumekuwa na juhudi za hapa na pale kuhakikisha bwana Uhuru Kenyatta hawi rais wa Kenya. Hali kadhalika vilevile, kingine ambacho amegusia kwamba e, da, jaji David Maraga inawezekana kwamba ameingiwa na hila ya kuhakikisha kwamba rais Uhuru Kenyatta hawi wa rais wa Kenya. Sasa kwenye laini ya simu tunaye uh, mwandishi wetu Kennedy Wandera, Kennedy Wandera, kwa haraka haraka, hebu tueleze e, kauli hizi toka mahakama ya juu ya Kenya ilivyotoa uh, uamuzi wa kurudiwa kwa uchaguzi, kauli zimekuwa nyingi tu kutoka kwa hasa kwa upande wa Jubilii. Je, kauli hii inaondoa ile e, e, dhana kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliheshimu e, mahakama aliheshimu vilevile vile katiba na pengine kwa namna moja ama nyingine anataka kuiona uh, Kenya iliyo sahihi iliyo sawa yenye amani lakini eh, kwa mafundi wanatuambia hapo kwamba line ya simu imeleta uh, matata kidogo. Tunajaribu kumtafuta mwanahabari wetu eh, wa Nairobi nchini Kenya, Kenned Wandera atupashe. Lakini kama ulivyosikia, kauli zimekuwa nyingi toka uh, Jaji David Maraga alivyotoa uamuzi huo, na si yeye tu, ni baada ya kupitia mashauri hayo ambayo yaliwasilishwa na chama cha NASA. Sasa eh, Kenned Wandera, hebu tueleze, je, kauli hizi zimeondoa ile dhana kwamba Rais Uhuru Kenyatta eh, anaheshimu katiba, anaheshimu mahakama na pengine anamheshimu jaji mkuu wa Kenya mbibu, David Maraga, Kenneth Wandera? Naona basi Kennedy Wandera e, laini yake imekuwa matata kwelikweli. Tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha Kwa Undani na tukirejea tena, nitaungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud kwa ajili ya sehemu ya pili ambapo tutaangalia e, swala lile la nchi ya Myanmar. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo tunaangazia mzozo unaoendelea wa mauaji na unyenyesaji wa Waislamu wa kabila la Rohingya eh, huko magharibi mwa mu, taifa la Myanmar. Kiongozi wa nchi hiyo ambaye vilevile vile ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Aung San Suu Kyi amekosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa kwa kutochukua hatua kuzuia mashambulizi yanayofanywa na wanajeshi wake dhidi ya wananchi hao wanaokimbilia e, nchi ya Bangladesh. Sasa hapa niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye amelifuatilia suala hili kwa e, kina kabisa. Abdu Shakur, kwanza tueleze ni nini hasa ambacho kinaendelea nchini Myanmar? Kwa hakika kuna mambo mengi, kuna unyanyasaji unaoendelea kabisa. Kama tunavyojua, hali iko nzito kabisa. Jumuiya ya kimataifa imejitokeza kueleza swala hilo, na kufuatana na msemaji wa serikali za Wahai hapo jana alisema kwamba Aung San Suu Kyi hatohudhuria kikao cha Umoja wa Mataifa wiki ijayo, ambapo viongozi wanakwenda kule kuzungumzia masuala mbalimbali mbali. Kwa hivyo anashughulikia swala hilo la huko myanmar wakati huo baraza la usalama hapo jana lilikutana kwa faragha kulijadili swala hilo kutokana na hali ya nchi hiyo ambayo ilikuwa ikijulikana kama burma hapo zamani basi baada ya mkutano huo wa faragha wajumbe wote wa baraza la usalama wamewahimiza viongozi wa myanmar kukomesha mara moja ghasia dhidi ya wa waislamu wa kirohinga walio wachache katika taifa hilo lenye wabudha walio wengi walieleza wasiwasi wao kutokana na ripoti za ghasia mbaya huko Rakhini na hali kuzorota zaidi, na hivyo wametoa wito wa, wa kukomeshwa mara moja ghasia, kurudisha utawala wa sheria, na kuhakikisha raia wanalindwa na kutanzua mzozo wa wakimbizi. Ghasia hizo zimewasababisha Warohinga laki nne kukimbia tangu ghasia kuanza mwezi mmoja uliopita. Kwa upande wake akizungumza na waandishi wa habari mjini New York, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonius Guterres alikataa kujibu swala ikiwa mauaji yanayofanyika huko Myanmar inafika kiwango ya mauaji ya maangamizi ya kuangamiza watu wa kabila moja. Naye alisema third..., hebu niulize nini wakati theluthi moja ya raia wa Rohingya wamekimbia nchi. Je, unaweza kupata neno zuri zaidi kueleza hali hiyo? Katibu mkuu anasema malalamiko ya miongo mingi yameachwa kuzorota na kulipuka hivi sasa hata kuvuka mipaka ya nchi. Anasema hali ya kibinadamu ni mbaya sana, na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada kuwasaidia wakimbizi. Hata hivyo amelaani kundi la Arkana Rohingya Salvation Army, lakini anasema mbali na hayo kuna ripoti za kukera kabisa za vikosi vya usalama kuwashambulia raia wanaokimbia, jambo lilisiokubalika kabisa anasema, na kazi za huduma dharura za Umoja wa Mataifa zimeathirika kabisa nchini humo. Natoa wito kwa wakuu wa Myanmar, Myanmar kusitisha mara moja harakati zote za kijeshi kukomesha ghasia, kuheshimu utawala wa sheria na kutambua haki ya kurudi kwa wale wote waliokimbia kutoka nchi hiyo. Katibu mkuu anasema amezungumza mara kadhaa na kiongozi wa Myanmar juu ya hali ya usalama, akimaanisha Aung San Suu Kyi na kumtaka achukue hatua za haraka kuhakikisha usalama unarudi. Nam Abdushakur umefuatilia kwa undani kabisa uh, suala hili sasa. Hebu, hebu tueleze eh, kabla ya kuendelea mbele zaidi, ni nini hasa ambacho kimechochea ghasia hizi, hata kwamba tunashuhudia maelfu na maelfu ya watu eh, wakikimbilia eh, nchi jirani, wakiacha makazi yao? Kwa hakika idi wa Rohingya huko Myanmar wamekuwa wakiteswa kwa karne nyingi. Kufutana na historia, wamekuja katika karne ya nane. Lakini tukianza na hali ya hivi sasa, namna ilivyotokea, mkuu wa haki za binadam katika Umoja wa Mataifa Zaid Al Hussein aliliambia baraza la haki za binadam la Umoja wa Mataifa wiki iliyopita kwamba kwa muda wa mwaka mzima ameshaonya kwamba Myanmar iko katika hali ya hatari, inabidi watu kuchukua hatua kutokana na mauaji yanayofanywa na unanyasaji unaoendelea. Mwaka jana nilionya kwamba mtindo wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya Warohingya inamaanisha kuwepo kwa shambulio lililopangwa au kuenea dhidi ya jamii na pengine kufikia kiwango cha uhalifu dhidi ya ubinadamu, ikiweza e, kuthibitishwa na mahakama. Kwa sababu serikali ya Myanmar imekataa kuruhusu wakaguzi wa, wa haki za binadamu kuingia, hali inabaki kuwa kama mpango wa kuangamiza kabisa kabila moja ya watu. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba tangu mwaka mmoja uliopita ghasia zilikuwa zikiendelea, lakini hapo Augasti 25 wakati wa wanamgambo wa ARSA waliposhambulia vituo kadhaa vya polisi na kusababisha vikosi vya usalama kupelekwa katika jimbo hilo la magharibi la Myanmar na kuanza mashambulizi. Serikali ya Myanmar imekanusha katu kwamba haina mpango wa mauaji halaiki, bali inapigana na magaidi wanaojificha miongoni mwa wakazi. Mamia ya nyumba zimechomwa, vijiji kuharibiwa kabisa, na karibu watu mia nne wameshauawa Mkimbizi Hadiza Begum anasema, maafisa wa usalama wa Myanmar wanatuua, wanatia moto nyumba zetu na kufunga milango. Kaka zangu na dada zangu wameuliwa. Tulikuwa dada sita, tulikuwa dada sita. Watatu kati yetu tumeweza kukimbia na kufika hapa lakini waliobaki wamepotea. Hivi sasa tunawatafuta. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba maelfu ya wa watu wanajaribu kupita milimani, vichakani, mashamba ya mpunga na wengine wakisubiri boti kujaribu kufika Bangladesh. Manjural Alam, mmoja wa wakimbizi alieleza tabu walioshuhudia katika safari yao ndefu. So, tulianza safari yetu siku nane zilizopita, tukiondoka alfajiri. Siku ya kwanza tulivuka milima midogo mitatu, ikatuchukua e siku nane kuvuka milima mikubwa na msitu hadi kufika hapa. Hatukuwa na chakula, tulikuwa na wali kidogo, tuliwapa watoto. Tulitaabika sana. Kuna maelfu ya Warohinga walioshafika Indonesia, Malaysia na India, na tangu wakati huo kumekuwepo na maandamano katika nchi hizo zote kulani mauaji hayo wengi wa amtaka Aung San Suu Kyi apokonywe tunzo yake ya Nobel ya amani. Maandamano hayo yakiendelea huko Bangladesh, waziri mkuu Sheikh Hasina aliwatembelea wakimbizi katika makambi na kuahidi msaada na kutoa wito wa ghasia kusitishwa mara moja. Viongozi wengine wa kanda hiyo ya Asia wamelani mauaji hayo na kutaka serikali ya Myanmar kuchukua hatua kurudisha usalama na kuhakikisha kwamba Warohinga wanarudi katika makazi yao. Nam, basi Abdu Shakur, taarifa yako hiyo ulikuwa umeiandaa vyema kabisa, lakini suala hili hasa linaanzia vipi? Imekuwaje limefikia hapa? Hawa wa Rohinya ni watu ambao wana asili ya pale ama walikuja? Imekuwaje mpaka ikafikia hatua kwamba kuna baadhi ya, ya, ya tabaka fulani la wananchi wa nchi hiyo ya Myanmar hawataki kuona wenzao wakiishi kwa raha? Kwa hakika hawa wa rohinga wanasemekana wametoka kule Bangladesh, mashariki mwa Bangladesh na West Bengal kule India. Ni watu waliohamia kule karne kadha zilizopita, ni Waislamu, lakini Myanmar ni nchi ambayo ina Wabudha wanaoamini wa Ubudha. Kwa hivyo wametengwa kabisa, wamewekwa katika sehemu ya mbali, na katika katiba au sheria iliyopitishwa na serikali ya Bama ya kijeshi mwaka elfu tisa mia hamsini na saba, walinyimwa uraia. Kwa hivyo ni watu ambao hawana uraia, ni zaidi ya watu milioni moja hawana uraia. Kwa hivyo hawaruhusiwi kushiriki katika uchaguzi, kufanya kazi katika serikali za umma, hawana elimu na kadhalika. Kwa hivyo ni watu watu maskini kabisa, wametengwa katika maisha yao yote, wanaishi katika kama hali ya kambi, na hivyo na hivi sasa wale waasi wanaotaka kupigania uhuru wao wanachukuliwa na serikali ya Myanmar kuwa ni magaidi. Wanasema Islamic State imeshafika kule, ndo ghasia hizi sasa zimeingia kisababu cha ugaidi, wakati wale wanasema wanapigania uhuru wao. Kwa hivyo kama alivyosema tarehe ishirini na tano August walishambulia vituo vya polisi, jeshi ndo likapelekwa. Ilionekana kwamba serikali ya Myanmar ilitaka kuwaondoa kabisa, lakini sasa watu wale hawatambulii Bangladesh, hawana uraia wa Bangladesh, hawana uraia wa India na hawana uraia wa Myanmar. Kwa hivyo kwa miaka na miaka, matatizo yao yalikuwa yakiendelea. Katibu mkuu Guterres alieleza vilevile vile. Alisema kwamba matatizo haya yameachwa kwa muda mrefu, kutokana na serikali ya muda mrefu ya kijeshi, haikujali masilahi yao na hivyo ikasababisha Warohinga kuwa wanaonewa mpaka hii leo. Asante sana, Abdu Shakur Abud, kwa kutufahamisha hayo, na hapo ndiyo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya ambao waliwezesha kutuona moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook ni Irin Reynolds, uh, Jafari Mjasiri, hali kadhalika Abdu Shakur Abud na kushukuru wa kuwa hapa Aida Isa Msima, uh, yule ambaye alikuwa upande wa pili wa matangazo haya kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, tukutani tena kesho katika Kwa Undani. sana kwa muda wako ulionipa, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Harrison Kamau, napokuacha na kibao chake na kibao chake, ja raizer kibao. Hello, kwa heri ya kuonana.