Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaatatu, ikiwa ni Septemba 18 mwaka 2017. Karibuni. Katika matangazo yote ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu mazishi ya wakimbizi kadhaa wa Burundi waliouawa wa nchini DRC na jeshi la FRDC lajitetea kwa wakimbizi waliiba silaha. Jeshi inasema ya kwamba ilitumia nguvu ni kwa kujitetea kwa sababu kuna silaha ambayo wakimbizi walichukua na katika kipindi chetu cha jamii na maendeleo, baadhi ya wafanya biashara Kenya wazungumzia mikakati ya kuvuna maji ya mvua ili kuepuka ukame. Mvua ikiwa inanyesha, hukuna mafuriko ambayo ni mengi sana. Tuwe na mikakati ya kufanya water harvest, ambao maji hayaendi bure. Wakulima wale wadogo wadogo wanaweza wakawa wanalima zile mboga zao ama hata ni mahindi, ndani ya ikaweza ikasaidia watu Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Mkoa wa Kasai huko Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ndiyo eneo la karibuni la mauaji mabaya katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati, ambayo imekumbwa na uasi kwa miongo kadhaa. Kwa mara nyingine, watoto ndio miongoni mwa waathirika walio katika mazingira hatari. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, zaidi ya watu milioni moja wamekimbia mapigano ambayo yalianza mwaka mmoja uliopita wakati jeshi la Kongo lilipomuua kiongozi wa kikabila wa wanamgambo wa Kamwina Nsapu. Zaidi ya watu elfu tatu na mia tatu katika eneo wamekufa kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa na kanisa Katoliki. Umoja wa Mataifa umehesabu zaidi ya makaburi 80 ya jumla katika eneo zima ambalo liliwahi kuwa na amani. Watoto wanalazimishwa kushika silaha, ama wanaandikishwa na wanamgambo au kuzilinda nyumba zao watoto ni zaidi ya nusu ya watu waliokoseshwa makazi, alisema Yvon Edumu, msemaji wa ofisi ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa nchini Kongo. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika na mauaji ya ofisa mwandamizi wa upelelezi pamoja na mlinzi wake katika shambulizi la barabarani kusini mwa Mogadishu. Muhamad Mualim Hassan Kulei aliuawa kwa kupigwa risasi Jumaapili mchana katika wilaya ya Dharakayil, maafisa walisema. Kolei alikuwa mkuu wa upelelezi katika eneo la Kahda, moja ya wilaya kumi na saba katika mji mkuu Mogadishu. Alikuwa pamoja na walinzi wawili katika ufiatuaji uliotokea kwenye gari ambalo lilikuwa limejificha kwenye uchochoro mmoja wa walinzi alifariki papo hapo. Ofisa huyo alikimbizwa hospitali lakini alifariki, alisema Ismail. Wakati huo wanajeshi wanne wa serikali waliuawa baada ya wanamgambo wa Al Shabab kushambulia kituo kimoja cha ukaguzi cha jeshi katika mkoa wa Hiran kaskazini mwa Mogadishu. Maafisa wa eneo waliiambia VOA kwamba shambulizi lilitokea alfajiri ya Jumapili. Watu wanne wengine walijeruhiwa, vyanzo vilisema. Wanamgambo walifanikiwa kuchukua silaha kutoka kwa wanajeshi kwenye kituo cha ukaguzi kwenye barabara kuu inayounganisha Somalia na Ethiopia. Mapambano kwenye mpaka wa Ethiopia katika mikoa ya Oromia na Somali yamewakosesha makazi takriban watu elfu hamsini ofisa mwandamizi wa eneo amesema jana Jumapili. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ghasia hizo zimeichochea serikali kupeleka jeshi katika mikoa hiyo. Msemaji wa mikoa hiyo miwili ameviambia vyombo vya habari mapema wiki hii kwamba takriban watu 50 waliuawa kila upande ukimlaumu mwenzake. Lema Mergesa, rais wa jimbo la Oromia, amewaambia wanahabari wa ndani hiyo jana kwamba sio tu vifo vilivyotokea zaidi ya watu elfu hamsini wamefurushwa kutoka kwenye nyumba zao. Wale waliohusika ni lazima wawajibishwe, ameongezea. Hakutoa idadi kamili ya vifo. Eneo hilo limegubikwa na mapambano ya mara kwa mara kwa miongo kadhaa. Kura ya maoni iliyofanyika mwaka elfu mbili na nne kuhusu hali ya makazi hayo yenye mzozo ilishindwa kupunguza mivutano. Ghasia za mwaka 2015 na 2016 huko Oromia na kwa kiwango kidogo katika mikoa mingine zimesababisha vifo vya watu 669 kwa mujibu wa uchunguzi ulioidhinishwa na bunge. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anasema Marekani inafikiria kufunga ubalozi wake nchini Cuba kufuatia mashambulizi kadhaa ya kiafya kwa wanadiplomasia wa Marekani waliopo huko. Tunalitathmini na ni suala zito kuhusiana na madhara waliopata baadhi ya watu, Tillerson alisema kwenye kipindi cha Face the Nation cha televisheni ya CBS hapa nchini. Angalau wa Marekani 21 wameathiriwa na kile wizara ya mambo ya nje ya Marekani inachokiita matukio ambayo yamepelekea kuwepo dalili mbalimbali ikiwemo mbali, kupoteza uwezo wa kusikia, kupoteza fahamu, kuumwa kichwa, masikio kuzizima na hata matatizo ya kuwa makini pamoja na kumbukumbu ya maneno fulani. Japokuwa wachunguzi wameelezea uwezekano wa, wa mawimbi ya sauti au mionzi ya umeme, hakuna mhusika au kifaa kilichogundulika, shirika la habari la Associated Press limeripoti. Wabunge hapa Washington DC wameelezea wasiwasi wao juu ya matukio hayo. Siku ya Ijumaa, maseneta watano wa Republican walimwandikia Tilerson wakimtaka kufanya vyote kufunga ubalozi wa Havana na kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Cuba walioko nchini Marekani. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alirejesha mahusiano na kisiwa hicho cha Caribian miaka miwili iliyopita, hatua ambayo imekuwa ikikosolewa na kuwekewa vitisho na mrithi wake, Rais Donald Trump. Wanawake wanne raia wa Marekani walimwagiwa tindikali jana Jumaapili kwenye kituo cha treni katika mji wa Marseille nchini Ufaransa, lakini polisi walisema tukio hilo halionekani kuwa ni la kigaidi. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 41 amekamatwa kama mshukiwa wa tukio Wamarekani wawili kati ya hao wanne walipata majeraha ya usoni. Wanawake wote wanne wapo katika umri wa miaka ya ishirini na walilazwa hospitali, ambapo wawili kati yao walipatwa na mshituko. Polisi wa Marseille hawakutoa taarifa zaidi kuhusu waathirika isipokuwa kusema walikuwepo nchini Ufaransa kama watalii. Gazeti katika eneo la La Provence linawakariri maafisa polisi ambao hawakutaka majina yao kutajwa wakiripoti kwamba mshukiwa alikuwa na historia ya matatizo ya akili na walisema aliendelea kukaa kwenye eneo la shambulizi bila kukimbia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC, ambako wakimbizi wa Burundi waliouliwa na jeshi la serikali la FRDC katika kijiji cha Kamanyola, Kivu Kusini, wamezikwa, ila wengine zaidi ya 150 wako katika hali mbaya sana. Wakimbizi hao wameiomba Umoja Mataifa kuifikisha mahakamani serikali ya Kongo kwa mauaji ya kinyama. Wakimbizi wa Burundi wako nchini DRC kuhofia hali ya usalama Burundi tangu nchi hiyo ilipokumbwa na machafuko kufuatia Rais Pierre Nkurunzinza kuwania muhula mwingine wa uongozi. Mwandishi wetu a Auster Malivika na ripoti zaidi kutoka Butembo. Ni zaidi ya watu 30 waliouliwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, katika kijiji cha Kamanyola hapa karibu na mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na upande mwingine, uh, mpaka wa Burundi, walipokuwa wakiandamana. Wote wakiwa ni wakimbizi wa Burundi wamezikwa ila, huku familia zao zikisikitika sana na kuomba Umoja wa Mataifa kuingilia kati. Huyu hapa mama mmoja aliyehifadhi jina lake lakini mtoto yake naye aliuliwa kwa risasi. Saa hizi tuko tunazika mtoto wangu, alikufa alikufa na masasu, alipigwa na masasu vitu na na, na serikali ya, ya Kongo eh, vinatu natufika kuroho sana juu unaona kukosa mutu na, na uwe na watu wanachunga wana nani e, naomba sasa e, nchi ya Kongo, tunaomba wautorite wa Kongo kabisa watuletee amani na siye tuwapatie amani tu na amani tuikale mzuri. Hata hivyo nimezungumza naye wa mgombea wa Jacques Claude, kiongozi wa shirika mpya la kiraia akiwa katika mji wa Uvira, mkoa wa Kivu ya Kusini na sasa hivi tunakuwa na watu makumi tatu na tisa ambao wamefariki e, na kuna wengine makumi tatu na tisa ambao wako katika hali mbaya, wako kabisa katika mautiuti na majeruhi. Ni wangapi walioumia? Ni watu mia moja na kumi na saba. Kwa upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba wakimbizi hao wengi miongoni mwao walikuwa na silaha, ndio maana jeshi la Kongo lilitumia nguvu kwamba ilitumia nguvu ni kwa kujitetea, kwa sababu kuna silaha ambayo wakimbizi walichukua kwenye vyombo e, vya usalama. Ikabidi sasa jeshi itumikishe nguvu kwa kuweza kujitetea, kwa sababu walikuwa na oga ng'ambo ingine walishakuwa na silaha, wakaogopa ya kwamba mafa huenda ikawa kwa ng'ambo yao e, kama jeshi kusema kwamba wakimbizi walipokuwa wakiandamana walinyang'anya jeshi silaha, walinyang'anya jeshi Mashirika ya kutetea haki za binadamu yaomba uchunguzi ufanyike kwa haraka, kwani siyo kawaida kuwaua wakimbizi. Wakimbizi wa Burundi wako wengi mkoa Kivu ya kusini na vilevile vile katika kijiji cha Kamanyola, sehemu ambako waliuliwa wengi, walikimbia machafuko ya baada ya uchaguzi ya Burundi, ambako kwa sasa hali imerudi tulivu. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo <mulia> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Gavana wa Missouri Eric Grains alionya jana Jumapili kwamba utawala wake utakabiliana vikali na watu wanaohusika na maandamano ya ghasia katika mji wa St. Louis kufuatia kifo cha mwanaume mmoja mweusi, kundi moja dogo la waandamanaji lilianza kuvunja madirisha na kurusha vitu kwa polisi Jumamosi jioni, katika siku ya pili ya maandamano kufuatia hukumu ya kutokutwa na hatia kwa ofisa polisi mzungu dhidi ya kifo cha mtu mweusi. Maandamano zaidi yalitarajiwa Jumapili jioni. Watu wasiopungua tisa walikamatwa wakati wa ghasia za Jumamosi ambazo zililenga kwenye eneo la Delmar Loop kwenye viunga vya University City mjini St. Louis. Loop ni eneo la maduka maalum zaidi ya mia moja, ikiwemo migahawa, nyumba za sanaa, maduka ya nguo, maduka ya bidhaa ndogo ndogo na maeneo ya burudani. Polisi wa kutuliza ghasia haraka walipelekwa na kudhibiti eneo la tukio, lakini hiyo ni baada ya waandamanaji kuvunja vioo. Kutokana na msimu wa kimbunga ambao bado unaendelea, watabiri wa hali ya hewa wanaelekeza macho yao kwenye vimbunga vitatu, ikiwemo kimoja kinachotishiwa visiwa vya Caribbean vilivyopigwa na kimbunga Irma kiasi cha wiki moja iliyopita. Watabiri wa hali ya hewa waliweka umuhimu kwa dhuruba Maria, ambalo itageuka kuwa kimbunga jana Jumapili, wakati kinaelekea eneo la visiwa vya Leeward. Maria kinafuata mkondo huo kama wa Arma. Maonyo ya kimbunga na ufuatiliaji yametolewa kwenye baadhi ya visiwa ambavyo vilishuhudia uharibifu kutoka kimbunga Arma, ikiwemo Guadeloupe, Marekani na visiwa vya British Virgin pamoja na St Martin na St Barthelony. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali ya Rwanda imerejesha tena mpango wa hiari ambapo mgeni kutoka nchi nyingine anaweza kumchukua na kumlea mtoto ambaye hakumzaa awali. Rwanda iliondoa haki hiyo kwa wageni kumiliki watoto wa Rwanda kutokana na kwamba baadhi ya watoto walichukuliwa nchi za nje ya kiholela, baada ya mauaji ya halaiki yaliyotokea nchini humo miaka 23 iliyopita. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, anatupasha zaidi. Mpaka sasa hakuna takwimu sahihi zinazoonyesha idadi ya watoto wa Rwanda waliopelekwa nchi za nje na walezi ambao si wazazi wao wa damu. Awali, idadi kubwa ya watoto waliopolewa kipindi cha mauaji ya kimbali kutokana na hali mbaya ya kibinadamu iliyokuwepo wakati huo. Miaka michache baadaye na baada ya kuonekana idadi kubwa ya watoto walikuwa wakichukuliwa, serikali ilipiga marufuku mkakati huo. Sasa, katika hali isiyotarajiwa serikali imetangaza tena kwamba kwa sasa raia wa kigeni anaweza kuja Rwanda na kuwasili mtoto, lakini kwa mujibu wa sheria. Huyu ni waziri wa usawa wa jinsia na maendeleo ya familia, Nyera Safari Esperance Urwego Rushinzwe. wakati tukisitisha maombi ya wageni waliokuwa wakiomba kuwasili watoto, tulikuwa hatuna taasisi iliyohusika kikamilifu na maswala hayo, na kwa mujibu wa makubaliano ya kimataifa kuhusu kuopoa au kuwasili watoto ya mwaka tisini na tatu kule Uholanzi ni lazima nchi mwanachama iwe na taasisi hiyo wakati huo sisi hatukuwa nayo leo ipo mnaifahamu ni tume ya taifa inayohusu watoto iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja hapo ndipo wale wenye nia ya kutaka watoto wanapoleta maombi yao lakini haya kijili baadhi ya wazazi wanajiuliza ikiwa huu ndiyo wakati wa kuruhusu tena wakati huo wakati nchi ikiwa na amani na kasi ya maendeleo Ruchelibuka Emmanuel ni mzazi ambaye anasema hili linaweza kuwa hasara kwa watoto na hata kwa taifa ambalo sasa lina uwezo kwa mtoto. Baadhi wanaweza kudhani ni faida kwa sababu akachukuliwa na watu wenye uwezo, na kwamba atapata matunzo mazuri, lakini tazama mtoto huyu ambaye amekwenda akiwa mdogo bila hata kuifahamu lugha yake mama. Unadhani akikulia kule nje atakumbuka nyumbani? Mila je, na desturi za nchi yake atazikumbuka? Ikiwa hivyo, tayari yeye amepoteza na taifa kwa ujumla, yeah, limepoteza ni... Hata hivyo wasiwasi huu ni kama mtupilo wa mbali na waziri anaohusika na, na maendeleo ya familia ambaye anasema mpango huu usije ukachukuliwa vibaya na watu wakadhani kuwa kwa sasa ni kana kwamba Rwanda pamekuwa ni mahali ambapo wageni wanakuja kuja na kujizolea watoto ovyo ovyo wanavyopenda kwa kawaida. Hadi ukubali ayipua, kuwasili mtoto au kuchukuliwa nchi za nje na mtu ambaye si mzazi wake wa damu, ni pale tu ikiwa katika nchi yake mama hakuna mtu hata mmoja ambaye amekubali kumpokea na kumrithi kama mtoto wake. Mpaka sasa, hata hivyo, Rwanda haina tatizo hilo, na hakuna watoto wenye shida kubwa kiasi cha kuchukuliwa na wageni. Tulichokifanya ni kurejesha tu mpango huo ambao, hata hivyo, haina maana leo au kesho utawaona watoto wakiondoka kiholela mpaka sasa. Lakini serikali haijaweka wazi idadi ya watoto walioko nchi za nje na hata ni watoto wangapi ambao wanaweza kupelekwa nje chini ya mpango huu. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Takriban mwezi mmoja baada ya serikali ya Kenya kutekeleza marufuku ya mifuko ya plastiki kama ilivyopangwa, shirika la Msalaba Mwekundu, shirika la usimamizi wa mazingira Kenya NEMA na baadhi ya taasisi za elimu zimeshiriki zoezi la kusafisha mji wa Garisa na kuokota plastiki. Mashirika hayo sasa yametoa onyo kwa wafanyabiashara dhidi ya kutotumia mifuko ya plastiki. Mwandishi wetu Huba Abdi anaripoti kutoka Garisa. Shirika la Msalaba Mwekundu kwa ushirikiano na shirika la usimamizi wa mazingira nchini Kenya NEMA na wanafunzi wa taasisi mbalimbali katika kaunti ya Garisa hii leo wameanza zoezi la kusafisha mji huu na kuokota karatasi za plastiki na vilevile vile kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wa kutotumia mifuko za plastiki kutokana na madhara yake. Abdhakim Mutula ni mratibu wa shirika la Msalaba Mwekundu kanda ya kaskazini mashariki anasema zoezi la leo ni kutoa mfano kwa wakazi wa eneo hili ili kuanza kuokota takataka hizi wenyewe. Tumepitia kwa wauzaji sokoni, pia tumewaeleza, tumewamasisha na wamefahamu. Tumekuwa na afisa wa Neema pia ambao wanaeleza kuna kuna makaratasi tofauti ambayo inakubalika na mengine ambayo yakubaliki. Sasa leo ndo tumefanya hiyo, na pia tunge si ati leo peke yake, tutakuwa tukiendelea kuhamasisha kila siku, waleza umuhimu wa kufanya usafi na kutotumia, na pia shirika la msalaba mwekundu iko na mtambo wa ku recycle chupa na makaratasi kule Dadabu. Pia tumewaeleza e, tutakapoendelea, labda itakuwa tofauti, mtu akileta chupa anapata kitu fulani. Kwa sasa ni tuna recycle na vijana wale youth groups, tunawasaidia katika miradi kama hiyo. Hata hivyo, kwa upande wake Babur Abdulahi wa shirika la Nema, zoezi hili litaendelea kwa wiki moja, hasa mjini Garissa kuja kushiriki katika exercise ya leo, ili tuweze kuokota ya plastiki kutoka kwa environment, kutoka kwa mazingira yetu ya Garissa. Hii ni kuwaonyesha wananchi ya kuwa plastics ilikuwa imeharibu mazingira yetu, na tukiokota hiyo plastic mazingira yetu itarudi hali ya zamani na kuonekana eh, mzuri sana kwa macho. Wanafunzi waliojumuika na makundi hayo walikuwa na haya ya kusema. Jina langu ni Aisha, nasoma chuo kikuu cha Garissa University na kama wanafunzi wa Garisa University tumejitolea kusafisha e, mji wa Garisa na pia tunajaribu kuelezea watu effect za karatasi na kenye madhara yake kwa sababu tunaona madhara, madhara ni mengi kuliko yani faida faida ama umuhimu yake. Jina langu ni Ikrandeko from Nefgals. Ningewasii wamama wakinamama ambao wanafanya kazi hapa town wazuie wa, wa, wa, wa, wa Wasi, wasitumie paper bags za black juu iko na sara nyingi, nyingi natungewasi wa. Hata hivyo, kwa Mama Batulo anasema anakubaliana na wito huo, lakini ameitaka serikali kuwapa mifuko za kutumia. Tunaomba serikali ituachie karatasi, tunajua karatasi inaathiri mifugo wetu, ama watuletee mifuko mbadala. Ni kweli vile serikali inasema kuhusu athari yake, lakini hatuna namna, tunalazimika kutumia kwa sasa. Nimenunua mayai lakini sina mahala pa kuweka. Sisi si kama watu wa zamani walikuwa na mahali pa kufungia mayai. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, kaunti ya Garisa, nchini Kenya. Leo katika jamii na maendeleo tunaelekea nchini Kenya, tukiangalia ni moja ya mataifa ya Afrika mashariki na kwingineko barani Afrika ambayo tangu mwaka jana ukame uliokumba maeneo hayo umesababisha ukosefu wa chakula, hali iliyopandisha gharama za maisha kwa milioni ya watu. Wadau mbalimbali nchini Kenya wanashirikiana kuikabili hali hiyo na kuongeza uzalishaji chakula, huku serikali ikizidi kusambaza chakula cha msaada kwa waathirika wa baa la njaa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kiyoko, ametuandalia makala ifuatayo. Uhaba wa chakula ndio kipimo kikubwa zaidi kuashiria hali ya ukame. Njia tofauti na mbinu za kisasa zinatumiwa nchini Kenya kukabili hali hiyo. Kilimo, uuzaji wa bidhaa, uchukuzi, sekta zote zimeathiriwa na kiangazi. Katika jamii na Maendeleo tunaanza kuzungumza na wafanyabiashara biashara nimemtembelea kwanza muuzaji wa mboga na matunda mjini Mombasa anayehusika na usambazaji kwa wafanyi biashara wengine wadogo wadogo. mi naitwa Dankan Kimara. mapato iliyopita na saa hii, tofauti ni kubwa sana. Faida haipo, taksi iko juu. Kwa ufupi, sasa inabidi ubambanya. Wanateja wanalia, lakini itabidi wauzie, kwa sababu hakuna minsi zingine. Kitambo ilikuwa wapata vitu kwa bei nafuu, transport ilikuwa nafuu. Saa hii transport iko juu, bei iko juu. Mkulima analia, mnunuzi analia, mfanyabiashara analia. Sasa mtu wa chini anaumia na na na wa Meru, lakini mauzo kama ya chama chama na, na, elfu tatu, elfu kama wakati ule elfu tano sanduku kubwa kwa na na wakati ule ni kama kama kwa viazi, ma elfu mbili iablktaa elfu mbili mia nane kwa hiyo unataka faida 200, ile transport unatoa kila kitu, ubaki na 200. Vitunguu hivyo hivyo, unaona, 800, unakuja na bambanya unapata kama 1000, na ukaishi vizuri pia. Hili soko kuu la Kongo yao unataja unatoka ni moja ya masoko makubwa hapa katika eneo la Afrika Mashariki. Je, wale wenye kuuzia, mkiwauliza, wanasema sababu ni nini ya bidhaa kwenda juu na kule wanapata vipi? Wanalalamika kule nyumbani hakuna mvua, ya pili wanasema mafuta alipanda. Ushirika kutoka kwa wadau mbalimbali umeshuhudiwa katika mikutano tofauti iliyofanyika sehemu nyingi nchini Kenya ili kujadili uzalishaji wa chakula. Bi Mary Akinyi ni kiongozi wa kisiasa na aliwahi kuongoza kamati mbalimbali mbali za miradi ya maendeleo serikalini. Na hii ndiyo kauli yake ya kukabili ukame. Ili tuweze kuzuia ukame usije sana, mvua ikiwa inanyesha kuna mafuriko ambayo ni mengi sana, tuwe na mikakati ya kufanya water harvest, ambayo maji hayaendi bure. Wakulima wale wadogo wadogo wanaweza wakawa wanalima zile mboga zao, ama hata ni mahindi, ndani ya ikaweza ikasaidia watu katika hii hali ya ukame kwa kufanya yale maarifa ambayo tuko nayo watu walime, ukiwa kuna nafasi tu kidogo, tusiache hiyo nafasi iende iende hivyo. Vyakula vitakuwa vinatoka kule Central, inatoka mahindi, inatoka Kitale. Tunaweza tukatumia zile rasilimali kidogo ambazo tuko nayo. Ukosefu wa mvua ya kutosha tangu mwaka jana 2016 ndiyo sababu kuu, lakini wakulima wameibuka na mbinu tofauti ili kuongeza uzalishaji hata pasipo na mvua ya kutosha. Bi Elizabeth Kavula akaelekeza ujuzi wake zaidi katika ufugaji wa kuku. Hakuna kitu kizuri kama mtu kujitafutia shilingi yake. Hapa kuna akinamama wanategemea hizi kuku, waende wauze, walishe watoto na wanasomesha. Na hiyo na sisi pia twategemea hizo kuku, tulee, tuuze, pia tusomeshe watoto Kukaa kwa nyumba ukiangalia vipindi kuanzia asubuhi mpaka jioni haitakusaidia, mpaka ujishughulishe kama binadamu. Wakati nikianza, wakati huo bei ya vitu haikuwa imepanda kama sasa, hata chakula ya kuku ni... nafikiri nilianza na mia mbili na nilianza na elfu hamsini tu. Faida unaweza kupata kwa kukwa mia tatu ukapata elfu zako kumi ishirini ambaye amekufa kwa njaa. Tunafanya kazi pamoja kuhakikisha kwamba Wakenya wametumikiwa kwa sababu tisho letu kubwa ni umaskini, ambao unaleta madhara katika upande wa afya, ambao unaleta madhara kwamba maendeleo ya kiuchumi haipo. Na kwa kuwa ukame umeshuhudiwa eneo kubwa la Afrika Mashariki, raia katika nchi hizo wanataka mikakati ya pamoja ya serikali zote ili kukabili gharama ya maisha. Mfanyi biashara Duncan Kimara hapa tena, naona kama tomato, kuna ile tomato wa Tanzania nakuja Kenya, zingine huwa haiji kulingana na vile ile taksi na katu, anakatoa ushuru mkubwa kuliko mali, inabidi mtu auzie kule kule. Kwa hivyo hapa kuna biashara kubwa kati ya wakenya na Watanzania, yeah. Wakenya wanaweza kuna biashara kubwa pia kama tomato, maembe, machunga. Kuna machunga ya Tanzania anakuja Kenya, saingine uwa aji kwa sababu ya vile eh, ile taksi na katu, kwa kualisha raia kwa jumla ila ukame unaoshuhudiwa ni wa muda tu. Josephat Kioko, jamii na maendeleo, kutoka VOA Mombasa. Na ufuatao sasa basi ni muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Watu wasiopungua wanane wamefariki na darzeni zaidi walijeruhiwa wakati kimbunga kibaya kilipopiga magharibi mwa Romania jana Jumapili. Kimbunga kilichoambatana na upepo wa kilomita mia moja kwa saa pia kilisababisha uharibifu wa mali katika nchi jirani za Serbia na Croatia. Mkoa wa Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo eneo la karibuni la mauaji mabaya katika nchi hiyo ya Afrika ya kati ambayo imekumbwa na uasi kwa miongo kadhaa. Kwa mara nyingine, watoto ndiyo miongoni mwa waathirika walio katika mazingira hatari. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.