Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Makamanda wa jeshi la Kongo walifanya mfululizo wa mashambulizi yaliyoua mamia ya watu wengi, kati yao mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi elfu mbili na kumi na sita wakati wakishindani, wakishindania ushawishi na kundi la waasi kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ripoti mpya imeeleza ripoti hiyo iliyotolewa na crg congo research group katika chuo kikuu cha new york ndiyo ya hivi karibuni na yenye kina zaidi juu ya mauaji ya watu zaidi ya mia nane ni ya kwanza iliyotoa nadharia ya kina juu ya wa wauaji hao ripoti hiyo ilihoji watu wapatao 249 waliohusika na mashahidi na waafrika pamoja na ripoti za ndani za umoja wa mataifa na rekodi za ukamataji hata hivyo, msemaji wa serikali ya Kinshasa Lambert Mende amekosoa kundi hilo kwa kujaribu kufufua matukio ya kale na baadhi ya wahusika wake wakiwa wameshahukumiwa. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumatatu ametoa wito wa kufanyika mabadiliko ya kishujaa ambayo anasema yataufanya Umoja wa Mataifa kuwa na nguvu kabambe kwa ajili ya amani katika ziara ya yake ya kwanza kwenye Umoja wa Mataifa tangu kuchukua madaraka miezi minane iliyopita, kiongozi huyo wa Marekani amesema ukiritimba katika umoja huo wenye wajumbe mia moja tisini na tatu umeifanya kuwa dhaifu kuweza kufanya kazi zake kama zinavyohitajika mnamo miaka iliyopita. Trump alimpongeza katibu mkuu mpya wa umoja huo, Antonio Guterres, kwa kupanga mwongozo wa mageuzi katika Umoja wa Mataifa ili uweze kuhudumia vyema watu wote tunaowaheshimu. Trump alizungumza na viongozi na maafisa kutoka mataifa mia moja na ishirini walioalikwa kuhudhuria sherehe za kutia saini tangazo la nukta kumi la Marekani kuunga mkono juhudi za mageuzi za Guterres. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema Iran haitakubali kuonewa na Marekani kutokana na mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 ambao ilisaini na kundi la viongozi wa dunia, ikiwa e ni pamoja na Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa mkosoaji mkubwa wa makubaliano hayo na ya kuingia madarakani na baada ya kuingia madarakani, ametishia kufuta makubaliano hayo ambayo yanayotaka Iran kupunguza harakati zake za nyuklia katika kuondoa wasiwasi kwamba inafanya kazi kutaka kutengeneza silaha za nyuklia, ili kuweza kupunguziwa vikwazo vya kiuchumi. Rais wa Iran Hassan Rouhani ameondoka nchini kwake Jumaa pili kwa ajili ya kuelekea kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, ambako wanatarajiwa kuzungumza na viongozi wa dunia kuhusu makubaliano hayo ambayo Iran ilikubaliana na Marekani, China, Ufaransa na Ujerumani baada ya mazungumzo marefu na ya kina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema jana Jumapili kwamba Marekani itafikiria kufunga ubalozi wake nchini Cuba kutokana na kuugua mara kadhaa kwa maafisa wake walioko nchini humo. Tunafanya tathmini, ni jambo kubwa sana kutokana na matu, matatizo makubwa ambayo baadhi ya watu wameyapata. Tumerudisha baadhi ya hao nyumbani, tunatathmini. Tillerson alisema akizungumza katika kipindi cha Face the Nation hapa Marekani. Wamarekani wasiopungua 21 wameugua kwa kile wizara ya mambo ya nje ilichokiita matukio yaliyopelekea matatizo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na upotevu wa kusikia, matatizo ya ubongo, kuuma kichwa, masikio na hata kuweza kuwa na utulivu na kumbukumbu -kumbu. Baadhi ya wanadiplomasia na familia zao pia wameathiriwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, ungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaanza kuangalia baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo linatarajia kuanza kufanya shughuli zake hii leo, eh, huko jijini New York katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, ambapo sehemu ya pili tutaangalia maridhiano kati ya madaktari na serikali zote za kaunti ya Kenya, za Kenya e ambayo yalisimamiwa na mahakama. Ninayokaribisha katika kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo nam. Kwa undani hii leo tunaanzia jijini New York hapa Marekani, ambapo makao makuu ya umoja wa mataifa yanapatikana. Viongozi wa dunia wanakutana katika makao makuu ya Umoja huo yaliyoko katika jiji hilo la New York kwa mkutano wa mwaka wa Baraza kuu la umoja huo. Rais wa Marekani Donald Trump tayari ameshawasili kwa ajili ya mkutano huo, ambapo anatarajia kuhutubia, hotuba yake ikiwa inasubiriwa kwa hamu kubwa, hasa ikizingatiwa kwamba mara kadhaa katika kampeni zake amekuwa akikosoa ufanyaji kazi wa chombo hicho ambacho hivi karibuni kimeiwekea tena Korea Kaskazini vikwazo zaidi kutokana na mapigano yake map, mipango yake ya nyuklia. Rais Donald Trump wakati wa kampeni, hasa kuelekea kuapishwa kwake mwezi Januari mwaka huu, rais alitishia kufanya mabadiliko ndani ya umoja huo wa Mataifa, ambapo kikubwa zaidi kilichomfanya akasirishwe ni uamuzi ama ukoso, ukosoaji wa Baraza la Usalama ambayo ulitoa azimio la kukosoa ujengaji wa makazi wa Israel katika maeneo ambayo yalikuwa yanasemekana kwamba ni ya Palestina, mgogoro ambao umekuwa ukiendelea kwa kipindi e kirefu. Vile vile Rais Donald Trump, mambo mengine ambayo aliweza kuzungumzia ni kupunguza e fungu la Marekani ambalo imekuwa ikitoa kwa ajili ya kuendesha shughuli za umoja huo wa Mataifa. Kuzungumza haya ni naye hapa mwenzangu Abdu Shakur Abud, ambaye amekuwa akifuatilia swala hili. Abdushakur, tunafahamu hivi sasa swala la Korea Kaskazini lipo juu kwelikweli, ambapo hata uh, baraza Kuu la Umoja wa Mataifa inategemewa eh, kuzungumza mambo mengi kuhusiana na Korea Kaskazini, lakini Donald Trump ni mtu ambaye anasubiriwa kwa hamu kusikia kwamba nini ambacho atakizungumza, hasa ukizingatia yale ambayo amewaa kuyatamka juu ya namna Umoja wa Mataifa unavyofanya kazi. Katika pitapita yako, nini hasa ambacho tutarajia kukiona ambacho kinaelezwa yatakuwa ni mambo makuu ya baraza hilo? Tusiandikie mate wakati wino upo, kwa sababu Trump kesho anasubiriwa. Bila shaka ni hotuba yake ya kwanza tangu kuchukua madaraka miezi minane iliyopita. Ni mtu ambaye amekosoa vikali kama ulivyosema Umoja wa Mataifa namna inavyofanya kazi. Amerudia kwamba ukiritimba umesababisha hali kwa ngumu, na balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley anasema wanataka fedha Marekani inachangia itumike vilivyo, wapate faida ya dola hizo. Kwa hivyo lazima pafanyike mage uzi kwanza. Tukiangalia hotuba yake, atazungumza nini hapo kesho? Kila mtu anajua kwamba wanataka kumsikia atasema nini juu ya Korea ya Kaskazini katika hiyo hotuba ya kwanza. Kutokana na ukosoaji wao wote, vipi atazungumza na viongozi wa dunia? Halafu vilevile atatarajiwa atazungumza vipi kuhusu swala la mkataba wa Paris la kupambana na mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa lakini vile vile anatarajiwa kuzungumzia swala la mashariki ya kati, nini linaweza kutokea huko. Amekuwa na mazungumzo hii leo na waziri mkuu wa Israel kuzungumzia swala la mashariki ya kati, kwa hivyo ni mmojawapo atazungumza. Atakutana na Macron, rais wa Ufaransa, kuzungumzia masuala mengine mbalimbali ya dunia, lakini pamoja na swala la mashariki ya kati watu watamwangalia huyu mtu ambaye alitaka kubomoa Umoja Mataifa, sasa anakuja hapa anatoa ushauri gani? Lakini vilevile vile lazima tuangalie kwamba Marekani hii leo, mbele ya wajumbe mia moja ishirini alioalika, alitia saini na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Guterres kuhusu mageuzi, mapendekezo kumi ya Marekani kuhusu mageuzi ndani ya Umoja Mataifa. Kwa hivyo tayari amependekeza mambo ambayo yatajadiliwa huko. Uh, abdu shakur abud, tukirejea kuangalia twitter ya rais Donald Trump ambayo aliitoa majira ya saa kumi na dakika kumi na nne Desemba ishirini na tatu ya mwaka elfu mbili na kumi na sita zikiwa zimesalia <laughs> siku chache kabla ya kuhapishwa kwake, alisema kwamba uh, umoja wa mataifa mambo yatabadilika eh, baada ya Januari ishirini, tarehe ambayo aliapishwa rasmi kuwa rais wa Marekani. Je, mabadiliko hayo, tunafahamu kwamba ameshazungumzia swala la pesa, ameshazungumzia yale maazimio ambayo mengine amekuwa hafurahishi nayo. Kwa mfano azimio ambalo lilitolewa na baraza la usalama juu ya Israel hapo mwaka jana. Ni kweli kuna mabadiliko ambayo yanawezekana mabadiliko yanaweza kufanyika kutokana na pendekezo vilevile la Antonio Guterres, katibu mkuu, lakini ukweli ni kwamba yale aliyosema kabla ya kuchaguliwa Trump, tunajua amesema mengi na mengi ya kufanyika. Amekuta, amekumbana na ukweli wa mambo. Kuna ile unaweza kusema uko nje ya madaraka, ukishaingia ukakuta ukuta uko pale, unabidi upambane nao. Kwa hivyo watu wengi mfano walifikiri Trump ataweza kwa urahisi kusikilizana na wabunge wa Republican wa chama chake, tunaona kuna shida. Kwa hivyo mageuzi ya Umoja wa Mataifa kutategemea wanachama mia moja tisini na tatu wote. Anaweza kupunguza fedha za Marekani, lakini bila shaka itabidi pawepo na ushawiriano na maridhiano. Tukichukulia mfano azimio la mwisho lilopitishwa kuhusu Korea Kaskazini kuongeza vikwazo, Marekani ilikuwa inataka hatua kali zaidi kuzuia mafuta kwenda Korea na kadhalika, lakini kutokana na ushawishi wa China na Rusia kuwalazimisha kuingia katika mkataba huo, ilibidi abadilishe maneno yake. Kwa hivyo, Umoja wa Mataifa ni umoja wa nchi zote za dunia, wanachama mia moja tisini na tatu. Patatokea mabadiliko, wengi wanataka mabadiliko. Tachukua mfano, nchi za kiafrika zinataka pawepo na mjumbe wa kudumu katika baraza hilo. Tunajua kuna wajumbe watano, lakini nchi za afrika haina mwakilishi, latin amerika haina mwakilishi. Wanataka mabadiliko bila shaka. Nchi za Kiafrika, latini, nchi zinazoendelea, wanataka pawepo na usawa katika mambo mengi. Kwa hivyo mabadiliko yatataka kufanyika, lakini ni mabadiliko aina gani? Vipi? Wengi wanasema wafanyakazi wa umoja wa mataifa wanalipa fedha nyingi na lakini mambo yanayopatikana ni madogo sana. Kwa hivyo kuna mambo mengi ya utawala, mambo mengi ya uamuzi, mambo mengi ya amani, yote haya yanabidi kufanyiwa mageuzi. Lakini ni mageuzi ya aina gani ambayo Trump anataka, ndo itakuwa yabidi yajadiliwe na wajumbe wengine, kabla hatujagusia zile ajenda ambazo tunaziona zitakuwa ni kubwa zaidi katika eh, mkutano huo wa wiki hii. Bado tubaki hapa hapa kwa rais Donald Trump. Kama tutakumbuka wakati akifanya ziara yake ya kwanza kabisa e, ya nje ya nchi ya hapa Marekani, ambaye alielekea nchini Saudi Arabia, ambapo alikutana na viongozi wengi tu wa Kiislamu ni moja kati ya hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa ham sana, kutaka kujua ni nini hasa ambacho uh, rais Donald Trump atakizungumza, atakizungumza kwa kutumia maneno gani? Atazungumza kwa kutumia sauti ya namna gani? Eh, ni moja kati ya vilevile hotuba ambayo ya kesho ina, ina, inasubiriwa kwa ham. Sasa wadadisi wa mambo wanasema ni lugha gani, kwa sababu wakati mwingine rais Donald Trump ni mkali kwelikweli na maneno ambayo anayatumia ni makali, sio kufurahisha kwa baadhi ya watu. Je, kwa hotuba ya kesho, wachunguzi wa mambo, wadadisi wanasemaje? Watu kutoka ikulu ya White House wanasema atajaribu kuzungumza kidiplomasia, lakini usisahau kwamba katika jukwaa hilo hilo kulikuwa na Hugo Chavez wa Venezuela. Alikuja akatoa hotuba ambaye alitoa akapiga msalaba akasema kwamba kulikuwa shetani hapa. Utakumbuka Fidel Castro alitoa makelele. Kwa hivyo ni jukwaa ambalo viongozi wanakuja kutoa maneno, kutoa mipango yao. Kwa hivyo Trump hapo kesho, kwa sababu ana mambo mawili, anataka mageuzi, anataka mambo fulani yafanyike, itabidi aje na swala la kwamba la kimaridhiano wachambuzi wanasema White House atakuja kama vile wenzake waliomtangulia kuzungumza kwa heshima kwa viongozi wengine kubadili hatubadili hadhi ya Marekani kwamba sisi tunaongoza. Manake Marekani anataka kuchukulia kwamba yeye ana ile sera Marekani kwanza, America First. Kwa hivyo atakuja na ile hadhi yake kwamba mimi ninataka mageuzi kwa sauti, labda kuonyesha kwamba yeye mbabe, lakini vilevile vile katika sauti ya maridhiano, maanake anajua hawezi kupata mambo haya yote bila kuridhiana na wenzake. Sasa swala lingine ambalo ni vizuri tukaliangalia, e, ajenda ya Korea Kaskazini ni moja kati ya ajenda kubwa kabisa za mkutano huu. Kuna mabadiliko yoyote ambayo wadadisi wanazungumza, ukizingatia vile vikwazo ambavyo vilitangazwa siku zilizopita ambazo si nyingi sana, juu ya Korea Kaskazini? Kwa hakika, ukiangalia kila mtu anasema, hata Nikki Haley, balozi wa Marekani, amesema wameshafika ukingo, mwisho wa barabara, hakuna njia kwenda mbele. Hivi sasa ni kujaribu kutafuta njia kuilazimisha Korea Kaskazini kuheshimu masharti ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo, suala liliopo hivi sasa ni kuangalia China na Russia zitafanya nini, vipi kuzizungumza China na Russia kuweza kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini inaheshimu matakwa na vikwazo na masharti ya kimataifa, kuzuia mipango yake ya nyuklia na mipango yake ya makombora, majaribio ambayo yanatishia usalama wa kanda ya Asia kusini mashariki. Kwa hivyo njia inayopo hivi sasa ni mazungumzo. Viongozi hivi sasa wanakabiliwa na mtu ambaye ana wakaidi wote. Kiongozi mmoja peke yake anakaidi viongozi mia moja tisini na tatu. Kwa hivyo watataka kuonyesha nini la kufanya, na hadi hivi sasa haijulikani wazi ikiwa kuna njia gani wanaweza kupita bila ya kwamba Russia na China watoe pendekezo thabiti. Lakini mazungumzo ambayo uh, unayagusia katika swala hili la Korea Kaskazini ni kwamba tunafahamu siku ya e Ijumaa Korea Kaskazini ilifanya Nye jaribio lingine eh, la makombora, licha ya vikwazo vile ambavyo viliwekwa uh, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba uh, Korea Kaskazini haiendelei na mipango yake ya, ya nyuklia. Sasa kwa tukio la siku ya Ijumaa wiki iliyopita linaelezwa kubadilisha mwelekeo wowote eh, wa yale ambayo wanatarajiwa kufanyika katika mkutano huu ambao wanakutanisha wa viongozi hao wa kidunia. Ukisoma okay, maandishi yaliyoandikwa na wachambuzi wa mambo ni vigumu kuona kwamba nini kinaweza kutokea kwa sababu watu wote walipigwa na butwa, na wengine wamefahamu kwamba lazima Korea Kusini alifanya vile kutaka kwamba swala lake libaki juu katika ajenda. Kwa hivyo ni juu ya viongozi hivi sasa kuchukua hatua kali zaidi kuweza kumbana Korea Kaskazini, na mara nyingine tena ni juu ya China na Russia kuona nini wanaweza kufanya kumzuia kiongozi wa Korea Kaskazini kutoendelea na, na silaha za nyuklia na makombora yake, ikiwa ukiachilia mbali uh, hotuba ya kwanza kabisa ya Rais Donald Trump katika eh, Baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ni viongozi gani wengine ambao watu wanataka kweli kuwasikia, hasa kwa mazingira yaliyopo hivi sasa duniani? Swala zima la kuongezeka kwa joto, hali kadhalika swala la Korea Kaskazini na, na, na hata maswala ya chakula vilevile vile. Dunia imekabiliwa na tatizo kubwa sana la chakula katika mwaka huu, ukirudi mpaka mwaka jana wengi watataka kumsikiliza Antonio Guterres. Itakuwa ndo hotuba yake ya kwanza, amependekeza mabadiliko, amelaani mauaji ya Myanmar. Maanake tusahau kwamba mbali na Korea Kaskazini kuna Myanmar ambayo janga liko kubwa sana. Watataka kusikiliza ni hatua gani anachukua. Vilevile watataka kusikiliza maswala ya Afrika, swala la Sudan Kusini, vipi nchi za Afrika zitatanzua swala hilo, halafu swala la kuzuka kwa ghasia za Biafra, vipi kukabiliana na hali ya Biafra, na vilevile vile, ugomvi ulio Ethiopia na Somalia, hasa sio Ethiopia na Somalia nchi kwa nchi, lakini wa Oromo na Wasomali kule mashariki. Kwa hivyo kuna maswala haya yote watu wanataka kusikiliza kiongozi gani ataweza kujitokeza kupendekeza kwa upande wa Afrika. Na ukiangalia vilevile vile swala la mashariki ya kati, Trump amesema patapatikana suluhisho na swala la Iran vilevile vile. Rais wa Iran yuko kwenye mkutano huu, vipi atamjibu Trump Manake Trump anataka kufutilia mbali makubaliano yaliyofikwa kati ya Trump kati ya Iran na mataifa sita makuu je atayondoa je ataweza kufanya nini kuleta mata, mata, matamshi mengine kuhusiana na swala hilo kwa hivyo watu watakaosikilizwa ni huyo Macron ambaye amejihusisha sana tangu alipoingia madarakani hivi karibuni juu ya maswala ya Afrika juu ya swala la mabadiliko ya hali ya hewa inajulikana bila shaka na swala jingine kubwa ambalo tujazungumzia ni uhamiaji wahamiaji imekuwa ni suala tete na ni kubwa kabisa. Viongozi watajadili na mbali na ajenda hizi zote, katika mkutano huu mkuu wa baraza la Umoja Mataifa ni kwamba viongozi hukutana kando, kama tumeona leo wamekutana kando kuzungumzia maswala mbalimbali mbali. Trump atakutana na viongozi wa Amerika ya kusini. Viongozi wa Afrika watakutana na Trump siku ya Jumatano, na viongozi wa Afrika wenyewe watakutana wenyewe kwa wenyewe kukutana kuzungumzia maswala yanayokumba bara la Afrika kwa wakati huu. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo nabidi tufuatilie. Asante sana. Abdushakur Abud, kutoka chumba cha habari. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutaelekea nchini Kenya ambako tutaangalia maridhiano baina ya serikali na madaktari nchini humo. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Maridhiano kati ya madaktari na serikali zote za kaunti za Kenya eh, yamefanyika, ambayo maridhiano hayo yamesimamiwa na mahakama ya nchini humo. Mwanahabari wetu wa Mombasa Josephat Kioko, ambaye ameripoti hii habari, ana mambo mengi ya kutueleza eh, juu ya undani wa maridhiano haya. Josephat Kioko kwenye laini ya simu hivi sasa moja kwa moja kutoka Mombasa. Hebu tueleze kwanza ni e, nini ambacho kimo ndani ya maridhiano e, haya? Asante hili ligongo. Makubaliano haya yamewakilishwa katika mahakama ya leba ambayo inashughulika na masuala ya wafanyikazi kuashiria kwa kwamba imefika kiwango kingine kikubwa zaidi tofauti na walikuwa wakituluhisha mbele likukutana mbele ya meza kuongeza mishahara ama kuzungumza na kuishia pale. Sasa kupelekwa kotini ina maana kwamba pande hizi mbili hazitakiuka yale makubaliano ya CBA, yaani comprehensive bargaining agreement, na, na muungano wa madaktari ndio wahusika wakuu katika makubaliano haya na wamesema washirikishwe na wale eh, wakwe, zote za Kenya. Kenya ina kaunti arobaini na saba na kila moja inahesabiwa kama serikali ndogo. Kwa hivyo licha ya kuwa madaktari wamekuwa wakidai serikali kuu kwamba ishughulikie eh, mahitaji yao kuboresha mazingira ya kazi, sasa serikali za kaunti zinawajibika vile sasa vile. Kioko, mtu anaweza kawa anajiuliza, kwa sababu kumetokea migogoro mbalimbali hapo Kenya eh, katika sekta ya afya, ulikuwepo mgogoro wa madaktari, ukawepo mgogoro wa wauguzi hali kadhalika, wa famasia. Sasa maridhiano haya yanajumuisha makundi yote haya, ama ni makundi ni kundi la madaktari tu peke yake, likiacha pembeni kundi la wauguzi na wafamasia? Hili ambalo limeshuhudiwa katika koti kuu ya leba ni uh, eh, makubaliano ya madaktari peke yake. Wale wataalamu wa, wa, wa udaktari ndio wamehusika hapa na kama vile ameeleza hapo e, Bwana Auma Uluga, ambaye ni katibu mkuu wa madaktari nchini Kenya, ni kwamba itakwenda katika awamu. Imeanza kwa awamu ambapo mawakili wamepeleka kotini na wakakutana pale, ikaandikishwa rasmi, na itaendelea katika awamu mpaka imalize kaunti zote. Sasa yeye amesema anasikitika kwamba ile ya uuguzi haijafuatiliwa, na wakasema ni vizuri nao pia kwa hivyo hii ya leo inahusisha madaktari wao, walifikisha mgomo mwezi Machi hivi kama miezi sita iliyopita, lakini mgomo wa uuguzi, yaani bado unaendelea. Sasa labda ungetupa dondoo tu za yale maridhiano ambayo, uh, wamefikia kwa sababu moja kati ya masuala ambayo madaktari walikuwa wakihitaji kuona yanafanyika ni kulipwa malimbikizo yao ya siku za nyuma ambayo walikuwa wameafikiana na serikali. Sasa ni nini hasa ambacho kimo ndani ya maridhiano haya? kichopo ndani ni kwamba kwa vile walikubali kwamba serikali wakamaliza wa mgomo mwezi huo niliotaja wa Machi, na kwa vile haiko imehusika ime kukutana katika mahakama ili kuonyesha kwa kwamba ma, maridhiano yamefika kiwango kikubwa. Sasa moja ni kwamba hakuna kuvunja, yani makubaliano walioweka hiyo siku waliposema, ndio tunamaliza mgomo na tunarudi kazini na So, ile serikali imekubali ku, ku, ku, ku, kualipa kwa awamu yale walikuwa wameafikiana. Pia wao serikali hizi za kaunti zimeshirikishwa zitaingia katika hali makubaliano, hawatavunja makubaliano yale ya, yaliyowafikiwa ndio kumaliza mgomo. Kwa hivyo, unaona, kila pande inahitajika ina, ina, ina ina kuwajibika, na makubalio haya yanahusisha walikuwa wameusisha nazile awamu zote walikubaliana zitekeleze jinsi walikubaliana wa, wa, wa. Sasa mahakama imeshuhudia yala yote yakisajiliwa mbele ya wanasheria wa pande wa wana zote mbili. Kumbuka, serikali pia imekuwa ikitegemea sana tume ya kuratibu mishahara ambayo iliandaa mikutano ili kushawishi dakikari, na daktari uh, na serikali pia ikawasili na wakubali kurudi kazini, na tunapozungumza hivi sasa uh, Josephat Kioko, mtu anaweza kawa anajiuliza kufuatia maridhiano haya inamaanisha kwamba mgogoro wa madaktari eh, hautosikika tena katika viunga vya Kenya <laughs> nah, serikali za Kiafrika vile unafahamu zina vituko uh, tofauti na na, kwa sababu ya mengine alilokuwa akitaja kama msukumu wa kisiasa. Lakini jinsi nimeshuhudia uh, wanakamati wa wakuu wa muungano wa madaktari wakitoa hiyo taarifa ni kwamba wanafurahi na kwanza, wao walisema wamepata ushindi mkubwa walipo kumaliza ule mgomo. Wachanganuzi wa masuala ya wal, wal, uh, uh, uh, uh, utawala walisema madaktari wamepata ushindi mkubwa kukubali kurudi kazini, wao watapata asilimia kubwa, hata ile serikali ilikubali. Kwa hivyo, labda huenda ikachukua miaka mingi kabla ya kurejea tena katika mgogoro, lakini ilivyo kwa sasa ni kwamba wao wanafurahia kwamba waliokubaliana yamesajiliwa mbele ya mahakama. Unajua, kuvuja sheria iliyodhibitishwa na mahakama inakuwa ni vigumu. Sasa kuna wananchi ambao uh, Josephat Kioko uliongea nao eh, ambao walikuwa wakielezea kile ambacho uh, wanakiona kwa namna moja ama nyingine kinaweza kukawa kinawasumbua katika sekta ya afya hapo, na walikuwa na mambo mengi ya kusema. Hebu tuwasikilize hapa. Watu wanaendelea kugua, watu wanaendelea kukufa, na hao wameng'ang'ana tu na kampeni kampeni. Sasa hao wagonjwa watasubiri mpaka kampeni ziishe ndo watatoa hii maneno ya madaktari waongee ili madaktari warudi kazini. Cha kushangaza ni kwamba hakuna mwanasiasa yeyote ama viongozi wetu wenye wako serikalini wanazungumzia swala hili. Inauma sana, ni muhimu waweze kuchukua hatua kuweza kuleta suluhu katika swala hili vilevile tumewaomba washikadau kama wauguzi waweze kulainisha misimamo yao ili kuweze kupatikana afueni ya kulitatua swala hili kila kukicha tunasikia visingizio hivi na vile. Kwa hivyo, kwa nini inapokuja katika suala la wauguzi ambalo linawahusisha wananchi ndio wanatoa visingizio? Ndio kwa maana tunasema tunataka suluhu ipatikane haraka iwezekanavyo, ili Wakenya wapate haki zao kama zilivyohakikishwa katika katiba. Naam, Joseph Kioko, mahojiano haya umeyafanya wewe na umezungumza na wananchi wengi wa hapo Kenya ni e, nini hasa ambacho unakieleza hasa ukizingatia maafikiano ya haya yamefanyika tayari e, lakini kwa upande wa uuguzi hali bado si shwari. Sekta ya afya kwa jumla Kenya inasemekana uh, iko chini na mara nyingi wataalamu wanasema wana, isikie kiwango cha nchi kama Rwanda ambayo licha ya migogoro ya kisiasa na vita inasemekana imeridhia vizuri sekta ya afya na imeigwa na nchi nyingi za Afrika. Sasa msemo wa wananchi ni kwamba mambo hayajalainika, matatizo kweli yapo, na mimi natoa taarifa hii nikiwa mjini katika mji wa Mombasa. Mashambani, kuna sehemu kubwa sana ya Kenya ambayo haina madaktari, kuacha hata wakati wa mgomo wakati wa kawaida tu unakuta zahanati za serikali nyingi sana, lakini inaweza inaweza pata daktari kama mmoja baada ya miezi mitatu ama sita, ama wanaoshiriki pale, wanaohudumia watu ni wauguzi tu. Lakini watu wakipewa nafasi kwenda hospitali kubwa, inabidi wasafiri kilomita nyingi sana kwenda karibu na mijini, ama kuliko na hospitali kuu za, za wilaya. Sasa nikifanya e, e, e, mahojiano na wananchi, wameniuliza hebu fikiria mtu aliye mashambani na kule ni ngumu sana hata kupata hela kwenda kulipa katika hospitali ya kibinafsi. Na hivi sasa madaktari wanaaka, licha ya mgomo wa uguzi, madaktari kawaida huwa ni wachache. Sasa hii inakuwa ni kero na kero na kero. Mimi mwenyewe nilipoteza shangazi yangu Januari mwaka huu, wakati wa mgomo wa madaktari, na hiyo ikawa ni pigo kubwa sana katika familia yetu. Na mimi na uhakika kuna watu wengi sana bado wanaripoti wana vifo vya watu wao japo vile hawawezi kuthibitisha kwamba vinahusisha moja kwa moja na migomo. Lakini hivi tukizungumza, wauguzi wa, wa Dodoma na kuna tisho pia la wale clinical wa, officers nao wa kushiriki migomo. Asante sana Josephat Kioko kwa kutupa taarifa hizo, na tunakushukuru kwa kuwa nasi, hali kadhalika kutupatia hayo yanayoendelea e, kutoka nchini Kenya na kufika hapa. Tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo ya Jumatatu. Ungana nasi tena na kesho kwa ajili ya kuundani. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote walioshiriki kukuletea matangazo haya, tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi.