Toka Studio 15, hii ni VOA Express nam. Karibu msikilizaji kwenye VOA Express ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele, ikiwa tena leo ni siku ya Jumanne msikilizaji. Alasiri hii ya leo naitwa Sandei Shomari. Kwangu mimi jina ni Harizon Kamau, ikiwa ni tarehe kumi na tisa mwezi nao ni wa tisa. Lakini Sande, imekuwaje kwamba hunikaribishi tena kwenye VOA <laughs> baada ya muda mrefu, baada ya muda mrefu kupotea kwenda kwenye ile shoo ya alfajiri. Sasa mzee Kamau yuko ndani ya nyumba Anarudi tena kwenye VOA Express. Karibu Harrison Kamao. Asante, uh, sana unishike mkono nipeleke pole pole, lakini salamu nyingi ha, kutoka maeneo ambapo pia nimetoka. Lakini maana ni Boston sio? Aha, Sa, lakini ha, kwanza tuangalie mambo yanayotuzunguka kukiwa na mkutano wa Umoja wa Mataifa huko New York. Tutakuelezea yapi yanayojiri na vile vile kule Tanzania Kamao, tayari kuna gazeti linaitwa gazeti la Mwana Halisi limefungiwa tena kwa kipindi cha miaka miwili. Iliwahi kufungiwa siku za nyuma, limefungiwa tena. Kulikoni? mwandishi wetu wa Tanzania kulinda cha hai tutazungumza naye zaidi kuhusu swala hilo, na pia kule upande wa, wa Burundi ni kwamba hali ya kimaisha na kijamii imebadilika kidogo, hasa katika shughuli za kuweza kutembelea migahawa. Bila shaka tutasikia hiyo habari kutoka kwa hadi llah Kizimana. Vilevile, wanamgambo huko Sudani kusini wanasemekana wameshambuliwa na jeshi la serikali ya nchi hiyo katika jimbo la Unity. Eh, sasa nini ambacho kinaendelea zaidi? Tutaisikia hiyo habari zaidi kwenye habari zetu za dunia, lakini kwa kwanza kabisa habari ambayo imechukua uzito sana katika ulimwengu ni kwamba viongozi wa ulimwengu wote wanakutana New York, mjini New York, na tumebahatika kwa, kwa, kwa, kwa kuwa mwenzetu Meri Mgawe yuko New York na muda mfupi muda mfupi ambao umepita nimempata akiwa katika shughuli za kuenda kuhudhuria mkutano huo, lakini nikamwambia Meri kidogo nitokezee: je, kauli mbiu ya mwaka huu ya mkutano wa Umoja wa Mataifa ni ipi? Na hivi ndivyo amenieleza. Kamau, kauli mbili wa mkutano huu wa sabini na mbili wa Umoja wa Mataifa: usafirishaji haramu wa binadamu, unyanyasaji wa kingono, na usafirishaji wa usambazaji sila wa silaha za nyuklia. Ambapo timu hii tupo hapa tayari, wajumbe mbalimbali wanaanza kuizia katika kuhudhuria mkutano huo ambao utashirikisha toka nchi mia moja uh, tisini na tatu ambao ni wajumbe wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na sijui Maria kama unaweza ukatuelezea kidogo ni viongozi wapi wanatarajiwa kuhudhuria ama kuwa katika kikao cha leo, ambapo ufunguzi kwa hakika ni muhimu sana na macho ulimwengu ya ulimwengu yanatazama. Viongozi wanaotarajia ni kutoka nchi zote ambazo nchi mia moja tisini na tatu. Sasa tu kwa upande wa Afrika nchi ambazo Zambia, Mali, Gambia, Uganda, Mauritania na Nigeria lakini hapo hapo kwa upande wa Afrika Mashariki, Tanzania na Kenya ambazo zimetuma mawaziri wake ya mambo ya nje au ah, pia okay, watashiriki. Lakini linalozungumziwa zaidi ni kuhusu uh, rais wa Nigeria, Mohamed Buhari ambaye muda mwingi sana kwa ajili ya matibabu. Kuna swala la Korea Kaskazini ambalo kweli limechapa vyombo vya habari katika siku za hivi karibuni. Unaona, kama swala hilo la usalama litapewa kipaumbele hicho, ni kitu ambacho kinabasiriwa sana. Unatarajia kuzungumza kutoa hotuba yake ya kwanza kabisa tangu waingie madarakani, rais wa Marekani. Swala la Korea Kaskazini na harakati zake za maswala ya nyuklia engienaweza kashikakati katika hotuba ya n swala la lakini kuna suala la amani na usalama katika nchi zote za Ulaya na Afrika, watu wanashiri pia, pengine zile linaweza pia likazingukubwa. Asante sana Maria, sijui kama kuna lingine ambalo bara la Afrika linaweza kuwa linatarajia kwenye mkutano huu. Kuna lile suala la Tanzania siwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba inafanya harakati ama inafanya biashara na, na Korea Kaskazini, hasa pia tunajaribu kuona je, Tanzania itaweza kujibu leo katika mkutano huu na kwa upande wa Kenya hatujui mwakilishi wa Kenya atazungumza nini, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Salum Ali atasema nini kuhusu suala la uchaguzi na masuala ya kisiasa ambayo yanaendelea kule uh, uh, Kenya kwa hivi sasa. Asante sana Mary Mgawe huyo msikilizaji, akizungumza nasi na mwenzangu Kamao hapa akiwa kule jijini New York, ambapo mkutano hivi sasa Kamao unangojea atakapokwenda kuzungumza rais wa Marekani Donald Trump muda mchache ujao, na natumaini taarifa hiyo, msikilizaji, usikae mbali na redio yako, kwa sababu Meriam gayo yupo kule. Baadaye kwenye matangazo yetu ya jioni, tutawaletea hiyo taarifa kwa undani zaidi na kueleza hayo yaliyozungumzwa na rais wa Marekani Donald Trump. Sasa Kamau, hebu niambie, tunaangalia kule upande wa tanzania. Upande wa wa Tanzania, Tanzania kama ulivyosikia Kamau, nimezungumza hapo awali ni kwamba gazeti la Mwana halisi kule nchini Tanzania limefungiwa kwa kipindi cha miaka miwili. haya Kulikoni, tunaye mwenzetu kule nchini Tanzania, mwandishi wetu Dina Chahali. Dina, karibu Vio Express, tueleze mambo yanavyoendelea ya huko. Asante sana. Asante, mambo yanavyokwenda huko kama walivyosema leo, serikali imelifungia gazeti la hilo la Mwanahalisi ambalo lina inatoka mara moja kwa wiki kwa madai kwamba linaandika habari za upande mmoja za utetezi na kuhatarisha usalama wa taifa. Kwa hiyo mkurugenzi mkuu wa idara ya habari Maelezo, ambaye ndiye msemaji mkuu wa serikali kulingana na sheria ya sasa ya huduma hizo za habari, Dakta Hasan Yamasi ndiye aliyekuwa amezungumza suala hilo na kusema kwamba walikuwa wamefanya mawasiliano na wahariri wa gazeti hilo muda mrefu ku wa na kuanzia Januari mwaka huu mpaka sasa hivi wamekuwa wakiahidi kuomba radhi au kusahihisha, lakini hawakuweza kufanya hivyo. Kwa hiyo wamesema kwamba hakuna jinsi, wameamua tu kwamba walifungia hilo gazeti. Lakini alihojiwa pale na waandishi kwamba nadhani hii inakuwa ni mara ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kama ya tatu ya nne kufungia magazeti ya kampuni hilo au ni kwamba wanaminya uzuri wa vyanzo vya habari? Yeye alifanusha akidai kwamba wao katika uhuru wa vyombo vya habari kuna mipaka yake ya kufuata. Ndani ya hiyo sheria, msingi mkubwa wa wajibu na haki za wanahabari umeainishwa katika mkataba wa mwaka 66, unaitwa mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia, na hicho kifungu kimetiliwa nguvu kwenye sheria zetu za nchi, imesisitiza haki ambazo wanahabari wanazo, wana uhuru kabisa wa kuhoji serikali, wana uhuru wa kufuatilia habari za maendeleo. Lakini ukisoma kifungu cha tatu A na B mkataba ule unaainisha kwamba vyombo vya habari pia tuna haki lakini pia tunao wajibu wa kuufuata. Vyombo vya habari havipaswi kubeba kejeli, matusi, dhihafu dhidi ya watu wengine, lakini pia vyombo vya habari havipaswi kuwa chanzo cha kuvunja usalama wa nchi. Dina Chahali, Unafahamu kwamba hii si mara ya kwanza kwa jarida hili Mwanahalisi kupewa adhabu uhum. Pengine yapi ya ambayo yameonekana kama anavyogusia hapo kwamba yameleta hatari kwa kuchukua mpaka serikali kuchukua hii hatua zaidi? Aa, na wanahariri wa hariri wa hili gazeti nao pengine wamesema chochote? Kwa mujibu wa daktari basi anasema kwamba kwenye matoleo mbalimbali, mfano kama anasema kuna toleo la Januari thelathini mpaka Februari, uh, ilo gazeti liliandika kwamba kuna ofisadi ndani ya ofisi ya rais. Uh, lakini kuja kusoma habari yenyewe ni kwamba ufisadi uf, ulioelezwa ni shirika la elimu Kibaha akazungumzia pia, kuna habari waliandika kuhusiana na kwamba walimhoji aliyekuwa wakati huo waziri wa habari Mwakiende, Dakta Mwakiende, kwamba Mwakiende alisema kwamba usalama wake huko hatarini, lakini walivyohoji waandishi, walivyohoji wahariri, walivyomhoji wali Mwakiende mwenyewe kuonekana kwamba ile habari ni ya kupika. Kwahiyo, katika hiyo, akitoa mifano michache ya kuonekana kwamba jinsi ambavyo hilo gazeti linakiuka alichosema kwamba kanuni za uandishi wa habari na maadili yake ni kweli kwamba taaluma yetu kwa mujibu wa sheria ile, kuna maeneo ambapo mwandishi atawajibika kama mwandishi, lakini yako maeneo ambayo bado chombo cha habari kitawajibika kama chombo cha habari. Sasa mnafahamu kwamba waandishi tumepewa miaka mitano ya kwenda kusoma, kwa hiyo bado hatujaanza usajili kwa maana ya waandishi kama wanataaluma. Ikifika huko, mwandishi pia, kwa mfano huyu ambaye mwanahalisi wenyewe wamekiri kwamba aliuzusha ali, ali, ali tu kafanya mahojiano na waziri huyo, alipaswa wachukuliwe pia hatua kama mwanahabari. Sasa huko hatujafika kwa maana ya utekelezaji wa wa sheria. Sawa kabisa. Dina Chahali, tumemsikia msemaji wa serikali, pengine kuna nafasi yoyote, labda wahariri wa, wa Mwanahalisi wamezungumza kusema chochote? Nimejaribu kuongea na Jabir Idris ambaye ni mhariri mkuu wa gazeti la Mwananchi. Yeye alitoa taarifa tu ya kusikitishwa na huo mwenendo anaosema kwamba serikali ina- inaonekana kwamba inavifuatilia vyombo vyao vya habari. Kwa hiyo alisema tu kwamba kweli waliojiwa, alikiri kwamba waliojiwa lakini yeye ameona kwamba bado ni uonevu unaoendelea dhidi ya vyombo vyao. Kumbuka kuna gazeti la Mseto pia nalo ambalo limeshafungiwa linamilikiwa na kampuni hiyo. Kuna gazeti la Mawio ambayo limefutwa kabisa, linamilikiwa na kampuni hiyo, ambayo mmoja wa wamiliki wake ni mbunge wa, wa, wa, wa Ubungu wa Chadema kubemea na kushukuru sana Dina Chahali kwa taarifa hiyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tukutakia kazi njema. Sasa tuangalie habari za dunia <tiniz> Wanamgambo wameshambulia wanajeshi wa serikali ya Sudani kusini katika jimbo la Unity ambako shughuli kwenye viwanja vya vi mafuta zimesitishwa na watu kutoroka kwa sababu ya vita. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa mmoja wa serikali ya mtaa akisema kuwa watu waliouawa kufuatia machafuko ya jana Jumatatu walikuwa ni pamoja na wanawake, wazee na maafisa wa polisi. Msemaji wa wanamgambo hao Lam Paul Gabriel amedai kuwa idadi ya watu waliouawa ni kumi na nane, lakini serikali imesema kuwa maafisa wake wamewadhibiti wanamgambo hao. Nchi hiyo ambayo ilipata uhuru wake mnamo mwaka 2011 kutoka kwa Sudan, baada ya umwagikaji damu mkubwa, ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka 2013, huku wafuasi wa rais Salva Kiir wakipigana na wale wa makamu wake Rick Machar. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amesema serikali yake inalaani vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la magharibi mwa nchi hilo la Rakhine ambapo zaidi ya Waislamu elfu mia nne wa Rohingya wa wamelazimika kukimbilia usalama kwenye nchi jirani ya Bangladesh. Akizungumza mapema leo mbele ya wanadiplomasia katika mji wa Nipitou, mshindi huyo wa tuzo la amani la Nobel amesema kuwa nchi yake haiogopi uchunguzi wa kimataifa na kuongeza kwamba visa vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu au visa vinavyoweza kuvuruga amani vitakabiliwa kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, Aung San Suchi amesema kuwa hatua kama hizo zitachukuliwa tu iwapo kuna ushahidi wa kutosha. Afisa wa fedha kutoka Zambia amesema kuwa taifa lake litarajia mazungumzo na shirika la fedha ulimwenguni IMF mwezi Oktoba kwa matumaini kuwa bodi ya shirika hilo itaidhinisha msaada wa kifedha kabla ya mwaka kumalizika. Zambia ambayo ni taifa la pili barani Afrika kwa utoaji wa shaba limeathiriwa kiuchumi katika miaka ya karibuni kutokana na kushuka kwa thamani ya bidhaa hiyo. Mwezi Machi mwaka uliopita taifa hilo lilianza mazungumzo na IMF ikiwa ni juhudi ya kunusuru uchumi. Katibu mkuu wa wizara ya fedha Mukuli Chibuka amesema kuwa mazungumzo yamekaribia kuzaa matunda, akisema kuwa tayari masuala muhimu yamejadiliwa. na kimbunga kikali cha Maria kimewasili katika taifa la Dominica ambalo ni kisiwa ambacho ni kisiwa cha Caribbean kwenye bahari Atlantic usiku wa kuamkia leo, baada ya kimbunga hicho kupata nguvu hadi kufikia kiwango cha tano ambacho kinaweza kusababisha hatari kwa maisha ya binadamu na kuleta mafuriko makubwa. Waziri Mkuu Roosevelt Skerrit kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa ripoti ya kwanza inaonyesha uharibifu mkubwa. Skerrit ameongeza kusema kuwa wamepoteza kila wanachoweza kununua kwa fedha, akihofia kuwa ripoti za majeraha pamoja na vifo huenda zikaripotiwa kutokana na maporomoko ya ardhi baada ya mvua nyingi zinazosababishwa na kimbunga hicho. Idara ya kitaifa ya vibunga ya Marekani imesema kimbunga Maria kufikia mapema leo kilikuwa na upepo wa kasi ya kilomita 250 kwa saa. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Harrison Kamau, unapokuwa unasafiri na VOA Express mambo no. mengi yanaendelea. Unaweza kuwa kwenye matatu, unaweza kuwa kwenye daradara, unaweza kuwa kazini, unaweza kuwa nyumbani, lakini mambo mbalimbali yanaendelea. Sasa kama unafahamu, Kamau, wanasema kwamba maeneo mengi ya Afrika Mashariki, vijiwe vya kahawa, ushaka kwenye vijiwe vya kahawa <tose> <tose> heu, wa, kumula, hawa. Lakini sasa kwa, kwa kule eneo letu Afrika Mashariki no. yale maeneo yamekuwa maarufu sana kwa wazee, mhm. Unaona, wazee baada ya siku za nyuma, ehe, wazee ndio walikuwa wanakwenda na kaa mm -hmm. ka mm -hmm. Sasa kule Burundi hayo mambo yamebadilika kabisa, sio tena wazee. Sasa nini kimetokea? Vijana. Na imekuaje mpaka vijana wameingia kwenye vijiwe. Kuna kitu kinaendelea pale, mambo yanabadilika, mambo yanabadilika, hebu tumsikilize mwandishi wetu Haidala anatueleza jinsi hii mambo ilivyobadilika kule Burundi. Vikombe vinaoshwa na oda inatolewa. Mawasiliano haya ni kati ya wa wahudumu wawili katika mgahawa, si wa pombe bali ni wa vinywaji vya aina yake hapa nchini. Mbali na kahawa pamoja pia na tangawizi ama jinja, vinywaji vinavyozoeleka kwenye vijio vya kahawa, hapa kuna pia aina nyingine ya chai iliyoungwa kwa mimea ya asili. Ni kwenye barabara ya sita kata ya Bwiza mjini kati Bujumbura. Ni Zigimana Suleimani maarufu kama Dr Sule, Pako chai ya, tulifuatilia tukasoma yot ndio watuatambulika, tunajulikana ministeri, sababu ni shirika ambapo linasaidia hizi au kwa mara nyingi hapo aa, nguo ya kazi, yani ile ya kama niko mganga ha, hapa mgangahapabujumbura, maeneo haya vijiwe vya kahawa yalikuwa maarufu sana kwa wazee katika mitaa inayokaliwa na watu wa kipato cha kawaida kama buyenzi na kwingineko, lakini hapa apa kabisa na vijana ni wengi wanaotumia vinywaji hivi hapa. Kila siku nikitoka kufanya kazi zangu na pasha nipitia hapa kupata je, jinja jinja. Kwa nini napenda jinja? Napenda jinja kwa juu, nikitokaga makazini niko na mchoko, mwili unachoka. Nikikunywaga asubuhi na namkaa, mchoko umeisha e, nishaa vipima. Nikilala kama sikunywi, namkaa ningali na mchoko, lakini kikunywa asubuhi namkaa mchoko uliisha lakini hofu kwao ni kujua wametumia kiwango cha kutosha au wamezidisha. Vitu vya uchungu vinaweza kuwa vinasaidia mwili. Tulikuwa tunaona ta zamani vilimani batate yetu walikuwa wanatupatia vitu vya hii miti ya uchungu tu ikiwa dawa, wanaita mubirizi, tena vilikuwa vinaponesha. Wangekuwa wako na gisi ya, kufa, ya kujua mutu atumie hii asipitishe wala asipunguze, ingekuwa iko sawa. Dr. Sule, mmiliki wa mgawa huu anahakikisha kuwa faida ya vinywaji hivyo ndiyo yawavutia vijana. Mbali na vijana kuwa wateja, kuna vijana wengine zaidi ya wane walioajiriwa kufanya kazi hapa, na hivyo biashara hii ya vinywaji vya aina hii ikawa kwao chanzo katika kukidhi baadhi ya mahitaji yao. Ni hayo tu alasiri ya leo. Sana, sana. Eh, kabao umesikia maneno yanayoteleza Hidalla Kizimana, mambo mambo yanabadilika, vijana vijana wanachukua udhibiti katika katika kila sekta ya, ya ya siasa na na hii ni ni ni kwa kwa sababu ile kahawa ina namna fulani ya kusaidia kiafya mm -hmm, watu wanaona unajua nini <laughs> nini ukipata hiki kitu, kwa hiyo hiyo inaonyesha kama vijana nao wanataka kuangalia afya zao. Hiyo ni hatua uh, eh, nzuri, lakini kwanza tuende katika <laughs> mambo ya muziki na muona Susumila pale anasema nini. Sio mchezo kama huyu jamaa Susumila, ni hatari kweli kweli, anapiga kitu anasema ngoma ibvitu vyake ni vizito kweli kwelikweli, tumsonge mbele na Sunsumira <politik> Nakwambia ngoma inatamba kweli, kweli hapa ndani ya VOA u ngoma muda mrefu kwa muda mrefu, nimemisi sana kuwa kwenye Express tena. Nisalimie watu wangu popote walipo, wakiwa kule Dar es Salaam, wengine wakiwa kule Nairobi, na vile bila vile, vile kusahau watu wa Chigali wanasema Chigali, na wengine wakiwa Kampala kule Uganda Uganda. <laughs> Maeneo yote ya maziwa makuu ni ndani ya VOA Express. Tunakupa vitu moto moto, na kama wakati tunazungumza hapa, anaona tayari kwenye mitandao na vyombo vya habari vya Marekani, hapa anaonyeshwa rais wa Marekani Donald Trump akitoka pale makao yake makuu ya Trump Towers kuelekea sasa kwenye eneo la jengo la Umoja wa Mataifa kuzungumza kwenye ule mkutano wa baraza kuu. Mara moja anaonekana akienda, na unajua, Meri Mgawe ataweza kutueleza katika matangazo mengine ya jioni. ya jioni Trump atakuwa amesema nini katika mkutano huo bila wa shaka. Umoja wa matawi, wa Mataifa bila shaka. Sasa moja kwa moja, Kamau tuangalie kwenye ala mambo ya kero. Unapokuwa una unakero na vitu vingi, kuna vitu vinakera watu vingi, Kamau kule Mombasa wanaeleza hii leo kwamba hivi unavyoona haya malori makubwa makubwa yamebeba matakataka ma, ma, ma, ma, yanakwenda yanafanya kazi lakini, je yana kero ya aina gani? Hebu tumsikilize Miriam Kamau. Eh, ana jina kama lako Miriam Kamau. Miriam huyu ni mwenyeji wa Mombasa. Hii kitu anasema inasumbua kweli, atatueleza jinsi ambavyo mambo haya yanamkera na inakuwaje. Hebu eh, tumsikie Miriam Kamau. Hizo takataka zikizolewa, zakwa ndani ya marori, zikishaekwa kwa marori, zinakaa pale karibu ya wiki moja, wiki mbili, ile harufu inatoka pale hai. Hata sijui, ukitembea wapata hizi magari za kubeba gabeji za munisipa zimejaa takataka, ikiwa mbele yako wasikia takataka. Ukishuka Kibarani pia wasikia harufu ya kupiga Kero kubwa ni kwa watu wote, wakijaza hizo matrera zao za munisipa wanazimwaga hapo, kila mtu akipita hapo, hata president wapita hapo, mzungu wapita hapo, mimi raia napita hapo, ukifika hapo wafunga mapua. Sasa kama wanaweza ziondoa wazike mahali pengine, namna hiyo angalau kukue kusafi. Ukija huku taun pia wanasimamisha taka hapo wiki mzima, ukielekea taun wapata zimesimamishwa, zimejaa takataka. Si tunaomba kama u... County Government ya Mombasa, kama wanaweza isongesha mbali kidogo na barabara. Inatukera sana kwa sababu tukiwa ndani ya matatu tuasikie tu harufu harufu huko ndani. Tungeomba kabisa kuwe kusafi. Yani we uh, ukitembea unajisikia kabisa uko mahali pazuri, hautuwezi tupa hata takataka hivi hivi. Tukipata kuwa hata kama mimi mwenyewe binafsi, siwezi kama vile ni kune ndizi ni tupe ganda, ukiwa nataka angalia mahali kumekwa dustbin, ziko zimejaa town tu. Tukipata kama mahali hapo, rusha hapo, wacha kutupa ovyoovyo tu, kuwa raia msafi. Sana, sade sana huyo. Basi ni B Kamau kule eh, Mombasa. Miriam Kamau yakielezea jinsi, kam, eh, jinsi eh, Kamau mambo ya ma, matakataka yanavyoweza kutoa na kera kwelikweli, mambo yanaendelea ma, e, ya kweli kweli, ya vizuri kabisa katika VOE Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Naona kwamba kuna swali ambalo kwa kawaida sisi hushirikisha yule msikilizaji na, na swali letu lilikuwa la jana lilikuwa je, unaunga mkono pendekezo la muhula wa ubunge na urais kubadilishwa kutoka miaka mitano hadi saba nchini Tanzania. Je, wamesemaje? Sande, mengi yamezungumzwa. Nianze na Helene Guste, huyo anasema, kama miaka mitano umeshindwa kuleta maendeleo, saba ndio utafanya? Hii ni tamaa ya madaraka haya Rus Emmanuel anasema tunapinga vikali sana, hakuna kuongeza miaka tena, ipunguzwe ibaki minne. Mbona mpendwa wetu Jakaya Kikwete hakuwahi kuongelea jambo la kuongeza miaka kwa rais huyu? Hapana kabisa, bora angekuwa Lowassa. Hakuna uhuru habari, nchini inaendeshwa kwa vizazi, sijui ndivyo anajaribu kueleza. Anasema yeye eh, hataki miaka irudi iwe minne. Sawa kabisa. Haya, huyu Joshua Kitoi anasema mimi nakusudia kuwasilisha bungeni hoja binafsi kupunguza naona huyu anasema yeye anataka kupunguza muda kama madarakani kwa wabunge na rais kutoka miaka mitano mpaka minne, tuwe kama Marekani, ili kutoa nafasi kwa wananchi kuwa na maamuzi zaidi kuhusu uendeshaji wa nchi yao. Huku naye Paul Fred akisema hakuna kitu kama hiyo, kama wameshindwa kupunguza miaka mitano wanaona hawatoshi basi watoke waachie wengine, wameona muda unaoma bila kufanya lolote, kazi ya kuwakandamiza wapinzani tu. Haya, Simon Kitumanga anasema mimi, bwana, napingana vikali kabisa na hii kitu. Hii ni ujinga, kwani kinachokwamisha nchi yetu si muda mchache wa uongozi, bali ni kutokuwa na lengo la pamoja kama taifa basi huyu naye anasema na Simoni anasema kila kiongozi anakuja na ana ajenda na malengo yake ya kutimiza ndani ya miaka mitano. Hii inasababisha uh, wale kuwa na wasiwasi wakikosa kutimiza malengo yao katika kipindi kilichopo. Safi kabisa. Basi msikilizaji, hayo tu ni baadhi ya maoni tuliokusomea, lakini unaruhusiwa kuendelea kwenda kwenye www voa swahili com. Hali kadhalika naenda kwenye voa swahili Facebook. Uendelee kutuma maoni mbalimbali mbali, lakini moja kwa moja Eh, wakati tunaangalia pale kwenye vyombo vya habari namwona sasa Rais Donald Trump wa Marekani amewasili kwenye jengo la Umoja Mataifa akiwa anajiandaa kwenda kutoa hotuba yake ya kwanza kabisa kwenye eneo hilo. Na ndani ya nyumba, msikilizaji, tayari naye amekwisha wasili ndani ya nyumba akiwa amejaa teletele kama anavyosema kama pishi la mchele, mtu mkubwa mwenye mwili mzito, si mwingine msikilizaji, ni BMJ Murithi akitueleza yanayotamba kwenye mitandao. Asante sana Sandi Shomari na mwenzangu Harison Kamau na naenda moja kwa moja mpaka yale mambo yanatamba katika mitandao ya kijamii. Swala muhimu sana, swala nzito. Sande Shomari, kutoka Tanzania, uh, yule mwanamitindo anayejulikana kama Hamisa Mobeto Ah, tayari mm -hmm. Anasema anasemekana kusherekea baada ya Diamond Platinumz hii leo mm -hmm, kutangaza kwamba yule mtoto ambaye amekuwa akizua uh, kila aina ya hisia kwamba hajulikani babake ni nani. Sasa huyo kaka amezungumza leo katika Clouds FM katika kipindi kinachojulikana kama leo tena mm -hmm, na kukubali kwamba yeye ndiye baba mtoto bas, yani amekubali kabisa, yeye ndiyo baba, amethibitisha kwa ulimwengu mzima, amethibitisha kwa ulimwengu mzima kwamba yeye ndiye baba wa mtoto huyo. Sasa hayo yanazungumzwa sana, wakati nikija hapa juu Sandi Shomari, yameandikwa katika magazeti, katika mitandao ya kijamii, katika Instagram, katika Twitter, yamesambaa kila pahali. Maanayake unavyojua ni kwamba huyu bwana huyu Diamond, huyu mwanamuziki ambaye ni maarufu sana, amekuwa hasemi hasa mambo yalitokea namna gani, lakini leo amekubali. Na sasa nisome tu machache wanayosema kwenye mitandao. Ni kama huyu jo mm anasema mimi nilijua tu jogoo hawezi kukaa na kuku mmoja wa kike ajabu. <laughs> <laughs> Mulamba Kai anasema nimekasirishwa sana na Diamond Platinumz kwa kutudanganya kwa wakati wote huo. Naye mjomba Benita anasema sijui Zari atasemaje kuhusu mwelekeo huo mpya wa hii sakata. Nafikiri labda Zahari ashazungumza, lakini tusubiri kusikia ni yapi atasemwa. Lakini hilo ni swala ambalo linaendelea kutanda sio tu katika Tanzania, lakini eneo nzima la maziwa makuu. Uh, turudi kule nchini Kenya. Hebu sikiliza hii sauti ya jaji wa mahakama kuu nchini Kenya, Jaji Mkuu Maraga, halafu nikueleze nini kimejiri. the Jaji Maraga hapo anaelezea wasiwasi walionao kama wale wa watu wanaofanya kazi karika katika mahakama kwamba mambo yamebadilika sana pale, kwamba wanaingiliwa kutoka upande wa kulia na kushoto na watu wengi, ikisubiriwa hiyo kesho kutoa uh, ule uamuzi wa kina zaidi kuhusu ni nani alishinda au alishindwa katika uchaguzi uliopita, na ni swala ambalo linaendelea uh, kutamba. Lakini naona muda umekimbia, uh, tutazungumza mengi labda hapo kesho, wakati akitangaza kwa kina nani alishinda uchaguzi wa Kenya. Bila shaka tutasubiri hayo kwa kina kama ulivyosema, BMJ Murithi. Bila kusahau pale saa tatu usiku kwenye kipindi cha Kwa Undani, tutamulika mengine zaidi kwa undani, na bila kusahau mchana. Meri Mgawe jioni tutakuwa naye kwenye kutoka kule New York. Hapa Washington tunakamilisha VOA Express. Naitwa Sandey Shomari nikiwa na, na mwenzangu Harizon Kamau. Karibu Harizon Kamau. Ninawatakia wote wasikilizaji wetu alasiri njema.