Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Septemba 19 mwaka wa 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana <mulikimu> Katika matangazo yetu leo hii, kufungiwa kwa gazeti la mwanahalisi nchini Tanzania, wadau wa habari nchini humo wanasemaje? Nam basi, kumradhi, hapa tuweza kupata sauti wadau wa habari, lakini utaisikiza taarifa hiyo hapo baadaye kidogo. Basi, na katika habari nyingine ni kwamba utawala wa Trump umeongeza muda ya kuwapa hifadhi uhamiaji kutoka Sudan Kusini, lakini itamaliza hifadhi kwa watu kutoka Sudan mwaka ujao. Hizo basi ni miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza kusomea habari za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara ya kwanza amefungua mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa mjini New York mapema leo, akionya kuwa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini ndiyo changamoto yenye hatari kubwa zaidi ulimwenguni. Guterres amesema kuwa mamilioni ya watu wanaishi kwa hofu kutokana na vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Korea Kaskazini kwa kutumia silaha za nyuklia. Kiongozi huyo pia amesifu baraza la usalama la Umoja wa ma Mataifa kwa kuonyesha umoja wakati wa kuchukua hatua za vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini, akiongeza kuwa hatua hiyo inatoa ujumbe wa kutosha kwa uongozi wa taifa hilo. Guterres aliyechukua wadhifa Januari mwaka huu pia ameangazia changamoto kadhaa zinazokumba ulimwengu akisema kuwa ni muhimu kuwa na ushirikiano katika kuzitatua. Amesema kuwa ulimwengu wa sasa umegawanyika, huku akiambia viongozi wa dunia kuwa ulimwengu unahitaji kuishi kwa amani. Utawala wa Trump umeongeza muda wa kuwapa hifadhi wahamiaji kutoka Sudan Kusini, lakini itamaliza hifadhi kwa watu wa Sudan mwaka ujao. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imesema Jumatatu kwamba hali nchini Sudan inasemekana kuimarika kwa na kwamba programu ya TPS haitoi tena kwa watu wa Sudan. Serikali ya Marekani hutoa hifadhi kwa watu wanaoaminika kutoka mataifa yenye hali ya hatari ambayo hayatoi ulinzi kwa watu, hayatoi ulinzi kwa watu wake. Programu ya TPS ilipangiwa kumalizika Novemba 2 lakini wizara ya usalama wa ndani imeongeza muda huo hadi Novemba mwaka ujao, ili kutoa muda kwa raia kutoka Sudan kukamilisha shughuli zao hapa Marekani wahamiaji kutoka Sudan Kusini pia wameongezewa miezi kumi na minane hadi Mei mwaka wa 2019 wakati wizara ya usalama wa ndani ikisema kuwa ni kutokana na hali ya ghasia inayoendelea nchini humo. Hata hivyo, wahamiaji walioko kwenye programu ya TPS wanahitajika kujiandikisha upya ili waendelee kupata hifadhi hapa Marekani. Wanamgambo wa wameshambulia wanajeshi wa serikali ya Sudan Kusini katika jimbo la Unity, ambapo shughuli kwenye viwanja vya vi mafuta zimesitishwa na watu kutoroka kwa sababu ya vita. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa mmoja wa serikali za mitaa akisema kuwa watu waliouawa kufuatia machafuko ya jana walikuwa ni pamoja na wanawake, wazee na maafisa wa polisi. Msemaji wa wanamgambo hao Lam Paul Gabriel amedai kuwa idadi ya watu waliouawa ni kumi na nane. Lakini serikali imesema kuwa maafisa wake wamedhibiti wanamgambo hao. Nchi hiyo ambayo ilipata uhuru wake mwaka wa 2011 kutoka kwa Sudan, baada ya umwagikaji mkubwa wa damu ilitumbukia tena katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 2013, huku wafuasi wa Rais Salva Kiir wakipigana na wale wa makamu wake wa rais aliyeondoka madarakani ya Riek Machar. Na kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amesema serikali yake inalaani vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la magharibi mwa nchi hiyo la Lakine, ambapo zaidi ya Waislamu elfu mia nne wa rohingya wa wamelazimika kukimbilia usalama kwenye nchi jirani ya Bangladesh. Akizungumza hivi leo, mbele ya wanadiplomasia katika mji mkuu wa Nepitou, mshindi huyo wa tuzo la amani la Nobel amesema kuwa nchi yake haiogopi uchunguzi wa kimataifa na kuongeza kwamba visa vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu au visa vinavyoweza kuvuruga amani vitakabiliwa kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, amesema kuwa hatua kama hizo zitachukuliwa tu iwapo kuna ushahidi wa kutosha kuwa, kuwa, kuwa wale warohingya wanamgambo wa Rohingya waliweza ma, wa wali kufanya mambo yasiyofaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari alochukua uzito wa juu hii leo ni rais wa Marekani Donald Trump. Leo amehutubia kikao cha 72 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, ambacho kinahudhuriwa na viongozi kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni. mbali, muda mfupi uliopita mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na Mary Mgawe aliyeko jijini New York, na kwanza kutaka kujua yapi yaliyoangaziwa na rais huyo katika hotuba yake, jambo ambalo lilikuwa linasubiriwa kwa hamu kubwa. Rais wa Marekani ametoa hotuba yake leo, na lile suala la Korea Kaskazini pia amelizungumzia na amesema kwamba Marekani kama italazimika kujitetea dhidi ya Korea Kaskazini, basi itafanya hivyo na kuweza kutumia majeshi wake. Amesema ni wakati muafaka sasa kwa Korea Kaskazini kuweza kubadilisha mwelekeo wake, na hasa katika zile harakati zake za matumizi ya nyuklia. Na wakati huo huo, wakataka wajumbe ambao wanahudhuria mkutano huo wa Umoja wa Mataifa kushirikia na kwa kwamba kushirikiana pamoja kuhakikisha kwamba wote wanatekea amani na demokrasia na usalama katika mataifa yake. Nam na, najua Mary kwamba kuna viongozi wengine ambao pia wanazungumza hii leo, lakini tuangazie sana sana katika bara la Afrika, ni viongozi wapi ambao wanahudhuria na watazungumza siku gani? Ni Uganda ambapo pia, wakati mkutano huu ukiwa unaendelea, ulipata nafasi ya kuzungumza na rais wa Uganda yeye litaguitwa Museveni na nikamuuliza kwanza, eh, anaonaje kuhusu hotuba ya Rais Trump. Akasema kwamba uh, kwa sababu kama itazungumzia masuala ya biashara nchini eh, kwake, basi eh, hilo ni jambo ambalo Uganda litaika kipaumbele sana, litaweza kushirikiana na Marekani. Lakini wakati huo huo nilipata nafasi ya kuzungumza na Rais wa zamani wa Tanzania Jaka uh, ya Mrisho Kikwete, ambaye eh, yeye alikuwepo katika mkutano huu lakini alikuwa pembeni ya mkutano mwingine uliokuwa unaangazia masuala ya kusaidia vijana katika bara la Afrika, na akasema wanataka Afrika waweze kushirikiana ili kuwasaidia vijana waweze kufikia kiwango cha juu cha maendeleo. Na tukimalizia Mary. Uh, inavyojulikana, kuna ule mgogoro unaoendelea kule nchini Kenya. Labda tufahamishe tu wasikilizaji ni nani ambaye amefika hapo kuwakilisha Kenya katika uh, uh, kikao hiki cha sabini na mbili cha baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Na kuhusu upande wa Kenya, rais wa Kenya hajaweza kufika, lakini ametumwa waziri wa mambo ya nje ambaye atawakilisha na kutoa hotuba yake, na vilevile wengi hasa wachambuzi ambao tumezungumza nao wanazungumzia kwamba pengine ataweza kuzungumzia kuhusu mgogoro wa kisiasa ambao unaendelea nchini Kenya kwa hivi sasa, na kuhusu kurejelewa kwa uchaguzi wa nchi hiyo. Uh, tunashukuru sana Mary Mgawe, ukiwa hapo New York. Endelea kufuatilia na tutakuja kwako katika, eh, matangazo yetu yajayo. Okay, asante sana. Haya, huyo ni mwenzetu Mary Mgawe akizungumza nasi kutoka huko New York, Marekani, kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakitangaza moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Lakini pia msikilizaji, usisahau, unaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye tovuti yetu. Ingia tovuti wwwvoa swahili com. Hali kadhalika kuna mengi ya matangazo haya yanapatikana katika mtandao wetu wa VOA facebook Swahili, pale pia unaweza kuungana nasi. Wabunge wanne walio katika mstari wa mbele kupinga mabadiliko katika katiba ya chama tawala cha NRM nchini Uganda wamefikishwa mbele ya maafisa wa uchunguzi wa jinai wakidaiwa kuchochea jamii. Wabunge wa upinzani pia wamesema watachukua kila hatua kupinga pendekezo hilo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana maelezo zaidi. Wabunge hao kutoka chama kinachotawala cha NRM ambao sasa wanatajwa kama wasaliti wameapa kutumia nguvu zote kuzuia mswada wa kutaka ibara ya mia moja na mbili be ya katiba ya taifa kufanyiwa marekebisho ili kumruhusu rais wa sasa Yoweri Mseveni kuendelea kuitawala Uganda. Vincent Sekate, msemaji wa idara ya ujasusi, amesema wanne hao wanachunguzwa kwa mienendo na matamshi yao. So of... wamekuwa wakifanya mikutano na waandishi wa habari wakichochea umma kujitokeza na kuvamia majengo ya bunge kwa sababu ya kuwepo nia ya kubadilisha katiba. Na huku wabunge wanne wakiwa wanahojiwa kwa kutishia kupigana ndani ya bunge na kuchochea raia wenzao, kutoka chama cha upinzani FDC, wamekuwa katika majengo hayo hayo ya bunge wakirudia walioyasema wenzao wanaobanwa na polisi nao wanasisitiza kwamba watapigana na kutumia nguvu zote kuzima hatua ya kubadilisha katiba. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Afisa wa fedha kutoka Zambia amesema kuwa taifa lake litarejea mazungumzo na shirika la fedha ulimwenguni IMF mwezi Oktoba kwa matumaini kuwa bodi ya shirika hilo itaidhinisha msaada wa kifedha kabla ya mwaka kumalizika. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa Zambia ambalo ni taifa la pili barani Afrika kwa utoaji wa shaba limeathiriwa kiuchumi katika miaka ya karibuni kutokana na kushuka kwa thamani ya bidhaa hiyo. Mwezi Machi mwaka uliopita, taifa hilo lilianza mazungumzo na IMF ikiwa juhudi ya kunusuru uchumi. Katibu mkuu wa wizara ya fedha Mukuli Chibuka amesema kuwa mazungumzo yamekaribia kuzaa matunda, akisema kuwa tayari masuala muhimu ya kiufundi yameisha jadiliwa. Jeshi la Israel la Israel limesema kuwa limetibua dron iliyokuwa ikiendeshwa na kundi la Hezbollah wakati ikikaribia milima ya Golan. Kulingana na jeshi la Israel, dron hiyo ilitumbuliwa kutumia kifaa cha kunasa silaha kwenye eneo lisiloruhusiwa silaha la Golan, baada ya kurushwa kutoka kituo kimoja cha ndege karibu na Damascus. Msemaji wa jeshi la Israel, Jonathan Conricus, ameambia wanahabari kuwa wanaelewa kuwa dron hiyo ilitumiwa kufanya upelelezi na kundi la Hezbollah kwenye mpaka na milima ya Golan. Eneo la Golan lililo kati ya Israel na Israel na Syria limeshuhudia ghasia kutokana na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yanayoendelea nchini Siria. Israel na Siria wamekuwa kwenye mvutano baada ya Israel kuteka takriban kilomita elfu moja mia mbili za ardhi katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukurudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Siku moja tu kabla ya mahakama ya juu nchini Kenya kutoa maelezo zaidi juu ya uamuzi wabatilisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta, maombi yamewasilishwa mbele ya Tume ya Huduma ya Mahakama inayoongozwa na Jaji Mkuu David Maraga kuwachunguza majaji wawili wa mahakama ya juu, Jaji Isaac Lenaola na Naibu Jaji Mkuu Filomena Mwilu. Hata hivyo, Jaji Mkuu David Maraga amewaonya viongozi kutoingilia utendakazi wa maafisa wa mahakama. Kennedy Wandera anayo taarifa ifuatayo. Hali hii inajiri siku chache baada ya mbunge mmoja wa chama cha Jubilee kuwasilisha ombi mbele ya tume hiyo kuchunguza utendakazi wa jaji mkuu David Maraga. Hata hivyo, wiki jana rais Kenyatta alimshinikiza mbunge huyo kuondoa ombi hilo, lakini kabla hatua hiyo kuzimwa, Derik Malika Ngumu, mkazi wa Mombasa na mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali Angaza Empowerment Center, amefikisha ombi mbele ya tume ya huduma ya mahakama kuchunguza mienendo ya naibu jaji mkuu Filomena Mwilu na jaji Isaac Lenola kwa kile anachodai kuwa majaji hawa waliowasiliana na mawakili wa upande wa upinzani kabla ya mahakama ya juu kubatilisha ushindi wa rais Kenyatta. Kando na kusema kuwa zipo rekodi za mawasiliano ya simu kati yao, Derik Malika Ngumu anadai kuwa hali hii ilihujumu usikilizwaji wa kesi nzima. Hata hivyo tume ya huduma ya mahakama JSC inayoongozwa na jaji mkuu David Maraga imewashitumua na siasa kuendeleza jitihada za kuwasuta na kuwadhalilisha mbele ya umma. Jaji mkuu anawataka maafisa wakuu serikalini kukoma kudhalilisha maafisa wa mahakama. Mahakama ni mojawapo wa matawi ya serikali sawia na bunge na serikali kuu. Iwapo viongozi wamechoshwa kuwa and and na mahakama thabiti na huru, wanafaa and kuitisha and kura ya and maoni and na kuiondoa pamoja, lakini kabla hilo kutendeka and mahakama itaendelea kufanya kazi yake kwa mujibu wa katiba na viapo vya afisi. Aidha, jaji mkuu kando na kusema kuwa inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet amekataa kuwapa ulinzi wa kutosha, anasema kuwa hawatishwi na matamshi ya viongozi wa kisiasa, na hivyo basi wataendelea kutumikia Wakenya kwa mujibu najiri wa katiba. Haya yanajiri wakati wafuasi wa chama tawala wamefanya maandamano kupinga hatua ya mahakama ya juu kubatilisha ushindi wa rais Kenyatta jijini Nairobi. Tuko hapa kwa sababu tunataka haki yetu tuliviwa kula yeah, natuitbsau iweza kubadilishwa mara kwa wa ya kwanza ajue wa Kenya wataka haki yao. Sisi hatuna imani na jaji mkuu aliye hapa mahakamani kwa sababu moja tu, kama hii uchaguzi haikuwa mzuri. Orengo hage apishwa hata Wetangura hage apishwa ndio waonyeshe wakenya kwamba uchaguzi ulikuwa mbaya. Hatua wa ambayo wakili wa mahakama kuu Cliff Ombeta anaiita mkakati wa kuhujumu uwezo wa mahakama nchini Kenya. such a situation inaleta anaki katika nchi na kitu kama hiki kinaweza leta vita. Tuangalie kama kesho kesho, pengine waamuzi amuzi tutakuwa hapa ambao ni wajubili wa kuapa huko gate leo, wanaonekana wengine ni walevi wengine pengine ni wakununuliwa, lakini wamefika. Na kesho wanasa nao wawe hapa, hivi kutakuwa na amani kweli? Hakutakuwa na amani kwa sababu tension sasa iko juu sana. Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi tunaelekea mpaka Dar es Salaam, Tanzania ambapo kufuatia kufungiwa kwa gazeti la kila wiki la Mwana Halisi na serikali ya nchi hiyo muda mfupi uliopita nimezungumza na bwana Teofil Makunga, ambaye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri wa habari nchini humo, na kwanza kutaka kujua walivyopokea uamuzi huo. Jukwaa la wahariri Tanzania tumepokea hiyo taarifa kwa mshtuko, alafu vile vile na mshangao, kwa sababu hatua ya kulifungia hilo gazeti kwa miaka miwili kwa kosa ambalo serikali imesema, nafikiri adhabu ha hailingani na kosa lenyewe. Alafu mbali ya hiyo sheria ya huduma za za vyombo vya habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita iliyopitishwa mwaka jana ina, inasema kwamba kifungu cha hamsini mpaka hamsini na mbili kinataka mhariri yote ambaye ameandika habari ya uchochezi mtu apelekwe mahakamani. Sasa serikali kwa kuchukua hatua ya kulifungia hilo gazeti, sijui ametumia sheri gani katika ile sheria ya huduma za vyombo vya habari. Huo ndo mshangao wetu sisi mkubwa sana kuhusu hiyo hatua. Leo msemaji wa serikali amezungumza na amevinukuu vifungu vya sheria ya habari, akigusia kwamba vimetumika kuweza kuchukua hiyo hatua iliyochukuliwa kulifungia gazeti la Mwanahalisi. Sasa pengine umemsikiliza vizuri, natumaini labda kwa upande wako utuambie ni lipi ambalo umeona kwake yeye halikuwa la sawa, na pengine ungeona labda angefanya nini kwamba ingekuwa ni haki kwa upande wa gazeti la Mwanahalisi. Kwanza yeye hakunukuu haku vifungu vya sheria ya huduma za habari, yeye amenukuu mkataba wa kimataifa kuhusu vyombo vya habari ambayo, ambayo Tanzania imeridhia. Nimemsikiliza mi mpaka mwisho wa amin wa maelezo yake, hakunukuu hata kifungu kimoja cha sheria ya huduma za vyombo vya habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo hiyo tu inaonyesha kwamba alikuwa anajua anachoongea kwamba hakiendani na ile sheria ya huduma za vyombo vya habari, na pengine kuna mifano aliyotoa, mmojawapo ni kuzungumzia yeah, habari iliyoandikwa kuhusiana na serikali au ofisi ya rais wa Tanzania, lakini kumbe haikuwa husiani kabisa na swala la ofisi hiyo. Pengine kwa kitu kama hicho, e, labda kwa upande wako unaona kwamba kuna matatizo pengine kwa upande wa vyombo vya habari katika u, u, u, upashanaji wa habari. Kuna changamoto ambazo pengine mnakutana nazo kama wahariri? Hiyo, hiyo habari ndugu yangu ni kwamba ni mojawapo ya habari zilizoandikwa huko nyuma. Sasa mtu ukimwadhibu sasa hivi kwa kosa la sasa, huwezi ukasema mwaka jana aliiba kule, mwaka juzi aliiba huko, mwaka mwaka mwaka uliopita aliiba mahala fulani Mwaka huu kaiba hapa, kwa hiyo namfunga. Uwezo ukafanya hivi. Ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Bwana Theophil Makunga akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM kule Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam e, na Raga FM kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika, msikilizaji, matangazo haya yanakujia kupitia tovuti www.voaswahili.com. Lakini mengi yanaendelea hapo baadaye, msikilizaji cha kwa kweli kabisa, saa tatu na usiku saa za Afrika Mashariki, Idi Ligongo atakuwa nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani leo hii tukiangalia hotuba yake Rais Donald Trump katika mkutano wa 72 wa Umoja wa Mataifa huko New York. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia ukeketaji wanawake, utamaduni ambao umejikita sana katika jamii ya Wasomali katika kaunti ya Garissa huko nchini Kenya. Licha ya serikali ya Kenya kupiga marufuku utamaduni huu, ikisema una athari kubwa za kiafya kwa wasichana na wanawake, lakini bado umejikita katika jamii ya Wasomali. Mwandishi wetu Kubwa Abdi ametuandalia makala ifuatayo kutoka Garisa. Jamii ya Wasomali inafahamika sana katika zoezi la kupasha wasichana tohara. Hata hivyo, zoezi hili limekuwa likipingwa kwa muda mrefu, huku wanaharakati wa kutetea haki za watoto wa kike wakijitokeza katika kuelezea madhara ambayo yanatokana na kupashwa tohara hi. Leo nimefanya mazungumzo na kinadada hawa wawili, mmoja akiwa ameolewa na mmoja ambaye bado hajaolewa. Wanaelezea athari ambapo inatokana na upashwaji wa tohara. Hata hivyo kwa upande mwingine, wanaelezea kuhusiana na jamii ya Wasomalia ambapo zoezi hili linaenziwa sana. Kwa majina anaitwa Asma Aden. mimi nilipashwa tohara nikiwa na miaka saba na mpaka leo hii nateseka kwani naona ni jambo moja la kunitesa, na hata nikikumbuka na kuanga na machungu sana miaka zilizopita sana, lakini kwa sasa naona ni kitu ilitendeka jana ama leo. Mimi ni Fadosa Ali, nilifanya tohara nikiwa na miaka kumi. Sahivi venye niko mimi, mimi ni mshujaa kabisa. Na hata nikiletwa, yani mtu akikuja kuniomba nyumbani ati anioe, mimi bado ni mshujaa kabisa na mwengi wanasema, wasichana wakipashwa tohara hawatazunguka au kupata mimba za mapema. Je, unakubaliana na kauli hii? Wengi wametairiwa, lakini wengi wao hapa, mimi mwenyewe nawajua madada kadhaa, wameshindwa wakizurura, na bado wanapata mimba na walipashwa tohara. Haina tofauti yote. Hakuna mtu atakudanganywa kwa jambo kama hilo. Msichana akipitia tohara, wasichana wengi hawatakuwa na hisia ya wa wanaume kabisa, watakuwa watakuwa sawasawa hata wakiona vijana hawatakuwa na hiyo hisia ya kuguzaguza na kuvurutiana na kijana. Hii ni kitu inadufanya mwanawake tukose hisia, kwani hata mwanamume wangu ama bwanangu akiingia nyumbani mi naona sina hisia ama sina kitu. Yote kwake ni kama tu mtu ndugu ama hata sioni tofauti yoyote hapo. Hii ni ile tu kukatwa kwa hiyo kiungo ya mwili, kwani kama daktari mwenyewe anaweza kukwambia hii ni kiungo muhimu kwa, kwa mwili yako. Kwa nini ukate hiyo kitu? na kama mama ambaye amejifungua wasichana watano kama ulivyoweza kunieleza hii leo, ukielezwa kuwa uwezi kuwapasha watoto wako tohara, je, utakubali? Siwezi kubali kabisa. Hiyo ni pingamizi moja kubwa kwangu na ni tatizo hata sitaki kulikumbuka. Wasichana wangu, niko na hawa wasichana watano na nina hakika hakuna moja atapitia ile shida mimi nilipitia. Ha, kamwe kamwe sitakubali. Labda utueleze wakati wa kujifungua ulipitia shida gani, na wakati wa ndoa vilevile vile ulipitia taabu gani? Nilipitia shida kubwa, ukipata damu yangu ya mwezi, na kwanga ni uchungu. Haya, ukikumbuka ni hiyo tundu ya wanawake, na kwanga ni kidogo sana, hiyo uchungu yote napitia. Lakini sasa cha ajabu ni siwezi mweleza mtu yoyote, kwani unaambua ni kitu yetu ya jamii, na hakuna kitu yote ya jamii ambayo ina, inaudhi kama hiyo kitu. Kuna wasichana ambao wamejitokeza katika kupigania haki za wasichana, kuelimisha wa mama kuhusu tohara na hatari yake sasa hawa utawataja vipi? Kwa sababu wamejitokeza katika jamii kutaka kuelimisha watu kuhusu ubaya wake. Mwacha mila ni utumwa. Kwangu mimi, siwezi nikaacha mila, kwa sababu hata saizi Masai ukoona Masai, Masai wengi walikuwa wanajifunika tu shuka zao, kwa sababu hiyo ni mila, na hakuna mtu anaweza akaacha mila. Sasa hii tohara ni mila yetu ya ki Waislamu. Hata, hata, hata, hata, hata watoto wadogo wakipelekwa nini madrasa Shia kwa ana anakuanga akisema ana, ana ya kwamba wasichana wote wapitie tohara. Hata nyumbani, mamangu, nyanyangu na kila mtu wa nyumbani amepitia tohara, na hiyo tohara ni nzuri kwa wasichana wengi. Lakini kulingana na daktari anasema wakati wa kujifungua wanawake wanapitia matatizo mengi. Mbono bado unaendelea kukubaliana na tohara? mamangu mzazi ali, am, amepata watoto kumi wasita wasichana na ine wa boy, nini wa vijana hata siku moja sijaona akiwa wamelalamika hata kidogo. Naona tu wanaendelea vizuri na tunaendelea maisha mazuri. Nam, ni swala ambalo linahitaji kujadiliwa kwa upana, swala hili la tohara. Kuna wale ambao wanalipinga na kuna wale ambao wanalienzi hasa katika jamii ya Somali. Kwa upande mwingine, mashehe katika madarasa wanapowafunza wasichana wanaitetea mila hii. Cha ajabu ni kuwa wanasema uh, kupashwa tohara kwa wasichana kumetajwa katika kitabu takatifu cha Quran, lakini tulipofanya mazungumzo na mashehe kadhaa, wanasema hakuna mahala popote ambapo Quran imetaja kuwa zoezi hili linafaa kutekelezwa kwa wasichana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara ya kwanza amefungua mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa mjini New York mapema leo, akionya kuwa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini ndiyo changamoto yenye hatari kubwa zaidi ulimwenguni. Utawala wa Trump umeongeza muda wa kuwapa hifadhi wa wahamiaji kutoka Sudan Kusini, lakini itamaliza hifadhi kwa watu wa Sudan mwaka ujao. Wanamgambo wameshambulia wanajeshi wa serikali ya Sudan Kusini katika jimbo la Unity ambapo shughuli kwenye viwanja vya mafuta zimesitishwa na watu kutoroka kwa sababu ya vita. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa mmoja wa serikali za mitaa akisema kuwa watu waliouawa kufuatia machafuko ya jana walikuwa ni pamoja na wazee na maafisa wa polisi. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amesema serikali yake inalaani vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la magharibi mwa nchi hiyo la Rakhine, ambapo zaidi ya Waislamu elfu mia nne wa Rohingya wamelazimika kukimbilia usalama kwenye nchi jirani ya Bangladesh. Afisa wa fedha kutoka Zambia amesema kuwa taifa lake litarejia mazungumzo na shirika la fedha ulimwenguni IMF mwezi Oktoba kwa matumaini kuwa bodi ya shirika hilo itaidhinisha msaada kwa Zambia. E, na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose unganasi hapo kesho s nusu saa za Afrika Mashariki, 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa neaba wote walishiriki matangazo yaleo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abud. Mimi ni Sandey Shomari, nami ni Harrison Kamau, tukitakia wote usiku mwema na kwaheri kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.