Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mrithi. Karibu msikilizaji, kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara ya kwanza amefungua mkutano wa kila mwaka wa umoja huo mjini New York hapa Marekani mapema hii leo na kuonya kuwa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini ndiyo changamoto yenye hatari kubwa zaidi duniani. Guteres amesema kwamba mamilioni ya watu wanaoishi kwa hofu, wanaishi kwa hofu kutokana na vitendo vya uchokozi vinavyotekelezwa na Korea Kaskazini kwa kutumia silaha za nyuklia. Kiongozi huyo pia amesifu Baraza la Usalama la Umoja huo kwa kuonyesha umoja wakati wa kuchukua hatua za vikwazo dhidi ya nchi hiyo ya peninsula ya Korea akiongeza kwamba hatua hiyo inatoa ujumbe wa kutosha kwa uongozi wa taifa hilo. Guterres aliyechukua wadhifa mnamo Januari mwaka huu pia ameangazia changamoto kadhaa zinazokumba ulimwengu akisema kwamba ni muhimu kuwa na ushirikiano katika kuzitatua changamoto hizo. Ameongeza kwamba ulimwengu wa sasa umegawanyika, huku akiambia viongozi wa dunia kuwa ulimwengu unahitaji kuishi kwa amani. Wakati huo huo, rais wa Marekani Donald Trump amehutubia kikao cha sabini na mbili cha baraza kuu hilo la Umoja wa Mataifa na kuzitaka nchi zingine kushirikiana kwa pamoja katika kupinga hatua zinazochukuliwa na Korea Kaskazini e, za kukuza silaha za kinyuklea. Wakati huo huo, utawala wa Trump umeongeza muda wa kuwapa hifadhi wahamiaji kutoka Sudani Kusini, lakini itamaliza hifadhi ya watu wa Sudani mwaka ujao. Wizara ya Usalama wa Ndani ya Marekani imesema siku ya Jumatatu kwamba hali nchini Sudan inasemekana kuimarika kwa Uh, na kwamba programu ya TPS haitoi uh, tena au haiwapi tena hifadhi watu wa sudan serikali ya marekani hutoa hifadhi kwa watu wanaoaminika kutoka mataifa yenye hali ya hatari ambayo hayatoi ulinzi eh, kwa watu wake unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunapo uh, kutangazia kutoka hapa washington Wanamgambo wameshambulia wanajeshi wa serikali ya Sudani kusini katika jimbo la Unity ambako shughuli kwenye viwanja vya mafuta zimesitishwa huku watu wakitoroka kwa sababu ya vita. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa mmoja wa serikali ya mtaa akisema kwamba watu waliouawa kufuatia machafuko ya jana Jumatatu alikuwa ni pamoja na wanawake wazee na maafisa wa polisi. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amesema ya serikali yake imelaani vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la magharibi mwa nchi hiyo la Rakini ambapo zaidi ya wa Waislamu 1400 wa Rohingya wamelazimika kukimbilia usalama kwenye nchi jirani ya Bangladesh. Akizungumza hii leo mbele ya wanadiplomasia katika mji mkuu wa Neupitao, mshindi huyo wa tuzo la amani la Nobel amesema kwamba nchi yake haiogopi haiogopi eh, chochote, kwamba na inataka wale ambao wamekiuka haki za binadamu kuchukuliwa hatua eh, za kinidhamu. Ang San Chuchi amesema kuwa hatua kama hizo, lakini ni lazima zichukuliwe kulingana na ushahidi wa kutosha, wakati utakapopatikana. Zimekuwa hizo, ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo ambaye atakuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka kutoka hapa studio kwa sasa, jina langu BMJ Mridhi, alamsiki. i kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump aliyetoa katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hivi leo, na katika sehemu ya pili tutaangalia siasa za Kenya hasa baada ya kutokea majibizano baina ya mihimili ya nchi yani mahakama na serikali, mara baada tu ya kufanyika kwa maamuzi ya mahakama kutaka uchaguzi huo kurudio tena. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Nam, kwa undani hii leo, tunaanzia jijini New York kuna kufanyika mkutano wa mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo Rais wa Marekani Donald Trump alihutubia kwa mara ya kwanza toka aingie madarakani. Mtangazaji mwenzetu Meri Mgawe yupo jijini New York kwa ajili ya baraza kuu la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo leo pia alikuwepo akifuatilia hotuba ya Rais Donald Trump Meri Mgawe uh, moja kwa moja, hebu tueleze masuala muhimu ambayo ameyazungumzia rais Donald Trump katika hotuba yake hii leo katika mkutano huu wa 72 mbili ambao umejumuisha wajumbe kutoka nchi mia moja tisini na tatu katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Rais Trump katika hotuba yake amesema kwamba ni lazima wanachama wafanye kazi pamoja kupambana na vitisho duniani, akatolea mfano Korea Kaskazini anasema inahusika na vitisho na akataka nchi nyingine kuacha kufanya biashara na Korea Kaskazini. Amesema kama Marekani italazimika kujitetea kwa kutumia majeshi yake, basi itafanya hivyo dhidi ya Korea Kaskazini. Vile vilevile, hapo hapo, akiwa anazungumzia kuhusu Korea Kaskazini, ameshukuru China na Russia pamoja na wajumbe wengine. Uh, utakumbuka kwamba hivi karibuni Korea Kaskazini iliweza kusujia vikwazo vipya na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lakini pia anaona makundi ya kigaidi, akatolea mfano kama vile Taliban, Hezbollah, Al-Qaida na akudai kuwa Marekani itashirikiana na mataifa mengine kupambana na mitandao ya kigaidi. Mary Mgawe, labda ungetueleza kwa sababu hii ilikuwa ni hotuba ya mwanzo kabisa ya Rais Donald Trump katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, na kabla ya hapo hata wakati wa kampeni E, alizungumza bayana kwamba angetaka kuwa na mabadiliko ndani ya e, chombo hicho kikubwa kabisa a, duniani. Hata katika Twitter yake alisema baada ya Januari mambo yatakuwa tofauti katika umoja wa Mataifa. Hebu tupe hali jinsi ilivyokuwa, e, hasa kutoka zile nchi ambazo kwa namna moja ama nyingine e, huonekana kukinzana na misimamo mingi tu ya Marekani, hali ilikuwaje? Aha, ni kweli kabisa Idi, kama ulivyosema uh, kwamba rais wakati wa kampeni zake alionekana kuwa kinyume kabisa na Umoja wa Mataifa, lakini ukiangalia katika mkutano wa awali aliyofanya hasa hapo jana alizungumzia kwamba anaonyesha tu kwamba umoja umoja umoja, na hata ukifuatilia hotuba hii ya leo anataka wanachama kushirikiana pamoja, lakini akasema ni vyema pia mageuzi yakafanyika katika Umoja huu wa Mataifa. Vile vile kuna suala hili la masuala ya kibinadamu. Rais Donald Trump amesema Marekani inatumia mabilioni ya dola kwa wakimbizi eh, mkimbizi mmoja kuwa hapa Marekani na kuhudumiwa, lakini akaongeza kuwa gharama hiyo inaweza kusaidia wakimbizi zaidi ya taaya kumi wakiwa kwenye nchi zao. Amesema katika nchi za Afrika Marekani imejikita katika kutoa misaada, akatolea mfano kama vile msaada wa mradi ya PEPFAR na kuwezesha wanawake kote duniani, lakini wakati anakamilisha hotuba yake Eh, kwenye mkutano huo amesema nchi zote lazima zibebe mzigo zibe, sawa ha? Kwa sasa Marekani inatoa asilimia ishirini na mbili katika bajeti yote ya Umoja wa Mataifa. Asante sana uh, Meri Mgawe, kwa kutupasha hayo. Lakini kwa kumalizia eh, tu kuna chochote kile ambacho pengine umeongea na uh, viongozi uh, hasa kutoka uh, bara la Afrika, maanake tuliona ulizungumza uh, na Rais Yoweri Kaguta Museveni. Hebu tueleze mahojiano yako yalikuwa ni nini na kitu gani hasa ambacho mmezungumza na rais wa Uganda, Yoweri Museveni hii leo. Na kwanza kabisa nilimuuliza nini mtazamo wake kuhusu hotuba ya Rais Trump hasa katika kusaidia nchi yake Akasema kwamba anaiona hotuba iko sawa na anaona na kwamba kama Marekani itajikita katika kusaidia kwenye masuala ya kibiashara katika nchi za Afrika na hasa Uganda basi Uganda itakuwa imenufaika kwa hili. Asante sana Miri Mgawe, tunajua una shughuli nyingi hapo New York, ngoja tukuruhusu uendelee uh, na kazi nyingine, kazi nzuri, na tunatarajia mengi tu kutoka kwako kwa hapo, uh, jijini New York. Asante sana Miri Mgawe. Lakini kwenye laini ya simu hivi sasa vilevile uh, vile tunaye Dr. Patrick Nigula. eh, Dr. Patrick Nigula, hebu tueleze sasa hotuba hii ya Rais Donald Trump leo, ikiwa ni ya kwanza kabisa katika mkutano wa baraza kuu uh, la Umoja wa Mataifa ni, ni ni ni hotuba ya namna gani ambayo imetolewa, ni kivipi ambayo unaweza kuizungumzia? Kwanza uh, tu nishukuru tu kwa kutupa nafasi hii tena, kwamba ukiangalia hotuba hii iliyotolewa leo na Rais wa Marekani, Bwana Trump nafikiri imeegemea ime zaidi katika uh, kujaribu ku, ku, kuwaelimisha uh, baadhi ya viongozi wa mataifa mbalimbali duniani kuangalia kwanza uzalendo uh, katika nchi zao, kama yeye alivyogusia mwanzo, amesema kwamba mataifa duniani yanaweza kumaliza migogoro na na kama kwanza wakijilinda wenyewe katika nchi, nchi yao wenyewe. Huu ni mtazamo wake wa kwanza ambao alikuwa akiwahimiza baadhi ya viongozi ambao wanahudhuria mkutano um, huo katika Umoja wa Mataifa. Pili, uh, mimi naona tu uh, nizungumze kwa haraka haraka, ni kwamba, am, amegusia katika kuhamasisha wakina mama duniani na na hii inaonyesha kwamba anaangalia kwamba ukimhamasisha wakina mama duniani, labda tunaweza tukatatua baadhi ya matatizo ambayo yanakabili nchi nyingi duniani. Sasa kuna swala ambalo limekuwa likisubiriwa kwa hamu kuona namna gani ambavyo uh, rais Donald Trump atazungumzia eh, nchi ya Korea Kaskazini ambayo imekuwa ikikaidi kila kukicha eh, maazimio ya, ya Umoja wa Mataifa licha ya kuwekewa vikwazo mbalimbali bado imekuwa ikiendeleza e, programu zake za kutengeneza silaha a, za nyuklia. Je, kile ambacho amekizungumza rais wa Marekani Donald Trump, kwa maono yako unadhani kimekuwa kikielekea e, katika namna ambayo anaeleza msimamo wake. Rais Donald Trump wa Marekani anaonekana ni mmoja kati ya marais ambao naweza nikasema wako imara madhubuti, ambao hawatishwi na chochote. Uh, swali ni zuri sana . Mimi naona tu ukiangalia hotuba yake kwa karibu zaidi ni kwamba ameendelea kutumia lugha kali ya kumwonya uh, rais wa, uh, wa Korea ya Kaskazini kwamba makombora ambayo yanayatengeneza ni sawasawa sawa na yeye mwenyewe kujitakia kuji, kuji, kuji, kuji kujiua pamoja na utawala wake. Mi naona tu kwamba ameendelea kutumia lugha kali ya kumwonya na kwamba ajaribu ku, labda kuacha kutengeneza makombora na kujaribu kutafuta suluhisho ambalo ni nzuri na kwa faida ya nchi zote ambazo zinapakana na Korea ya Kaskazini. Na tukiona kwamba katika hotuba yake amezinyoshia kidole nchi za China na na, na... Rusia, Rusia imekuwa ni nchi ambayo inahusishwa sana na Rais Donald Trump. Kauli aina ya maneno alikuwa anayatumia, kweli imeonyesha kwamba ana nia thabiti ya kutaka kuiona Rusia ikiwajibika ipasavyo katika kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini inatimiza eh, wajibu wake. Mi naona yuko sawa kabisa jinsi alivyowaonyeshea vidole na na, na kama alivyowaagiza uh, taifa la, la Uchina na Russia wa waongeze presha katika kuwekea vikwazo vya kibiashara. Naona hiyo inaweza ikasababisha ika, ika, ika labda utawala wa Korea ya Kaskazini uh, kuacha kutengeneza makombora ambayo yanahatarisha baadhi ya nchi za jirani, kwa mfano Korea ya Kusini na Japani na kuna masuala ambayo kwa namna moja ama nyingine, kwa mfano uh, uh, waziri wa mambo ya nje wa Norway ameeleza bayana, amekosoa hotuba ya Rais Donald Trump akisema kwamba si hotuba uh, ambayo ilikuwa ni mahususi kwa mazingira ambayo yalikuwepo hii hi, hi, uh, leo. Hali kadhalika, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amezungumza kwamba eh, hakuna masuala ya kubadilisha msimamo eh, juu ya kushughulikia swala la kuongezeka kwa joto duniani. Sasa je, kweli uh, uh, ukosolewaji ukosole huu unaonaje, unastahili una, una, una kweli mimi tu naona hawa viongozi wa hizi nchi mbili za Norway na Ufaransa wana mitazamo tofauti na rais wa Marekani, kuanzia mwanzo alivyokuwa akigombea kiti hiki cha urais na baada ya kuwa rais wa Marekani uh, wameendelea uh, kusimamia uh, maamuzi yao ambayo walikuwa wakiyaona kwamba yana ya tofauti na rais wa sasa hivi wa Marekani. Mimi naona tu ni wanajaribu kuwaelimisha baadhi ya viongozi duniani uh, wajaribu kuangalia kwa karibu zaidi maamuzi na na maagizo ambayo yametolewa na rais wa sasa hivi wa Marekani. Si kwamba yote ni sahihi, bali wanaweza wakayapinga vilevile. Na kwa kumalizia, uh, Dr. Patrick Negula, Marekani imekuwa mstari wa mbele sana Umoja wa Mataifa, na Rais Donald Trump katika, eh, wakati wa kampeni amekuwa akinyosha kidole Umoja wa Mataifa kwamba haiwajibiki ifuatavyo na ange ta, ipasavyo na angependa kuona mabadiliko yanafanyika katika uendeshaji wa masuala mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa, hasa kushughulikia yale matatizo ambayo yanaonekana ni ya kidunia. Sasa katika hotuba hii ina, ina akisi msimamo ama mtazamo wa Rais Donald Trump aliokuwa nao wakati wa kampeni. Mi naona tu ana, ana, anajaribu ku, ku, ku, kuyasema yale aliyoyasema wakati wa kampeni kwamba mataifa mengine duniani lazima yabebe mzigo wa gharama wa kuendesha shughuli za hii jumuiya ya Umoja wa Mataifa, kwa sababu ukiangalia uchumi wa Marekani si kama vile ulivyokuwa siku za nyuma. Kwa hiyo anajaribu kuongelea ku, ku, ku, ku, ku, suala la, la gharama za uendeshaji wa Umoja wa Mataifa zisibebwe na taifa moja tu duniani bali mataifa mengine duniani yawezi kugharamia uendeshaji wa shughuli za umoja wa mataifa. Asante sana Dakta Patrick Negula kwa kutufahamisha hayo na tunakushukuru sana kwa kutupatia eh, uchambuzi huo juu ya hotuba ya kwanza kabisa ya Rais Donald Trump toka alipoingia madarakani Januari 20 ya mwaka huu wa 2017. Eh, endelea kuwa nasi eh, katika sehemu ya pili ambapo tutaendelea kuangalia yale masuala ambayo yanayoendelea hivi sasa eh, katika nchi ya Kenya. Basi kufika hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza eh, kwa ajili ya sehemu ya pili muda mfupi ujao tutakujiunga nasi eh, nawe tena Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi kwa cha kwa undani ambapo tunaelekea nchini Kenya ambapo bado kunaendelea kuzuka masuala mbalimbali, wakati huu kampeni zikiendelea, kwa ajili ya uchaguzi wa marudio mara baada ya mahakama ya juu kufuta matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 8. Rais Uhuru Kenyatta, Kenyatta kwa vipindi tofauti alitoa kauli ambazo kwa namna moja ama nyingine zilionyesha kutokuwa na imani na maamuzi hayo ambayo hakuficha kusema kwamba anaheshimu licha ya kutokubaliana nayo. Jaji mkuu wa Kenya David Maraga amezungumza bayana kwamba muhimili huo unapaswa kuheshimiwa na kwamba wanasiasa wanatakiwa kufahamu kwamba pia una hadhi sawa na mihimili mingine ya bunge na serikali pia. Jaji Maraga alimkosoa mkuu wa polisi Joseph Boynet kwa kutotoa ulinzi sahihi kwa majaji na mahakama. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera, lakini kabla ya kwenda mbele tumsikilize eh, jaji mkuu ambaye alizungumza haya wakati akizungumzia eh, namna ambavyo wanasiasa wamekuwa wakiwaingilia katika kufanya kazi yao individual judges particularly of the Supreme Court as well as other judicial officers and staff have been attacked, threatened, and negatively profiled on social media. Senior political leaders have also threatened the judiciary promising to cut it to size and the teachers a lesson. These attacks are denigrating demeaning and degrading and are meant to intimidate threaten and cow the institution and the individual judges such acts are not only unlawful but also savage in nature. Nam basi ni uh, jaji mkuu wa Kenya uh, David Maraga akielezea e, kwamba kumekuwa na wanasiasa ambao wanawatishia na wamekuwa wakieleza kwamba watawashughulikia mara baada ya uchaguzi kukamilika, e, na atakapoanza kuendesha uh, serikali. Matamshi haya moja kwa moja kwamba yamewahi kutolewa na rais wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta meshajibiwa kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta na tupe hali halisi ambapo hii leo mambo yalivyokuwa hapo Nairobi. Naam, hili ni matamshi ambayo wengi uh, wameona kwamba yanaonyesha ile sura kamili ya jaji mkuu David Maraga, lakini pia nieleze kwamba baada tu ya kutoa matamshi hayo uh, aliyezungumza hadi sasa ni naibu na, naibu rais William Ruto ambaye ameandika kupitia tweet kwa, uh, kwa mtandao wake akisema kwamba uh, kwamba inaonekana kwamba huyu Maraga alikuwa anawapa kisomo na kisomo hicho kimeshindwa ki, ki, tu kuonyesha kwamba uh, kinazungumzia ki, ki, kina upande wa upinzani. Kwa hivyo hayo ndio matamshi anayotoa, lakini sababu gani pia ametoa matamshi kama hayo kupitia hiyo akiniia nieleze kwamba kuanzia subuzi hii kunakuwa na maandamano ya wafuasi wa chama kbili hapa jijini Nairobi, kuanzia subuhi hadi jioni, wakionyesha kukerwa kwao mahakama uh, ya juu kufutilia mbali ule uh, ushindi wa Rais Kenyatta. Naam, kened Wandera, kwa utangulizi huo. Vilevile uh, vile kumekuwa na mjadala ambao kwa uh, siku zilizopita hata wiki iliyopita, mimi nilifanya kipindi cha undani tukiangalia kauli uh, za wanasiasa wa Kenya mara tu uchaguzi ulipofutwa na kuonekana kwamba pengine kwa namna moja ama nyingine, eh, muhimili huu wa mahakama hauheshimiki unavyostahili. Lakini leo uh, jaji David Maraga vilevile vile alizungumzia haya juu ya kutaka wanasiasa kuheshimu uh, mhimili huu muhimu kabisa wa, wa, wa nchi hebu tumsikilize the judiciary is an arm of government equal to the executive and the legislature if leaders are tired of having a strong and independent judiciary they should call a referendum and abolish it all together before that happens the judiciary will continue to discharge its mandate in accordance with the constitution and the individual oaths of office the judiciary as note and will never seek to direct the other arms of government about how to perform their functions. In the same vein, we will not allow anybody to dictate to us how to discharge our mandate as given by the people of Kenya under the constitution. Nam ni uh, jaji David Maraga akielezea umuhimu na akiwataka uh, wanasiasa kuheshimu muhimili huo, eh, kuwa ni mu, muhimili muhimu kabisa uh, wa nchi. Sasa Kennedy Wandera, kwa kifupi tu, hebu tueleze kile ambacho wataalamu wa masuala ya sheria wamekizungumza juu ya maandamano ya leo, ambayo kwa namna moja mingine amekosolewa hata ulinzi haukuwa eh, vizuri zaidi. Nimeweza kuzungumza na wakili mmoja na kabla nizungumza na wakili huyu, pia niliweza kuzungumza na, na baadhi ya mawakili ambao walikuwa walikua katika mahakama ya juu uh, na walikuwa wanaelezea wasiwasi wao. Mfano, kuna kitu kimoja ambaye ambacho wakili mmoja ameweza kunielezea kwamba uh, iwapo hawa wafuasi wa chama cha Jubilee au wafuasi wowote wa chama chochote wafike katika mahakama ya juu na kusukuma ile msinili ya ya mahakama ya juu au lango kuu la mahakama ya juu, kuna ashiria nyingi na maafisa wa polisi hawapo. Lakini iwapo hawa wafuasi watavunja ile ile lango kuu na waingie ndani, sasa ni kipi kitakachowatendekea hawa majaji? Kwa hivyo wanasema kwamba hii si hali nzuri na usalama, lakini haionyeshi kwamba navyo pia vinaajibika. Naam, Kennedy Wandera, basi tumsikilize huyu, uh, wakili wa mahakama kuu eh, ambaye ulizungumza naye hii leo juu ya suala hili. Ni nini hasa ambacho eh, amekizungumza? Hebu tumsikilize hapa. Kwanza wameanza kuzungumza kabla uamuzi wote, ili tuweze kuona haujachapishwa uamuzi wao, wakiegemea waki upande gani, ama ni mambo gani ambao waliweza kutilia maanani, kwa sababu tukiona the whole judgment ama judgment ama nzima kabisa, nini kilichofanya wakafikia huo huo uamuzi. Uamuzi, mtu ambaye kuzungumza kusema ulikuwa wa kisiasa ilikuwa ni lawyer Ahmed Nasir, ambaye alikuwa ni mmoja wa wakili wa e, President Uhuru Kenyatta akasema, akasema huo uamuzi ulikuwa ni wa kisiasa. Kisha baadaye rais mwenyewe akatoka nje, kwanza mara kwanza alipoongea amekubaliana na uamuzi wajafurahia nao kidogo, akatoka alafu akaenda upande wa bama, bama market pale, na akaenda raundi zake za kisiasa, na pia hapo ndo ameweza kuzidi kuzungumza kusema kuwa wana, majaji kuwa ni watu ambao hawezi aminika, ni waizi, ni wakora na uamuzi wao ulikuwa ni wa kununuliwa ama kitu kama hicho. Tangu azungumze na aseme aweze kutamka hivyo, hakuna wanasiasa ambao wameweza kunyamaza. Tangu siku hiyo imekuwa sasa ni kutupiana maneno upande wa upinzani, upande wa serikali, wanatupiana maneno na wanazingatia hasa maneno ya majaji. Jaji ni watu wako independent, wametoa uamuzi wao, na ili tuweze kujua kama uamuzi ulikuwa ni wasawa kabisa ama ulikuwa ni ambao unaweza sema ni well-reasoned, lazima tuweze kusoma uamuzi ama tuongoje mpaka kesho tuweze kusikia. Na pia rais vile alikuwa ametoka akasema kuwa u... We, we, uh, watu ni wakora, hatoke tena yeye mwenyewe aweze kusema pana. Afadhali tuheshimu majaji ili tuweze kuona uamuzi ulikuwa namna gani. Asipozungumza hivi haya mambo yataendelea. Wewe unahisi upi mstakabali wa mahakama nchini Kenya iwapo haya ndio yatakayokuwa masuala ambayo yatakuwa yanarejelewa, ikiwa basi mahakama sasa itakuwa basi haina sababu ama itakuwa na sababu, tutakuwa na mahakama itakuwa ya nini basi, kama rais mwenyewe ndio ambaye anatoa matamshi kama haya? Yeye amezungumza, angalia vile watu sasa wametawanyika, watu wamekuwa sasa ni watu ambao wako na hasira. ukiwa kiongozi, kuna watu wengi wanategemea maneno unazungumza ama vile unasema, wakisikia wanasema watu ni wakora, basi hao wenyewe bila hata kuangalia na kufanya uchunguzi wao wenyewe wataona kuwa ndio kweli hao ni wakora, kwa sababu wanaamini. Hii ikiendelea hivi, itabidi pia mpaka mahakama zingine zote, hata zile ndogo kabisa, hakuna mtu atakuwa naziheshimu, na situation kama hii ikiendelea, basi kama hata polisi ambaye ni Inspector General mwenyewe, unaweza kuona kuwa leo hajaleta kikosi kikubwa cha askari ili kuweza kulinda hii koti watu wamesimama kwa gate, watu wa majaji hawawezi toka hawawezi ingia, lakini uliona siku ile wakati walikuwa wanangoja ule uamuzi wa kwanza wakiogopa watu wa NASA, uliona kuwa walikuwa wameka roadblocks kufikia upande wa City Hall, umbali wa kama 100 meters kutoka hapa. Leo majaji nani anawachunga hawa watu waki sasa decide kuingia hapa ndani kwa sababu heshima kwao kwa majaji sasa na respect ile hakuna, si vizuri tena. sasa majaji nao ikiwa atakuwa nafanya kazi yao kama nakutishwa na, na, ku, na ku, kuambiwa mambo kama haya wataweza toa uamuzi kweli ule ambao ni wa haki. Kwa sababu kama wametoa ule uamuzi wanafikiri ni wa haki na wanatishwa, basi itakuwa inabidi wanatoa uamuzi ule una favor ambao wenye wanakuwa na nguvu wakati huo. Bunge aliyekuwa amewasilisha ombi kwamba jaji mkuu David Maraga tabia yake mwenendo wake uweze kuangaziwa, na leo pia tunaambiwa kwamba kuna mwingine pia ameleta uh, maombi mbele ya Judicial Service Commission kwamba kuna majaji fulani ambao wanaonekana kuegemea mrengo fulani wa NASA Unahisi hii ni baadhi ya mikakati ya wanasiasa kuweza kuhujumu kazi ya mahakama? Orengo aliweza kuzungumza na judge Mwili wakitumia simu ya dada Orengo. Hata wewe mwenyewe ukiweza kuangalia utaona kuwa ombi kama hili likiletwa kwa Judicial Service Commission, kuwa huyu jaji ambaye si mwaminifu ambaye Mwili pengine hata alikuwa kwa hiyo simu ni mtu ambaye ameona kuwa si simu nimezunguza na hii simu, wakaunganishe ni kisiasa. Utaweza angalia unless wameleta ushahidi ambao ni wa kutosha, ule wa kutoshelesha Judicial Service Commission iweze kuangalia na iamini kuwa inafika level ambao is required, basi nao pia wataweza kusema ah, hapa kweli kuna kitu, acha kituambie rais ili aweze kutengeneza tribunal watu wachunguze. Lakini sasa wakati kama huu ambapo hii problem ambao saa hizi hatujui nani atakuwa ofisini nini nini, nini, nini, nani ndiye atakuchukua hiyo petition president Uganda atakuwa na powers, because you must have those powers at that particular moment ili uweze kuappoint tribunal. Wakati huu atakuwa na hiyo power so lazima ataongoja mpaka wakati mwingine ndio iweze kutokea lakini tena sasa, huu rais anasahau kuwa hawa judges ndio watamwapisha. Wasipoenda kumwapisha, crises zinatokea kwa sababu inasema constitution kuwa atakuwa sworn in na judge ama deputy chief justice in the absence of the chief justice. Nani mwingine atamwapisha? Isikuwe kama mambo ile ya 2002 wakati registrar wa high court ambaye hakuwa na uwezo aliweza kutoka na kwenda kuapisha mwa Kibaki wakati ule wa jioni, watu hawakuweza kuangalia hicho kitu kwa, kwa, kwa makini sana. Ilikuwa ni deputy ilikuwa huo uwezo lakini, kwa sababu wakati huo tulikuwa bado tuna mambo ya chief justice mpya nini na nini ilikuwa inafuatia. Huyu rais atakubali basi kuapishwa na mtu ambaye anaita mkora? Yeye mwenyewe ajiulize hilo swali. Akitupea jibu tutamwongelesha baadaye. Naam, ni mmoja kati ya, ma, ya mawakili wa mahakama kuu ya Kenya akizungumza na mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera. Kutokana na muda, hatutorejea tena kwake, Kennedy Wandera. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, mimi ni Diligongo. Tukutane tena kesho katika Kwa Undani.