Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Rais Donald Trump wa Marekani amesema hivi punde kwamba ameshachukua uamuzi wa ikiwa ataiondoa Marekani kutoka makubaliano ya kimataifa ya mwaka wa 2015 ya kupunguza mpango wa nyuklia wa Iran. Trump alikataa kusema ni uamuzi gani aliyochukua, lakini mvutano kati ya Marekani na Iran ulikuwa juu katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa siku moja baada yake yeye kutangaza kwamba Iran ni taifa linalotumia rasilimali zake kugharimia ugaidi wa kimataifa na kusababisha umwagikaji wa damu. Rais wa Iran Hassan Rouhani, katika hotuba yake leo, aliambia mkutano huo wa kila mwaka kwamba Teheran haitavumilia vitisho kutoka kwa mtu yoyote na haitajali kamwe malalamishi ya Trump. Wajumbe wa Marekani na Cuba wamefanya mkutano wa sita wa pamoja Jumanne, ukiwa wa kwanza tangu Rais Donald Trump alipochukua madaraka, saa chache baada ya kusema serikali ya Cuba ni fisadi na isiyo na udhabiti, wakati akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Kupitia taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Cuba ulioko hapa Washington, serikali ya Cuba imesema matamshi hayo hayakubaliki na ni yenye ukosefu wa heshima na kuingilia kati mambo yake ya ndani. Wanadiplomasia kutoka mataifa yote mawili pia wamezungumzia kuhusu kuzuka kwa magonjwa yanayoendelea kushuhudiwa na baadhi ya wafanyakazi kwenye ubalozi wa Marekani walioko Cuba. Mwakilishi mkuu wa mataifa ya Marekani Josefina Vidal amerudia tena kukanusha kuhusika kwa Havana na kueleza haja ya dharura kutambua sababu za kuzuka ugonjwa huo takriban Wamarekani 21 wameonyesha dalili ambazo zimeelezwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuwa matatizo ya kusikia, kizunguzungu, kuumwa kichwa pamoja na tatizo la kumbukumbu kumbu. Baadhi ya wanadiplomasia kutoka Canada pamoja na familia zao wanadaiwa kuathirika pia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zaidi ya wasichana mia moja walioachiliwa na wanamgambo wa Boko Haram wameanza ukurasa mpya wa maisha wakati wakihudhuria masomo kwenye chuo kikuu cha Marekani kilichoko na Nigeria. Na baada ya kupumzika kwa miezi kadhaa, chini ya ulinzi wa serikali ya Nigeria, wasichana hao walitarajiwa kuanza masomo yao kwenye chuo kikuu mjini Yola mapema mwezi ujao, huku serikali ikiwafanyia karamu ya kuondoka wiki iliyopita kwenye hifadhi yao mjini Abuja. Hata hivyo mwenyekiti wa shirika la wazazi wa Chibok, Yakubu Nkeki amesema kuwa tarehe ya kuanza masomo imesogezwa mbele kutokana na kuwa mwaka wa masomo tayari umeshaanza. Wasichana hao walitekwa kuanzia miezi 30 hadi 37 chini ya Boko Haram kabla ya kuachiliwa kwa vikundi viwili Oktoba mwaka wa 2016 na Mei mwaka wa 2017 kufuatia mashauriano na serikali ya Nigeria. Wafanyakazi wa uokozi wamekuwa wakiendelea na kazi zao hivi leo katika mji mkuu wa Mexico na majimbo jirani yaliyoadhiriwa na tetemeko kubwa la ardhi lililotokea Jumanne mchana na kusababisha vifo vya watuwatu 217 na majengo mengi kuporomoka. Waziri wa mambo ya ndani wa Mexico Miguel Osorio Chong anasema jeshi la Mexico pamoja na polisi wanaendelea kufanya kazi kwa pamoja hadi pale watawapata watu wote walioathiriwa na waliofunikwa kwenye vifusi. Raia waliungana na timu za uokozi muda mfupi baada ya kutokea kwa tetemeko hilo lililopimwa kuwa lenye nguvu ya 7.1 kwenye Richter. Vyombo vya habari vya Mexico vimeripoti juu ya uharibifu mkubwa wa nyumba, huduma za umeme na moto kutokea sehemu mbalimbali mbali za mji wa Mexico City na kimbunga Maria kimewasili kwenye kisiwa cha Potoriko mapema leo kikiwa na nguvu za kiwango cha nne ambacho wataalamu wa hali ya hewa wanasema kitaweza kusababisha uharibifu pamoja na maafa makubwa. Kituo cha taifa cha kufuatilia vibunga cha Marekani kinaeleza kwamba Maria, Maria kilikuwa kinakwenda kwa kasi ya kilomita 250. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, Sande Shomari atakuwa nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni Sunday Shomari. kwa undani, hii leo tunamulika hukumu kamili ya mahakama ya juu nchini Kenya, ambapo hii leo imetoa hukumu hiyo kamili ikiwa bado inaendelea kusoma e, uliowasilishwa kutokana na uamuzi wa kesi uliowasilishwa na mgombea wa uchaguzi wa muungano wa National Super Alliance NASA katika zoezi hilo, hukumu kamili juu ya kubatilisha uchaguzi wa uraisi. Jopo la majaji wa tano lilikuwa mahakamani, ilikiongozwa na jaji mkuu David Maraga. Katika maelezo hayo kamili, jaji Maraga, naibu wake Filimon Mwilu, majaji Isaac Lenaola na Smokin Wanjala walishikilia kwamba licha ya kukosolewa kwa uamuzi wao na baadhi ya Wakenya, kulikuwa na haja ya kubatilisha uchaguzi huo wa urais wa tarehe nane mwezi Agosti. Hatua hiyo ilifuata uamuzi mfupi uliotolewa tarehe mosi mwezi Septemba ambao ulibatilisha uchaguzi wa urais huko nchini Kenya. Basi tuungane tu e, na wenzetu kwa Mombasa, Maina Chombo na Sama Muhamed katika studio zetu wakianza kuangalia suala hili. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia mitandao ya Facebook, ikiwa hii leo ni fursa nyingine tena tunapoungana katika kipindi cha kwa undani kila siku za Jumatano, ikiwa ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Mombasa. Niko na mwenzangu katika studio hizi, mimi nikiwa ni Salma Mohamed, na mwenzangu ni Amina Chombo, tukiwa hii leo tutaweza kuchanganua swala zima la ufafanuzi wa uamuzi wa Mahakama Kuu ambao uliweza kufutilia mbali uchaguzi ulioweza kufanyika mwezi uliopita, ikiwa ikiwa ni Nane, mwezi wa nane mwaka elfu mbili kumi na saba. Karibu sana tuweze kuandamana katika suala hili zima ili kuweza kupata kujua taratibu zote zilizoweza kufuatwa kutoa uamuzi uh, uh, uh, ule ulikuwa na dosari gani. Karibu sana tuandamane nam. Ni siku ambayo wakenya wengi walikuwa wanaisubiri, hasa baada ya kuonekana uh, pande zote ambazo zilihusika katika kesi hii, ambapo kulikuwa na mlalamishi ambao ni mrengo wa upinzani, yaani ama mrengo wa NASA, na vilevile waliokuwa wametakiwa kujibu mashtaka yale ilikuwa ni pamoja na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Bwana Chebukati, ikiwa pia vilevile tume yenyewe ya uchaguzi IBC na Rais Uhuru Kenyatta ambaye yeye ndiye alikuwa ametajwa kama mshindi katika uchaguzi huo wa tarehe nane mwezi wa nane. Na baada ya upinzani kuweza kupeleka kesi mahakamani, e, kumbuka siku ambazo huwa zinahitajika kwa kesi ile kuweza kuamuliwa kikatiba ni siku kumi na nne, kwa hivyo kufikia tarehe mosi mwezi huu wa tisa, aa, mahakama ile iliweza kutoa aa, uamuzi wake, lakini katika ule uamuzi hawakuweza kutoa maelezo ni kwa nini majaji wale wanne ambapo alikuwa ni Jaji Mkuu David Maraga, Isaac Lenaola, Justice Philomena Mwilu ambaye mm. ni naibu eh, jaji mkuu pamoja na Bwana Smokin Wanjala. Wao wanne walisema kwamba kweli kulikuwa na dosari, kwa hivyo uchaguzi ulifaa kubatilishwa. Na wawili kati yao ambapo walikuwa ni Justice Jackson Ojwang pamoja na Njoki Ndungu, wao walisema hapana. Makosa aliyokuwepo hayakuwa yamethibitishwa, kwa hivyo hakukuwa na sababu ya kupinga uchaguzi ule, lakini kwa sababu wengi wape uamuzi ulikuwa hivyo na leo Ilikuwa zile siku ambazo walikuwa wameomba kwamba wangetoa maelezo, na bila shaka ikiwa ni ufafanuzi wa muhtasari kwa ufasaha kabisa, kutuelezea ni kwa nini waliweza uh, kufutilia mbali uchaguzi ule wa urais ambao utaweza kurejelewa tena. Watu wanatarajia kwamba tarehe kumi na saba uh, vile vile ndio uchaguzi mwingine utaweza kuandaliwa. Lakini hata hivyo, katika yale makosa ama katika uh, wale washtakiwa ambao waliweza kushtakiwa na upinzani na NASA ambao walikuwa wanapinga matokeo hayo. Uh, tunajua kwamba kulikuwa na mshtakiwa ambaye ni Rais Uhuru Kenyatta, kuna ile tume ya IBC Uh, na ya tatu ilikuwa gani vile, uh, Amina mwenyekiti mwenyewe mwenyekiti mwenyewe ambaye ni Chebukati waliweza kufunguliwa mashtaka kutokana na dosari nyingi ambazo ziliweza kuonekana na kutokana na kifungu hicho cha themanini na tatu ya katiba waliweza ya sheria za uchaguzi, uchaguzi IDC iliweza kutolewa makosa hayo ndio ambayo iliweza kufanyiwa ama kufutiliwa mbali kwa uchaguzi. Uh, pengine nikiweza kunukuu na kuweza kuzungumzia ile masuala waliweza kuyazungumzia kuya katika ufafanuzi huo wa leo uh, walihoji ni kwa nini kura zingine ziliambatana na hesabu ambayo iliweza hesabu ya waliosajiliwa. Tunajua kwamba kuna ile idadi ya waliosajiliwa, kwa hivyo wanasema kuna kura zingine ziliweza kuambatana na zingine hazikuambatana. Nikisema ambazo hazikuambatana, na maanisha kwamba kura zile za urais zote zilizoweza uh, kuhesabiwa wanasema zikuambatana na zile zilizoweza kusajiliwa kwa wapiga kura uh, kinyume na katika kura ambazo ziliweza kuhesabiwa katika nafasi zingine za magavana au vile vile, uh, nafasi za seneta. Hilo ni moja katika hoja ambayo iliweza uh, kufafanuliwa kwa kina. Kwa kama moja ya dosari ambayo ilipelekea mahakama hiyo uh, kufutilia mbali uchaguzi huo, na pia mahakama imeweza kusema kwamba e, NASA waliweza kuhakikisha ama kuthibitisha uh, kwamba tume ya IBC ambayo ndio imelimbikiziwa lawama katika uh, kesi hii yote e, ni kwamba waliweza kutangaza mshindi wa urais kabla ya kupokea fomu zote elfu arobaini mia nane themanini na tatu za alama uh, ilikuwa inajulikana kama fomu thelathini na A, ambazo eh, zile ilikuwa hazikupatikana zote eh, kuweza kuthibitisha kama kweli yale matokeo ama zile zilizokuwa zikipeperushwa katika mtandao zilikuwa zimeambatana na fomu zile. Jambo jingine uh, Maraga leo katika kutoa, kueleza ni kwa nini aliweza uh, kusema kwamba eh, kulikuwa na tatizo, anasema kwamba hakukuwa na fomu maalum ambazo, I mean, zile fomu zilizotolewa hazikuwa na alama za security Yaani, kulikuwa mm -hmm. na security fulani ambayo lazima ilikuwa ionyeshwe e, katika zile form. Kwa hivyo ulikuwa hakuna kuonyesha kwamba hilo ni jambo ambalo ilikuwa uh, lina utata, kwa sababu kila kitu ili kuonyesha kina uo kweli fulani lazima kiwe na kithibitisho na pia anasema kwamba uchaguzi ule ulikuwa na matatizo mengi ya kisheria, na hivyo haingewezekana kwamba aweze kuwakilisha watu wakati sheria haikufanyika. na na jambo amesema, amesema kwamba ikiwa uchaguzi utakofanyika ama chaguzi zitakazofanyika nchini Kenya hmm. na zikitokea na makosa yale yale, watafanya vile vile iwapo watapelekewa tena swala nyeti sana hilo ambalo, yeah, bila shaka uh, limeonesha ujasiri wa jaji uh, huyo mm, uh, kwamba ameweza kukita katika uh, yale yale maumuzi yake aliweza kutolewa hapo awali, licha ya vitisho vya hapa na pale. Na ileo katika ufafanuzi wake alikuwa amekita pale pale, akizungumza kwa ujasiri, na mambo ambayo aliweza kuelezea ni miongoni mwa hayo ambayo mimi na mwenzangu tunaendelea kuyachambua, tujua katika suala hili, Amina, kwa haraka pesi kuhusiana na hili swala kabla ya kumpa nafasi wakili ambaye ataweza kutuchambulia vile vile uh, fursa ama kutuelezea kwa kina umuhimu wa uh, ufafanuzi huu una maana gani, uamuzi huu na vile vile ufafanuzi huu utachangia vipi, uh, katika kura inayotarajiwa kufanyika tena uh, mwezi wa kumi kuna hili suala ambalo liliweza kuzungumziwa wakati wa kusikilizwa kwa kesi ya uchaguzi wa urais. Tunakumbuka naibu jaji mkuu Filomena Mwilu aliuliza mawakili wa abc ni kwa nini makaratasi ama ni makaratasi ambayo yaliyosaliwa yali kupigi ya kupigiwa kura huwa yanafanyika nini? Unalikumbuka swala hili, Amina. Aliuliza swala hilo na leo aliweza kufafanua kwamba majibu yaliyotolewa na wale mawakili wa upande wa Jubilee hayakuwa ya kuridhisha, kwa sababu walalamishi walikuwa wamedai kwamba kulikuwa na udanganyifu uliofanyika, kwa sababu swala la makaratasi ya ziada ya kupiga kura urais halikupata jibu la kuridhisha, na aliweza kuzungumza na mawakili ambao wa waliweza kutoa majibu yale hayakuridhisha mahakama hivyo basi akasema uh, kwamba ndiposa waliweza uh, kulitoa kama dosari. Pengine eh, kuna hili swala lingine la manual electronic transfer uh, labda hoja hii, Amina, ilizungumziwaje katika swala zima la ufafanuzi hii leo? unapata kwamba ay, NASA tangu awali walikuwa wamesema kwamba hawataki kabisa swala zima la, la kuwepo kwa manual. Na walisema ni sharti matokeo yaweze kutoka moja kwa moja katika vituo, yani polling station, yakienda katika kituo cha kitaifa ambao ni Bomas of Kenya. Lakini baadaye hata hakukumalizika, hata hakukumalizika masaa mangapi, waliweza kuonekana wakiitisha press conference ama kikao na wanahabari, ilikuwa mwendo wa saa saba usiku nafikiri eh, siku ile baada ya uchaguzi na kuweza kusema kwamba wanataka hiyo uh, upeperushaji wa matangazo kupitia elektroniki uweze kusimamishwa, ili warudi kuangalia zile fomu ambazo zinatoka moja kwa moja kutoka kwa vituo, kwa sababu kulikuwa kuna jambo ambalo alisema kulidukuliwa, lidukuliwa, eh, <laughs> unajua no, kwa kweli <laughs> hizi hoja ni hoja nzito haswa ikizingatiwa kwamba IBC <coughs> ilitumia pesa za mlipa ushuru nyingi kuandaa uchaguzi huo na iweje basi maswala kama haya hayakuweza kushughulikiwa? Takriban dola uh, milioni mia nne ishirini ziliweza kutumika. Tunatarajia kwamba katika uchaguzi unaokuja mwingine tutatumia takriban shilingi bilioni kumi na mbili za Kenya, kwa hivyo hiyo ni fedha nyingi. Kwa hivyo hiyo ni jambo ambalo uh, jaji mkuu Maraga amesema kwamba hawakuwa na sababu zozote uh, za kuweza kupata makosa kama hayo ya mitandao. Uh, vipi walishindwa ku, kushughulikia kupeperusha ma, matokeo na wakawa wakizungumzia masuala ya 3G na 4G uh, ni vipi ikawa mambo ya kwamba um, zile fomu za manual zinafika mbele ya zile za elektroniki mm -hmm. Haikuwa inaleta na tija yote katika namna walipokuwa wakijieleza. uh, maana yake tunajua kwamba uh, ilikuwa kwa tunategemea kwamba mfumo wa elektroniki ambao ulikuwa ndio unatarajiwa kutumika wakati huo ulikuwa unafaa uwe umesha aangaliwa na kutizamwa uwe unafanya kazi. Na kwa sasa basi, moja kwa moja tunakwenda kuungana naye mchanganuzi um, wa maswala ya kisiasa Patrick Ocheng ambaye ameweza kufuatilia uh, uamuzi huu ambao umesomwa kwa muda wa masaa saba uh, kupitia runinga za humo nchini Kenya, na kwanza nilianza kwa kumuuliza je, uamuzi huu wa kina una maana gani kwa Wakenya pamoja na wale ambao waliweza kushtaki na pia kupeleka kesi hii ama kushtakiwa katika kesi ya uchaguzi uh, labda eh, kueleza washikadau wote ambao wananisikiliza, tukumbuke kwamba kesi hii ni kesi ya muhimu sana kwa taifa, ta, ta, taifa nzima la Kenya. Tujue kwamba tulikuwa na uchaguzi mkuu na tukachagua rais na ile matokeo ikabatilishwa na <coughs> eh, mahakama ah, kile ambacho labda tukumbuke ni kwamba katika kanuni za katiba kesi ya aina hii ina muda ya siku kumi na minne peke yake ambapo majaji wanafaa wasikilize malalamishi na watoe maamuzi yao kwa mujibu wa katiba. Kweli ambayo imebainishwa ni kwamba siku hizi kumi na minne hazitoshi, na ndio maana majaji waliweza kutoa maamuzi kisha wakasema kwamba wa, wa, wa, watahitaji muda ya zaidi ya siku ishirini na moja ndio waweze kutoa maamuzi ya kina ili waeleze sababu ambazo uh, ziliwasababisha uh, kubatilisha uchaguzi wa rais. Ndio maana uamuzi huu lazima tuisikize kwa kina, kwa sababu ni jambo ambalo limeshika taifa nzima na limetuweka katika hali ya hofu na hali ya mshika mshika, manake hatujui kule mbele kutatokea nini. Aha. Sasa unahisi kwamba labda baada ya wao kumaliza kutoa uamuzi ule, kwa sababu tumeweza kumsikia uh, Jaji Mkuu Maraga akiweza kutoa zile sababu uh, na vile vile naibu wake wale wanne wote ambao walisema kwamba uchaguzi ule ulifaa kubatilishwa, na vile vile tumemwona Jaji Jackson Ojwang ambaye yeye alikuwa anasema kwamba hakuona kulikuwa na makosa ya kina. Unaona kwamba huenda ikabadilisha taswira ya kisiasa humu nchini, haiwezi kubadilisha taswira kwa sababu katika itikadi na tabia za mahakama kuna uh, uwezekano kwamba katika benchi ya wale majaji wa saba wanaweza wakatoa maamuzi, na kukawa na majaji ambayo hawajakubaliana na ile maamuzi ambayo imechukuliwa na wengi. Sasa kwa kawaida ile maamuzi ya wengi ndio huwa ina, inachukuliwa na huwa ni jambo ambalo yule jaji ambayo amechukua minority ruling hawezi akabatilisha ama kubadilisha kutakuwa na maoni kwa sababu uh, wachanganuzi wa kisiasa watazungumza na pia mawakili na vyuo vikuu ambavyo vinafanya uh, masomo uh, ya, ya sheria watazungumza mambo haya kwa muda mrefu, na hizi maamuzi zitatumika siku zijazo katika yale ambayo tunaita president, manake huenda kutakuwa na kesi za aina hii hapa nchini ama sehemu zingine ambazo wanaweza wakatumia ile record ambayo leo imetoka kusema ukweli, e, Justice Ojwang alipinga maamuzi ambayo ilichukuliwa na wengi, lakini hana budi, kwa sababu wengi washaamua, lakini wachache pia wana nafasi ya kuzungumza na kuweka rekodi. Ndio leo, leo tuna, tunaona sababu zao kila mmoja na zile sababu zote zinazingatia sheria, na itakuwa sasa ni kazi ya majaji pamoja na wanafunzi kuendelea kuangazia somo ambalo linatoka katika ile judgment. Tunajua kwamba tuko na zaidi ya kesi mia tatu na tisaini kutoka MCAs yeah, mpaka magavana. Ukiangalia yep, kati ya magavana arobaini na saba waliochaguliwa, thelathini na nne kuna kesi za kupinga uchaguzi wao. Je, unaona kwamba ruling hii ama uamuzi ambao unafanyika na mahakama kuu kabisa utasaidia kivyovyote katika hizi mahakama za chini ambazo zinasikiza hizi kesi zingine za uchaguzi? Itakuwa na nafasi kubwa sana, kwa sababu katika sheria, kwa mujibu wa sheria tuko nao ni kwamba eh, maamuzi ambayo imetoka kwenye Supreme Court iko binding kwa zile koti ambazo ni za chini. High Court pamoja na Magistrate Court hawana budi kupinga maamuzi ambayo imetoka kwenye Supreme Court. Na kile ambacho kinatoka, ukisoma kwa kina ni kwamba kuna matatizo na kuna mambo mengi mengi, na dosari ambazo sasa leo twajua ni dosari zipi ambazo ziliweza ku, kubatilisha uchaguzi ambao tuliifanya. Sasa wale ambao wako na makesi katika koti za za chini ambazo zinahusu uchaguzi wa magavana pamoja na ma, wabunge wa uh, watakuwa na nafasi nzuri sana ya kutumia uh, ile judgment ya Supreme Court kusema kwamba ikiwa hizi ndizo sababu ambazo zilifanya uchaguzi hule ukabatilishwa, basi huenda vilevile, kwa sababu uchaguzi hilo ilifanywa na hii tume moja, pamoja na kuwa kama kuna dosari ambazo zilitokea basi, dosari hizo basi huenda zinakwaza zina pia uchaguzi zingine ambazo eh, kwa hivi sasa hazizungumziwi, kwa sababu kule kotini walienda kupinga uchaguzi wa rais. Sasa hizi uchaguzi zote zingine zitakuwa zinawekwa kwenye ratili ambayo itatumia maamuzi ya leo. Kwa hivyo huenda Kenya tukawa na chaguzi ndogo nyingi sana baada ya huenda, hapa. Huenda uchaguzi nyingi ndogo zikatokea kwa mujibu wa sheria, kwa sababu kuna kitu ambacho kinaitwa president, na ile president ni arguments ambazo wale mawakili wakifika kotini watakuwa wanasema ikiwa uchaguzi wa rais ilikuwa na dosari kiasa kwamba ikabatilishwa itakuwa vipi? E, tume ambayo ni moja ambayo ilifanya maovu haya yote, ikafanya uchaguzi hii nyingine, ambao pia tunasema kwamba iko sawa. Kwa hivyo hapo kutakuwa na matatizo sana kwa zile kesi ambazo zinahuenda, e, e, uchaguzi nyingi zikabatilishwa. Sasa shukran sana bwana Patrick Ocheng. Patrick Ocheng ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa akiweza kutuangazia japo, uh, kwa uchache kuhusiana na uamuzi wa kina ambao unafanyika leo katika mahakama kuu nchini, ikiwa ndio stori kuu ambayo inaangaziwa kote nchini. shukran sana. Naam, na vile vilevile tumeweza kupata maoni ya wananchi kuhusiana na swala hili. Tunajua wananchi walikuwa wakifuatilia kupitia runinga zao ufafanuzi huu ambao umekuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu, na wengine wanahoja ama wanasema kwamba umekuwa ni muda mrefu, umepoteza muda wao mwingi, wanataka mambo yaendelee kama kawaida, kwa sababu inaonekana Wakenya wamechoka, wamechoka na masuala ya uchaguzi. Kwa hivyo tupate kujua pia na wao walikuwa na yapi ya kusema kuna umuhimu kwa sababu gani? Kwanza, Maraga katika historia aliyofanya, amefanya vizuri, kwa sababu wale majaji wengine pia wapate kuigiza kui, kwa sababu tume zote za majaji huwa mara nyingi zinakula mambo ya rushwa, hmm. Sasa uamuzi wake yeye, basi wengine pia waigize vile vile, naona na kwenye kesi zozote zi ambazo zimetokea za uchaguzi. Ambazo wafani? Wafani hmm. Ambazo za uchaguzi pia ifuatiliwe uhakika na uwaki vile ambavyo wafanyika saa hizi. Sasa wale ambao wanajua zile kasoro wamezifuatilia na kulingana zile fomu za uchaguzi wako na right hmm. Haki itapatikana kwa sababu saa hizi ikienda kama hivi, kwanza ni historia hakuja weku. Haki itapatikana kwa sababu watu watakuwa makini kufanya uchaguzi wao mzuri mzuri wasija wakarudia ule ambavyo ulipotokea. Kwa hivyo kama ukungelikuwa hakujafanyika makosa, pengine tungesema wanaegemea upande mmoja, lakini kwa sababu makosa yalikuwepo, na mpaka hata huo uchaguzi uliofanyika, tuliona afisa mmoja mkuu wa IBC alifanya kuuawa. Kwa nini aliuawa? Serikali ijatupatia majibu. Kwa hivyo kwa kusema ukweli, si tunashukuru, kwa sababu e, tumepata mahakama ambayo iko huru na wanatoa uamuzi kulingana nani na sheria, na kama kulikuwa na uvunjaji wa sheria ndikawa uamuzi uliotolewa si ya kwamba. Mahakama inavyoendelea kuwa huru hivyo, ndiyo nchi itaendelea kuwa sawa, na tutawaomba wote wale ambao wanasema kwamba mahakama inakosea waje wajizoeshe sasa ku, kuwa kwamba tunaishi tukifata sheria katika nchi hii huu wa Supreme Court naona, kwa upande wangu unaniguzia sana, kwa sababu tunataka kujua vile uongozi, nani atachukua huyo usukani na uongozi utakuwa vipi, lakini ninaonelea hiu, hiu wakati wote wamechukua kutu, kutujuza kuhusu chenye walioona wali, wali imetu, imetupotezea wakati ona imepotezea wakati sana, maisha yetu ya kawaida kuna vitu zimekwama. Ningependelea tuendelee mbele na mambo mengine, siwe ni mambo ya urahisi peke yake. Pia hatukutaja chochote kuhusiana na upande wa wale majustice wawili, kumbuka Jackson Ojwang na Njoki Ndung'u waliweza kukataa kusema kwamba hakukuwa na jambo kubwa sana la kufanya kesi hii ama uchaguzi ule kuweza kufutiliwa mbali. Ojwang kwanza, nikimnukuu, anasema kwamba lalama nyingi zilizotolewa zimewekwa katika masuala ya ku generalize yani, wamechanganya masuala yote pamoja, lakini hakuna ushahidi wa kutosha wa kuhakikisha kwamba uchaguzi ule ungeweza kutupiliwa mbali. Na pia ukikumbuka ni kwamba Ojuang ameweza kutoa uh, ruling yake kwa masaa mengi kushinda wengine wale. Labda uh, Justice Maraga alijibu vipi kuhusiana na, na uamuzi wao hawa wawili ni vipi? Kwa nini hawakuweza kuutilia manani ili kutoa uamuzi wao walioweza kufutilia mbali naam, wanasema kwamba ki, kuna uhuru na kila mmoja na vile ambavyo sheria anaiangalia, na, na vile anavyopokea ile kesi, na kawaida si wote lazima wa upande mmoja siku zote, ndiposa huwa wako saba, ili wanne wakikubali watatu wakikataa kuwe kuna ushindi, watatu wanne wakikataa watatu, basi inakuwa hivyo. Naam, ndio masuala ya kisheria hayo, tutakomea hapo siku ya leo. Uh, ikiwa ni kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa mimi ni Salma Mohamed. Na nami ni Amina Chombo tunawatakia ni nyote usikilizaji na utazamaji mwema wa VOA Swahili. Asante uh, sana kutoka kule Mombasa studios. Uh, kwa uchambuzi huo wa kina kabisa. Basi tukiendelea na swala hili kutokana na hukumu hii ya mahakama nchini Kenya, pia nipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala na uchaguzi huko nchini Kenya Bwana Barasa Nyukuri na kwanza pia kutaka kujua maana ya jambo hili mchanganuzi wa mambo ya siasa na mambo ya utawala na uchaguzi. Naona hiyo ni hatua kubwa kwa historia ya Kenya. Tumeweka ukurasa mpya katika demokrasia yetu ya Kenya, hasa kuhusu idara ya mahakama. Katika Afrika nzima, Kenya imekuwa mstari mbele wa kuweka wazi kwamba kuna uwezekano tunaweza kuwa na uchaguzi wa urais na ufutuliwe mbali na mahakama ya juu. Hiyo ni historia kubwa kwa Afrika na hasa kwa nchi ya Kenya. Itakuwa kama mfano na kielelezo wa historia ya uchaguzi, kitu ambayo nasema ni ya muhimu sana. Ni katiba yetu imelindwa na uamuzi wa leo na wale majaji wanne, hata wale wawili ambao wamekuwa na kutofautiana kwa umwazi yao, pia ni historia kwa vile, katika mahakama hatuwezi kuwa tunasema kila mtu lazima akubaliane na uamuzi. Sasa mi naona hiyo historia naendelea kuikuza katika hiyo uamuzi, hasa vile imefanyika katika boma, na pengine kwa sababu mengi yamekusha zungumzwa wow. Na tumeona watu wakiandamana yeah, katika miji mbalimbali nchini Kenya jana. Yeah, hiyo ina maana gani kuona hivyo? Hiyo maana yamekuwa watu, unajua kama watu raia, saa zingine wanachukua hii mambo kiukabila. Sasa tunaanza kuona sasa ukabila unakita mizizi, hasa ukiona mahali penye watu wameandamana ni pale ambapo tunasema ni ngome ya rais Uhuru eh, mwigai Kenyatta na naibu wake ambaye anaitwa bwana William Samoe eh, Ruto, hasa unaona ni mahali Kaia, Kiambu, Nyeri. Na kwa upande mambo kidogo umeona mahali pa kama Nairobi kidogo na pengine Nakuru na Eldoret. Eh, mi naona kwamba hii jambo kuna wengine ambao wamelichukulia kama ni mambo ya ukabila, hawajachukua maanani kwamba mahakama ya ujuu iko na uwezo na tena iko na uhuru wa kuamua vile wameamua ya kushurutishwa na serikali tekelezi au bunge la kitaifa au seneti. Sasa mimi naona kuna watu ambao wameenda kinyume na demokrasia, wameanza kuona hii mambo kama ni ya ukabila, hasa wanasema rais wetu aapishwe. Na kama ni mahakama imesema hakuchukuliwa kwa njia ya kihalali, kulikuwa na dosari, mimi sioni hapo uhalali wake. Mimi naona ukabila na kasumba ambayo aungiza nyuma. Asante sana mchambuzi Barasa Nyukuri, na wenzangu hapo studio za Mombasa. Hapa studio ni Sunday Shomari, upande wa pli Dan Brown, msimamizi Abdu Shakur Abud, na watakeni wote jioni njema, kwaherini.